Phim sex Siêu thị Korea Lò bánh bao Máy bơm nước giếng Galaxy http://xuongbanghecafe.com
Tâm cứng? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Các vấn đề về kết cấu BTCT nhà cao tầng, BTCT ứng lực trước
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-05-2012   #21
hungmanhksxd

hungmanhksxd's Avatar

Default Ðề: Tâm cứng?

Tâm cứng còn có tên gọi là tâm xoay hay tâm uốn.là điểm mà hợp lực của tải trọng ngang đi qua đó chỉ gây ra chuyển vị thẳng còn chuyển vị xoay bằng không.Cũng cần phân biệt thêm tâm khối lượng
Lưu ý là đối với TCVN thì tâm cứng trùng tâm khối lượng sẽ không gây ra momen xoắn.nhưng với TC nước ngoài ví dụ AIJ thì trùng nhưng vẫn gây xoắn.
Bạn tìm hiểu thêm nhé
detuphuho151 (cách đây 3 tuần), stam06x4 (17-08-2012)
Old 11-05-2012   #22
hungmanhksxd

hungmanhksxd's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi ksminh View Post
tâm cứng chỉ để nhìn và nhật xét nó có bị xoắn khi bị tải ngang ko thôi . Ko có gắn cái gì vào đó hết
Em thì nghĩ tâm khối lượng gán động đất và gió động vào
Gió tĩnh ta gán bình thường vậy ta có thể nhìn xem nó có bị xoắn không
stam06x4 (17-08-2012)
Old 08-01-2013   #23
phamlam_ce
Thành viên mới

anh missyoutd01 nói rõ hơn chút nữa đc kg ah
phamlam_ce vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-01-2013   #24
Arika
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi missyoutd01 View Post
Các bạn chú ý nhé: Tâm cứng chỉ xét khi tính với tải trọng gió. Tức là gió ngang tác dụng vào nhà và lực gió ...........
Làm dc hết nhưng đúng không.
Nếu chắc chắn đúng thì lên gặp trưc tiếp thầy. Đã có những trường hợp như của bạn, Và đã dc giải quyết.
Chúc thành công.
Arika vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-01-2013   #25
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Sáng nay mình vừa hỏi lại thầy Viên bên kết cấu thép rồi. Tải gió thì gán vào tâm khối lượng. Trong giáo trình Etab của thầy Bình lại viết gán tải gió vào tâm cứng. Trong sách thép 2 cũng nói gán tải gió vào tâm cứng. Mình có trao đổi với Giáo Sư Nguyễn Quang Viên thì GS nói là do mình bố trí thiết kế sao cho nhà không bị xoắn nên các sách viết gán tải gió vào tâm cứng cũng ko sai. Thiết nghĩ anh em ko nên cãi nhau trên diễn đàn làm gì. Cứ gặp trực tiếp hoặc alo cho các thầy là có câu trả lời ngay thôi
Sao cái gì cũng phải hỏi thầy, cái gì thầy nói cũng tin, cũng đúng? Thầy chứ có phải thánh đâu mà cứ phán là cấm cãi. Mà chúng ta cũng là kỹ sư cả mà, phải có tinh thần phản biện, nghi ngờ khoa học chứ. Nói như một nhà khoa học thì: Tôi nghi ngờ những gì mà mình chưa hiểu rõ, thà phải tìm sự thật suốt đêm còn hơn là nghi ngờ nó suốt đời.
P/S: Nếu mà thầy nói là luôn chuẩn và cứ không biết là alô cho các thầy thì khoẻ nhỉ, đỡ phải lật tung cái mớ chất xám trong đầu ra vận dụng để cãi nhau...
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 7 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
3aconst (29-04-2013), chinhxd1 (08-01-2013), detuphuho151 (cách đây 6 ngày), eng-hiep (08-01-2013), HBH2012 (08-01-2013), phamlam_ce (08-01-2013), viet2010 (08-01-2013)
Old 08-01-2013   #26
mrquangbro
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi novrain View Post
Cái này nếu bạn nào đã được học bê tông do thầy Phong dậy thì đều có định nghĩa và công thức khá cô đọng. Tôi cũng có một bản nhưng giờ phải tìm lại đã.
Thầy phong-dhkt hả???hazzzzzz!hơi thất vọng,tại thầy truyền ít quá
mrquangbro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-01-2013   #27
eng-hiep
Administrator

eng-hiep's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to eng-hiep Send a message via Skype™ to eng-hiep
Default Re: Ðề: Tâm cứng?

Trích:
Các bạn chú ý nhé: Tâm cứng chỉ xét khi tính với tải trọng gió.
Bởi vậy thầy cho rớt là phải rồi !
Trích:
Đang rất bức xúc với vị Giáo Sư già này :|
Trích:
Nguyên văn bởi mrquangbro
Thầy phong-dhkt hả???hazzzzzz!hơi thất vọng,tại thầy truyền ít quá
Các bác ăn nói hỗn hào quá đấy nhé
Trích:
Sáng nay mình vừa hỏi lại thầy Viên bên kết cấu thép rồi. Tải gió thì gán vào tâm khối lượng. Trong giáo trình Etab của thầy Bình lại viết gán tải gió vào tâm cứng. Trong sách thép 2 cũng nói gán tải gió vào tâm cứng. Mình có trao đổi với Giáo Sư Nguyễn Quang Viên thì GS nói là do mình bố trí thiết kế sao cho nhà không bị xoắn nên các sách viết gán tải gió vào tâm cứng cũng ko sai.
Nghịch lý ở chỗ phần bố trí thiết kế này thuộc bộ môn kiến trúc , chứ ko phải của kỷ sư chúng ta .
Trích:
P/S: Nếu mà thầy nói là luôn chuẩn và cứ không biết là alô cho các thầy thì khoẻ nhỉ, đỡ phải lật tung cái mớ chất xám trong đầu ra vận dụng để cãi nhau...
Mình đồng ý với quan điểm của bác tuanlt ,thầy chứ ko phải là thánh đâu mà lúc nào cũng đúng .
3aconst (29-04-2013), viet2010 (08-01-2013)
Old 08-01-2013   #28
davidhien
Thành viên rất tích cực

davidhien's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bình Tân - TPHCM
Send a message via Yahoo to davidhien Send a message via Skype™ to davidhien

- Tâm cứng là trọng tâm độ cứng của kết cấu chịu lực ngang.
- Tâm hình học là trung điểm của diện đón gió mỗi mặt.
- Tâm khối lượng là trọng tâm của sàn , cột , vách và tường
davidhien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to davidhien For This Useful Post:
detuphuho151 (cách đây 3 tuần)
Old 08-01-2013   #29
phamlam_ce
Thành viên mới

trong cuốn sach Nhà cao tầng của thầy Võ Bá Tầm, em thấy có nói,gió tĩnh gán vào tâm hình học,gió động gắn vào tâm khối lượng,không có giải thích ah
phamlam_ce vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-01-2013   #30
thanhcong89
Thành viên

thanhcong89's Avatar

theo tôi đọc và được thầy giáo chỉ dạy thì tải trọng gió gán vào tâm cứng, tải trọng động đất gán vào tâm khối lượng
thanhcong89 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-01-2013   #31
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
Hoan nghênh tinh thần của bác! Ko hiểu bác ra trường được bao năm mà đã "qua sông đấm **** vào sóng" vậy? Đã là thầy thì chắc chắn kiến thức chuyên sâu sẽ phải giỏi ơn mình. Cái xã hội này có phát triển thì cần phải phân biệt chuyên môn hóa rất cao. Nói như bác thế hóa ra bác đang ở thời kỳ đồ đá à? Còn bác có giỏi thì làm thầy thử 1 ngày xem? Nếu tôi mà có 1 người bạn như bác tôi cũng phải dè chừng vì cái tính sống ko biết trước biết sau như bác, rồi cũng có ngày bác phản bạn bè thôi. Nói chung loại người này tôi rất ghét. Xã hội tồn tại phản biện là tốt, nhưng cái tốt đó phải là suy nghĩ kỹ và phản biện đúng, thử hỏi bác đã nghiên cứu ra được cái gì hay chưa mà bác đã "to còi" tôi nghĩ bác có lục tung đống sách vở của bác, bác có đọc lại nghiên cứu chưa chắc đã hiểu hết chứ đừng nói là giỏi hơn thày. Còn tôi! Mỗi người có 1 cách học nên các bác đừng nói bậy là tôi ko chịu đọc sách, ko chịu tìm hiểu. Bác là bạn tôi ngày nào chưa mà bác dám đánh giá tôi? Chứng tỏ bác là con người "hồ đồ". Tôi có thể đọc sách, có thể hỏi bạn bè, có thể hỏi thầy nhưng bác đừng nhận xét là toi lười! Tôi thừa nhận tôi chưa giỏi nên phải học hỏi tất cả, kể cả đứa trẻ con ngoài đường cũng cho tôi bài học ko bằng cách này hay cách khác... Thật buồn mà đến tuổi này mà tôi vẫn phải đi nói những điều này với bác nhưng không nói tôi ko chịu được, tôi là người thẳng tính nên chuyện mất lòng tôi cũng ko quan tâm, ai hiểu được tôi thì chơi ko chơi được thì cũng ko sao. Đặt vào địa vị 1 người thầy mà tôi thấy xót lòng quá! Nói như các cụ " thà bóp chết nó từ hồi còn bé còn hơn bây giờ nó ngồi ỉa đầu mình" xã hội chúng ta vẫn còn rất trân trọng tình nghĩa. Em xin cám ơn các thầy đã tận tình đã giúp em trưởng thành được như ngày hôm nay, dù em biết mình vẫn chỉ là " hạt cát" nhưng sẽ vẫn cố gắng nỗ lực hơn nữa để giúp ích cho xã hội này. Các thầy cũng đừng buồn! Vì chẳng có gì là hoàn thiện cả giống nhu bác gì nói đó :" thầy có phải là thánh đâu mà cứ phán là cấm cãi..." Xã hội vẫn còn tồn tại vài con sâu, âu cũng là lẽ thường tình.
P/s: nếu bác giờ này có ở trước mặt tôi là bị tặng quả đấm đấy. Xã hội vẫn cần những quả đấm để 1 ai đó biết điều và sống tử tế hơn. Sorry các anh em đồng nghiệp, các bạn đã đọc những dòng tâm sự này!
Tớ thì không biết gì về cái tâm mà các bạn đang bàn cả. Tại sao lại có tâm cứng rồi lại có tâm hình học rồi lại có tâm khối lượng. Lắm tâm thế. Vậy mà lại vẫn thấy thiếu cái tâm khác, đó là tâm trí.

Tớ rất khoái cái bài viết này. Giá như học trò nào cũng được như cái bạn này thì các thầy nhàn biết bao nhiêu. Các thầy chẳng cần phải học thêm nâng cao kiến thức làm gì nữa. Nói kiểu gì thì rồi chúng nó cũng sẽ tin. Sướng ơi là sướng.

Thầy thì giỏi hơn trò thì mới dạy được trò nhưng thầy cũng là người chưa phải là Thánh nên vẫn có thể nhầm lẫn ở đâu đó. Ngay đối với thầy thì không phải phần nào cũng chuyên sâu mà chỉ chuyên sâu ở một số lĩnh vực mà thầy nghiên cứu sâu. Còn những chỗ khác thì các thầy cũng bình thường thôi. Khi ta hỏi thầy điều gì đó, nếu thầy là giỏi thật sự thì thầy sẽ trả lời cái điều thầy chắc chắn biết và sẽ xem kỹ lại những gì thầy còn chưa chắn chắn. Tuy nhiên không phải thầy nào cũng làm được như vậy nên chúng ta phải có tinh thần nghi ngờ. Ngay những kiến thức hôm qua được cho là đúng thì hôm nay, sau các nghiên cứu thêm thì lại thấy cái kiến thức đó không còn đúng nữa. Đến toàn nhân loại còn có lúc nhầm huống chi là một thầy đơn lẻ nào đó.

Túm lại, bạn đừng nên dùng nắm đấm để chứng minh cho điều đúng đắn. Nếu cứ dùng vũ lực để chứng minh cho điều đúng đắn thì chắc chưa đến lượt bạn bởi cái bọn phát xít, đế quốc và bành trướng Bắc Kinh nó đã thành công từ lâu rồi. Nắm đấm chỉ nên dùng khi tự bảo vệ mình chứ không nên dùng để chứng minh chân lý. Ngay cả khi bảo vệ mình nếu không phải dùng nắm đấm mà dùng ... tình yêu thương thì vẫn sẽ tốt hơn.

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 12-01-2013 lúc 11:32 AM
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
anhhoangdhv (07-05-2013), detuphuho151 (cách đây 3 tuần), Mrshoo (12-01-2013), ninh47xd (15-01-2013), tabaosiphu (18-06-2013)
Old 12-01-2013   #32
Mrshoo
Thành viên rất tích cực

Hỏi thầy cũng được. Vấn đề các anh chỉ ra đối với bạn và sinh viên hiện nay là học kiến thức thụ động và không tìm tòi. Bạn hỏi thầy là tại sao lại đặt vào tâm khối lượng chưa? Tất nhiên là chưa vì sinh viên hiện nay đa số chỉ quan tâm đến kết quả chứ ít quan tâm đến nguyên nhân.
CÒn chuyện thầy không phải bao giờ cũng đúng thì đó là 1 chân lý ai cũng biết. Các anh không có ý kiến gì về thầy của bạn. Tất cả là do bạn suy diễn ra thôi.
Old 15-01-2013   #33
ninh47xd
Future BB

ninh47xd's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Tớ thì không biết gì về cái tâm mà các bạn đang bàn cả. Tại sao lại có tâm cứng rồi lại có tâm hình học rồi lại có tâm khối lượng. Lắm tâm thế. Vậy mà lại vẫn thấy thiếu cái tâm khác, đó là tâm trí.

Tớ rất khoái cái bài viết này. Giá như học trò nào cũng được như cái bạn này thì các thầy nhàn biết bao nhiêu. Các thầy chẳng cần phải học thêm nâng cao kiến thức làm gì nữa. Nói kiểu gì thì rồi chúng nó cũng sẽ tin. Sướng ơi là sướng.

Thầy thì giỏi hơn trò thì mới dạy được trò nhưng thầy cũng là người chưa phải là Thánh nên vẫn có thể nhầm lẫn ở đâu đó. Ngay đối với thầy thì không phải phần nào cũng chuyên sâu mà chỉ chuyên sâu ở một số lĩnh vực mà thầy nghiên cứu sâu. Còn những chỗ khác thì các thầy cũng bình thường thôi. Khi ta hỏi thầy điều gì đó, nếu thầy là giỏi thật sự thì thầy sẽ trả lời cái điều thầy chắc chắn biết và sẽ xem kỹ lại những gì thầy còn chưa chắn chắn. Tuy nhiên không phải thầy nào cũng làm được như vậy nên chúng ta phải có tinh thần nghi ngờ. Ngay những kiến thức hôm qua được cho là đúng thì hôm nay, sau các nghiên cứu thêm thì lại thấy cái kiến thức đó không còn đúng nữa. Đến toàn nhân loại còn có lúc nhầm huống chi là một thầy đơn lẻ nào đó.

Túm lại, bạn đừng nên dùng nắm đấm để chứng minh cho điều đúng đắn. Nếu cứ dùng vũ lực để chứng minh cho điều đúng đắn thì chắc chưa đến lượt bạn bởi cái bọn phát xít, đế quốc và bành trướng Bắc Kinh nó đã thành công từ lâu rồi. Nắm đấm chỉ nên dùng khi tự bảo vệ mình chứ không nên dùng để chứng minh chân lý. Ngay cả khi bảo vệ mình nếu không phải dùng nắm đấm mà dùng ... tình yêu thương thì vẫn sẽ tốt hơn.
Đúng là ở trường SV được học nhiều thứ, nhưng thứ quan trọng nhất là "phải biết nghi ngờ" thì ko ai dậy cho các bạn ấy. Cháu rất thích câu nói của 1 GS UC Berkeley rằng "chúng tôi đào tạo ra những người biết nghi ngờ cả chân lý". Các bạn SV bây giờ có nhiều điều kiện để tìm hiểu hơn (cần hỏi j có bạn Google trả lời tuốt, rồi các GS, TS, KS đi trước trên diễn đàn...) nhưng đại đa số các bạn quá lười và không đủ tinh thần cầu thị để có thể nghe hoàn chỉnh 1 câu trả lời, nhất là khi câu trả lời đó lại ngược 180 độ với những gì thầy các bạn ấy nói.
Về chuyện thầy ko phải bao giờ cũng đúng, ngày cháu còn đi học, có lần thằng bạn hỏi 1 TS của DHXD: "KLHH là gì?" và câu trả lời thì thật siêu đẳng, đại loại là khi công trình chịu động đất, 1 bộ phận bị vỡ ra, phần còn lại tương ứng với KLHH. Điều đó nghĩa là thầy bịa ra để chửa thẹn vì chính thầy cũng ko biết nó là cái j.
Old 22-03-2013   #34
vo danh 2
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi cale123 View Post
các bác cho em hỏi 1 chút!!tâm khối lượng thì mình đem gán tải trọng jo động,còn tâm cứng mình đem gán tải trọng động đất phải ko?
em cảm ơn các bác!!
Không phải là "gán" mà là Vị trí của tâm khối lượng chính là điểm đặt của các lực liên quan đến tác động quán tính như: tải trọng động đất, thành phần động của tải trọng gió
vo danh 2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-04-2013   #35
startno0
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi Minh View Post
Có bác nào có thể cho định nghĩa và biều thức toán học xác định tâm cứng để anh em cùng tham khảo?
Để hiểu cách xác định tâm cứng (hay còn gọi là tâm uốn - giáo trình nhà cao tầng của thầy Nguyễn Thanh Huấn, nếu ko có file gửi mail mình share cho) bạn nên tìm đọc các sách của các thầy giáo trong nước về NCT, hoặc nếu biết E thì bạn có thể đọc rất nhiều tài liệu của nước ngoài có nói đến vấn đề này. bạn hiểu đơn giản công trình giống như cơ thể con người vậy, mỗi tầng có 1 tâm cứng giống như 1 đốt xương sống của con người.
Công thức xác định thì bạn tư duy một chút, tâm hình học là gì, trọng tâm tiết diện là gì, cách xác định như thế nào, từ đó việc xác định tâm cứng đâu còn là 1 vấn đề khó phải ko bạn? Nếu bạn muốn làm phức tạp lên cách tính tâm cứng, hãy dùng phương pháp PTHH để tính nhé.
startno0 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-04-2013   #36
startno0
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi davidhien View Post
- Tâm cứng là trọng tâm độ cứng của kết cấu chịu lực ngang.
- Tâm hình học là trung điểm của diện đón gió mỗi mặt.
- Tâm khối lượng là trọng tâm của sàn , cột , vách và tường
1. Yes.
2. Ý của bạn đó hỏi là tâm hình học trên mặt bằng mà?
3. Tâm khối lượng là trọng tâm khối lượng của tất cả các phần tử. Xét theo hướng chịu lực nào thì hướng tâm khối lượng của các cấu kiện chịu lực theo hướng đó. (công thức vật lý)
Cuối cùng các tâm đó xác định để làm gì? Có phải mục đích của topic này?
Old 25-04-2013   #37
startno0
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi phamlam_ce View Post
trong cuốn sach Nhà cao tầng của thầy Võ Bá Tầm, em thấy có nói,gió tĩnh gán vào tâm hình học,gió động gắn vào tâm khối lượng,không có giải thích ah
Gió động thì "động" thật đấy nhưng khi gán gió vào công trình, các bạn có gán gió động là một lực dao động kiểu dạng Psinr(t+a) ko hay là gắn là tĩnh lực ngang tương đương. Vậy phải cộng gió động và gió tĩnh nhé. Gắn vào đâu nhỉ?
Bây h quay trở lại kiến thức 1 chút, các bạn lướt đọc nguyên lý truyền tải trọng ngang lên cấu kiện công trình sẽ hiểu rằng cấu kiện nào càng có độ cứng (theo phương ngang) lớn càng tiếp nhận tải trọng ngang lớn. Đó là sự phân bố tải trọng lên kết cấu công trình.
Vậy bạn đã sáng tỏ chưa?
Old cách đây 3 tuần   #38
phagi
Thành viên mới

Sẵn topic này có nói về tâm cứng, em xin được hỏi một vấn đề, mong các bác chỉ giáo.

Khi thực hiện tính tay tâm cứng của hệ vách em thấy rằng: khi xoay hệ vách ở các góc khác nhau sẽ cho ra tâm cứng ở những vị trí (vị trí tương đối) khác nhau (tính theo sách của Khandzi- Lê Thanh Huấn" . Vậy cho em hỏi vấn đề này là như thế nào?

Em có làm một ví dụ như hình bên dưới! Các bác nào đã từng tính tay tâm cứng có thể kiểm chứng giúp em hoặc cho em ý kiến!

Bác nào có tài liệu khác chỉ dẫn tính tâm cứng cho em xin tham khảo thêm với.

Xin cảm ơn các bác!

thay đổi nội dung bởi: phagi, cách đây 3 tuần lúc 07:06 AM Lý do: Sửa định dạng
phagi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài