Phim sex quạt hút bụi
Em có chút ý kiến riêng thôi ạ - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > BAN QUẢN TRỊ WEBSITE > Góp ý, thắc mắc, trợ giúp > Góp ý xây dựng diẽn đàn ketcau.com
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 24-10-2015   #1
ldt_kts2007
Thành viên mới

Default Em có chút ý kiến riêng thôi ạ

E có 1 chút suy nghĩ cá nhân khi vào forum như thế này các bác giận mà band nick của e e cũng chấp nhận ạ
E vào diễn đàn cũng lâu rồi, bên forum về kiến trúc thì e tham gia nhiều nhưng về kết cấu thì không có chuyên môn nên chủ yếu vào đọc cho biết thêm thôi. Em đọc nhiều bài trong forum thì đa phần các trường hợp rất khó khăn mọi người trong đó có e vào nhờ tư vấn về vấn đề của mình, có người là chủ nhà, có người mới vào nghề, có bạn SV mới ra trường.
Em thấy có "1 bộ phận không nhỏ" thành viên vào với ý nghĩ, mục đích xin xỏ, không chịu làm... E cũng trong nghề, cũng làm giúp nhiều, bạn bè nhờ vả vẽ nhà, cửa thì có người hiểu có người không, nói chung là cũng đau đầu về vấn đề này, bên tin học hay nghề khác cũng tương tự.
Nhưng như bài của e đơn giản cũng chỉ mong các anh chị, bác trong nghề có kinh nghiệm cho e lời khhuyeen như nào cho hợp lý thì e nghĩ bình thường mà
Giờ các bác cứ bảo là vẽ cuội hay theo kinh nghiệm thì sập, hay gì gì nhưng mà ở quê:
- 1 là thực sư không có điều kiện hay cái hiểu biết để tháy tầm quan trọng của vấn đề tính kết cấu như nào.
- 2 là làm nhà theo kinh nghiệm xưa tới giờ, nhà nhỏ + chi phí thấp làm sao thuê được ông KTS hay Kỹ sư kết cấu mà làm cho bài bản
Nhưng trong hoàn cảnh nó thế, đa số vẫn làm theo kiểu vậy cũng vẫn bình thường trong con mắt của người dân.
Chỉ có anh em đi học là hiểu được tại sao lại cần phải tính này tính kia
Em biết trong forum có nhiều bác lớn tuổi, kinh nghiệm trong cả nghề lần đời bọn e không phải là không biết.
Có cái là e thấy các bác có tư vấn được thì góp ý cho đàn e tiến bộ còn không thì về vấn đề chuyên môn ko tư vấn free được thì thôi, chứ em cũng đâu thấy vấn đề đấy có gì nặng nề đâu
Đấy là suy nghĩ cá nhân của e có gì các bác thông cảm. Cảm ơn các bác nhiều!
ldt_kts2007 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-10-2015   #2
tung110293
Banned

Default Ðề: Em có chút ý kiến riêng thôi ạ

Em thấy có nhiều "anh,Bác" chắc là trình độ cao thật,họ nghĩ ai cũng như mình,nên cứ vào đọc là cứ nói "xách mé" chứ chả trả lời câu hỏi đúng trọng tâm,nếu ko muốn trả lời xin các "Bác,các Anh" có thể lảng đi,đây kiểu vào nói này nọ học hành này kia,xin các bác nghĩ là hồi các Bác,các anh bằng tuổi những người mới vào nghề,mới ra trường đã biết gì chưa,cũng phải hỏi những câu hỏi mà bây giờ các Bác nhìn lại thấy "vớ vẩn" nhưng người chưa có kinh nghiệm thì họ lại xem đó như là 1 vấn đề...Ở đây có nhiều Bác trước học giỏi lắm nhưng các Bác có dám vỗ ngực hồi xưa đều giỏi BTCT,Thép,nền móng,Sức bền,kết cấu,thủy lực,thủy văn ko????...Người giỏi cái này yếu cái kia,nên xin các Bác đừng "miệt thị",còn có Bác cứ bảo"đóng góp gì cho diễn đàn,đòi hỏi...blabla" nhưng sự thật là vào đây,những sv,hoặc mới ra trường...chỉ biết nghe và học.....chứ sao đóng góp đc gì,vì thật sự là chả biết cái gì mà đóng góp cả!
Đây là diễn đàn hỏi các thắc mắc thông thường,như tên"Diễn đàn các kĩ sư,chứ ko phải diễn đàn các giáo sư" với cũng chả phải nơi nghiên cứu các luận án tiến sĩ,các giáo sư nói chuyện với nhau,nên đừng quan trọng hóa vấn đê vậy các anh,các Bác ạ!Biết thì nói để đàn em học hỏi,không nói thì cũng ko sao cả!

thay đổi nội dung bởi: tung110293, 24-10-2015 lúc 11:27 PM
tung110293 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-10-2015   #3
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Em có chút ý kiến riêng thôi ạ

Trích:
Nguyên văn bởi tung110293 View Post
Em thấy có nhiều "anh,Bác" chắc là trình độ cao thật,họ nghĩ ai cũng như mình,nên cứ vào đọc là cứ nói "xách mé" chứ chả trả lời câu hỏi đúng trọng tâm,nếu ko muốn trả lời xin các "Bác,các Anh" có thể lảng đi,đây kiểu vào nói này nọ học hành này kia,xin các bác nghĩ là hồi các Bác,các anh bằng tuổi những người mới vào nghề,mới ra trường đã biết gì chưa,cũng phải hỏi những câu hỏi mà bây giờ các Bác nhìn lại thấy "vớ vẩn" nhưng người chưa có kinh nghiệm thì họ lại xem đó như là 1 vấn đề...Ở đây có nhiều Bác trước học giỏi lắm nhưng các Bác có dám vỗ ngực hồi xưa đều giỏi BTCT,Thép,nền móng,Sức bền,kết cấu,thủy lực,thủy văn ko????...Người giỏi cái này yếu cái kia,nên xin các Bác đừng "miệt thị",còn có Bác cứ bảo"đóng góp gì cho diễn đàn,đòi hỏi...blabla" nhưng sự thật là vào đây,những sv,hoặc mới ra trường...chỉ biết nghe và học.....chứ sao đóng góp đc gì,vì thật sự là chả biết cái gì mà đóng góp cả!
Đây là diễn đàn hỏi các thắc mắc thông thường,như tên"Diễn đàn các kĩ sư,chứ ko phải diễn đàn các giáo sư" với cũng chả phải nơi nghiên cứu các luận án tiến sĩ,các giáo sư nói chuyện với nhau,nên đừng quan trọng hóa vấn đê vậy các anh,các Bác ạ!Biết thì nói để đàn em học hỏi,không nói thì cũng ko sao cả!

Tưởng là SV chăm học nên tớ trả lời cho biết thêm một vài kinh nghiệm sống, không dè cũng là thằng trẻ Trâu ! chẵng hiểu gì cả !

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=403635

Chuyên môn chập chững, chưa đến đâu. Mà trả treo không kém các mụ già bán hàng tôm, hàng cá.

Vào tham gia hỏi Linh tinh ! mà có xem Nội Quy D đ chưa ? cả gan xách mé bảo các "Bác,các Anh" (trong BQT ) có thể lảng đi, để "thằng nhok đần, hung hăn" thao túng à ?

Tớ đọc tất cả các bài viết của cậu tung110293 rồi. (mà cậu có xem tất cả các bài viết của tớ chưa ? mà hổn láo vậy ?).

Thay mặt BQT, quyết định cho cậu SV trẻ Trâu tung110293 tạm rời Forum 3 ngày .Có thời giờ để tu tâm xem Nôi Quy và các bài viết khác lại. Lấy kinh nghiệm sống đời. Còn tái phạm sẻ phạt nặng hơn.

Nếu không vừa lòng thì đi tìm cái D đ nào thông thường và thích hợp với trình độ và tư cách của cậu.

thay đổi nội dung bởi: umy, 25-10-2015 lúc 02:05 AM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-10-2015   #4
tung11021993
Thành viên

Default Ðề: Re: Ðề: Em có chút ý kiến riêng thôi ạ

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Tưởng là SV chăm học nên tớ trả lời cho biết thêm một vài kinh nghiệm sống, không dè cũng là thằng trẻ Trâu ! chẵng hiểu gì cả !

http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=403635

Chuyên môn chập chững, chưa đến đâu. Mà trả treo không kém các mụ già bán hàng tôm, hàng cá.

Vào tham gia hỏi Linh tinh ! mà có xem Nội Quy D đ chưa ? cả gan xách mé bảo các "Bác,các Anh" (trong BQT ) có thể lảng đi, để "thằng nhok đần, hung hăn" thao túng à ?

Tớ đọc tất cả các bài viết của cậu tung110293 rồi. (mà cậu có xem tất cả các bài viết của tớ chưa ? mà hổn láo vậy ?).

Thay mặt BQT, quyết định cho cậu SV trẻ Trâu tung110293 tạm rời Forum 3 ngày .Có thời giờ để tu tâm xem Nôi Quy và các bài viết khác lại. Lấy kinh nghiệm sống đời. Còn tái phạm sẻ phạt nặng hơn.

Nếu không vừa lòng thì đi tìm cái D đ nào thông thường và thích hợp với trình độ và tư cách của cậu.
Xin lỗi Bác ad,cháu là "cậu SV trẻ Trâu tung110293" lập nich mới đây,ko phải vì cháu lập nick ra để vào trả treo với Bác mà cháu có những quan điểm sau cần nói với Bác,Bác khóa nich ey và cả nich này cũng được,hi vọng Bác đọc hết dòng cháu nói:
Thứ 1-Cháu ko dám nhận mình là sv chăm học nhưng cháu thích biết thêm và tự học hỏi những người xung quanh nên cháu mới tham gia diễn đàn.Bác đừng động cái là gọi người khác là trẻ trâu,Bác tôn trọng người khác tí thì người khác sẽ tôn trọng Bác.
Thứ 2:Bác nói cháu chuyên môn châp chững,dám trả treo...nhưng vấn đề ở đây là thảo luận Bác ạ.Khúc mắc thì hỏi thôi Bác.Cháu nghĩ cháu ko hỏi linh tinh,ở mỗi goc nhìn của từng người thì khác nhau,còn nếu cháu mà giỏi cháu đã trả lời hết tất cả các khúc mắc của mn.Cháu chưa có kiến thức sâu nên đành hỏi...và nghe...và khúc mắc thôi ah
Thứ 3:Cháu nói ở đây "Bác,Anh" thì Bác lại giật mình,cháu đọc rất nhiều bài của mn ở trong diễn đàn,có người thì tâm huyết chỉ bảo nhiệt tình,có ng vao bình luận 1 câu...mà phải gọi là "xách mé" nhiều hơn là góp ý,nên ở đây cháu nói chung chứ ko nói là BQT,còn bài của Bác cháu đọc gần cả trăm bài,Bác mới đọc cháu có 1 bài thôi Bác!Còn cháu ko hỗn láo gì cả,cháu nói thật là Bác rất tâm huyết,nhưng Bác kiểu hay "bề trên với bọn cháu quá".Cháu thấy Bác baned các tin quảng cáo cháu ủng hộ,cũng ủng hộ baned các kiểu bình luận thô tục,còn cháu nói thế này Bác baned thì cháu cũng ko biết nói gì hơn!Còn diễn đàn tất nhiên cháu có cách vẫn tham gia đc diễn đàn hoặc cũng có ko chi ketcau.com này "cháu nói Bác đừng tự ái",còn cháu gọi Bác vì cháu đọc mấy bài cháu biết Bác nhiều tuổi rồi,và có những mem cũng tuối như Bác nên cháu gọi vậy!Cảm ơn Bác!Chúc Bác sức khỏe

thay đổi nội dung bởi: tung11021993, 25-10-2015 lúc 02:31 AM
tung11021993 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-10-2015   #5
van_xd
Thành viên tích cực

van_xd's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bắc Ninh
Send a message via Yahoo to van_xd

Chào anh bạn, tôi cũng đang là sinh viên, năm ngoái tôi cũng được bác Umy cho đi biển 3 ngày, vì tội xách mé ban quản trị, tất nhiên tôi không quá đáng như anh. Đi học, đi hỏi thì ngồi im mà nghe, mang cái quan điểm chẳng có cơ sở để mà cãi lý rồi lý sự. 3 ngày hay ban vĩnh viễn thì tốt hơn hết nên chỉnh sửa lại mình, kẻo sau này ra trường, đi làm hối hận không kịp.
PS: tôi cũng đã cố gắng sửa tính ngựa vía, và cũng bớt dại, mong rằng anh bạn đọc được dòng này thì tạm biệt diễn đàn không hối tiếc!
umy (25-10-2015)
Old 25-10-2015   #6
tung11021993
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi van_xd View Post
Chào anh bạn, tôi cũng đang là sinh viên, năm ngoái tôi cũng được bác Umy cho đi biển 3 ngày, vì tội xách mé ban quản trị, tất nhiên tôi không quá đáng như anh. Đi học, đi hỏi thì ngồi im mà nghe, mang cái quan điểm chẳng có cơ sở để mà cãi lý rồi lý sự. 3 ngày hay ban vĩnh viễn thì tốt hơn hết nên chỉnh sửa lại mình, kẻo sau này ra trường, đi làm hối hận không kịp.
PS: tôi cũng đã cố gắng sửa tính ngựa vía, và cũng bớt dại, mong rằng anh bạn đọc được dòng này thì tạm biệt diễn đàn không hối tiếc!
Tôi cũng ko hiểu mình quá đáng ở đâu,còn chuyênh t cãi lý sự bên vấn đề t hỏi thì t có cãi đâu,tức là t thấy ko hiểu,uẩn khúc thôi mà!
Old 25-10-2015   #7
tung11021993
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi van_xd View Post
Tôi cũng ko hiểu mình quá đáng ở đâu,còn chuyênh t cãi lý sự bên vấn đề t hỏi thì t có cãi đâu,tức là t thấy ko hiểu,uẩn khúc thôi mà!Rất quý trọng BQt đã lập ra trang này để mn học hỏi,trao đổi,minh có động chạm gì đên BQT đâu!

thay đổi nội dung bởi: tung11021993, 25-10-2015 lúc 03:14 AM
Old 25-10-2015   #8
van_xd
Thành viên tích cực

van_xd's Avatar

Thử đặt mình vào vị trí người đọc rồi đọc lại mấy bài mình viết lên đây sẽ thấy sự trẻ trâu của mình trẻ trâu vì đi đâu cũng húc, còn không tỉnh thì tôi chịu thua
Old 25-10-2015   #9
ldt_kts2007
Thành viên mới

Dù nghĩ kiểu gì em cũng chịu không hiểu được suy nghĩ của Ban quản trị DĐ. Chắc là do mình không có hiểu được vấn đề như nào. vẫn thấy các bác kỳ lạ. Trước đây e rất hay vào nhưng giờ có lẽ thôi không tham gia nữa, cảm thấy đây chỉ là môi trường của các bác có chuyên môn.
Hôm nay xuống công trình do người bạn nhờ vẽ KT mà buồn nhưng cũng chả muốn nói vì nói ra cũng không giải quyết được gì, em chỉ vẽ kiến trúc thôi còn phần kết cấu bảo thuê bên nào tính cho nhưng mà nay nhìn các bác thi công nhà dân ở HN nhiều năm nay làm còn như thế thì bao giờ nhà dân người ta mới bỏ tiền thuê ks KC được.
Cái này là thực tế trong thi công nhà dân kể cả ở tp lớn nói gì tới nông thôn như quê mình.
Cảm ơn nhiều ạ!
Old 25-10-2015   #10
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

- sinh viên đi học còn có thầy cô chỉ
- còn đi làm rồi chẳng ai chỉ,chịu khó từ từ mà học,làm sai vài lần bị chửi sẽ có kinh nghiệm
- cái không biết thì im im coi người ta làm mà học hỏi,chứ đừng có nghĩ có cái bằng kỹ sư ra ta đây ngon lành,có tí sách vở coi chừng bị chửi nát đầu,học trong trường chỉ là học lý thuyết,sách vở,ra đi thi công cái gì cũng phải trả giá bằng tiền bạc và công sức
Old 25-10-2015   #11
ldt_kts2007
Thành viên mới

Xin nói với bác vài câu
1 là bác lớn tuổi hơn e nhưng e không nghe được kiểu nói của bác, e không lên đây để tranh luận chuyện đúng sai gì vê chuyên môn vì e không có chuyên môn để mà tranh luận, bác nghĩ gì nói "im đi coi người ta làm mà học hỏi". bác nói về vấn đề gì? e làm gì mà cậy bằng kỹ sư này nọ?
thứ 2 là về mặt cá nhân e thấy các bác coment thì nên có tính xây dựng, chứ đụng tới là thế này thế kia. cái này là biểu hiện như bác đây, bác không biết đầu đũa e đang nói việc gì mà vào nói chuyện chả có tí liên quan. việc gì thì cũng nên khiêm tốn 1 chút.
E đã nói rồi e chia sẽ ý kiến cá nhân vậy, còn sau này e cũng chả tham gia gì cả, không biêt post bài vào mục này có đúng hay không nhưng e nghĩ sao thì nói vậy thôi.
Old 25-10-2015   #12
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà
Talking Ðề: Em có chút ý kiến riêng thôi ạ

Trích:
Nguyên văn bởi ldt_kts2007 View Post
Xin nói với bác vài câu
1 là bác lớn tuổi hơn e nhưng e không nghe được kiểu nói của bác, e không lên đây để tranh luận chuyện đúng sai gì vê chuyên môn vì e không có chuyên môn để mà tranh luận, bác nghĩ gì nói "im đi coi người ta làm mà học hỏi". bác nói về vấn đề gì? e làm gì mà cậy bằng kỹ sư này nọ?
thứ 2 là về mặt cá nhân e thấy các bác coment thì nên có tính xây dựng, chứ đụng tới là thế này thế kia. cái này là biểu hiện như bác đây, bác không biết đầu đũa e đang nói việc gì mà vào nói chuyện chả có tí liên quan. việc gì thì cũng nên khiêm tốn 1 chút.
E đã nói rồi e chia sẽ ý kiến cá nhân vậy, còn sau này e cũng chả tham gia gì cả, không biêt post bài vào mục này có đúng hay không nhưng e nghĩ sao thì nói vậy thôi.
Người ta bảo im im mà học hỏi chứ người ta nó bảo im đi đâu, đọc vội quá sẽ bị hớ đấy
Old 25-10-2015   #13
van_xd
Thành viên tích cực

van_xd's Avatar

Trích:
Xin nói với bác vài câu
Bác bị hớ rồi, anh ấy đang nói cậu trẻ trâu trên kia, không phải bác đâu mà tự dưng bác sừng cồ lên với người ta như thế!
Old 26-10-2015   #14
engine
Moderator

engine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gầm cầu số 4

Trích:
Xin nói với bác vài câu
Tại sao phải..biện minh cơ chứ. Người Nhật có 1 câu thế này thì phải. khôgn cần phải biện minh vì bạn bè thì không cần, còn kẻ thù thì không tin. Bình tĩnh lại nào.
Old 26-10-2015   #15
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
E có 1 chút suy nghĩ cá nhân khi vào forum như thế này các bác giận mà band nick của e e cũng chấp nhận ạ
E vào diễn đàn cũng lâu rồi, bên forum về kiến trúc thì e tham gia nhiều nhưng về kết cấu thì không có chuyên môn nên chủ yếu vào đọc cho biết thêm thôi. Em đọc nhiều bài trong forum thì đa phần các trường hợp rất khó khăn mọi người trong đó có e vào nhờ tư vấn về vấn đề của mình, có người là chủ nhà, có người mới vào nghề, có bạn SV mới ra trường.
Em thấy có "1 bộ phận không nhỏ" thành viên vào với ý nghĩ, mục đích xin xỏ, không chịu làm... E cũng trong nghề, cũng làm giúp nhiều, bạn bè nhờ vả vẽ nhà, cửa thì có người hiểu có người không, nói chung là cũng đau đầu về vấn đề này, bên tin học hay nghề khác cũng tương tự.
Nhưng như bài của e đơn giản cũng chỉ mong các anh chị, bác trong nghề có kinh nghiệm cho e lời khhuyeen như nào cho hợp lý thì e nghĩ bình thường mà
Giờ các bác cứ bảo là vẽ cuội hay theo kinh nghiệm thì sập, hay gì gì nhưng mà ở quê:
- 1 là thực sư không có điều kiện hay cái hiểu biết để tháy tầm quan trọng của vấn đề tính kết cấu như nào.
- 2 là làm nhà theo kinh nghiệm xưa tới giờ, nhà nhỏ + chi phí thấp làm sao thuê được ông KTS hay Kỹ sư kết cấu mà làm cho bài bản
Nhưng trong hoàn cảnh nó thế, đa số vẫn làm theo kiểu vậy cũng vẫn bình thường trong con mắt của người dân.
Chỉ có anh em đi học là hiểu được tại sao lại cần phải tính này tính kia
Em biết trong forum có nhiều bác lớn tuổi, kinh nghiệm trong cả nghề lần đời bọn e không phải là không biết.
Có cái là e thấy các bác có tư vấn được thì góp ý cho đàn e tiến bộ còn không thì về vấn đề chuyên môn ko tư vấn free được thì thôi, chứ em cũng đâu thấy vấn đề đấy có gì nặng nề đâu
Đấy là suy nghĩ cá nhân của e có gì các bác thông cảm. Cảm ơn các bác nhiều!
Bạn ạ.
Ta nói chuyện kiến trúc một chút rồi từ đó bạn "ngoại suy" ra kết cấu nhé.
Bạn là kiến trúc sư, nếu nghĩ mình xứng đáng với cái danh từ ấy thì khi mở một cái cửa thôi, bạn cũng phải tính toán các mặt sau:
- Về công năng: Nếu "bổ cửa" ở đó thì kê giường (ví dụ thế) có bị chói sáng không, nếu kê bàn thì có phải ngồi quay ra cửa đi không...
- Về chiếu sáng: Bố trí cửa ở đó đã đúng hướng chưa, có sợ bức xạ trực tiếp vào phòng không, có cần bố trí ô văng không. Nếu bố trí ô văng thì dùng loại ô văng gì (rỗng hay đặc, kích thước bao nhiêu) để không xuất hiện túi nóng dưới ô văng, nó ảnh hưởng thế nào đến hình thức mặt đứng. Diện tích cửa thế nào thì chiếu sáng tự nhiên tốt nhất?
- Về thông gió: Cửa ở vị trí đó là cửa gió ra hay gió vào, có đủ diện tích không. Vị trí đó có hướng được gió chủ đạo vào công trình không, hướng gió chủ đạo tại địa phương là hướng nào? Thông gió trong trường hợp này là thông gió do chênh lệnh nhiệt độ hay thông gió khí động học (nhờ sức gió)? Nếu đó là cửa gió vào thì cửa gió ra ở đâu, luồng gió vào phòng sẽ đi như thế nào (kiểu vẽ sơ đồ mặt cắt để chỉ đường đi của gió)...
Đấy bạn thấy đấy, để bố trí 1 cái cửa cho ngon lành thì bạn phải có kiến thức về nghệ thuật (để bố cục mặt đứng, tạo phân vị ngang hoặc đứng, dùng cửa sổ để tạo vần luật, mối quan hệ đặc rỗng khi cửa có pano kính, tỉ lệ trên mặt đứng) và kỹ thuật (kỹ thuật chiếu sáng, khí động học công trình...). Những kiến thức này để thông hiểu thực sự bạn phải nghiên cứu cả tuần, cả tháng.
Thế còn anh thợ, hoặc nhà thầu thì làm thế nào? Tôi cam đoan cùng lắm họ chỉ nghĩ vài phút hoặc hỏi chủ nhà là xong!
Tóm lại là thế này: cũng một bữa ăn, 1 bát mỳ tôm mất 5 phút, 1 bữa cơm chừng 15-20 phút, một bữa lẩu ít nhất 1h còn đại yến tiệc thì có khi cả đêm...
Xây 1 cái nhà, có người cho là xây 4 bức tường, đục cái cửa sổ, cửa đi là xong. Còn KTS thì phải nghiên cứu bối cảnh, khí hậu địa phương, văn hóa vùng để "thổi hồn vào không gian", lại còn phải "hiện đại, đậm đà bản sắc dân tộc"...
Xây 1 cái nhà, anh thợ chưa 1 ngày học kiến trúc, xây dựng (chỉ có kinh nghiệm thuần túy) cũng xây được.
Xây 1 cái nhà, KTS học 5 năm, làm vài năm chưa chắc đã ra hồn.
Thiết kế 1 cái nhà dân, KTS lấy từ 10 đến vài chục triệu. Nhưng cái nhà xanh xếp tầng của Võ Trọng Nghĩa thì phí thiết kế là 200 triệu.
Hi vọng bạn hiểu ý tôi.

thay đổi nội dung bởi: tuanlt, 26-10-2015 lúc 12:09 PM
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
co1972nguyen (26-10-2015), Loc.hutech (26-10-2015), sonxd2003 (28-10-2015), vannadeco (03-11-2015)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài