máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Điều kiện được cấp CCHN giám sát thi công XD? - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > CÁC VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT, QUY CHUẨN, TIÊU CHUẨN XÂY DỰNG, SÁCH, TẠP CHÍ > Hỏi đáp Luật xây dựng
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-10-2011   #41
huuhoangct
Thành viên tích cực

huuhoangct's Avatar

Default Ðề: Điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xâydựng

Trích:
Nguyên văn bởi subasa View Post
Trong trường hợp có kinh nghiệm làm giám sát >= 3 năm nhưng sau khi Luật xây dựng có hiệu lực thì có được cấp chứng chỉ hay không? Vẫn câu hỏi đó, xin chỉ giáo. Thanhks
Điều 17 Nghị định 23/2009/nd-cp. Xử phạt nhà thầu có hành vi vi phạm quy định về điều kiện hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề xây dựng 2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với nhà thầu có một trong các hành vi sau đây:
a. Giao cho người không có chứng chỉ hành nghề hoặc không đủ điều kiện năng lực tương ứng với loại, cấp công trình đảm nhận chức danh chủ nhiệm thiết kế đồ án quy hoạch xây dựng; chủ trì thiết kế chuyên ngành đồ án quy hoạch xây dựng; chủ nhiệm khảo sát xây dựng; chủ nhiệm thiết kế xây dựng công trình; chủ trì thiết kế xây dựng công trình; giám sát thi công xây dựng công trình; chủ nhiệm lập dự án; giám đốc tư vấn quản lý dự án; chỉ huy trưởng công trường; chủ trì thẩm tra thiết kế; chủ trì thẩm định thiết kế công trình;
Trường hợp cá nhân giám sát công trình xây dựng khi chưa có chứng chỉ hành nghề thì mức phạt là 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.
huuhoangct vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to huuhoangct For This Useful Post:
luan311 (25-05-2012), subasa (10-10-2011), tommyphuong (08-10-2011)
Old 10-10-2011   #42
subasa
Thành viên tích cực

subasa's Avatar

Nơi Cư Ngụ: TP Hoa Binh
Send a message via Yahoo to subasa
Talking Ðề: Điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xâydựng

Trích:
Nguyên văn bởi huuhoangct View Post
Điều 17 Nghị định 23/2009/nd-cp. Xử phạt nhà thầu có hành vi vi phạm quy định về điều kiện hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề xây dựng 2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với nhà thầu có một trong các hành vi sau đây:
a. Giao cho người không có chứng chỉ hành nghề hoặc không đủ điều kiện năng lực tương ứng với loại, cấp công trình đảm nhận chức danh chủ nhiệm thiết kế đồ án quy hoạch xây dựng; chủ trì thiết kế chuyên ngành đồ án quy hoạch xây dựng; chủ nhiệm khảo sát xây dựng; chủ nhiệm thiết kế xây dựng công trình; chủ trì thiết kế xây dựng công trình; giám sát thi công xây dựng công trình; chủ nhiệm lập dự án; giám đốc tư vấn quản lý dự án; chỉ huy trưởng công trường; chủ trì thẩm tra thiết kế; chủ trì thẩm định thiết kế công trình;
Trường hợp cá nhân giám sát công trình xây dựng khi chưa có chứng chỉ hành nghề thì mức phạt là 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.
Cám ơn bạn đã nhắc nhở. Nhưng trong tài liệu về tư vấn giám sát có nòi rằng trong đội tư vấn giám sát, ngoài các giám sát viên có chứng chỉ còn có các thành viên khác. Đó là những kỹ sư xây dựng chưa có chứng chỉ nhưng được làm nhiệm vụ hỗ trợ cho giám sát sát viên trong việc giám sát thi công xây dựng trên công trường. Họ không có quyền ký biên bản nghiệm thu. Những thành viên này không phạm luật. Vấn đề là ở chỗ nếu họ làm đủ >= 3 năm nhưng sau khi luật XD có hiệu lực (năm 2003) thì có được xét cấp chứng chỉ hành nghề không? Các bác có kinh nghiệm trong vấn đề này xin giải đáp cho e biết. Thanhks very much
Old 10-10-2011   #43
huuhoangct
Thành viên tích cực

huuhoangct's Avatar

Trích:
Cám ơn bạn đã nhắc nhở. Nhưng trong tài liệu về tư vấn giám sát có nòi rằng trong đội tư vấn giám sát, ngoài các giám sát viên có chứng chỉ còn có các thành viên khác. Đó là những kỹ sư xây dựng chưa có chứng chỉ nhưng được làm nhiệm vụ hỗ trợ cho giám sát sát viên trong việc giám sát thi công xây dựng trên công trường. Họ không có quyền ký biên bản nghiệm thu. Những thành viên này không phạm luật. Vấn đề là ở chỗ nếu họ làm đủ >= 3 năm nhưng sau khi luật XD có hiệu lực (năm 2003) thì có được xét cấp chứng chỉ hành nghề không? Các bác có kinh nghiệm trong vấn đề này xin giải đáp cho e biết. Thanhks very much

1. Khi đơn vị tư vấn giám sát ký hợp đồng với CDT thì bên đơn vị giám sát sẽ ra 1 quyết định cử cán bộ giám sát công trình mà mình nhận được trong đó bao gồm nhiều giám sát viên và giám sát trưởng. Chỉ có quyết định cử cán bộ giám sát này mới có cơ sở pháp lý để cơ quan quản lý nhà nước và CDT kiểm tra và theo dõi đơn vị tư vấn giám sát trên công trường của mình.
2. Luật xây dựng, Nghị định 12, thông tư 22, 27, 12,... Chẳng có ở đâu quy định Anh (chị) làm giám sát viên bao nhiêu năm được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát cả trừ phi khi Trước khi Luật xây dựng có hiệu lực. Quy định đã rõ gởi bạn nguyên cứu thêm.
3. P/S: Khi bạn xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát trong phần bản khai kinh nghiệm nếu bạn khai bạn đã đi giám sát bao nhiêu công trình và bao nhiêu năm thì Sở Xây dựng địa phương mà bạn xin được cấp CCHN giám sát sẽ căn cứ vào đó để làm cơ sở pháp lý. Sở kiểm tra vào bản khai kinh nghiệm của bạn mà xử phạt hành chính tổ chức và cá nhân. Mức phạt theo ND 23/2009/ND-CP. ở địa phương mình có người bị phạt rồi đó.
The Following 2 Users Say Thank You to huuhoangct For This Useful Post:
detuphuho151 (17-07-2018), subasa (11-10-2011)
Old 11-10-2011   #44
subasa
Thành viên tích cực

subasa's Avatar

Trích:
1. Khi đơn vị tư vấn giám sát ký hợp đồng với CDT thì bên đơn vị giám sát sẽ ra 1 quyết định cử cán bộ giám sát công trình mà mình nhận được trong đó bao gồm nhiều giám sát viên và giám sát trưởng. Chỉ có quyết định cử cán bộ giám sát này mới có cơ sở pháp lý để cơ quan quản lý nhà nước và CDT kiểm tra và theo dõi đơn vị tư vấn giám sát trên công trường của mình.
2. Luật xây dựng, Nghị định 12, thông tư 22, 27, 12,... Chẳng có ở đâu quy định Anh (chị) làm giám sát viên bao nhiêu năm được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát cả trừ phi khi Trước khi Luật xây dựng có hiệu lực. Quy định đã rõ gởi bạn nguyên cứu thêm.
3. P/S: Khi bạn xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát trong phần bản khai kinh nghiệm nếu bạn khai bạn đã đi giám sát bao nhiêu công trình và bao nhiêu năm thì Sở Xây dựng địa phương mà bạn xin được cấp CCHN giám sát sẽ căn cứ vào đó để làm cơ sở pháp lý. Sở kiểm tra vào bản khai kinh nghiệm của bạn mà xử phạt hành chính tổ chức và cá nhân. Mức phạt theo ND 23/2009/ND-CP. ở địa phương mình có người bị phạt rồi đó.
Nghị định 12/2009/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xd quy định đó bạn

Điều 40. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình
1. Người được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hành nghề xin đăng ký; đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc ít nhất 5 công trình hoặc có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực; đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng.
Old 11-10-2011   #45
huuhoangct
Thành viên tích cực

huuhoangct's Avatar

Trích:
Nghị định 12/2009/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xd quy định đó bạn

Điều 40. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình
1. Người được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hành nghề xin đăng ký; đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc ít nhất 5 công trình hoặc có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực; đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng.
Có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực
. bó tay.
The Following User Says Thank You to huuhoangct For This Useful Post:
subasa (11-10-2011)
Old 11-10-2011   #46
subasa
Thành viên tích cực

subasa's Avatar

Trích:
Có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực
. bó tay.
Đúng thế. mình không hiểu quy định này như thế nào. Hỏi nhiều người thì cũng không ai giải thích được. Không biết mục đích của các nhà làm luật là gì.
Old 11-10-2011   #47
huuhoangct
Thành viên tích cực

huuhoangct's Avatar

Bạn hiểu mà giả vờ như ko hiểu vây. Theo mình nghĩ Luật quy định như vậy là hợp lý. Mình nói như vậy sẽ có nhiều người ko thích, ví dụ thật sự nếu 1 anh sinh viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm công trường mà đại diện cho CDT đi giám sát thi công. Nếu gặp 1 anh đội thi công lâu năm tuy không phải là kỹ sư mà anh ấy muốn rút ruột công trình thì chuyện qua mặt anh Giám sát là chuyện thường. vậy sau cùng hậu quả là sự cố trách nhiệm thuộc về ai?..Đó là ví dụ nhỏ mà mình đặt ra cho vui thôi. chẳng có ý gì đâu.
subasa (11-10-2011)
Old 11-10-2011   #48
subasa
Thành viên tích cực

subasa's Avatar

Trích:
Bạn hiểu mà giả vờ như ko hiểu vây. Theo mình nghĩ Luật quy định như vậy là hợp lý. Mình nói như vậy sẽ có nhiều người ko thích, ví dụ thật sự nếu 1 anh sinh viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm công trường mà đại diện cho CDT đi giám sát thi công. Nếu gặp 1 anh đội thi công lâu năm tuy không phải là kỹ sư mà anh ấy muốn rút ruột công trình thì chuyện qua mặt anh Giám sát là chuyện thường. vậy sau cùng hậu quả là sự cố trách nhiệm thuộc về ai?..Đó là ví dụ nhỏ mà mình đặt ra cho vui thôi. chẳng có ý gì đâu.
Mình hiểu ý bạn. Nhưng tranh luận thêm ý này: cậu sinh viên đó không quyết định việc nghiệm thu hay không nghiệm thu mà chỉ trợ giúp cho giám sát viên. Vì vậy việc đội thi công muốn qua mặt còn phụ thuộc vào giám sát viên nữa (Chỉ người này mới có quyền ký biên bản nghiệm thu). Vấn đề là cậu sinh viên đó sẽ không được cấp chứng chỉ tư vấn giám sát dù đã đi làm giám sát đủ thời gian quy định trong luật nếu sau khi luật xd có hiệu lực.
Old 11-10-2011   #49
huuhoangct
Thành viên tích cực

huuhoangct's Avatar

Trích:
Mình hiểu ý bạn. Nhưng tranh luận thêm ý này: cậu sinh viên đó không quyết định việc nghiệm thu hay không nghiệm thu mà chỉ trợ giúp cho giám sát viên. Vì vậy việc đội thi công muốn qua mặt còn phụ thuộc vào giám sát viên nữa (Chỉ người này mới có quyền ký biên bản nghiệm thu). Vấn đề là cậu sinh viên đó sẽ không được cấp chứng chỉ tư vấn giám sát dù đã đi làm giám sát đủ thời gian quy định trong luật nếu sau khi luật xd có hiệu lực.
Mình cũng hiểu ý bạn rồi. Cậu sinh viên âý theo ý nghĩa trên công trường là cậu ấy chỉ mang tính chất hổ trợ giám sát viên thôi. còn về cơ sở pháp lý thì người sinh viên ấy ko có nhiệm vụ gì trên công trường cả. ví dụ theo bạn nếu công trường đó xảy ra sự cố thì người sinh viên ấy có trách nhiệm ko (tức nhiên là cậu ấy ko có tên trong quyết định cử cán bộ giám sát của đơn vị tư vấn giám sat?). Mình thấy Luật Xây dựng đã rồi bạn còn thắc mắc chi nữa. Bây giờ muốn được cấp CCHN ko phải khó mà ban?
Old 11-10-2011   #50
subasa
Thành viên tích cực

subasa's Avatar

Trích:
Mình cũng hiểu ý bạn rồi. Cậu sinh viên âý theo ý nghĩa trên công trường là cậu ấy chỉ mang tính chất hổ trợ giám sát viên thôi. còn về cơ sở pháp lý thì người sinh viên ấy ko có nhiệm vụ gì trên công trường cả. ví dụ theo bạn nếu công trường đó xảy ra sự cố thì người sinh viên ấy có trách nhiệm ko (tức nhiên là cậu ấy ko có tên trong quyết định cử cán bộ giám sát của đơn vị tư vấn giám sat?). Mình thấy Luật Xây dựng đã rồi bạn còn thắc mắc chi nữa. Bây giờ muốn được cấp CCHN ko phải khó mà ban?
ở tỉnh mình cấp CCHN khó lắm bạn ơi. Nếu căn cứ theo nghị định thì những người như mình chắc không được cấp chứng chỉ nhỉ. Mệt ghê
Old 11-10-2011   #51
huuhoangct
Thành viên tích cực

huuhoangct's Avatar

Trích:
ở tỉnh mình cấp CCHN khó lắm bạn ơi. Nếu căn cứ theo nghị định thì những người như mình chắc không được cấp chứng chỉ nhỉ. Mệt ghê
Luật quy định như vậy thì đành chịu thôi. chúc bạn thành công.
The Following 2 Users Say Thank You to huuhoangct For This Useful Post:
chungchi.xd (11-10-2011), subasa (11-10-2011)
Old 11-10-2011   #52
ngheodoi
Thành viên tích cực

Muốn biết thì lên Sở XD mà hỏi... khỏi bàn ra bàn vô nhiều các anh sinh viên ạ.
ngheodoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-10-2011   #53
malum
Thành viên mới

Tui thì tui không có may mắn đựoc tham gia nhiều công trình, ra trừong vào cái cao ốc-->1 năm, sau đó vào cái nhà máy nứoc-->1.5 năm, nghỉ việc 2 tháng. H mới đi theo 1 em nhà phố đựoc 4 tháng.
Bỏ tiền ra thuâ chứng nhận quá trình làm việc để làm giấy phép hành nghề, thấy nó khai thiết kế 3ct + thi công xong 5 ct.
Nộp vào, 1 tháng sau có CCHN )
malum vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-10-2011   #54
malum
Thành viên mới

Tui thì tui không có may mắn đựoc tham gia nhiều công trình, ra trừong vào cái cao ốc-->1 năm, sau đó vào cái nhà máy nứoc-->1.5 năm, nghỉ việc 2 tháng. H mới đi theo 1 em nhà phố đựoc 4 tháng.
Bỏ tiền ra thuâ chứng nhận quá trình làm việc để làm giấy phép hành nghề, thấy nó khai thiết kế 3ct + thi công xong 5 ct.

thay đổi nội dung bởi: malum, 12-10-2011 lúc 05:12 PM Lý do: Sorry, mạng lag poss tới 2 bài
Old 13-10-2011   #55
huuhoangct
Thành viên tích cực

huuhoangct's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi malum View Post
bây giờ thực tế đa số là vậy. trường hợp như bạn cũng ko có gì là lạ cả.
malum (13-10-2011)
Old 13-10-2011   #56
malum
Thành viên mới

Cái quá trình làm việc rất là hoành tráng, nhìn vào giật cả mình, mếu thật sự đựoc như thế thì mình giàu to tùi, héhé )
The Following User Says Thank You to malum For This Useful Post:
huuhoangct (13-10-2011)
Old 24-05-2012   #57
hoamapankeo
Thành viên mới

Các bác cho em hỏi ngu phát
Sau khi đọc bình luận của các bác. Em rút ra được 1 điều là
Trước khi được Sở cấp Chứng chỉ hành nghề ( tư vấn ) giám sát thi công xây dựng thì điều kiện tiên quyết là phải học qua một lớp Bồi dưỡng nghiệp vụ ( tư vấn ) giám sát thi công xây dựng công trình
Vậy cho em hỏi
Chứng chỉ giám sát và Chứng chỉ Tư vấn giám sát nó là 1 phải ko ạ !
Tương tự đối với khóa học Bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát !
Cảm ơn các bác trước !
hoamapankeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-05-2012   #58
hoamapankeo
Thành viên mới

cho em ngu tập 2
Giám sát viên: tức Sau khi học xong chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng công trình là mình có thể tham gia Tổ tư vấn giám sát phải không ợ !
Còn khi mình có chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng thì mình có thể làm Giám sát trường phải không ?
Cảm ơn các bác
hoamapankeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-05-2012   #59
hongquan88

Default Ðề: Điều kiện được cấp CCHN giám sát thi công XD?

Cho mình hỏi cái: Mình mới ra trường được gần 1 năm, cũng có tham gia vào thiết kế 3 công trình. Hiện nay bên mình đang cần người đi tư vấn giám sát. Vậy nếu công ty ký nhận cho mình là đã tham gia thiết kế 5 công trình rồi thì có ok ko? (Lách luật)
hongquan88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-05-2012   #60
quangdcctk44
Thành viên

Default Ðề: Điều kiện được cấp CCHN giám sát thi công XD?

Bạn có thể:
1.giám sát tác giả công trình mình tham gia thiết kế??
2.Nếu đã có chứng chỉ giám sát, được tham gia giám sát công trình với chức vụ giám sát viên!Hết!!!
quangdcctk44 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to quangdcctk44 For This Useful Post:
detuphuho151 (17-07-2018)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài