máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tham số sóng trong tính toán thiết kế đê? - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÁC CÔNG TRÌNH CẢNG, CÔNG TRÌNH BIỂN > Công trình Biển
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-09-2012   #41
thanhluance
Thành viên

Default Ðề: Tham số sóng trong tính toán thiết kế đê?

Tú phát hiện đúng rồi đấy.

Tài liệu này của bác Quân chắc lấy từ năm 2010. Hiện nay tiêu chuẩn mới nhất của BNN ban hành 9/7/2012 đã cập nhật và đơn giản hóa lại trong tính toán sóng leo, sóng tràn.

Hy vọng thời gian tới BNN sẽ up file tiêu chuẩn này lên. Quyển này khá dày so với quyển 14 TCN 130-2002
thanhluance vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to thanhluance For This Useful Post:
linhwru (08-09-2012), nhim4mat2006 (13-09-2012)
Old 07-09-2012   #42
CatVang
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi thanhluance View Post
Tú phát hiện đúng rồi đấy.

Tài liệu này của bác Quân chắc lấy từ năm 2010. Hiện nay tiêu chuẩn mới nhất của BNN ban hành 9/7/2012 đã cập nhật và đơn giản hóa lại trong tính toán sóng leo, sóng tràn.

Hy vọng thời gian tới BNN sẽ up file tiêu chuẩn này lên. Quyển này khá dày so với quyển 14 TCN 130-2002
Bác Luân có bản mềm ko? Cho em xin bản
CatVang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to CatVang For This Useful Post:
linhwru (08-09-2012)
Old 08-09-2012   #43
thanhluance
Thành viên

Khi nào có sẽ share anh em ngay.
Cũng không hiểu vì sao lần này in tiêu chuẩn lại rất ít bản in.

Viện Khoa học Thủy lợi VN tham gia mấy phần trong tiêu chuẩn nhưng lại chỉ được một vài quyển. Không giống quyển 14TCN130-2002, Bộ ngày đó tặng Viện rất nhiều.

Với tiêu chuẩn mới này cao trình đê lên rất cao, đây cũng là vấn đề nan giải với đk kinh tế- kỹ thuật Việt Nam.
Old 08-09-2012   #44
CatVang
Thành viên

Trích:
Khi nào có sẽ share anh em ngay.
Cũng không hiểu vì sao lần này in tiêu chuẩn lại rất ít bản in.

Viện Khoa học Thủy lợi VN tham gia mấy phần trong tiêu chuẩn nhưng lại chỉ được một vài quyển. Không giống quyển 14TCN130-2002, Bộ ngày đó tặng Viện rất nhiều.

Với tiêu chuẩn mới này cao trình đê lên rất cao, đây cũng là vấn đề nan giải với đk kinh tế- kỹ thuật Việt Nam.
Em cũng có 1 bản dự thảo năm 2011 (nhưng chắc chưa phải bản cuối cùng). Đã đọc qua rồi nhưng em mới nhận ra áp dụng tiêu chuẩn này thì sẽ đơn giản hơn trong tính toán (mực nước thiết kế và sóng nước sâu) chứ em chưa nhận nhận chiều cao đê sẽ tăng lên .
Ngày trước em nhận thấy hình như mực nước thiết kế áp dụng tiêu chuẩn này (với cùng 1 tần suất thiết kế) nhỏ hơn cái 14TCN 130-2002 thì phải. Em đem thắc mắc này hỏi thầy thì đc thầy giải thích rằng mực nước này đã được tổ hợp nhiều yếu tố ứng với các tần suất (không biết có hiểu đúng ý thầy không ).
Trong bản dự thảo em thấy có cả mặt cắt truyền sóng, cái này có áp dụng được luôn để tìm sóng tại chân công trình không anh?
Old 08-09-2012   #45
thanhluance
Thành viên

Về mực nước thiết kế: Đã tính tổ hợp của các yếu tố tự nhiên tác động đến sự gia tăng mực nước tại khu vực công trình như triều thiên văn, nước dâng do bão hoặc do áp thấp đối với trường hợp ngoài biển, trong sông xét đến độ dềnh do ảnh hưởng của lũ thượng nguồn.

Chính vì vậy MNTK tại các vị trí so với tiêu chuẩn cũ sẽ khác.

Còn về yếu tố sóng: Thì có các mặt cắt dọc bờ biển, trung bình mỗi tỉnh 2-3MC/ tỉnh. Tuy nhiên việc áp dụng cái này cũng không máy móc theo được vì mỗi đoạn đường bờ có đặc điểm khác nhau, trong khi mặt cắt áp dụng lại quá thưa, hoặc không đại diện cho vùng tính.

Đặc biệt ở đây có một khái niệm:khoảng cách từ bờ, cái này liên quan tính toán sóng tại chân công trình đấy.
Khi tính toán mà áp dụng cái này tại những nơi có ao đầm nuôi trồng thủy sản, RNM, chắc sẽ không đúng được.
The Following User Says Thank You to thanhluance For This Useful Post:
CatVang (08-09-2012)
Old 11-09-2012   #46
CatVang
Thành viên

Default Ðề: Tham số sóng trong tính toán thiết kế đê

[QUOTE=nguyentrongquan;218136]Gởi các bạn tài liệu tính toán sóng để tham khảo. Tính toán sóng khi thiết kế đê biển là tối quan trọng bởi vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến quy mô công trình thông qua kết cấu đê để phù hợp với từng loại sóng. Khi thiết kế một tuyến đê thì cần xác định Hs, Hsl, Hs1/3,T, Ls... ứng với mỗi cấp công trình thì tần suất tính toán khác nhau. /QUOTE]

Em có 1 bài báo (phải nói là giống hệt tài liệu TK-muc nuoc Tke từ các đầu mục đến tài liệu tham khảo và sai sót trong đó) . Tuy nhiên tác giả trong bài báo này lại ko phải là bác. Sao lại thế?
Old 11-09-2012   #47
thanhluance
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi CatVang View Post
Em có 1 bài báo (phải nói là giống hệt tài liệu TK-muc nuoc Tke từ các đầu mục đến tài liệu tham khảo và sai sót trong đó) . Tuy nhiên tác giả trong bài báo này lại ko phải là bác. Sao lại thế?
Nguồn Trường ĐHTL chứ đâu.)
Old 12-09-2012   #48
CatVang
Thành viên

Trích:
Nguồn Trường ĐHTL chứ đâu.)
Cái này liên quan đến bản quyền tác giả đấy bác Luân nhỉ?
Old 12-09-2012   #49
nguyentrongquan
Thành viên rất tích cực

nguyentrongquan's Avatar

Send a message via ICQ to nguyentrongquan Send a message via Yahoo to nguyentrongquan

[QUOTE=CatVang;264172]
Trích:
Nguyên văn bởi nguyentrongquan View Post
Gởi các bạn tài liệu tính toán sóng để tham khảo. Tính toán sóng khi thiết kế đê biển là tối quan trọng bởi vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến quy mô công trình thông qua kết cấu đê để phù hợp với từng loại sóng. Khi thiết kế một tuyến đê thì cần xác định Hs, Hsl, Hs1/3,T, Ls... ứng với mỗi cấp công trình thì tần suất tính toán khác nhau. /QUOTE]

Mấy tài liệu này nguồn ở trường, mình chưa viết bài báo nào về món này. Xin bạn Cát Vàng bôi đỏ vùng sai sót để mình có ý kiến với các thầy xem xét, đính chính. Nguồn tài liệu cần tránh sai sót để ko ảnh hưởng đến người tải về sử dụng! Tạm thời mình sẽ xóa các tài liệu đã share để chờ ý kiến bạn Cát Vàng góp ý! Thanks

nguyentrongquan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2012   #50
CatVang
Thành viên

Trích:
Mấy tài liệu này nguồn ở trường, mình chưa viết bài báo nào về món này. Xin bạn Cát Vàng bôi đỏ vùng sai sót để mình có ý kiến với các thầy xem xét, đính chính. Nguồn tài liệu cần tránh sai sót để ko ảnh hưởng đến người tải về sử dụng! Tạm thời mình sẽ xóa các tài liệu đã share để chờ ý kiến bạn Cát Vàng góp ý! Thanks
Bác nói vậy làm em ngại quá, em chỉ phát hiện ra cái lỗi nhỏ xíu mà có lẽ là do tác giả đánh máy nhầm thôi. Nhưng dù sao cũng đã đưa ra ý kiến rồi và theo như ý của bác em cũng xin post lại nó đây.
File Kèm Theo
File Type: doc TK-Caotrinhdindemainghieng.doc (1.52 MB, 19 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: CatVang, 13-09-2012 lúc 11:17 AM Lý do: nham
tranchinh (13-09-2012)
Old 13-09-2012   #51
nguyentrongquan
Thành viên rất tích cực

nguyentrongquan's Avatar

Send a message via ICQ to nguyentrongquan Send a message via Yahoo to nguyentrongquan

Cảm ơn bạn Cát Vàng góp ý! Tuy nhiên nếu có đủ nhiệt tình, bạn nên sửa luôn lỗi sai + trích nguồn sửa rồi post lại nhé. Tôi luôn tâm niệm những tài liệu khi post lên đây cần chỉnh sửa sai sót để người tải về tránh sử dụng sai. Cảm ơn bạn đã chung tay đóng góp cho diễn đàn! Chúc bạn sức khỏe, thành công!

nguyentrongquan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nguyentrongquan For This Useful Post:
CatVang (13-09-2012)
Old 13-09-2012   #52
CatVang
Thành viên

Trích:
Cảm ơn bạn Cát Vàng góp ý! Tuy nhiên nếu có đủ nhiệt tình, bạn nên sửa luôn lỗi sai + trích nguồn sửa rồi post lại nhé. Tôi luôn tâm niệm những tài liệu khi post lên đây cần chỉnh sửa sai sót để người tải về tránh sử dụng sai. Cảm ơn bạn đã chung tay đóng góp cho diễn đàn! Chúc bạn sức khỏe, thành công!
Em đã sửa lại trong bài báo và ghi rõ nguồn tham khảo.
Hình Ðính Kèm
File Kèm Theo
File Type: doc TK-Caotrinhdindemainghieng.doc (1.51 MB, 2 lần tải)
nguyentrongquan (13-09-2012)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài