máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tính Toán PunChing Shear cho cột cấy lên sàn ! - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Các vấn đề về kết cấu BTCT nhà cao tầng, BTCT ứng lực trước
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 29-12-2011   #1
nguyenquyly
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội - Việt Nam
Default Tính Toán PunChing Shear cho cột cấy lên sàn !

Hj các bác,
Các bác giúp em với, em đang tham gia tính toán cho công trình dùng phương án sàn chuyển cấy vách lên trên. Nhưng cái vụ tính toán chọc thủng của nó em thấy khó quá, tính mấy cái chọc thủng theo sách BTCT 1 mà được học ở trường không thấy có kể đến mômen và trong tính toán. Giờ em muốn kể đến mômen thì sẽ được kể như thế nào, em cũng chưa hiểu bố trí cốt thép kiểu gì nữa. Các bác giúp em với !
Attached Images
File Type: bmp 1.bmp (533.3 KB, 40 lần tải)
File Type: bmp 2.bmp (797.1 KB, 30 lần tải)
nguyenquyly vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-12-2011   #2
P4NG23
Thành viên

P4NG23's Avatar

Default Ðề: Tính Toán PunChing Shear cho cột cấy lên sàn !

Tham khảo ACI hoặc EC 2 ấy, ra hiệu sách ở trong trường xây dựng, 2 quyển này nói khá kĩ phần này đấy. Chứ 356 hay BTCT1 nói sơ qua thôi. Nhưng hình như cả ACI và EC2 đều chỉ tính toán tới lực cắt thủng mà thôi, nếu có kể đến môment thì thêm hệ số tính toán vào lực cắt thủng đó!
P4NG23 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to P4NG23 For This Useful Post:
nguyenquyly (29-12-2011)
Unread 29-12-2011   #3
nguyenquyly
Thành viên mới

Đúng, cả ACI và EU 2 đều kể đến môn men tới punChing shear như bác nói. Nhưng thằng ACI có vẻ nó nói rõ ràng hơn trong vụ này.
Nó coi như là có một cái chu vi chọc thủng lấy bằng kích thước cột + Hsan/2. Nhưng em đang băn khoăn là nó tính kiểm tra với tiết diện đó không đảm bảo và cần một lượng cốt thép chống cắt, nhưng lượng thép ấy chỉ lấy ở cái chu vi ấy thôi, nhưng em thấy trong hướng dẫn người ta bố trí thép cho cả một vùng xung quanh cột, từ cái mép ngoài chu vi chọc thủng công thêm một đoạn 0.5 Hsan
Công ty tư vấn và thiết kế xây dựng ACE
Unread 29-12-2011   #4
giap.pham
Thành viên mới

Khi chuyển từ hệ lưới cột sang vách người ta thường bố trí hệ dầm chuyển có chiều cao tương đối khoảng 2m hoặc hơn tùy thuộc vào công trình. Tầng này cũng là 1 tầng cứng của công trình luôn. Các dầm này có thể tính theo lý thuyết của deepbeam. Không biết quy mô công trình của cậu ra sao nhưng dùng hệ sàn để chuyển thì sàn cũng phải rất dày và tất nhiên dưới chân vách cũng cần bố trí dầm chìm giống như các dầm chuyển!
giap.pham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-12-2011   #5
giap.pham
Thành viên mới

Cái này nên để cho chủ trì tính rồi học hỏi, chứ không đơn thuần là Punching Shear đâu nhé.
giap.pham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-12-2011   #6
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nguyenquyly View Post
Đúng, cả ACI và EU 2 đều kể đến môn men tới punChing shear như bác nói. Nhưng thằng ACI có vẻ nó nói rõ ràng hơn trong vụ này.
Nó coi như là có một cái chu vi chọc thủng lấy bằng kích thước cột + Hsan/2. Nhưng em đang băn khoăn là nó tính kiểm tra với tiết diện đó không đảm bảo và cần một lượng cốt thép chống cắt, nhưng lượng thép ấy chỉ lấy ở cái chu vi ấy thôi, nhưng em thấy trong hướng dẫn người ta bố trí thép cho cả một vùng xung quanh cột, từ cái mép ngoài chu vi chọc thủng công thêm một đoạn 0.5 Hsan
chu vi chọc thủng lấy bằng kích thước cột+hsan/2 ???
cái này có chính xác không bạn???
trungql vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-12-2011   #7
nguyenquocai
Patient & Humble

nguyenquocai's Avatar

Nơi Cư Ngụ: quán trọ thế gian
Default Re: Tính Toán PunChing Shear cho cột cấy lên sàn !

Trích:
Hj các bác,
Các bác giúp em với, em đang tham gia tính toán cho công trình dùng phương án sàn chuyển cấy vách lên trên. Nhưng cái vụ tính toán chọc thủng của nó em thấy khó quá, tính mấy cái chọc thủng theo sách BTCT 1 mà được học ở trường không thấy có kể đến mômen và trong tính toán. Giờ em muốn kể đến mômen thì sẽ được kể như thế nào, em cũng chưa hiểu bố trí cốt thép kiểu gì nữa. Các bác giúp em với !
Thấy bạn nói tính toán cho transfer Slabs rồi mà phần Punching Shear còn lăn tăn thì nghi ngờ quá nha.
Tạm thời để giả quyết nhanh thì bạn tìm phần mềm Shearfix free nhưng rất hay chỉ cần gửi mail là có Key. Xem giúp được gì không. Cách nhập cũng giản dị có thể nhập theo hai cách kể đến momnet thực tế hoặc qua hệ số.
Bạn xem thêm ở đây.
http://www.ketcau.com/forum/showthre...?t=9996&page=3
mong giúp ích.
Ái, thân.
The Following User Says Thank You to nguyenquocai For This Useful Post:
nguyenquyly (29-12-2011)
Unread 29-12-2011   #8
viet2010
Super Moderator

viet2010's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Tp.HCM
Cool Ðề: Tính Toán PunChing Shear cho cột cấy lên sàn !

Trích:
Nguyên văn bởi trungql View Post
chu vi chọc thủng lấy bằng kích thước cột+hsan/2 ???
cái này có chính xác không bạn???
Chắc là ý của nguyenquyly là từ chu vi mép cột ta offset ra một đoạn bằng Hsàn/2 thì đó chính là chu vi chọc thủng, chứ không phải chu vi chọc thủng = chu vi cột + Hsàn/2 đâu!
viet2010 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-12-2011   #9
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi viet2010 View Post
Chắc là ý của nguyenquyly là từ chu vi mép cột ta offset ra một đoạn bằng Hsàn/2 thì đó chính là chu vi chọc thủng, chứ không phải chu vi chọc thủng = chu vi cột + Hsàn/2 đâu!
vậy là góc chọc thủng là 30 độ. có nhỏ quá không nhỉ???
Unread 29-12-2011   #10
viet2010
Super Moderator

viet2010's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Tp.HCM
Cool Ðề: Tính Toán PunChing Shear cho cột cấy lên sàn !

Trích:
Nguyên văn bởi trungql View Post
vậy là góc chọc thủng là 30 độ. có nhỏ quá không nhỉ???
45 độ chứ sao 30 được bác???
viet2010 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-12-2011   #11
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Trích:
ACI tính cho tiết diện bất kỳ thì kiểm tra với chu vi chọc thủng là 0.5Hsan kể từ cột, nhưng bố trí thép cho cả vùng H sàn kể từ mép cột. VÌ nó nói rõ ràng là góc chọc thủng phát triển trong khoảng 20-45 độ mà bác.
Tính chọc thủng kể đến momen thì bác xem thêm ở EC2, trong đó nó có kể đến độ tăng ứng suất cắt có kể đến momen thông qua hệ số beta
The Following User Says Thank You to trungql For This Useful Post:
nguyenquyly (29-12-2011)
Unread 29-12-2011   #12
nguyenquyly
Thành viên mới

Hj cả nhà !
Về mặt lí thuyết chung thì em sẽ tính như sau :
1.Xác định cái chu vi của tiết diện chọc thủng
2. Nội lực chân vách ( Nó là Pier) xuất ra tại trục quán tính trung tâm của tiết diện vách. Do chu vi chọc thủng sẽ có trục quán tính trung tâm không trùng với của vách nên phải di chuyển lực vào trục quán tính chính của chu vi chọc thủng.
3. Em sẽ tính chọc thủng theo ACI thì cái ứng suất cắt lớn nhất sẽ là
us = N/A + hệ số * M*c/W
4. Check ứng suất với khả năng của bê tông thì em sẽ có các trường hợp:
- Bê tông chịu đủ, không phải bố trí cốt thép chịu cắt nữa
- Không đủ, em sẽ bố trí thép kiểu đai C hoặc dạng đinh tán.
Nhưng vấn đề đi sâu thêm vào :
- Cái hệ số truyền mô mem sẽ có công thức tính trong ACI thì trong tiêu chuẩn họ chỉ cho ví dụ cột hình chữ nhật. Không cho cái chữ L nên em rất lúng túng.
- Cái nữa là em tính ra được lượng cốt thép chịu cắt khi bê tông không đảm bảo, nhưng cái đó thì nó sẽ chỉ ở mỗi tiết diện đó thôi không các bác, mà em thấy người ta có bố trí đều luôn, ví dụ ở phía ứng suất cắt max em tính ra yêu cầu là d18a150 cho đai C, khi đó em sẽ bố trí từ mép cột cộng thêm một đoạn là d ( Góc phá hoại bê tông là 45 độ) với d18a150. Hj, ở đoạn này em thấy nó hơi thừa.
Em còn mấy cái băn khoăn nữa, nhưng em đang đọc thêm, có hai cái này mong các bác chỉ giáo cho em.
Công ty tư vấn và thiết kế xây dựng ACE
Unread 30-12-2011   #13
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Cột gì thì khi tính toán kiểm tra cũng đều là kiểm tra ứng suất cắt xem bê tông có đủ chịu hay không. do đó cột chữ nhật hay cột chữ L thì khi đã quy đổi được ra ứng suất rồi thì còn băn khoăn gì nữa???
Góc phát triển của tháp chọc thủng là 20-45 độ. Với cột hình dạng bất kỳ, kiểm tra với trường hợp nguy hiểm nhất là chu vi chọc thủng là nhỏ nhất, càng ra xa thì do chu vi lớn nên ứng suất cắt sẽ nhỏ đi,nếu cảm thấy thừa thì tính toán xem nó bao nhiêu là đủ. hoặc bố trí ngoài đó khoảng cách lớn hơn. Mà mình thấy góc 45 độ có gì là thừa đâu hả bạn. Chắc là chiều dày sàn lớn nên nhìn cứ nghĩ là thừa

thay đổi nội dung bởi: trungql, 30-12-2011 lúc 12:34 AM
Unread 07-01-2012   #14
Manowar
Thành viên tích cực

Trích:
Hj cả nhà !
Về mặt lí thuyết chung thì em sẽ tính như sau :
1.Xác định cái chu vi của tiết diện chọc thủng
2. Nội lực chân vách ( Nó là Pier) xuất ra tại trục quán tính trung tâm của tiết diện vách. Do chu vi chọc thủng sẽ có trục quán tính trung tâm không trùng với của vách nên phải di chuyển lực vào trục quán tính chính của chu vi chọc thủng.
3. Em sẽ tính chọc thủng theo ACI thì cái ứng suất cắt lớn nhất sẽ là
us = N/A + hệ số * M*c/W
4. Check ứng suất với khả năng của bê tông thì em sẽ có các trường hợp:
- Bê tông chịu đủ, không phải bố trí cốt thép chịu cắt nữa
- Không đủ, em sẽ bố trí thép kiểu đai C hoặc dạng đinh tán.
Nhưng vấn đề đi sâu thêm vào :
- Cái hệ số truyền mô mem sẽ có công thức tính trong ACI thì trong tiêu chuẩn họ chỉ cho ví dụ cột hình chữ nhật. Không cho cái chữ L nên em rất lúng túng.
- Cái nữa là em tính ra được lượng cốt thép chịu cắt khi bê tông không đảm bảo, nhưng cái đó thì nó sẽ chỉ ở mỗi tiết diện đó thôi không các bác, mà em thấy người ta có bố trí đều luôn, ví dụ ở phía ứng suất cắt max em tính ra yêu cầu là d18a150 cho đai C, khi đó em sẽ bố trí từ mép cột cộng thêm một đoạn là d ( Góc phá hoại bê tông là 45 độ) với d18a150. Hj, ở đoạn này em thấy nó hơi thừa.
Em còn mấy cái băn khoăn nữa, nhưng em đang đọc thêm, có hai cái này mong các bác chỉ giáo cho em.
- Hệ số gammav dùng để xác định unbalanced Moment trong tính toán chịu cắt cho sàn phẳng có cột nằm dưới. Trường hợp này là tính toán chọc thủng cho sàn transfer nên em nghĩ hệ số gammav nên lấy bằng 1.

- Cốt thép chịu cắt được bố trí trong phạm vi tiết diện tới hạn(crirical section). Cần xác định được chiều dài của tiết diện tới hạn từ phương trình căn bằng giữa lực cắt và khả năng chịu cắt của bê tông.
Manowar vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Manowar For This Useful Post:
nguyenquyly (09-01-2012)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài