máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Lý thuyết tính cột lệch tâm xiên - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Kết cấu khung, khung-vách, vách cứng, lõi bê tông cốt thép, kết cấu gạch đá
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-08-2018   #1
phong22222
Thành viên tích cực

Default Lý thuyết tính cột lệch tâm xiên

Chào các bác!

Em có một câu hỏi thắc mắc. Là tính cột lệch tâm xiên theo TCVN 5574-2012 thì tính theo lý thuyết tính toán nào thì đúng ạ?

Lý do em hỏi câu hỏi này là: từ trước đến giờ em đều tính cột theo phương pháp gần đúng (nén lệch tâm xiên thành lệch tâm phẳng của Nguyễn Đình Cống). Nhưng anh ở công ty em có lập được bảng tính VBA pờ rồ. Tính toán cột LTX theo biểu đồ tương tác 2D và 3D.

Em sử dụng bảng tính đó, test thì thấy kết quả của biểu đồ tương tác 2D và 3D lệch nhau quá nhiều ( khoảng 2 lần). Cụ thể như sau: Em tính cột theo BĐTT 2D thì cột KHÔNG đảm bảo KNCL (hệ số an toàn: 0.9). Còn tính theo BĐTT 3D thì cột THỪA KNCL (hệ số an toàn 1.7). Em có thắc mắc thì anh ấy nói là dùng 3D chuẩn hơn, 2D nó không chuẩn.

Em hơi nghi ngờ về kết quả đó, vì vậy em đã test theo bảng tính của em theo phương pháp gần đúng của Nguyễn Đình Cống thì thấy kết quả giống với kết quả BĐTT 2D của a ấy.

Em hơi hoang mang về kết quả của bảng tính này ( 2D và 3D).

Vì vậy em lên đây để hỏi mnguoi là em tính theo phương pháp gần đúng của thầy Nguyễn Đình Cống có CHUẨN theo TCVN 5574-2012 hay không? hay là tính theo Lý thuyết nào sẽ ĐÚNG với TCVN 5574-2012 hơn? Vì TCVN 5574-2012 không diễn giải phần tính, mà phần tính đa số dựa trên các sách giáo khoa BTCT, v.v.

Cảm ơn các bác!
phong22222 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-08-2018   #2
manhhung08x5
Thành viên

Default Ðề: Lý thuyết tính cột lệch tâm xiên

Trích:
Nguyên văn bởi phong22222 View Post
Chào các bác!

Em có một câu hỏi thắc mắc. Là tính cột lệch tâm xiên theo TCVN 5574-2012 thì tính theo lý thuyết tính toán nào thì đúng ạ?

Lý do em hỏi câu hỏi này là: từ trước đến giờ em đều tính cột theo phương pháp gần đúng (nén lệch tâm xiên thành lệch tâm phẳng của Nguyễn Đình Cống). Nhưng anh ở công ty em có lập được bảng tính VBA pờ rồ. Tính toán cột LTX theo biểu đồ tương tác 2D và 3D.

Em sử dụng bảng tính đó, test thì thấy kết quả của biểu đồ tương tác 2D và 3D lệch nhau quá nhiều ( khoảng 2 lần). Cụ thể như sau: Em tính cột theo BĐTT 2D thì cột KHÔNG đảm bảo KNCL (hệ số an toàn: 0.9). Còn tính theo BĐTT 3D thì cột THỪA KNCL (hệ số an toàn 1.7). Em có thắc mắc thì anh ấy nói là dùng 3D chuẩn hơn, 2D nó không chuẩn.

Em hơi nghi ngờ về kết quả đó, vì vậy em đã test theo bảng tính của em theo phương pháp gần đúng của Nguyễn Đình Cống thì thấy kết quả giống với kết quả BĐTT 2D của a ấy.

Em hơi hoang mang về kết quả của bảng tính này ( 2D và 3D).

Vì vậy em lên đây để hỏi mnguoi là em tính theo phương pháp gần đúng của thầy Nguyễn Đình Cống có CHUẨN theo TCVN 5574-2012 hay không? hay là tính theo Lý thuyết nào sẽ ĐÚNG với TCVN 5574-2012 hơn? Vì TCVN 5574-2012 không diễn giải phần tính, mà phần tính đa số dựa trên các sách giáo khoa BTCT, v.v.

Cảm ơn các bác!
Nếu theo tiêu chuẩn 5574-2012 thì rất khó để áp dụng tính toán và thực hành cột ltx. Cách làm của thầy cống là áp dụng theo tiêu chuẩn của Anh và Mỹ, quy đổi lêch tâm xiên về lệch tâm phẳng. Mình có làm luận văn về tính toán cột lêch tâm xiên theo các phương pháp của Moran, pp quy đổi nén ltx về lêch tâm phẳng, phương pháp đường viền tải trọng, và phương pháp tải trọng nghịch đảo của Bresler theo tiêu chuẩn 5574 -2012 bằng cách xây dựng họ biểu đồ tương tác rất chuẩn.
manhhung08x5 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to manhhung08x5 For This Useful Post:
phong22222 (16-08-2018)
Old 16-08-2018   #3
phong22222
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi manhhung08x5 View Post
Nếu theo tiêu chuẩn 5574-2012 thì rất khó để áp dụng tính toán và thực hành cột ltx. Cách làm của thầy cống là áp dụng theo tiêu chuẩn của Anh và Mỹ, quy đổi lêch tâm xiên về lệch tâm phẳng. Mình có làm luận văn về tính toán cột lêch tâm xiên theo các phương pháp của Moran, pp quy đổi nén ltx về lêch tâm phẳng, phương pháp đường viền tải trọng, và phương pháp tải trọng nghịch đảo của Bresler theo tiêu chuẩn 5574 -2012 bằng cách xây dựng họ biểu đồ tương tác rất chuẩn.
Đúng là sử dụng p2 tải trọng nghịch đảo thì cho kết quả là đáng tin cậy nhất. e đang muốn so sánh cái bảng tính của a ở cty thôi ạ.
Nhân đây cho hỏi bác manhhung08x5 phải chăng học đhkthn?
Old 16-08-2018   #4
manhhung08x5
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi phong22222 View Post
Đúng là sử dụng p2 tải trọng nghịch đảo thì cho kết quả là đáng tin cậy nhất. e đang muốn so sánh cái bảng tính của a ở cty thôi ạ.
Nhân đây cho hỏi bác manhhung08x5 phải chăng học đhkthn?
Mình học trung cấp lien thông lên đại học kiến trúc hà nội, mình có làm luận văn về tính toán cột lệch tâm xien do thầy Ts. Phạm Phú Tình hướng đẫn.
manhhung08x5 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to manhhung08x5 For This Useful Post:
phong22222 (17-08-2018)
Old 17-08-2018   #5
phong22222
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi manhhung08x5 View Post
Mình học trung cấp lien thông lên đại học kiến trúc hà nội, mình có làm luận văn về tính toán cột lệch tâm xien do thầy Ts. Phạm Phú Tình hướng đẫn.
BÁC GỬI E XIN LUẬN VĂN ĐC K Ạ? EMAIL: phonghtsteel@gmail.com, thanks bác!
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài