máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Cầu Thuận Phước nứt chằng chịt! - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > SINH HOẠT VĂN HÓA, VĂN NGHỆ, DU LỊCH, THỂ THAO, GÓC GIẢI TRÍ,... > Vui chơi - giải trí > Lai zai, tán dóc, chém gió
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-12-2013   #41
quangdn
Thành viên

Default Ðề: Cầu Thuận Phước nứt chằng chịt!

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencongoanh View Post
Chỗ này ngay sát văn phòng em, chiều nay ngồi ở tầng 18 mà cảm nhận một chấn động khá mạnh, sau đó thì toàn bộ khu vực bị cô lập! Nhân tiện nó về "gian dối" xin hỏi các bác rằng nếu một nhà thầu không đủ năng lực về một vấn đề nào đấy, rồi cứ nhận làm tất cả các loại việc....và dẫn đến một số hậu quả nhất định, thì đây có phải là "gian dối"???? mặc dù không phải là vấn đề ăn bớt hoặc giảm chất lượng vật liệu!

Ở trên mặt đất mà còn mất 7 tỷ thì ở dưới mặt đất chắc không nhỏ hơn số đó rồi! Do đó cũng khó mà nói trước được là có thể "gỡ" hay không!
Bác Oanh chỉ được cái toàn nói đúng thôi
Cái vụ nhà nghiêng ở Tp HCM là em chỉ "chém gió" chơi thôi, chứ theo bác Ngọc vào đó có khi mất tiền tỷ, mà còn bị "tạm giữ". Em nghe chữ "tạm giữ" giờ kinh lắm rồi, không biết có chuyện gì xảy ra "ở trỏng" nữa . Em hổng dám làm mấy cái dưới mặt đất đâu ạ

Nhân bác Oanh nói lại về định nghĩa chữ "'gian dối", thế chắc vụ sập cầu Cần Thơ chết hàng mấy chục mạng, vẫn có thể có người lập luận rằng "Nhà thầu và Tư vấn Nhật không đủ năng lực, cứ nhận bừa để xảy ra tai nạn nghiêm trọng...", cũng là một hình thức "gian dối" ???

Khi sự cố xảy ra, ở nước ngoài người ta sẽ xúm vào phân tích, tìm nguyên nhân, viết lại Quy trình để lần sau không bị như thế nữa. Còn ở ta thông thường thì người trong cuộc chỉ tìm cách đổ quả bóng trách nhiệm loanh quanh. Người ngoài cuộc thiếu thông tin thì cứ "phán bừa" kiểu như : Nếu để tôi làm thì chẳng có vấn đề gì xảy ra rồi

Trường hợp cầu Thuận Phước, như các thông tin đã công bố rõ trước, trong và sau quá trình thi công, mặc dù có những nguyên nhân không nằm trong trách nhiệm của Nhà thầu, nhưng ECC vẫn dũng cảm nhận trách nhiệm đến cùng về sản phẩm của mình, và bạch hóa mọi thông tin cho công luận biết, không phải "áo gấm đi đêm" nên cũng chẳng ngại chuyện tranh luận đến cùng về sự thật.
quangdn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to quangdn For This Useful Post:
phandungdkt (21-12-2013)
Old 22-12-2013   #42
quangdn
Thành viên

Default Ðề: Re: Cầu Thuận Phước nứt chằng chịt!

Trích:
Nguyên văn bởi ngayxuan View Post
Hồi tháng 7 -8 vừa qua, cầu Thuận Phước có được sữa chữa lớp phủ mặt cầu. Xin các bác ở Đà Nẵng cung cấp chút thông tin, hình ảnh lớp mặt cầu hiện tại. Xin cảm ơn.
The Following 2 Users Say Thank You to quangdn For This Useful Post:
Huyhihi (23-12-2013), ngayxuan (23-12-2013)
Old 22-12-2013   #43
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Cho chết. Xin thành kính phân ưu.
Bác ơi, em có đi qua và dừng lại trên câu cầu đó một lần. Em nghe nói trước đây, khi thiết kế thì người ta hoạch định cho cả xe công hay xe tải đi thì phải, nhưng sau đó thì phá sản và chỉ cho xe du lịch, ,,,. (Cần kiểm chứng).

Nếu đúng, (mà thường thì như thế, chứ ai làm cái cầu to tổ bố như thế, mà chỉ để cho xe du lịch và xe máy đi nhỉ).

Vì thế, cái 7 tỷ sửa chữa vá víu mặt đường ấy cũng chỉ là chữa cháy mà thôi. Xe lớn mà cho đi thì "dính đòn" là cái chắc.

Cái chết tiệt của cây cầu này chính là cái kiểu dây võng ấy. Nếu mà bà con miền núi làm cái cầu dây dõng để đập đu qua suối thì lãng mạn quá. Nhưng với cây cầu có tính đỏng đảng, "dập đu" như thế mà khi xe ô tô bò qua, nó mà cộng hưởng ... thì ô tô coi chừng cũng nhảy như ngựa, heheee, cũng là "lãng mạn" chứ nhỉ.

Theo em suy đoán (em chẳng phải dân cầu), thì "công nghệ mới"(!) không phải ở lớp phủ mặt đường, mà là ở cái "dây võng" ấy.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
NGOC_IBST (22-12-2013), sangcd779 (23-12-2013)
Old 22-12-2013   #44
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Bác ơi, em có đi qua và dừng lại trên câu cầu đó một lần. Em nghe nói trước đây, khi thiết kế thì người ta hoạch định cho cả xe công hay xe tải đi thì phải, nhưng sau đó thì phá sản và chỉ cho xe du lịch, ,,,. (Cần kiểm chứng).

Nếu đúng, (mà thường thì như thế, chứ ai làm cái cầu to tổ bố như thế, mà chỉ để cho xe du lịch và xe máy đi nhỉ).

Vì thế, cái 7 tỷ sửa chữa vá víu mặt đường ấy cũng chỉ là chữa cháy mà thôi. Xe lớn mà cho đi thì "dính đòn" là cái chắc.

Cái chết tiệt của cây cầu này chính là cái kiểu dây võng ấy. Nếu mà bà con miền núi làm cái cầu dây dõng để đập đu qua suối thì lãng mạn quá. Nhưng với cây cầu có tính đỏng đảng, "dập đu" như thế mà khi xe ô tô bò qua, nó mà cộng hưởng ... thì ô tô coi chừng cũng nhảy như ngựa, heheee, cũng là "lãng mạn" chứ nhỉ.

Theo em suy đoán (em chẳng phải dân cầu), thì "công nghệ mới"(!) không phải ở lớp phủ mặt đường, mà là ở cái "dây võng" ấy.
Hế hế. Tớ thích dấu sắc hơn dấu huyền.

Tớ cũng không biết về cầu. Nghe bạn lói thế thấy có ný.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-12-2013   #45
quangdn
Thành viên

Quay về quá khứ một chút, cách đây 3 năm

Old 23-12-2013   #46
haikcvncc
Moderator

haikcvncc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Tổng cty tư vấn XD Việt Nam - VNCC

Trích:
Chỗ này ngay sát văn phòng em, chiều nay ngồi ở tầng 18 mà cảm nhận một chấn động khá mạnh, sau đó thì toàn bộ khu vực bị cô lập! Nhân tiện nó về "gian dối" xin hỏi các bác rằng nếu một nhà thầu không đủ năng lực về một vấn đề nào đấy, rồi cứ nhận làm tất cả các loại việc....và dẫn đến một số hậu quả nhất định, thì đây có phải là "gian dối"???? mặc dù không phải là vấn đề ăn bớt hoặc giảm chất lượng vật liệu!

Ở trên mặt đất mà còn mất 7 tỷ thì ở dưới mặt đất chắc không nhỏ hơn số đó rồi! Do đó cũng khó mà nói trước được là có thể "gỡ" hay không!
Xin cung cấp thêm thông tin về kết cấu công trình bên cạnh của Quốc Cường Liên Á cho các bác : Công trình này có 4 tầng hầm, trong đó có một tầng cao 6.5m, biện pháp thi công là đào mở, tường vây dày 800, cọc nhồi D1000 lấy SCT thiết kế 1100T
Old 23-12-2013   #47
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Send a message via Yahoo to nguyencongoanh

Trích:
Nguyên văn bởi quangdn View Post
Quay về quá khứ một chút, cách đây 3 năm

Bác quangdn cho em hỏi phát nhỉ??? Em thấy cái xe đang chụp trên hình chỉ có 2 trục, và cái xe kia là xe bus. Mà xe 2 trục và xe bus thì chắc nó phải nhẹ hơn thằng H30 chứ nhỉ??? Chỉ mỗi chụp cái hình này mà bẩu nó quá tải thì có vẻ khiên cưỡng chăng???

Nếu làm cái cầu to thế chỉ để mỗi oto con và xe máy đi thì đúng là quá phí như bác XUANTHUY đã đề cập nhỉ???

Chuyện ở cầu Cần Thơ thì em nghĩ các chú Nhật không đỗ lỗi cho thiên tai rồi (cái này em làm với mấy chú này nhiều nên cũng biết, chú nào làm VN mình lâu quá thì nó trở nên mất dạy hẳn bác ạ! chắc tại môi trường???). Nó rất khác với chỗ anh em mình làm, cái nào lỗi của nó thì nó sẽ chịu, còn không phải lỗi của nó thì nó sẽ không chịu, tiền có thể bỏ ra trước và claim lại sau thôi.

Bác quandn ở trên bảo tiền mồ hôi nước mắt của anh em ECC....thì nhất định không thể bỏ qua nếu bác đúng 100%, còn nếu bác cho rằng anh em ECC có thể nhịn ăn để chịu vụ này cho nó oai (hay gì khác) thì em nghĩ ECC cũng là một dạng "củ chuối". Và đương nhiên người khác sẽ hiểu ngay cái việc này là một dạng hợp đồng EPC lời ăn lỗ chịu và phải đảm bảo các loại chất lượng vân vân....

Nếu bác muốn xác định quá tải, quá khổ thì ít nhất phải có trạm cân...chứ xe to mà nó chạy không thì cũng chả thể nào quá tải được bác nhỉ???
nguyencongoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2013   #48
quangdn
Thành viên

Chào bạn Oanh,

Mình đọc cái mẩu này, lại liên tưởng đến một chuyên gia Địa Kỹ thuật trong thành phố HCM trước đây phán : Lún vệt bánh xe ở đại lộ Đông Tây là do nền yếu

Trong bài toán kết cấu mặt đường thì tổng tải trọng xe không có ý nghĩa mà là tải trọng trục xe : xe nặng nhưng nhiều bánh thì vẫn không gây tác động phá hoại bằng xe nhẹ hơn nhưng số lượng bánh ít.

Hợp đồng EPC hay như thế nào, thời hạn bảo hành như thế nào cũng đã được bạch hóa, với các điều khoản rất cụ thể, không bắt người đọc phải "hiểu" hay cố hiểu là .....vân vân.

Việc của ECC làm hiện nay là đưa ra công luận tất cả các thông tin trong quá trình thi công, hư hỏng, sửa chữa hư hỏng - và mọi người, bằng năng lực và nhận thức của mình sẽ có đánh giá khác nhau về sự cố, để có thể rút kinh nghiệm cho các công việc mình / công ty mình có thể làm trong tương lai.

Còn riêng bạn Oanh cứ luôn áp đặt cách gọi "củ chuối" cho Công ty ECC, có phải là khiên cưỡng quá không ? Hay bạn cho rằng bạn / công ty của bạn chưa bao giờ gặp một sự cố trong cuộc đời tác nghiệp của mình ? Theo ý kiến cá nhân của quangdn, ra đây cũng là một hình thức cố tình xúc phạm gây ảnh hưởng đến doanh nghiệp/ đồng nghiệp, thường nên tránh khi thảo luận / trao đổi trên diễn đàn

thay đổi nội dung bởi: quangdn, 23-12-2013 lúc 03:11 PM
Old 24-12-2013   #49
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi quangdn View Post
Chào bạn Oanh,

Mình đọc cái mẩu này, lại liên tưởng đến một chuyên gia Địa Kỹ thuật trong thành phố HCM trước đây phán : Lún vệt bánh xe ở đại lộ Đông Tây là do nền yếu

Trong bài toán kết cấu mặt đường thì tổng tải trọng xe không có ý nghĩa mà là tải trọng trục xe : xe nặng nhưng nhiều bánh thì vẫn không gây tác động phá hoại bằng xe nhẹ hơn nhưng số lượng bánh ít.

Hợp đồng EPC hay như thế nào, thời hạn bảo hành như thế nào cũng đã được bạch hóa, với các điều khoản rất cụ thể, không bắt người đọc phải "hiểu" hay cố hiểu là .....vân vân.

Việc của ECC làm hiện nay là đưa ra công luận tất cả các thông tin trong quá trình thi công, hư hỏng, sửa chữa hư hỏng - và mọi người, bằng năng lực và nhận thức của mình sẽ có đánh giá khác nhau về sự cố, để có thể rút kinh nghiệm cho các công việc mình / công ty mình có thể làm trong tương lai.

Còn riêng bạn Oanh cứ luôn áp đặt cách gọi "củ chuối" cho Công ty ECC, có phải là khiên cưỡng quá không ? Hay bạn cho rằng bạn / công ty của bạn chưa bao giờ gặp một sự cố trong cuộc đời tác nghiệp của mình ? Theo ý kiến cá nhân của quangdn, ra đây cũng là một hình thức cố tình xúc phạm gây ảnh hưởng đến doanh nghiệp/ đồng nghiệp, thường nên tránh khi thảo luận / trao đổi trên diễn đàn
Về vấn đề đại lộ Đông Tây thì em nghĩ bác nên vào xem, và thấy thực tế. Tất nhiên lưu lượng xe ở đấy nó nhiều thật, nhưng cái subgrade nó không tốt thì các cái subbase, base, rồi wearing course các kiểu các loại làm sao mà có tuổi thọ được! Bác cứ vào miền nam, đi đoạn Trung Lương - Mỹ Thuận thì đó là cái dự án em làm chủ trì thiết kế về phần đường đấy ạ, không bác lại bảo em, cái thằng kỹ sư địa chất biết quái gì về BTN các loại các kiểu mà "chém bừa". Ở đây em muốn đề cập đến vấn đề minh bạch ngay cả trong kỹ thuật đấy! Nếu bác bảo đoạn Cát Lái BTN bị phá do xe chạy thì em công nhận, vì đoạn này xe cực kỳ đông, toàn container, và lại hay thắng gấp nữa....

Oài, bác quangdn cứ nói tới nói lui làm chi, em có thắc mắc là chỉ với cái hình như thế kia mà bảo là xe quá tải thì em nghĩ chả ai có thể chấp nhận được! Ít nhất xe đấy tải trọng thiết kế như thế nào? dẫn đến tải trọng trục như thế nào (thực sự em cũng có làm trong ngành giao thông một khoảng thời gian nhất định, nên cái vụ tải trọng trục em cũng có biết qua ). Tuy nhiên chưa bao giờ có ai xác định tải trọng xe, hoặc trục xe được cho là nặng bằng hình ảnh cả, mà cái hình trên thì em loáng thoáng thấy đề là xe quá tải??? Ngoài ra, phân trên em cũng đọc loáng thoáng là sau khi gặp sự cố, thì ECC lại đổ tiền ra nghiên cứu thử nghiệm tiếp...vân vân các loại các kiểu để đến kết quả hiện thời là mặt được đẹp như hình vẽ....vân vân các loại các kiểu. Tuy nhiên em lại có câu hỏi nho nhỏ là "vậy các thử nghiệm và thi công đại trà trước đó có vấn đề chăng??? và vấn đề nằm ở chỗ nào??? trục xe quá tải thiết kế...??? Nếu bác đưa ra bằng chứng cụ thể ở điểm này thì bố mấy anh nhà báo cũng chẳng dám viết đó chứ!

Thực sự em chỉ là đặt dấu chấm hỏi, vì với cá nhân em hiểu thì nếu không do lỗi nhà thầu thì "phải" lấy lại những gì đã bỏ ra, trừ trường hợp ngược lại

Công ty em đã từng gặp sự cố, và sự cố còn phải tốn nhiều tiền chi phí khắc phục hơn như thế (so với 7 tỷ của ECC), nhưng trách nhiệm rất rõ ràng, do ai, tại sao....các loại các kiểu. Và hẳn là cuối cũng dựa trên các bằng chứng xác thực đã định nghĩa được tương đối chính xác người cuối cùng phải chịu trả chi phí để khắc phục hậu quả (có thể bảo hiểm, chủ đầu tư, hoặc nhà thầu, tùy trường hợp).

Cái "củ chuối" ở trên là em bỏ trong ngoặc kép, và còn có đánh dấu hỏi vài cái, bác quangdn có thể đọc kỹ lại! Ở đây em không có ý "xúc phạm doanh nghiệp" gì hết như bác đã đưa ra, em chỉ muốn một điều cần phải khẳng định là "trách nhiệm bên nào thì bên ấy phải chịu kể cả về vấn đề tài chính". Còn ở đây ECC cũng chỉ là một công ty tư vấn (có thể có thêm một phần thi công), nhất định không thể bỏ tiền túi, tiền công sức của anh em kỹ sư ra để mà chịu trách nhiệm thay được. Nếu bác cảm thấy đấy là "một hình thức cố tình xúc phạm gây ảnh hưởng đến doanh nghiệp/ đồng nghiệp, thường nên tránh khi thảo luận / trao đổi trên diễn đàn" thì em xin cáo lỗi cùng bác vậy, và việc này sẽ không lập lại nữa.....

Em thì cách làm việc cũng rõ ràng, nên suy nghĩ cũng rõ ràng như vậy! Đơn giản chỉ là một sản phẩm khi làm ra cần thiết đảm bảo yêu cầu kỹ thuật nhất định của nó, một khi có sự cố thì các nguyên nhân cần phải được thu thập và minh giải rõ ràng và cần có con số cụ thể....vân vân các loại, các kiểu, chứ không thể chỉ phân bua một cách định tính được? và cuối cùng phân định trách nhiệm ở đâu. Với trục xe quá tải như hình, thì quá tải như thế nào so với thiết kế, và lưu lượng xe đi từ lúc bắt đầu đưa vào xử dụng cho đến lúc xuất hiện sự cố, thời gian là như thế nào??? Trong vòng 1 năm mà có mỗi một xe quá tải thì chắc là BTN không bị hỏng rồi???

Cái cách người ta bảo ngày xưa nhà thầu TQ chào giá 22 ty, bên công ty khác chào chỉ có 14 ty, giờ sữa chữa thêm 7 ty vẫn còn rẻ hơn TQ 1 tỷ, vẫn là lời thì em đã từng gặp rồi!
The Following User Says Thank You to nguyencongoanh For This Useful Post:
phandungdkt (26-12-2013)
Old 26-12-2013   #50
cauBTCT

Tóm lại là bây giờ mặt cầu nó ngon lại rồi phải ko các bác? Nói thẳng ra nguyên nhân là do các bác mình chưa hoàn toàn làm chủ công nghệ. Từ chỗ nắm nguyên lý đến chỗ có kinh nghiệm để thi công ko bị sự cố nó có chút cách xa và chỉ có thể san bằng khoảng cách bằng chi phí sửa chữa theo kiểu hư đâu vá/thảm lại đó.
Coi như là trả học phí thôi các bác, muốn tốt thuê hẳn thằng Nhật hay thằng nào làm nhiều rồi ấy.
cauBTCT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-12-2013   #51
cauBTCT

Về đại lộ Đông Tây đoạn Cát Lái thì khác hẳn, các bác ra đấy thì khắc thấy xe tải nó nhiều và nặng như thế nào. Tôi không nói phét đến 99% xe công chở quá tải, tầm 50 - 60 tấn/xe, tải trọng trục lớn hơn thiết kế nhiều, đường nào chịu được, họa chăng làm đường bê tông như sân bay.
Đợt rồi báo kêu quá thì các bác CA bố trí cân xe đường đó, nhưng ác cái các bác cứ đè xe tải 2 tấn, 5 tấn ... ra cân, riêng xe container thì ko hề, tại sao e cũng ko rõ nữa, tội nghiệp các anh xe tải nhỏ, he he.
cauBTCT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-12-2013   #52
quangdn
Thành viên

Trích:
Về vấn đề đại lộ Đông Tây thì em nghĩ bác nên vào xem, và thấy thực tế. Tất nhiên lưu lượng xe ở đấy nó nhiều thật, nhưng cái subgrade nó không tốt thì các cái subbase, base, rồi wearing course các kiểu các loại làm sao mà có tuổi thọ được!
1. Kết cấu mặt đường thiết kế của Dự án Đại lộ Đông Tây

5cm Bê tông nhựa 12,5

7cm Bê tông nhựa 19

15 cm đá dăm đen (Đá xử lý nhựa)

17cm cấp phối đá dăm lớp trên

30cm cấp phối đá dăm móng dưới

2. Lịch sử quá trình hư hỏng

-Đoạn đường trên được thông xe vào ngày 15 tháng 8 năm 2010

-Sau hai tháng thông xe, xuất hiện hiện tượng lún vệt bánh xe gần giao lộ Luơng Định Của, đặc biệt là ở vị trí làn xe phía Đông ngay trước trụ đèn tín hiệu giao thông, hướng đi Xa Lộ Hà Nội (chủ yếu là làn chờ rẽ trái đi cảng Cát Lái).

Bình đồ sơ họa vệt lún nặng trên làn chờ rẽ trái đi cảng Cát Lái

-Một thời gian ngắn sau đó, hiện tượng tương tự xuất hiện ở làn đối diện phía Tây cũng ngay trước trụ đèn tín hiệu giao thông, hướng đi Tỉnh lộ 25B

-Ngoài ra lún vệt bánh xe còn xuất hiện trên đoạn đường dẫn phía Bắc cầu Khánh Hội, trước giao lộ Hàm Nghi, và một số vị trí khác.

3. Các công việc kiểm tra đánh giá nguyên nhân đã thực hiện

Sau khi sự cố xảy ra, đã có nhiều bài báo, nhiều chuyên gia lên tiếng phỏng đoán về nguyên nhân hư hỏng. Thậm chí có chuyên gia về ĐKT có tiếng ở Tp Hồ Chí Minh đã "phán" như đinh đóng cột là do nền móng yếu.
http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/73469...uu--xong-.html

Các bên liên quan trong dự án đã tiến hành các công tác điều tra nguyên nhân xảy ra lún vệt bánh xe bao gồm:

+Khoan lấy lõi mặt đường để kiểm tra chiều dày các lớp mặt đường

+Đo theo dõi sự phát triển chiều sâu các vệt lún theo thời gian

+Cắt mẫu để kiểm tra trực quan và thí nghiệm thành phần cấp phối, hàm lượng nhựa, độ rỗng của bê tông nhựa.....

+Kiểm tra rà soát lại các thí nghiệm Marshall đã thực hiện trong giai đoạn thiết kế và thi công

+Đặt hệ thống cân động để cân kiểm tra tải trọng trục xe thực tế trên tuyến đường

Các thí nghiệm cho thấy chất lượng BTN ở các đoạn này cũng không khác các đoạn lân cận không hư hỏng, mặc dù cũng có vài chỉ tiêu không đạt (vốn cũng cùng ngày thảm, cùng do một Nhà thầu làm và một Tư vấn Giám sát, cùng chịu lưu lượng xe như nhau). Lớp đá dăm đen bị biến dạng nhẹ, Lớp cấp phối đá dăm móng đường bê dưới không bị hư hỏng.

Két quả khảo sát lưu lượng và tải trọng trục xe bằng cân động cho thấy lượng xe nặng vượt tải rất lớn : lượng xe nặng có tải trọng trục lớn nhất (28,4 tấn) chiếm đến trên 40% lưu lượng xe tham gia lưu thông trên đường.

Nhà thầu và Tư vấn Giám sát (Đều của Nhật Bản) đã có cùng tiếng nói lên Chủ đầu tư là lý do hư hỏng là biến dạng dẻo xảy ra trên lớp bê tông nhựa do xe quá tải và điều kiện chịu lực đặc biệt tại các vị trí xe nặng thay đổi tốc độ và dừng lại chờ đèn đỏ. Tư vấn Giám sát OC cho rằng với điều kiện xe quá tải như thực tế thì thiết kế mặt đường Bê tông nhựa cho các đoạn này sẽ không thể chịu nổi và đề nghị thay bằng áo đường cứng (kết cấu mặt đường bê tông xi măng)

Sau các thảo luận với Chủ đầu tư và các chuyên gia về mặt đường của Việt Nam, Nhà thầu và Tư vấn sau đó đã thống nhất tiến hành cắt sửa chữa lại các đoạn hỏng đồng thời tiến hành 6 đoạn thử nghiệm BTN mới theo công thức trộn của một đơn vị Việt Nam có uy tín ở TPHCM thực hiện.
  • Đoạn A1: Bê tông nhựa 19 lớp dưới, Lớp trên dùng Bê tông nhựa 12,5 công thức 2, theo Thiết kế của Dự án
  • Đoạn A2: Bê tông nhựa 19 lớp dưới, Lớp trên dùng Bê tông nhựa 12,5 công thức 1, theo Thiết kế của Dự án
  • Đoạn A3: Bê tông nhựa 25 lớp dưới, Lớp trên dùng Bê tông nhựa lớp trên 15, theo 22 TCN 249-98
  • Đoạn A4: Bê tông nhựa 25 lớp dưới (22 TCN 249-98), Lớp trên dùng Bê tông nhựa Pôlime 19, theo 22TCN 356-06
  • Đoạn A5: Bê tông nhựa 25 lớp dưới (22 TCN 249-98), Lớp trên dùng Bê tông nhựa thường 20(22 TCN 249-98)
  • Đoạn A4: Bê tông nhựa 25 lớp dưới (22 TCN 249-98), Lớp trên dùng Bê tông nhựa thường 20 công thức 2(22TCN 249-98)

Các đoạn thử này được kiểm soát nghiêm ngặt bởi cả Tư vấn Giám sát, Chủ đầu tư và Đơn vị độc lập thứ 3 nói trên. Việc thảm các đoạn nói trên được tiến hành vào ngày 12 tháng 12 năm 2012, tức là cách đây gần một năm.

Sau 100 ngày thông xe trên các đoạn thử này, hiện tượng lún vệt bánh xe lại lặp lại, và thậm chí trên đoạn dùng Bê tông nhụa Polime làm lớp mặt vốn rất đắt tiền, lại có giá trị lún vệt bánh xe lớn hơn đoạn dùng bê tông nhựa thường.

Ảnh chụp hiện trường tháng 11 năm 2013 trên đoạn làm chờ rẽ trái đi cảng Cát Lái

Tư vấn Giám sát dự án (Oriental Consultant – Nhật Bản) sau đó đã có thư gởi Chủ đầu tư, khẳng định lại chỉ có mặt đường bê tông xi măng mới chịu nổi điều kiện tải trọng hiện tại tại vị trí nút giao và đề nghị không nên cố thử nghiệm mặt đường mềm nữa, tốn thời gian, tốn tiền và thiệt hại cho xã hội do xe cộ phải lưu thông trong điều kiện khó chịu.

Kết luận sau cùng của các cơ quan chức năng ở thời điểm hiện nay (tháng 12 năm 2013) là áp dụng mặt đường bê tông xi măng cốt thép với chiều dày bản bê tông 43cm cho các đoạn này trong khu vực nút giao với đường Lương Định Của.

Bình đồ vị trí các đoạn sẽ được thay bằng kết cấu mặt đường Bê tông Ximăng dày 43cm

thay đổi nội dung bởi: quangdn, 26-12-2013 lúc 09:04 PM
hanhthinh (26-12-2013), Huyhihi (27-12-2013)
Old 26-12-2013   #53
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Cái cầu Thuận Phước (đúng là đọc topic này em mới biết tên gọi của nó (ngày em đi qua nó, cách đây khoảng 2 năm, em chẳng biết nó tên gì, vì là event nêm em được dừng lại "chớp bóng"), với bịnh "nghề" nên em hỏi ngay một người địa phương đi cùng, và nghe họ nói là nó bị "cấm xe tải" (em cần kiểm chứng), nhưng mà nói thiệt, có cơ sở kỹ thuật để khẳng định điều này, có lẽ bác Quang muốn lờ đi sự thật này. Cầu Dây Võng rõ ràng có độ rung quá lớn, vì các dây chịu lực của bản cầu lại truyền lực vào dây treo, em thử biểu người đi cùng bước một bước, trong khi không có xe nào chạy qua, lập tức cầu rung cỡ 7.0 độ Richter... nên người ta mới cấm xe tải. Sự thật là cán "nền hạ" (cái bản chính) của cầu này có vấn đề. Có thể nguyên nhân căn bản là những kỹ sư đề xuất ra phương án cầu dây võng dùng cho xe tải ... đã quá non nớt ... (tự Việt Nam làm mà), không tính đến độ rung của cây cầu. .... Vì thế nay có sửa cái lớp áo đường thì cũng không khắc phục được triệt để cái "sáng tạo" này của cáckỹ sư, ... làm hại đến cả một cây cầu.

Theo em, sửa cây cầu đó không khó, tốn khoảng 50 tỷ là lớm lắm rùi, mục đích của nó, nói theo ngôn ngữ trào phúng của bácnNgọc, chỉ đơn giản sửa chữ "O" thành chữ "A" thôi mà.
Hehehehehe, chi phí 50 tỷ đó, chỉ để gõ typing lại chữ "DÂY VÕNG thành "DÂY VĂNG". hehehehehehee

thay đổi nội dung bởi: XUAN THUY, 26-12-2013 lúc 11:44 PM
Old 27-12-2013   #54
quangdn
Thành viên

Trích:
Cái cầu Thuận Phước (đúng là đọc topic này em mới biết tên gọi của nó (ngày em đi qua nó, cách đây khoảng 2 năm, em chẳng biết nó tên gì, vì là event nêm em được dừng lại "chớp bóng"), với bịnh "nghề" nên em hỏi ngay một người địa phương đi cùng, và nghe họ nói là nó bị "cấm xe tải" (em cần kiểm chứng), nhưng mà nói thiệt, có cơ sở kỹ thuật để khẳng định điều này, có lẽ bác Quang muốn lờ đi sự thật này. Cầu Dây Võng rõ ràng có độ rung quá lớn, vì các dây chịu lực của bản cầu lại truyền lực vào dây treo, em thử biểu người đi cùng bước một bước, trong khi không có xe nào chạy qua, lập tức cầu rung cỡ 7.0 độ Richter... nên người ta mới cấm xe tải. Sự thật là cán "nền hạ" (cái bản chính) của cầu này có vấn đề. Có thể nguyên nhân căn bản là những kỹ sư đề xuất ra phương án cầu dây võng dùng cho xe tải ... đã quá non nớt ... (tự Việt Nam làm mà), không tính đến độ rung của cây cầu. .... Vì thế nay có sửa cái lớp áo đường thì cũng không khắc phục được triệt để cái "sáng tạo" này của cáckỹ sư, ... làm hại đến cả một cây cầu.

Theo em, sửa cây cầu đó không khó, tốn khoảng 50 tỷ là lớm lắm rùi, mục đích của nó, nói theo ngôn ngữ trào phúng của bácnNgọc, chỉ đơn giản sửa chữ "O" thành chữ "A" thôi mà.
Hehehehehe, chi phí 50 tỷ đó, chỉ để gõ typing lại chữ "DÂY VÕNG thành "DÂY VĂNG". hehehehehehee
Bác Xuân Thủy nói vậy là đánh giá thấp các Kỹ sư Việt Nam quá rồi.
Chủ nhiệm Đồ án cây cầu này là TS Nguyễn Đức Thanh, đã có thời gian rất dài làm việc ở Đức (Bác gõ Google tên TS Nguyễn Đức Thanh Công ty 533 sẽ kiểm tra được).

1. Ở thời điểm năm 2009, lực lượng tham gia thi công lớp phủ mặt cầu Thuận Phước là một liên danh 4 Nhà thầu, trong đó Nhà thầu thực hiện công tác sản xuất BTN và thảm là XN 630 thuộc Cienco6, đơn vị đã thực hiện thi công nhiều công trình trọng điểm ở Đà Nẵng như đường QL1A Đông Hà - Quảng Ngãi, đường xuống Cảng Tiên Sa, đường tránh Nam Hải Vân - Túy Loan, được đánh giá chất lượng rất tốt. Tư vấn Giám sát ở đây là TEDI, đơn vị đầu ngành GT của Việt Nam. Các chuyên gia của BK-ECC tham gia công việc này là cũng các Kỹ sư lâu năm chuyên về mặt đường, đã tham gia nhiều dự án lớn. Có thể nói chúng tôi đã thực hiện tốt nhất những gì có thể làm được ở thời điểm đó. Bạn có thể search trên mạng các bài viết về chủ đề này ở thời điểm năm 2008 và 2009 để thấy các bên đã làm rất nghiêm túc, chứ không phải làm liều, làm ẩu như ý kiến một số thành viên thảo luận.

2. Hư hỏng xảy ra, như đã phân tích trong các bài viết kỹ thuật, có nhiều nguyên nhân, trong đó có cả nguyên nhân chưa bao quát hết được các rủi ro về điều kiện làm việc của lớp phủ trên mặt cầu Thuận Phước, khắc nghiệt hơn nhiều so với các mô phỏng quy mô nhỏ thực hiện trước khi làm, cũng như khi tham khảo các tài liệu của chuyên gia quốc tế.

3. Cầu treo dây võng cho xe tải chạy bác xem thêm thông tin về cầu Cổng Vàng ở Mỹ xem họ có cho xe tải chạy không nhé Và một loạt cầu dây võng mới đây ở Trung Quốc

4. Để chữa đúng bệnh, thì trước hết phải xác định nguyên nhân, mới dùng đúng thuốc, giống như cái bài tôi viết về đại lộ Đông Tây phía trên. Nếu cứ chủ quan duy ý chí cho là chất lượng kém, nhà thầu kém, thiếu trình độ, Tư vấn Giám sát kém...và cứ bắt con người ta đào đi đào lại làm thì vừa lãng phí tiền, vừa làm thiệt hại cho xã hội.

Mời các bác xem báo cáo đánh giá nguyên nhân của người trong cuộc, trên quan điểm kỹ thuật được thực hiện cách đây hơn một năm, đã được công khai trên mạng, trên quan điểm xác định đúng bệnh để cho đúng thuốc, chứ không phải đổ trách nhiệm quanh (ECC đã khẳng định chịu trách nhiệm đến cùng về sản phẩm của mình)

https://docs.google.com/file/d/0B-0a...dxZzFOemM/edit

http://www.bachkhoadanang.net/forum/...ic.php?p=11901

Từ các nghiên cứu và và thực nghiệm này mới có được kết quả như mọi người thấy hôm nay

Báo cáo quá trình sửa chữa lớp phủ trên mặt cầu Thuận Phước tháng 8-2013
http://deoca.vn/Download/Bao%20cao%2...an%20phuoc.pdf

5. Về tải trọng thiết kế, tải trọng khai thác của cây cầu cũng đã được công khai trên diễn đàn từ khi cây cầu chưa hoàn thành (2007-2009), mời bạn tham khảo thêm để có cái nhìn khách quan hơn của dân kỹ thuật

http://www.bachkhoadanang.net/forum/...=asc&start=150

thay đổi nội dung bởi: quangdn, 27-12-2013 lúc 06:11 AM
Huyhihi (27-12-2013), ngayxuan (27-12-2013)
Old 27-12-2013   #55
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Bác vẫn chưa trả lời thẳng vào câu hỏi "Cầu Thuận Phước có cho xe tải chạy qua hay không". ..., mà lại bắt qua chuyện Đông-Tây....

Tiến sỹ nhiều khi không có bằng sáng chế bằng anh chân đất (anh tiến sỹ thường có nhiều lý thuyết, mà có ít thực hành). Không cần thiết đánh giá công trình bằng học vị.
Old 28-12-2013   #56
dunghn
Thành viên rất tích cực

Trích:
"Cầu Thuận Phước có cho xe tải chạy qua hay không"
http://vi.wikipedia.org/wiki/C%E1%BA...6%B0%E1%BB%9Bc
Cái này không biết chuẩn không? Cầu xây chắc làm cảnh là chính thật - Dài 1856m: Rộng 18m: Tải trọng 13 tấn
Rung thì cũng chưa thể nói gì nhiều, cũng tại Đà Nẵng có cầu Nguyễn Văn Trỗi làm từ thép ống do Mỹ làm trước giải phóng mỗi khi có xe tải chạy qua rung thấy ông bà ông vải luôn nhưng em thấy xe Reo vẫn chạy ầm ầm (Tải chính xác bao nhiêu thì e kg rõ nhưng trên 15 tấn thì nhiều xe dư luôn )
Chắc bác Quangdn mải nói về việc thảm mặt cầu quá nên kg để ý việc bác Xuanthuy nói về khả năng chịu lực của cây cầu. Để hôm nào e về quê ra ngó xem cái biển báo đầu cầu nó thía nào (Ai bảo các bác GTCC không chịu làm cái bảng thông tin thật minh bạch )
dunghn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-12-2013   #57
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi dunghn View Post
http://vi.wikipedia.org/wiki/C%E1%BA...6%B0%E1%BB%9Bc
Cái này không biết chuẩn không? Cầu xây chắc làm cảnh là chính thật - Dài 1856m: Rộng 18m: Tải trọng 13 tấn
)
Hehehehe, ... 13 tấn thì đúng là cho xe tải chạy "không tải" rồi còn gì ....
Cái cầu nào thì cũng rung, nhưng rung của cầu dầm thì nó có khóa.
Tớ chưa ngắm nghía cái cầu Cổng Vàng, nhưng thiết nghĩ, nó liên quan đến trọng lượng tương đối của 2 vật thể. Với câu cầu Cổng Vàng thì xe tải chạy qua cũng giống như "con kiến mà leo cành đa", còn cái cầu Thuận Phước mà xe tải chạy qua thì nó như "con cò mà đậu cành tre" vậy.
Old 30-12-2013   #58
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

@ bác quangdn:

Bác gửi các cái hình Đại Lộ Đông Tây thì em cũng chưa thấy kết luận hợp lý được, và cần trả lời các câu hỏi sau đây.

1. Lưu lượng xe tại vị trí lún bánh xe là bao nhiêu?

2. Tải trọng quá tải là bao nhiêu?

3. Tại sao không hỏng các vị trí khác mà chỉ có một số vị trí bị hỏng.

4. Cái hình có vạch kẻ, có chứng tỏ được xe quá tải hay BTN không đảm bảo (về độ chặt.....)? Về vấn đề thí nghiệm thì anh em mình chắc chẳng cần bàn sâu làm gì vì đây là vấn đề ai cũng hiểu chỉ một người "vờ" không hiểu.

5. Nói thật với bác quangdn, cái xử lý nền ở DLDT thì em nghĩ bác chưa biết nó thế nào rồi, do đó tốt nhất mình không nên bàn DLDT làm gì.

6. Theo một số dự án gần đây thì rất nhiều dự án bị sự cố về BTN, và theo nhận định cá nhân em có một số điểm sau đây rất khó đạt, dẫn đến chất lượng BTN thực tế rất khó đạt yêu cầu
6.1. Độ dính bám của nhựa (hiện nay ở miền Nam thì đá tốt nhất cho BTN (có thể nói cả BT) là Hóa An thì đã cạn kiệt, và đá hiện nay hay dùng là đá Châu Pha, Bà Rịa, VT (kể cả DLDT), là loại đá mà độ bám dính nhựa chỉ cần nhìn là thấy rồi. Cái này em trực tiếp tham gia một số
6.2. Hiện nay thường dùng nhũ tương gốc nước để tạo các lớp tacking layer, tuy nhiên chất lượng thì khó mà biết được, cứ thử kiểm tra thì sẽ biết (trường hợp em biết thì toàn là nước )
6.3. Chất lượng nhựa không ổn lắm, cái này làm rồi sẽ thấy.

Vân vân và vân vân các loại các kiểu.....Bàn nhiều nhức đầu.

Quay lại cầu Thuận Phước. Bác quangdn chỉ cần trả lời đầy đủ các phần 1-4 em nghĩ sẽ rất ít thắc mắc. Và tất nhiên phải có số liệu hẳn hoi thì mới thuyết phục được! Dân trong nghề còn chưa thông thì cánh nhà báo khó mà thông nổi rồi.
Old 30-12-2013   #59
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
@ bác quangdn:

5. Nói thật với bác quangdn, cái xử lý nền ở DLDT thì em nghĩ bác chưa biết nó thế nào rồi, do đó tốt nhất mình không nên bàn DLDT làm gì.
Cái xử lý nền này hay lắm.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
nguyencongoanh (30-12-2013)
Old 30-12-2013   #60
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Cái xử lý nền này hay lắm.
Thằng bạn học em làm ở cái gói Cát Lái này, cùng thời điểm em làm ở BOO Thủ Đức và tình cờ có họp với bọn nó, ngày nào em chả đi dọc theo cái tuyến Cát Lái này . Prof. Akira Asaoka sang VN còn bó gối nữa là
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài