máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Bản vẽ revit structure tham khảo! - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Các phần mềm thiết kế kết cấu công trình > REVIT, AUTOCAD
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 29-11-2014   #21
space613
Thành viên mới

Default Ðề: Bản vẽ revit

Trích:
Nguyên văn bởi co1972nguyen View Post
Hỏi Chú: bao nhiêu% là Drafting, bao nhiêu% là RV?
Thật ra vẽ kiểu này Revit làm được hết nếu dùng công cụ hỗ trợ. Nhưng qua cách tag với đánh số thép em nghĩ là bác ấy chơi tay bo hết đám này .

Thể hiện thép trên mặt bằng móng mà dùng drawing thì có thay đổi gì rất khó kiẻm soát. Em thích thể hiện kiểu đầy đủ hoặc vạt móng đi để lòi ra thép hơn.
space613 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-11-2014   #22
space613
Thành viên mới

Default Ðề: Bản vẽ revit structure tham khảo!

Trích:
Nguyên văn bởi sad1088 View Post
Trong Extension vẽ cột từng tầng nó đều bẻ cổ chai được hết mà.
Bản vẽ phải để 1 cái gì lạ lạ cho khác người chứ
Thanks bác! Cái extension em dùng liên tục luôn ấy nhưng lần đầu tiên nhìn vào cách bẻ của nó em nghĩ là nó không làm được luôn nên chưa bao giờ thử . Giờ lại ngồi lôi ra nghịch vậy .

Trước mình có lập một chủ đề để "khoe" bản vẽ rồi . Nhân tiện đây khoe lại với bạn để có gì ae trao đổi

Phần hình dạng thống kê thép là chính xác hoàn toàn luôn. Nhưng có điều nó lại được xuất ra dưới dạng cad nên cứ mỗi lần thay đổi gì lại phải chạy lại thống kê thép mất 30'.
The Following User Says Thank You to space613 For This Useful Post:
sad1088 (29-11-2014)
Unread 29-11-2014   #23
sad1088
Thành viên mới

sad1088's Avatar

Ok! Bữa nào cho mình cái add-in thống kê hình dạng thép nhé , để thử xem. Khi nào có dịp gặp anh em trao đổi.
Dạo này chủ yếu mình dựng mô hình để đấu thầu là nhiều chứ vẽ thép thì ít lắm.
sad1088 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-11-2014   #24
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Xin thưa:
Chỉ những ai không hiểu ko làm được revit mới nghĩ nó là Drafting và vẽ line.
Công cụ Share parameter của revit và các tool hỗ trợ làm hết.
Nếu cần mình quay <a href='http://movies.hdviet.com/phim-le.html' title='phim le' target='_blank' tag='phim le'>phim lẻ</a> lại cho xem
Thanks
snowstorm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-11-2014   #25
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi space613 View Post
Thật ra vẽ kiểu này Revit làm được hết nếu dùng công cụ hỗ trợ. Nhưng qua cách tag với đánh số thép em nghĩ là bác ấy chơi tay bo hết đám này .

Thể hiện thép trên mặt bằng móng mà dùng drawing thì có thay đổi gì rất khó kiẻm soát. Em thích thể hiện kiểu đầy đủ hoặc vạt móng đi để lòi ra thép hơn.
Mình dùng toàn bộ Tag thep với Cách Share Parameter, mặt bằng móng là symbol tag rebar của sofitick, đã làm Bim mà vẽ tay sao được bạn.
Nếu bạn cần mình quay lại <a href='http://movies.hdviet.com/phim-le.html' title='phim le' target='_blank' tag='phim le'>phim lẻ</a> úp lên cho mọi người xem.
Đưng nghĩ rằng Revit quá khó detail, nắm vững nó là không có j là khó.
Các bạn thấy thép trên mặt bằng nếu revit thể hiển sẽ ko có móc thép, tuy nhiên dùng công cụ hỗ trợ Sofistick, mọi thứ đơn giản, thay đổi kích thước móng. Mọi thứ sẽ update theo ngay cả symbol rebar tag.
Thanks

thay đổi nội dung bởi: snowstorm, 29-11-2014 lúc 10:35 AM
Unread 29-11-2014   #26
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Ok! Bữa nào cho mình cái add-in thống kê hình dạng thép nhé , để thử xem. Khi nào có dịp gặp anh em trao đổi.
Dạo này chủ yếu mình dựng mô hình để đấu thầu là nhiều chứ vẽ thép thì ít lắm.
Chắc bác ấy xài của Mr Du, cái thống kê đó không còn
Phù hợp, khi đã có revit 2015 có phần Rebar Shape cho thép.
Thốnh kê chính xác từng hình dạng,không phải sử dụng font chữ như Mr Du nữa, mỗi lần xem file lại cop font dục vào trong Contro Panel.
Revit 2015 giải quyết rồi nhé
Unread 29-11-2014   #27
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Trích:
Nguyên văn bởi snowstorm View Post
Mình dùng toàn bộ Tag thep với Cách Share Parameter, mặt bằng móng là symbol tag rebar của sofitick, đã làm Bim mà vẽ tay sao được bạn.
Nếu bạn cần mình quay lại <a href='http://movies.hdviet.com/phim-le.html' title='phim le' target='_blank' tag='phim le'>phim lẻ</a> úp lên cho mọi người xem.
Các bạn thấy thép trên mặt bằng nếu revit thể hiển sẽ ko có móc thép, tuy nhiên dùng công cụ hỗ trợ Sofistick, mọi thứ đơn giản, thay đổi kích thước móng. Mọi thứ sẽ update theo ngay cả symbol rebar tag.
Thanks
Làm cái clip đi bạn, nếu dùng rev mà làm được như này là quá tốt, nếu được thì mở luôn topic hướng dẫn từng bước bằng clip nhé.
Unread 29-11-2014   #28
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Bạn xem ở đây https://www.youtube.com/watch?v=4ruX...ature=youtu.be
Unread 29-11-2014   #29
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi Trungcdc View Post
Làm cái clip đi bạn, nếu dùng rev mà làm được như này là quá tốt, nếu được thì mở luôn topic hướng dẫn từng bước bằng clip nhé.
Bạn có thể coi ở đây ; https://www.youtube.com/watch?v=4ruX...ature=youtu.be
Unread 29-11-2014   #30
space613
Thành viên mới

Trích:
Thanks
Cái này mình biết! Bạn dùng Sofistick layer để chèn cái chữ thép lớp trên, lớp dưới đúng ko?
Mình dùng sofistick hàng ngày nên thấy cái đánh số thép của bạn hơi lạ. Sofis đâu có đánh thép 1a, 1b đâu nhỉ? Nếu bạn biết cho nó đánh kiểu này thì chia sẻ với nhé!
Còn nữa: bạn có thể share cho mình mấy cái family trong bản vẽ hoặc cả bản vẽ để tham khảo được ko?
Mình cũng dùng sofistick và đã edit hết lại family của nó. Nếu được thì trao đổi bản vẽ để học hỏi nhé bro.
Gửi bạn bản vẽ demo của mình:
www.mediafire.com/view/4xumpbrb4rouzu1/TRAM_DIEN.pdf
The Following 2 Users Say Thank You to space613 For This Useful Post:
PHS.Gia Khue (09-12-2014), umy (29-11-2014)
Unread 29-11-2014   #31
space613
Thành viên mới

Trích:
Chắc bác ấy xài của Mr Du, cái thống kê đó không còn
Phù hợp, khi đã có revit 2015 có phần Rebar Shape cho thép.
Thốnh kê chính xác từng hình dạng,không phải sử dụng font chữ như Mr Du nữa, mỗi lần xem file lại cop font dục vào trong Contro Panel.
Revit 2015 giải quyết rồi nhé
Mình ko biết cái bạn nói là gì. Mình dùng sofistick :d
Unread 29-11-2014   #32
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Mình ko biết cái bạn nói là gì. Mình dùng sofistick :d
That is good, xin lỗi vì đã hiểu nhầm bạn, hihi, bạn lên version 2015 mà dùng, cũng hay lắm đó
Unread 29-11-2014   #33
space613
Thành viên mới

Trích:
That is good, xin lỗi vì đã hiểu nhầm bạn, hihi, bạn lên version 2015 mà dùng, cũng hay lắm đó
Lên được mấy hôm nay rồi bạn, nhưng chẳng hiểu sao lúc thống kê ra cái shape image nó trắng trơn à .
Unread 29-11-2014   #34
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Cái này mình biết! Bạn dùng Sofistick layer để chèn cái chữ thép lớp trên, lớp dưới đúng ko?
Mình dùng sofistick hàng ngày nên thấy cái đánh số thép của bạn hơi lạ. Sofis đâu có đánh thép 1a, 1b đâu nhỉ? Nếu bạn biết cho nó đánh kiểu này thì chia sẻ với nhé!
Còn nữa: bạn có thể share cho mình mấy cái family trong bản vẽ hoặc cả bản vẽ để tham khảo được ko?
Mình cũng dùng sofistick và đã edit hết lại family của nó. Nếu được thì trao đổi bản vẽ để học hỏi nhé bro.
Gửi bạn bản vẽ demo của mình:
www.mediafire.com/view/4xumpbrb4rouzu1/TRAM_DIEN.pdf
Mình có sử dụng Tool Sofistick, nhưng cũng không quá lạm dụng, cái ghi chú thép lớp trên lớp dưới, là do mình tự tạo ra thôi.
Cách đánh số hiệu thép, cũng tạo để quản lý trong 1 số trường hợp khó còn các family nhỏ, tạo ra để hỗ trợ việc ghi chú.
Bạn vẽ thép sàn revit chưa, triển khai trên mặt bằng hơi khó, nếu cần mình úp 1 bản vẽ lên tham khảo.
Unread 29-11-2014   #35
space613
Thành viên mới

Trích:
Mình có sử dụng Tool Sofistick, nhưng cũng không quá lạm dụng, cái ghi chú thép lớp trên lớp dưới, là do mình tự tạo ra thôi.
Cách đánh số hiệu thép, cũng tạo để quản lý trong 1 số trường hợp khó còn các family nhỏ, tạo ra để hỗ trợ việc ghi chú.
Bạn vẽ thép sàn revit chưa, triển khai trên mặt bằng hơi khó, nếu cần mình úp 1 bản vẽ lên tham khảo.
Bạn úp được lên thì tốt quá. Mình tag thép sàn bằng sofistick luôn. Sửa lại family của nó cho có hình dạng móc thép. Nhưng gặp vấn đề là khi thép thay đổi thì cái rebar shape nó không chạy theo.

http://www.mediafire.com/view/uisl7wad68puxf2/11234.pdf

Thứ nhất mình thấy cái family section head và grid của bạn rất đẹp, thứ 2 bạn bảo rebar shape có thể thay đổi hình theo cốt thép nên rất muốn xem file Revit để học hỏi

Nếu có nhã hứng thì bạn úp lên cho mọi người cùng xem hoặc gửi vào mail cho mình nhé: trantien613@gmail.com

Hỏi bạn cái nữa là: hiện mình đang làm dự án ở Vũng Tàu đang chuẩn bị thiết kế nhà thép cho tập đoàn SMS Meer. Mà ngặt nỗi Revit triển khai bản vẽ thép rất kém nên mình đang có 2 lựa chọn sau:
1. Dùng Autodesk advance steel (trước là phần mềm của Graitec được Autodesk mua lại):
Cái này có ưu điểm là có lể import, export mô hình sang Revit dễ dàng và tính toán kiểm tra cấu kiện, liên kết trong trương trình được, lại cho ra thuyết minh (nhập nội lực vào) nhưng do chạy trên nền autocad nên thao tác cũng có một số bất tiện.
2. Dùng tekla xsteel (cái này mình chưa sử dụng nhưng xem <a href='http://movies.hdviet.com/phim-le.html' title='phim le' target='_blank' tag='phim le'>phim lẻ</a> thì thấy triển khai được đa dạng hơn Revit và rất là nhanh). Nhưng có vấn đề là nó không có phần Architectural và MEP thì phải. Nếu thế thì khi phối hợp triển khai kiến trúc, kết cấu, cơ điện sẽ rất khó khăn.

Mình nghĩ bạn cũng có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này nên hỏi xem nên theo phương án nào Là tốt nhất . Đừng bảo mình vẽ CAD nhé

thay đổi nội dung bởi: space613, 29-11-2014 lúc 10:16 PM
Unread 30-11-2014   #36
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Mình vẽ trên nền revit 2015. Ae tham khảo cho vui.

https://www.mediafire.com/?5u53czbhb6h4ubp
Revit vẽ được vậy là đẹp rồi, có thể xem gần giống Acad là OK.
Một chút về mấy chữ tiếng Anh:

Chú thích mặt cắt thép dầm, ghi: Nhịp/Mid và Gối/End
(Mặt cắt nhịp = Middle Section; Mặt cắt gối = End Section)

Không dùng kiểu tiếng Anh "designed in Vietnam": Nhịp/Span và Gối/Support
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
mackiemsau (30-11-2014)
Unread 30-11-2014   #37
yeuthantoc
Thành viên mới

Trích:
anh ơi sao dùng Shape Image nó hiện kiểu hình dạng đè lên nhau, lúc thì <<none>> luôn.

https://apps.exchange.autodesk.com/R...autostart=true
còn cái này chỉ dùng cho 2014 nên chưa xài được
yeuthantoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to yeuthantoc For This Useful Post:
gravita (06-12-2014)
Unread 30-11-2014   #38
snowstorm
Thành viên mới

Trích:
Bạn úp được lên thì tốt quá. Mình tag thép sàn bằng sofistick luôn. Sửa lại family của nó cho có hình dạng móc thép. Nhưng gặp vấn đề là khi thép thay đổi thì cái rebar shape nó không chạy theo.

http://www.mediafire.com/view/uisl7wad68puxf2/11234.pdf

Thứ nhất mình thấy cái family section head và grid của bạn rất đẹp, thứ 2 bạn bảo rebar shape có thể thay đổi hình theo cốt thép nên rất muốn xem file Revit để học hỏi

Nếu có nhã hứng thì bạn úp lên cho mọi người cùng xem hoặc gửi vào mail cho mình nhé: trantien613@gmail.com

Hỏi bạn cái nữa là: hiện mình đang làm dự án ở Vũng Tàu đang chuẩn bị thiết kế nhà thép cho tập đoàn SMS Meer. Mà ngặt nỗi Revit triển khai bản vẽ thép rất kém nên mình đang có 2 lựa chọn sau:
1. Dùng Autodesk advance steel (trước là phần mềm của Graitec được Autodesk mua lại):
Cái này có ưu điểm là có lể import, export mô hình sang Revit dễ dàng và tính toán kiểm tra cấu kiện, liên kết trong trương trình được, lại cho ra thuyết minh (nhập nội lực vào) nhưng do chạy trên nền autocad nên thao tác cũng có một số bất tiện.
2. Dùng tekla xsteel (cái này mình chưa sử dụng nhưng xem <a href='http://movies.hdviet.com/phim-le.html' title='phim le' target='_blank' tag='phim le'>phim lẻ</a> thì thấy triển khai được đa dạng hơn Revit và rất là nhanh). Nhưng có vấn đề là nó không có phần Architectural và MEP thì phải. Nếu thế thì khi phối hợp triển khai kiến trúc, kết cấu, cơ điện sẽ rất khó khăn.

Mình nghĩ bạn cũng có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này nên hỏi xem nên theo phương án nào Là tốt nhất . Đừng bảo mình vẽ CAD nhé
Bản vẽ trích sàn tầng điển hình:http://www.mediafire.com/view/8o5m6u...20photo(2).pdf
Khi bạn vẽ sàn và cắt sàn ra bằng Revit, chắc chắn mình nghĩ có lỗi, ở mặt cắt, các thanh thép nằm trùng nhau theo phương vuông góc.Nếu bạn sử dụng Area Renfocement, Thực chất lỗi đó, là tại người dùng không để ý lúc Modeling,nhiều bạn khi vẽ sàn bằng Revit đều bị.
Còn vấn đề Tag Symbol Rebar thép sàn, trong Revit đã có công cụ rồi, nên mình không xài Sofistick để làm cái đó.
Theo mình bạn chọn Phươn Án 2 đi nhé, lý do thì có nhiều lý do, mỗi người 1 cách nghĩ.hihi
The Following User Says Thank You to snowstorm For This Useful Post:
gravita (06-12-2014)
Unread 30-11-2014   #39
space613
Thành viên mới

Trích:
Bản vẽ trích sàn tầng điển hình:http://www.mediafire.com/view/8o5m6u...20photo(2).pdf
Khi bạn vẽ sàn và cắt sàn ra bằng Revit, chắc chắn mình nghĩ có lỗi, ở mặt cắt, các thanh thép nằm trùng nhau theo phương vuông góc.Nếu bạn sử dụng Area Renfocement, Thực chất lỗi đó, là tại người dùng không để ý lúc Modeling,nhiều bạn khi vẽ sàn bằng Revit đều bị.
Còn vấn đề Tag Symbol Rebar thép sàn, trong Revit đã có công cụ rồi, nên mình không xài Sofistick để làm cái đó.
Theo mình bạn chọn Phươn Án 2 đi nhé, lý do thì có nhiều lý do, mỗi người 1 cách nghĩ.hihi
Ý bạn là 2 thanh thép vuông góc với nhau đi xuyên qua nhau (có cùng chiều dày lớp BT bảo vệ)? Mình để ý rất kỹ cái món này nên hầu như là không bị ngoài Area ra thì còn rất nhiều công cụ vẽ thép bản sàn. Trong mỗi công cụ vẽ (kể cả Area) thì mỗi lớp thép (trên hoặc dưới) đều có 2 option thép chính và thép phụ (2 loại thép vuông góc với nhau) và Revit vẽ 2 lớp này nằm trồng lên nhau chứ không đi xuyên qua nhau. Việc vẽ thép sàn về cơ bản là điều chỉnh đường bao của area cho đúng thôi.

Cái bản vẽ mình gửi là của cậu kỹ thuật cậu ấy vẽ thép bị sai, mình đang sửa lại cho đúng. Đúng là cậu ấy vẽ thép bị trùng thật

Sofistick 2015 hiện giờ đã thu phí (600USD), bản dùng thử chỉ được 30 ngày, bạn đã có cách nào xử lý chưa?
OK! theo lời tư vấn mình sẽ luyện thêm Tekla! Còn vấn đề chia sẻ bạn vẽ thì sao nhỉ?

thay đổi nội dung bởi: space613, 30-11-2014 lúc 11:38 AM
The Following User Says Thank You to space613 For This Useful Post:
gravita (06-12-2014)
Unread 06-12-2014   #40
gravita
Thành viên tích cực

Chào mọi người! mình có 1 thắc mắc muốn mọi người giúp đở. Khi mình vẽ thép sàn ( gối và nhịp) xong, mình vẽ mặt cắt dọc và ngang sàn rồi đưa vào mục sheet bản vẽ thì ok nhưng khi mình thể hiện mặt bằng thép sàn. Mình thấy bản vẽ mặt bằng thép sàn các bạn làm rất đẹp. Mình không biết làm sao để trên mặt bằng thép sàn chỉ thể hiện 1 cây thép gối điển hình và 1 cây thép nhịp điển hình như các bạn làm. Mình mới tìm hiểu, mong các bạn giúp đở, nếu có <a href='http://movies.hdviet.com/phim-le.html' title='phim le' target='_blank' tag='phim le'>phim lẻ</a> thì gửi cho mình xem với. Cám ơn các bạn
gravita vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to gravita For This Useful Post:
snowstorm (07-12-2014)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài