Phim sex quạt hút bụi
Sức Chịu Tải của Móng Cọc? - Page 5 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng cọc
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-04-2014   #81
trongdai
Thành viên

Default Ðề: Sức Chịu Tải của Móng Cọc?

Trích:
Nguyên văn bởi luatvuvan View Post
Các bác ơi, cho e hỏi, cọc ép của e dài 45m. Nến địa chất từ mặt đất xuống là: 2.7m đất lấp, 1.8m sét pha dẻo cứng, 9.1m cát pha dẻo, 7.5m cát hạt nhỏ chặt vừa, 3.8m sét pha dẻo mềm, 4.8m cát hạt nhỏ chặt vừa, 10.5m cát hạt trung, cuối cùng là cuội sỏi, chưa khoang hết. Thế thì liệu có thi công được không ạ?
Cái này còn phụ thuộc vào Pmax???
trongdai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-04-2014   #82
khoaxdcd

Chào các bác,

Việc tính toán SCT của Cọc có rất nhiều phương pháp : Tính theo Phụ Lục A – TCXD 205-1998 , Phụ Lục B – TCXD 205-1998 , Công thức Meyerhof , Công thức Nhật Bản … Mặc dù trên diễn đàn cũng đã có nhiều Topic bàn luận về vấn đề này rồi , nhưng em vẫn thấy chưa đâu vào đâu cả .

Mỗi phương pháp đều cho ra mỗi kết quả khác nhau , có những kết quả sai lệch nhau rất lớn . Vì vậy ,việc lựa chọn SCT là 1 vấn đề khá “nhạy cảm” .

Em vừa tính toán móng cọc khoan nhồi cho 1 công trình , thấy kết quả SCT theo Phụ Lục A là nhỏ nhất , Phụ Lục B cho ra kết quả lớn nhất , tính theo SPT thì nằm khoảng giữa (lớn hơn Phụ Lục A & Nhỏ hơn Phụ Lục B) . Theo các bác đã có kinh nghiệm thì kết quả tính toán ấy ntn ? Có người bảo rằng tính theo Phụ Lục A ra kết quả không chính xác ( do việc tra bảng ) . Còn có người cho rằng tính theo Phụ Lục A chính xác với kết quả Thữ Tĩnh hơn . Xin các bác có kinh nghiệm cho ý kiến
Còn tùy vào nền đất ấy như nào, có đủ tin tưởng vào số liệu hay không,nhưng đa số là lấy nhỏ nhất bạn ạ
khoaxdcd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-06-2014   #83
nguyenhoptl

Liên quan đến tính sức chịu tải của cọc, em đang xem một bài tính mà phần kiểm tra sức chịu tải của cọc và đất nền nhưng có một số đại lượng trong công thức em không biết tính như thế nào. Mong các bác ở đây chỉ giáo cho em với.
- Trong công thức tính
Pmax, min = N/n+-My.x/tong xi^2 +- Mx.y/tong yi^2

thì Mx; My và x, y tính như thế nào?

- CT tính Ứng suất đáy móng:
smax, min = N/Fm +- tong Mo/Wm

Với: tong Mo: Tổng mômen tại điểm O của đáy cọc.
Vậy tổng Mo này tính như thế nào?

Mong các bác giúp em.
Cảm ơn các bác!

thay đổi nội dung bởi: nguyenhoptl, 25-06-2014 lúc 03:55 PM Lý do: Thêm nội dung
nguyenhoptl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-06-2015   #84
soulwizard
Thành viên mới

mọi người có thể cho mình hỏi chút được không?
CT mình đang tính toán thì lúc đầu nó khoan 30m, mình tính toán cọc 30m có SCT 40T là ok;
khi ép cọc bằng rô bôt tại hiện trường phải tới 48m cọc mới đạt lực ép 60T là Pmin theo thiết kế;
CĐT yêu cầu khoan lại địa chất, đã khoan và khi mình tính toán lại theo phụ lục B thì ra 168T, mọi người xem giúp mình được không; mình không có hướng giải quyết.
File Kèm Theo
File Type: xls P01-SCT(Phu luc B TCVN205 - 1998, 2pages).xls (110.5 KB, 55 lần tải)
soulwizard vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to soulwizard For This Useful Post:
beginning (23-06-2015)
Old 10-07-2015   #85
fc.x0an
Thành viên

khi tính toán sức chịu tải của cọc theo công thức nhật bản (tcxd 205-98) kết quả của em là 81T.Cũng theo công thức nhật bản ( tcvn 10304-2014) kết quả này là 187(T).Các bác cho em hỏi là sao lại có sự chênh lệch lớn như vậy ạ.Mình lấy két quả 187(T) là SCT của cọc liệu có hợp lí k ạ.
fc.x0an vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-07-2015   #86
dodanhcong
Thành viên mới

Bác nào cho em hỏi em muốn post bài lên trang thì làm như thế nào ạ. em tìm mãi mà không thấy nút Post bài lên ở đâu cả. ????
Old 10-07-2015   #87
fc.x0an
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi nguyenhoptl View Post
Liên quan đến tính sức chịu tải của cọc, em đang xem một bài tính mà phần kiểm tra sức chịu tải của cọc và đất nền nhưng có một số đại lượng trong công thức em không biết tính như thế nào. Mong các bác ở đây chỉ giáo cho em với.
- Trong công thức tính
Pmax, min = N/n+-My.x/tong xi^2 +- Mx.y/tong yi^2

thì Mx; My và x, y tính như thế nào?

- CT tính Ứng suất đáy móng:
smax, min = N/Fm +- tong Mo/Wm

Với: tong Mo: Tổng mômen tại điểm O của đáy cọc.
Vậy tổng Mo này tính như thế nào?

Mong các bác giúp em.
Cảm ơn các bác!
N là lực tập trung;
Mx , My là mô men uốn, tương ứng với trục trọng tâm chính x, y mặt bằng cọc tại cao trình đáy đài;
n là số lượng cọc trong móng;
xi, yi là tọa độ tim cọc thứ i tại cao trình đáy đài;
Old 11-07-2015   #88
vannadeco
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi fc.x0an View Post
khi tính toán sức chịu tải của cọc theo công thức nhật bản (tcxd 205-98) kết quả của em là 81T.Cũng theo công thức nhật bản ( tcvn 10304-2014) kết quả này là 187(T).Các bác cho em hỏi là sao lại có sự chênh lệch lớn như vậy ạ.Mình lấy két quả 187(T) là SCT của cọc liệu có hợp lí k ạ.

+ Bạn sử dụng phần mềm này để tính xem sao
File Kèm Theo
File Type: rar PBC_2015_Demo.rar (369.2 KB, 58 lần tải)
vannadeco vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2015   #89
fc.x0an
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi vannadeco View Post

+ Bạn sử dụng phần mềm này để tính xem sao
Em dùng phần mềm này nó ra hơn 2000 kN.Chắc chưa chia hệ số
Old 15-07-2015   #90
vannadeco
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Bàn về Sức Chịu Tải của Móng Cọc .

Trích:
Nguyên văn bởi hieu duy View Post
Ông này thiết kế ít, chủ yếu ý thuyết nhiều

* Cái quan trọng không phải là thiết kế ít hay nhiều mà là chất lượng của hồ sơ thiết kế đạt được tiêu chí về kỹ thuật và kinh tế mới là quan trọng .

*Tìm ra được những khiếm khuyết trong tiêu chuẩn chắc không có nhiều người làm được và quan trọng hơn là cảnh báo cho những người áp dụng tiêu chuẩn để đừng mắc vào sai sót đáng tiếc .
Old 24-07-2015   #91
useson
Banned

mấy bác coi bài của e...ôg thầy kêu cứ lấy theo cương độ chỉ tiêu đất nền
File Kèm Theo
File Type: docx BTL ban sua XS.docx (635.0 KB, 19 lần tải)
useson vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2015   #92
xethoigian85
Thành viên mới

chào các anh, em dang thiết kế móng cọc cho 1 công trình trường học, N=47t, Mx Qx không đáng kể (>1t), tuy nhiên lớp đất đất đặt móng quá sâu, lớp 1 -2 sét nhão fi từ 4-6 độ, lớp 3 tốt hơp fi 20-24 độ nhưng chiều dày lớp này phân bố từ 1-6m (tính tb các hố khoan). lớp 4 thi giống lớp 2 dày 20m, tới lớp 5 là lớp cát pha dẻo, fi tù 18-22 độ rất dày, nếu ép cọc tới lớp 5 thì cọc quá dài khoảng 40m, nếu cắm lớp 3 thì khoảng 16-18m, nhưng lớp đất mỏng quá. Giờ không biết chọn phương án nào. Nhờ anh em trong diễn đàn giúp đỡ, thanks!
xethoigian85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2015   #93
vannadeco
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi xethoigian85 View Post
chào các anh, em dang thiết kế móng cọc cho 1 công trình trường học, N=47t, Mx Qx không đáng kể (>1t), tuy nhiên lớp đất đất đặt móng quá sâu, lớp 1 -2 sét nhão fi từ 4-6 độ, lớp 3 tốt hơp fi 20-24 độ nhưng chiều dày lớp này phân bố từ 1-6m (tính tb các hố khoan). lớp 4 thi giống lớp 2 dày 20m, tới lớp 5 là lớp cát pha dẻo, fi tù 18-22 độ rất dày, nếu ép cọc tới lớp 5 thì cọc quá dài khoảng 40m, nếu cắm lớp 3 thì khoảng 16-18m, nhưng lớp đất mỏng quá. Giờ không biết chọn phương án nào. Nhờ anh em trong diễn đàn giúp đỡ, thanks!

1-Bạn hãy vẽ cột địa tầng và nêu chi tiết các chỉ tiêu cơ lý các lớp ngoài c,phi ra bạn thêm các chỉ tiêu khác như độ sệt , SPT(nếu có), bạn thử đưa bảng tính sức chịu tải của cọc theo đất nền theo nhiều cách mà tiêu chuẩn (TCVN10304:2014) quy định để mọi người tham gia chứ thông tin còn thiếu khó giúp đỡ lắm.

2-Cái số liệu địa chất phải nghiên cứu kỹ, tham khảo các công trình bên cạnh đã thi công, bởi mấy bố địa chất hay giảm các chỉ tiêu để giữ gáo cho mình lắm.

3-Ngoài công thức tính sức chịu tải của cọc trong tiêu chuẩn , bạn tham khảo phụ lục G (có 4 cách tính nữa) tha hồ mà lựa chọn tuy nhiên 1 số công thức để có số liệu chính xác phải thí nghiệm 3 trục hoặc thí nghiệm cắt cánh điều này là rất khó khăn, khi mà tiêu chuẩn khảo sát chưa theo kịp tiêu chuẩn TK và kinh phí cho nó khá lớn .
4- Có hẳn 1 điều trong TC quy định nếu mũi cọc đặt tầng đất có độ sệt >0.6 thì phải làm gì đó thôi ,

thay đổi nội dung bởi: vannadeco, 07-12-2015 lúc 07:43 PM
Old cách đây 1 tuần   #94
khanhhoanwru
Thành viên mới

Em chào cả nhà.
Mới sáng ra đã làm phiền mọi người, em có 1 số ý kiến mong nhận được sự trao đổi.
nhất là: đối với sức chịu tải cọc khi tăng đến 1 độ sâu Z khoảng bằng (15÷20)D thì sẻ không tăng nữa, Em có thẩm tra 1 file tính toán thì thằng TVTK với nền có nhiều hơn 1 lớp đất thì cái độ sâu Z này vẩn phải tính từ MĐTN trở xuống còn em thì cho rằng cái độ sâu Z này tính từ cao trình đỉnh lớp đất mà mình đang tính toán sức chịu tải. mong các bác cho em ý kiến ạ
thứ 2 là: bây giờ em thấy nhiều tư vấn thiết kế sử dụng công thức tính toán sức chịu tải trọng ngang của cọc theo công thức Broms (1964) rồi sau đó dùng tải trọng đứng chia cho sức chịu tải trọng ngang để tính số lượng cọc như vậy em thấy không hợp lý ạ. em thì cứ lấy tải trọng ngang chia cho sức chịu tải trọng ngang để tính số lượng cọc. không biết ý các bác sao? kính mong nhận được những lời vàng ngọc từ mọi người.
Chân thành cám ơn.
khanhhoanwru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 1 tuần   #95
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi khanhhoanwru View Post
Em chào cả nhà.
Mới sáng ra đã làm phiền mọi người, em có 1 số ý kiến mong nhận được sự trao đổi.
nhất là: đối với sức chịu tải cọc khi tăng đến 1 độ sâu Z khoảng bằng (15÷20)D thì sẻ không tăng nữa, Em có thẩm tra 1 file tính toán thì thằng TVTK với nền có nhiều hơn 1 lớp đất thì cái độ sâu Z này vẩn phải tính từ MĐTN trở xuống còn em thì cho rằng cái độ sâu Z này tính từ cao trình đỉnh lớp đất mà mình đang tính toán sức chịu tải. mong các bác cho em ý kiến ạ
thứ 2 là: bây giờ em thấy nhiều tư vấn thiết kế sử dụng công thức tính toán sức chịu tải trọng ngang của cọc theo công thức Broms (1964) rồi sau đó dùng tải trọng đứng chia cho sức chịu tải trọng ngang để tính số lượng cọc như vậy em thấy không hợp lý ạ. em thì cứ lấy tải trọng ngang chia cho sức chịu tải trọng ngang để tính số lượng cọc. không biết ý các bác sao? kính mong nhận được những lời vàng ngọc từ mọi người.
Chân thành cám ơn.
Với màu đỏ: Bạn đang bị nhầm lẫn chăng? Sức chịu tải nó sẽ tăng theo độ sâu chứ? cái 15-20D của bạn chỉ là thành phần pháp tuyến trong công thức tính ma sát của đất. Tức là sau 20D thì thành phần sigma'xtanphi sẽ không tăng thêm nữa.
Với màu xanh: bạn đang tính cọc chịu tải ngang thì sao liên quan đến tải đứng. Có phải là khập khiễng quá không?
trungql vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 1 tuần   #96
vannadeco
Thành viên nhiệt huyết

[QUOTE=khanhhoanwru;414683]Em chào cả nhà.
Chân thành cám ơn.[/QUOTE]

1- Cái mầu đỏ bạn hãy đọc kỹ bảng 2 trang 24 TCVN10304:2014 xem thằng nào sai .
2- Cái mầu tím :Số lượng cọc chọn sơ bộ cho 1 móng có rất nhiều cách tính, số lượng sơ bộ đó chỉ để đưa vào các phần mềm, công thức để tính để tìm ra nội lực các cọc, tại các vị trí trên thân cọc , vì vậy số lượng cọc có thể tăng lên hoặc giảm xuống so lới dự kiến chọn ban đầu .
Old cách đây 1 tuần   #97
khanhhoanwru
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi vannadeco View Post
[QUOTE=khanhhoanwru;414683]Em chào cả nhà.
Chân thành cám ơn.

1- Cái mầu đỏ bạn hãy đọc kỹ bảng 2 trang 24 TCVN10304:2014 xem thằng nào sai .
2- Cái mầu tím :Số lượng cọc chọn sơ bộ cho 1 móng có rất nhiều cách tính, số lượng sơ bộ đó chỉ để đưa vào các phần mềm, công thức để tính để tìm ra nội lực các cọc, tại các vị trí trên thân cọc , vì vậy số lượng cọc có thể tăng lên hoặc giảm xuống so lới dự kiến chọn ban đầu .[/QUOTE]

1- Đúng là khi tính ứng suất có hiệu là phải tính từ mặt đất tự nhiên. nhưng chắc anh đang hiểu nhầm ý em ạ.
em ví dụ nhé: cọc 35x35, dài 20m, MDTN ngang cao trình đỉnh cọc.
Địa chất: lớp đất 1 (bùn) 17m, (ydn = 0.5 (T/m2); lớp 2 (cát) 10m (ydn = 0.9 (T/m2).
sử dụng công thức fi=ki x sigma' x tanphi. tính cường độ sức kháng do ma sát trong lớp 2.
giá trị sigma' đơn vị tư vấn tính: sigma' = 7*0.5=3.5(T/m2) (7m ở đây được giải thích đến độ sâu Z = 20d=20*0.35=7m. thì cường độ sức kháng không tăng nữa.
giá trị sigma' em tính: sigma' = 17*0.5+1.5*0.9=11.2(T/m2). còn theo em giá trị Z này phải tính từ độ sâu lớp 2 và chiều sâu 7m phải tính từ đỉnh lớp 2 trở xuống.
do giá trị sigma' tính toán chênh lệch nhau như vậy nên cường độ kháng mũi và cường độ kháng bên tính toán ra khác nhau rất lớn cho lớp 2(cát).
Old cách đây 1 tuần   #98
khanhhoanwru
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi trungql View Post
Với màu đỏ: Bạn đang bị nhầm lẫn chăng? Sức chịu tải nó sẽ tăng theo độ sâu chứ? cái 15-20D của bạn chỉ là thành phần pháp tuyến trong công thức tính ma sát của đất. Tức là sau 20D thì thành phần sigma'xtanphi sẽ không tăng thêm nữa.
Với màu xanh: bạn đang tính cọc chịu tải ngang thì sao liên quan đến tải đứng. Có phải là khập khiễng quá không?
1- nếu trong 1 lớp đất giá trị ki và tanphi không đổi. thì sigma' không tăng nữa đồng nghĩa sức chịu tải theo ma sát không tăng nữa rồi ạ.
cái em muốn hỏi ở đây là với nền có 2 lớp đất thì khi tính toán sức chịu tải theo ma sát cho lớp phía dưới (lớp 2) thì độ sâu Z đó tính từ mặt đất tự nhiên hay tính từ cao trình đỉnh lớp thứ 2.
2- có thể em đã hiểu. cám ơn anh nhiều ạ.
Old cách đây 1 tuần   #99
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi khanhhoanwru View Post
1- nếu trong 1 lớp đất giá trị ki và tanphi không đổi. thì sigma' không tăng nữa đồng nghĩa sức chịu tải theo ma sát không tăng nữa rồi ạ.
cái em muốn hỏi ở đây là với nền có 2 lớp đất thì khi tính toán sức chịu tải theo ma sát cho lớp phía dưới (lớp 2) thì độ sâu Z đó tính từ mặt đất tự nhiên hay tính từ cao trình đỉnh lớp thứ 2.
2- có thể em đã hiểu. cám ơn anh nhiều ạ.
Hiểu thì phải hiểu cho kỹ.
Đối với cọc trong sét: Sức kháng " đơn vị" sẽ tăng theo độ sâu do Su tăng theo độ sâu.
Đối với cọc trong cát: Sức kháng sẽ tăng theo độ sâu, tuy nhiên sức kháng" đơn vị" tăng theo độ sâu và thực nghiệm chứng tỏ nó sẽ dừng lại ở độ sâu từ 10-20D tùy theo địa chất là cát rời hay cát chặt. Thường lấy là 20D.
Độ sâu đây là gì, chính là độ sâu mà ứng suất hiệu quả thẳng đứng bắt đầu tác dụng.
trungql vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 1 tuần   #100
khanhhoanwru
Thành viên mới

[QUOTE=trungql;414699]Hiểu thì phải hiểu cho kỹ.
Đối với cọc trong sét: Sức kháng " đơn vị" sẽ tăng theo độ sâu do Su tăng theo độ sâu.
Đối với cọc trong cát: Sức kháng sẽ tăng theo độ sâu, tuy nhiên sức kháng" đơn vị" tăng theo độ sâu và thực nghiệm chứng tỏ nó sẽ dừng lại ở độ sâu từ 10-20D tùy theo địa chất là cát rời hay cát chặt. Thường lấy là 20D.
Độ sâu đây là gì, chính là độ sâu mà ứng suất hiệu quả thẳng đứng bắt đầu tác dụng.
Độ sâu ở đây phải tính từ mặt đất tự nhiên. Cám ơn anh em đã hiểu.
với sức kháng mũi: nếu nền có 2 lớp:
lớp 1 bùn; lớp 2 cát.
mũi cọc đặt trong cát nếu tính độ sâu Z mà vẩn nằm trong lớp bùn thì ứng suất có hiệu cũng chỉ tính đến độ sâu Z nằm trong lớp bùn đúng không ạ.
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài