máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Nội lực phần tử shell trong SAP2000? - Page 4 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Các phần mềm thiết kế kết cấu công trình > SAP, ETABS
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 11-11-2013   #61
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Ðề: Re: Nội lực phần tử shell trong SAP2000?

Trích:
Nguyên văn bởi biencankl View Post
Thử với bài toán 1 thanh (1 đầu gối cố định, 1 đầu gối di động >> dầm đơn giản (hệ tĩnh định)), tải trọng phân bố đều. Không chia phần tử.
Sap2000 v7.42

Trường hợp 1) Trong trường hợp tiết diện thanh khá lớn so với độ dài thanh.
- Kết quả nội lực ra sai khác so với lý thuyết trong cơ học kết cấu.Nhưng mà nội lực vẫn có chứ không phải bằng 0.

Trường hợp 2) Trong trường hợp tiết diện thanh khá nhỏ so với độ dài thanh: Kết quả nội lực giống với lý thuyết

Cụ thể cái thí nghiệm này như sau : SAP2000v7.42
Dầm Thép tiết diện chữ nhật dài 1m, tải phân bố đều 10KN.
Không chia phần tử trong SAP
Theo cơ học kết cấu 1 thì Momen tại giữa nhịp là
q*l^2/8 =10*1*1/8=1.25 KN.m (Không phụ thuộc vào tiết diện vì hệ là tĩnh định >> không biết là có đúng không nhưng em học kết cấu 1 thì em thấy thế )

Còn đây là kết quả Sap tính :

Trường hợp 1 :
Cho dầm có tiết diện 0,1*0.05(m). Momen tại giữa nhịp là 1.3(KN.m) >> SAI

Trường hợp 2:
Cho dầm có tiết diện 0.01*0.005 (m).Momen tại giữa nhịp là 1.25KN.m
>> ĐÚNG

Gửi bác Umy : Như cháu nói ở bài trước .(Với tải trọng phân bố đều) Cái cháu thắc mắc là chỗ "Trường hợp 1" bác ạ, cháu nghĩ cái sàn (shell) cũng giống cái dầm (frame) . Khi không chia phần tử cho Frame Sap2000 vẫn tính ra nội lực (mặc dù có thể sai khác). Còn với shell thì không ra nội lực luôn ?
Lực đặt trên gối truyền xuống gối ( cái này cháu vẫn nhớ ở trong cơ học kết cấu 1 (phần đường ảnh hưởng)).
Như bác nói với Phương pháp phần tử hữu hạn lực chia đều về các nút, Vậy thì với dầm như cháu đã thí nghiệm trên Sap (không chia phần tử), tại sao lại vẫn có nội lực ?
Hay là SAP chỉ quy tải trọng phân bố trên Shell về nút còn dầm thì không ?

Còn vấn đề ảnh hưởng của tiết diện đến nội lực trong 1 dầm đơn giản( hệ tĩnh định) cũng là 1 cái cháu đang thắc mắc ?. Hic hic, có khi phải nghiên cứu lại món phần tử hữu hạn này mất thôi. Hồi xưa không hiểu sao thi qua

P/s: Đồ án thời sinh viên toàn quy về nút chứ không loằng ngoằng lực phân bố thế này
Đây là hình ảnh:
Thì xem lại các Manual và Theorie lại .Qua thời SV rồi, đến kiếp làm KS phải ráng tự học !! Nhiều quá tôi không giải thích nổi !
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
biencankl (11-11-2013)
Unread 11-11-2013   #62
viet05x1d
Thành viên tích cực

Default Re: Nội lực phần tử shell trong SAP2000?

Trích:
Thử với bài toán 1 thanh (1 đầu gối cố định, 1 đầu gối di động >> dầm đơn giản (hệ tĩnh định)), tải trọng phân bố đều. Không chia phần tử.
Sap2000 v7.42

Trường hợp 1) Trong trường hợp tiết diện thanh khá lớn so với độ dài thanh.
- Kết quả nội lực ra sai khác so với lý thuyết trong cơ học kết cấu.Nhưng mà nội lực vẫn có chứ không phải bằng 0.

Trường hợp 2) Trong trường hợp tiết diện thanh khá nhỏ so với độ dài thanh: Kết quả nội lực giống với lý thuyết

Cụ thể cái thí nghiệm này như sau : SAP2000v7.42
Dầm Thép tiết diện chữ nhật dài 1m, tải phân bố đều 10KN.
Không chia phần tử trong SAP
Theo cơ học kết cấu 1 thì Momen tại giữa nhịp là
q*l^2/8 =10*1*1/8=1.25 KN.m (Không phụ thuộc vào tiết diện vì hệ là tĩnh định >> không biết là có đúng không nhưng em học kết cấu 1 thì em thấy thế )

Còn đây là kết quả Sap tính :

Trường hợp 1 :
Cho dầm có tiết diện 0,1*0.05(m). Momen tại giữa nhịp là 1.3(KN.m) >> SAI

Trường hợp 2:
Cho dầm có tiết diện 0.01*0.005 (m).Momen tại giữa nhịp là 1.25KN.m
>> ĐÚNG

Gửi bác Umy : Như cháu nói ở bài trước .(Với tải trọng phân bố đều) Cái cháu thắc mắc là chỗ "Trường hợp 1" bác ạ, cháu nghĩ cái sàn (shell) cũng giống cái dầm (frame) . Khi không chia phần tử cho Frame Sap2000 vẫn tính ra nội lực (mặc dù có thể sai khác). Còn với shell thì không ra nội lực luôn ?
Lực đặt trên gối truyền xuống gối ( cái này cháu vẫn nhớ ở trong cơ học kết cấu 1 (phần đường ảnh hưởng)).
Như bác nói với Phương pháp phần tử hữu hạn lực chia đều về các nút, Vậy thì với dầm như cháu đã thí nghiệm trên Sap (không chia phần tử), tại sao lại vẫn có nội lực ?
Hay là SAP chỉ quy tải trọng phân bố trên Shell về nút còn dầm thì không ?

Còn vấn đề ảnh hưởng của tiết diện đến nội lực trong 1 dầm đơn giản( hệ tĩnh định) cũng là 1 cái cháu đang thắc mắc ?. Hic hic, có khi phải nghiên cứu lại món phần tử hữu hạn này mất thôi. Hồi xưa không hiểu sao thi qua

P/s: Đồ án thời sinh viên toàn quy về nút chứ không loằng ngoằng lực phân bố thế này
Đây là hình ảnh:
1. Thực ra tui thấy Version SAP của bạn không giống V7.42 lắm.
2. Bạn hiểu nhầm bản chất của việc phân phối lực
3. 1.3 và 1.25 của bạn tui dám chắc là do bạn chưa khử trọng lượng bản thân nên mới thế, bạn làm lại sẽ thấy thôi.
4. Những câu hỏi như thế này tui nghĩ bạn sẽ xoắn, nhưng mà mình hãy đọc sách và manual đã chớ, sao nói là lười được. Nếu bạn không đọc manual thì bạn sẽ bị những "ông nội chém gió" phán bừa, hoặc đại loại kiểu "thầy em nói thế".
Thân ái và đoàn kết.
Hãy dành sự nhiệt tình của người khác cho những vấn đề thật sự cần thiết và cần kinh nghiệm bạn nhé. ....
viet05x1d vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 11-11-2013   #63
biencankl
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi viet05x1d View Post
1. Thực ra tui thấy Version SAP của bạn không giống V7.42 lắm.
2. Bạn hiểu nhầm bản chất của việc phân phối lực
3. 1.3 và 1.25 của bạn tui dám chắc là do bạn chưa khử trọng lượng bản thân nên mới thế, bạn làm lại sẽ thấy thôi.
4. Những câu hỏi như thế này tui nghĩ bạn sẽ xoắn, nhưng mà mình hãy đọc sách và manual đã chớ, sao nói là lười được. Nếu bạn không đọc manual thì bạn sẽ bị những "ông nội chém gió" phán bừa, hoặc đại loại kiểu "thầy em nói thế".
Thân ái và đoàn kết.
Hãy dành sự nhiệt tình của người khác cho những vấn đề thật sự cần thiết và cần kinh nghiệm bạn nhé. ....

1. em khẳng định là v7.42. "Menu > Help > about Sap 2000"
2. Có thể thấy rằng anh rất hiểu chỗ em vướng mắc, anh có thể khoanh vùng nhỏ cho em được không (VD : đọc lại sách gì ở đoạn nào, nếu là tài liệu ENGLISH thì anh cho em 1 số từ khóa để em có thể google, vì theo em nghĩ đây là vấn đề về bản chất chứ không phải phần mềm).
3. em đặt hoạt tải trong Sap, lúc lấy nội lực là lấy theo hoạt tải chứ không có tải trọng bản thân "Load dead"
4. Em đã đọc và tìm hiểu chán chê(1 phần do trình ENGLISH kém), không hiểu gì nên mới nhờ giúp đỡ.
Với em thì đây đang là vấn đề thuộc về bản chất cần quan tâm ,mặc dù với những người đã có kinh nghiệm & Kiến thức thì nó không đáng gì

Ngoài lề:
- Cũng đã từng trả lời cho một số bạn, đứng ở trên 2 góc độ Người trả lời và người hỏi, biết là những câu hỏi không đáng sẽ khiến người trả lời bực mình, nhưng em vẫn cho người ta 1 cái khoanh vùng nhỏ để người ta tìm hiểu. Nếu dư chút thời gian thì post cho cái hình hoặc cái tài liệu
- Những người thiếu sự hiểu biết cơ bản thì hay hỏi những câu ngu ngơ lắm mong các anh thông cảm và giúp đỡ !

thay đổi nội dung bởi: biencankl, 11-11-2013 lúc 04:20 PM
biencankl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 17-11-2013   #64
biencankl
Thành viên

Sorry Viet05x1d , đúng là em chưa khử tải trọng bản thân.Hôm nay mới hiểu ra. Lần sau em sẽ tìm hiểu kỹ

Còn cái vấn đề tấm phẳng trong Sap mà không chia phần tử, bây giờ mới hiểu tại sao "bác umy không trả lời nổi vì nhiều quá", đúng là nhiều thật, mở cái FEM ra mà hoa cả mắt luôn, tuy nhiên em đã đánh hơi thấy cái em cần tìm
biencankl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 17-11-2013   #65
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
....

Còn cái vấn đề tấm phẳng trong Sap mà không chia phần tử, bây giờ mới hiểu tại sao "bác umy không trả lời nổi vì nhiều quá", đúng là nhiều thật, mở cái FEM ra mà hoa cả mắt luôn, tuy nhiên em đã đánh hơi thấy cái em cần tìm
đánh hơi tìm thấy được là tương lai Dđ bớt được một KS rởm , Chúc mừng cho bạn
Cố gắn tìm kiếm, đọc thêm nhiều nhiều để trao đổi trên Dđ sẻ được bạn bè quí trọng.
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
biencankl (17-11-2013)
Unread 26-02-2014   #66
dragon.nhdx

Post Ðề: Nội lực phần tử shell trong SAP2000?

Trích:
Nguyên văn bởi wavessg2006 View Post
Tôi có tính một ô bản ngàm 4 cạnh chịu tải trọng phân bố đều thấy nội lực theo phương cạnh ngắn nhỏ hơn phương cạnh dài (Các bác lưu ý lấy nội lực theo các phương đúng như quy định của Sap nhé: M11 là mô men uốn trong mặt phẳng trục 1 và 3, M22 là mô men uốn trong mặt phẳng trục 2 và 3). Các bác cứ kiểm tra thử một ô bản sẽ thấy. Mong các bác giải thích và cho ý kiến cho tôi mở mang đầu óc tí.
Mình đi thực tập, mấy anh trong công ty bảo nên tính nội lực sàn bằng SAFE
Download SAFE tại đây http://adf.ly/e4tVg
Unread 26-02-2014   #67
khanhlt

Default Ðề: Nội lực phần tử shell trong SAP2000?

Trích:
Nguyên văn bởi dragon.nhdx View Post
Mình đi thực tập, mấy anh trong công ty bảo nên tính nội lực sàn bằng SAFE
Download SAFE tại đây http://adf.ly/e4tVg
safe hình như tính được cả sàn vách nữa đấy, đều là phần tử shell cả mà.

nhưng mình thấy, mấy cái ô sàn trong công trình nhà thì cần gì phải tính bằng sap hay safe, chỉ việc đưa vào excel tính thì ra ngay mà, làm gì cần phải sử dụng đến phần tử hữu hận đâu.

mà theo mình, sap cũng tính được nội lực sàn đấy chứ cần gì phải dùng đến safe mấy cái ô sàn đơn giản nhỉ?
khanhlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 26-02-2014   #68
cuddang
Thành viên tích cực

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to cuddang Send a message via Skype™ to cuddang

Trích:
Nguyên văn bởi wavessg2006 View Post
Tôi có tính một ô bản ngàm 4 cạnh chịu tải trọng phân bố đều thấy nội lực theo phương cạnh ngắn nhỏ hơn phương cạnh dài (Các bác lưu ý lấy nội lực theo các phương đúng như quy định của Sap nhé: M11 là mô men uốn trong mặt phẳng trục 1 và 3, M22 là mô men uốn trong mặt phẳng trục 2 và 3). Các bác cứ kiểm tra thử một ô bản sẽ thấy. Mong các bác giải thích và cho ý kiến cho tôi mở mang đầu óc tí.

cái này thì bác và bác luxiphe bị nhầm nhọt phương trục 1 và 2 trong Sap rồi
M11 - là momen tính cho bản rông 1m chạy dọc theo phương trục 1, dùng để bố trí thép dọc theo phương trục 1 - đơn vị: kN.m/m
M22 - tương tự cho trục 2
M12: xoắn

mình đã giải mấy cái bể nước bằng SAP2000 v15, kết quả rất phù hợp với lý thuyết.
cuddang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 26-02-2014   #69
leminh1790
Thành viên mới

Cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Mình sẽ lưu ý đến vấn đề này, bạn có thể cho mình thêm thông tin vào địa chỉ nam2806@gmail.com được không?
leminh1790 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 17-01-2018   #70
vtthanyeu
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi cuddang View Post
cái này thì bác và bác luxiphe bị nhầm nhọt phương trục 1 và 2 trong Sap rồi
M11 - là momen tính cho bản rông 1m chạy dọc theo phương trục 1, dùng để bố trí thép dọc theo phương trục 1 - đơn vị: kN.m/m
M22 - tương tự cho trục 2
M12: xoắn

mình đã giải mấy cái bể nước bằng SAP2000 v15, kết quả rất phù hợp với lý thuyết.
Ý này với ý trên như nhau mà bác. M11 nằm trong mặt phẳng 1-3, M22 nằm trong mp 2-3.
Attached Images
File Type: jpg Untitled.jpg (265.5 KB, 12 lần tải)
vtthanyeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài