máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
1 Chia sẻ khá thú vị - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > SINH HOẠT VĂN HÓA, VĂN NGHỆ, DU LỊCH, THỂ THAO, GÓC GIẢI TRÍ,... > Vui chơi - giải trí > Lai zai, tán dóc, chém gió
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 29-07-2014   #1
engine
Moderator

engine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gầm cầu số 4
Default 1 Chia sẻ khá thú vị

Bài này e thấy xuất hiện trên mạng khá lâu. Nhưng chưa thấy diễn đàn mình có. Nên e xin mạo muội đăng lên cho mọi người... đọc chơi, giải trí sau những giờ làm việc căng thẳng. Và những bạn trẻ tuổi.
Bài viết khá hay, mô tả được nhiều khía cạnh cuộc sống, làm việc có, ăn uống có, bạn bè có, đi du lịch có, khát vọng có, niềm tin có...
Trích:
Giả sử thu nhập hàng tháng của bạn là 2.000 NDT (khoảng 7 triệu đồng), hãy chia số tiền này làm 5 phần.

Khoản đầu tiên - 600 NDT - dùng để chi trả cuộc sống hàng ngày. Nếu muốn sống đơn giản, bạn chỉ có thể tiêu dưới 20 NDT mỗi ngày. Hãy ăn mì (hoặc bún, miến), một quả trứng và một cốc sữa vào buổi sáng. Trưa thì ăn snack với hoa quả thôi. Còn tối hãy tự nấu tại nhà, rồi uống sữa trước khi đi ngủ. Chi phí ăn uống cả tháng của bạn sẽ chỉ tốn khoảng 500-600 NDT (=2tr_ Theo e thấy thì đối với 1 người chưa có gia đình thì khoản này thì cũng đủ sống rồi, không đến nỗi kham khổ). Khi còn trẻ, cơ thể của bạn sẽ không có quá nhiều vấn đề nếu sống thế này vài năm.

Khoản thứ hai - 400 NDT - để kết giao bạn bè, mở rộng các mối quan hệ. Việc này rất có lợi cho bạn. Tiền điện thoại có thể mất khoảng 100 NDT mỗi tháng. Bên cạnh đó, bạn có thể đãi bạn bè 2 bữa một tháng, hết khoảng 300 NDT. Hãy chọn những người hiểu biết, giàu hơn bạn hoặc có thể giúp bạn trong công việc. Sau một năm, các mối quan hệ này sẽ mang lại những giá trị rất to lớn cho bạn. Danh tiếng, tầm ảnh hưởng và giá trị gia tăng của bạn sẽ được công nhận.

Khoản thứ ba - 300 NDT - để học tập. Mỗi tháng, hãy dành ra 50-100 NDT để mua sách. Vì bạn không có nhiều tiền, hãy cố gắng nâng cao kiến thức. Khi mua sách, hãy đọc cẩn thận và rút ra những bài học và chiến lược trong đó. Sau khi đọc, hãy tự kể lại bằng ngôn ngữ của mình, sau đó chia sẻ với người khác để nâng cao uy tín và mối quan hệ. Bạn cũng nên dành 200 NDT mỗi tháng tham gia các khóa học để bồi dưỡng kiến thức và gặp gỡ những người cùng chí hướng.

Khoản thứ 4 - 200 NDT - tiết kiệm để đi du lịch nước ngoài. Hãy tự thưởng cho mình bằng các chuyến du lịch ít nhất mỗi năm một lần để nâng cao kinh nghiệm cuộc sống. Hãy ở những nhà trọ dành cho giới trẻ (youth hostel) để tiết kiệm chi phí. Trong vài năm, bạn có thể đến nhiều quốc gia, tích lũy nhiều kinh nghiệm. Hãy dùng chúng để “sạc đầy” bản thân, giúp mình có động lực trong công việc.

Khoản cuối cùng - 500 NDT - dùng để đầu tư. Đầu tiên, cứ gửi ở ngân hàng và tích lũy dần dần, coi đó là vốn khởi nghiệp của bạn. Sau đó, bạn có thể mở công ty hay cửa hàng. Hãy bắt đầu từ quy mô nhỏ cho an toàn, đến các hãng bán buôn và tìm kiếm thứ gì khả dĩ để bán. Vì kể cả nếu thua lỗ, bạn cũng không mất nhiều tiền. Còn ngược lại, khi bắt đầu kiếm được, bạn sẽ tự tin hơn và học được cả tá kinh nghiệm mới về kinh doanh. Khi đã kiếm kha khá, bạn có thể nghĩ đến các chiến lược đầu tư dài hạn để có bệ đỡ tài chính vững chắc cho bản thân và gia đình.

Sang năm thứ hai, nếu lương của bạn vẫn là 2.000 NDT, bạn nên cảm thấy xấu hổ vì vẫn chưa phát triển được bản thân. Còn nếu lên 3.000 NDT, bạn sẽ vẫn phải làm việc thật chăm chỉ. Hãy tìm một công việc làm thêm, tốt nhất là nhân viên kinh doanh.

Việc này tương đối khó, nhưng là cách nhanh nhất giúp bạn nắm được nghệ thuật bán hàng. Tất cả các doanh nhân thành đạt đều từng là nhân viên bán hàng xuất sắc. Đây cũng là cơ hội giúp bạn gặp được những người có giá trị với mình về sau. Bên cạnh đó, bạn cũng sẽ được học cái gì nên và không nên bán. Hãy dùng sự nhạy bén về thị trường của mình làm nền tảng cho công ty tương lai.

Trong thời gian này, cố gắng mua ít quần áo và giày dép thôi. Bạn có thể thoải mái shopping khi đã giàu. Còn bây giờ, hãy tiết kiệm. Chỉ mua những món quà nho nhỏ cho những người bạn quan tâm và chia sẻ với họ về những kế hoạch, giấc mơ của bạn.

Hãy cố gắng làm thêm bất kỳ lúc nào có cơ hội. Việc này sẽ mài giũa ý chí và kỹ năng cho bạn, giúp bạn tiến gần mục tiêu tài chính. Đến năm thứ hai, thu nhập của bạn nên tăng lên ít nhất 5.000 NDT, tối thiểu cũng phải là 3.000 NDT. Nếu không, bạn sẽ chẳng theo kịp tốc độ lạm phát đâu.

Bất kể bạn kiếm được bao nhiêu tiền, hãy luôn nhớ chia chúng làm 5 phần. Hãy khiến bản thân mình trở nên có ích. Tăng cường đầu tư vào các mối quan hệ, kiến thức, kinh nghiệm sẽ giúp bạn cải thiện thu nhập. Khi đã có nhiều tiền, bạn sẽ lại cải thiện được chất lượng cuộc sống, có cơ hội kết bạn nhiều hơn, tham gia những khóa học chuyên sâu hơn và tiếp cận những dự án, cơ hội lớn hơn. Dần dần, bạn sẽ hiện thực hóa được giấc mơ mua nhà, ôtô và chuẩn bị tương lai tốt đẹp hơn cho con cái.

Cuộc sống, sự nghiệp và hạnh phúc hoàn toàn nằm trong tầm tay bạn. Hãy lên kế hoạch ngay từ bây giờ. Khi bạn nghèo, hãy ở nhà ít thôi và ra ngoài nhiều hơn. Còn khi đã giàu rồi, hãy làm ngược lại. Khi bạn nghèo, hãy tiêu tiền cho người khác, còn giàu rồi thì hãy chi cho mình. Đây là nghệ thuật sống.

Bên cạnh đó, khi nghèo khó, hãy đối xử tốt với mọi người, đừng tính toán. Còn khi đã giàu rồi, hãy học cách để người khác đối tốt với bạn. Khi còn nghèo, hãy quăng mình ra ngoài và để người khác tận dụng bạn thật tốt. Nhưng khi giàu có, hãy bảo vệ mình, đừng để người khác lợi dụng. Đây là điều rất ít người hiểu được.

Có một lý thuyết nổi tiếng từ Harvard thế này: Số phận của mọi người được quyết định bởi việc anh ta làm gì khi rảnh rỗi, lúc 8h-10h tối. Hãy dùng khoảng thời gian này để học tập, suy nghĩ và tham gia vào các bài giảng hay buổi thảo luận có ích. Chỉ cần kiên trì vài năm, thành công sẽ tìm đến bạn
Các bác thấy bài chia sẻ của tỷ phú giàu bậc nhất châu Á sao ạ. Có bác nào đã áp dụng mà vẫn thấy cuộc đời nó... vẫn đen tối, thậm chí còn đen tối hơn ạD
The Following 5 Users Say Thank You to engine For This Useful Post:
huynhcan04 (30-07-2014), ngongochieu9 (29-07-2014), nguyen_kstl (30-11-2015), Phú Thành (31-07-2014), umy (19-12-2014)
Unread 29-07-2014   #2
langlungcu
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: lớn lên ở một địa phương anh dũng chống giặc ngoại xâm
Default Ðề: 1 Chia sẻ khá thú vị

vâng, em đã từng ăn mỳ tôm và lương khô 1 tháng để tiếp kiệm tiền, và tháng tiếp theo em đã đi vay thêm vài triệu để chữa bệnh và bồi dưỡng do suy nhược cơ thể ạ....
Unread 29-07-2014   #3
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi langlungcu View Post
vâng, em đã từng ăn mỳ tôm và lương khô 1 tháng để tiếp kiệm tiền, và tháng tiếp theo em đã đi vay thêm vài triệu để chữa bệnh và bồi dưỡng do suy nhược cơ thể ạ....
hè hè, ở đây họ giành mỗi tháng hơn 2tr để phục vụ ăn uống. Em nghĩ, ăn mì với lương khô thì sao đến 2 tr ạ. Họ đưa 1 ví dụ hay, theo giá trị dinh dưỡng thì e thấy cũng đủ cho hoạt động 1 ngày mà. Mà e thấy ở VN mà 60k/ngày với người mới đi làm thì cũng còn cao lắm ạ
Bác không thương tiếc bản thân quá. Hay công ty bác nợ lương lâu quá ạ
Unread 29-07-2014   #4
htranxd
Thành viên

2tr/ tháng nếu ko rượu chè thuốc lá thì cơm công nhân cũng đủ rồi (10k xôi + 25k cơm trưa + 25k tối) chỉ có điều mấy ông đừng mơ tăng cân. Mà ăn xôi mãi cũng chán chuyển sang ăn bánh mỳ ruốc(2 cái=10k) còn khát thì uống nước lọc 10k một bình 20 lít. Chỉ khó cái khoản đầu tư thời buổi này, lương năm trước chẳng khác năm sau
htranxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-07-2014   #5
engine
Moderator

engine's Avatar

Dạ, Em thấy bài viết cũng đã đề cập đến khoản lương mỗi năm mà ạ. Em nghĩ nếu mà lương cứng không đổi thì phải có những khoản khác thay đổi chứ ạ. Thưởng, phụ cấp, bla bla...Chứ tổng thu nhập mãi mà ở mức khoảng 7tr/tháng thì e thấy không theo kịp mức lạm phát 10%/năm như của nước ta đâu ạ.
Bài viết trên hay cơ mà e thấy chưa tính đến mấy cái khoản đám cưới, tiẹc tùng..... như ở nước ta mà thôi ạ
Unread 29-07-2014   #6
ingenidiot
Thành viên

Em không cần ông ý chia sẻ kinh nghiệm quý báu này làm gì, giá như ông ý chia cho em ít tiền
ingenidiot vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-07-2014   #7
engine
Moderator

engine's Avatar

lại giống với câu chuyện cần câu và con cá bác nhỉ. Cơ mà nhỡ ông ấy cho được có tý thì sao hả bác.
Unread 29-07-2014   #8
HuanXDCang
Thành viên

HuanXDCang's Avatar

Bài viết còn chưa tính đến việc các thanh niên nhà ta ra đường thi thoảng bị mấy bác áo vàng, áo xanh (chắc vừa thắng trong cuộc đua xe nào đấy) toét còi gọi vào nói chuyện tình cảm nhẹ nhàng, thế là cũng toi mất cả tuần ăn ấy chứ!
HuanXDCang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to HuanXDCang For This Useful Post:
engine (29-07-2014)
Unread 29-07-2014   #9
QuangGTVT
Thành viên tích cực

.bài chia sẻ khá hay .nhưng a e ta có lm đc hay k0
QuangGTVT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to QuangGTVT For This Useful Post:
engine (29-07-2014)
Unread 29-07-2014   #10
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi HuanXDCang View Post
Bài viết còn chưa tính đến việc các thanh niên nhà ta ra đường thi thoảng bị mấy bác áo vàng, áo xanh (chắc vừa thắng trong cuộc đua xe nào đấy) toét còi gọi vào nói chuyện tình cảm nhẹ nhàng, thế là cũng toi mất cả tuần ăn ấy chứ!
lỗi là của ta, lỗi là của ta, sao có thể hiên ngang mà... nói được. Chứ mà không có lỗi xem... có "thánh" mới đòi được tiền của các thanh niên.

Trích:
.bài chia sẻ khá hay .nhưng a e ta có lm đc hay k0
Thực hiện theo thì có thể sẽ làm được. Vì thực ra nó cũng không có gì to tát, toàn chủ yếu phát triển cá nhân. Mỗi tội các khoản đi chơi bời với bạn gái này nọ là... chưa thấy xét đến. Chắc ông này cũng khuyên luôn. Không nên động vào..tình yêu khi còn trẻ
The Following User Says Thank You to engine For This Useful Post:
QuangGTVT (30-07-2014)
Unread 30-07-2014   #11
ducthanhxd5
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to ducthanhxd5

lương mới ra trường của các kỹ sư chỉ tầm 4-5tr thôi bác ạ. Em thấy chia sẻ đó thật hay nhưng cũng cần phải phải tùy mỗi người mà có những bước điều chỉnh cho hợp lý!
ducthanhxd5 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ducthanhxd5 For This Useful Post:
engine (30-07-2014)
Unread 30-07-2014   #12
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi ducthanhxd5 View Post
lương mới ra trường của các kỹ sư chỉ tầm 4-5tr thôi bác ạ. Em thấy chia sẻ đó thật hay nhưng cũng cần phải phải tùy mỗi người mà có những bước điều chỉnh cho hợp lý!
Thì ông ta cũng có nói là áp dụng nguyên xi đâu ạ. Ông chỉ nói là:
Trích:
Bất kể bạn kiếm được bao nhiêu tiền, hãy luôn nhớ chia chúng làm 5 phần (không nhất thiết nguyên 5 mà có thể là 6,7,8...). Hãy khiến bản thân mình trở nên có ích. Tăng cường đầu tư vào các mối quan hệ, kiến thức, kinh nghiệm sẽ giúp bạn cải thiện thu nhập. Khi đã có nhiều tiền, bạn sẽ lại cải thiện được chất lượng cuộc sống, có cơ hội kết bạn nhiều hơn, tham gia những khóa học chuyên sâu hơn và tiếp cận những dự án, cơ hội lớn hơn. Dần dần, bạn sẽ hiện thực hóa được giấc mơ mua nhà, ôtô và chuẩn bị tương lai tốt đẹp hơn cho con cái.
Thật ra nó cũng chỉ là 1 chia sẻ vui. Chẳng ai dại dột áp dụng nguyên văn cả, nhưng ít nhất cũng biết thêm 1 số điều khá thú vị từ chia sẻ mà bác
Unread 30-07-2014   #13
nuce52
Thành viên rất tích cực

nuce52's Avatar

Còn em mới ra trường lại nuôi vợ thì sao ta
Unread 30-07-2014   #14
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nuce52 View Post
Còn em mới ra trường lại nuôi vợ thì sao ta
Thế là bác có thêm động lực để kiếm tiền nhiều hơn rồi đấy ạ. Khi mà có con nữa chắc động lực nó phải siêu lớn đấy ạ
The Following User Says Thank You to engine For This Useful Post:
nuce52 (30-07-2014)
Unread 30-07-2014   #15
chandoi123
Thành viên mới

Send a message via ICQ to chandoi123

Trích:
Nguyên văn bởi engine View Post
Thế là bác có thêm động lực để kiếm tiền nhiều hơn rồi đấy ạ. Khi mà có con nữa chắc động lực nó phải siêu lớn đấy ạ
sao ấn thích mà cũng phải viết lý do nhỉ, đơn giản là thích thôi
chandoi123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to chandoi123 For This Useful Post:
phide67 (01-10-2014)
Unread 30-07-2014   #16
nuce52
Thành viên rất tích cực

nuce52's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi chandoi123 View Post
sao ấn thích mà cũng phải viết lý do nhỉ, đơn giản là thích thôi
ko hiểu ý của bác này
Unread 31-07-2014   #17
Phú Thành
Thành viên mới

Cảm ơn chủ thớt, bài viết thật bổ ích. Mình sẽ thử áp dụng xem sao
Phú Thành vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 31-07-2014   #18
ducthanhxd5
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to ducthanhxd5

Trước đây em hay áp dụng cách tiết kiệm 10% tiền kiếm đc hàng tháng coi như tiền trả cho chính bản thân. Cũng thấy có hiệu quả.
ducthanhxd5 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 19-12-2014   #19
hoangnguyetn
Banned

kinh nguyen làm giau của 1 người ty phu trung quốc
hoangnguyetn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-12-2014   #20
prohn82
Banned

Cảm ơn các bạn đã sử dụng phần mềm đăng tin rao vặt của V-Poster Team: phanmemdangtinpro. com

Tính năng chính của phần mềm như sau:

1. Tính năng quảng cáo trên forum:
- Tự động tạo nick, tự kích hoạt email, đăng tin hàng loạt lên các diễn đàn
- Tự động up mới các tin đã đăng (có hẹn giờ)
- Có thể up được trên các diễn đàn lớn như: mure, 5giay, nhattao, webketoan, webtretho, lamchame, ssc...
- Và rất nhiều tính năng khác các bạn có thể xem thêm tại đây: http://bit .ly/phan-mem-dang-tin-tu-dong

2. Tính năng quảng cáo facebook
- Tự động tìm, tham gia nhóm
- Đăng tin quảng cáo hàng loạt lên các group đã tham gia (đăng được cả hình ảnh)
- Up tin, làm mới tin đã đăng (up top group)
- Auto tags thành viên nhóm
- Đăng tin quảng cáo lên hàng loạt các fanpage, status fanpage khác
- Mời bạn bè like fanpage hàng loạt, add bạn bè vào nhóm của mình hoặc 1 nhóm bất kì
- Kết bạn theo UID, thẹo gợi ý của facebook
- Quét UID, email của thành viên group, fanpage
và nhiều tính năng khác rất hay mời xem thêm tại: http://bit .ly/phan-mem-quang-cao-facebook

Trang chủ phần mềm: phanmemdangtinpro .com
prohn82 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài