máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > HỘI THẢO, CÁC KHÓA HỌC BỒI DƯỠNG CHUYÊN MÔN > Du học ngành Xây dựng - Thông tin nguồn học bổng du học của Trường ĐHXD
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-09-2015   #1
bayhoang.ce
Thành viên mới

Question Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Em chào các anh/chị của diễn đàn!
Em là sinh viên năm cuối trường đại học Bách Khoa TP.HCM, điểm trung bình tích lũy >8. một chút.
Trước em có ý định sau khi ra trường sẽ kiếm việc làm và cố gắng làm thật tốt để kiếm tiền giúp đỡ bố mẹ - vì gia đình em cũng khá nghèo nên em cũng ước mơ nhiều lắm. Em cũng hình dung mập mờ ước mơ rằng các mục tiêu lần lượt của mình: giám sát-->chỉ huy trưởng -->to hơn. Cái cốt lõi là cần tài năng và kinh nghiệm, thời gian.
Nhưng trong thời gian này em lại thay đổi ý định, muốn kiếm học bổng đi du học để học hỏi nhiều hơn, trau dồi ngoại ngữ. Nhưng em không hình dung được sau khi du học xong, công việc của em là gì. Theo em thấy hầu hết những người đi du học về đều làm giảng viên tại các trường, nhưng có lẽ em không phù hợp với công việc này, em thích đi làm hơn nhưng không hình dung rõ công việc mình làm sau khi đi học xong có gì khác so với đơn thuần tấm bằng đại học: mình đi du học 2 năm, người ta đi làm thì 2 năm kinh nghiệm làm việc.
Vậy anh/chị có kinh nghiệm chia sẻ giúp em trong vấn đề này với ạ, em chưa có kinh nghiệm và vẫn mập mờ nhiều thứ!
Xin cám ơn!
bayhoang.ce vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2015   #2
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

Default Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

- học cao về làm tiến sỹ giấy,đi giảng dạy.chứ không có kinh nghiệm ai tuyển
- chứ công ty tuyển tiến sỹ về trả lương không nổi,công ty chỉ tuyển người làm được việc,hoặc biết sơ sơ về chịu cày để bóc lột sưc lao động

thay đổi nội dung bởi: zerosg, 04-09-2015 lúc 06:01 PM
zerosg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to zerosg For This Useful Post:
bayhoang.ce (05-09-2015)
Old 04-09-2015   #3
sonuou
Thành viên mới

Chào bạn.

Bạn bây giờ cũng giống mình mấy năm về trước.
Theo ý kiến cá nhân của mình thì bạn nên đi học.
Bạn còn trẻ nên cố gắng học được gì thì học.

Đi du học là một cơ hội cho bạn nhiều thứ không chỉ là kiến thức.

Nếu bạn đi học chỉ mục đích lấy cái bằng cũng không sao. Bởi vì để được cái bằng đấy thì bạn cũng phải đổ mồ hôi công sức học tập và nghiên cứu, cũng phải cày ở Lab từ sáng đến tối mới có, nên không ít thì nhiều bạn cũng sẽ nâng cao kiến thức.
Có người bảo đi học về làm tiến sĩ giấy, cũng không sao. Mình "được" đi đã tốt hơn so với nhiều người không "được" (mình chỉ nói thế nếu bạn xin được học bổng thôi nhé).
Công ty trước mình làm việc thì chỉ có những người giỏi mới được cử đi đào tạo nước ngoài mấy tháng. Trong khi nếu du học thì bạn có thể ở tận mấy năm.
Hơn nữa, dù sao thì chất lượng phôi in bằng tốt nghiệp ở nước ngoài tốt hơn ở trong nước chán

Cái lợi nữa là bạn có điều kiện mở rộng các mối quan hệ của mình. Ra nước ngoài học đồng nghĩa với việc bạn bước vào môi trường làm việc có tính chất quốc tế. Biết chừng bạn sẽ chung phòng ký túc xã với trưởng, phó khoa,,, thậm chí là hiệu trưởng tuơng lai của trường nào đấy )). Hoặc có đứa bạn mà mẹ nó là người trang điểm cho phát thanh viên của đài BBC Radio Channel 6 chẳng bạn =)). Mình không có ý so sánh, nhưng dù sao có thêm bạn ở Âu, Úc... Lào cũng tốt hơn việc chỉ có mấy mối quan hệ trong xưởng, công ty với nhau, chiều chiều làm vài cốc bia, tối trà đá....

Tuy không phải là mục đích chính, nhưng trải nghiệm cũng là một điều đạt được khi đi du học. Người ta gọi là "du học" có nghĩa là "du lịch" + "học" đó bạn. . Bạn sẽ có thêm nhiều trải nghiệm mới về nơi bạn sống và học tập, từ phong tục tập quán đến cảnh quan du hí..., những điều mà bạn chỉ có thể thấy trong ... phim ảnh.
Với cả, đi du học mà ko trải nghiệm những điều đấy kể ra cũng phí. Giống như bạn ra Hà Nội học mấy năm đại học mà không một lần đến Lăng Bác, Văn Miếu, Hồ Guơm..., hay như chưa từng ăn một cái kem ở 35 Tràng Tiền vậy.

Còn rất rất nhiều điều mà bạn đạt được khi bạn đi du học.

Mình hiểu việc bạn đang băn khoăn về gia đình. Gia đình không khá giả, bố mẹ cũng gần hết độ tuổi lao động, anh trai mới lập gia đình và sinh cháu đang rất khó khăn, em gái đang không có việc làm vì chưa có tiền xin việc, em trai thì đang học cấp 3... Tuy nhiên, mình đơn giản chỉ nghĩ thế này: nếu bạn đi làm thì những thứ bạn giúp gia đinh bạn cũng chỉ là tiền bạc. Còn nếu bạn đi học, vấn đề tiền bạc chỉ chậm lại có vài năm, sau đó bạn còn mang lại cho gia đình bạn nhiều thứ khác nữa. "Nhà có thằng con đi học tiến sĩ nước ngoài" có thể là điều làm bố mẹ bạn khỏe lên hơn đấy (ví dụ vậy). Hoặc bạn sẽ là cánh cửa mới cho đứa em bằng cách hướng dẫn nó đi du học luôn...
Bạn bỏ những đồng tiền mà bạn kiếm được trong thời gian đi học để bạn có thể kiếm được nhiều hơn thế sau khi bạn tốt nghiệp.
Sao bạn lại phải lăn tăn sau khi học về làm gì nhỉ. Miễn là bạn học thực sự, trau dồi ngoại ngữ thật tốt thì làm việc cho các doanh nghiệp nước ngoài hoặc thậm chí là ở lại nước sở tại làm việc nếu như bạn không muốn theo đuổi con đường giảng dạy.
Với cả, về làm giảng viên ở các trường, giữ mối làm việc, nghiên cứu, viết báo khoa học cho giáo sư cũng kiếm được tiền tính bằng $ mà. Đâu phải cứ chỉ lên lớp giảng dạy.

Việc bạn đi học giống như bạn có thêm chìa khóa để mở thêm nhiều cánh cửa cơ hội và ước mơ mới cho bạn vậy.

2 năm hay 5 năm cũng nhanh lắm. Lấy vợ, sinh con, quay quay là hết vài năm mà chả có kết quả gì đâu bạn ạ.

Hãy đầu tư vào học tiếng anh để được Toeic 800 (nếu như muốn học ở Hàn, Nhật) hoặc IELTS 6.5 hơn là ngồi đấy mà lăn tăn rằng nên đi hay ở.

Tuổi còn trẻ thì cứ nên đi. Bố mẹ bạn cũng không níu chân bạn chỉ vì kinh tế đang khó khăn nên bắt bạn đi làm kiếm tiền giúp đỡ đâu. Chưa có người yêu càng tốt, mà có người yêu rồi cũng chả sao, vì bạn có thể đưa vợ sang cùng, kiếm cho vợ việc gì đó làm, học tiếng, vợ đi làm, chồng đi học. Thời sinh viên đại học mình thấy có nhiều đôi còn sống thử với nhau được đó thôi, vẫn tồn tại được đó thôi. Biết đâu lại có tiền gửi về nhà trong thời gian đi học ý chứ )

Cứ mơ đi bạn. Không ai đánh thuế đâu. Tuổi trẻ mà.

Để ước mơ của bạn không chỉ mãi là mơ ước (và những chia sẻ của mình không phải là chém gió) thì mình sẽ giúp đỡ bạn trong quá trình bạn tìm học bổng, thủ tục,... trong khả năng của mình (và bạn cần).

Chúc bạn thành công!

thay đổi nội dung bởi: sonuou, 08-07-2017 lúc 06:52 AM
sonuou vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 20 Users Say Thank You to sonuou For This Useful Post:
AloneGalaxy (03-12-2015), bayhoang.ce (05-09-2015), CHARMENDER (04-09-2015), ChuTuoc (02-12-2015), cmengenie (05-09-2015), detuphuho151 (06-12-2015), doan.enginer (23-10-2015), Hien Nguyen (06-09-2015), hoang1 (01-06-2016), Just Simple (05-09-2015), minhtoan9x94 (11-12-2015), mykey666 (05-09-2015), ngocxd37 (19-12-2015), nguyen_kstl (02-11-2015), THEANH PHAN (06-09-2015), thinhbk (05-09-2015), umy (04-09-2015), vietpham90 (23-12-2016), vkt2015 (03-12-2015), xdcauduong (02-12-2015)
Old 04-09-2015   #4
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi sonuou View Post
Chào bạn.

Nếu bạn đi học chỉ mục đích lấy cái bằng cũng không sao. Bởi vì để được cái bằng đấy thì bạn cũng phải đổ mồ hôi công sức học tập và nghiên cứu, cũng phải cày ở Lab từ sáng đến tối mới có, nên không ít thì nhiều bạn cũng sẽ nâng cao kiến thức.
Có người bảo đi học về làm tiến sĩ giấy, cũng không sao. Mình "được" đi đã tốt hơn so với nhiều người không "được" (mình chỉ nói thế nếu bạn xin được học bổng thôi nhé).
Công ty trước mình làm việc thì chỉ có những người giỏi mới được cử đi đào tạo nước ngoài mấy tháng. Trong khi nếu du học thì bạn có thể ở tận mấy năm.
Hơn nữa, dù sao thì chất lượng phôi in bằng tốt nghiệp ở nước ngoài tốt hơn ở trong nước chán

Cái lợi nữa là bạn có điều kiện mở rộng các mối quan hệ của mình. Ra nước ngoài học đồng nghĩa với việc bạn bước vào môi trường làm việc có tính chất quốc tế. Biết chừng bạn sẽ chung phòng ký túc xã với trưởng, phó khoa,,, thậm chí là hiệu trưởng tuơng lai của trường nào đấy )). Hoặc có đứa bạn mà mẹ nó là người trang điểm cho phát thanh viên của đài BBC Radio Channel 6 chẳng bạn =)). Mình không có ý so sánh, nhưng dù sao có thêm bạn ở Âu, Úc... Lào cũng tốt hơn việc chỉ có mấy mối quan hệ trong xưởng, công ty với nhau, chiều chiều làm vài cốc bia, tối trà đá....

Tuy không phải là mục đích chính, nhưng trải nghiệm cũng là một điều đạt được khi đi du học. Người ta gọi là "du học" có nghĩa là "du lịch" + "học" đó bạn. . Bạn sẽ có thêm nhiều trải nghiệm mới về nơi bạn sống và học tập, từ phong tục tập quán đến cảnh quan du hí..., những điều mà bạn chỉ có thể thấy trong ... phim ảnh.
Với cả, đi du học mà ko trải nghiệm những điều đấy kể ra cũng phí. Giống như bạn ra Hà Nội học mấy năm đại học mà không một lần đến Lăng Bác, Văn Miếu, Hồ Guơm..., hay như chưa từng ăn một cái kem ở 35 Tràng Tiền vậy.

Mình hiểu việc bạn đang băn khoăn về gia đình. Gia đình không khá giả, bố mẹ cũng gần hết độ tuổi lao động, anh trai mới lập gia đình và sinh cháu đang rất khó khăn, em gái đang không có việc làm vì chưa có tiền xin việc, em trai thì đang học cấp 3... Tuy nhiên, mình đơn giản chỉ nghĩ thế này: nếu bạn đi làm thì những thứ bạn giúp gia đinh bạn cũng chỉ là tiền bạc. Còn nếu bạn đi học, vấn đề tiền bạc chỉ chậm lại có vài năm, sau đó bạn còn mang lại cho gia đình bạn nhiều thứ khác nữa. "Nhà có thằng con đi học tiến sĩ nước ngoài" có thể là điều làm bố mẹ bạn khỏe lên hơn đấy (ví dụ vậy).
Bạn bỏ những đồng tiền mà bạn kiếm được trong thời gian đi học để bạn có thể kiếm được nhiều hơn thế sau khi bạn tốt nghiệp.
Sao bạn lại phải lăn tăn sau khi học về làm gì nhỉ. Miễn là bạn học thực sự, trau dồi ngoại ngữ thật tốt thì làm việc cho các doanh nghiệp nước ngoài hoặc thậm chí là ở lại nước sở tại làm việc nếu như bạn không muốn theo đuổi con đường giảng dạy.
Với cả, về làm giảng viên ở các trường, giữ mối làm việc, nghiên cứu, viết báo khoa học cho giáo sư cũng kiếm được tiền tính bằng $ mà. Đâu phải cứ chỉ lên lớp giảng dạy.

Việc bạn đi học giống như bạn có thêm chìa khóa để mở thêm nhiều cánh cửa cơ hội và ước mơ mới cho bạn vậy.

2 năm hay 5 năm cũng nhanh lắm. Lấy vợ, sinh con, quay quay là hết vài năm mà chả có kết quả gì đâu bạn ạ.

Hãy đầu tư vào học tiếng anh để được Toeic 800 (nếu như muốn học ở Hàn, Nhật) hoặc IELTS 6.5 hơn là ngồi đấy mà lăn tăn rằng nên đi hay ở.

Tuổi còn trẻ thì cứ nên đi. Bố mẹ bạn cũng không níu chân bạn chỉ vì kinh tế đang khó khăn nên bắt bạn đi làm kiếm tiền giúp đỡ đâu. Chưa có người yêu càng tốt, mà có người yêu rồi cũng chả sao, vì bạn có thể đưa vợ sang cùng, kiếm cho vợ việc gì đó làm, học tiếng, vợ đi làm, chồng đi học. Thời sinh viên đại học mình thấy có nhiều đôi còn sống thử với nhau được đó thôi, vẫn tồn tại được đó thôi. Biết đâu lại có tiền gửi về nhà trong thời gian đi học ý chứ )

Để ước mơ của bạn không chỉ mãi là mơ ước (và những chia sẻ của mình không phải là chém gió) thì mình sẽ giúp đỡ bạn trong quá trình bạn tìm học bổng, thủ tục,... trong khả năng của mình (và bạn cần).

Chúc bạn thành công!
<<< ông cứ suy nghĩ vậy tụt hậu hoài,học cái không cần học học làm quái gì,phải biết cái nào mình cần học,cái nào không cần học,sinh viên mới ra trường biết cái nào cần với cái nào không cần
- nói thiệt mình quen mấy thằng em học bách khoa,có thằng mới ra trường đi du học về,mình hỏi nó đi vậy có tác dụng gì không,nó nói chỉ đi cho biết chứ về vệt nam làm không được
- có thằng học bách khoa,học cao học bách khoa,đi làm mấy năm,bây giờ tụi nó biết bây giờ cần cái gì để học thêm,cần nghiên cứu cái gì để sau này phục vụ việc làm của mình,hình như tụi nó được đi học nước ngoài học tiến sỹ bên mỹ,nó đang làm công ty bmb steel ( trước lúc nó ra trường có học bổng đi nước ngoài,mà học mấy cái vớ vẩn,nó không thèm đi )

- trong bách khoa,mình nghe mấy thằng em kể mới ra trường,được đi du học,mà học mấy cái vớ vẩn,tụi nó không thèm đi là bình thường

thay đổi nội dung bởi: zerosg, 04-09-2015 lúc 10:42 PM
zerosg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
bayhoang.ce (05-09-2015)
Old 04-09-2015   #5
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Trích:
Nguyên văn bởi bayhoang.ce View Post
Em chào các anh/chị của diễn đàn!
Em là sinh viên năm cuối trường đại học Bách Khoa TP.HCM, điểm trung bình tích lũy >8. một chút.
Trước em có ý định sau khi ra trường sẽ kiếm việc làm và cố gắng làm thật tốt để kiếm tiền giúp đỡ bố mẹ - vì gia đình em cũng khá nghèo nên em cũng ước mơ nhiều lắm. Em cũng hình dung mập mờ ước mơ rằng các mục tiêu lần lượt của mình: giám sát-->chỉ huy trưởng -->to hơn. Cái cốt lõi là cần tài năng và kinh nghiệm, thời gian.
Nhưng trong thời gian này em lại thay đổi ý định, muốn kiếm học bổng đi du học để học hỏi nhiều hơn, trau dồi ngoại ngữ. Nhưng em không hình dung được sau khi du học xong, công việc của em là gì. Theo em thấy hầu hết những người đi du học về đều làm giảng viên tại các trường, nhưng có lẽ em không phù hợp với công việc này, em thích đi làm hơn nhưng không hình dung rõ công việc mình làm sau khi đi học xong có gì khác so với đơn thuần tấm bằng đại học: mình đi du học 2 năm, người ta đi làm thì 2 năm kinh nghiệm làm việc.
Vậy anh/chị có kinh nghiệm chia sẻ giúp em trong vấn đề này với ạ, em chưa có kinh nghiệm và vẫn mập mờ nhiều thứ!
Xin cám ơn!
Nếu có cơ hội du học, nên đi.
Sau khi học xong, cố gắn tìm chổ làm ở đó.

Lương khoãng gấp 10 đến 30lần bên nhà VN. Cần kiệm tí, thì có thể giúp đở cho cha mẹ nghèo ở VN.

Lẫn quẩn ở nhà, sau muốn xuất khẩu lao động thì chỉ làm nô lệ rẻ tiền. Nuôi thân đã khó làm sao trả hiếu cho mẹ cha.

Đây là lời khuyên thực tế, của admin lảo có kinh nghiệm đã trải qua !

thay đổi nội dung bởi: umy, 05-09-2015 lúc 01:16 AM
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 10 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
AloneGalaxy (03-12-2015), CHARMENDER (04-09-2015), cmengenie (05-09-2015), Dám thay đổi (02-12-2015), doan.enginer (23-10-2015), mykey666 (05-09-2015), QuangGTVT (05-12-2015), sonuou (05-09-2015), vietpham90 (23-12-2016), xdcauduong (02-12-2015)
Old 04-09-2015   #6
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

Default Ðề: Re: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Nếu có cơ hội du học, nên đi.
Sau khi học xong, cố gắn tìm chổ làm ở đó.

Lương khoãng gấp 10 đến 30lần bên nhà VN. Cần tiện tí, thì có thể giúp đở cho cha mẹ nghèo ở VN.

Lẫn quẩn ở nhà, sau muốn xuất khẩu lao động thì chỉ làm nô lệ rẻ tiền. Nuôi thân đã khó làm sao trả hiếu cho mẹ cha.

Đây là lời khuyên thực tế, của admin lảo có kinh nghiệm đã trải qua !
Vậy bác umy là đi du học song,ở nước ngoài luôn hả ?
Just Simple (05-09-2015)
Old 05-09-2015   #7
bayhoang.ce
Thành viên mới

Thumbs up Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Cám ơn sự chia sẻ nhiệt tình của anh rất rất nhiều, nếu được anh cho em xin email để tiện nhờ anh giúp đỡ vài kinh nghiệm nhé!
Trích:
Nguyên văn bởi sonuou View Post
Chào bạn.

Mình hiểu việc bạn đang băn khoăn về gia đình. Gia đình không khá giả, bố mẹ cũng gần hết độ tuổi lao động, anh trai mới lập gia đình và sinh cháu đang rất khó khăn, em gái đang không có việc làm vì chưa có tiền xin việc, em trai thì đang học cấp 3... Tuy nhiên, mình đơn giản chỉ nghĩ thế này: nếu bạn đi làm thì những thứ bạn giúp gia đinh bạn cũng chỉ là tiền bạc. Còn nếu bạn đi học, vấn đề tiền bạc chỉ chậm lại có vài năm, sau đó bạn còn mang lại cho gia đình bạn nhiều thứ khác nữa. "Nhà có thằng con đi học tiến sĩ nước ngoài" có thể là điều làm bố mẹ bạn khỏe lên hơn đấy (ví dụ vậy).

Chúc bạn thành công!
bayhoang.ce vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-09-2015   #8
sonuou
Thành viên mới

Lấy một bài toán kinh tế làm ví dụ.

Tùy vào chương trình học là Master hay Ph.D, có Lab thì 450.000W, có Lab thì 900.000 W đến 1.200.000W. Nhưng lương trung bình của du học sinh tại Hàn Quốc hiện tại là khoảng 600.000 Won một tháng.

Học phí mỗi một học kỳ (4 tháng) là khoảng 5 triệu 200 nghìn W. Nếu là đi du học dạng học bổng thì học phí sẽ được miễn 100%

Vậy chi, tính ra mỗi tháng sẽ gần 1 triệu 500 nghìn W.

Nếu tính tỉ giá hiện tại thì khoảng gần 30 triệu Việt Nam Đồng mỗi tháng. Lương của mình làm cho một công ty nhà nước cách đây 1 năm là 3 triệu 500 nghìn VNĐ.

Còn nếu xuất khẩu lao động thì lương trung bình cũng chỉ nhỉnh hơn một ít (nếu như không làm thêm này nọ). Và còn chưa kể chi phí để được đi.

Còn một điều nữa mình muốn nhắn gửi tới bạn.
Ở nhà làm việc và kiếm tiền là việc dễ. Đi học để sau này mình còn phát triển thêm mới là việc khó.

Mình còn trẻ nên cứ ước mơ, giống như chàng chăn cừu từ bỏ đàn cừu của mình để đi tìm kho báu vậy (Nhà Giả Kim).

Cố lên bạn!
sonuou vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 7 Users Say Thank You to sonuou For This Useful Post:
AloneGalaxy (03-12-2015), bayhoang.ce (07-09-2015), cmengenie (05-09-2015), doan.enginer (23-10-2015), nguyen_kstl (02-11-2015), QuangGTVT (05-12-2015), umy (06-09-2015)
Old 02-12-2015   #9
duykhoacd7
Thành viên mới

Các anh cho em hỏi, em h sắp ra trường điểm thì >8, h mới cày tiếng anh liệu có cơ hội xin đi du học nữa không ạ ?
duykhoacd7 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-12-2015   #10
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Trích:
Nguyên văn bởi duykhoacd7 View Post
Các anh cho em hỏi, em h sắp ra trường điểm thì >8, h mới cày tiếng anh liệu có cơ hội xin đi du học nữa không ạ ?
Nếu 4c vẫn có cơ hội
Là con sải, thì đi xuất khẩu lao động !

thay đổi nội dung bởi: umy, 02-12-2015 lúc 11:02 PM Lý do: Nhẹ lời bớt
Old 02-12-2015   #11
duykhoacd7
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Nếu là hậu môn của các đ/chấy cu cụ vẫn có cơ hội
anh amin nói vậy thì chắc em chỉ cày tiếng anh để đi làm thui ạ, cơ hội học ở nước ngoài xa vời quá
Old 02-12-2015   #12
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Re: Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Trích:
anh amin nói vậy thì chắc em chỉ cày tiếng anh để đi làm thui ạ, cơ hội học ở nước ngoài xa vời quá
Bác admin U60 nói vậy, thì em nên cho biết gia cảnh, lý lịch xem sao ? Điều kiện tài chánh gia đình ra sao ? Có khả năng tự túc , hoăc dám xông xáo chịu cực khổ đi làm thêm, tự chi phí cho học trình chăng ?

Hay chỉ biết hỏi, xin, và tự ái sù lông với người tư vấn giúp mình.như bao trẻ Trâu ở VN, ăn cháo đá bát, tôi có trong D đ nhiều lắm

Nếu thật tâm mong muốn thì có nhiều cách để đi. (Như Nguyễn Ái Quốc làm bồi trên tàu, để qua Pháp).
Những người bất tài, bất hạnh bỏ mạng xứ người cũng đông người lắm, chẵng ai thèm biết đến đâu. Chỉ vinh danh số ít thành công.

Thử cày ngoại ngử nào thêm, ngoài tiếng Anh thì cơ hội lớn hơn.

Thôi vài hàng cho các cậu Trẻ nào có quan tâm, mộng cao mà chưa nghiệm biết giới hạn sức mình ...

PS: Ở ao nhà bơi lội ko nổi, thì đừng mong ra biển xa lội trên người. Sự thật phủ phàng lắm.

thay đổi nội dung bởi: umy, 02-12-2015 lúc 11:38 PM Lý do: Chỉnh
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
thanhtin91 (05-12-2015)
Old 03-12-2015   #13
duykhoacd7
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Thank! Bác amin.

thay đổi nội dung bởi: duykhoacd7, 03-12-2015 lúc 09:08 AM
Old 03-12-2015   #14
atomdie
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Trích:
Thank! anh amin. H em sắp hết sinh viên rồi tự ái nó cũng ít rồi anh à, thực dụng hơn rồi, nên các anh cứ góp ý nhiệt tình tụi trẻ bọn em kinh nghiệm còn ít nên cần các anh đi trước chỉ dùm. Gia cảnh nhà em cũng bình thường, em muốn làm trong nước mấy năm tích lũy được tiếng anh tốt đã lúc đó mới đi không biết đc không ạ?
Tôi không hiểu cậu này, cậu quote lại mà cũng không thèm đọc bài. Không nhìn thấy chữ BÁC U60 được bôi đậm hay sao..Quan tâm từ những cái nhỏ đi.
atomdie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to atomdie For This Useful Post:
duykhoacd7 (03-12-2015), umy (03-12-2015)
Old 03-12-2015   #15
xdcauduong
Thành viên

Bác umy cho cháu hỏi về thông tin cá nhân của bác được k?
Như là nơi sinh sống,gia đình,quá trình học tập công tác..vv
có thể em thông tin về bác ở đâu bác?
Cảm ơn bác!
xdcauduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-12-2015   #16
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Du học và đi làm: Cái nào tốt hơn?

Trích:
Nguyên văn bởi xdcauduong View Post
Bác umy cho cháu hỏi về thông tin cá nhân của bác được k?
Như là nơi sinh sống,gia đình,quá trình học tập công tác..vv
có thể em thông tin về bác ở đâu bác?
Cảm ơn bác!
Hỏi chi mà nghe như "côn an" điều tra tội phạm vậy ?

Định phụng dưởng tuổi già của bác đấy hả ? Em có thu thập đến cở nào ? mà định đi làm nuôi Bác, để xứng danh cháu ngoan của Bác ...

Cảm ơn em có tấm lòng thòng, tuy là câu hỏi tò mò vi phạm đời tư của tiền bối ! (ở thế giới tự do là điểm tối kỵ.) !

============================================

Có muốn đi Du học và đi làm cùng lúc đấy hở ? thông tin về em ở đâu ?

Muốn thông tin, thì đưa bài lên D đ, Trao đổi chung.
Khi nào có đóng góp 100 bài bổ ích ... thì có thể bác trả lời cho !
Không được phép thì ... Đừng tự ý thông tin riêng tư, làm phiền lắm.

thay đổi nội dung bởi: umy, 05-12-2015 lúc 01:35 PM Lý do: chỉnh
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
xdcauduong (05-12-2015)
Old 05-12-2015   #17
xdcauduong
Thành viên

Ngưỡng mộ bác umy cùng các tiền bối trong diễn đàn nên cháu làm phiền thôi ạ.
Biết thông tin về các tiền bối như bác để học tập ,phấn đấu thôi bác; với lại những người mới khác lại không làm phiền bác như cháu nữa.
Cháu nội lực yếu lắm ,đến giờ vẫn chưa đóng góp đc gì cho diễn đàn.Vẫn đang ngồi nghe các tiền bối để tích lũy kiến thức!
xdcauduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to xdcauduong For This Useful Post:
umy (05-12-2015)
Old 05-12-2015   #18
redandpink
Thành viên nhiệt huyết

redandpink's Avatar

Mục tiêu cuộc sống của bạn là gì? sau đó thì xác định hướng đi, đường đi cho mình , chứ nếu bạn hỏi vậy thì sau này bạn sẽ phải hối hận vì con đường bạn chọn. con đường nào phù hợp với điều kiện hoàn cảnh của bạn thì chọn
umy (06-12-2015)
Old 01-06-2016   #19
hoang1
Thành viên mới

bai viet rat hay
hoang1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-06-2016   #20
helios
Thành viên nhiệt huyết

helios's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội, Việt Nam

Theo kinh nghiệm của mình thì đi du học rồi ở lại các nước đó làm vài năm, sau đó về VN sẽ tốt hơn. Nếu đi du học xong rồi về ngay thì kể ra cũng phí. Hầu hết kiến thức thu được của người kỹ sư là từ công việc thực tế chứ không phải từ việc đọc sách trong trường.
Khi đã có kinh nghiệm và kiến thức ở nước ngoài, các bạn làm việc ở Việt Nam khá ổn, có nhiều cơ hội kiếm tiền hơn ở nước ngoài.
Khi tuổi tầm 35-40, ở nước ngoài bạn có thể chưa có vị trí gì, nhưng ở Việt Nam, bạn sẽ có vị trí nhất định và bạn sẽ nhận ra việc trở về Việt Nam thật là đúng đắn.
helios vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài