Phim sex Siêu thị Korea Lò bánh bao Máy bơm nước giếng Galaxy http://xuongbanghecafe.com
Tính toán nén thủng bê tông vách - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU THÉP VÀ KẾT CẤU GỖ > Kết cấu thép nhà cao tầng, kết cấu liên hợp thép-bê tông
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-05-2017   #1
phong22222
Thành viên

Default Tính toán nén thủng bê tông vách

Chào các bác!
Em đang có bài toán là liên kết dầm thép vào vách BTCT dày 250mm.
Em liên kết bằng cách đặt 1 cây thép H vào vách BT chờ sẵn rồi sau này hàn dầm trực tiếp tại công trường vào bản mã.
Em đang tính lực kéo của dầm chọc thủng bê tông vách. Nhưng em chưa xác định được lực kéo tác dụng vào bản mã trong Vách BT.
Ai xác định được lực kéo do momen và lực cắt từ dầm chuyền vào cây thép H ko ạ? ( như trong ảnh ) file:///C:/Users/ADMIN-PC/Desktop/1.JPG
Và ai có tài liệu tính toán các liên kết giữa kết cấu thép và bê tông cho em xin với ạ.
Thanks các bác
phong22222 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-05-2017   #2
manhhung08x5
Thành viên

Default Ðề: Tính toán nén thủng bê tông vách

Trích:
Nguyên văn bởi phong22222 View Post
Chào các bác!
Em liên kết bằng cách đặt 1 cây thép H vào vách BT chờ sẵn rồi sau này hàn dầm trực tiếp tại công trường vào bản mã.
Em đang tính lực kéo của dầm chọc thủng bê tông vách. Nhưng em chưa xác định được lực kéo tác dụng vào bản mã trong Vách BT.
Ai xác định được lực kéo do momen và lực cắt từ dầm chuyền vào cây thép H ko ạ? ( như trong ảnh ) file:///C:/Users/ADMIN-PC/Desktop/1.JPG
Và ai có tài liệu tính toán các liên kết giữa kết cấu thép và bê tông cho em xin với ạ.
Thanks các bác
Bạn xem giáo trình tính toán thực hành cấu kiện BTCT của Gs. Ng Đình Cống (trang 140 ) có viết về vấn đề đấy thì phải.

thay đổi nội dung bởi: manhhung08x5, 22-05-2017 lúc 11:35 PM
manhhung08x5 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to manhhung08x5 For This Useful Post:
phong22222 (27-05-2017)
Old 22-05-2017   #3
phong22222
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi manhhung08x5 View Post
chưa xem đc ảnh gửi lên.
Bác phải copy cả chữ "file://... " rồi mở mới đc ạ :3
Old 26-05-2017   #4
ngoctuyennd
Thành viên mới

ngoctuyennd's Avatar

lực kéo là lực dọc trong dầm, ko phải moment và lực cắt.thường ít khi kiểm tra xuyên thủng tường mà hay kiểm tra nén cục bộ.lực nén cục bộ bằng lực cắt tại mép dầm.
ngoctuyennd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2017   #5
phong22222
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi ngoctuyennd View Post
lực kéo là lực dọc trong dầm, ko phải moment và lực cắt.thường ít khi kiểm tra xuyên thủng tường mà hay kiểm tra nén cục bộ.lực nén cục bộ bằng lực cắt tại mép dầm.
em nghĩ việc kiểm tra xuyên thủng tường là hết sức cần thiết, vì khi có 1 lực kéo tác dụng vào bản mã đặt trong bê tông thì sẽ sinh ra lực cục bộ khiến bê tông bị chọc thủng.

Việc đầu dầm chịu tác dụng của momen uốn M, sẽ làm sinh ra phần trên dầm lực kéo, còn phần dưới dầm chịu nén. khi có lực kéo sinh ra thì ta cũng cần ktra chọc thủng bê tông chứ?

Em có hỏi 1 thầy giảng viên trường DHXD, thầy trả lời là dưới tác dụng của momen, sinh ra cặp ngẫu lực, bê tông ko bị chọc thủng. Nhưng em nghĩ khi có ngẫu lực thì bê tông vẫn có thể bị bửa ra chứ? đầu trên dầm bê tông sẽ bị Bựt ra còn phần dưới bê tông bị nén vào.

Các cao nhân có ý kiến gì xin đc thỉnh giáo ạ!
Old 27-05-2017   #6
trungltt
Thành viên rất tích cực

trungltt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Send a message via Skype™ to trungltt

Trích:
Chào các bác!
Thanks các bác
Mình ko nhìn thấy cái ảnh nào để góp ý cho bạn cả. Bạn úp lên mấy trang up ảnh xem.
trungltt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to trungltt For This Useful Post:
phong22222 (28-05-2017)
Old 27-05-2017   #7
umy
Administrator

umy's Avatar

Tên "phong gió" nầy kèm ảnh theo

nằm trong điả cứng C: ở máy tính tư ở tại chuồn Gà gió ! Nhân tài IT của VN, hay hỏi để học, nhưng vẫn khù khờ cờ lờ mờ vờ ! !

Ai muốn xem ảnh thì đến tận nhà gió, nhìn vào máy xem sao !!

thay đổi nội dung bởi: umy, 27-05-2017 lúc 09:11 AM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
quyetgiahung (05-06-2017)
Old 27-05-2017   #8
trungltt
Thành viên rất tích cực

trungltt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hanoi
Send a message via Skype™ to trungltt

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post

nằm trong điả cứng C: ở máy tính tư ở tại chuồn Gà gió ! Nhân tài IT của VN, hay hỏi để học, nhưng vẫn khù khờ cờ lờ mờ vờ ! !

Hihi, cháu đã nói tránh rồi bác Umy ah

Chờ anh bạn up lên máy tính công cộng xem sao.
trungltt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to trungltt For This Useful Post:
umy (27-05-2017)
Old 27-05-2017   #9
ngoctuyennd
Thành viên mới

ngoctuyennd's Avatar

Trích:
em nghĩ việc kiểm tra xuyên thủng tường là hết sức cần thiết, vì khi có 1 lực kéo tác dụng vào bản mã đặt trong bê tông thì sẽ sinh ra lực cục bộ khiến bê tông bị chọc thủng.

Việc đầu dầm chịu tác dụng của momen uốn M, sẽ làm sinh ra phần trên dầm lực kéo, còn phần dưới dầm chịu nén. khi có lực kéo sinh ra thì ta cũng cần ktra chọc thủng bê tông chứ?

Em có hỏi 1 thầy giảng viên trường DHXD, thầy trả lời là dưới tác dụng của momen, sinh ra cặp ngẫu lực, bê tông ko bị chọc thủng. Nhưng em nghĩ khi có ngẫu lực thì bê tông vẫn có thể bị bửa ra chứ? đầu trên dầm bê tông sẽ bị Bựt ra còn phần dưới bê tông bị nén vào.

Các cao nhân có ý kiến gì xin đc thỉnh giáo ạ!
Tính toán chọc thủng tham khảo tiêu chuẩn bê tông cốt thép 356-2005 (trang 108). Tiêu chuẩn 356 là bản dịch của Ship năm 1984 phần nào cũng lỗi thời nên trong tính toán chọc thủng chỉ kể đến lực kéo, không kể đến moment. Trong các phiên bản sau của tiêu chuẩn ship của Nga (СП 63.13330.2012) đã sử dụng cả moment vào trong tính toán. Nếu tính theo TCVN thì bạn chỉ cần quan tâm đến lực kéo!
The Following User Says Thank You to ngoctuyennd For This Useful Post:
umy (27-05-2017)
Old 28-05-2017   #10
phong22222
Thành viên

Unhappy Ðề: Tính toán nén thủng bê tông vách

Trích:

@@ sorry bác umy và các ae ạ. Tại không tải đc ảnh lên diễn đàn nên khi e up thử kiểu này máy tính vẫn mở được, không bít là máy khác không mở được :3 ( đúng là gà )
Old 29-05-2017   #11
phong22222
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi trungltt View Post
Hihi, cháu đã nói tránh rồi bác Umy ah

Chờ anh bạn up lên máy tính công cộng xem sao.
sorry mọi người, tại mấy lần e cố up lên nhưng toàn báo lỗi ạ ^^
Attached Images
File Type: jpg 1.jpg (35.0 KB, 14 lần tải)
Old 29-05-2017   #12
phong22222
Thành viên

Trích:

hihi hnay em up đc file rồi ạ. momen e tính ra đc là tầm 27 Tm, lực cắt Q là 33 T ạ. bác cho xin ý kiến về liên kết này ạ.
Attached Images
File Type: jpg 1.jpg (35.0 KB, 13 lần tải)
Old 29-05-2017   #13
ngoctuyennd
Thành viên mới

ngoctuyennd's Avatar

Đây là nén cục bộ không phải chọc thủng.
Đầu tiên tìm diện tích chịu nén cục bộ do dầm tác dụng lên tường.
Tiết theo tính ứng suất lớn nhất ( giống như bài toán tính ứng suất lớn nhất dưới đáy móng khi biết N, Q, M)
Cuối cùng so sánh ứng suất lớn nhất với cường độ chịu nén của bê tông vách.Nếu nhỏ hơn thì ok.
The Following User Says Thank You to ngoctuyennd For This Useful Post:
phong22222 (05-06-2017)
Old 29-05-2017   #14
phong22222
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi ngoctuyennd View Post
Đây là nén cục bộ không phải chọc thủng.
Đầu tiên tìm diện tích chịu nén cục bộ do dầm tác dụng lên tường.
Tiết theo tính ứng suất lớn nhất ( giống như bài toán tính ứng suất lớn nhất dưới đáy móng khi biết N, Q, M)
Cuối cùng so sánh ứng suất lớn nhất với cường độ chịu nén của bê tông vách.Nếu nhỏ hơn thì ok.
Ban đầu em tính toán theo chi tiết đặt sẵn trong bê tông theo TCVN 5574-2012, nhưng khi tính ra thì chiều dài neo thép không đảm bảo do phải bố trí thép d28. nếu bố trí thêm bản mã hàn vào d28 để tăng chiều dài neo thì ta kiểm tra điều kiện kéo thủng bê tông. sau đó em nghĩ ra cách đặt thép hình vào như trong hình vẽ.
Vì có bản mã đặt trong bê tông nên e nghĩ vẫn phải kiểm tra khả năng kéo thủng bê tông vách ở miền chịu kéo như trường hợp neo bu lông d28 ~~
Old 29-05-2017   #15
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
hihi hnay em up đc file rồi ạ. momen e tính ra đc là tầm 27 Tm, lực cắt Q là 33 T ạ. bác cho xin ý kiến về liên kết này ạ.
Cở như xe tăng T-55 đặt lên dầm consol thép, đút vào tường BTCT vậy !! Nếu thanh dầm thép không gẩy thì bung tường rơi xuống

Dầm thép hình gì bao lớn ? Tường BTCT dầy bao nhiêu lót bao nhiêu thanh thép ?? Tường dầy mấy thước ?

Thông thường những consol liên kết lớn vượt chỉ tiêu, thường gặp trong Điện hạt nhân ở các căn cứ bảo trì quân sự ... thì tôi dùng ansys tính lại.

Đã từng cho hình ảnh thí dụ vào Dđ !! Nhưng rất tiếc "rất nhiều Gà trong chuồn kc" không hiểu cứ nhăn răng cười ,
Bây giờ Dđ được quậy phá tan nát, không còn tìm lại được TL cho cậu gà gió học xem ...

Thử tập tính như vầy xem sao !!

Chia lực cắt Q, dùng những Stud đóng vào tường, tiếp xúc với mạng lưới thép trong vách.
Mô men chia ra lực kéo tập trung, dùng bù lon neo dài > 1m , neo sâu vào tường, móc vào thanh thép đút sau lưng tường.
Phia lực nén tỏa ra vào tấm thép hàn nén vào tường. Kiểm áp suất nén của BT có chịu nổi chăng.
Kiễm chuyển vị giới hạn, dùng FEM để tính. Cục bộ có những điểm vượt qua đàn hồi, đi vào lý thuyết chảy (elasto-plastic)

Nói chung, cậu phong (gió) 22222 trao luyện tiếng Anh, xem tất cả các bài viết và TL của bác đã cho, thì giải quyết vấn đề dể như ăn nấm xôi vậy !

Xem :
http://www.tankonyvtar.hu/en/tartalo...G/ar01s03.html
Thử thiết kế và tính toán lại như fig.2 vả fig.3 Steel reinforced structure

thay đổi nội dung bởi: umy, 29-05-2017 lúc 11:33 PM Lý do: chỉnh
The Following 3 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
chuongsds (30-05-2017), the546 (30-05-2017), tung.xd89 (29-05-2017)
Old 30-05-2017   #16
the546
Thành viên

Trích:
Chào các bác!
Thanks các bác
bác để lại email em gửi bác tài liệu tính cái này theo ec2 của thầy giáo em cho (tính cho hệ dầm I giàn giáo bao che) đặt bu lông chờ sẵn

thay đổi nội dung bởi: the546, 30-05-2017 lúc 02:28 AM
the546 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-05-2017   #17
phong22222
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi the546 View Post
bác để lại email em gửi bác tài liệu tính cái này theo ec2 của thầy giáo em cho (tính cho hệ dầm I giàn giáo bao che) đặt bu lông chờ sẵn
phongpv.aic@gmail.com thanks bác
Old 04-06-2017   #18
phong22222
Thành viên

Trích:
Cở như xe tăng T-55 đặt lên dầm consol thép, đút vào tường BTCT vậy !! Nếu thanh dầm thép không gẩy thì bung tường rơi xuống

Dầm thép hình gì bao lớn ? Tường BTCT dầy bao nhiêu lót bao nhiêu thanh thép ?? Tường dầy mấy thước ?

Thông thường những consol liên kết lớn vượt chỉ tiêu, thường gặp trong Điện hạt nhân ở các căn cứ bảo trì quân sự ... thì tôi dùng ansys tính lại.

Đã từng cho hình ảnh thí dụ vào Dđ !! Nhưng rất tiếc "rất nhiều Gà trong chuồn kc" không hiểu cứ nhăn răng cười ,
Bây giờ Dđ được quậy phá tan nát, không còn tìm lại được TL cho cậu gà gió học xem ...

Thử tập tính như vầy xem sao !!

Chia lực cắt Q, dùng những Stud đóng vào tường, tiếp xúc với mạng lưới thép trong vách.
Mô men chia ra lực kéo tập trung, dùng bù lon neo dài > 1m , neo sâu vào tường, móc vào thanh thép đút sau lưng tường.
Phia lực nén tỏa ra vào tấm thép hàn nén vào tường. Kiểm áp suất nén của BT có chịu nổi chăng.
Kiễm chuyển vị giới hạn, dùng FEM để tính. Cục bộ có những điểm vượt qua đàn hồi, đi vào lý thuyết chảy (elasto-plastic)

Nói chung, cậu phong (gió) 22222 trao luyện tiếng Anh, xem tất cả các bài viết và TL của bác đã cho, thì giải quyết vấn đề dể như ăn nấm xôi vậy !

Xem :
http://www.tankonyvtar.hu/en/tartalo...G/ar01s03.html
Thử thiết kế và tính toán lại như fig.2 vả fig.3 Steel reinforced structure
Cảm ơn bác UMY đã cho cháu 1 phương án ạ. Cháu đã tính toán theo lk đặt sẵn trong bê tông_ Nguyễn Đình Cống, xong có 1 vấn đề lớn phát sinh, đó là LK hàn ạ. Cháu làm theo cách này thì khả năng chịu kéo và trượt của BL thỏa mãn, xong kiểm tra đường hàn bu lông vào bản mã không thỏa mãn.
Đó là lý do cháu muốn làm cây thep hình đặt vào bê tông cho an toàn ạ
Attached Images
File Type: jpg Untitled.jpg (172.9 KB, 8 lần tải)
Old 04-06-2017   #19
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Cảm ơn bác UMY đã cho cháu 1 phương án ạ. Cháu đã tính toán theo lk đặt sẵn trong bê tông_ Nguyễn Đình Cống, xong có 1 vấn đề lớn phát sinh, đó là LK hàn ạ. Cháu làm theo cách này thì khả năng chịu kéo và trượt của BL thỏa mãn, xong kiểm tra đường hàn bu lông vào bản mã không thỏa mãn.
Đó là lý do cháu muốn làm cây thep hình đặt vào bê tông cho an toàn ạ
Chỉ có bản vẻ thôi, không đủ ! !

Bài tính với M=27 Tm, Q= 33 T đâu ? Chỉ đưa bản vẻ và mượn tên Sư tổ Nguyễn Đình Cống để dọa đám kiễm định dởm ở VN àh ?!

Phải có kích thước, vật liệu: dầm, bản mả, bù lông neo, cột BT, chạy thép đút thế nào.

!! Bù lông neo không chỉ hàn, mà có thể văn reng đút vào bản mã, có khoét lổ, vặn bắt ốc bên ngoài. Phía đuôi uốn cong mõ neo chịu vào các thanh thép trong BT.!!

Bài tính tay phải có: độ ma xát của thép neo vào BT, ứng suất kéo, Ứng suất nén tác dụng vào vật liệu thép, BT và giới hạn cho phép theo TC nào ?

Đưa thuyết minh có đủ chi tiết lên, ACE ném đá thêm sẻ thông nảo. Lấy đó là thí dụ mẫu cho sau nầy.

Xem thêm lấy ý tưởng:

http://www.halfen.com/uk/789/product.../introduction/

https://www.strongtie.co.uk/products...rtain-wall/966

TL tiếng Anh (tập đọc đi nhé, sau nầy lảnh lương khá hơn !)
Cách Tính toán nối thép vào vật liệu khác 96Trang
SCI_P102-secure.pdf
https://www.google.de/url?sa=t&rct=j...TkOMQQ&cad=rja

thay đổi nội dung bởi: umy, 05-06-2017 lúc 01:21 AM Lý do: Thêm TL cho KS-trẻ chóng "lớn"
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
81102229 (05-06-2017)
Old 05-06-2017   #20
phong22222
Thành viên

Trích:
Chỉ có bản vẻ thôi, không đủ ! !

Bài tính với M=27 Tm, Q= 33 T đâu ? Chỉ đưa bản vẻ và mượn tên Sư tổ Nguyễn Đình Cống để dọa đám kiễm định dởm ở VN àh ?!

Phải có kích thước, vật liệu: dầm, bản mả, bù lông neo, cột BT, chạy thép đút thế nào.

!! Bù lông neo không chỉ hàn, mà có thể văn reng đút vào bản mã, có khoét lổ, vặn bắt ốc bên ngoài. Phía đuôi uốn cong mõ neo chịu vào các thanh thép trong BT.!!

Bài tính tay phải có: độ ma xát của thép neo vào BT, ứng suất kéo, Ứng suất nén tác dụng vào vật liệu thép, BT và giới hạn cho phép theo TC nào ?

Đưa thuyết minh có đủ chi tiết lên, ACE ném đá thêm sẻ thông nảo. Lấy đó là thí dụ mẫu cho sau nầy.

Xem thêm lấy ý tưởng:

http://www.halfen.com/uk/789/product.../introduction/

https://www.strongtie.co.uk/products...rtain-wall/966

TL tiếng Anh (tập đọc đi nhé, sau nầy lảnh lương khá hơn !)
Cách Tính toán nối thép vào vật liệu khác 96Trang
SCI_P102-secure.pdf
https://www.google.de/url?sa=t&rct=j...TkOMQQ&cad=rja
bài toán của cháu là như vầy à:
1. Hệ kết cấu thép của cháu sẽ làm giai đoạn sau, vì vậy p.a đặt LK chờ trong bê tông để đảm bảo về mặt thẩm mỹ ( lý do cháu ko làm LK bu lông neo chờ bắt dầm )
2. Về việc tính toán chi tiết đặt sẵn cháu tính theo NĐC là đã đảm bảo khả năng chịu lực của Bu lông, còn lại là kiểm tra đường hàn LK giữa bản mã chờ và bu lông
3. Bài toán kiểm tra LK hàn là đường hàn chịu đồng thời bởi momen và lực cắt Q như sau: ( như trong hình vẽ )
Attached Images
File Type: jpg 18835415_635190330010411_420217027_n.jpg (54.0 KB, 7 lần tải)
File Type: jpg 18944629_635190313343746_1543967925_n.jpg (45.2 KB, 4 lần tải)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài