máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Học Etabs, Safe và các phần mềm chuyên ngành? - Page 4 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > HỘI THẢO, CÁC KHÓA HỌC BỒI DƯỠNG CHUYÊN MÔN > Các khoá học ngắn hạn bồi dưỡng chuyên môn
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 20-06-2012   #61
tinhutech198
Moderator

tinhutech198's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HUTECH
Default Ðề: Học Etabs, Safe và các phần mềm chuyên ngành?

Trích:
Nguyên văn bởi terrible View Post
Kiểu Thầy lúc nào cũng đúng,hỏi lại thầy không trả lời được thì sao nên học cấm hỏi lại.
Cũng chưa chắc bác ui.Thầy Hiền giỏi lắm.Tốt nghiệp bên Nhật mà (mấy bạn sv bên BK chắc biết rõ thầy hơn,thầy dạy trường em bộ môn máy xây dựng)
Có thể có lý do nào đó mà em chưa tìm ra.Chỉ có người học mới hiểu.
tinhutech198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-06-2012   #62
tranphucthoi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi tinhutech198 View Post
Nghe mấy đứa bạn khen thầy Hiền dạy hay dễ hiểu.Nhưng chỉ có điều là không được hỏi lại.Cho nên không hiểu thì đành ngậm ngùi
Thầy dạy rất rõ ràng và dễ hiểu,điều quan trọng là bạn phải tập trung và ghi chép cẩn thận.
Bạn có thể đưa tay phát biểu nhưng phải hạn chế, vì thời gian ko đủ để trả lời cho những câu hỏi của bạn.
Bạn có thể gặp riêng thầy để hỏi,mình nghĩ thầy sẽ giúp bạn.
tranphucthoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-06-2012   #63
huyhiep
Super Moderator

Phần mềm chỉ là công cụ, chỗ tớ có thầy hơn 80 tuổi rồi phát biểu: tại sao phải dùng máy tính trong khi có thể tính tay được; thế là thầy ngồi vẽ sơ đồ, chia nút rồi lẩm nhẩm từ nút nọ sang nút kia mà nghe đồn là có thể nhẩm được tích phân 2 lớp- 3 lớp. Tớ không nghiên cứu mảng này nhưng nghe mấy cậu kể lại, phục sát đất luôn. Đương nhiên là các bài toán lớn thầy viết riêng phần mềm vì không tin vào cái khác.
huyhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to huyhiep For This Useful Post:
ducmaianh (20-06-2012), taynguyen_03 (14-07-2013)
Unread 27-06-2012   #64
CNPM
Moderator

CNPM's Avatar

Send a message via Yahoo to CNPM Send a message via Skype™ to CNPM

Trích:
Nguyên văn bởi huyhiep View Post
Phần mềm chỉ là công cụ, chỗ tớ có thầy hơn 80 tuổi rồi phát biểu: tại sao phải dùng máy tính trong khi có thể tính tay được; thế là thầy ngồi vẽ sơ đồ, chia nút rồi lẩm nhẩm từ nút nọ sang nút kia mà nghe đồn là có thể nhẩm được tích phân 2 lớp- 3 lớp. Tớ không nghiên cứu mảng này nhưng nghe mấy cậu kể lại, phục sát đất luôn. Đương nhiên là các bài toán lớn thầy viết riêng phần mềm vì không tin vào cái khác.
Tôi không đồng tình với ý kiến của anh Huyhiep. Bây giờ phương pháp số phát triển rất mạnh, phương pháp số giúp con người tính toán được những bài toán mà trước đây chưa bao giờ con người nghĩ là có thể tính toán được. Các phương pháp số càng ngày càng phát triển và dần dần được tích hợp một cách đầy đủ vào các phần mềm. Etabs, Sap,... được tích hợp khá tốt các phương pháp gần đúng của Euler–Bernoulli, Kirchhoff–Love, Riz-vector... với cốt lõi là FEM. Nếu bạn nói tất cả những thứ trên đều tự học đc thì tôi cũng có thể tự học được các môn bê tông, thép, cơ học kết cấu,....

Thể hiện mạnh nhất của phương pháp số đó là phần mềm Ansys với tương tác multiphysic. Ví dụ bạn có thể tính toán lặp từ mô phỏng nước đập vào cái trụ cầu và trụ cầu tương tác lại với sóng nước. Cái này xưa nay chưa bao giờ được xét tới.....
CNPM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 27-06-2012   #65
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Lại nói về sức mạnh phần mềm, tớ nghe đồn là áp lực gió lên công trình có tính đến khối lượng không khí, không biết khi mưa đá hay bão tuyết cái khối lượng không khí nó tính khác đi không nhỉ, có phần mềm nào tính đến món này không?
Unread 27-06-2012   #66
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Trungcdc View Post
Lại nói về sức mạnh phần mềm, tớ nghe đồn là áp lực gió lên công trình có tính đến khối lượng không khí, không biết khi mưa đá hay bão tuyết cái khối lượng không khí nó tính khác đi không nhỉ, có phần mềm nào tính đến món này không?
3xA... Mô phỏng món nầy được, nhưng còn yếu lắm. , cần người chi thật nhiều tiền để nghiên cứu, tính toán. Nhưng chẵng mấy ai chịu chi .
Hiện tại vẫn dùng các công thức "empirical" theo các TC Âu, Mỹ để tính gần đúng kiểu quasi static Gió động ở VN thôi.

Anh Trungcdc thấy tin tức khí tượng có chính xác không ? Họ vẫn phối hợp những Data của những ngày trước mà ngoai suy ra cho turbulence vài hôm sau ... Máy tính rất lớn, độ chính xác khá cao hơn các "thầy" ngoại cảm VN mình tí xíu thôi.

thay đổi nội dung bởi: umy, 27-06-2012 lúc 05:15 PM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 17-07-2012   #67
trangtrang26

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
3xA... Mô phỏng món nầy được, nhưng còn yếu lắm. , cần người chi thật nhiều tiền để nghiên cứu, tính toán. Nhưng chẵng mấy ai chịu chi .
Hiện tại vẫn dùng các công thức "empirical" theo các TC Âu, Mỹ để tính gần đúng kiểu quasi static Gió động ở VN thôi.

Anh Trungcdc thấy tin tức khí tượng có chính xác không ? Họ vẫn phối hợp những Data của những ngày trước mà ngoai suy ra cho turbulence vài hôm sau ... Máy tính rất lớn, độ chính xác khá cao hơn các "thầy" ngoại cảm VN mình tí xíu thôi.
Đem vào thổi khí động thôi ), ở IBST có phòng thổi khí động đấy
trangtrang26 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-07-2012   #68
hienhuynh

thưa các anh em, tôi mới vào nghề chừng vài tháng thôi,,hiện đang làm công tác kiểm định thiết kế
Có 1 vấn đề nan giải là hiện nay mô hình nhà cao tầng bằng Etabs tôi dựng và xuất xong số liệu được nhưng bước tiếp theo là xử lý nội lực ra cốt thép bằng Excel thì lại ko biết làm như thế nào?
Tôi đã có tìm download vài file excel về dùng thử nhưng vẫn k biết cách xử lí..Mong anh em giúp đỡ chỉ tôi cách xử lí số liệu Etabs xuất từ file access...Xin cám ơn !
hienhuynh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-07-2012   #69
vinhhp
Thành viên nhiệt huyết

vinhhp's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hải Phòng

Trích:
Nguyên văn bởi hienhuynh View Post
thưa các anh em, tôi mới vào nghề chừng vài tháng thôi,,hiện đang làm công tác kiểm định thiết kế
Mới đi làm mà bạn đã làm thẩm định ngay thì cũng hơi khó nhỉ , về vấn đề bạn hỏi, trên diễn đàn cũng nói tương đối rùi, bạn thử lục lọi trên diễn đàn xem sao
vinhhp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-07-2012   #70
gravita
Thành viên tích cực

Cái này ko biết a có được học ko vậy,xin lổi trước nếu có gì ko phải,tại vì xuất nội lực ra là 1 chuyện còn tính thép lại là chuyện khác,còn dùng file excel trên mạng lấy về thì chắc gì đã đúng,có ai đã kiểm định file đó chưa,cái này ko nên mà a nên tự làm thì tốt nhất.
E thấy kiểm định thiết kế mà ko biết tính thép thì gay go quá.
E chẳng biết nói sao nữa.
gravita vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 26-07-2012   #71
hienhuynh

ah, ko fai ko biết tính thép mà là xử lí số liệu đc xuất ra từ file access bằng excel thôi,,những cái file trên mạng chính vì ko fai mình viết nên mới khó xài đấy bạn àh.
hienhuynh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 30-10-2012   #72
haicoi311
Thành viên mới

ở Hà Nội các anh (chị) có thể đến với trung tâm Rdsic trực thuộc bộ môn tin học đại học xây dựng. hiện đang mở các lớp liên quan đến ứng dụng tin học trong xây dựng như: cad, sap, etab, safe...
http://www.facebook.com/RdSic?fref=ts
haicoi311 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 06-11-2012   #73
thanhluanqn
Thành viên

Default Ðề: Re: Ðề: Học Etabs, Safe và các phần mềm chuyên ngành

Trích:
Nguyên văn bởi hung.kta2006 View Post
đúng e cũng thấy thế dầm ra thép quá đẹp mà lại chuẩn nhưng cột k biết đc trừ khi có phần mềm tn hoặc th tay tính cột e chạy bằng rdw ko có khóa cứng thì cột ra 1 kiểu//chẳng biết đâu mà lần vì làm đ.a tn mà a nên chỉ cần thép ra tương đối là cũng đc..chứ giờ mà bắt tổ hợp tay roài tính thép cho khung thì chết mất///
Sap chỉ tính đúng phần dầm còn cột lúc tính cho dầm nó lấy luôn tổ hợp bao để tính nên ko phù hợp.(vì theo tc là Mmax,N tư or Nmax M tư).
Hoặc xuất nội lực cột ra excell tính tất cả các tổ hợp vì excell tính rất nhanh nên ko cần tính theo tc (trừ tổ hợp bao) và lấy giá trị lớn nhất.
có gì sai sót mong mọi người bổ sung thêm.
thanhluanqn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 26-08-2013   #74
duongtruc
Thành viên mới

Theo mình phần mềm etabs, safe các bạn có thể học lớp cơ bản và nâng cao của thầy Lê Đình Quốc(dh BK HCM). Ở đây thầy sẽ dạy cho các bạn về nhà cao tầng,gió độg, động đất,... bằng etabs; tính sàn, móng .. bằng safe, còn 1 phần khá hay nữa là về vật liệu và tính toán. Chổ thầy Hiền ở Bk thì mình cũng co học rồi, nhưng theo mình thấy ko hiệu quả lắm, vì chỉ dừng lại ở nhửng bài toán cơ bản, có thể tự học qua sách. Bạn nào biết những chỗ tốt hơn thì vui lòng cho anh em biết nhé. \
duongtruc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 23-05-2014   #75
caodung92
Thành viên mới

Em thấy bên http://kysuviet.vn/ cũng đang mở lớp đấy ạ. Em có học ở đây rồi. Thấy giáo viên và chương trình dạy rất ok ạ
caodung92 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-07-2014   #76
trongdai91

em o q12 tp HCM thi xin học sap, etaps, Autocad o đau vay các anh chị.
trongdai91 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-07-2014   #77
ambition541986
Thành viên rất tích cực

ambition541986's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hải dương,bánh đậu xanh
Send a message via Yahoo to ambition541986

Các bạn có thể học ở đây : https://www.facebook.com/RdSic?ref=hl&ref_type=bookmark

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài