máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Đề tài về lý thuyết khoảng ở Việt Nam - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THƯ VIỆN CÁC CÔNG TRÌNH NGHIÊN CỨU CỦA KẾT CẤU SƯ > Thư viện các Luận án Tiến sĩ, TSKH.
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-11-2011   #41
tonyphung345
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to tonyphung345
Default Ðề: Đề tài về lý thuyết khoảng ở Việt Nam

Trích:
Nguyên văn bởi tranvantuan567 View Post
Mình tóm tắt bài toán tổng quát và các pp giải hy vọng giúp bạn có cái nhìn tổng quan và nhìn ra điểm khác (ứng dụng) của vấn đề bạn đang nghiên cứu.

Bài toán tổng quát:
Vật thể đhồi bdạng có thể tích V và bề mặt S, bdạng dưới tdụng của lực khối {g} và các ngnhân vật lý khác trên V và lực mặt {P} (trên biên St) cũng như các đk biên động học trên Sđ, (S = St + Sđ).
Trạng thái us-bdạng-chvị tại mỗi điểm: {xichma}, {epxilon}, {u} là các ẩn hàm cần tìm.
-Như vậy, số ẩn hàm sẽ là: 3D (15), 2D (8), 1D (3).
-Các pt cơ bản: (1) cân bằng nội, (2) bdạng-cvị, (3) us-bdạng. Như vậy, tổng số pt: 3D (15), 2D (8), 1D (3) đúng bằng số ẩn hàm cần tìm.
-Nghiệm bài toán cần thỏa mãn đk: (1) biên động Sđ và (2) biên tỉnh St.

Các PP giải:
1/ giải tích: (1) chính xác (tích phân): pp lực, pp cvị, hỗn hợp.
(2) gần đúng (biến phân): Ritz, Galerkin, phần dư có
trọng

2/ số: (1) giải pt vi phân: sai phân hh, tích phân số
(2) ptử hh: mô hình tương thích, mô hình cân bằng,
mô hình hổn hợp
**PP của bạn có vẽ giống với pp phần dư có trọng. Mình không hiểu được các hàm trong nội dung bạn lập trình nhưng không biết có phải bạn đi theo hướng như mình nêu bên dưới:
- bạn dùng một hàm biểu diễn (hình như hàm phi tuyến, đa thức bậc cao)
- tìm nghiệm gần đúng của hàm, sau đó biễu diễn hàm dưới dạng một hàm nghiêm + với một hàm dư.
-tìm tăng số vòng lặp để hàm dư tiến về 0. Và như vậy nghiệm gần đúng tiến về nghiệm thực.

Thông thường, hàm đơn giản tốt hơn cho ứng dụng, hàm bậc cao thì phù hợp cho lý thuyết nhiều hơn.
Cảm ơn ý kiến của anh Tuấn nhiều..

Em biết phần tổng quát anh nói là phần cơ môi trường liên tục đã có nhắc đền hồi học đại học...phải ko anh!

Ý thứ 2 về phương pháp:
đây là cách giải theo phương pháp số ( bài toán cơ bản là phương trình vi phân điều kiện đầu ordinary differential equation - initial value problem ODE -IVP) sử dụng dựa trên chuỗi tay lor khoảng interval taylor series ITS. Mô hình Taylor gồm phần đa thức + phần dư...( anh xem chương 2 một chút ah) người ta quan tâm nhiều đến phần dư..có rất nhiều cách.. em chọn cách trực tiếp...thay số khoảng vào. Đây cũng là một vấn đề lớn....em chưa đủ tầm hiểu và khả năng hiện tại.

Vòng lặp của em ở đây là đối với thời gian....(cũng là một vấn đề rùi...) vì sau mỗi bước thời gian nó có sự sai số..và được truyền lại bước sau (ngoài ảnh hưởng do bậc nhỏ...nó chịu ảnh hưởng bởi hiệu ứng bao . Anh có thể xem kỹ ở chương 2 em trình bày khá rõ qua một ví dụ..)

Vấn đề này....có lẽ em chưa hiểu sâu sắc nên đưa ra nhận định tại thời điểm này là chưa đúng...em sẽ suy nghĩ thêm .... nhận xét của anh được ko ah....

Anh Tuấn hình như đang làm tiến sỹ bên Nhật phải ko ah! Anh làm về vấn đề gì vậy ah....nếu anh ngại chia sẻ thì coi như em chưa hỏi anh nhé......hy vọng được anh chia sẻ nhiều hơn trong thời gian tới ah....mail của e là tonythangphung@gmail.com cảm ơn anh nhiều ah!
tonyphung345 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-11-2011   #42
tonyphung345
Thành viên

Anh Tuấn ah, em chưa đủ tầm như các anh được. em sẽ gửi cho anh một số tài liệu nếu anh cảm thấy hứng thú và quan tâm...Có thể với nhiều người từng làm thấy nó thiếu thiếu thực tế, viên vông hoặc e ngại chăng (như nhiều người đọc lướt...và nhìn nhận nó thiếu thực tế..). Tất cả mọi thứ là do cách nhìn nhận tại thời điểm thui...em nghĩ là vậy!chúc anh mọi điều may mắn và thành công trong lĩnh vực mình theo đuổi anh nhé!
Old 07-11-2011   #43
tranvantuan567
Thành viên nhiệt huyết

tranvantuan567's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bangkok, Thailand
Send a message via AIM to tranvantuan567 Send a message via Yahoo to tranvantuan567 Send a message via Skype™ to tranvantuan567

Trích:
Nguyên văn bởi tonyphung345 View Post
Cảm ơn ý kiến của anh Tuấn nhiều..

Em biết phần tổng quát anh nói là phần cơ môi trường liên tục đã có nhắc đền hồi học đại học...phải ko anh!

Ý thứ 2 về phương pháp:
đây là cách giải theo phương pháp số ( bài toán cơ bản là phương trình vi phân điều kiện đầu ordinary differential equation - initial value problem ODE -IVP) sử dụng dựa trên chuỗi tay lor khoảng interval taylor series ITS. Mô hình Taylor gồm phần đa thức + phần dư...( anh xem chương 2 một chút ah) người ta quan tâm nhiều đến phần dư..có rất nhiều cách.. em chọn cách trực tiếp...thay số khoảng vào. Đây cũng là một vấn đề lớn....em chưa đủ tầm hiểu và khả năng hiện tại.

Vòng lặp của em ở đây là đối với thời gian....(cũng là một vấn đề rùi...) vì sau mỗi bước thời gian nó có sự sai số..và được truyền lại bước sau (ngoài ảnh hưởng do bậc nhỏ...nó chịu ảnh hưởng bởi hiệu ứng bao . Anh có thể xem kỹ ở chương 2 em trình bày khá rõ qua một ví dụ..)

Vấn đề này....có lẽ em chưa hiểu sâu sắc nên đưa ra nhận định tại thời điểm này là chưa đúng...em sẽ suy nghĩ thêm .... nhận xét của anh được ko ah....

Anh Tuấn hình như đang làm tiến sỹ bên Nhật phải ko ah! Anh làm về vấn đề gì vậy ah....nếu anh ngại chia sẻ thì coi như em chưa hỏi anh nhé......hy vọng được anh chia sẻ nhiều hơn trong thời gian tới ah....mail của e là tonythangphung@gmail.com cảm ơn anh nhiều ah!
-ordinary differential equation (ODE) là pt vi phân thường. Có chứa 1 biến độc lập và đạo hàm (có thể nhiều cấp) của ẩn hàm cần tìm. Vì pt có chứa đạo hàm nên nghiệm sẽ là tích phân (có thể nhiều cấp). Nếu là cấp thấp thì có thể lấy tích phân trực tiếp, nhưng nếu cấp cao phải tính gần đúng (Approximate solutions). Điểm nghiên cứu của bạn nằm ở chổ Tích Phân Số (numerical integration) trong phần tổng quát mình nêu ở trên.
-Điểm khác nhau trong nghiên cứu của bạn với các nghiên cứu khác là bạn đào sâu ứng dụng pp tích phân số để giải cho bài toán cơ học cụ thể với hàm biễu diễn là hàm theo Taylor (Taylor được dùng rất nhiều chứ không mới, vì nó dễ).
-Vì bạn chọn có bậc một nên mình nghĩ kết quả của bạn sẽ giống với các pp tích phân trực tiếp và các pp biến phân.
-Monte-Carlor: có phải là một trong những pp giải tích ???
tranvantuan567 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-11-2011   #44
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
-ordinary differential equation (ODE) là pt vi phân thường. Có chứa 1 biến độc lập và đạo hàm (có thể nhiều cấp) của ẩn hàm cần tìm. Vì pt có chứa đạo hàm nên nghiệm sẽ là tích phân (có thể nhiều cấp). Nếu là cấp thấp thì có thể lấy tích phân trực tiếp, nhưng nếu cấp cao phải tính gần đúng (Approximate solutions). Điểm nghiên cứu của bạn nằm ở chổ Tích Phân Số (numerical integration) trong phần tổng quát mình nêu ở trên.
-Điểm khác nhau trong nghiên cứu của bạn với các nghiên cứu khác là bạn đào sâu ứng dụng pp tích phân số để giải cho bài toán cơ học cụ thể với hàm biễu diễn là hàm theo Taylor (Taylor được dùng rất nhiều chứ không mới, vì nó dễ).
-Vì bạn chọn có bậc một nên mình nghĩ kết quả của bạn sẽ giống với các pp tích phân trực tiếp và các pp biến phân.
-Monte-Carlor: có phải là một trong những pp giải tích ???
Xác xuất thống kê có thể áp dụng để chơi xổ số và lô đề.

Cách giải của nó là gieo xúc sắc.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
tranvantuan567 (07-11-2011)
Old 07-11-2011   #45
tranvantuan567
Thành viên nhiệt huyết

tranvantuan567's Avatar

Send a message via AIM to tranvantuan567 Send a message via Yahoo to tranvantuan567 Send a message via Skype™ to tranvantuan567

Thì ra Monte-carlo là thuật toán đại số dựa trên sự lặp lại ngẫu nhiên của biến cố để tìm kết quả. Điểm mạnh của pp này là giúp lấy tích phân xác định đa chiều với điều kiện biên phức tạp. Thì ra bạn này khai thác ở điểm này để giải bài toán vi phân với đk biên thay đổi. Cuối cùng, mình hiểu được ndung luận văn của bạn rồi !
Old 07-11-2011   #46
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Thì ra Monte-carlo là thuật toán đại số dựa trên sự lặp lại ngẫu nhiên của biến cố để tìm kết quả. Điểm mạnh của pp này là giúp lấy tích phân xác định đa chiều với điều kiện biên phức tạp. Thì ra bạn này khai thác ở điểm này để giải bài toán vi phân với đk biên thay đổi. Cuối cùng, mình hiểu được ndung luận văn của bạn rồi !
Không phải vậy.

Phương pháp interval analyse khác với Monte- Carlo.
Old 07-11-2011   #47
tonyphung345
Thành viên

Trích:
Thầy Ngọc nói đúng đấy...em ko làm về Monte-Carlo...Cái này không khó...vì như thầy Ngọc nói ...hihi...chơi sổ xố gieo càng nhiều càng dễ trúng...Cái em làm hoàn toàn ko phải như vậy...có lẽ thầy Ngọc giải thích sẽ gần anh hơn em!Thanks anh nhiều!
Old 07-11-2011   #48
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Thầy Ngọc nói đúng đấy...em ko làm về Monte-Carlo...Cái này không khó...vì như thầy Ngọc nói ...hihi...chơi sổ xố gieo càng nhiều càng dễ trúng...Cái em làm hoàn toàn ko phải như vậy...có lẽ thầy Ngọc giải thích sẽ gần anh hơn em!Thanks anh nhiều!
Thằng này nó lại giao cho mình nhiệm vụ giải thích. Thì sợ gì ko giải thích theo kiểu xe ôm.

Cái anh Mônng to là phương pháp của thằng lười mà lại có nhiều thời gian. Để tính một cái như là diện tích của hình quái quỷ nào đấy A' thì nó gieo xúc xắc trong một cái hình đã biết trước diện tích A mà lại bao cái thằng A'. Sau khi đếm số điểm nằm trong cái hình quái quỷ là n' so với tổng số điểm trong cái hình bao là n thì nó xác định được diện tích cái hình quái quỷ là A' = A. n'/n.

Còn cái interval analyse theo Tây lo (tớ ko lo) thì nó biến cái hàm bất kỳ thành chuỗi Taylo (sau này để tăng tốc thì dùng furie hoặc hy pẹc pol) lúc này việc tính toán theo các hàm này thì sẽ dễ hơn nhưng nó lại bị bỏ qua các số hạng bậc cao. Cái việc bỏ qua số hạng như thế này thì có thể dẫn đến sai số lớn. Cái cách này người ta thường dùng phổ ( Xờ péc tờ rum mà bạn Phùng lại gọi là đáp ứng ) để xác định. Cái phổ hội tụ nhanh hơn cái anh Tây loMạc lo ranh con là phổ Furiee và Fast Furiee (FFT).

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 07-11-2011 lúc 02:41 AM
The Following 2 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
tranvantuan567 (07-11-2011), wasabi (07-11-2011)
Old 07-11-2011   #49
tranvantuan567
Thành viên nhiệt huyết

tranvantuan567's Avatar

Cám ơn thầy Ngọc rất nhiều.
Hình như bạn này đang xử lý luôn các số hạng bậc cao thì phải. Để hiểu rỏ hơn mình có 1 câu hỏi nho nhỏ: khi bạn viết vòng lặp, bạn ghi luôn phân nghiệm nguyên (đa thức) + phần dư (dạng hàm hyperpol ?) hay thế nào ?
Bạn mô tả là khi càng lặp thì sai số càng tích lũy ?? mình hỏi câu trên vì có thể sai số này có 2 phần: có thể do bỏ đi phần tử bậc cao và phần thứ hai có thể do những điểm "kì cục" xuất hiện không thể lặp (có thể treo máy). Bạn giải lặp 2M lần, vậy phần dư bậc mấy ?
Old 07-11-2011   #50
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

To Phùng: Nếu khi nào bạn thấy cái anh Tây lo bất tiện và chuyển sang làm theo anh FFT (Fast Furiee Transmit _ Chuyển đổi Furiee nhanh) thì bảo tớ. Hôm nay tớ vừa lục ra được cái thuật toán chuyển đổi của anh này cùng với thuật toán tính toán dao động theo cái anh FFT này.

Cái anh FFT này thì hội tụ nhanh ơi là nhanh so với cái anh lề mề Tây lo Mạc lo ranh con. Ít trường hợp bị phân kỳ hơn rất nhiều.
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
tranvantuan567 (07-11-2011)
Old 07-11-2011   #51
phu_ho
Thành viên nhiệt huyết

phu_ho's Avatar

Ui chà, đọc giải thích của bác Ngọc xong thấy không khác nào phải trồng cây chuối trên tàu thủy để xem ảnh ảo 3 chiều

Như em hiểu thì bạn tonyphung đang làm việc trên miên thời gian chứ có phổ phiếc gì đâu ạ? Mà cái phổ nó hội tụ là thế nào thế ạ?
Với lại thế nào là để tăng tốc thì dùng hyperbol nữa ạ? Bác nói kỹ tí chứ thế này thì chóng mặt quá
Old 07-11-2011   #52
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi phu_ho View Post
Ui chà, đọc giải thích của bác Ngọc xong thấy không khác nào phải trồng cây chuối trên tàu thủy để xem ảnh ảo 3 chiều

Như em hiểu thì bạn tonyphung đang làm việc trên miên thời gian chứ có phổ phiếc gì đâu ạ? Mà cái phổ nó hội tụ là thế nào thế ạ?
Với lại thế nào là để tăng tốc thì dùng hyperbol nữa ạ? Bác nói kỹ tí chứ thế này thì chóng mặt quá
Hì hì. Thì cái anh phổ là theo một biến nào đấy và thường được xác định theo tần số thay cho thời gian.

Cái anh Furiee thì là hàm lượng giác. Còn cái anh FFT thì là hàm hyperbol lượng giác. Cái anh này hội tụ nhanh kinh khủng nên gọi là Fast Furiee. Thế thôi.

Túm lại là, thay vì khảo xét một hàm bình thường thì người ta làm cho nó phức tạp lên để tính toán. Từ đó sẽ dễ dàng hơn khi xét những bài toán phức tạp mà không thể giải theo cách thông thường được. Các dạng hàm dao động multy-frequency là loại hàm như vậy.

Cái này thì phệt lắm.
Old 07-11-2011   #53
phu_ho
Thành viên nhiệt huyết

phu_ho's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Hì hì. Thì cái anh phổ là theo một biến nào đấy và thường được xác định theo tần số thay cho thời gian.

Cái anh Furiee thì là hàm lượng giác. Còn cái anh FFT thì là hàm hyperbol lượng giác. Cái anh này hội tụ nhanh kinh khủng nên gọi là Fast Furiee. Thế thôi.

Túm lại là, thay vì khảo xét một hàm bình thường thì người ta làm cho nó phức tạp lên để tính toán. Từ đó sẽ dễ dàng hơn khi xét những bài toán phức tạp mà không thể giải theo cách thông thường được. Các dạng hàm dao động multy-frequency là loại hàm như vậy.

Cái này thì phệt lắm.
Cái từ phổ (spectrum) ấy nó là do cụ Newton cụ ấy dùng sau khi lấy thấu kinh soi lên tường rồi sau đấy phát biểu rằng có mấy cái thứ xanh đỏ đẹp đẽ đấy là vì chúng nó có tần số khác nhau. Rồi sau bà con cứ có cái gì phụ thuộc vào tần số thì goi là 1 cái phổ. Thế thôi chứ khái niệm phổ em chẳng thấy nó chẳng liên quan gì đến hội tụ cả.

Liên quan đến việc chuyển hàm số từ miền thời gian sang miền tần số thì có chuỗi Fourier (Fourier series, chắc là cái thứ mà bác bảo là hàm lượng giác) với biến đổi Fourier (Fourier transform). Khi người ta dùng Fourier transform một cách giải tích thì người ta gọi la Continuous Fourier Transform (CFT), còn khi người ra dùng số thì người ra dùng cái gọi là Discrete Fourier Transform (DFT). Để thực hiện cái DFT thì người ta phải tuân thủ một số tiêu chuẩn về việc lấy mẫu cho để kết quả nó chính xác không bị mất thông tin. Còn thì cái FFT (Fast Fourier Transform) thì chẳng qua là 1 cái thuật toán để thực hiện cái DFT nhanh hơn (chứ không phải chính xác hơn) bằng cách lợi dụng việc hoán chuyển bit trong máy tính thôi chứ hổng có gì liên quan đến việc hội tụ đâu ạ (mà em vẫn chưa hiểu là bác đang nói đến cái gì hội tụ ạ? )

(vợ đi vắng nên bi bô hơi nhiều, thôi chào các bác em đi nghiên cứu chuyện cổ tích với thằng con thôi )
Old 07-11-2011   #54
tonyphung345
Thành viên

Trích:
To Phùng: Nếu khi nào bạn thấy cái anh Tây lo bất tiện và chuyển sang làm theo anh FFT (Fast Furiee Transmit _ Chuyển đổi Furiee nhanh) thì bảo tớ. Hôm nay tớ vừa lục ra được cái thuật toán chuyển đổi của anh này cùng với thuật toán tính toán dao động theo cái anh FFT này.

Cái anh FFT này thì hội tụ nhanh ơi là nhanh so với cái anh lề mề Tây lo Mạc lo ranh con. Ít trường hợp bị phân kỳ hơn rất nhiều.
Cháu nghĩ bác nên bỏ chút thời gian đọc kỹ chương 2 của cháu được không ah....cháu có cảm giác bác đang đi sai đường...Nếu dùng cái bác nói....có thể cháu sẽ là người phát kiến một nhánh khác của phương pháp phân tích khoảng như phương pháp mô hình Taylor ah. Hiện theo những gì cháu biết thấy ít nhắc đến cách làm của bác..có thể cháu chưa tìm thấy...hoặc có lý do nào đó chăng nên chưa thấy tác giả nào nhắc đến....Hy vọng có dịp trao đổi với bác sâu sắc hơn...
Old 07-11-2011   #55
tonyphung345
Thành viên

Trích:
Cám ơn thầy Ngọc rất nhiều.
Hình như bạn này đang xử lý luôn các số hạng bậc cao thì phải. Để hiểu rỏ hơn mình có 1 câu hỏi nho nhỏ: khi bạn viết vòng lặp, bạn ghi luôn phân nghiệm nguyên (đa thức) + phần dư (dạng hàm hyperpol ?) hay thế nào ?
Bạn mô tả là khi càng lặp thì sai số càng tích lũy ?? mình hỏi câu trên vì có thể sai số này có 2 phần: có thể do bỏ đi phần tử bậc cao và phần thứ hai có thể do những điểm "kì cục" xuất hiện không thể lặp (có thể treo máy). Bạn giải lặp 2M lần, vậy phần dư bậc mấy ?
Anh Tuấn có quan tâm và muốn hiểu đôi điều...rất mong anh đọc kỹ chương 1 và đặc biệt chương 2 em viết ah! em có nói rất chi tiết....ngoài ra anh có thể tra tài liệu tham khảo em đính kèm...vì nó rất sẵn ở trên mạng...search 5s có hết....Câu hỏi của anh cho thấy anh cho thấy anh đọc cái luận văn của em "lướt của lướt" thì phải...em ko giải thích được cho anh hiểu theo kiểu này được...Cảm ơn anh nhiều ah!
Old 07-11-2011   #56
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Cháu nghĩ bác nên bỏ chút thời gian đọc kỹ chương 2 của cháu được không ah....cháu có cảm giác bác đang đi sai đường...Nếu dùng cái bác nói....có thể cháu sẽ là người phát kiến một nhánh khác của phương pháp phân tích khoảng như phương pháp mô hình Taylor ah. Hiện theo những gì cháu biết thấy ít nhắc đến cách làm của bác..có thể cháu chưa tìm thấy...hoặc có lý do nào đó chăng nên chưa thấy tác giả nào nhắc đến....Hy vọng có dịp trao đổi với bác sâu sắc hơn...
Các bạn cứ đi đi. Rồi thì cũng phải đến cái chỗ đó thôi. Khà khà.
Old 07-11-2011   #57
tranvantuan567
Thành viên nhiệt huyết

tranvantuan567's Avatar

Trích:
Anh Tuấn có quan tâm và muốn hiểu đôi điều...rất mong anh đọc kỹ chương 1 và đặc biệt chương 2 em viết ah! em có nói rất chi tiết....ngoài ra anh có thể tra tài liệu tham khảo em đính kèm...vì nó rất sẵn ở trên mạng...search 5s có hết....Câu hỏi của anh cho thấy anh cho thấy anh đọc cái luận văn của em "lướt của lướt" thì phải...em ko giải thích được cho anh hiểu theo kiểu này được...Cảm ơn anh nhiều ah!
Đối với luận văn thạc sỹ, bạn cần chỉ ra vị trí vấn đề bạn nghiên cứu trong tổng quan những nghiên cứu hiện hành. Sự khác nhau trong pp của bạn so với pp hiện tại ? Tức là bạn cần chỉ ra: có 1 miền nào đó mà pp của bạn sử dụng sẽ tốt hơn so với pp khác. Khi bạn bvệ chắc sẽ gặp câu hỏi tương tự như vầy !

Thường người ta chỉ đọc phần tóm tắt để hiểu ndung chính, chứ đọc chương 1 chưa hiểu bạn ghi chú là đọc thêm chương 2 để hiểu thì chỉ có người hướng dẫn có trách nhiệm đó.
Old 07-11-2011   #58
phu_ho
Thành viên nhiệt huyết

phu_ho's Avatar

Trích:
Các bạn cứ đi đi. Rồi thì cũng phải đến cái chỗ đó thôi. Khà khà.
Em xin có góp ý thẳng thắn với bác Ngọc là nếu bác cho là bác hiểu vấn đề rành mạch rồi thì hoặc là bác nên giải thích rành mạch có đầu có cuối, hoặc là không giải thích gì cả. Chứ em thấy bác nói chuyện khoa học mà mơ hồ chẳng có gì là chính xác như thế, sẽ làm cho những người không biết rõ, nhất là những bạn SV trẻ, hoang mang không biết đâu mà lần cả ạ.
Old 07-11-2011   #59
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

1
Này thì có đầu có đuôi này.

MỞ BÀI

Đang đâu tự nhiên lại có một em đến đề nghị mình mổ thịt em đó. Mặc dù cái chuyện này vốn là cái mà xưa kia mình rất khoái nhưng giờ già rồi ngại lắm. Thế mà em đó lại còn khiêu khích là tớ không biết mổ thịt, bất lực rồi. Tức quá, phải cố thôi. Không biết thù lao cho cái sự cố gắng này có được 1 cốc bia không đây.

Cái sự cố gắng này hoá ra dài phết, chứng tỏ tớ còn rất khoẻ. Vì vậy tớ sẽ chém cái này ra làm nhiều phần, bao gồm chọc tiết, mổ bụng, moi gan…. Để cho cái sự chém này nó được liên tục, tớ sẽ xếp gạch xí chỗ một số trang sau cái bài này.

THÂN BÀI

So với nhiều luận văn Thạc sĩ đã được đánh giá là khá giỏi gần đây thì cái luận văn này tỏ ra rất tốt. Luận văn này đã nêu được nội dung nghiên cứu và ứng dụng của nó vào một số trường hợp cụ thể. Đây là dạng nghiên cứu “cơ bản” của các ngành kỹ thuật để từ đó có thể phát triển các phương pháp tính toán dự báo phù hợp hơn trong ngành kỹ thuật nói chung và ngành xây dựng nói riêng. Để có thể khen cái luận văn này thì rất dễ có thể khen cả phông chữ rõ ràng, bìa có màu sắc hợp lý dễ đi vào lòng người… nhưng có lẽ đó lại không phải là cái mà tác giả muốn khi đang mong cố hoàn thiện hiểu biết của chính mình mặc dù cũng hơi thích thích.

1.Về Tên với chẳng tuổi:
Với cái từ method trong cụm từ “interval analysis method” thì có lẽ nên gọi là phương pháp thì sẽ hợp hơn với cái từ lí thuyết. Thường thì khi gọi một cái nào đó là lí thuyết này nọ thì thường có các giả thiết (xem từ điển). Tuy nhiên có gọi là lý thuyết cũng chẳng chết bố con thằng nào cả. Các thầy nhà ta dễ tính lắm. Nếu đổi được thì sẽ hay hơn nhất là khi bạn đang định sẽ tiếp tục làm ở nước ngoài, các ông thầy ở đó rất là lắm chuyện không dễ tính về cái khoản này như cái hội đồng chấm luận văn ở ta đâu.
Cái từ interval đã được gọi là khoảng sẽ hợp lý khi xét cho một biến. Vì là cái này liên quan nhiều đến toán nên ta thử xem cái bọn toán nó gọi cái này là gì nhé.
Ví dụ câu:
- cho hàm f(x) với x xác định trong khoảng (1,4) => đúng rồi
- cho hàm f(x) với x xác định trong miền giá trị (1,4) => cũng đúng rồi
- Miền giá trị của hàm f(x,y,z) là (3,5) = cũng xuôi
- Khoảng của hàm f(x,y,z) là (3,5) => nghe nó làm sao ấy.

Ở đây bài toán của bạn tổng quát sẽ có nhiều biến số và có xét đến cái anh miền giá trị của hàm số. Vì vậy thay chữ khoảng bằng miền giá trị thì sẽ ít gây tranh cãi hơn. Nếu bạn biết những người đi trước đã khổ về cái từ “khoảng” này khi bảo vệ như thế nào thì bạn có thể sẽ xem xét lại. Nhưng mà thôi, gọi thế quái nào cũng được, kiểu gì thì rồi cũng sai cả ấy mà.
Tớ thì tớ gọi nó là phương pháp phân tích theo miền giá trị.

2.Về Tổng quan:

Có lẽ do tự bó hẹp khuôn khổ và đối tượng tìm kiếm nên phần tổng quan chưa nêu được nhiều các kết quả nghiên cứu có liên quan đến phương pháp này ở Việt nam. Chắc cũng như ông Phú Hộ (Hắn đã bảo tớ câm mồm đi) đã cho rằng cái này nó chẳng liên quan quái gì đến cái anh phổ phiếc nên phạm vi tìm kiếm tài liệu đã hẹp lại quá nhiều. Nếu biết được rằng nó rất liên quan thì bạn sẽ biết một người rất nổi tiếng đã áp dụng cái phương pháp phân tích theo miền giá trị để phân tích tiếng nói của con người. Hắn ta có tên là Quách Tuấn Ngọc làm TS ở Bỉ. Và nếu bạn có người chỉ cho thêm những ứng dụng khác thì bạn sẽ biết rằng cái này cũng đã được áp dụng trong bài toán Địa kỹ thuật. Tớ đã có gợi mở vấn đề xác định miền giá trị dự báo lún trong topic sau
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=20235
để âm mưu phổ biến cái này nhưng chẳng thấy ma nào thật sự quan tâm đến cả. Cái Min và Max trong cái miền giá trị lún mà tớ trình bày trong bài số 13 của cái tọp píc đó chẳng thấy ai hỏi cả nên thôi không phát triển cái topic đó. Cài bài toán chấn động lan truyền trong đất có rất nhiều tham số như độ cao rơi búa, tham số địa chất công trình … khó có thể áp dụng các phương pháp thống kê được. Vì vậy, cũng đã được sử dụng cái phương pháp phân tích theo miền giá trị nhưng không theo Taylo mà theo FFT bởi Taylo hội tụ chậm lắm. Cái phương pháp phân tích theo miền giá trị chỉ là công cụ tốt mà người ta vưỡn dùng để giải quyết các bài toán mà thôi. Nếu bạn cho rằng ở ta ít người hiểu và làm cái này thì chớ nên nói với mấy thằng Toán Cơ. Chúng nó đánh cho đấy. Cũng cái này có người vốn tốt nghiệp Toán Cơ mà lại bảo vệ bên chuyên ngành xây dựng vì không thích bảo vệ bên hội đồng Toán Cơ. Tớ không muốn bạn buồn nên ban đầu đã không nói hết nhưng sau đó thấy bạn gì quá nên tớ đành phải nói toẹt ra vậy. Nếu bạn sợ hôm bảo vệ không ai hiểu cái lý thuyết của bạn thì nếu bạn muốn, tớ có thể gọi mấy ông Toán Cơ đến cho nó vui. Các ông này đã từng làm cho cái được hội đồng chuyên ngành xây dựng ca ngợi rùm beng thành cái bình thường, thậm chí có lúc còn thành cái sai cơ bản. Bọn chúng nó về hưu cả rồi và cũng rất chi là rách việc. Chính vì thế, đã có lúc tớ khuyên bạn nên tránh xa chúng ra giống như các thầy của bạn đã từng làm như thế bởi rất chi là nguy hiểm.

Tiện đây, nếu bạn phát triển tiếp đề tài này thì tớ đã có sẵn các phần mềm gốc để giải các bài toán này theo phổ FFT và các phổ Window chứ các bài toán dao động mà dùng Tây lo thì không hợp lắm. Nếu bạn dùng các phần mềm có sẵn để giải các bài toán thì rất tốt và thuận tiện cho luận văn, luận án chứ rất khó áp dụng nó để đưa vào tính toán các bài toán thực tế.

Cái này sẽ bàn tiếp trong phần sau. Hôm nay tạm dừng ở đây.

Câu hỏi cho phần tiếp theo:
1. Bản chất của cái chuỗi Tây lo là gì.
2. Có nhiều dạng chuỗi khác với chuỗi Tây lo, tại sao lại chọn cái anh Tây lo này để nghiên cứu. Nó có phải là cái anh thích hợp nhất với vấn đề nghiên cứu này không hay là do ta chỉ có mỗi tài liệu của cái anh Tây lo này nên đành phải theo anh đó ???

Xin xem hồi sau sẽ rõ.

(Còn tiếp.)

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 07-11-2011 lúc 08:12 PM
The Following 4 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
Ga_pro (07-11-2011), hoango (08-11-2011), tonyphung345 (08-11-2011), umy (07-11-2011)
Old 07-11-2011   #60
phu_ho
Thành viên nhiệt huyết

phu_ho's Avatar

Hì bác Ngọc có vẻ phật ý rồi. Em xin lỗi bác! Em có tính thấy gì thì nói (hoặc là không nói) chứ không không bao giờ tự cho phép mình nói cạnh khóe gì ai hết cả.

Bác xem lại cái giải thích của bác như em quote ở dưới xem ạ. Bác thử nói hộ em một câu thật khách quan xem là một người bình thường đọc nó có thể sáng ra được vấn đề gì không ạ? Em thì em nghĩ một người làm nghiên cứu về dao động ở mức độ trung bình như em thì khó mà có thể hiểu được. Những câu em đánh dấu màu xanh là nhưng câu mà nếu khiên cưỡng thì thì em cố có thể hiểu được, còn nhưng nhưng câu màu đỏ thì em chịu. Mà đấy là em vẫn làm mấy cái thứ này hàng ngày. Về FFT thì nếu nói em dùng FFT như cơm bữa thì hơi quá, nhưng nếu quy đổi ra số bữa cơm thì em nghĩ cũng phải được nhiều năm liên tục liền. Thế thì các bạn sinh viên hay nghiên cứu sinh trẻ hiểu thế nào được ạ?

Trích:

Cái này thì phệt lắm.
Nếu bác thực sự không hài lòng với nhận xét của em cho em xin lỗi bác trước luôn lần nữa rồi em xin phép dừng luôn ạ
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài