máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Móng đơn, băng và bè thì cái nào lún nhiều hơn? - Page 4 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng nông
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 25-12-2011   #61
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng
Default Ðề: Trước 12 h: Móng đơn, băng và bè thì cái nào lún nhiều hơn ???

Trích:
Nguyên văn bởi hamento View Post
Con suy nghĩ thế này: nếu

1. xét 1 cách tổng quan: khi làm việc trên 1 mặt bằng có kích thước AxB thì dễ dàng thấy rằng thiết kế móng bè và móng băng sẽ có diện truyền tải khác nhau
2. giả sử cho diện tich truyền tải của móng trong 2 trường hợp là như nhau nhưng sự phân bố ứng suất gây lún và chồng ứng suất cũng khác nhau
thì rõ ràng 2 trường hợp có ứng suất gây lún khác nhau, kể cả ứng suất gây lún riêng móng và ứng suất chồng----> độ lún sẽ khác nhau
Nếu bỏ qua sự tất tất những thằng rắc rối thì con nghĩ nó sẽ bằng nhau
Chú Ngọc chém nhẹ tay k con sợ quá chẳng dám vào room nữa
Như đã trình bày ở trên, ứng suất của các móng đơn, băng và bè là khác nhau ở lớp trên và giống nhau ở lớp dưới khi có chồng ứng suất bởi tổng tải trọng nhà vẫn thế nên tải nó chẳng thể tự nhiên mà mất đi được. Khi đất ở bên trên là đất tốt thì cái sự khác nhau giữa chúng là không nhiều và khi đó độ lún của chúng sẽ giông giống nhau.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-12-2011   #62
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Thầy ơi, theo em được biết thì góc phân bố ứng suất của topbase là 30 độ. vậy mà móng đơn những 45 độ. như vậy có mâu thuẫn không thầy. Vì em nghĩ nếu dùng topbase cái góc phân bố ứng suất đó phải lớn hơn chứ???
trungql vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-12-2011   #63
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi trungql View Post
Thầy ơi, theo em được biết thì góc phân bố ứng suất của topbase là 30 độ. vậy mà móng đơn những 45 độ. như vậy có mâu thuẫn không thầy. Vì em nghĩ nếu dùng topbase cái góc phân bố ứng suất đó phải lớn hơn chứ???
Cái góc truyền đó chẳng có ý nghĩa gì nhiều lắm trong việc xác định ứng suất trong đất đâu. Vì vậy người ta cứ bịa ra cho dễ hiểu vì chẳng chết ai cả. Cái topbase lấy 30 độ là họ tính theo cách của họ. Còn cái việc cách đó nó có đúng và được chấp nhận hay không thì lại là chuyện khác.
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
trungql (25-12-2011)
Old 25-12-2011   #64
cuocsongma
Banned

Bác Ngọc cho Nhóc hỏi tý, cái góc đó hình như nó có liên quan tới pi phải k bác?
lấy bằng pi, hay 45-pi/2, hay...v.v.v... cái nào hợp lý hơn bác nhỉ?
cuocsongma vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-12-2011   #65
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi cuocsongma View Post
Bác Ngọc cho Nhóc hỏi tý, cái góc đó hình như nó có liên quan tới pi phải k bác?
lấy bằng pi, hay 45-pi/2, hay...v.v.v... cái nào hợp lý hơn bác nhỉ?
đúng là cái góc đó có liên quan đến góc nội ma sát. Tuy nhiên, trong đất thì nó còn có cả lực dính c'. Cả hai cái này lại rất vớ vẩn là thay đổi theo chiều sâu và nó lại còn dẻo diếc nữa. Vì vậy, nếu muốn vẽ cái đường truyền lực thì nó không thể đơn giản vẽ toẹt một cái theo 45 độ hay 30 độ hay là bất cứ cái loằng ngoằng độ nào. Người ta ít quan tâm đến nó bởi nó ít có ý nghĩa thực tiễn và người ta có thể giải quyết được vấn đề này bằng cách đơn giản hơn nhiều. Đó chính là bài toán xác định ứng suất thông thường theo Bú sí nét hoặc Phờ La măng cho bài toán giả thiết vật liệu đàn hồi tuyến tính và cái gì đó cho bài toán dẻo. Tuy vậy, các cách này thì lại khó cảm nhận vật lý khi xét bài toán ảnh hưởng giữa các móng với nhau.
The Following 3 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
cuocsongma (25-12-2011), ilove_pl (27-12-2011), nguyenquocai (26-12-2011)
Old 24-02-2012   #66
hongduc_dhkt
Thành viên mới

Em nghĩ:
+ Móng nông lún nhiều nhất
+Móng bè lún ít nhất
Vì ứng suất dưới đáy móng: xichma=P/A, P là tải trọng bên trên tuyền xuống, A là diện tích móng
hongduc_dhkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-02-2012   #67
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi hongduc_dhkt View Post
Em nghĩ:
+ Móng nông lún nhiều nhất
+Móng bè lún ít nhất
Vì ứng suất dưới đáy móng: xichma=P/A, P là tải trọng bên trên tuyền xuống, A là diện tích móng

À mà này, hình như móng bè cũng được gọi là móng nông đấy. Móng nông bao gồm tất cả các móng có độ sâu chôn móng rất là nông. Chắc cái chỗ tô đỏ có ý để chỉ móng đơn chăng ????

Hê hê, cái thằng có tên là thực tế nó rất láo. Nó lại chẳng làm đúng như em nghĩ. Rất nhiều trường hợp móng bè lại lún nhiều hơn các phương án móng băng và móng đơn đấy cho dù áp lực đáy móng của nó có là nhỏ hơn do diện chia tải lớn hơn.

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 25-02-2012 lúc 02:42 AM
The Following 2 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
hoànganh (03-04-2014), qhthong (25-02-2012)
Old 03-06-2015   #68
thanhson_xd
Thành viên mới

Default Ðề: Móng đơn, băng và bè thì cái nào lún nhiều hơn?

Đề tài muôn thuở cho những tân kỹ sư cần kiến thức, chuẩn là cũng có thể móng bè lún hơn móng đơn, nhưng mà hiếm lắm, và chủ yếu là do lún lệch, không khéo lệch quá một bên nó còn nhô lên thì chết, nhưng cũng may là chưa gặp tình huống đó bao giờ. Nhìn chung sau một thời gian đi làm thì thấy rằng hầu hết kỹ sư của mình thiết kế khá sai, khi thì thừa quá nhiều, khi thì lại thiêu thiếu )) . Nói về móng nông thì chủ yếu chỉ quay quanh nhà dân và các công trình bé bé thôi mà, các công trình lớn chắc giờ hầu hết là ép cọc thôi, vì nhiều lý do, tiền cũng là một lý do
Dù sao cũng chúc mọi người luôn học hỏi và cố gắng nhé, goodluck for all!
thanhson_xd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-10-2015   #69
pcht85
Thành viên mới

tải ko lớn thì thiết kế móng đơn bình thường, chú ý căn chiều xâu chôn móng cho hợp lý, kiểm tra lại ứng xuất tại mặt lớp đất yếu, oke là được.
pcht85 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-11-2015   #70
vuhongquang
Thành viên

1 vấn đề rất hay. đầu tiên xin cảm ơn thầy. việc đặt câu hỏi mặc dù mình đã biết chắc có lẽ vì thầy muốn chia sẻ kiến thức 1 cách khéo léo, tiếc rằng không phải ai cung hiểu đây là 1 nét văn hóa đẹp mà chúng ta nên học tập. em đọc nhiều bài của thầy thấy rất ngưỡng mộ, nhưng thực lòng em ko biết thầy công tác ở đâu? nếu không phiển tiện đây em xin hỏi. còn vấn đề này em cũng đã tư duy từ lâu vì em chuyên tư vấn nhà ở gia đình và đây là 1 vấn đề vô cùng điển hình và quan trọng nhưng không phải ai cũng hiểu rõ. em thấy ý giải thích của thầy rất hợp lý, em cũng xin chia sẻ ý kiến của mình trên 1 góc độ khác:
- tượng trưng lớp đất yếu là cơ thể con người phải chịu các cú đấm do nội lực cột gây ra.
-: lớp đất tốt ở trên như 1 lớp áo giáp, với sức chịu tải tương đương với độ cứng của áo.
-TH1: nếu làm móng đơn, để dể hình dung ta coi vị trí các móng là vị trí đặt các cú đấm vào áo giáp và truyền lực vào cơ thể người.
- TH2: nếu móng bè thì cú đấm vẫn thế nhưng ta có thêm 1 chiếc áo giáp khác.
- em tư duy như vậy rất đơn giản. nhưng nếu đúng thì nếu trong TH1 mà áo giáp đó đủ cứng thì lực sẽ chia đều sự tác động vào người, còn không đủ cứng thì cơ thể ta có chỗ sẽ bị đau hơn.
- TH2: thì giống TH1 khi áo giáp 1 đủ cứng.
như vậy có thể kết luận là về cơ bản rất khó có trường hợp móng đơn lún ít hơn móng bè (nếu trong cùng 1 công trình). mong thầy đánh giá cho ý kiến.
vuhongquang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-11-2015   #71
doanvanduc90
Thành viên mới

Tình hình em được giao làm KC cái nhà này ạ. Có 1 tầng hầm và 7 tầng trên nữa.
Em xin hỏi các thầy và các anh chị em là nhà này liệu cột 22x22 có chịu được không ạ? Em tính thì cột nó phải to hơn nhưng y/c kiến trúc thế này thì mình có làm được không ạ. Vì chưa có kinh nghiệm nên em cũng chưa biết làm thế nào. Mong mọi người giúp đỡ ạ. Em cảm ơn!
doanvanduc90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-11-2015   #72
nuce52
Thành viên rất tích cực

nuce52's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi doanvanduc90 View Post

Tình hình em được giao làm KC cái nhà này ạ. Có 1 tầng hầm và 7 tầng trên nữa.
Em xin hỏi các thầy và các anh chị em là nhà này liệu cột 22x22 có chịu được không ạ? Em tính thì cột nó phải to hơn nhưng y/c kiến trúc thế này thì mình có làm được không ạ. Vì chưa có kinh nghiệm nên em cũng chưa biết làm thế nào. Mong mọi người giúp đỡ ạ. Em cảm ơn!
Yêu cầu kiến trúc là sao? Là cột không được lòi ra khỏi mặt tường á? bạn có thể quay cái cột theo diện tường được mà, nhà phố thì làm quái gì có gió 2 bên hông? cần gì cứ phải quay cột theo đúng chiều theo SGK
Old 19-01-2019   #73
hecmanc3
Thành viên mới

Bác cho em hỏi vấn đề này với:
Em đang thiết kế móng nhà có mặt bằng hình chứ I, nhà 4 tầng, tổng diện tích 1000m2 chia đều cho 3 khoang, tải trọng ko lớn lắm, chỉ có 5T/m2 thôi ạ nhưng nền đất dưới móng lại rất yếu, cụ thể là ngoài 1m đất mặt bồi đắp ra thì 3.5m tiếp theo là sét dẻo mềm tiếp đó là 50m bùn sét chảy dẻo, tại cos55m là lớp cát chặt có SPT 55. Em đang phân vân giữa các phương án móng bè, móng bè cọc, nên nhờ bác chỉ đường cho em với ạ.Em xin cám ơn.
hecmanc3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài