máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Gia cố Nền bằng PP Top-base? - Page 5 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Gia cố nền đất yếu
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 12-10-2011   #81
hoang viet vu
Thành viên rất tích cực

hoang viet vu's Avatar

Nơi Cư Ngụ: LONDON
Send a message via Yahoo to hoang viet vu
Default Ðề: Gia Cố Nền Bằng Pp Top-base

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Không được đâu.
bác làm ơn rải thích rõ hơn 1 chút cho em được ko?
hoang viet vu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 12-10-2011   #82
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
Nguyên văn bởi hoang viet vu View Post
bác làm ơn rải thích rõ hơn 1 chút cho em được ko?
Cách làm việc khác nhau.

Cho cái này vào chẳng cải thiện hơn được cái gì cả mà tình hình của nó sẽ vẫn rất tình hình.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
hoang viet vu (12-10-2011)
Unread 12-10-2011   #83
cancon
Thành viên

bác Ngọc nói rất hay,mình rất ngưỡng mộ,dù tuổi cao nhưng suy nghĩ ko già nua,tư tưởng luôn sáng tạo,mong 1 lần dc gặp bác tâm sự dù tuổi em đáng tuổi con bác
p/s:ngôn ngữ của bác rát teen
cancon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 13-10-2011   #84
lukhach_hkv
Thành viên tích cực

.buồn quá!em tìm mãi mà chẳng có tài liệu nào hướng dẫn tính toán cái này cả.em nghe bảo có sách xuất bản rồi mà ra hiệu sách hỏi cũng chẳng có!buồn quá!
Unread 16-10-2011   #85
uthung62
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Gia Cố Nền Bằng Pp Top-base

Trích:
Nguyên văn bởi K49Civil View Post
em có tài liệu về Top-Base và bản vẽ công trình đã thi công gia cố nền bằng top-base. Ai cần thì để lại địa chỉ mail. Em gửi cho
Mình cũng đang tìm hiểu về phương pháp này,bạn nào có tài liệu về tính toán thiết kế thì gởi cho mình với.
uthung62@yahoo.com.vn
uthung62 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 10-11-2011   #86
xuanvu90
Thành viên mới

cho mình tài liệu phương pháp top base được không bạn. thanks
caotruongluong21@gmail.com
sdt 0973331710
xuanvu90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 10-11-2011   #87
xuanvu90
Thành viên mới

Trích:
em có tài liệu về Top-Base và bản vẽ công trình đã thi công gia cố nền bằng top-base. Ai cần thì để lại địa chỉ mail. Em gửi cho
em đang nghiên cứu vế phương pháp thi công này. mong anh gửi cho em vào dịa chỉ mail này
caotruongluong21@gmail.com
xuanvu90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 11-01-2012   #88
QUYENXD15
Thành viên mới

QUYENXD15's Avatar

Send a message via Yahoo to QUYENXD15

Em cũng đang là sv xây dựng năm 3...được mấy thầy cô nói phong phanh về cái công nghệ Top base với lại Bubble deck.... nên e rất tò mò và muốn tìm hiểu.......không biết trên diễn đàm có bác nào có tài liệu về 2 vấn đề trên không.....nếu có xin gửi cho e để e học tập và tham khảo.....em xin cảm ơn/ rất mong được sự trợ giúp của các tiền bối đi trước/
địa chỉ email của e : traitotimvo_005@yahoo.com.vn
QUYENXD15 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 12-01-2012   #89
huynhdiachat
Thành viên

Trích:
Đồng chí cho mình xin một bản nhé. địa chỉ của mình là: huynhdiachat@gmail.com.
Hoặc bạn có thể share cho cả nhà xem và tham khảo để phải gửi nhiều mail được không? thanks bạn rất nhiều. Rất mong mail của bạn
huynhdiachat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-02-2012   #90
ktsx06a2
Thành viên mới

e cũng đang nghiên cứu cái này nên bik chút ít. thật ra nhật bổn nghĩ ra cách này để những ngôi nhà có thể an toàn nhất với động đất các bác ạ. cắm cọc nhồi càng sâu thì động đất càng chết sớm nên nó thế.. các bác suy nghĩ thêm sẽ thấy.còn cái này thi công như sau:
1/ làm nền đất tự nhiên được chọn để đặt top-base bằng phẳng, đặt lưới thép dưới.
2/ đặt khuôn( hoặc block đúc sẵn) Top-Block( là mấy khối BT đúc sẵn có hình cái phễu và mặt gai gai to). đổ BT vào đấy.
3/đổ đá cấp phối lèn chặc các khe hở giữa các Top-block, đặt thép trên định vị và liên kết các đầu Top-block. sau đó đổ 1 lớp BT khoảng 10cm.
-Xong Top-base, sau đó thi công móng trên này như bình thường và cứ thế tiếp diễn.....
-Có lẽ sau khi nói xong các bác sẽ bik nó là móng hay xử lí nền.
-E cũng xin nói lại, NB tạo ra cách xử lí nền này để làm những công trình vừa và nhỏ và theo những cách xử lí nền móng mà e được bik thì nó là cách tốt nhất để công trình đứng vững khi xảy ra động đất. chứ ko phải cách này để xây những công trình siêu cao tầng..

thay đổi nội dung bởi: ktsx06a2, 23-02-2012 lúc 03:31 PM
ktsx06a2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 14-03-2012   #91
rachkien

Default Ðề: Gia cố Nền bằng PP Top-base?

Theo tôi nghĩ thì công nghệ nầy xử lý nền kiểu cọc nêm ngắn thôi(cắt ngắn cọc nêm ) có thêm mọt lớp vật liệu thoát nước mỏng.chả mới gì.Làm cao tầng nguy hiểm nếu nền yếu nằm sâu thời gian hết lún rất lâu ,nhà dễ bị lún nghiên..

thay đổi nội dung bởi: rachkien, 21-04-2012 lúc 10:15 AM
rachkien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-04-2012   #92
cabidibi

[QUOTE=doitruong10;95064]ok. với nhận định của bác. Tôi cũng nghĩ đây cũng như trường hợp cho phần trên công trình đặt trên các tấm cứng nhỏ, phấn đề là ở đây la các phễu thì diện tích tiếp xúc với đất lớn hơn là tấm phẳng ----->> áp lực giảm đi . Mình nghĩ pp này không thể áp dụng cho nền đất sét yếubão hòa nước , .... vì ko giải quyết được lún cố kết vì có thoát nước được đâu, nói chung là pp này dùng rất hạn chế. sức chụi tải của móng chỉ tăng lên ở phần chênh lệch diện tích tiếp xúc so với trường hợp tấm phẳng thì hỏi làm sao ma pro như các pp được[/QUOTE

Dưới cái phễu đấy người ta đổ đa' nhỏ đấy bác ạ, nên vẫn thoát nước và đạt đến độ cố kết nhanh bác nhé.
cabidibi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-04-2012   #93
cabidibi

Trích:
Cho em xin với bác ơi. mail em la cabidibi@gmail.com. thank bác nhiều nhé.
Unread 21-04-2012   #94
cabidibi

Trích:
Nguyên văn bởi ktsx06a2 View Post
e cũng đang nghiên cứu cái này nên bik chút ít. thật ra nhật bổn nghĩ ra cách này để những ngôi nhà có thể an toàn nhất với động đất các bác ạ. cắm cọc nhồi càng sâu thì động đất càng chết sớm nên nó thế.. các bác suy nghĩ thêm sẽ thấy.còn cái này thi công như sau:
1/ làm nền đất tự nhiên được chọn để đặt top-base bằng phẳng, đặt lưới thép dưới.
2/ đặt khuôn( hoặc block đúc sẵn) Top-Block( là mấy khối BT đúc sẵn có hình cái phễu và mặt gai gai to). đổ BT vào đấy.
3/đổ đá cấp phối lèn chặc các khe hở giữa các Top-block, đặt thép trên định vị và liên kết các đầu Top-block. sau đó đổ 1 lớp BT khoảng 10cm.
-Xong Top-base, sau đó thi công móng trên này như bình thường và cứ thế tiếp diễn.....
-Có lẽ sau khi nói xong các bác sẽ bik nó là móng hay xử lí nền.
-E cũng xin nói lại, NB tạo ra cách xử lí nền này để làm những công trình vừa và nhỏ và theo những cách xử lí nền móng mà e được bik thì nó là cách tốt nhất để công trình đứng vững khi xảy ra động đất. chứ ko phải cách này để xây những công trình siêu cao tầng..
Hình như không nhầm thì công nghệ này của Hàn Quốc bác ạ. Còn bác bảo la nền đất tự nhiên được làm phẳng để đặt Top - block là không đúng đâu nhé. người ta vẫn đặt được theo phương dốc đấy.
Unread 24-04-2012   #95
huytran12345
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi baovp View Post
Em biết hiện giờ có phương pháp gia cố nền đất bằng phương pháp TOP-BASE ,
em muốn hỏi bác nào đã dùng phương pháp này xin chỉ giùm về cách hợp lý khi chon loại này (vd :nền đất yếu có chiều dày khoảng bao nhiêu dung phương án này)
và cách tính phướng pháp này như thế nào
xin cảm ơn
Cho mình hỏi hiện nay ở Việt Nam đã có nhà máy nào có dây chuyền sản xuất các cấu kiện để gia cố nền đất yếu bằng phương pháp Top-base chưa ạ?
huytran12345 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 25-04-2012   #96
thuyen06x2
Thành viên rất tích cực

http://www.youtube.com/watch?v=6BwaT...ature=youtu.be
phim lẻ top base hàn quốc
thuyen06x2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-05-2012   #97
luungoclong
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi songphaoxd View Post
Mình đã thi công một công trình dùng phương pháp topbase này. Một số công trình được thiết kế Topbase kết hợp sàn bóng nằm ở Vũng Tàu và 1 công trình ơ Sân Bay TSN, toàn vùng đất tốt cả. Nếu tính giá thành xây dựng cho 1 lớp topbase dày 0.6m ( Topbase 0.5m + 0.1m lớp bê tông khóa mặt) sẽ đắt hơn nếu dùng móng bè có cùng chiều cao móng với topbase. Thời gian thi công sẽ lâu hơn so với thi công móng bè do không phải thi công lớp topbase. Đơn cử như công trình tòa nhà Parson ở Sân bay dùng móng bè kích thước chiều cao 2m với tòa nhà 2 hầm 12 lầu. Trong khi đó tòa nhà ngay cạnh công trình này dùng móng bè dày 1.5m gia cố topbase 0.6m, các bạn sẽ thử nghĩ xem 1 tòa nhà cùng quy mô chiều cao và chiều sâu móng như nhau, tòa nhà dùng móng bè truyền thống chịu lực được thì tòa nhà bên cạnh đâu cần phải gia cố nền đất. Trong khi tại độ sâu 8m khu sân bay đất rẩt cứng ( Các bạn cứ tưởng tượng là cho 40 tên công nhân cuốc đất trong 1 ngày chỉ được có 10cm trong khi đó tên đội trưởng phải đi mua thêm mấy chục cái cuốc, xẻng vì đào đất thủ công gặp đất cứng gãy hết). Phễu topbase thì đều phải mua từ nhà cung cấp và chuyển giao công nghệ nên giá cả cũng khá cao vì nhà thầu đâu có dám tự đặt hàng sản xuất phễu này ( Phễu này cũng đơn giản lắm, tuy nhiên do vấn đề chịu trách nhiệm về kỹ thuật thì nhà thầu, giám sát, ban quản lý cũng chẳng ai dám nên cứ đẩy hết về cho bên thiết kế cũng là bên chuyển giao công nghệ luôn). Thành ra khi chủ đầu tư sử dụng công nghệ này thì yếu tố hiệu quả nhất trong công trình chính là bên bán công nghệ, bên nhà thầu cũng không hiệu quả do đều phải mua hàng từ nhà cung cấp, đâu có tự làm được. Rồi khi xong phần móng đến phần sàn bóng cũng vậy, bóng cũng phải mua từ nhà cung cấp, thi công sàn phải mất 15 ngày/ sàn trong khi theo nhà cung cấp nói thi công bán lắp ghép 7ngayf/sàn. Những nhà thiết kế cứ tính theo lý thuyết là sàn giảm trọng lượng ( Đúng là có giảm trọng lượng thật), rút ngắn thời gian thi công............. nhưng thực tế các công trình tui biết ở VŨng Tàu và ngay Sân bay thì thi công chậm hơn so với thi công sàn truyền thống. Tôi đảm bảo là sau khi xong công trình này chắc chủ đầu tư cũng quỳ lạy không dám áp dụng cho công trình tiếp theo ( Vì trông nó phiêu lưu lắm, thi công lâu, nhà thầu lại không chủ động). Như thế là mục đích mua công nghệ thất bại do không áp dụng cho công trình tiếp theo được. Ở Sài gòn có vùng đất Q7, Q8 đâu có thấy xài Topbase đâu, cũng vẫn phải cọc nhồi hoặc Barret. Các bạn thi công sàn bóng sẽ thấy rằng để chống chân giáo hoặc cây chống lên sàn mới đổ phải có thêm kích chân để tránh sàn bị chọc thủng lớp bê tông bảo vệ ( dày có 2.5cm theo tk thôi). Như thế là lại tốn thêm tiền thuê thiết bị, nhân công. Tính ra đâu cũng vào đấy mà lại phức tạp. Nếu như ai chưa nhìn thấy thì cứ nghĩ cao siêu, khi thấy rồi thì cũng đơn giản, tôi nghĩ còn đơn giản hơn sàn ứng suất trước nữa đấy. À , mình thấy các bạn bỏ qua 1 chi tiết là trước khi đặt topbase phải trải một lớp vải địa kỹ thuật nữa, sau đó mới đặt topbase.
Theo thực tế thi công thì nếu nhà thầu đổ bê tông topbase bằng bê tông thủ công mác 150 sẽ hiệu quả và nhanh hơn dùng bê tông tươi, rất chủ động và nhanh. Ngày trước tôi trực bê tông đổ topbase khủng hoảng luôn. 1 lần đổ có vài xe bê tông mà mất cả đêm, hao bê tông so với định mức 0.028m3/ phễu rất nhiều
Mong được các bạn góp ý.
Cám ơn ý kiến của bạn, rất rõ ràng, cụ thể!
Chưa thấy ai trả lời thắc mắc của bạn này về hiệu quả thực sự của Topbase trong trường hợp này. Mình xin trả lời tóm tắt như sau:
- Ví dụ của bạn về móng công trình cạnh Parkson, theo bạn nói (vì mình cũng không biết móng parkson thế nào): Móng bè của họ dầy 2m;
Móng công trình gia cố topbase ngay cạnh, 1,5m móng bè và 1 lớp topbase 0,5m + 1 lớp lót 0,1m.
Theo bạn là nó không hiệu quả hay hiệu quả như nhau đúng không?
- Đầu tiên phải khẳng định rằng đất nền của khu vực này khá tốt, tuy nhiên nó không đủ tốt để có thể xây dựng một công trình 15 tầng có một nhịp đơn duy nhất, hẹp bề rộng và kéo dài hết chiều dài lô đất. Nếu thiết kế không kiểm soát được độ lún lệch giữa các vị trí góc sẽ rất nguy hiểm. Parkson thì mặt bằng vuông vắn và lưới cột bé hơn nhiều (tải trọng phân bố đồng đều hơn).
Topbase thì có một số ưu - nhược điểm như nhiều bạn phân tích lý thuyết, trong trường hợp này, mình đưa luôn ra kết quả thí nghiệm để mọi người có được cái nhìn khách quan hơn.
Các yếu tố gia cố như: Phân đều ứng suất, tăng áp lực hông, giảm chiều sâu ảnh hưởng lún.v.v. cuối cùng sẽ thể hiện thông qua thí nghiệm bàn nén so sánh giữa trước khi gia cố và sau khi gia cố.
Trước gia cố: tải trọng 1 T/m2 độ lún 0,17cm
tải trọng 3 T/m2 độ lún 0,59cm
Sau gia cố: tải trọng 1 T/m2 độ lún 0,029cm
tải trọng 3,5T/m2 độ lún 0,093cm
tải trọng 5 T/m2 độ lún 1,15cm
Gửi các bác 2 cái ảnh chụp kết quả thí nghiệm của công trình cạnh Parkson!
Trước gia cố:
Nen truoc khi gia co

Sau gia cố:
Nen sau gia co
Mình không up được lên bằng công cụ của diễn đàn nên chất lượng ảnh không cao lắm
Nhìn vào kết quả này thì bạn có thể nhận thấy hiệu quả cuối cùng là topbase làm tăng khả năng chịu tải và giảm độ lún so với nền tự nhiên khi chịu cùng một tải trọng!
Cốt thép móng 1,5m cũng không hề lớn (chiều cao nhỏ hơn nhiều chiều cao móng 2m của công trình bên cạnh)! Nguyên nhân là do độ lún tuyệt đối và tương đối giữa các điểm sẽ ít hơn, vì vậy ứng suất dưới bản móng không lớn như công trình bên cạnh!
Giờ thì bạn đã thấy hiệu quả trong trường hợp này chưa?
- Vấn đề thứ 2 là áp dụng topbase cho những vùng có địa chất yếu thật sự (spt =1-3).
Tại tp.HCM quận 7 đã đủ yếu chưa bạn?
Mình có làm một công trình, tuy quy mô không lớn tại đây. (Nói thêm là nhà dân khu vực này 2-3 tầng đã phải làm cọc dài tới 30-40m mới gặp cát - bạn là "thổ địa" ở đấy, chắc lắm rõ hơn mình vấn đề này)!
Ban đầu, CĐT chỉ giới thiệu là garo ô tô (dàn nhịp lớn, tải tập trung cho 2 móng biên), nên bên mình kết luận là có thể sử dụng topbase thay vì sử dụng phương án cọc của họ.
Tuy nhiên, khi vào trực tiếp bảo vệ, có một vấn đề lớn phát sinh là CĐT muốn tôn nền lên thêm nữa!
Đây là rắc rối thực sự! Nếu rải topbase hết mặt nền sẽ không kinh tế, còn nếu để nguyên thì độ lún sẽ lớn và tạo độ lún chênh giữa móng và nền gara oto!
Lúc đầu mình nghĩ là Topbase không thể áp dụng được! Tính toán bằng plaxis cho kết quả hết sức ... bi quan!
Cân nhắc các phương án đã thực hiện (ở Hải Phòng bọn mình đã dùng 2 lớp topbase, nhưng địa chất cũng không yếu như ở đây và 2 lớp topbase thì kinh phí hơi cao với quy mô công trình). Cuối cùng bên mình vẫn quyết định một lớp topbase dưới móng biên kết hợp thêm với một "thủ thuật nhỏ" nữa!
Thí nghiệm cho thấy, tải trọng 15 T/m2 độ lún 1,34 cm! Mình cho là lý tưởng với địa chất yếu đến như vậy!
Đến nay, công trình đã đưa vào sử dụng cả năm trời mà "chưa vấn đề gì"!
Cái Topbase cũng rất hay, mong các bác tìm hiểu nó kỹ một tí để phân tích cho nó khách quan!

thay đổi nội dung bởi: luungoclong, 22-05-2012 lúc 06:18 PM
luungoclong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to luungoclong For This Useful Post:
hungyme (25-01-2013), trungcivil1982 (10-07-2013)
Unread 21-05-2012   #98
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi luungoclong View Post

Các yếu tố gia cố như: Phân đều ứng suất, tăng áp lực hông, giảm chiều sâu ảnh hưởng lún.v.v. cuối cùng sẽ thể hiện thông qua thí nghiệm bàn nén so sánh giữa trước khi gia cố và sau khi gia cố.
Trước gia cố: tải trọng 1 T/m2 độ lún 0,17cm
tải trọng 3 T/m2 độ lún 0,59cm
Sau gia cố: tải trọng 1 T/m2 độ lún 0,029cm
tải trọng 3,5T/m2 độ lún 0,093cm
tải trọng 5 T/m2 độ lún 1,15cm
Gửi các bác 2 cái ảnh chụp kết quả thí nghiệm của công trình cạnh Parkson!
Trước gia cố:
https://plus.google.com/u/2/photos/1...10742254025090

Sau gia cố:
https://plus.google.com/u/2/photos/1...10860940016386
Mình không up được lên bằng công cụ của diễn đàn nên chất lượng ảnh không cao lắm
Nhìn vào kết quả này thì bạn có thể nhận thấy hiệu quả cuối cùng là topbase làm tăng khả năng chịu tải và giảm độ lún so với nền tự nhiên khi chịu cùng một tải trọng!
Về cái tô đỏ: Cơ sở nào đi đến được kết luận là cái topbase lại làm giảm được chiều sâu ảnh hưởng lún ???

Về cái tô xanh:

1. Khả năng chịu tải của đất quyết định bởi tham số c và phi. Cái Tobase đã làm cách nào để tăng được cái C và phi này???

2. Khả năng chịu tải của nền đất dưới móng nông quyết định bởi các tham số c, phi của đất, Bề rộng và độ sâu chôn móng. Cái anh Topbase đã làm cách nào để thay đổi được các tham số này để có được cái việc tăng khả năng chịu lực.

3. Độ lún cố kết của nền đất quyết định bởi các tham số Cc, e0, ứng suất trước và sau, ứng suất tiền cố kết. Cái anh topbase đã làm thay đổi các tham số này như thế nào để giảm lún được.

4. Cái thí nghiệm bàn nén được người ta dùng để xác định mô đun biến dạng của nền đất dùng để tính lún tức thời chứ không dùng để tính lún cố kết. Độ lún tức thời trong các công trình dân dụng thường xảy ra ngay trong quá trình thi công nên người ta thường không xét đến khi tính lún. Vì vậy, nếu cái topbase có khả năng làm giảm cái anh lún tức thời này thì chẳng có ý nghĩa nhiều lắm cho việc xét đến cái độ lún công trình.

5. Khi kích thước thí nghiệm bàn nén không cùng kích thước của đáy móng nông thì không phải là thí nghiệm để xác định sức chịu tải của móng. Lúc này, các kết luận về sức chịu tải tăng hay giảm cho móng sẽ rất buồn cười.

Nếu không làm topbase mà lại đưa cái độ sâu của đáy móng xuống đến độ sâu của đáy topbase thì cũng sẽ có hiệu quả tăng sức chịu tải của móng nông và giảm lún bời cái hiệu quả của móng được chôn sâu hơn.
The Following 7 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
Badinhtan (21-05-2012), caphesang25 (27-08-2014), Nguyễn khánh Trình (23-07-2012), trinh_tam (01-06-2012), trungql (21-05-2012), tulongqng (21-05-2012), wenatruong (23-05-2012)
Unread 21-05-2012   #99
Badinhtan
Thành viên nhiệt huyết

Badinhtan's Avatar

Default Re: Ðề: Gia Cố Nền Bằng Pp Top-base

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Về cái tô đỏ: Cơ sở nào đi đến được kết luận là cái topbase lại làm giảm được chiều sâu ảnh hưởng lún ???

Về cái tô xanh:

1. Khả năng chịu tải của đất quyết định bởi tham số c và phi. Cái Tobase đã làm cách nào để tăng được cái C và phi này???

2. Khả năng chịu tải của nền đất dưới móng nông quyết định bởi các tham số c, phi của đất, Bề rộng và độ sâu chôn móng. Cái anh Topbase đã làm cách nào để thay đổi được các tham số này để có được cái việc tăng khả năng chịu lực.

3. Độ lún cố kết của nền đất quyết định bởi các tham số Cc, e0, ứng suất trước và sau, ứng suất tiền cố kết. Cái anh topbase đã làm thay đổi các tham số này như thế nào để giảm lún được.

4. Cái thí nghiệm bàn nén được người ta dùng để xác định mô đun biến dạng của nền đất dùng để tính lún tức thời chứ không dùng để tính lún cố kết. Độ lún tức thời trong các công trình dân dụng thường xảy ra ngay trong quá trình thi công nên người ta thường không xét đến khi tính lún. Vì vậy, nếu cái topbase có khả năng làm giảm cái anh lún tức thời này thì chẳng có ý nghĩa nhiều lắm cho việc xét đến cái độ lún công trình.

5. Khi kích thước thí nghiệm bàn nén không cùng kích thước của đáy móng nông thì không phải là thí nghiệm để xác định sức chịu tải của móng. Lúc này, các kết luận về sức chịu tải tăng hay giảm cho móng sẽ rất buồn cười.

Nếu không làm topbase mà lại đưa cái độ sâu của đáy móng xuống đến độ sâu của đáy topbase thì cũng sẽ có hiệu quả tăng sức chịu tải của móng nông và giảm lún bời cái hiệu quả của móng được chôn sâu hơn.
Thầy ơi Cái màu đỏ. Topbase so với nó thì ko lún. Cái này Em khẳng định luôn, còn nó so với một cái mốc khác không phải nó thì Em ko chắc
Badinhtan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-05-2012   #100
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Re: Ðề: Gia Cố Nền Bằng Pp Top-base

Trích:
Nguyên văn bởi Badinhtan View Post
Thầy ơi Cái màu đỏ. Topbase so với nó thì ko lún. Cái này Em khẳng định luôn, còn nó so với một cái mốc khác không phải nó thì Em ko chắc
Không hiểu ý bạn lắm. Có phải ý của bạn là đo lún khi lấy mốc chuẩn là chính nó ???
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
Badinhtan (21-05-2012)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài