máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Trợ giúp Thiết Kế Xây Dựng - TKXD30 <Pack 2005> - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Phần mềm thiết kế do thành viên giới thiệu
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-07-2005   #21
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Default Ðề: Trợ giúp Thiết Kế Xây Dựng - TKXD30 <Pack 2005>

Để gọi 1 Layer ra làm Layer hiện thời, thông thường ta phải pick chuột vài phát rồi chọn. Có thể có 1 vài file Lisp giúp gọi Layer nhanh hơn... Nhưng nếu Layer cần gọi chưa có hoặc bản vẽ có tên Layer khác kiểu do người khác đặt... Lúc này, nếu cần có 1 lệnh để gọi 1 Layer cụ thể nào đó lại phải viết bổ sung code cho 1 file Lisp để định nghĩa lệnh gọi Layer hoặc đổi tên Layer cho đúng với lệnh đang có... Như vậy quá bất tiện !
Tiện ích dưới đây sẽ dễ dàng và thuận tiện hơn cho bất cứ ai muốn tạo ra những lệnh bất kỳ để gọi những Layer bất kỳ (nếu Layer đó chưa có, chương trình sẽ tạo ra rồi chuyển nó thành hiện thời). Để tạo ra 1 lệnh mới bằng AutoLisp mà người dùng không cần biết gì về AutoLisp.

Download file dưới đây về, đổi đuôi thành Make_com.fas rồi load vào AutoCAD để dùng.
Trên dòng command nhập lệnh Layerc
- Ten lenh --> Tên lệnh người dùng muốn tạo ra.
- Ten Layer tuong ung --> Tên Layer bất kỳ, tương ứng sẽ được gọi làm hiện thời khi nhập lệnh trên (nếu Layer này chưa có thì khi nhập lệnh, chương trình sẽ tạo ra Layer rồi đặt nó thành hiện thời ngay lập tức).
- Layer hiện co -> Nếu muốn lệnh mới tạo sẽ gọi 1 Layer nào đó đang có trên bản vẽ thì pick chọn vào mục này để hiện danh sách Layer. Chọn Layer sẽ được gọi khi nhập lệnh trên.

Nhấn OK để bắt đầu tạo lệnh. Lệnh mới sẽ sử dụng được ngay lập tức, không hạn chế số lượng và có tác dụng đến khi nào cài lại AutoCAD.

Lưu ý: Khi tạo lệnh mới, tránh đặt trùng tên với lệnh đang có. Nếu muốn chương trình tự động load vào AutoCAD mỗi khi khởi động thì viết thêm dòng mã lệnh sau vào cuối file Acad200(x)doc.lsp (giả sử file Make_com.fas được đặt ở thư mục C:\Acadtools)
(if(findfile "C:/Acadtools/Make_com.fas")(load "C:/Acadtools/Make_com.fas"))
Hình Ðính Kèm
File Kèm Theo
File Type: txt Make_com.txt (4.6 KB, 241 lần tải)
nglam_adg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nglam_adg For This Useful Post:
Minh mỏ (18-06-2010)
Old 27-07-2005   #22
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

61 lệnh cơ bản trong TKXD30.
File Kèm Theo
File Type: pdf TKXD30_com.pdf (548.8 KB, 7799 lần tải)
Old 28-07-2005   #23
quanghuyh
Thành viên mới

anh Lam oi, làm sao load cac file *.fas vao CAD duoc. Em gõ lệnh AP trong CAD rồi , chọn file roi. nhưng sau đó vẫn ko thấy gì cả. vi dụ như em muốn load lệnh thước Loban của anh vậy đó.
quanghuyh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-07-2005   #24
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Re: quanghuyh
Các files *.fas thực chất là files VLisp được compile đồng bộ thành mã máy để AutoCAD xử lý nhanh hơn. Vì thế cách load giống như với các files VLips thông thường.
- Dùng lệnh Appload (Trong AutoCAD)
- Dùng lệnh Load (Trong AutoCAD hoặc trong file thi hành startup)
VD:
Nhập đoạn mã sau trên dòng command - rồi nhấn Enter
(load "c:/abc/123.fas")
-> Load file 123.fas trong thư mục abc ở ổ C.
Old 31-07-2005   #25
touchstone
Thành viên mới

Nhờ anh Lam trả lời giúp.
Em có 2 files ***.dcl & ***.lsp (2 files này cùng tên) . Em dùng lệnh ap để load vào acad nhung nó báo lỗi :
; error: quit / exit abort
vay em thiếu 1 file gì nữa phải ko? (em nghỉ vậy).Nếu thiếu thì phải làm thế nào ạ?
Nhờ anh giúp đỡ.
touchstone vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-08-2005   #26
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi touchstone
Nhờ anh Lam trả lời giúp.
Em có 2 files ***.dcl & ***.lsp (2 files này cùng tên) . Em dùng lệnh ap để load vào acad nhung nó báo lỗi :
; error: quit / exit abort
vay em thiếu 1 file gì nữa phải ko? (em nghỉ vậy).Nếu thiếu thì phải làm thế nào ạ?
Nhờ anh giúp đỡ.
Vì tôi không biết nội dung files của bạn nên khó đoán chính xác lý do. Thông thường, khi files Lisp gọi 1 Dialog trong files DCL thì file DCL đó phải được đặt trong đường dẫn khả thi của AutoCAD. Lối trên có thể do 2 lý do sau:

1- Files DCL không nằm trong đường dẫn khả thi.
Khắc phục: Nhập đầy đủ đường dẫn khi gọi Dialog có trong files DCL
VD:
(setq dialog(load_dialog "C:/thumuc/vidu.dcl"))
(if (not(new_dialog "ten_dialog" dialog)) (exit))
...
(start_dialog)
(unload_dialog dialog)

Nội dung đoạn mã trên là:
- Load file vidu.dcl - gán giá trị load đó cho biến dialog.
- Tìm trong biến dialog (nội dung khai báo của file vidu.dcl) xem có dialog nào là "ten_dialog" không. Nếu không có thì exit (của bạn bị báo lỗi đoạn này).
- Hiển thị dialog ra màn hình.
- Unload thông tin về hộp thoại ra khỏi bộ nhớ AutoCAD.

2- Lỗi nhầm tên dialog trong files DCL.
ten_dialog : dialog {
label = "DCL test";
: boxed_column {
...
ten_dialog phải chính xác với tên sẽ gọi trong files Lisp (được kiểm tra bởi hàm new_dialog).
Hàm có phân biệt chữ hoa và chữ thường.

Cũng có thể chương trình cần có 1 file nào đó đọc hoặc load trước khi gọi file DCL. Bạn kiểm tra lại đoạn mã điều kiện gọi DCL sẽ biết ngay.
Old 01-08-2005   #27
vinhthanh158
Thành viên mới

Cám ơn anh nhiều nhé, em moi gui thư thêm cho anh đấy. Nhớ trả lời cho em với nhé. Hôm nào rãnh đi uống cafe nha. vinhthanh158@gmail.com
vinhthanh158 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-08-2005   #28
touchstone
Thành viên mới

Cũng có thể chương trình cần có 1 file nào đó đọc hoặc load trước khi gọi file DCL. Bạn kiểm tra lại đoạn mã điều kiện gọi DCL sẽ biết ngay.[/QUOTE]
Cảm ơn anh đã chỉ giúp.
Em sẽ về kiểm tra lại.
Chương trình TKXD của anh rất hay. Rất đáng để học hỏi.
Thanks a lot!
touchstone vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2005   #29
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi quoctoa
anh ơi ,làm thế nào để đổi file thành file.EXE như anh hướng dẫn bi giờ
em ở Phan Thiết , chắc là fải dùng nhừng file anh attach lên ở đây thôi , liên lạc với anh xa qua , em lại không có tiền mua chương trình gốc nên đành thế vậy. Cảm ơn anh nhìu nhìu
Bạn gửi số Serial cho tôi, tôi xin tặng bạn 1 mã kích hoạt - miễn phí, dùng không thời hạn.
Old 12-08-2005   #30
tronghnt3
Thành viên

tronghnt3's Avatar

Nơi Cư Ngụ: NSW, Australia
Send a message via Skype™ to tronghnt3

Những bạn đã đăng ký (miễn phí) trước 1/7/2005 được coi như đã đăng ký chính thức (giống những người mất phí) và được hưởng quyền lợi tương đương.
Anh Nguyễn Lam ơi, anh nói vậy nghĩa là sao vậy anh ? Có phải là những người tải chương trình về từ diễn đàn và dùng mã dùng thử trước ngày 1/7/2005 thì coi như đã đăng ký chính thức phải không anh? Anh có thể giải thích cho anh em trên diễn đàn hiểu rõ câu này không?
Em thấy chương trình của anh rất hay, em đã dùng cũng lâu rồi nhưng nay nó cũng đã hết hạn dùng rồi, đang kiếm "ngân lượng" để đóng phí đấy !!Em đang ở thành phố HCM thì cũng liên lạc với anh qua mail à?
tronghnt3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-08-2005   #31
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tronghnt3
Những bạn đã đăng ký (miễn phí) trước 1/7/2005 được coi như đã đăng ký chính thức (giống những người mất phí) và được hưởng quyền lợi tương đương.
Anh Nguyễn Lam ơi, anh nói vậy nghĩa là sao vậy anh ? Có phải là những người tải chương trình về từ diễn đàn và dùng mã dùng thử trước ngày 1/7/2005 thì coi như đã đăng ký chính thức phải không anh? Anh có thể giải thích cho anh em trên diễn đàn hiểu rõ câu này không?
Em thấy chương trình của anh rất hay, em đã dùng cũng lâu rồi nhưng nay nó cũng đã hết hạn dùng rồi, đang kiếm "ngân lượng" để đóng phí đấy !!Em đang ở thành phố HCM thì cũng liên lạc với anh qua mail à?
- Trước ngày 1/7/2005 có 1 số bạn gọi điện cho tôi để đăng ký sử dụng chương trình. Tôi đã cấp mã kích hoạt cho những người đó - miễn phí. Những mã được cấp là mã kích hoạt chính thức chứ không phải mã dùng thử. Những người được cấp mã kích hoạt đó coi như đã đăng ký chính thức và có quyền lợi như những người mất phí đăng ký sau ngày 1/7/2005. Hầu hết những người đó download chương trình trên diễn đàn về cài rồi gọi điện đăng ký với tôi nên không có đĩa CD gốc và tôi cũng không biết địa chỉ, tên tuổi của họ. Hiện nay vẫn còn 5 người chưa liên lạc với tôi để nhận CD-Rom gồm những bạn có số serial sau:
15687-37915-505
21714-186026-505
13589-55468-505
15879-17543-705
13986-22457-705

Nếu các bạn (có số serial như trên) đọc được tin này, hãy Mail địa chỉ và mã số kích hoạt đã được cấp cho tôi để nhận đĩa CD cùng bộ cài TKXD30 gốc (tất nhiên vẫn miễn phí).

Bạn tronghnt3 có thể liên lạc với tôi bằng Email hoặc điện thoại.
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến TKXD30 !
Old 16-08-2005   #32
quoctoa
Thành viên mới

quoctoa's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Tân Long - Hàm Tân - Bình Thuận
Send a message via AIM to quoctoa Send a message via MSN to quoctoa Send a message via Yahoo to quoctoa

Trích:
Nguyên văn bởi nglam_adg
Bạn gửi số Serial cho tôi, tôi xin tặng bạn 1 mã kích hoạt - miễn phí, dùng không thời hạn.
Em cảm ơn anh Lâm nhiều , hiện tại em chưa thể down về sử dụng được nên chưa thể cung cấp số serial cho anh được , anh thông cảm nhé. Em sẽ cố gắng để sớm sử dụng. mong sự giúp đở của anh
Chúc anh và mọi người mọi điều tốt lành
Old 18-08-2005   #33
timnambentrai
Thành viên mới

Tôi nghỉ nếu anh Lâm có nhã ý cho anh em sử dụng free TKXD30 giống như thấy Hiến Nghiêm với KCW2005 thì tốt hơn. Các phiên bản về sau nếu thực sự hoàn thiện hay hơn nữa thì mới nên nghỉ đến tính thương mại của sản phẩm. Hỏi nhỏ : Anh đã nghỉ đến chuyện bản quyền của sản phẩm chưa trong khi chắc gì anh đã sử dụng tools không có bản quyền để tạo ra TKXD30
timnambentrai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-08-2005   #34
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi timnambentrai
Tôi nghỉ nếu anh Lâm có nhã ý cho anh em sử dụng free TKXD30 giống như thấy Hiến Nghiêm với KCW2005 thì tốt hơn. Các phiên bản về sau nếu thực sự hoàn thiện hay hơn nữa thì mới nên nghỉ đến tính thương mại của sản phẩm. Hỏi nhỏ : Anh đã nghỉ đến chuyện bản quyền của sản phẩm chưa trong khi chắc gì anh đã sử dụng tools không có bản quyền để tạo ra TKXD30
Cảm ơn bạn đã nhắc nhở !
Tôi hoàn toàn không tính đến chuyện thương mại ở đây. Tôi cũng không nói sẽ bán bản quyền mà là chi phí đăng ký sử dụng. Chi phí đó được coi như đóng góp cho sự phát triển của phần mềm trong tương lai. Và những người đóng phí sử dụng được hưởng quyền lợi như đã mua bản quyền phần mềm vĩnh viễn. Mọi cập nhật sau này đều không cần phải đăng ký.
Chi phí đăng ký tôi nói đến là một phần chi phí công sức chứ không phải thương mại. Một mình tôi đã đầu tư thời gian, công sức, kinh phí... từ năm 1997 đến nay để tạo ra TKXD30. Tôi làm vậy để phục vụ công việc của mình và các anh em trong nghề cùng làm việc chứ không phải để hôm nay bán kiếm tiền.
TKXD30 được tạo ra bằng ngôn ngữ AutoLisp. Nếu bạn hiểu về AutoLisp bạn sẽ biết, đây là ngôn ngữ lập trình không cần chương trình hỗ trợ hay bất cứ môi trường lập trình chuyên dụng nào. Bạn có thể lập trình AutoLisp ngay trên môi trường Dos hoặc NC... miễn là ở đó có thể tạo ra được văn bản text.
Cũng như bạn, tôi làm nghề thiết kế và sống bằng nghề được học chứ không phải làm hay kinh doanh phần mềm.
Về chuyện bản quyền, tôi chưa giám nói đến nhưng nếu tất cả chúng ta cùng dùng phần mềm có bản quyền thì giá của TKXD30 sẽ không phải như bạn đang thấy.
Old 01-09-2005   #35
zmt
Thành viên nhiệt huyết

zmt's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nglam_adg
Cảm ơn đã nhắc nhở !
Tôi hoàn toàn không tính đến chuyện thương mại ở đây. Tôi cũng không nói sẽ bán bản quyền mà là chi phí đăng ký sử dụng. Chi phí đó được coi như đóng góp cho sự phát triển của phần mềm trong tương lai. Và những người đóng phí sử dụng được hưởng quyền lợi như đã mua bản quyền phần mềm.
TKXD30 được tạo ra bằng ngôn ngữ AutoLisp. Nếu bạn hiểu về AutoLisp bạn sẽ biết, đây là ngôn ngữ lập trình không cần chương trình hỗ trợ hay bất cứ môi trường lập trình chuyên dụng nào. Bạn có thể lập trình AutoLisp ngay trên môi trường Dos hoặc NC... miễn là ở đó có thể tạo ra được văn bản text.
Chi phí đăng ký tôi nói đến là một phần chi phí công sức chứ không phải thương mại. Một mình tôi đã đầu tư thời gian, kinh phí... từ năm 1997 đến nay để tạo ra TKXD30. Tôi làm vậy để phục vụ công việc của mình và các anh em trong nghề cùng làm việc chứ không phải để hôm nay bán kiếm tiền.
Cũng như bạn, tôi làm nghề thiết kế và sống bằng nghề được học chứ không phải làm hay kinh doanh phần mềm.
Về chuyện bản quyền, tôi chưa giám nói đến nhưng nếu tất cả chúng ta cùng dùng phần mềm có bản quyền thì giá của TKXD30 sẽ không phải như bạn đang thấy.
về mặt tình, đồng ý với bác. em nghĩ mấy trăm k với ko làm người mua nghèo đi hay người bán giàu lên nhiều đâu, nhất là với dân xây dựng. Bác đổ nhiều công sức như thế mọi người gọi là ủng hộ bác thôi. zmt rất đồng cảm với bác, hồi xưa zmt cũng đổ bao công sức làm 1 thứ , cũng kêu gọi đóng góp 1 chút như kiểu bác mà mọi người cứ thích free cơ (chỉ có khoảng hơn 20 người có ý định mua), về sau em chẳng bán cũng chẳng cho nữa , chẳng khác kêu gọi từ thiện, em bỏ xó luôn.

về mặt lý em cũng đồng ý với bác, nhất là nếu bác ko định kinh doanh trong ngành phần mềm. Em nghĩ mọi người nên ủng hộ những người nhu bác , những người có 1 đam mê và đam mê đó có lợi cho mình và nhiều người khác. Bàn thân em làm dịch thuật nên ko thể ủng hộ bác bằng cách mua phần mêm được ( thời kì em làm kỹ thuật đã lùi xa rồi......)
zmt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-09-2005   #36
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Cảm ơn bạn zmt đã thông cảm !
Tôi không muốn thương mại hóa phần mềm này vì muốn nó là của dân XD. Bản thân tôi không có nhiều thời gian cũng như kiến thức để có thể hoàn thiện nó. Tối rất cảm ơn những bạn trong thời gian qua đã đóng góp ý kiến xây dựng phần mềm. Cho đến hôm nay, tôi vẫn luôn tìm và muốn có ít nhất 1 người tâm huyết cùng tôi phát triển TKXD để nó luôn đáp ứng tốt phần nào công việc hàng ngày anh em vẫn phải làm. TKXD chưa bao giờ là 1 phần mềm hoàn thiện để có thể thương mại. Tôi sẽ còn phát triển và chỉnh sửa nó đến khi nào "cạn vốn" kiến thức thì thôi.
Hy vọng nhận được nhiều hơn nữa ý kiến đóng góp của tất cả các bạn !
Old 17-09-2005   #37
nglam_adg
Thành viên rất tích cực

nglam_adg's Avatar

Cập nhật, thay đổi, xóa CSDL của chương trình thống kê thép hình.
Đây là phần hỗ trợ trong việc bổ xung thêm hoặc xóa bớt chủng loại thép trong cơ sở dữ liệu của chương trình thống kê thép hình. Người dùng có thể tạo thêm chủng loại thép mới cho từng loại thép đồng thời có thể xóa bớt chủng loại đang có nếu thấy không cần thiết.
Trong thời gian tới, tôi sẽ cập nhật thêm một số kiểu thép mới cho chương trình. Bạn nào có yêu cầu về loại thép gì thì mail cho tôi hoặc Post lên đây.

- Download files dưới đây về, đổi đuôi thành Uptkth.exe rồi chạy file để cài vào TKXD30.
Hình Ðính Kèm
Old 18-09-2005   #38
minhbu
Thành viên

minhbu's Avatar

File nào vậy Bác Lam
Old 19-09-2005   #39
luan2005
Thành viên