máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Các bác giúp em móng cọc lệch tâm! - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng cọc
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-04-2018   #21
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà
Default Ðề: Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!

Trích:
Nguyên văn bởi vtthanyeu View Post
Thưa các bác, em tưởng là khi tính toán đài cọc ta vẫn coi các đài làm việc độc lập với nhau chứ ạ? (dù là móng đúng tâm hay móng lệch tâm).
Em có làm mô hình tính cho trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài và dầm móng đặt ở cốt 0.000. Kết quả chạy phần mềm cho thấy trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài, mô men trong dầm móng rất lớn. Theo em hiểu là do dầm móng ở đây cứng, cản trở chuyển vị xoay của 2 đài cọc nên mới có mô men lớn như vậy. Còn trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt 0.000, nội lực trong dầm có N lớn, M nhỏ (gọi là giằng móng thì đúng hơn), vì nó không cản trở chuyển vị xoay của đài nên mô men không lớn, nhưng mô men tại chân cột thì khá lớn.
Trường hợp dầm (giằng) móng đặt ở cốt 0.00, em thấy nó cũng tương tự như trong trường hợp móng đơn trên nền thiên nhiên. Vậy tại sao cùng một tải trọng như thế, đối với móng cọc lại không đặt ở cốt 0.00 mà lại đặt xuống cốt mặt đài ạ?
Em nhờ các bác thông não cho em ạ, em cảm ơn các bác nhiều
Ngày xưa chưa có các công cụ tính toán mạnh mẽ, các cụ phải tách thành những bài toán riêng để giải cho dễ, còn lại thì chẳng có thằng nào độc lập cả. Bạn có thể đặt dầm móng ở đâu cũng được miễn là nó thỏa mãn điều kiện cấu tạo và chịu lực. Nếu đặt ở mặt đài thì chiều dài dầm giảm--> độ cứng tăng, làm việc hiệu quả hơn. Nếu đặt ở 0.00 thì nó gây uốn lớn cho cột --> phải tăng tiết diện cột (tớ thường tăng tiết diện cổ móng lên để giảm e lệch tâm đồng thời cổ móng gánh được kha khá mô men cho cột).
The Following 5 Users Say Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
detuphuho151 (20-04-2018), NGOC_IBST (22-04-2018), thuong_93 (21-04-2018), umy (20-04-2018), vtthanyeu (20-04-2018)
Old 20-04-2018   #22
vtthanyeu
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi Trungcdc View Post
Ngày xưa chưa có các công cụ tính toán mạnh mẽ, các cụ phải tách thành những bài toán riêng để giải cho dễ, còn lại thì chẳng có thằng nào độc lập cả. Bạn có thể đặt dầm móng ở đâu cũng được miễn là nó thỏa mãn điều kiện cấu tạo và chịu lực. Nếu đặt ở mặt đài thì chiều dài dầm giảm--> độ cứng tăng, làm việc hiệu quả hơn. Nếu đặt ở 0.00 thì nó gây uốn lớn cho cột --> phải tăng tiết diện cột (tớ thường tăng tiết diện cổ móng lên để giảm e lệch tâm đồng thời cổ móng gánh được kha khá mô men cho cột).
Bác Trungcdc đặt dầm móng cọc ở cốt 0.00 ạ, bác có bản vẽ nào không cho em xin xỏ để xem tý, bởi cái này em cũng chưa thấy ai làm bao giờ ạ.

Em cũng mới làm lại cái mô hình đài móng cọc để dầm móng ở cốt 0.00, gán spring trực tiếp vào đài (không thông qua các đoạn cọc 1m nữa), thì ra cái mô men chân cột to quá, tận 22,16 (T.m), em thử tính với lực dọc N = 51 T, M = 22.16 T.m thì tiết diện cổ cột phải tầm 30x60, thép 3d20 mỗi bên. Như vậy có hợp lý không ạ?

Lại nói về thép dầm móng, em thấy ở chỗ em toàn làm dầm 22x45 đặt ở cốt mặt đài, tiết diện cổ cột như tiết diện cột, thép 3d18 trên và 3d18 dưới. Trong khi em chạy nội lực thì thép dầm phải đến 5d18 hoặc 5d20 cho dầm 30x60. Bố trí nhiều thép thì toàn bị cười trong khi họ bảo làm nhiều công trình rồi, không bị làm sao cả .

Em xin được cảm ơn bác ạ.
vtthanyeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2018   #23
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Thưa các bác, em tưởng là khi tính toán đài cọc ta vẫn coi các đài làm việc độc lập với nhau chứ ạ? (dù là móng đúng tâm hay móng lệch tâm).
Em có làm mô hình tính cho trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài và dầm móng đặt ở cốt 0.000. Kết quả chạy phần mềm cho thấy trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài, mô men trong dầm móng rất lớn. Theo em hiểu là do dầm móng ở đây cứng, cản trở chuyển vị xoay của 2 đài cọc nên mới có mô men lớn như vậy. Còn trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt 0.000, nội lực trong dầm có N lớn, M nhỏ (gọi là giằng móng thì đúng hơn), vì nó không cản trở chuyển vị xoay của đài nên mô men không lớn, nhưng mô men tại chân cột thì khá lớn.
Trường hợp dầm (giằng) móng đặt ở cốt 0.00, em thấy nó cũng tương tự như trong trường hợp móng đơn trên nền thiên nhiên. Vậy tại sao cùng một tải trọng như thế, đối với móng cọc lại không đặt ở cốt 0.00 mà lại đặt xuống cốt mặt đài ạ?
Nếu muốn thông não e là phải đi thông cái khác trước!?
Bạn lý giải OK rồi, còn câu hỏi của bạn có thể lý giải như sau:
1. Với móng cọc, nếu để giằng móng (không xét dầm móng, vì nếu gọi là dầm móng thì nó chủ yếu chịu uốn, ví dụ dầm gác lên các giằng móng hoặc đài cọc để xây tường tầng 1 lên trên đó, còn đã gọi là giằng thì chủ yếu chịu kéo nén) ở cốt 0.00, bạn sẽ thấy rằng tác dụng "giằng" của nó sẽ kém đi rất nhiều: Ở đoạn từ mặt dưới của giằng đến đáy đài cọc sẽ "bị tự do", đài cọc có thể bị đẩy ngang nhất là khi cột nhỏ, yếu. Đoạn từ cốt 0.0 đến đáy móng càng lớn (đài cọc đặt càng sâu) thì cái đoạn "bị tự do" (chỉ tự do nửa vời, vì thực chất độ cứng của cột từ giằng móng trở lên dù nhỏ thì cũng hạn chế đài cọc bị đẩy ngang hoặc xoay) này càng lớn và đài cọc càng dễ chuyển vị (ngoại trừ độ lún). Bạn lưu ý là đài cọc hoàn toàn có thể bị trượt bị đẩy ngang, nhất là trong các vùng đất yếu, xây chen...Lúc này nếu cột nhỏ và yếu thì cột có thể bị phá hoại từ phần đáy giằng móng trở xuống do chuyển vị của đài cọc.
Ví dụ thực tiễn dễ hiểu là các "giằng" chân bàn, chân ghế người ta thường đóng càng thấp càng tốt, chân ghế sẽ cứng cáp hơn.
2. Tôi tạm thời hài lòng với lý giải trên khi trong TC 9386-2012 (Thiết kế công trình chịu động đất) có trích dẫn rằng:
"Phải tránh không nên để một đoạn cổ cột giữa mặt trên của bản móng hoặc của đài cọc và mặt dưới của dầm giằng hoặc của bản móng. Để đạt được điều này, mặt dưới của dầm giằng hoặc của bản móng phải thấp hơn mặt trên của đế móng hoặc của đài cọc nói trên".
Điều này càng có lý khi móng cọc chủ yếu dành cho nhà nhiều tầng đến cao tầng, việc thiết kế kháng chấn là hoàn toàn cần thiết.
Trước đây tôi có làm 1 dự án tuy chỉ có các hạng mục 1-2 tầng, móng đơn nhưng khi thẩm định ở BXD (vì là công trình quan trọng chứ không phải vì quy mô công trình lớn) đã phải đưa các giằng móng từ cốt 0.00 xuống cốt mặt trên đế móng với lý do cấu tạo kháng chấn trong vùng có động đất.
Hy vọng bạn có thể tham khảo.

thay đổi nội dung bởi: tuanlt, 20-04-2018 lúc 05:30 PM
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
detuphuho151 (20-04-2018), NGOC_IBST (22-04-2018), umy (20-04-2018), vtthanyeu (20-04-2018)
Old 20-04-2018   #24
vtthanyeu
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi tuanlt View Post
Nếu muốn thông não e là phải đi thông cái khác trước!?
Bạn lý giải OK rồi, còn câu hỏi của bạn có thể lý giải như sau:
1. Với móng cọc, nếu để giằng móng (không xét dầm móng, vì nếu gọi là dầm móng thì nó chủ yếu chịu uốn, ví dụ dầm gác lên các giằng móng hoặc đài cọc để xây tường tầng 1 lên trên đó, còn đã gọi là giằng thì chủ yếu chịu kéo nén) ở cốt 0.00, bạn sẽ thấy rằng tác dụng "giằng" của nó sẽ kém đi rất nhiều: Ở đoạn từ mặt dưới của giằng đến đáy đài cọc sẽ "bị tự do", đài cọc có thể bị đẩy ngang nhất là khi cột nhỏ, yếu. Đoạn từ cốt 0.0 đến đáy móng càng lớn (đài cọc đặt càng sâu) thì cái đoạn "bị tự do" (chỉ tự do nửa vời, vì thực chất độ cứng của cột từ giằng móng trở lên dù nhỏ thì cũng hạn chế đài cọc bị đẩy ngang hoặc xoay) này càng lớn và đài cọc càng dễ chuyển vị (ngoại trừ độ lún). Bạn lưu ý là đài cọc hoàn toàn có thể bị trượt bị đẩy ngang, nhất là trong các vùng đất yếu, xây chen...Lúc này nếu cột nhỏ và yếu thì cột có thể bị phá hoại từ phần đáy giằng móng trở xuống do chuyển vị của đài cọc.
Ví dụ thực tiễn dễ hiểu là các "giằng" chân bàn, chân ghế người ta thường đóng càng thấp càng tốt, chân ghế sẽ cứng cáp hơn.
2. Tôi tạm thời hài lòng với lý giải trên khi trong TC 9386-2012 (Thiết kế công trình chịu động đất) có trích dẫn rằng:
"Phải tránh không nên để một đoạn cổ cột giữa mặt trên của bản móng hoặc của đài cọc và mặt dưới của dầm giằng hoặc của bản móng. Để đạt được điều này, mặt dưới của dầm giằng hoặc của bản móng phải thấp hơn mặt trên của đế móng hoặc của đài cọc nói trên".
Điều này càng có lý khi móng cọc chủ yếu dành cho nhà nhiều tầng đến cao tầng, việc thiết kế kháng chấn là hoàn toàn cần thiết.
Trước đây tôi có làm 1 dự án tuy chỉ có các hạng mục 1-2 tầng, móng đơn nhưng khi thẩm định ở BXD (vì là công trình quan trọng chứ không phải vì quy mô công trình lớn) đã phải đưa các giằng móng từ cốt 0.00 xuống cốt mặt trên đế móng với lý do cấu tạo kháng chấn trong vùng có động đất.
Hy vọng bạn có thể tham khảo.
Anh lấy ví dụ dễ hiểu quá . Anh cho em hỏi thêm là về quan điểm tính thép cho dầm móng cọc, tại sao có những thiết kế chỉ làm dầm 22x45, thép 3d18, trong khi chạy nội lực ra thì phải là dầm 30x60, thép 5d18 hoặc 5d20? Và vấn đề dầm móng này thì anh xử lý thế nào ạ?
Em cảm ơn anh nhiều
vtthanyeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-04-2018   #25
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Anh lấy ví dụ dễ hiểu quá . Anh cho em hỏi thêm là về quan điểm tính thép cho dầm móng cọc, tại sao có những thiết kế chỉ làm dầm 22x45, thép 3d18, trong khi chạy nội lực ra thì phải là dầm 30x60, thép 5d18 hoặc 5d20? Và vấn đề dầm móng này thì anh xử lý thế nào ạ?
Em cảm ơn anh nhiều
Trong khi các lý thuyết tính toán, các công cụ tính toán đều chỉ là những mô hình phỏng theo thực tế, được đơn giản hóa nhiều điều kiện, trong khi lại lý tưởng hóa các điều kiện khác lên. Đó là nguyên nhân thường thấy làm sai lệch giữa thực tế và tính toán. Bạn phải luôn luôn nhớ rằng mô hình không phải là thực tế.
Trở lài bài toán của bạn, vấn đề muôn thuở trước khi tính toán là bạn quan niệm mô hình kết cấu như thế nào, mô hình ấy có đúng với thực tế không? Nếu không đúng (do khả năng có hạn của lý thuyết, của phần mềm tính toán) thì ta phải hiệu chỉnh như thế nào, chính là ở chỗ này bản lĩnh nghề nghiệp, kinh nghiệm của bạn sẽ được phát huy.
Cụ thể nhé:
- Bạn mô hình phản lực của cọc lên đài, vậy bạn có mô hình phản lực của đất nền lên đáy đài và giằng móng hay không? (phản lực đất nền chắc chắn là có khi cọc bị lún đến một mức nào đó, do đó giảm độ lún của cọc, tuy nhiên thường bị bỏ qua trong tính toán). Khi xét đến bài toán công trình và nền làm việc đồng thời (thường là rất phức tạp nhưng gần thực tế nhất) nội lực trong dầm móng sẽ khác đi rất nhiều.
- Chỉ xét ví dụ đơn giản: Nếu bạn không mô hình phản lực đất nền lên giằng móng thì rõ ràng khi chịu tải trọng thẳng đứng lên trên đó (ví dụ tường xây ở tầng 1) dầm sẽ uốn mạnh làm tăng moment, trong khi nếu kể đến phản lực đất nền moment trong dầm sẽ nhỏ và khá đều trên toàn bộ chiều dài (đồ án tốt nghiệp của tôi có làm về cái này). Trong thực tế đương nhiên phản lực đất nền sẽ làm giảm chuyển vị thẳng đứng của giằng và như thế có thể giảm lượng cốt thép (để chịu uốn) của giằng. Vấn đề nữa là vậy khi cọc lún đến đâu thì đất nền sẽ tham gia chịu lực cùng với cọc? Cái này thì quá khó và tôi nghĩ khó mà lý thuyết hóa được, chỉ có thể thực nghiệm...
Tôi không biết các anh em khác làm thế nào, nhưng với tôi, kết quả tính toán chỉ có thể tin cậy nhiều nhất là 80% mà thôi cho dù đã tính kỹ. Và bao giờ tôi cũng có động tác hiệu chỉnh kết quả trước khi thiết kế.
Cho nên tôi cho rằng việc quan sát thực tế công trường là rất quan trọng để rời cái tháp ngà của lý thuyết mà đi vào thực tế.
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
NGOC_IBST (22-04-2018), nhuttanfc (20-04-2018), quyetgiahung (21-04-2018), umy (20-04-2018), vtthanyeu (20-04-2018)
Old 22-04-2018   #26
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
Tính toán đài cọc thì có 2 phần. Đó là tính toán xác định lực tác dụng lên các cọc và tính toán nội lực để bố trí thép đài.

Với các móng lệch tâm có liên kết giằng với các móng lân cận thì lực tác dụng lên cọc sẽ được phân phối khác với công thức xác định lực tác dụng lên cọc trong móng độc lập. Mức độ phân phối lại này sẽ thay đổi tùy theo độ cứng của cái giằng móng cũng như kiểu liên kết của giằng vào các đài cọc. Khi độ cứng của các giằng đủ lớn như đã trình bày đâu đó ở trên và được đặt ở mặt đài thì có thể coi hai cái đài như 1 đài móng chịu đồng thời 2 cột. Cách này là được áp dụng ngày xưa khi mà chưa có các phần mềm như ngày nay. Tuy nhiên, khi dùng phần mềm để tính thì nên cẩn thận bởi đất đai và kết cấu nó không phải lúc nào cũng làm việc đúng như mô hình mà bạn chủ quan dựng lên. Có thể phải tính nhiều mô hình khác nhau cho cùng một vấn đề để xét được hết các trường hợp có thể xảy ra.

Khi tính toán nội lực trong đài để đặt thép, thiên về bi quan thì có thể tính toán đài độc lập. Để tiết kiệm thì có thể lấy nội lực khi tính theo các phần mềm có kể đến sự phân phối lại nội lực khi có giằng. Nếu cái móng không to quá thì chẳng tiết kiệm được mấy mà lại lo lo thì cứ tính độc lập.

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 22-04-2018 lúc 04:07 AM
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 7 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
detuphuho151 (24-08-2018), tuanlt (23-04-2018), umy (22-04-2018), vannadeco (22-04-2018), vtthanyeu (22-04-2018), vucaoanh29 (25-04-2018), _BuiCongTu_ (23-07-2018)
Old cách đây 2 tuần   #27
phuongxd269
Thành viên mới

Mình thì thấy quan điểm của bạn cong1402 là đúng, còn quan điểm của bác Ngoc_IBST là sai, đài lệch tâm chịu chuyển vị như dầm móng ( nếu coi đài và dầm móng là dầm tiết diện thay đồi) thì đài căng thớ trên. Bố trí theo hình bên trái nhưng thép phải tính toán trên cơ sở nội lực phần mềm Safe xuất ra! Nhà dân có thể giảm trừ bao nhiêu % là tùy mỗi người nhưng với công trình nhà nước thì ko giảm trừ!
phuongxd269 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài