máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Cơ học đá - Đầu mũi khoan - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Cơ học đá và các vấn đề liên quan tới Đá
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 24-11-2012   #1
camclay
Thành viên tích cực

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội, Việt Nam
Default Cơ học đá - Đầu mũi khoan

Chào mọi người,

Mình được giao 1 nhiệm vụ khá khó khăn trong công ty của mình, cái mà từ trước tới giờ chưa làm, chưa biết bao giờ

Bài toán cụ thể là thiết kế đầu mũi khoan ở độ sâu rất sâu trong lòng đất, tính theo đơn vị chục Km.

Biết rằng đá rất cứng ở những độ sâu này, kiểu dòng họ đá Bazalt, Carbonate. Vì thế đầu mũi khoan không những phải gắn nhiều kim cương, mà yêu cầu phải có hình dạng thật đặc biệt. Sự kết hợp yêu cầu phải tăng năng suất khoan, kinh tế nhất có thể. Muốn vậy, môn cơ học đá cũng là lĩnh vực quan trọng trong công việc này.

Vì là người mới bước vào nghề mà hoàn toàn không được học trước đây. Mình muốn ai có kinh nghiệm, có tài liệu quí thì có thể chia sẻ cho mình được không ạ ?

Cám ơn mọi người
Thân chào
Old 24-11-2012   #2
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang
Default Ðề: Cơ học đá - Đầu mũi khoan

Món này đặc biệt, chắc bạn phải tìm gặp chuyên gia khoan chứ không phải mấy ông cơ đá. Thử tới trường Mỏ tìm mua cuốn kỹ thuật khoan đọc xem, tớ nghĩ là có kiến thức về tiêu chí và cách lựa chọn mũi khoan hợp lý đấy.

Đặc điểm cơ đá đúng là có liên quan nhiều tới việc lựa chọn mũi khoan, như loại đá, độ cứng, cường độ, kiến trúc cỡ hạt... tuy nhiên môn cơ học đá thông thường ko đề cập gì đến việc lựa chọn này.

tham khảo link này, có thể camclay cũng đọc rồi
camclay (24-11-2012)
Old 24-11-2012   #3
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang khắp 3 miền

Hơ hơ mình nghĩ môn này phải hỏi mấy ông học khoan khai thác ý, chứ mấy thầy cơ đá chả quan tâm lắm đâu ( các ông ý chỉ quan tâm đên phic thôi)
Old 25-11-2012   #4
denda88ce

Cái này vào Diễn đàn của Đại Học Mỏ-Địa chất Hn có nói đến đó bạn.
denda88ce vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-11-2012   #5
camclay
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi denda88ce View Post
Cái này vào Diễn đàn của Đại Học Mỏ-Địa chất Hn có nói đến đó bạn.
Bạn có thể cho mình link, và tên Topic về vấn đề mũi khoan trong diễn đàn đó được không ?

Cám ơn bạn nhiều
Old 27-11-2012   #6
nhim4mat2006
Moderator

Công ty bác đùa à. Mũi khoan sâu nhất trên thế giới mới là khoảng hơn 12 km.

http://en.wikipedia.org/wiki/Sakhalin-I

Nói thực tôi không tin Việt Nam làm được cái này.
nhim4mat2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nhim4mat2006 For This Useful Post:
wasabi (27-11-2012)
Old 27-11-2012   #7
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

chắc là vài km bác NHÍM ạ , bạn camclay vào confirm lại chứ không mang tiếng là chém gió

vài chục km là có thể chạm tới tầng manti, ở đó nhiệt độ rất cao, có thể nấu chảy mũi khoan
Old 27-11-2012   #8
camclay
Thành viên tích cực

Nếu đọc kĩ bài viết của mình thì mình không nói là mình làm cho công ty ở VN, với lí do personal information nên mình không tiện cung cấp thông tin công ty. Nhưng quả đúng là tên công ty của mình có trong trang web của Wikipedia của Nhim. Mình làm bên R&D .

Cái bạn thấy ở tren Web thường là thông tin được cung cấp sau thời gian dài người ta khai thác, sau khi mà cái Innovation đó không còn khai thác hiệu quả nữa, vì thế không phải là thứ mới hoàn toàn.
Chỉ trừ những thứ kiểu như bên China thik khoe khoang thì họ mới đưa lên mạng từ sớm, mặc dù thực chất chưa có ji

Hơn nữa mình viết rõ là tính theo đơn vị chục Km, tức là trên 10 Km.

Mong mọi người cung cấp thêm kinh nghiệm

Cheers

thay đổi nội dung bởi: camclay, 27-11-2012 lúc 09:58 PM
camclay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to camclay For This Useful Post:
wasabi (27-11-2012)
Old 27-11-2012   #9
phu_ho
Thành viên nhiệt huyết

phu_ho's Avatar

Mình thi không biết gì nhưng minh nhớ láng máng (theo trí nhớ từ xưa xửa xùa xưa) là có mấy bọn Doris Engineering với Schlumberger chúng nó làm nghiên cứu cái này thứ này hăng lắm. Bạn thử ngó nghiêng xem sao.
Old 27-11-2012   #10
camclay
Thành viên tích cực

Cám ơn anh Hiệu,

Doris Engineering chỉ làm nhiều về in the Field thôi anh ạ.

Schulumberger cũng có chi nhánh bênh US quan tâm, nhưng theo giới thiệu trong Conference hôm trước thì họ cũng muốn tiếp cận với cái này. Vì thế Cam cũng chưa tìm được tài liệu gì bên họ.

thay đổi nội dung bởi: camclay, 27-11-2012 lúc 11:08 PM
camclay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-11-2012   #11
nhim4mat2006
Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi camclay View Post
Nếu đọc kĩ bài viết của mình thì mình không nói là mình làm cho công ty ở VN, với lí do personal information nên mình không tiện cung cấp thông tin công ty. Nhưng quả đúng là tên công ty của mình có trong trang web của Wikipedia của Nhim. Mình làm bên R&D .

Cái bạn thấy ở tren Web thường là thông tin được cung cấp sau thời gian dài người ta khai thác, sau khi mà cái Innovation đó không còn khai thác hiệu quả nữa, vì thế không phải là thứ mới hoàn toàn.
Chỉ trừ những thứ kiểu như bên China thik khoe khoang thì họ mới đưa lên mạng từ sớm, mặc dù thực chất chưa có ji

Hơn nữa mình viết rõ là tính theo đơn vị chục Km, tức là trên 10 Km.

Mong mọi người cung cấp thêm kinh nghiệm

Cheers
Vậy bác nên sang forum dầu khí mà hỏi. Với lại cái này tầm kỉ lực thế giới, ai ở ngọai công ty bác có biết thì họ cũng chả nói đâu.
nhim4mat2006 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-11-2012   #12
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

mình có thắc mắc là tại sao một công ty tầm cỡ chơi hạng kỷ lục thế giới mà lại không có tài liệu về chính cái mà công ty thiết kế nhỉ???
Old 28-11-2012   #13
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi camclay View Post
Chào mọi người,

Mình được giao 1 nhiệm vụ khá khó khăn trong công ty của mình, cái mà từ trước tới giờ chưa làm, chưa biết bao giờ

Bài toán cụ thể là thiết kế đầu mũi khoan ở độ sâu rất sâu trong lòng đất, tính theo đơn vị chục Km.

Biết rằng đá rất cứng ở những độ sâu này, kiểu dòng họ đá Bazalt, Carbonate. Vì thế đầu mũi khoan không những phải gắn nhiều kim cương, mà yêu cầu phải có hình dạng thật đặc biệt. Sự kết hợp yêu cầu phải tăng năng suất khoan, kinh tế nhất có thể. Muốn vậy, môn cơ học đá cũng là lĩnh vực quan trọng trong công việc này.

Vì là người mới bước vào nghề mà hoàn toàn không được học trước đây. Mình muốn ai có kinh nghiệm, có tài liệu quí thì có thể chia sẻ cho mình được không ạ ?

Cám ơn mọi người
Thân chào

Trích:
Nguyên văn bởi wasabi View Post
mình có thắc mắc là tại sao một công ty tầm cỡ chơi hạng kỷ lục thế giới mà lại không có tài liệu về chính cái mà công ty thiết kế nhỉ???

Mũi khoan nầy đắt tiền lắm có đến vài trăm nghìn, gẩy khoan kẹt lổ khoan tốn kém lên đến vài chục triệu U$
Công ty lớn không giao trách nhiệm lớn cho lính mới , phải theo học nghề ở các chuyên gia đi trước trong công ty vài năm, mới có đủ kinh nghiệm.

Khi nào tiền lương của chú camclay lên gắp đôi ba lần hiện tại. mới được giao 1 nhiệm vụ khá khó khăn nầy. Khi ấy mới đủ khả năng và thẩm quyền lựa mủi khoan theo mẫu đất đá, khoan lấy lên.

Công việc nầy đã có KSVN đồng lứa tuổi với tôi, làm cho Schlumberger nên biết đôi chút. Muốn có khái niệm tổng quát thì xem trong home page của hảng, TL và kinh nghiêm chuyên môn của mỗi công ty cũng ở nội bộ. Không ai đưa trọn gói lên Dđ đâu

Không nên quan trọng hóa bản thân lên nhiều quá. , cậu camclay đã
thành công bướt đầu trong nghề , nên cố gắn đi vững thêm lâu dài.

Nên chú ý, và học lối khoan ngang chử L .

thay đổi nội dung bởi: umy, 28-11-2012 lúc 12:42 PM Lý do: sửa lổi chính tả
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
camclay (28-11-2012), haoxda_87 (04-01-2014)
Old 29-11-2012   #14
umy
Administrator

umy's Avatar

Cho các ACE không chuyên môn, Xem thêm để có cái nhìn tổng quát:

phim:

http://www.youtube.com/watch?v=sHSdVkrF8Do

http://www.youtube.com/results?searc....1.1ceUMjWCbfk

Hình ảnh:

http://www.google.de/images?hl=de&rl...e_result_group

Báo chí

http://www.offshore-mag.com/index.html

http://www.offshoredrillrigs.com/

Công việc lương cao, nhưng đòi hỏi khả năng Anh ngữ, có Sức khỏe tốt, sẳng sàn đi theo công trường hoặc sống nhiều tháng trên các đảo nhân tạo đào dầu, gaz ... Thỏa chi trai thích phiêu lưu mạo hiểm
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
camclay (29-11-2012)
Old 04-12-2012   #15
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Em chuyển giúp câu hỏi cho 1 người bạn:
"+)hiện mình đang tính toán công suất động cơ cho máy khoan đất đá mà chưa hiểu về đặc tính phá hủy của đất đá khi khoan - anh em nào biết có tài liệu nào nói về vấn đề này thì chia sẻ với mình nhé.
+)đối với phương pháp khoan sử dụng tricone roller drill bit thì quá trình phá hủy ấy diễn ra như thế nào? ứng suất nào làm nó bị phá hủy ( mình đang thiên về ứng suất nén)?"
caphesang25 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2012   #16
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Khi khoan đất đá, sự phá hủy theo cơ chế: nén hoặc cắt hoặc cả 2

- Khi đất đá mềm, mũi khoan ngập vào đất đá rồi mới cắt vụn chúng. Lúc này cơ chế do cắt. Lực quay là quan trọng.

- Khi đá cứng --> lúc nén xuống là lúc đá bị phá-- đòi hỏi lực nén cao để áp lực đầu mũi khoan lên đá lớn hơn cường độ kháng nén của đá. Lúc này cơ chế cho nén. Tải nén là quan trọng.
camclay (22-01-2013), caphesang25 (04-12-2012)
Old 05-12-2012   #17
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

em xin chuyển thêm câu hỏi ạ:"Cám ơn mọi người. nhân tiện đây các bạn cho mình hỏi khi chọn các mũi khoan như mình chọn "roller tricone drill bit" thì sau đó lấy các thông số kỹ thuật ở đâu nhỉ các bạn. bao gồm độ cứng - tiết diện cắt - hình vẽ các kích thước của nó càng chi tiết càng tốt. thanks all"
Old 05-12-2012   #18
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi caphesang25 View Post
em xin chuyển thêm câu hỏi ạ:"Cám ơn mọi người. nhân tiện đây các bạn cho mình hỏi khi chọn các mũi khoan như mình chọn "roller tricone drill bit" thì sau đó lấy các thông số kỹ thuật ở đâu nhỉ các bạn. bao gồm độ cứng - tiết diện cắt - hình vẽ các kích thước của nó càng chi tiết càng tốt. thanks all"
Cậu SV caphesang25 hỏi giúp cho ai vậy ? Trình cở nào, có xách mé và chửi mắng người góp ý chăng ?

Món Cơ học đất đá dùng cho khoan dầu, gaz nầy phải đào sâu lắm (vài trăm thước đến vài km!), đó thuộc về chuyên ngành khác hơn bên đất đá nhà xây dựng. Chúng mình thường nghiên cứu lớp đất phía trên .
Và các ứng dụng cũng khá khác nhau !

Tôi cũng chẳng chuyên gị về các món đất đá quá sâu nầy , khi mất đi thì cũng đươc chôn sâu vài thướt thôi

Vã lại được ăn đá của các chiên da -VN ( SV,KS trẻ dốt) đau quá ! nên không thích giãi thích nhiều, cứ để cho đám trẻ em VN hư hỏng, hung dử dốt, có cơ hội cho đời đạp cho

Còn chút thương tình, chỉ cho biết 2 Info nhỏ nầy, cho những đứa khôn ngoan, chịu tìm toài rộng ra mà học.

1) Theorie: Sách để xem

Petroleum related rock mechanics (13 MB, 345 Page)

Có giãi thích theo pp Schlummberger , các mẩu đá khoan được đo theo vận tốc khoan và tần số -> để có thể xác định độ cứng, chọn mũi khoan.

2) danh sách các công ty chuyên môn trong ngành:

http://www.ranker.com/list/list-of-o...d-company-info

Đứa nào thật sự quan tâm, giải ngoan thì phải tự tìm, đường đi đã được chỉ rồi đó.

Theo các tên đó mà tìm, đọc, và báo cáo lại lên Dđ cho ACE, chú bác nhờ.

Xem các mũi khoan, mỗi công ty họ thường có khác nhau. Lập một danh sách các loại mũi khoang cho tầng lớp đá nào.?

3) xem giải thích theo wiki

http://en.wikipedia.org/wiki/Well_drilling

Triết lý hôm nay dạy rằng:
Nghề kiếm cơm của người ta, ai đâu vào chia xẻ không công cho đám trẻ hư hỏng, để được nghe chửi mắng.
Ráng tìm toài học và trao đổi cho nhau, nếu không thực hiện lời khuyên nầy, thì ngày sau được anh Trung dẩn ra biển Đông (tên sắp đổi là Nam) cho làm thực tập đến chít.

thay đổi nội dung bởi: umy, 05-12-2012 lúc 04:48 PM
caphesang25 (05-12-2012), DanQuang90 (05-12-2012)
Old 05-12-2012   #19
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Cậu SV caphesang25 hỏi giúp cho ai vậy ? Trình cở nào, có xách mé và chửi mắng người góp ý chăng ?

Món Cơ học đất đá dùng cho khoan dầu, gaz nầy phải đào sâu lắm (vài trăm thước đến vài km!), đó thuộc về chuyên ngành khác hơn bên đất đá nhà xây dựng. Chúng mình thường nghiên cứu lớp đất phía trên .
Và các ứng dụng cũng khá khác nhau !

Tôi cũng chẳng chuyên gị về các món đất đá quá sâu nầy , khi mất đi thì cũng đươc chôn sâu vài thướt thôi

Vã lại được ăn đá của các chiên da -VN ( SV,KS trẻ dốt) đau quá ! nên không thích giãi thích nhiều, cứ để cho đám trẻ em VN hư hỏng, hung dử dốt, có cơ hội cho đời đạp cho

Còn chút thương tình, chỉ cho biết 2 Info nhỏ nầy, cho những đứa khôn ngoan, chịu tìm toài rộng ra mà học.

Dạ cháu trình gà công nghiệp, có dám xách mé hay chửi mắng ai bao giờ đâu ạ, nên bác cứ yên tâm không bao giờ có chuyện đó xảy ra đâu ạ..Bác chỉ dẫn được chút nào, là cháu được mở rộng thêm kiến thức cho bản thân.Bản thân cháu, thì vẫn rất mong bác đóng góp nhiều thêm cho diễn đàn, giúp lớp trẻ như bọn cháu được mở mang thêm.Mong bác đừng buồn lòng vì những lời dèm pha của thiên hạ!
Old 05-12-2012   #20
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi caphesang25 View Post
Dạ cháu trình gà công nghiệp, có dám xách mé hay chửi mắng ai bao giờ đâu ạ, nên bác cứ yên tâm không bao giờ có chuyện đó xảy ra đâu ạ..Bác chỉ dẫn được chút nào, là cháu được mở rộng thêm kiến thức cho bản thân.Bản thân cháu, thì vẫn rất mong bác đóng góp nhiều thêm cho diễn đàn, giúp lớp trẻ như bọn cháu được mở mang thêm.Mong bác đừng buồn lòng vì những lời dèm pha của thiên hạ!
Ok, cậu caphesang25 nầy ngoan , thôi được chỉ cho riêng cậu nầy thôi.
Cấm không cho Trẻ em VN hư hỏng vào xem

1) TL, Information trong thực tế, xem người ta làm sao:

http://www.slb.com/services/drilling.aspx

Nhớ lật xem kỹ xem nhiều trang trong đó. Trong Công ty nầy có Chuyên gia gốc Việt Nam tham gia trong đấy.

2) Sách học, xem thêm lý thuyết:

http://science.uwaterloo.ca/~maurice...202nd%20Ed.pdf

http://www.4shared.com/office/iENOZD...oleum_Rel.html

Hỏi các chuyên gia VN về khoan dầu khí thêm, hay chỉ có các GSVN đầu ngành chuyên lý thuyết, và chuyên gia Tây, Ngoại mới làm được công tình thực tế thôi ?

Thứ mấy cái nầy quá dể dàng mà, có nghe chú SV nào đó, chỉ dạy tôi: là Offshore VN rất chuyên, chuẩn rồi mà.

Bảo các cao thủ ấy, nếu thực có nghề xin đừng dấu nghề, truyền chỉ lại đám cho Gà con thích gáy.

thay đổi nội dung bởi: umy, 05-12-2012 lúc 08:54 PM
caphesang25 (05-12-2012), DanQuang90 (05-12-2012)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài