máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Động lực học công trình? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Phương pháp tính
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-11-2012   #21
engine
Moderator

engine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gầm cầu số 4
Default Ðề: Động lực học công trình?

Trích:
Nguyên văn bởi lephituyet View Post
Tôi thấy cái anh này ti toe gớm lắm. Nhìn anh viết bài, cách trình bày, chấm câu, dùng từ nó cứ lung tung mèng hết cả lên. Thế là đủ hiểu cái kiến thức của anh thế nào rồi.
Đến các Giáo sơ đầu ngành còn chưa dám phát biểu gì, thế mà mấy ông chít hôi này mở mồm ra là chửi hết thế này thế nọ, mở mồm ra là nguyên lí động với chả Cơ học phá hủy, rồi lại còn chê VN ko ra sao.
Gớm, tinh vi..........
bác đang nói bác umy đấy ạ
Thật khâm phục khi có người nói bác umy thế, nhưng bác yên tâm kiến thức của bác umy có thể nói là...
The Following User Says Thank You to engine For This Useful Post:
thanhcb3 (31-01-2015)
Old 30-11-2012   #22
lephituyet
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi engine View Post
bác đang nói bác umy đấy ạ
Thật khâm phục khi có người nói bác umy thế, nhưng bác yên tâm kiến thức của bác umy có thể nói là...
Em có thể đồng ý với nhận định của bác về kiến thức của bác umy. Nhưng mà em rất ghét cái kiểu học hơn người khác được một tí là ra cái giọng ta là VIP, nói câu nào cũng cái kiểu giảng bài cho cái lũ ngu si kia nghe. Thực ra các ông toàn chém, toàn dùng những cái kiến thức tưởng tượng của các ông làm nghiêm trọng hóa vấn đề lên. Thế rồi những anh chưa đi làm, hoặc mới đi làm, thậm chí là còn đang đi học... mới đọc thôi đã thấy run hết cả lên "Ôi, sao cái anh này anh ấy kinh thế nhờ, sao mà anh giỏi thế nhờ? .." tại vì các em nó có hiểu ông nói gì đâu./.
lephituyet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-11-2012   #23
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Tôi thấy cái anh này ti toe gớm lắm. Nhìn anh viết bài, cách trình bày, chấm câu, dùng từ nó cứ lung tung mèng hết cả lên. Thế là đủ hiểu cái kiến thức của anh thế nào rồi.
Đứa em nó còn nhỏ, nó chưa hiểu biết gì, nó muốn mọi người nói cho nó hiểu một cách đơn giản để nó nắm bắt, thế mà anh mượn gió bẻ măng chém cho một trận tơi bời hoa lá.
Kể ra tôi cũng chẳng thèm nói làm gì, nhưng cái Offshore mà anh nhắc đến là ngành học của tôi. Tôi thấy anh chửi cái gì những "dốt mà tham, càng làm càng sanh sự cố" làm tôi thấy anh tinh vi quá lắm cơ.
Công trình Biển của chúng tôi chỉ tính đến tải trọng sóng và gió chứ không xét đến tải trọng động đất do đặc điểm thềm lục địa Việt Nam. Sóng và gió đều là tải trọng động nhưng chúng tôi sẽ thiết kế sao cho tần số dao động riêng của công trình không gần với tần số của tác động nằm trong phạm vi cho phép của Tiêu chuẩn để chuyển từ tính động sang tựa tĩnh bằng cách nhân thêm với hệ số động. Tôi hỏi anh là anh thấy công trình nào ngoài khơi của Việt Nam bị phá hoại trước sự tác động của thiên nhiên chưa?
Thiết kế công trình chống động đất ở VN mới có tiêu chuẩn 375-2006 thì cũng mới ra được mấy năm thôi chứ đâu.
Giáo trình thiết kế nhà cao tầng chịu tải trọng động của khoa Dân dụng và Công nghiệp là ở cấp Cao học, chứ cấp Đại học, bằng kĩ sư làm gì có gì to tát đâu? Mà tài liệu bài giảng ấy cũng chỉ sơ đẳng thôi, chứ đã có gì hoành tráng đâu. Cũng chỉ đưa ra được những khái niệm cơ bản giúp cho Nghiên cứ sinh mở rộng tầm hiểu biết mà thôi. Còn cơ bản cũng phải hướng cách thiết kế theo với các tiêu chuẩn hiện hành. Cái nhỏ bé như cái vách cứng, lõi thang máy cũng có xây dựng nổi phương pháp tính thuyết phục đâu, vẫn là học theo các tiêu chuẩn nước ngoài với những hệ số an toàn rất cao. Các nghiên cứu đều cho là phương pháp biểu đồ tương tác để tính vách cứng là chính xác nhất, nhưng thử hỏi có mấy thằng kĩ sư VN dùng phương pháp này cho thiết kế?
Còn ảnh hưởng của xoắn đến khả năng chống lại tải trọng ngang của kết cấu cũng vẫn là khái niệm mới. Có vài nghiên cứu khoa học làm về vấn đề này, nhưng nó vẫn chỉ đang bàn mà thôi.
Tôi thấy các ông vẽ cái bản vẽ thiết kế còn lộn tùng phèo cả lên. Cái thuyết minh tính toán kết cấu thì toàn phụ lục dày cả tập mà chả ra làm sao cả. Đến các Giáo sơ đầu ngành còn chưa dám phát biểu gì, thế mà mấy ông chít hôi này mở mồm ra là chửi hết thế này thế nọ, mở mồm ra là nguyên lí động với chả Cơ học phá hủy, rồi lại còn chê VN ko ra sao.
Gớm, tinh vi..........
Cuối tuần đươc ka ếch với ngành học Offshore xách mé, dạy đời vui thiệt. ! có thực hiện công trình thực tế nào chưa ? mà lên lớp tôi quá xá vậy chú ngựa non háo đá ?
cái anh umy này ti toe gớm lắm nầy của cậu, tình cờ lớn tuổi hơn cha mẹ cậu ...? với nick name lephituyet !

Tôi chưa có thiết kế cái Offshore nào ngoài khơi của Việt Nam cã, nhưng có, và có nhiều món lạ kỳ ở nơi khác, và có kiễm lại vài sự cố tai nạn, tư vấn cho bảo hiểm lớn bên ngoài thui.

Kiến thức, đẵng cấp và kinh nghiệm của tôi chắc chắn có hơn cậu rồi,
Mình là ka ếch già nhảy ra ngoài giếng rồi. Chỉ có lối xổ nho xách mé thì phải đành chịu thua cậu KS học chuyên ngành Offshore nầy.

Tính toán về động, tôi là một trong các chuyên gia tại Âu châu. Tham gia nhiều công trình ở nhiều nước, các Lục địa, khác rồi

Bên VN thì tôi chỉ có quen biết vài cụ lảnh đạo trong ngành nghề của cậu, và một vài KS, TH.S, TS, và GS không nhiều !

Nếu cậu lephituyet tự là .... thích ném đá, hạ người để mong nổi tiếng như các danh ca nào đó thì cứ tiếp tục. . Chỉ ngạy rằng khi thầy, sếp của cậu tình cờ có quen biết tôi, mà thấy lối xách mé nầy của câu ....ếch trẻ nầy. Thì cuộc đời và tương lai của cậu chìm trong ngỏ hẻm rồi.

thay đổi nội dung bởi: umy, 30-11-2012 lúc 11:10 PM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 6 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
AloneGalaxy (06-08-2014), engine (30-11-2012), phongc2 (01-12-2012), phongvan38 (19-07-2013), thanhcb3 (31-01-2015), tinhutech198 (01-12-2012)
Old 30-11-2012   #24
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Cuối tuần đươc ka ếch với ngành học Offshore xách mé, dạy đời vui thiệt. ! có thực hiện công trình thực tế nào chưa ? mà lên lớp tôi quá xá vậy chú ngựa non háo đá ?
cái anh umy này ti toe gớm lắm nầy của cậu, tình cờ lớn tuổi hơn cha mẹ cậu ...? với nick name lephituyet !

Tôi chưa có thiết kế cái Offshore nào ngoài khơi của Việt Nam cã, nhưng có ở nơi khác, và có kiễm lại vài sự cố tai nạn, tư vấn cho bảo hiểm lớn bên ngoài thui.

Mình là ka ếch già nhảy ra ngoài giếng rồi. Chỉ có lối xổ nho xách mé thì phải đành chịu thua cậu KS học chuyên ngành Offshore nầy.

Tính toán về động, tôi là một trong các chuyên gia tại Âu châu. Tham gia nhiều công trình ở nhiều nước, các Lục địa, khác rồi

Bên VN thì tôi chỉ có quen biết vài cụ lảnh đạo trong ngành nghề của cậu, và một vài KS, TH.S, TS, và GS không nhiều !

Nếu cậu lephituyet tự là .... thích ném đá, hạ người để mong nổi tiếng như các danh ca nào đó thì cứ tiếp tục. . Chỉ ngạy rằng khi thầy, sếp của cậu tình cờ có quen biết tôi, mà thấy lối xách mé nầy của câu ....ếch trẻ nầy. Thì cuộc đời và tương lai của cậu chìm trong ngỏ hẻm rồi.
bác thông cảm cho anh ấy mà bác, tuổi trẻ mà, khó mà tránh khỏi lối suy nghĩ không cùng hướng với những ka ếch lâu năm
các cụ nói mà bác:" 40 tuổi là già so với lớp trẻ, 50 tuổi là tuôit trẻ của lớp già"
Mong bác bỏ qua cho anh ấy lần này
Old 30-11-2012   #25
lephituyet
Thành viên mới

Trích:

Tôi chưa có thiết kế cái Offshore nào ngoài khơi của Việt Nam cã, nhưng có, và có nhiều món lạ kỳ ở nơi khác, và có kiễm lại vài sự cố tai nạn, tư vấn cho bảo hiểm lớn bên ngoài thui.

Sao bác phải dọa em ở cái câu cuối ấy? Cho dù thầy em, hay sếp em biết thì cũng sẽ dạy bảo em theo đúng cách người thầy, người lãnh đạo mà thôi. Bác không thấy là tự cổ chí kim đến giờ có ai sợ đấu lí, đấu tranh với người biết điều, đại độ, chính trực, nhưng lại sợ phải giáp mặt với những kẻ hẹp hòi, ngu dốt, chấp nê. Vậy có lí do gì mà em phải sợ thầy em, sếp em? Còn nếu bác cho em là kẻ tiểu nhân chọc gậy bánh xe thì bác nên sợ em đi là vừa Bác tự khoe là bác đẳng cấp hơn em, thế mà bác phải rào trước đón sau để em thôi ném đá bác à?
Bác coi lại cái cách viết câu của bác coi: Em thấy bác toàn dùng dấu "hỏi" thay cho dấu "ngã". Bác lớn rồi mà có cái kiểu thích làm méo âm điệu tiếng Việt đi như thế à?; Rồi cái cách chấm câu của bác, có ai cách ra một cái rồi mới chấm như bác bao giờ ko? Chắc bác VIP quá nên chưa bao giờ phải soạn thảo một cái văn bản nào nên mới ra như thế? À, có khi bác chỉ soạn thô rồi gửi Nhà xuất bản họ phát hành sách thôi.
Bác khoe là bác làm những cái gì mà mãi tận Âu châu. Vâng, ở đó có Na Uy, Quốc gia hàng đầu thế giới về những công trình ngoài khơi đó, chắc bác thẩm tra nhiều rồi?
Được rồi, bác là Ka ếch già nhảy ra khỏi giếng rồi, còn em là câu ếch trẻ đang ngồi trong giếng. bác nghĩ rằng bác ra nước ngoài rồi nên bác thành "ếch ngoài đáy giếng", còn em chưa ra nước ngoài nên vẫn là "ếch ngồi đáy giếng" chứ gì? Xin lỗi bác là bác đang chửi cả VN đấy, bác đang chửi tất cả những ai ở VN chưa ra đến nước ngoài đấy.
Thực sự với bác là nếu con người họ lên tầm cao của đẳng cấp rồi thì họ không thích khoe khoang mình kiểu như bác.
Trân trọng!
The Following User Says Thank You to lephituyet For This Useful Post:
phambinhcb3 (19-12-2015)
Old 30-11-2012   #26
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi engine View Post
bác thông cảm cho anh ấy mà bác, tuổi trẻ mà, khó mà tránh khỏi lối suy nghĩ không cùng hướng với những ka ếch lâu năm
các cụ nói mà bác:" 40 tuổi là già so với lớp trẻ, 50 tuổi là tuôit trẻ của lớp già"
Mong bác bỏ qua cho anh ấy lần này
Yên tâm, tôi không để bụng đâu. Thật tình mà nói còn nhiều thứ mình muốn biết mà vẫn chưa nắm được.

Sống ở ngoại quốc hơn 40 năm rồi, làm viêc ngoài lảnh vực ở Âu châu. Tôi đã tham dự tính toán một vài công trình bên USA, Nam Phi, Trung Đông. Đăc biệt ở Á Châu cho Trung Hoa (Lục điạ lẫn taiwan !), Nhật bản, Nam Hàn rồi.

Vào năm 2008, nghe tin VN mình định xây nhà máy điện hạt nhân. Tìm toài xem tình cờ lọt vào được Dđ kc.com, thấy mến nên dừng chân nơi đây, cố học tiếng Việt lại, tập gõ dấu.
Luyên "vỏ công" lại,xem các TCVN mặt dù tôi không dùng đến! Để vào luyện vỏ tiếp cho các cậu KSVN.

Mục tiêu để khi đụng chạm với KS-Trung hay các KS các nước láng viền, KSVN thật sự khộng thua, để bị người chơi lấn ép.
Đôi lúc lở tay khích mạnh để đám trẻ VN bớt lười, chịu tìm kiếm học rồi mới được hỏi xin (tệ lắm, thua người nhiều đấy! )

Vì thế mà thỉnh thoãng, có vài cậu trẻ cứ tự ái cá nhân, cho rằng tôi chạm danh dự dân tộc !!! rất sằng bậy, Cứ tưởng lầm tôi tư cao vào đây tìm danh ảo (có quái gì trong Dđ đây ?), bảo tôi khinh người VN .
Nghỉ lầm rằng tôi là người bạn cùng trang lứa, cùng bản tính thích nổi, chém gió, nổ to. Láo Bựa quá xá !

Cứ xách mé và mắng tôi loạn xạ lên, đôi lúc tức cười. Nhưng cũng có lúc tức giận với các cậu ngu, bướng. Bù lại định học lai tiếng Việt nam các danh từ kỹ thuật chuyên môn mà tôi không được học ở ĐH tại VN. Thì học thêm được lối chửi xỏ xiên của các bạn trẻ VN ngày hôm nay

Ối chà ! gần mực thì đen, nên thỉnh thoãng ếch già nầy cũng tập tành vãi ... lại. Xem các ếch trẻ phản ứng ra sau với lối "giáo dục mất dạy" nầy.

Chuyện vui cuối tuần đến đây là hết, hẹn khi nào khác vậy.

* quất ngựa truy phong, hẹn ngày tái ngộ *

thay đổi nội dung bởi: umy, 30-11-2012 lúc 11:54 PM
The Following 14 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
81104200 (02-11-2015), AloneGalaxy (10-06-2017), Dongnganxu (23-02-2013), engine (30-11-2012), kiencon (17-07-2013), marskakashi (29-01-2013), nguythanh (01-01-2013), nuce52 (03-01-2015), nvq042009 (24-01-2015), phongc2 (01-12-2012), thanhcb3 (31-01-2015), thanhnhadoan (12-01-2013), thanhnhan_kt (18-07-2013), tinhutech198 (01-12-2012)
Old 01-12-2012   #27
engine
Moderator

engine's Avatar

hn cháu mới thật sự mới biết bác không công tác ở Việt Nam. Thật là 1 điều đáng quý khi bác umy đang công tác và làm việc tại nước ngoài mà lại nhiệt huyết với các "ka ếch" trong nước như vậy, những điều bác dạy quả thật khiến giới trẻ chúng cháu suy ngẫm nhiều.
Cảm ơn những lời khuyên chân thành, những lời răn dạy của bác cho mọi người
Chúc bác luôn khỏe mạnh, hạnh phúc!
The Following 3 Users Say Thank You to engine For This Useful Post:
thanhcb3 (31-01-2015), tinhutech198 (01-12-2012), umy (01-12-2012)
Old 01-12-2012   #28
biencankl
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi hungmanhksxd View Post
Gửi các bác các anh trên diễn đàn kết cấu
Hiện giờ em đang học động lực học công trình.
Chẳng hiểu sao em thấy nó lông mung lắm,ko hình dung đc nhiều cho dù em nắm bắt đc các kiến thức liên quan như nhân biểu đồ,tính chuyển vị,phương pháp lực,phương pháp chuyển vị....
- Mong các thế hệ đi trước,đặc biệt là các thầy hướng dẫn cho em cách học môn này hiệu quả và có chiều sâu ạ.Em cảm ơn
Đến giờ tớ vẫn không hiểu tớ qua môn này như thế nào nữa =)) =))
biencankl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2012   #29
umy
Administrator

umy's Avatar

Vừa đi vừa sợ cậu chảnh nầy thật, hơn cã ca sỉ lấp miệng sư , phải chụp bài viết để làm ...TL học hỏi

Trích:
Sao bác phải dọa em ở cái câu cuối ấy? Cho dù thầy em, hay sếp em biết thì cũng sẽ dạy bảo em theo đúng cách người thầy, người lãnh đạo mà thôi. Bác không thấy là tự cổ chí kim đến giờ có ai sợ đấu lí, đấu tranh với người biết điều, đại độ, chính trực, nhưng lại sợ phải giáp mặt với những kẻ hẹp hòi, ngu dốt, chấp nê. Vậy có lí do gì mà em phải sợ thầy em, sếp em? Còn nếu bác cho em là kẻ tiểu nhân chọc gậy bánh xe thì bác nên sợ em đi là vừa Bác tự khoe là bác đẳng cấp hơn em, thế mà bác phải rào trước đón sau để em thôi ném đá bác à?
Bác coi lại cái cách viết câu của bác coi: Em thấy bác toàn dùng dấu "hỏi" thay cho dấu "ngã". Bác lớn rồi mà có cái kiểu thích làm méo âm điệu tiếng Việt đi như thế à?; Rồi cái cách chấm câu của bác, có ai cách ra một cái rồi mới chấm như bác bao giờ ko? Chắc bác VIP quá nên chưa bao giờ phải soạn thảo một cái văn bản nào nên mới ra như thế? À, có khi bác chỉ soạn thô rồi gửi Nhà xuất bản họ phát hành sách thôi.
Bác khoe là bác làm những cái gì mà mãi tận Âu châu. Vâng, ở đó có Na Uy, Quốc gia hàng đầu thế giới về những công trình ngoài khơi đó, chắc bác thẩm tra nhiều rồi?
Được rồi, bác là Ka ếch già nhảy ra khỏi giếng rồi, còn em là câu ếch trẻ đang ngồi trong giếng. bác nghĩ rằng bác ra nước ngoài rồi nên bác thành "ếch ngoài đáy giếng", còn em chưa ra nước ngoài nên vẫn là "ếch ngồi đáy giếng" chứ gì? Xin lỗi bác là bác đang chửi cả VN đấy, bác đang chửi tất cả những ai ở VN chưa ra đến nước ngoài đấy.
Thực sự với bác là nếu con người họ lên tầm cao của đẳng cấp rồi thì họ không thích khoe khoang mình kiểu như bác.
Trân trọng!
Chưa đầy 1 giờ mà cậu lephituyet đã cho tôi từ anh lên bác ! qua giờ sau còn viết thêm bài nữa ... thì chắc đào lổ chôn tôi rùi

Thôi tôi sợ lém gần chết rùi, không dám dọa cậu đâu, cậu em móc cã nước VN vào !!

Thì phen nầy e rằng chẵng riêng gì thầy hay sếp của em gõ đầu em, mà cã nước VN cùng ném đá thì tiêu rồi.

Nhưng tớ chỉ trêu thêm cho vui cuối tuần, chứ chẵng thèm ném đá đâu.
Uổng cục lém, Đá vở vì cái đầu của em quá cứng. Khó dạy

* Có trò giãi trí mới, bằng cách trêu Trẻ Em Việt Nam hư hỏng *
(Nhất định không đem thằng bé nầy đi câu sấu)
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
thanhcb3 (31-01-2015)
Old 01-12-2012   #30
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi biencankl View Post
Đến giờ tớ vẫn không hiểu tớ qua môn này như thế nào nữa =)) =))
Có vào lớp học chăng ? hay mê đá bóng chơi games. Rồi vào hỏi vớ vẩn ?
Khi chơi game nhớ học Anh ngữ, để xem thêm TL tiếng Anh. Còn lở dốt quá không biết gõ hỏi ngã thì xuất ngoại. Không thành công. sẻ thành Ố sìn,

*Thêm một Trẻ hư hỏng bị trêu. Giúp vui cuối tuần*
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
phongc2 (01-12-2012), thanhcb3 (31-01-2015)
Old 01-12-2012   #31
biencankl
Thành viên

Trích:
Còn lở dốt quá không biết gõ hỏi ngã thì xuất ngoại
Hình như hiểu sai cái j thì phải !
cái ký tự =)) =)) này là cười mà nhỉ
Câu trên của em là câu cảm thán mà chứ có phải câu hỏi đâu
Đợi khi nào em có nhã hứng em sẽ hỏi các bác, giờ cho em nhìn lại môn này em ngán lắm
biencankl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2012   #32
Hà Đá Tảng

Hà Đá Tảng's Avatar

phải gọi khả năng chém của bác @umy là vĩ đại
Hà Đá Tảng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2012   #33
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Hà Đá Tảng View Post
phải gọi khả năng chém của bác @umy là vĩ đại
Sau 4 năm theo học của cácTrẻ hư hỏng dĩ đại trong Dđ đây
Kiến thức chuyên môn lên ít, mà nói xoay lắt léo chăng thua mấy ai.

Ấy cũng là động lực học cho công trình môi và lưởi.

PS:
Bên đây thỉnh thoãng tôi chém ở các buổi dạy, buổi làm về động lực học, thế lại được trả thù lao cao.
Các người vào học phải là KS trong công ty kỹ nghệ ít nhất 5 năm tính về động. (Tại đây tôi không nhận KS mới, không dạy SV tại Âu Châu)
Tham dự buổi chém có cã những chú bác già cở tôi. Có Giám đốc, trưởng phòng công ty, có cã vài GSTS Tây mà các cậu thỉnh thoãng được học.

Mến cái Dđ nầy, mới chỉ dẩn chung không ăn tiền, không phân biêt SV hay KS. Lại được nghe chửi mắng ??? sao có loại Trẻ hư hỏng quá vậy. Thấy chán quá, có lúc chắc phải theo lối "dấu nghề", mặt bọn trẻ ngu dốt để người ngoài vào trị.

Thôi dặn lại lần chót:
Khi thấy các min mốt trong BQT trong Dđ nầy, thì phải biết là những người có kiến thức. Trong Dđ đây, còn có nhiều Bác lớn tuổi hơn tôi, hiểu biết nhiều hơn tôi, có rất nhiều member đang công tác ở ngoài nước vào tham gia. Và có nhiều ACE đã nghiên cứu ở ngoại quốc, làm Th.S, TS trở về VN làm việc hoăc giãn dạy ở ĐH.

Khi đọc bài không hiểu, không đồng ý. Thì xem bản thân có đủ trình để hiểu chưa, kiễm lại người nào viết bài là ai.
Không phải lúc nào cũng là SV, KS trẻ cùng trang lứa, viết bựa để lúc nào cũng vội vàng sừng sộ, xách mé.

Khi bị phạt ban Nick, thì oán hận. Hay có khi bị cuộc đời, trong xã hội thật ném đá, dạy cho thí quá muộn khổ thân thôi. Hết cứu, lúc ấy sẻ biết tôi có dọa hay nhắc nhở cho khôn ! Đã có vài lần xãy ra rồi.

Thôi! cậu Hà Đá Tảng, tập chử nhẫn để khỏi bị vạ vào thân. Tôi có xóa bài của cậu là để cứu mạng cho cậu, chứ không phải ép bức gì bạn trẻ đâu.

Xin lổi, chử nghĩa tiếng Việt tôi kém cỏi. Không có may mắn học ĐH-VN, và công tác bên nhà VN. Nhưng cố diễn tả, mong cho các bạn trẻ hiểu.

thay đổi nội dung bởi: umy, 01-12-2012 lúc 03:52 AM Lý do: Thêm lời nhắc nhở chung.
The Following 9 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
81104200 (02-11-2015), anhhungrom (26-09-2013), Dongnganxu (23-02-2013), lephituyet (01-12-2012), marskakashi (29-01-2013), phongc2 (01-12-2012), phongvan38 (19-07-2013), tandat2010 (18-07-2014), thanhcb3 (31-01-2015)
Old 01-12-2012   #34
mackiemsau
Thành viên rất tích cực

mackiemsau's Avatar

ĐLHCT lúc trước mình có coi quyển sách kg nhớ tên tác giả K chopra j đó? sau đó có coi thêm quyển sách của tg Đình Ba hay sao đó... Nói chung 1, 2 năm sau là quên sạch. Nhưng môn này liên quan đến FEM, tính toán tầng số, chuyển vị trong nhà cao tầng khá nhiều...Cố gắng đọc nhiều sách để sau nay còn biết chô mà tra.
Lúc trước em cũng mê tk lắm nhưng miêng cơm manh áo kg theo nó được nữa. Nếu các bạn có đam mê và làm đúng chuyên ngành thì mấy món bác umy đề cập kg có gì to tát cả. Qua cuộc nói chuyện ở trên làm e nhớ đến câu chuyện nhỏ. Lúc trước có tư vấn thiết kế cho 1 cái kho lạnh cho thiết kế mà lúc đó lại bận quá nên nói khá nhanh và vắn tắt... Kg biết họ nghĩ gì về mét sêp là khoe khoang dấu nghề...Lúc đầu cũng tức nhưng mà thôi, công việc trách nhiệm, đam mê thì cứ chiên đấu.Em Chắc nói đến đây bác umy hiều ý e chứ ạ.

thay đổi nội dung bởi: mackiemsau, 01-12-2012 lúc 02:41 AM
mackiemsau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2012   #35
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi mackiemsau View Post
ĐLHCT lúc trước mình có coi quyển sách kg nhớ tên tác giả K chopra j đó? sau đó có coi thêm quyển sách của tg Đình Ba hay sao đó... Nói chung 1, 2 năm sau là quên sạch. Nhưng môn này liên quan đến FEM, tính toán tầng số, chuyển vị trong nhà cao tầng khá nhiều...Cố gắng đọc nhiều sách để sau nay còn biết chô mà tra.
Lúc trước em cũng mê tk lắm nhưng miêng cơm manh áo kg theo nó được nữa. Nếu các bạn có đam mê và làm đúng chuyên ngành thì mấy món bác umy đề cập kg có gì to tát cả. Qua cuộc nói chuyện ở trên làm e nhớ đến câu chuyện nhỏ. Lúc trước có tư vấn thiết kế cho 1 cái kho lạnh cho thiết kế mà lúc đó lại bận quá nên nói khá nhanh và vắn tắt... Kg biết họ nghĩ gì về mét sêp là khoe khoang dấu nghề...Lúc đầu cũng tức nhưng mà thôi, công việc trách nhiệm, đam mê thì cứ chiên đấu.Em Chắc nói đến đây bác umy hiều ý e chứ ạ.
Không hiểu rỏ lắm, tôi còn tối dạ tiếng Việt , Nhưng tin bạn có lời khuyên tốt. Sẻ đọc nhiều lần để tìm hiểu lại. Cám ơn cho lời khuyên.

Thầy Anil K. Chopra (Gốc Ấn độ ?) day bên Mỹ, là Đại sư phụ viết sách được dịch lại nhiều thứ tiếng, dùng làm TL cho nhiều ĐH trên thế giới. Có nhiều nghiên cứu khoa học, liên hệ nhiều với các chuyên môn trong thực tế.
Bạn xem sách đó rất hay.

Còn sách của tg Đình Ba, rất tiếc tôi không biết

thay đổi nội dung bởi: umy, 01-12-2012 lúc 07:16 AM
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
phongc2 (01-12-2012), thanhcb3 (31-01-2015)
Old 01-12-2012   #36
namct6626
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: thanh oai ha noi
Send a message via Yahoo to namct6626

Học động lực học trong trường mà dùng đến cuốn Dynamics of structure của Anil K Chopra thì hơi quá sức. Với khả năng của sinh viên, thậm chí của người đã đi làm 1-2 năm cũng khó mà nghiên cứu hết được. Mình có đọc nhưng nói thực là không đọc hết được bởi vì trình độ mình chưa đủ để hiểu hết thêm vào đó là không có thời gian mà ngâm cứu.
namct6626 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2012   #37
lephituyet
Thành viên mới

Trích:
Sau 4 năm theo học của cácTrẻ hư hỏng dĩ đại trong Dđ đây
Kiến thức chuyên môn lên ít, mà nói xoay lắt léo chăng thua mấy ai.

Ấy cũng là động lực học cho công trình môi và lưởi.

PS:
Bên đây thỉnh thoãng tôi chém ở các buổi dạy, buổi làm về động lực học, thế lại được trả thù lao cao.
Các người vào học phải là KS trong công ty kỹ nghệ ít nhất 5 năm tính về động. (Tại đây tôi không nhận KS mới, không dạy SV tại Âu Châu)
Tham dự buổi chém có cã những chú bác già cở tôi. Có Giám đốc, trưởng phòng công ty, có cã vài GSTS Tây mà các cậu thỉnh thoãng được học.

Mến cái Dđ nầy, mới chỉ dẩn chung không ăn tiền, không phân biêt SV hay KS. Lại được nghe chửi mắng ??? sao có loại Trẻ hư hỏng quá vậy. Thấy chán quá, có lúc chắc phải theo lối "dấu nghề", mặt bọn trẻ ngu dốt để người ngoài vào trị.

Thôi dặn lại lần chót:
Khi thấy các min mốt trong BQT trong Dđ nầy, thì phải biết là những người có kiến thức. Trong Dđ đây, còn có nhiều Bác lớn tuổi hơn tôi, hiểu biết nhiều hơn tôi, có rất nhiều member đang công tác ở ngoài nước vào tham gia. Và có nhiều ACE đã nghiên cứu ở ngoại quốc, làm Th.S, TS trở về VN làm việc hoăc giãn dạy ở ĐH.

Khi đọc bài không hiểu, không đồng ý. Thì xem bản thân có đủ trình để hiểu chưa, kiễm lại người nào viết bài là ai.
Không phải lúc nào cũng là SV, KS trẻ cùng trang lứa, viết bựa để lúc nào cũng vội vàng sừng sộ, xách mé.

Khi bị phạt ban Nick, thì oán hận. Hay có khi bị cuộc đời, trong xã hội thật ném đá, dạy cho thí quá muộn khổ thân thôi. Hết cứu, lúc ấy sẻ biết tôi có dọa hay nhắc nhở cho khôn ! Đã có vài lần xãy ra rồi.

Thôi! cậu Hà Đá Tảng, tập chử nhẫn để khỏi bị vạ vào thân. Tôi có xóa bài của cậu là để cứu mạng cho cậu, chứ không phải ép bức gì bạn trẻ đâu.

Xin lổi, chử nghĩa tiếng Việt tôi kém cỏi. Không có may mắn học ĐH-VN, và công tác bên nhà VN. Nhưng cố diễn tả, mong cho các bạn trẻ hiểu.
Em thành thật xin lỗi bác về sự nông nổi và thiếu hiểu biết của mình.
Em nói bác như thế mà bác không khóa nick em vào là em biết bác cũng không phải loại người sợ điều tiếng.
Em mới vào diễn đàn này thôi, nhưng cho dù không được đăng nhập thì em cũng sẽ tìm đọc những bài viết của bác.
Em đã hiểu tính bác rồi thì chắc chắn khi đọc bài em sẽ không thể suy nghĩ tiêu cực về bác nữa.
Một lần nữa, em chân thành xin lỗi bác và chúc bác lúc nào cũng khỏe mạnh và đầy nhiệt huyết với lớp trẻ của diễn đàn này.
Xin kính bác!
The Following 5 Users Say Thank You to lephituyet For This Useful Post:
NBG (10-05-2013), NGOC_IBST (01-12-2012), nvq042009 (24-01-2015), phongvan38 (19-07-2013), umy (01-12-2012)
Old 01-12-2012   #38
kstheanhdo
Thành viên rất tích cực

Trích:
Muốn hiểu khái niệm tôi giải thích trên có thể xem thêm vài quyễn sách nầy (Đã được dưa lên Dđ nhiều lần rồi, chiu khó tự tìm kiếm)

1) Học về Lực động trong ngành XD:
- Kappos_dynamic loading ad Design of structures

2) Động lưc học (cho XD và Cơ khí)
- Dynamics of Structures_ Anil K. Chopra

3) sách dùng trong tác dụng lực động cao cấp, và xây công trình thế nào để kháng động nầy .

-Bangash_ Shock-Impact and Explosion
-Bangash_ Explosion-reisistant building

Xem mà hiểu được hết, thì kiến thức của bạn rất lên cao.
Bác Umy biết nhiều ngoại ngữ, bác cho cháu hỏi thời gian để gọi là biết ngoại ngữ thì khoảng bao lâu nếu cố gắng học và phương pháp học tốt nhất ạ, Cháu sắp ra trường rồi mà mông lung về ngoại ngữ lắm.
kstheanhdo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-12-2012   #39
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi kstheanhdo View Post
Bác Umy biết nhiều ngoại ngữ, bác cho cháu hỏi thời gian để gọi là biết ngoại ngữ thì khoảng bao lâu nếu cố gắng học và phương pháp học tốt nhất ạ, Cháu sắp ra trường rồi mà mông lung về ngoại ngữ lắm.
Tôi biết "tèng tèng" nhiều ngữ, nhưng ngữ nào cũng kém cã ngay cã tiếng Việt cũng còn thiếu sót biết để kiếm cơm hằng ngày vậy thôi.

1) Cho cuộc sống còn, Phải học nhanh để nói. Dùng lời mà người không hiểu thi ra dấu tay chân thêm . cầm quyển sách dạy ngữ cho du khách với khoãng 200 từ thông dụng.

Cậu kstheanhdo thử nghiệm nói tiếng Anh với đám du khách tây thế nầy, lúc đầu thấy buồn cười. Nhưng tiến triển rất nhanh.
Học nói tiếng Trung cũng rất có lợi, đừng tự ái dân tộc sai lầm mà mất khả năng tốt.
1a) Học nói rất nhanh từ 3 ngày đên một tuần. Là biết chửi thề, trả giá, vào tiệm mua hàng... làm du khách ngọai được.

1b) Học nhanh vài khóa, phải ra đường áp dụng thì khoãng 3 đến 6 tháng nói như gió rồi, trật văn phạm thì người nghe cũng hiểu. Cở nầy kiếm việc được rồi, tu học thêm

1c) Muốn đến cao đỉnh học làm thông dịch viên ở liên hiệp quốc, thì 4 năm ĐH và 3 năm thực nghiệm.

2) Nhưng muốn giỏi thì phải tập đọc, tra tự điển. Xem TL chuyên môn. Nếu gặp phần nào chưa hiểu cứ xem tiếp tục. Gặp đề tài, câu viết, chử viết đó nhiều lần tự nhiên hiểu ra . Thứ nầy thì cứ tà tà học thêm hoài. . Xem tiểu thuyết rất hứng thú và biết thêm nhiều từ mới.
Hoăc tham gia các Dđ ngoại quốc, các Web của ĐH ngoại.

3) Muốn đến cao độ, phải biết hành văn: Viết bài !! Hoặc có người giúp đở sửa bài viết cho . Tùy phạm vi kỹ thuật, kinh tế, thương mãi, chính trị báo chí... Thứ nầy khó lắm cã đời chi chuyên được 1,2 phạm vi nào thôi.

Ngồi cậm cụi tự viết luận văn ngoại ngữ. Trích dịch sách, TL ngoại khoãng 6 tháng có được căn bản kỹ thuật chuyên môn.

thay đổi nội dung bởi: umy, 01-12-2012 lúc 07:20 PM
The Following 12 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
AloneGalaxy (06-08-2014), duylong1509 (25-11-2013), eng-hiep (03-12-2012), engine (01-12-2012), kiencon (17-07-2013), kstheanhdo (01-12-2012), lngoctan (20-10-2014), naminkimson (02-06-2015), ngocbinhhero (28-06-2014), NGOC_IBST (01-12-2012), tandat2010 (18-07-2014), thanhcb3 (31-01-2015)
Old 01-12-2012   #40
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Vẫn theo dõi tọp pịc này và thấy rất vui vì topic này đã kết thúc có hậu. Mỗi ngày ta nhận được một niềm vui.

Học ngoại ngữ như bác umy thì được ít ngoại ngữ lắm. Tớ có thể cười và khóc bằng tất cả các ngoại ngữ mà chẳng phải học hành gì.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
huuvu152_85 (11-05-2013), lehuuthu (11-05-2013), umy (02-12-2012), v.anhhai (06-06-2015), vocuongke (18-12-2012)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài