máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Xây nhà, chủ cung cấp vật tư thì ít nhà thầu nhận làm hả ? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Tâm sự của các kỹ sư thiết kế, thi công, lâu năm trong nghề
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old cách đây 1 tuần   #1
daigia
Thành viên

daigia's Avatar

Thumbs up Xây nhà, chủ cung cấp vật tư thì ít nhà thầu nhận làm hả ?

Em sắp xây nhà, em ở HCM, em tính làm theo phương án chủ nhà lo hết vật tư vậy liệu còn chỉ thuê công thầu thợ làm, em có tham khảo khá nhiều bài viết trong chuyên mục xây dựng, kiến trúc, bất động sản của vài diễn đàn lớn trên mạng thì thấy đa số các bác nói làm kiểu này thì ít nhà thầu nhận, vì lợi nhuận không nhiều, không kiếm ăn được, nếu nhận thì hay có tình trạng bán thầu, khoán đội khác làm, đâm ra quản lí không chặt thì cuối cùng chỉ có chủ nhà chịu thiệt. Chủ yếu các nhà thầu thích kiểu chìa khóa trao tay, hoặc ít ra là khoán hết đến xong phần thô. Tham khảo thì biết vậy thôi, chứ trên diễn đàn thì em biết các bác nhà thầu cũng nhiều, seeder nâng bi nhau cũng có, tổ lái ném đá dấu tay cũng có, không biết phương án làm này thì có khó kiếm bác thầu nào nhận không nhỉ ? Em xin cảm ơn.
Old cách đây 1 tuần   #2
dongson08
Thành viên mới

dongson08's Avatar

Default Ðề: Xây nhà, chủ cung cấp vật tư thì ít nhà thầu nhận làm hả ?

Mình không rõ bạn xây nhà mấy lầu. Bây giờ thầu nguyên phần nhân công không ăn thua. Tính theo m2 ra trả công thợ với mình quản lý đội thợ là hết. Nếu chủ thầu cũng làm luôn thì còn có công. Nói không ai nhận cũng ko phải quan trọng bạn chịu khó tìm thôi. Theo mình nếu khó quá bạn trả khoán công cao hơn chút rồi tự mua vật liệu vẫn hơn (mặc dù có thể mình mua mắc hơn).
daigia (cách đây 1 tuần)
Old cách đây 1 tuần   #3
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi daigia View Post
Em sắp xây nhà, em ở HCM, em tính làm theo phương án chủ nhà lo hết vật tư vậy liệu còn chỉ thuê công thầu thợ làm, em có tham khảo khá nhiều bài viết trong chuyên mục xây dựng, kiến trúc, bất động sản của vài diễn đàn lớn trên mạng thì thấy đa số các bác nói làm kiểu này thì ít nhà thầu nhận, vì lợi nhuận không nhiều, không kiếm ăn được, nếu nhận thì hay có tình trạng bán thầu, khoán đội khác làm, đâm ra quản lí không chặt thì cuối cùng chỉ có chủ nhà chịu thiệt. Chủ yếu các nhà thầu thích kiểu chìa khóa trao tay, hoặc ít ra là khoán hết đến xong phần thô. Tham khảo thì biết vậy thôi, chứ trên diễn đàn thì em biết các bác nhà thầu cũng nhiều, seeder nâng bi nhau cũng có, tổ lái ném đá dấu tay cũng có, không biết phương án làm này thì có khó kiếm bác thầu nào nhận không nhỉ ? Em xin cảm ơn.
Chịu khó tìm vẫn có mà. Nguyên tắc là có tiền mần được hết. Chỉ có điều bạn phải để cho nhà thầu nhân công có lãi thì may ra mới đảm bảo chất lượng. Chứ họ mà chỉ đủ công thậm chí lỗ thì chính cái nhà mình phải trả giá, vì có thể họ sẽ làm cho xong, làm kiểu bớt công. Đừng vì vài chục triệu bạc mà làm nhà xong mấy năm đã có vấn đề là mệt. Kinh nghiệm cho thấy thậm chí bạn muốn đảm bảo chất lượng còn phải thưởng cho người ta, chứ cứ ra lệnh không là khó đấy. Ai cũng phải sống cả thôi. Tự mình mua vật liệu, nhất là vật liệu hoàn thiện không những tiết kiệm tiền mà cũng ưng ý hơn, đảm bảo chất lượng hơn. Một trong những việc khó nhọc nhất nhưng cũng đáng làm nhất trong đời người là tự xây căn nhà của chính mình (câu này trên ti vi họ nói vậy!), bạn muốn khỏe chỉ có cách mua nhà mà ở thôi.
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to tuanlt For This Useful Post:
daigia (cách đây 1 tuần)
Old cách đây 1 tuần   #4
daigia
Thành viên

daigia's Avatar

Exclamation Ðề: Xây nhà, chủ cung cấp vật tư thì ít nhà thầu nhận làm hả ?

Trích:
Nguyên văn bởi dongson08 View Post
Mình không rõ bạn xây nhà mấy lầu. Bây giờ thầu nguyên phần nhân công không ăn thua. Tính theo m2 ra trả công thợ với mình quản lý đội thợ là hết. Nếu chủ thầu cũng làm luôn thì còn có công. Nói không ai nhận cũng ko phải quan trọng bạn chịu khó tìm thôi. Theo mình nếu khó quá bạn trả khoán công cao hơn chút rồi tự mua vật liệu vẫn hơn (mặc dù có thể mình mua mắc hơn).
Em cũng biết các anh thầu thường chia ra phân khúc nhà lớn vừa hay nhỏ, nhà em nhà phố 3 tâm 1 tum, tổng diện tích tầm 250 m2 thì có bác nào kén không ?
Trích:
Nguyên văn bởi tuanlt View Post
Chịu khó tìm vẫn có mà. Nguyên tắc là có tiền mần được hết . Chỉ có điều bạn phải để cho nhà thầu nhân công có lãi thì may ra mới đảm bảo chất lượng. Chứ họ mà chỉ đủ công thậm chí lỗ thì chính cái nhà mình phải trả giá, vì có thể họ sẽ làm cho xong, làm kiểu bớt công. Đừng vì vài chục triệu bạc mà làm nhà xong mấy năm đã có vấn đề là mệt. Kinh nghiệm cho thấy thậm chí bạn muốn đảm bảo chất lượng còn phải thưởng cho người ta, chứ cứ ra lệnh không là khó đấy. Ai cũng phải sống cả thôi. Tự mình mua vật liệu, nhất là vật liệu hoàn thiện không những tiết kiệm tiền mà cũng ưng ý hơn, đảm bảo chất lượng hơn. Một trong những việc khó nhọc nhất nhưng cũng đáng làm nhất trong đời người là tự xây căn nhà của chính mình (câu này trên ti vi họ nói vậy!), bạn muốn khỏe chỉ có cách mua nhà mà ở thôi.
Đời người có 2 việc quan trọng là lấy chồng lấy vợ và xây nhà, em thấm hiểu khó khăn phía trước mà >_< Theo ý bác thì thời buổi giờ em được biết chủ vẫn được chỉ định chủng loại vật liệu trong hợp đồng, vd yêu cầu phải đó sắt hãng đó, xi măng loại nào, gạch cát ra sao ? rồi trong quá trình làm có tư vấn giám sát, thầu bớt xén cũng khó vậy thì em thấy cũng thấy kiểu trọn gói hay thuê công nó cũng khác gì nhiều đâu nhỉ ?
Old cách đây 1 tuần   #5
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi daigia View Post
Em cũng biết các anh thầu thường chia ra phân khúc nhà lớn vừa hay nhỏ, nhà em nhà phố 3 tâm 1 tum, tổng diện tích tầm 250 m2 thì có bác nào kén không ?
Đời người có 2 việc quan trọng là lấy chồng lấy vợ và xây nhà, em thấm hiểu khó khăn phía trước mà >_< Theo ý bác thì thời buổi giờ em được biết chủ vẫn được chỉ định chủng loại vật liệu trong hợp đồng, vd yêu cầu phải đó sắt hãng đó, xi măng loại nào, gạch cát ra sao ? rồi trong quá trình làm có tư vấn giám sát, thầu bớt xén cũng khó vậy thì em thấy cũng thấy kiểu trọn gói hay thuê công nó cũng khác gì nhiều đâu nhỉ ?
Khác nhiều đấy bạn ơi. Nhiều cái chỉ có trên lý thuyết. Chỉ riêng cái việc mình có ở công trình lúc thợ đang làm hay không nó đã khác nhau, ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng. Chứ mọi việc ngon lành cành đào như bạn nói thì mình vất vã làm gì. Đây là tôi nói có ý tốt cho bạn, vì bạn xây nhà cho mình. Nói chung bạn mà không trực tiếp kiểm soát mọi thứ thì nhà bạn khó mà chất lượng, chưa nói là đẹp hay công năng hoàn hảo. Để làm được một ngôi nhà vừa tốt, vừa đẹp lại tiện nghi không những đòi hỏi 1 bản thiết kế tốt mà còn cần 1 người chỉ huy (tốt nhất là chủ nhà nếu có đủ năng lực) tận tụy có trình độ. Làm nhà như ăn một bữa. Nếu muốn khỏe pha bát mỳ tôm 5 phút có ăn luôn. Nếu muốn ăn đàng hoàng tử tế lại còn được hưởng thụ làm nổi lẩu nấu và ăn mất mấy tiếng bạn ơi.
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
dongson08 (cách đây 4 ngày), umy (cách đây 1 tuần)
Old cách đây 2 ngày   #6
dongson08
Thành viên mới

dongson08's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tuanlt View Post
Khác nhiều đấy bạn ơi. Nhiều cái chỉ có trên lý thuyết. Chỉ riêng cái việc mình có ở công trình lúc thợ đang làm hay không nó đã khác nhau, ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng. Chứ mọi việc ngon lành cành đào như bạn nói thì mình vất vã làm gì. Đây là tôi nói có ý tốt cho bạn, vì bạn xây nhà cho mình. Nói chung bạn mà không trực tiếp kiểm soát mọi thứ thì nhà bạn khó mà chất lượng, chưa nói là đẹp hay công năng hoàn hảo. Để làm được một ngôi nhà vừa tốt, vừa đẹp lại tiện nghi không những đòi hỏi 1 bản thiết kế tốt mà còn cần 1 người chỉ huy (tốt nhất là chủ nhà nếu có đủ năng lực) tận tụy có trình độ. Làm nhà như ăn một bữa. Nếu muốn khỏe pha bát mỳ tôm 5 phút có ăn luôn. Nếu muốn ăn đàng hoàng tử tế lại còn được hưởng thụ làm nổi lẩu nấu và ăn mất mấy tiếng bạn ơi.
Đúng là xây nhà rồi mới thấy vất vả các bác ạ. Từ thuê thợ chuẩn bị vật liệu.... đến giám sát thợ. Em nói thật nếu mình không có mặt ở đó thường xuyên được nên nhờ hoặc thuê người có chuyên môn. Như nhà em mặc dù cũng thợ quen biết lúc lát sàn nhà không có mặt để kiểm tra được, mạch vữa nhiều chỗ lồi lên thụt xuống bực lắm các bác ạ. Rồi trộn bê tông cũng theo kiểu kinh nghiệm của các thợ đổ xong nứt tùm lum hết. Mình phải túc trực ở đó sau còn tưới nước dưỡng hộ. Còn nhiều vấn đề lắm e chỉ nêu sơ bộ mấy ý đó thôi.
umy (cách đây 2 ngày)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài