máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Về công tác lấy mẫu bê tông - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > CÁC VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT, QUY CHUẨN, TIÊU CHUẨN XÂY DỰNG, SÁCH, TẠP CHÍ > Hỏi đáp Luật xây dựng
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-08-2015   #21
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Send a message via Yahoo to nguyencongoanh
Default Ðề: Về công tác lấy mẫu bê tông

Ông TVGS này quá đỉnh, hy vọng không phải làm việc với công an.
nguyencongoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-08-2015   #22
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi ttns84 View Post
Xin lỗi bạn chứ bạn đang làm lĩnh vực gì vậy? Nếu bạn thực sự có trình độ thì hẵng phát biểu nhé. Thứ nhất cái việc lấy mẫu thí nghiệm hiện trường không đạt là chuyện bình thường vì ở ngoài nó phụ thuộc nhiều yếu tố nhé. Cái thứ hai bạn nói TCVN là cái khuyến nghị thì bạn chẳng hiểu cái gì cả. Thế hằng ngày bạn căn cứ vào cái gì mà nghiệm thu. Lấy cái gì làm chuẩn hả bạn?
Tôi cũng toàn làm tư vấn giám sát thôi. Cũng được 5 năm rồi và chưa bao giờ bị kiểu lấy mẫu BT hiện trường TN mà không đạt. Ai mà chẳng biết là lấy mẫu thực tế với mẫu phòng TN nó khác nhau. Thế mới nói khi làm việc người ta cần ở cái đầu. Hơn nhau là ở cái đầu. Tư vấn giám sát trưởng báo đạo quá.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-08-2015   #23
taidoanh
Banned

học theo lý thuyết rồi làm theo lý thuyết thì toi đấy bác ơi. đôi lúc đi làm lý thuyết nó không giống thực tế một chút nào
taidoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2015   #24
ttns84
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi Hoanui View Post
Tôi cũng toàn làm tư vấn giám sát thôi. Cũng được 5 năm rồi và chưa bao giờ bị kiểu lấy mẫu BT hiện trường TN mà không đạt. Ai mà chẳng biết là lấy mẫu thực tế với mẫu phòng TN nó khác nhau. Thế mới nói khi làm việc người ta cần ở cái đầu. Hơn nhau là ở cái đầu. Tư vấn giám sát trưởng báo đạo quá.
Thế thì tôi biết bạn giám sát công trình tầm cỡ nào rồi. Chắc một năm lấy được khoảng 2 mẫu.
ttns84 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2015   #25
ttns84
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Tớ thấy lý thuyết là cặn kẽ rồi đó. Sử dụng các biện pháp kỹ thuật đương đại để xác định chất lượng bê tông. Nếu xác định được chất lượng bê tông thấp hơn thiết kế thì tính toán lại thiết kế để giảm mức độ chịu tại. Khi không thể sử dụng kết cấu được thì đập bỏ.

Hình như mấy thứ lý thuyết về xác suất thống kê bạn không nắm thì phải. Chỉ có thế thì bạn có thể quay trở lại vặn vẹo tiêu chuẩn.
Thật hài hước với câu trả lời của bạn. Thế theo bạn thì bạn tính toán lại thiết kế như thế nào để giảm khả năng chịu tải đi. Vậy bạn thay đổi quy mô công trình à. Bạn mới là người nặng lý thuyết mà chả có chút thực tế nào cả.
Old 04-08-2015   #26
ttns84
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi taidoanh View Post
học theo lý thuyết rồi làm theo lý thuyết thì toi đấy bác ơi. đôi lúc đi làm lý thuyết nó không giống thực tế một chút nào
Đúng như bạn nói lý thuyết ko thể áp dụng dập khuôn. Nhưng khi thành hồ sơ nó đều phải tuân theo lý thuyết nhé.
Old 04-08-2015   #27
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Đúng như bạn nói lý thuyết ko thể áp dụng dập khuôn. Nhưng khi thành hồ sơ nó đều phải tuân theo lý thuyết nhé.
Ông nói thế thì cứ chiếu theo TC thôi. Hạn mục nào nén mẫu không đạt thì đập đi để thực tế nó phù hợp với lý thuyết vì hoàn thành hồ sơ mà.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2015   #28
vietnguyenx3
Thành viên rất tích cực

vietnguyenx3's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Dọc các vỉ hè và ghế đá công viên.

Chỉ với 8 năm từ lúc ra trường thì nói thật là anh chỉ ở mức tuổi trung bình trên cái diễn đàn này, xem lại cách nói chuyện với người khác, vài ông ở trên có khi hơn anh gấp vài lần cái 8 năm đấy.
Còn không muốn để sảy đập bỏ, hay là sao nó không đạt mà ko đập bỏ... anh TVGS trưởng cứ đợi có R28 mới cho triển khai công việc tiếp theo đi, mà chẳng nhẽ lúc R7 anh ko đi thì nghiệm à, R7 có vấn đề mà đã chồng lên đấy mấy tầng bê tông rồi cơ à?
vietnguyenx3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to vietnguyenx3 For This Useful Post:
taidinhcu (04-08-2015), umy (10-08-2015)
Old 04-08-2015   #29
tin09x1b
Thành viên tích cực

tin09x1b's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Đà Nẵng
Send a message via Skype™ to tin09x1b

Có thể những anh em bình luận bên trên, một vài anh em chưa từng làm công tác này tại hiện trường.
Cần phân tích rõ như sau :
- Nếu thí nghiệm R28 rớt thì phải xem xét nó rớt nhưng gần đạt hay là rớt quá xa so với Mac thiết kế.
- Người thí nghiệm ảnh hưởng không nhỏ đến cường độ nén BT : Ví dụ tốc độ gia tải nhanh hay chậm chênh nhau 1 lượng không nhỏ.
- Công trường mình đặt 2 phòng Las của 2 đơn vị. nén cùng 1 tổ chênh nhau khá lớn.
..... Vì lí do gì nữa thì mẫu R28 không đạt. OK.
Nếu không đạt thì tiến hành nén mẫu bê tông lưu còn dư.
Nếu mẫu lưu không đạt nữa thì khoan lõi, gửi trung tâm uy tín như Quatest3 nén mẫu chẳng hạn.....
Nếu rớt nữa thì gọi đơn vị cung cấp BT lên làm việc rồi làm việc tiếp với CĐT, TVGS...Quyết định là ở con người liên đới. Mỗi người mỗi suy nghĩ cách hành động.

Công trình mình làm từng : rớt R28 ( thỏa thuận với tư vấn -> OK qua )
Rớt R28, khoan mẫu đem trung tâm 3 thí nghiệm. đạt -> OK
Old 04-08-2015   #30
landau
Thành viên nhiệt huyết

Thực ra vấn đề nó nằm ở 2 quan điểm khác nhau.
+ Quan điểm đầu tiên là đập bỏ: vì thế chắc chắn các bên sẽ liên đới trách nhiệm.
+ Quan điểm thứ hai là cẩn thận tìm xem các khâu thí nghiệm mẫu có sai xót gì không. Nếu có cần kiểm tra độc lập. Nếu thí nghiệm đúng là không đạt cường độ, thì thống nhất kiểm tra lại bài toán ban đầu, gia cường thêm kết cấu xem có đạt hay không. Nếu đạt thì rút kinh nghiệm sâu sắc, điều chỉnh thiết kế cấp phối mẫu. Nếu không đạt thì đập bỏ không còn luyến tiếc gì nữa.
Công kích nhau lúc này chỉ làm vấn đề thêm rối, trông rất trẻ con.
P/s: Anh ttns84 nói chưa có công trình nào đập bỏ là do chẳng ai muốn công bố cái đấy làm gì cả.

thay đổi nội dung bởi: landau, 04-08-2015 lúc 04:42 PM
landau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to landau For This Useful Post:
cmengenie (05-08-2015), haoxda_87 (05-05-2016), umy (10-08-2015)
Old 04-08-2015   #31
longghc
Thành viên mới

Đề tài này có vẻ rôn rả quá. Để mổ xẻ tại sao ép mẫu không đạt thì to chuyện rồi đây. Bạn ttns84 đang làm dự án thủy điện nào vậy? kết cấu lấy mẫu là kết cấu gì? cho mình hỏi thế các thầy, các chuyên gia có quyết định đập bỏ không?
Để xảy ra chuyện mẫu bê tông không đạt cường độ thì bạn có trách nhiệm lớn đó. Bạn nên kiểm tra lại cốt liệu đầu vào từ tỷ lệ dẹt của đá, mô đun của hạt, chứng chỉ xuất xưởng xi măng, thời gian lưu kho,.... Công trình thủy điện 84MW là công trình lớn rồi, chắc trạm trộn tại hiện trường, cho in phiếu bê tông của trạm kiểm tra đối chứng. Mình nghĩ nếu đổ bê tông hiện trường theo đúng cấp phối mẫu thì khó xảy ra chuyện mẫu không đạt lắm.
Trên là một số ý kiến mong các bác trên diễn đàn góp ý thêm cho mình.
longghc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2015   #32
longghc
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi taidinhcu View Post
đúng đấy! Ông kia làm giám sát trưởng làm gì chứ! R7 chưa thử mà chồng lên mấy lớp là sao! Gs trưởng kiểu gì vậy hay nhận envelope của bên kia rùi
bác này chưa gì đã quy chụp người khác như vậy? mình nghĩ bạn ấy có năng lực mới được công ty giao cho trọng trách là TVGS trưởng của 1 dự án lớn.
Old 04-08-2015   #33
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Thật hài hước với câu trả lời của bạn. Thế theo bạn thì bạn tính toán lại thiết kế như thế nào để giảm khả năng chịu tải đi. Vậy bạn thay đổi quy mô công trình à. Bạn mới là người nặng lý thuyết mà chả có chút thực tế nào cả.
1) Cường độ bê tông thực tế trên khác với mẫu đúc, mẫu khoan hay bắn súng. Người ta phải sử dụng các biện pháp để đảm bảo số liệu thu được là chính xác nhất. (Mỗi phương pháp có một giới hạn kỹ thuật riêng, và với một phương pháp thì càng thử nhiều càng chính xác, xác suất sai số giảm xuống).
2) Một khi đã chắc chắn cường độ thực tế của bê tông thấp hơn thiết kế, thì điều bắt buộc là phải tính toán lại. Việc này cũng đã có tiêu chuẩn hẳn hoi. Người ta có thể tính toán lại bằng các cách như sau:

Bài toán: Một tường ngăn nước có mác thiết kế của bê tông là 300kG/cm2, chịu chiều cao cột nước là 3m.

a) Trước hết người ta ưu tiên chiều cao cột nước là 3m. Tính ngược lại, và bài toán ngược cho thấy, chỉ cần bê tông mác 250kG/cm2 là có thể chịu được 3m nước. Quá OK để giữ nguyên kết cấu.

b) Người ta vẫn tiếp tục ưu tiên cột nước là 3m, và tìm thêm các biện pháp tăng cứng cho tường ngăn đó.

c) Nếu không sử dụng được 2 biện pháp trên, người ta sẽ chọc lỗ thủng, để hạ mực nước xuống còn 2.5m..

d) Nếu một trong 3 giải pháp trên mà không được, hoặc tốn kém, phiền hà hơn so với việc đập bỏ cấu kiện có mác thấp, thì sẽ phải chọn cách làm này.

Thực tế, thì xác suất xảy đến bước 4 khá thấp, vì các công đoạn từ thiết kế đến thi công đều đã có hệ số.

Cần thấy rằng, bạn đang không hiểu rõ thế nào là mác bê tông thực tế trong cấu kiện và thế nào là mác bê tông có trên giấy tờ.

Nếu bê tông giấy tờ có tốt, mà bê tông thực tế xấu, thì bạn không cần phải đập bỏ, nó cũng tự sụp đổ. Chẳng ai muốn tiếp tục công trình như vậy cả. Người ta chỉ tìm cách để xác định lại cường độ bê tông thực tế trên cấu kiện mà thôi.

Bạn cần có tầm nhìn rộng hơn để làm công việc tư vấn giám sát. Nếu vừa máy móc trong công việc, vừa hỗng lý thuyết căn bản xuyên suốt tinh thần của tiêu chuẩn hệ thống tiêu chuẩn, không chỉ là những từ ngữ mà bạn đọc được trên tiêu chuẩn, sẽ dẫn đến xử lý công việc rối rắm.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
cmengenie (05-08-2015), umy (10-08-2015)
Old 04-08-2015   #34
longghc
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi Hoanui View Post
Ông nói thế thì cứ chiếu theo TC thôi. Hạn mục nào nén mẫu không đạt thì đập đi để thực tế nó phù hợp với lý thuyết vì hoàn thành hồ sơ mà.
Hoanui nói đúng rồi, nếu muốn đúng theo lý thuyết và hoàn thành hồ sơ thì bạn ttns84 nên làm thế
Old 04-08-2015   #35
longghc
Thành viên mới

bạn ttns84 gì ơi cho mình hỏi lại với, bạn đang công tác ở công ty nào? dự án thủy điện mà bạn đang giám sát ai là chủ đầu tư, công trình tên gì? hiện tại bạn còn giám sát ở công trình này không? mình không hiểu rõ vấn đề bạn muốn bàn luận là gì, bạn muốn hỏi về việc biện pháp xử lý hay bạn thấy bất cập giữa TCVN và thực tế cách xử lý tại hiện trường của chủ đầu tư và đơn vị thi công???
Old 06-08-2015   #36
ttns84
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi vietnguyenx3 View Post
Chỉ với 8 năm từ lúc ra trường thì nói thật là anh chỉ ở mức tuổi trung bình trên cái diễn đàn này, xem lại cách nói chuyện với người khác, vài ông ở trên có khi hơn anh gấp vài lần cái 8 năm đấy.
Còn không muốn để sảy đập bỏ, hay là sao nó không đạt mà ko đập bỏ... anh TVGS trưởng cứ đợi có R28 mới cho triển khai công việc tiếp theo đi, mà chẳng nhẽ lúc R7 anh ko đi thì nghiệm à, R7 có vấn đề mà đã chồng lên đấy mấy tầng bê tông rồi cơ à?
Mình chỉ trả lời các bạn về vấn đề đó thôi chứ mình đâu có xúc phạm ai hả bạn. Mình đang làm có người 30 năm kinh nghiệm mà cũng ko biết gì đâu nhé. Đừng nhìn năm kinh nghiệm mà đánh giá năng lực. Nói thật bạn đọc được bao nhiêu quyển TCVN và hiểu được đến đâu. Các công trình vừa và nhỏ bây giờ ai người ta còn đợi 7 ngày mới chồng khối được hả bạn?

thay đổi nội dung bởi: ttns84, 06-08-2015 lúc 03:30 PM
Old 06-08-2015   #37
ttns84
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi landau View Post
Thực ra vấn đề nó nằm ở 2 quan điểm khác nhau.
+ Quan điểm đầu tiên là đập bỏ: vì thế chắc chắn các bên sẽ liên đới trách nhiệm.
+ Quan điểm thứ hai là cẩn thận tìm xem các khâu thí nghiệm mẫu có sai xót gì không. Nếu có cần kiểm tra độc lập. Nếu thí nghiệm đúng là không đạt cường độ, thì thống nhất kiểm tra lại bài toán ban đầu, gia cường thêm kết cấu xem có đạt hay không. Nếu đạt thì rút kinh nghiệm sâu sắc, điều chỉnh thiết kế cấp phối mẫu. Nếu không đạt thì đập bỏ không còn luyến tiếc gì nữa.
Công kích nhau lúc này chỉ làm vấn đề thêm rối, trông rất trẻ con.
P/s: Anh ttns84 nói chưa có công trình nào đập bỏ là do chẳng ai muốn công bố cái đấy làm gì cả.
Mình thấy mọi người ném đá ghê quá. Mình cũng chỉ muốn nói ra cho anh em chia sẻ. Chứ nhiều người cũng chưa biết đâu nhé. Xử lý thì mình cũng từng xử lý rất nhiều rồi nhé.
Old 06-08-2015   #38
ttns84
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
1) Cường độ bê tông thực tế trên khác với mẫu đúc, mẫu khoan hay bắn súng. Người ta phải sử dụng các biện pháp để đảm bảo số liệu thu được là chính xác nhất. (Mỗi phương pháp có một giới hạn kỹ thuật riêng, và với một phương pháp thì càng thử nhiều càng chính xác, xác suất sai số giảm xuống).
2) Một khi đã chắc chắn cường độ thực tế của bê tông thấp hơn thiết kế, thì điều bắt buộc là phải tính toán lại. Việc này cũng đã có tiêu chuẩn hẳn hoi. Người ta có thể tính toán lại bằng các cách như sau:

Bài toán: Một tường ngăn nước có mác thiết kế của bê tông là 300kG/cm2, chịu chiều cao cột nước là 3m.

a) Trước hết người ta ưu tiên chiều cao cột nước là 3m. Tính ngược lại, và bài toán ngược cho thấy, chỉ cần bê tông mác 250kG/cm2 là có thể chịu được 3m nước. Quá OK để giữ nguyên kết cấu.

b) Người ta vẫn tiếp tục ưu tiên cột nước là 3m, và tìm thêm các biện pháp tăng cứng cho tường ngăn đó.

c) Nếu không sử dụng được 2 biện pháp trên, người ta sẽ chọc lỗ thủng, để hạ mực nước xuống còn 2.5m..

d) Nếu một trong 3 giải pháp trên mà không được, hoặc tốn kém, phiền hà hơn so với việc đập bỏ cấu kiện có mác thấp, thì sẽ phải chọn cách làm này.

Thực tế, thì xác suất xảy đến bước 4 khá thấp, vì các công đoạn từ thiết kế đến thi công đều đã có hệ số.

Cần thấy rằng, bạn đang không hiểu rõ thế nào là mác bê tông thực tế trong cấu kiện và thế nào là mác bê tông có trên giấy tờ.

Nếu bê tông giấy tờ có tốt, mà bê tông thực tế xấu, thì bạn không cần phải đập bỏ, nó cũng tự sụp đổ. Chẳng ai muốn tiếp tục công trình như vậy cả. Người ta chỉ tìm cách để xác định lại cường độ bê tông thực tế trên cấu kiện mà thôi.

Bạn cần có tầm nhìn rộng hơn để làm công việc tư vấn giám sát. Nếu vừa máy móc trong công việc, vừa hỗng lý thuyết căn bản xuyên suốt tinh thần của tiêu chuẩn hệ thống tiêu chuẩn, không chỉ là những từ ngữ mà bạn đọc được trên tiêu chuẩn, sẽ dẫn đến xử lý công việc rối rắm.
Trước hết xin cảm ơn bạn đã rất tỷ mỷ góp ý. Tôi cũng từng làm thiết kế rồi bạn nhé nên bạn đừng nói tôi không hiểu về Bt thực tế và BT lý thuyết. Tôi cũng đã cùng các chuyên gia xử lý bê tông mặt cong tràn lấy mẫu không đạt, khaon rút lõi cũng ko đạt mà ko phải đập đi nhé. Tôi chỉ muốn nêu ra vấn đề để mọi người cũng thảo luận những bất cập thôi. Có những người đi làm cả mấy chục năm cũng ko biết đâu bạn nhé. Tôi gặp nhiều rồi đấy.
Old 06-08-2015   #39
HuynhKeshley
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: Sài Gòn

Trích:
Trước hết xin cảm ơn bạn đã rất tỷ mỷ góp ý. Tôi cũng từng làm thiết kế rồi bạn nhé nên bạn đừng nói tôi không hiểu về Bt thực tế và BT lý thuyết. Tôi cũng đã cùng các chuyên gia xử lý bê tông mặt cong tràn lấy mẫu không đạt, khaon rút lõi cũng ko đạt mà ko phải đập đi nhé. Tôi chỉ muốn nêu ra vấn đề để mọi người cũng thảo luận những bất cập thôi. Có những người đi làm cả mấy chục năm cũng ko biết đâu bạn nhé. Tôi gặp nhiều rồi đấy.
Anh có thể nói rõ sau khi khoan rút lõi rồi cũng không đạt thì các chuyên gia xử lý tiếp theo thế nào???
HuynhKeshley vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2015   #40
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Bạn giỏi và làm nhiều như thế, thì bạn thấy TCVN về phần việc này nó bất cập ở chỗ nào thì nói ra để mọi người cùng ngưỡng mộ bạn.
Tớ thấy bạn chẳng nói ra được chỗ nào đúng hay sai, chỉ thấy bạn chửi đổng cả "tập thể" các tiêu chuẩn mà không thấy sự liên kết của nó với nhau, và bạn khá là coi thường những đồng nghiệp của bạn.
Mấy lời cùng bạn, mong bạn hiểu vì sao người ta lại ném đá vào bạn.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài