máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Sàn không dầm? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Tâm sự của các kỹ sư đang ở nước ngoài
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-12-2013   #21
hieu duy
Thành viên tích cực

hieu duy's Avatar

Default Ðề: Sàn không dầm?

Trích:
Nguyên văn bởi K49Civil View Post
Ảnh hưởng như nào vậy bác...
Bạn cứ nghĩ như bó củi, bị quấn bởi chiếc dây xung quanh đi (ở đây các thanh củi không sát gần nhau ), ngoài ra nếu nhịp biên mà lớn thì nó còn có tác dụng tăng khả năng chống xoắn cho nó (dầm biên), giảm võng cho sàn biên (nói hơi quá ). Mình mới chỉ nghĩ được tới thế thôi, anh em nào biết thêm thì bổ sung để các anh em nào chưa biết thì biết nhé

thay đổi nội dung bởi: hieu duy, 08-12-2013 lúc 01:30 AM
hieu duy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-12-2013   #22
tiendang139

Trích:
Nguyên văn bởi hieu duy View Post
Bạn cứ nghĩ như bó củi, bị quấn bởi chiếc dây xung quanh đi (ở đây các thanh củi không sát gần nhau ), ngoài ra nếu nhịp biên mà lớn thì nó còn có tác dụng tăng khả năng chống xoắn cho nó (dầm biên), giảm võng cho sàn biên (nói hơi quá ). Mình mới chỉ nghĩ được tới thế thôi, anh em nào biết thêm thì bổ sung để các anh em nào chưa biết thì biết nhé
Em nghĩ là giảm độ võng cho dầm biên thì nghe có vẽ hợp lý hơn... Còn về giảm võng cho sàn biên thì nghe đúng là hơi quá thật, vì lúc căng Ưs trước thì trong sàn đã tạo sẵng 1 độ võng âm rồi và độ võng của sàn lúc này sẽ là f= f1-f2 với f1 là độ võng thực tế khi không căng ưs trước, f2 là võng âm do US trước tạo ra. Không biết thế nào nữa, bác hieu duy có thể nói rõ hơn cái quan điểm giảm võng cho sàn biên là do bác lý luận theo kiểu nào vậy ( có khác quan điểm của em không? )? ( em không rõ lắm )
tiendang139 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-12-2013   #23
hieu duy
Thành viên tích cực

hieu duy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tiendang139 View Post
Em nghĩ là giảm độ võng cho dầm biên thì nghe có vẽ hợp lý hơn... Còn về giảm võng cho sàn biên thì nghe đúng là hơi quá thật, vì lúc căng Ưs trước thì trong sàn đã tạo sẵng 1 độ võng âm rồi và độ võng của sàn lúc này sẽ là f= f1-f2 với f1 là độ võng thực tế khi không căng ưs trước, f2 là võng âm do US trước tạo ra. Không biết thế nào nữa, bác hieu duy có thể nói rõ hơn cái quan điểm giảm võng cho sàn biên là do bác lý luận theo kiểu nào vậy ( có khác quan điểm của em không? )? ( em không rõ lắm )
Độ võng của dầm biên giảm đi là đương nhiên rồi (nếu nó ko quá khủng). Còn TH mình nói sàn biên là sàn bê tông cốt thép bình thường, sàn bê tông ULT thì mình chưa đề cập đến. Còn về sàn ULT cụ thể thế nào còn tùy thuộc vào phương đặt cáp (nên có bản vẽ cụ thể). Mình chỉ biết có vậy thôi, cậu cứ post bản vẽ lên, các anh em trên diễn đàn đóng góp, trao đổi ý kiến.

thay đổi nội dung bởi: hieu duy, 08-12-2013 lúc 05:54 PM
Old 08-12-2013   #24
tiendang139

Trích:
Độ võng của dầm biên giảm đi là đương nhiên rồi (nếu nó ko quá khủng). Còn TH mình nói sàn biên là sàn bê tông cốt thép bình thường, sàn bê tông ULT thì mình chưa đề cập đến. Còn về sàn ULT cụ thể thế nào còn tùy thuộc vào phương đặt cáp (nên có bản vẽ cụ thể). Mình chỉ biết có vậy thôi, cậu cứ post bản vẽ lên, các anh em trên diễn đàn đóng góp, trao đổi ý kiến.
Sorry! Em nhầm. Nếu sàn BTCT bình thường thì độ võng theo như em được học nó là công thức liên quan đến q ( tải trọng), L ( chiều dài nhịp), E ( Module đàn hồi), I ( Moment quán tính) và thêm liên kết ở 2 đầu nữa. Thế thì em nghĩ là lý luận của anh về giảm độ võng cho sàn BTCT thường trong trường hợp này có lẽ chỉ là cách nhìn của anh thôi ... Có thể nó đúng trong 1 số trường hợp chứ nếu không chắc nó đã được đề cập đến trong phương pháp tính toán độ võng rồi. Còn việc chống xoắn cho dầm biên của bác thì em nghĩ là nó chống xoắn cho cả cái khung luôn chứ dầm biên thì hơi ít ( cũng lấy ví dụ bó đũa ).
Bãn vẽ thì chắc phải nhờ Bác K49Civil rồi

thay đổi nội dung bởi: tiendang139, 08-12-2013 lúc 09:39 PM
Old 08-12-2013   #25
hieu duy
Thành viên tích cực

hieu duy's Avatar

Trích:
Sorry! Em nhầm. Nếu sàn BTCT bình thường thì độ võng theo như em được học nó là công thức liên quan đến q ( tải trọng), L ( chiều dài nhịp), E ( Module đàn hồi), I ( Moment quán tính) và thêm liên kết ở 2 đầu nữa. Thế thì em nghĩ là lý luận của anh về giảm độ võng cho sàn BTCT thường trong trường hợp này có lẽ chỉ là cách nhìn của anh thôi ... Có thể nó đúng trong 1 số trường hợp chứ nếu không chắc nó đã được đề cập đến trong phương pháp tính toán độ võng rồi. Còn việc chống xoắn cho dầm biên của anh thì em nghĩ là nó chống xoắn cho cả cái khung luôn chứ dầm biên thì hơi ích ( cũng lấy ví dụ bó đũa ).
Bãn vẽ thì chắc phải nhờ Bác K49Civil rồi
Độ võng có liên quan đến một số yếu tố như trên cậu nói, mà I liên quan đến kích thước cậu ah. Còn về chống xoắn thì cậu nên hiểu tại sao tôi lấy ví dụ về bó đũa mà các cây đũa ko gần nhau, có lẽ cậu chưa hiểu ý của tôi rồi.
The Following User Says Thank You to hieu duy For This Useful Post:
tiendang139 (08-12-2013)
Old 08-12-2013   #26
tiendang139

Trích:
Độ võng có liên quan đến một số yếu tố như trên cậu nói, mà I liên quan đến kích thước cậu ah. Còn về chống xoắn thì cậu nên hiểu tại sao tôi lấy ví dụ về bó đũa mà các cây đũa ko gần nhau, có lẽ cậu chưa hiểu ý của tôi rồi.
Em lại nhầm nữa ( cái tật đọc lướt nó thế @_@). Thế thì nếu như giống như quan niệm của bác thì 2 5 rõ 10 rồi còn gì? Chắc đợi 1 ý kiến khác xem ... Còn vụ I thì em cũng biết nó liên quan đến b,h nhưng ở đây là đối với sàn cơ mà (hs,b) và hình như nó không liên quan đến b,h của dầm biên ( và nếu bh của dầm biên lớn thì cũng không ảnh hưởng liên kết 2 đầu sàn thì phải ) nên cũng rất khó nói nó giảm võng cho sàn. Chắc lại cũng đợi

P/s : Cháu thấy mấy Bác Admin trên diễn đàn nhọc quá. Đối với mấy tên đi quảng cáo chui bằng signature thì thôi mình cứ xóa cái signature đi + ban nick là ok ( tức là xóa cái purpose của mấy tên này là được) chứ hắn viết " Thank gì gì đó" thì thôi cũng là 1 cách PR cho thread để có nhiều người tham gia thôi. ( tại thấy mấy Bác phải theo mấy tên này cũng mệt nên cháu góp ý thế )

thay đổi nội dung bởi: tiendang139, 09-12-2013 lúc 06:26 AM
Old 09-12-2013   #27
hieu duy
Thành viên tích cực

hieu duy's Avatar

Trích:
Em lại nhầm nữa ( cái tật đọc lướt nó thế @_@). Thế thì nếu như giống như quan niệm của bác thì 2 5 rõ 10 rồi còn gì? Chắc đợi 1 ý kiến khác xem ... Còn vụ I thì em cũng biết nó liên quan đến b,h nhưng ở đây là đối với sàn cơ mà (hs,b) và hình như nó không liên quan đến b,h của dầm biên ( và nếu bh của dầm biên lớn thì cũng không ảnh hưởng liên kết 2 đầu sàn thì phải ) nên cũng rất khó nói nó giảm võng cho sàn. Chắc lại cũng đợi

P/s : Cháu thấy mấy Bác Admin trên diễn đàn nhọc quá. Đối với mấy tên đi quảng cáo chui bằng signature thì thôi mình cứ xóa cái signature đi + ban nick là ok ( tức là xóa cái purpose của mấy tên này là được) chứ hắn viết " Thank gì gì đó" thì thôi cũng là 1 cách PR cho thread để có nhiều người tham gia thôi. ( tại thấy mấy Bác phải theo mấy tên này cũng mệt nên cháu góp ý thế )
Chú cứ bình tĩnh, ở đây chú chỉ những tên quảng cáo là ai vậy, mục này có ai quảng cáo??? Chú nên nói ai thì cứ chỉ thẳng ra, còn nói bâng quâng như vậy người ta cho là người tiêu cực đấy. Trên diễn đàn ketcau.com không cấm ai trao đổi kiến thức về kết cấu xây dựng dân dụng nhưng phải theo nội quy của diễn đàn.
Old 09-12-2013   #28
tiendang139

Tại có mấy tên quảng cáo chui chứ em có nói gì Bác đâu @_@ . Mấy cái cmt ấy đã bị xóa rồi
Old 10-12-2013   #29
thanhdhxd

thanhdhxd's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Trích:
Em bổ sung thêm nếu có dầm biên thì sẽ không phải kiểm tra chống chọc thủng hàng cột biên. Trường hợp không có dầm thì cái chu vi mặt đâm thủng nhỏ thì lực chống chọc thủng nhỏ, sàn cũng dễ bị chọc thủng nếu không làm mũ cột...
thanhdhxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2013   #30
tiendang139

Trích:
Nguyên văn bởi thanhdhxd View Post
Em bổ sung thêm nếu có dầm biên thì sẽ không phải kiểm tra chống chọc thủng hàng cột biên. Trường hợp không có dầm thì cái chu vi mặt đâm thủng nhỏ thì lực chống chọc thủng nhỏ, sàn cũng dễ bị chọc thủng nếu không làm mũ cột...
Nghe có vẽ "kinh điển"... Mà thực ra chẳng có gì @_@??? Bó chíu đồng chí này

Có thể kiếm cái gì hay ho hơn không bác thanhdhxd, vd ngồi suy nghĩ độ võng thử xem. Có Bác nào thiết kế chỉ giúp tụi em với ( gà quá nó thế,mấy cái này không biết luôn )
Old 10-12-2013   #31
thanhdhxd

thanhdhxd's Avatar

Trích:
Nghe có vẽ "kinh điển"... Mà thực ra chẳng có gì @_@??? Bó chíu đồng chí này

Có thể kiếm cái gì hay ho hơn không bác thanhdhxd, vd ngồi suy nghĩ độ võng thử xem. Có Bác nào thiết kế chỉ giúp tụi em với ( gà quá nó thế,mấy cái này không biết luôn )
Hehe. Hy vọng được bác chỉ giáo thêm. Thì võng như bác hieuduy nói là nó giảm mà, bác còn vặn em
Old 10-12-2013   #32
tiendang139

Trích:
Hehe. Hy vọng được bác chỉ giáo thêm. Thì võng như bác hieuduy nói là nó giảm mà, bác còn vặn em
Em có dám vặn Bác đâu, tại Bác ấy nói không đúng nên em mới nhờ Bác "chỉ giáo" chứ bộ @_@, ai ngờ Bác nói theo kiểu 1+1= 3 thế thì hỏi cấp 1 cô giáo em cũng chỉ là nó bằng 2 rồi.
Công nhận Bác này nóng tính thật @_@ ( uống chút trà Dr. Thanh đi không sau này sẽ "ăn đạn" nhiều lắm đấy
Old 10-12-2013   #33
thanhdhxd

thanhdhxd's Avatar

Trích:
Em có dám vặn Bác đâu, tại Bác ấy nói không đúng nên em mới nhờ Bác "chỉ giáo" chứ bộ @_@, ai ngờ Bác nói theo kiểu 1+1= 3 thế thì hỏi cấp 1 cô giáo em cũng chỉ là nó bằng 2 rồi.
Công nhận Bác này nóng tính thật @_@ ( uống chút trà Dr. Thanh đi không sau này sẽ "ăn đạn" nhiều lắm đấy
Về võng nếu không dùng safe để tính thì mình tính như thế này. Độ võng của sàn = độ võng dầm khung + độ võng của dầm 1mxh với h là chiều dày sàn. Thì khi đó cái độ võng dầm khung giảm thì thằng sàn cũng giảm mà...
Old 10-12-2013   #34
hieu duy
Thành viên tích cực

hieu duy's Avatar

Trích:
Cũng có những trường hợp mà không cần kiểm tra chọc thủng đâu em, chẳng hạn cột đó thay bằng vách, mà chiều dài một cạnh của vách lớn em ah
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài