máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Bể xử lý nước thải kích thước lơn - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế tường trong đất, cọc barrette, tường chắn đất, vách tầng hầm,..
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-01-2013   #1
trinhsontv
Banned

Default Bể xử lý nước thải kích thước lơn

Chào các anh chị trong diễn đàn!
Em đang thiết kế một bể xử lý nước thải có kích thước rất lớn, thân hình trụ tròn xoay, đáy là hình nón. Đường kính trong bể 30m, chiều cao thân trụ 3.5m, chiều cao đáy nón 1.5m.
Em đã mô hình hóa kết cấu bằng sap 2000 V14, tạm lấy chiều dày đáy bể 1.2m, chiều dày thành 0.4m. Đã nhập các trường hợp tải trọng: tĩnh tải, áp nước ( trong ra ), áp đất ( ngoài vào ), áp lực đẩy nổi từ dưới lên đáy bể, chia nhỏ đáy, khai báo hệ số nền và đã khai báo điều kiện biên là 1 nút ngàm cứng với đất, sau đó thử với nhiều ngàm cứng với đất, nhưng tất cả các trường hợp Sap đều thông báo là hệ không ổn định, bị biến hình ( The structure is unstable or ill-condition, và một số thông báo khác như ảnh đính kèm ). Em có gửi file sap kèm theo. Mong các anh chị giúp đỡ cách khắc phục. Em đang rất cần, xin cám ơn
File Kèm Theo
File Type: rar BE XU LY NUOC THAI KICH THUOC LON.rar (685.0 KB, 358 lần tải)
trinhsontv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2013   #2
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Default Ðề: Bể xử lý nước thải kích thước lơn

Trích:
Nguyên văn bởi trinhsontv View Post
Chào các anh chị trong diễn đàn!
Em đang thiết kế một bể xử lý nước thải có kích thước rất lớn, thân hình trụ tròn xoay, đáy là hình nón. Đường kính trong bể 30m, chiều cao thân trụ 3.5m, chiều cao đáy nón 1.5m.
Em đã mô hình hóa kết cấu bằng sap 2000 V14, tạm lấy chiều dày đáy bể 1.2m, chiều dày thành 0.4m. Đã nhập các trường hợp tải trọng: tĩnh tải, áp nước ( trong ra ), áp đất ( ngoài vào ), áp lực đẩy nổi từ dưới lên đáy bể, chia nhỏ đáy, khai báo hệ số nền và đã khai báo điều kiện biên là 1 nút ngàm cứng với đất, sau đó thử với nhiều ngàm cứng với đất, nhưng tất cả các trường hợp Sap đều thông báo là hệ không ổn định, bị biến hình ( The structure is unstable or ill-condition, và một số thông báo khác như ảnh đính kèm ). Em có gửi file sap kèm theo. Mong các anh chị giúp đỡ cách khắc phục. Em đang rất cần, xin cám ơn
Khai báo bản đáy trên nền đàn hồi, nhập hệ số nền (springs).
Bể có đường kính 30m thì cũng có các điều kiện chịu lực như bể có đường kính 3.0m hay bể có đường kính 3000m. Không việc gì vì sự thiếu hiểu biết mà phang cái đáy bể dày đến 1.2m (????).
Thành bể chỉ cao 3.5m, thì cốt thép quá đơn giản nếu dùng phương án có dầm bo, cốt thép khá lớn cho thành và đáy nếu coi như conson ngàm vào đáy.
Đáy bể dày 250, thành bể dày 250 là OK. Cốt thép đáy bể... không cần tính... có thể làm đáy bằng đá hộc...
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
anhuce (04-01-2013), duongngan86 (05-01-2013), Ks.tri (22-05-2013), tommyvu2008 (27-08-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 04-01-2013   #3
trinhsontv
Banned

Em nghĩ rằng việc chọn kích thước đáy và thành ngoài việc đáp ứng điều kiện lực thì còn phải đảm bảo trọng lượng bể G bể + đất đắp trên biên móng > F đẩy nổi. Ở đây mức nước ngầm tương đối cao, tạm tính đến mặt đất tự nhiên ( từ mặt đất tự nhiên đến đáy bể xấp xỉ 4 m ). Mặt khác vì lực đẩy nổi lớn nên áp lực đẩy nổi phân bố đều lên đáy bể cũng rất lớn, tính đến khoảng 3 t/ m2 . Trưởng hợp khi bể đã có nước thì trọng lượng nước trong bể sẽ cân bằng với lực đẩy nổi và phản lực đáy móng, lúc đó thì không vấn đề gì, khi bể chưa có nước, đáy bể sẽ như cái sàn lật ngược chịu áp lực đẩy nổi phân bố đều, trong khi khoảng cách hai thành bể 30 m là rất lớn, đó là trường hợp nguy hiểm nhất cho đáy bể. Nếu chọn chiều dày đáy bể lớn thì trọng lượng bản thân đáy phần nào cân bằng với lực đẩy nổi, với lại chiều dày lớn thì khả năng chốn uốn sẽ cao hơn. Vấn đề quan trọng nữa là khi đã có nội lực rồi thì tính toán, kiểm tra điều kiện hạn chế của bản sẽ điều chỉnh lại kích thước kết cấu, anh Xuan Thuy thấy có chấp nhận được không? em có gửi kèm file sap, anh kiểm tra hộ em với.
Old 04-01-2013   #4
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Em nghĩ rằng việc chọn kích thước đáy và thành ngoài việc đáp ứng điều kiện lực thì còn phải đảm bảo trọng lượng bể G bể + đất đắp trên biên móng > F đẩy nổi. Ở đây mức nước ngầm tương đối cao, tạm tính đến mặt đất tự nhiên ( từ mặt đất tự nhiên đến đáy bể xấp xỉ 4 m ). Mặt khác vì lực đẩy nổi lớn nên áp lực đẩy nổi phân bố đều lên đáy bể cũng rất lớn, tính đến khoảng 3 t/ m2 . Trưởng hợp khi bể đã có nước thì trọng lượng nước trong bể sẽ cân bằng với lực đẩy nổi và phản lực đáy móng, lúc đó thì không vấn đề gì, khi bể chưa có nước, đáy bể sẽ như cái sàn lật ngược chịu áp lực đẩy nổi phân bố đều, trong khi khoảng cách hai thành bể 30 m là rất lớn, đó là trường hợp nguy hiểm nhất cho đáy bể. Nếu chọn chiều dày đáy bể lớn thì trọng lượng bản thân đáy phần nào cân bằng với lực đẩy nổi, với lại chiều dày lớn thì khả năng chốn uốn sẽ cao hơn. Vấn đề quan trọng nữa là khi đã có nội lực rồi thì tính toán, kiểm tra điều kiện hạn chế của bản sẽ điều chỉnh lại kích thước kết cấu, anh Xuan Thuy thấy có chấp nhận được không? em có gửi kèm file sap, anh kiểm tra hộ em với.
Anh chưa thấy vấn đề gì khác để góp ý. Em cứ mô hình như anh nói đã. Về việc chống đẩy nổi mà cứ lý luận như em thì giả sử cái bể có đường kính 1000m thì em giải quyết như thế nào. Em phải "bật" được vấn đề này. Anh chưa làm bể tròn D=30, nhưng đang làm một cái D20, h=4.5m. Đến nay phần đáy chưa thi công xong mà phần thành đã xong. Tại sao "đẩy nổi" không phải là vấn đề lớn, và tại sao lại giải quyết được mà không cần tốn đến cả ngàn m3 bê tông để cân bằng trọng lực? Em đang ở HCM, DN hay HN vậy?
The Following 3 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
duongngan86 (05-01-2013), Ks.tri (22-05-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 04-01-2013   #5
anhuce
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Khai báo bản đáy trên nền đàn hồi, nhập hệ số nền (springs).
Bể có đường kính 30m thì cũng có các điều kiện chịu lực như bể có đường kính 3.0m hay bể có đường kính 3000m. Không việc gì vì sự thiếu hiểu biết mà phang cái đáy bể dày đến 1.2m (????).
Thành bể chỉ cao 3.5m, thì cốt thép quá đơn giản nếu dùng phương án có dầm bo, cốt thép khá lớn cho thành và đáy nếu coi như conson ngàm vào đáy.
Đáy bể dày 250, thành bể dày 250 là OK. Cốt thép đáy bể... không cần tính... có thể làm đáy bằng đá hộc...
Đáy bể dày 1.2m? Với bể này thì đáy bể làm khoảng 350 là ok, thân bể 300. Tính toán thì như Bác Xuan Thuy đã nói
colombus (02-05-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 04-01-2013   #6
dinhthuanxd
Thành viên nhiệt huyết

Bên tui mới thi công xong 1 bể nước ngầm với kích thước 50x5x2,5m. Bể hoàn toàn nằm trong đất. Bể được nằm trên các cọc BTLT fi 300. Khoảng cách các cọc là 5m đều. Đổ BT đáy xong thì không thấy gì (hoặc chưa phát hiện ra) đến khi đổ thành bể xong khi tháo coffa được mấy ngày sau thấy các vết nứt xuất hiện tại các vị trí có cọc dọc theo chiều đứng thành bể (nứt thành bể). Theo nhận định ban đầu chủ quan của tôi là do lực đẩy nổi. Lúc này bể chưa có nước, đất xung quanh cũng chưa được lấp lại.
dinhthuanxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to dinhthuanxd For This Useful Post:
trinhsontv (06-01-2013), viet7500 (04-02-2013)
Old 04-01-2013   #7
Namdinh80
Thành viên nhiệt huyết

Namdinh80's Avatar

Bể của bạn dinhthuanxd chưa lấp, chưa có nước mà thành nứt thì khó hiểu quá. Đẩy nổi như nào mà tác dụng lên thành trong trường hợp này nhỉ, đáy cũng mới đổ chắc chưa đủ 28 ngày còn không nứt mà. Hay chỉ là lớp bảo vệ thành mỏng quá trời hanh nên nứt thành thôi?
trinhsontv (06-01-2013)
Old 05-01-2013   #8
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Namdinh80 View Post
Bể của bạn dinhthuanxd chưa lấp, chưa có nước mà thành nứt thì khó hiểu quá. Đẩy nổi như nào mà tác dụng lên thành trong trường hợp này nhỉ, đáy cũng mới đổ chắc chưa đủ 28 ngày còn không nứt mà. Hay chỉ là lớp bảo vệ thành mỏng quá trời hanh nên nứt thành thôi?
Cái "lấp đất" với cái "nước ngầm" hình như không liên quan gì với nhau. Bạn đã thấy nước ngầm thấm chảy vào bể chưa?.

Vết nứt đó do cấu tạo cốt thép tại vị trí tiếp xúc tường và cọc không hợp lý.
The Following 2 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
Ks.tri (22-05-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 05-01-2013   #9
tuyen82
Thành viên tích cực

Các bác cứ chém gió mà chưa biết cái địa chất khu này nó ra làm sao? Em chả thấy chủ thớt nói gì về chiều cao mực nước ngầm cả mà chỉ nói là đã khai báo lực đẩy nổi. Chủ thớt nói rõ giúp chỗ này thì mới có thể giúp đồng chí được.

Để chống đẩy nổi thì điều kiện địa chất cũng tương đối quan trọng đấy.
1. Nếu đất khu này yếu thì khi xây dựng bể thì bắt buộc bên dưới phải có cọc rồi. Lực chống đẩy nổi trong trường hợp này là trọng lượng bản thân của nó và phần lực ma sát dọc cọc mà ta vẫn tính trong phần sức chịu tải cọc ý. Theo kinh nghiệm làm bể của em thì trong trường hợp này thường là thỏa mãn đẩy nổi.
2. Trường hợp đất cứng nhưng mực nước ngầm tương đối cao. Đây là trường hợp rất khó chịu khi đụng tới đẩy nổi. Có nhiều cách để giải quyết vấn đề này như là làm thêm chân đế ở đáy, hoặc làm đáy bằng cách xây đá hộc như bác Xuân Thủy nói(trong trường hợp ko cần chống thấm bể). Nếu tất cả các cách kia đều ko khả thi thì tốt nhất là chôn bể nông lại. Thay vì chôn sâu 3m thì chôn sâu 1m thôi ).
3. Trường hợp đất yếu hoặc cứng nhưng mực nước ngầm nằm sâu: Trường hợp này các chú các bác cứ làm thoải mái, nước ngầm đâu mà đẩy mí nổi.

Trở lại trường hợp của chủ thớt đang hỏi. Em đang phân vân ko biết bác làm cái đáy dày tới 1,2m là có ý gì? Chịu lực hay tăng cường trọng lượng bản thân để chống đẩy nổi? Dù trong trong trường hợp nào đi nữa thì bề dày như thế là quá bất hợp lý và tốn kém. Em kiến nghị bác với cái bể này thì bề dày bác đừng bao giờ vượt quá 0,3m nhé. Chiều cao thành có 3,5m tức là cũng tương đối thấp nên chiều dày cũng dừng ở 0,25m hoặc bác mới làm lần đầu ko an tâm em chiếu cố bác lên 0,3m thôi nhé.
Em ko có thói quen làm bể mà lại bố trí dầm sàn sườn trong đó như bác Xuân Thủy. Nhưng em ko phủ nhận phương án của bác, mỗi người có 1 cách làm mà. Bác chủ thớt cũng có thể tham khảo ý kiến của bác ấy.
Còn về việc khai báo trong SAP(ngàm, nút hay Spring), em chưa khuyên bác được vì em cần phải biết dưới bể có cọc ko đã và đài cọc bác bố trí nó dày bao nhiêu. Nếu tỷ lệ chiều cao đáy bể/chiều cao đài cọc<1/3 thì em khuyên bác nên khai báo là khớp, cong ngược lại là ngàm. Trong trường hợp ko có cọc thì mới tính tới chuyện khai báo Spring.

Thanks

thay đổi nội dung bởi: tuyen82, 05-01-2013 lúc 02:41 AM
tuyen82 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to tuyen82 For This Useful Post:
duongngan86 (05-01-2013), songlam (06-01-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 05-01-2013   #10
tuyen82
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi dinhthuanxd View Post
Bên tui mới thi công xong 1 bể nước ngầm với kích thước 50x5x2,5m. Bể hoàn toàn nằm trong đất. Bể được nằm trên các cọc BTLT fi 300. Khoảng cách các cọc là 5m đều. Đổ BT đáy xong thì không thấy gì (hoặc chưa phát hiện ra) đến khi đổ thành bể xong khi tháo coffa được mấy ngày sau thấy các vết nứt xuất hiện tại các vị trí có cọc dọc theo chiều đứng thành bể (nứt thành bể). Theo nhận định ban đầu chủ quan của tôi là do lực đẩy nổi. Lúc này bể chưa có nước, đất xung quanh cũng chưa được lấp lại.
Em nghĩ các bác đều là dân xây dựng thì giả thiết bố trí thép chỗ cọc ko hợp lý như bác Xuân Thủy nêu ra có phần chưa thuyết phục lắm. Em để ý tới chỗ em bôi đỏ ý. Em dám cá với bác là bác bố trí cọc bị thiếu. Hơn nữa cái loại cọc ly tâm em là em ko tin tưởng nó lắm sau khi làm 1 lần em tởn tới tận già(có thể do bên thi công họ ẩu ko phải do lỗi cọc).

Bác nên tính toán lại số lượng cọc đi bác, nhiều khi mình bố trí thiếu cọc thì như em đã nói ở trên. Lực chống đẩy nổi bao gồm trọng lượng bản thân + lực ma sát dọc cọc. Số lược cọc ko đủ cũng ảnh hưởng tới đẩy nổi đấy.
Ks.tri (22-05-2013), songlam (06-01-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 05-01-2013   #11
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tuyen82 View Post
Em nghĩ các bác đều là dân xây dựng thì giả thiết bố trí thép chỗ cọc ko hợp lý như bác Xuân Thủy nêu ra có phần chưa thuyết phục lắm. Em để ý tới chỗ em bôi đỏ ý. Em dám cá với bác là bác bố trí cọc bị thiếu. Hơn nữa cái loại cọc ly tâm em là em ko tin tưởng nó lắm sau khi làm 1 lần em tởn tới tận già(có thể do bên thi công họ ẩu ko phải do lỗi cọc).

Bác nên tính toán lại số lượng cọc đi bác, nhiều khi mình bố trí thiếu cọc thì như em đã nói ở trên. Lực chống đẩy nổi bao gồm trọng lượng bản thân + lực ma sát dọc cọc. Số lược cọc ko đủ cũng ảnh hưởng tới đẩy nổi đấy.
Bố trí cọc thiếu hay bố trí cốt thép để truyền lực từ bản vào cọc không hợp lý thì cũng như nhau thôi. (Xét về "nguy cơ" gặp lỗi đối với dân xây dựng thì việc cấu tạo sai dễ xảy ra hơn việc tính thiếu cọc).

Bể chưa chịu tải nước chứa trong bể, thì cọc chưa làm việc hết, khả năng thiếu cọc lúc này chưa xảy ra.

Bể chứa nước thì đáy và vách có thể là đá hộc, lót bạt, hay bê tông tùy túi tiền của nhà chủ...
The Following 2 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
duongngan86 (05-01-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 05-01-2013   #12
tuyen82
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Bố trí cọc thiếu hay bố trí cốt thép để truyền lực từ bản vào cọc không hợp lý thì cũng như nhau thôi. (Xét về "nguy cơ" gặp lỗi đối với dân xây dựng thì việc cấu tạo sai dễ xảy ra hơn việc tính thiếu cọc).

Bể chưa chịu tải nước chứa trong bể, thì cọc chưa làm việc hết, khả năng thiếu cọc lúc này chưa xảy ra.

Bể chứa nước thì đáy và vách có thể là đá hộc, lót bạt, hay bê tông tùy túi tiền của nhà chủ...
Đúng là bể chưa có nước thì năng lực làm việc của cọc là chưa tối đa, nhưng mà khi nó bị đẩy nổi thì nếu thiếu cọc vẫn nứt như thường. Nói thật với bác là nếu em làm cọc ép 300x300 hoặc 1 lần làm cọc ly tâm D300 với chiều cao bể là 4,5m thì chưa bao giờ khoảng cách các cọc vượt quá 3m :d. Bể này cao có 2,5m mà bác ấy bố trí 5m nên em mí dự đoán thế.

Mà em với bác tranh cãi vấn đề này làm gì, bác kia muốn giúp tìm nguyên nhân của bác giả thiết hay của em giả định thì cungcaaop kích thước bể, Bề dày bản đáy, bản thành cùng với sức chịu tải cọc em kiểm tra phát biết ngay có thiếu cọc hay ko ngay ý mà.
duongngan86 (05-01-2013), songlam (06-01-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 05-01-2013   #13
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Cái ông chủ thớt quăng ra cái bể có đáy dày đến 1.2m rồi lặn mất tăm??? anh em ta sao lại phải bàn cái bể gì đó không có thực ???

Nếu nói ngoài lề, thì khi làm bể tớ ưu tiên làm (1) móng mềm (nền đàn hồi), rồi đến (2) móng bè (bản đáy chịu lực), và trừ trường hợp có yêu cầu cao siêu thì mới dùng (3) móng cọc, vì nó khá tốn kém so với móng bè. Tuy móng bè vẫn cho lún, nhưng mà đối với việc chứa nước thì nó vẫn cứ phà phà, có sao đâu.
Tớ đã làm một cái bể nửa chìm, nửa nổi (vì lý do sử dụng lại mặt bằng cải tạo). Nửa chìm 3.5m thì đá hộc+lớp bê tông mỏng 100mm chống thấm, còn nửa nổi 3.5m thì vách và khung BTCT, mực nước trong bể 6.5m,... OK từ 3 năm nay... kết cấu ấy... chẳng giống ai.
The Following 4 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
Eakarphan (05-01-2013), Ks.tri (22-05-2013), songlam (06-01-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 06-01-2013   #14
tuyen82
Thành viên tích cực

Em thì không biết yêu cầu bên CĐT của bác Xuân Thủy thế nào chứ bên em làm đa phần họ yêu cầu về chống thấm khá gắt gao, nên nhiều khi muốn liều như bác làm 1 cái đá hộc cũng khó phết. Bể nước phần chìm trong đất đa phần chả có nguy hiểm gì mấy vì thực ra phần nước đẩy ra với phần đất đẩy vào gần như cân bằng nhau. Dân ta tính toán nói chung thường nhắm đến an toàn là tính nước thì bỏ đất hoặc ngược lại nên mới ra cái nội lực to to tý để bố trí thép. Thế nên cái bể của bác phần nằm dưới đất bác xây đá còn trên bê tông thì cũng tốt chán, chỉ có điều bể này yêu cầu thấm ko cao
The Following 2 Users Say Thank You to tuyen82 For This Useful Post:
songlam (06-01-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 06-01-2013   #15
trinhsontv
Banned

Smile Ðề: Bể xử lý nước thải kích thước lơn

Chào Anh Xuan Thuy, bạn Tuyen82 và các anh em khác.
Hôm qua bận quá không lên mạng được, trở lại thấy anh em bàn tán sôi nổi, nhiệt tình, thực sự em thấy mở ra được nhiều điều. Đây là lần đầu tiên làm cái bể lớn như thế này lên cũng lo. Hôm trước chưa chạy được SAP nên chưa hình dung ra là kích thước thành và đáy bể là bao nhiêu. Chạy được sap rồi thấy nội lực nhỏ mình không ngờ tới. Em đã mô hình lại kích thước bể như sau: thành 0.3 m, đáy 0.45 m, phần mở rộng đáy so với thành 1.2 m ( đắp đất để chống đẩy nổi ).
Về phần móng: Góc nội ma sát fi =22.37 độ, lực dính c= 0.21 t/m2, dung trọng tự nhiên 1.81 t/m3, mực nước ngầm tính đến mặt đất tự nhiên. Thành bể cao 3.5 m trong đó có 1.5 m nổi trên mặt đất còn lại là chìm. Đáy bể hình nón cao 1.5 m. đường kính trong 30m.
Sức chịu tải của nền theo công tác của terzaghi: P=Pgh/Fs Pgh=1,2c.Nc+g.hm.Nq+0,6.g.Ng.R ( , hệ số an toàn Fs=3) được khoảng 40 t/m2. trong khi Ptt =(tổng trọng lượng bể+ nước trong bể + đất đắp trên biên móng )/ diện tích đáy móng = 5.64 t/m2. Phương án móng chọn là móng bè trên nền đàn hồi, chia nhỏ đáy, gán spring. Anh XuanThuy, bạn Tuyen82 và các anh em nếu thấy không hợp lý thì góp ý thêm nhé. Ah, thép đáy thì nên đặt theo kiểu trực giao hay kiểu hướng tâm? Cám ơn

thay đổi nội dung bởi: trinhsontv, 06-01-2013 lúc 01:17 AM Lý do: sai lỗi chính tả
Old 06-01-2013   #16
tuyen82
Thành viên tích cực

Đã thông suốt bài toán của bạn. Có vài góp ý như sau:
1. Địa chất theo thông số đưa lên thì là đất tốt rồi nên có ép cọc cũng ko xuống đâu ). Thế nên dùng móng bè trên nền đàn hồi là hợp lý(Khai báo spring trong SAP với hệ số đàn hồi K lấy theo công thức Bowles http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=985).
2. Bề dầy bản đáy 0,45m là hơi dày. Có thể giảm xuống còn khoảng 0,3 hoặc 0,35 thôi. Phần mở rộng đáy 1,2m cũng hơi lớn đấy nhưng cũng được ko sao cả(có thể giảm xuống).
3. Về việc đáy bể hình nón cao 1,5m. Mình tham mưu và có lời khuyên là nên để đáy bể bằng luôn và bên trong đáy bể làm lớp bê tông tạo độ dốc. Làm kiểu đó vừa dễ cho thi công vừa vẽ nhanh cho thiết kế.

4. Kiểm tra kỹ phần đẩy nổi, nếu ko thỏa mãn thì phải đề xuất đẩy cao độ đáy lên. Phần chân đế ra 1,2m hay 5m đi nũa nó đóng vai trò ko nhiều đâu.

Vài ý như vậy mong có thể giúp đồng chí.

thay đổi nội dung bởi: tuyen82, 06-01-2013 lúc 01:31 AM
The Following 2 Users Say Thank You to tuyen82 For This Useful Post:
songlam (06-01-2013), trinhsontv (06-01-2013)
Old 06-01-2013   #17
trinhsontv
Banned

- Hệ số nền mĩnh đã tính theo công thức Bowles.
- Mình muốn đáy 0.45 là để bù vào cái ngu, he, cho nó chắc ăn.
- Cái đáy bể hình nón nhưng đỉnh nón lại đâm xuống dưới chứ không lồi lên trên. Nên không thể thay bằng lớp bê tông tạo dốc được. mặc dù đáy nón mô hình trong sap khó hơn đáy bằng.
- Cao độ đáy và kích thước bể không thay đổi được, vì mình làm kết cấu theo bản vẽ công nghệ của tây. Cao độ nó thống nhất theo cao độ tuyệt đối của toàn bộ hệ thống xử lý nước thải, bao gồm cả các trạm bơm, trạm xử lý và hệ thống đường ống.
Rất mong là sẽ được trao đổi với bạn trong các vấn đề khác. Cám ơn
Old 06-01-2013   #18
tuyen82
Thành viên tích cực

Đương nhiên đáy bể hình nón sẽ đâm xuống dưới rồi, cái đó ai làm bể nhiều thì sẽ hiểu điều đó. Thế nên tớ mới khuyên nên làm đáy bằng và làm lớp BT tạo độ dốc ở phía trong. Vừa dễ thi công vừa dễ thiết kế, chả tội gì ko chọn cả. Nên cân nhắc ý này. Ngày xưa mình cũng hay làm bể kiểu đó nhưng rõ ràng nếu tiết kiệm được lớp BT tạo độ dốc mà khó khăn cho việc thi công thì cũng chả đang.
The Following User Says Thank You to tuyen82 For This Useful Post:
songlam (06-01-2013)
Old 06-01-2013   #19
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tuyen82 View Post
Em thì không biết yêu cầu bên CĐT của bác Xuân Thủy thế nào chứ bên em làm đa phần họ yêu cầu về chống thấm khá gắt gao, nên nhiều khi muốn liều như bác làm 1 cái đá hộc cũng khó phết. Bể nước phần chìm trong đất đa phần chả có nguy hiểm gì mấy vì thực ra phần nước đẩy ra với phần đất đẩy vào gần như cân bằng nhau. Dân ta tính toán nói chung thường nhắm đến an toàn là tính nước thì bỏ đất hoặc ngược lại nên mới ra cái nội lực to to tý để bố trí thép. Thế nên cái bể của bác phần nằm dưới đất bác xây đá còn trên bê tông thì cũng tốt chán, chỉ có điều bể này yêu cầu thấm ko cao
Hiiiee, tớ thì coi giải pháp chống thấm và giải pháp kết cấu là mảng độc lập với nhau, giải quyết riêng biệt từng vấn đề. Cái bể dở hơi đó là bể UASB

Đã là bể chứa nước thì điều kiện tiên quyết là phải giữ được nước sau thời gian thử nghiệm thấm theo tiêu chuẩn. Mấy cái bể mà tớ làm như trên thì khi thiết kế cũng có thẩm, xong rồi thì cũng thử thấm, và đó là bể UASB (việc đảm bảo không tụt áp là rất quan trọng), ngoài bể UASB thì còn lại là bể Aerotank, thế thui, tớ chưa làm bể cấp nước sạch.
Old 06-01-2013   #20
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
- Hệ số nền mĩnh đã tính theo công thức Bowles.
- Mình muốn đáy 0.45 là để bù vào cái ngu, he, cho nó chắc ăn.
- Cái đáy bể hình nón nhưng đỉnh nón lại đâm xuống dưới chứ không lồi lên trên. Nên không thể thay bằng lớp bê tông tạo dốc được. mặc dù đáy nón mô hình trong sap khó hơn đáy bằng.
- Cao độ đáy và kích thước bể không thay đổi được, vì mình làm kết cấu theo bản vẽ công nghệ của tây. Cao độ nó thống nhất theo cao độ tuyệt đối của toàn bộ hệ thống xử lý nước thải, bao gồm cả các trạm bơm, trạm xử lý và hệ thống đường ống.
Rất mong là sẽ được trao đổi với bạn trong các vấn đề khác. Cám ơn
Tớ đang cùng lúc làm một cái D20m và một cái D07m cùng nằm trên nền địa chất lớp cát chảy 4m và dưới đó là đá ong (cho 2 công trình khác nhau tại Tây Ninh). Nói chung bể tròn mà có đáy chóp thì chỉ có thể là bể lắng, còn dạng mương oxy hóa thì đáy bằng.

Chỉ có hơi dại dột thì mới làm các bể tròn to như thế, tốt nhất là cứ chia nhỏ nó ra. Ngoài sự khó khăn cho thằng cha xây dựng trong việc quay tròn cái vành, làm trùng sinh cái nón đáy và thằng cơ khí phải làm cái cần gạt bùn to khủng bố, thì còn giết chết thằng cha công nghệ.... Vì nó "bỏ tất cả trứng vào một giỏ", rủi ro chất lượng nước thải không đạt luôn luôn hiện hữu cao gấp đôi trường hợp chia làm 2 bể nhỏ. Chỉ giải quyết được khâu oai thôi. Hiiic, đoán thế không bít có trúng trường hợp của bạn không.
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài