máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Học Master Engineering hay MBA ? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > HỘI THẢO, CÁC KHÓA HỌC BỒI DƯỠNG CHUYÊN MÔN > Du học ngành Xây dựng - Thông tin nguồn học bổng du học của Trường ĐHXD
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 14-08-2010   #1
buzzlightyer
Thành viên mới

Lightbulb Học Master Engineering hay MBA ?

Em hiện đang là sinh viên năm 3 chuyên ngành XD DD&CN. Em xác định sau ĐH sẽ quyết định học du học Master. Một vấn đề em đang băn khoăn đó là nên học cao học xây dựng hay học MBA ( vì thực sữ e cũng muốn lĩnh hội kiến thức về kinh tế và lãnh đạo ). Anh chị, các bạn tư vẫn giùm cái này nhé.
buzzlightyer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-08-2010   #2
PTslab
Moderator

Nơi Cư Ngụ: Singapore
Arrow Ðề: Học Master Engineering hay MBA ?

Trích:
Nguyên văn bởi buzzlightyer View Post
Em hiện đang là sinh viên năm 3 chuyên ngành XD DD&CN. Em xác định sau ĐH sẽ quyết định học du học Master. Một vấn đề em đang băn khoăn đó là nên học cao học xây dựng hay học MBA ( vì thực sữ e cũng muốn lĩnh hội kiến thức về kinh tế và lãnh đạo ). Anh chị, các bạn tư vẫn giùm cái này nhé.
Chào buzzlightyer,

Chọn du học cao học chuyên về kết cấu hay quản lý dự án tùy thuộc nhiều dự định sau này sau khi học xong.
Nếu Em muốn kiếm việc làm sau khi học xong ở nước ngoài thì nên học cao học kết cấu.
Còn nếu muốn quay về nước làm việc liền sau khi học xong thì có thể học quản lý dự án. Tuy nhiên, Anh nghĩ chỉ nên học quản lý dự án sau khi đã có 2 năm làm việc trong ngành xây dựng sẽ tốt hơn.

Chúc thành công,
PTslab vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to PTslab For This Useful Post:
buzzlightyer (16-08-2010), ks.thanhtan (15-08-2010), sangcd779 (17-09-2012), ttrung (03-09-2010)
Old 15-08-2010   #3
toan1
Thành viên tích cực

toan1's Avatar

Default Ðề: Học Master Engineering hay MBA ?

Theo ý cá nhân, nếu muốn đi theo đường nghiên cứu lý thuyết học thuật thì mới đi học tiếp cao học ngay sau khi tốt nghiệp ĐH. Còn nếu bạn muốn trau dồi thêm về kiến thức kinh tế hay lãnh đạo thì hãy đi làm 1 thời gian khoảng 2 tới 3 năm. Bạn sẽ định hình được hướng đi hoặc kiến thức cần trau đồi thêm trong quá trình làm việc.
buzzlightyer (16-08-2010)
Old 16-08-2010   #4
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang

học cao học cũng là một cách nâng cao kiến thức để làm việc, có thể nói là cách bài bản nhất. Nếu có điều kiện thì tốt nhất học một lèo. Kinh nghiệm trau dồi sau. Đằng nào chả thế. Hơn ở chỗ, học sớm khỏe hơn.
ngu ý của tôi là thế, xin tham kiến
achye_ken (25-02-2012), buzzlightyer (16-08-2010), chuthang_bmt (21-03-2014), missingU_268 (31-10-2010), sangcd779 (17-09-2012), thanhnam1601 (03-08-2013)
Old 04-09-2010   #5
HareEatMeat
Banned

các bác , các anh tiền bối ơi ..... em là sinh viên ngành XDDD vs CN thuộc đại học Xây dựng ...... năm nay em mới học năm thứ 3 ..... trung bình phẩy tík lũy đc của 2 năm đầu đang đc khoảng 7.3.......... em đang học tiếng pháp , tiếng anh.......... có thể là sau khi ra trường có thể có đc ielts 6.0 và bằng tiếng pháp B1 .... em muốn đi du học lắm ..... nhưng giá đình tương đói có đk nhưng mà chỉ đủ để em hoàn thành toàn bộ chương trình ngoại ngữ ở viêt nanm thôi ....... còn khả năng đi du học thì có nhưng mà thấy thương bố mẹ nên em ko muốn xin bố mẹ cho đi tự túc ...... em muốn hỏi mọi người :
- em có khả năng nhận đc học bổng đi du học bằng tiêng pháp ( bỉ , canada , pháp .....)với kết quả học tập như thế sau khi ra trường không học bổng 50 hay 75% cũng đc. và có học bổng nào như vậy không ạ
HareEatMeat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2010   #6
geotek
Thành viên rất tích cực

Góp ý với các bạn đôi chút:

- Master of engineering rất khác với MBA.

- Master Engineering chú trọng nhiều đến kĩ thuật hơn. Nếu bạn có đi vào mảng project management của master engineering thì nó cũng nguyên tắc hóa nghệ thuật quản lí dự án.

- MBA thì chú trọng nhiều đến mảng xã hội hơn. Bạn sẽ học nhiều hơn cách quản lí con người trong công ty.

- 'Dự án' và 'công ty' là hai khái niệm khác nhau nhiều. Dự án sẽ bắt đầu và kết thúc, tốc độ hoạt động nhanh, nhiều vấn đề về cách sử dụng nhận lực và vốn. Công ty thì không bao giờ kết thúc, tốc độ hoạt động chậm, vấn đề con người rất là quan trọng.

- Những người quản lí dự án giỏi không nhất thiết sẽ quản lí công ty giỏi. Nhân viên trong công ty thông thường thích gần gũi với những ông chủ có khả năng xã hội hơn. Nhân viên trong dự án thì thích những ông chủ phải có ít nhất một chút ít kiến thức kĩ thuật.

- Nếu bạn giỏi các môn kĩ thuật hơn thì nên đi vào master of engineering, còn nếu bạn mạnh hơn về các môn xã hội thì nên học MBA.

- Một điều cần chú ý nếu bạn đi du học là học sinh bản địa thông thường rất mạnh về mảng xã hội, khả năng giao tiếp và kiến thức chung của họ khá cao. Còn học sinh châu Á thì ngược lại, giỏi hơn vì kĩ thuật nhưng lại kém hơn về ngôn ngữ.

Chúc bạn thành công
geotek vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 9 Users Say Thank You to geotek For This Useful Post:
achye_ken (25-02-2012), buzzlightyer (09-11-2012), chuthang_bmt (21-03-2014), haicoi311 (07-12-2012), lvphong_1988 (18-09-2012), nguyen_kstl (02-11-2015), PTslab (12-09-2010), thanhnam1601 (03-08-2013), v.anhhai (09-01-2015)
Old 13-09-2010   #7
mrcohu
Thành viên mới

Cũng cùng trường hợp với bạn chủ topic, e vừa mới tốt nghiệp đại học, hiện đã đi làm tư vấn thiết kế, nhưng cũng đang cố gắng học tiếng anh để nuôi ước mơ du học. Em cũng đang nghiêng sang hướng học về quản lý dự án cũng như đầu tư bất động sản. Tuy nhiên, em chưa có nhiều thông tin về các trường đại học đào tạo về chuyên ngành này. Vì thật sự có vẻ nhưng k thật nhiều các bác đi du học về ngành này, nên mong nếu bác nào có thông tin có thể tư vấn giúp em với đc không ạ, để e có thể có định hướng rõ rệt hơn cho tương lai nghề nghiệp của mình.
mrcohu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-09-2010   #8
geotek
Thành viên rất tích cực

Theo mình được biết thì Master of Engineering về quản lý dự án thì nhiều trường dạy. Thông thường thì mất khoảng 1.5 năm full-time.

Đầu tư bất động sản thuộc vào phạm trù học nghề nhiều hơn là học đại học. Bạn có thể học Diploma, thông thường mất khoảng 1 cho tới 2 năm full-time. Cũng có một số khóa học nghề đầu tư bất động sản chỉ mất vài tháng.

Còn học MBA thì thiên về quản lý doanh nghiệp. Bạn nên có tối thiểu khoảng 3 năm kinh nghiệm quản lý.
Old 18-10-2010   #9
mrcohu
Thành viên mới

E muốn học về master of engineering, mặc dù search trên mạng thì ra nhiều trường có ngành học này tuy nhiên e k biết trường nào tốt và phù hợp với những điều kiện hiện có của mình. Vì vậy nên mong bác nào biết có thể tư vấn giúp em những thông tin cụ thể hơn về trường,ngành học,chi phí ăn ở + học phí, hiện tại em đọc học ielts nên khả năng các trường ở Đức, Pháp có lẽ sẽ kô có nhiều sự lựa chọn. Nếu ở Anh thì lại đắt quá, điều kiện gia đình kô cho phép. Có bác nào đã từng học ngành này có thể cho em xin địa chỉ email hoặc nick chát để được nói chuyện trực tiếp được k ạ, cảm ơn các bác nhiều.
mrcohu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-10-2010   #10
vananhtuan
Thành viên mới

vananhtuan's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCM City
Send a message via Yahoo to vananhtuan

Mình đã từng chứng kiến 2 trường hợp thế này về 2 người cùng học xây dựng (2 người này đều có năng lực học khá):
- Một người bạn lúc còn học chung cứ khăng khăng sau này tốt nghiệp đh tớ sẽ học tiếp lên cao học..., thế mà sau khi đi làm lại quyết định học văn bằng 2 về kinh tế.
- Một người anh trên khóa lúc còn đi học cũng tâm sự sẽ học tiếp cao học kết cấu nếu sau này có điều kiện, thế mà sau này có điều kiện lại quyết định học về quản lý dự án.
Tất cả đều do công việc sau này sẽ định hướng mỗi con người đi theo hướng nào phù hợp nhất với mình. Vì thế theo cá nhân của mình thì không nên vội vã trong vấn đề này, sau mười mấy năm đèn sách (mài đũng quần trên ghế nhà trường), thử đi làm để xác định chính xác xem mình cần cái gì và thích cái gì (chứ vẫn còn ngồi trên ghế nhà trường thì vẫn mơ hồ lắm, vả lại việc học là cả đời mà sau 1 hay 2 năm thì cũng không trễ lắm đâu)
vananhtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 6 Users Say Thank You to vananhtuan For This Useful Post:
buzzlightyer (08-02-2013), chuthang_bmt (01-12-2012), doan.enginer (23-10-2015), nguyen_kstl (02-11-2015), tungdanh (04-08-2015), v.anhhai (06-06-2015)
Old 18-10-2010   #11
pdhxd
Thành viên mới

Có anh em nào đã từng đi du học về xây dựng ở New Zealand không. Tư vấn cho tôi với, chi phí học Master Engineer khoảng bao nhiêu và học ở trường nào thì tốt?
pdhxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-10-2010   #12
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang

tôi nhớ có một thầy giáo của tôi nói, hãy chọn ngành ít người học, cơ hội cho mình sẽ nhiều hơn. Bản thân thầy của tôi gốc là kết cấu sư, nhưng hiện lại là chuyên gia giỏi về Quản lý XD. Lời khuyên là: chọn ngành nào mà khả năng mình đứng ''top'' nhiều nhất.
achye_ken (25-02-2012), buzzlightyer (09-11-2012), chuthang_bmt (21-03-2014), doan.enginer (23-10-2015), nguyenman (18-09-2012), thanhpanda1 (16-03-2012)
Old 29-10-2010   #13
geotek
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi pdhxd View Post
Có anh em nào đã từng đi du học về xây dựng ở New Zealand không. Tư vấn cho tôi với, chi phí học Master Engineer khoảng bao nhiêu và học ở trường nào thì tốt?
Mình không đi du học ở New Zealand nhưng chi phí học và ăn ở thì cũng biết chút ít.

Nếu nói về học coursework (không phải là Master of Philosophy) thì
thông thường phải hoàn thành khoảng 12 môn học. Nếu có kinh nghiệm thì có thể được giảm xuống còn 8 môn học (chắc là phải chứng minh kinh nghiệm qua thủ tục giấy tờ...điều này thì mình không rõ).

Vì thế nếu học full-time (4 môn một học kì) thì mất khoảng 1 năm cho tới 1.5 năm.

Ăn ở một người tối thiểu 20 nghìn đô một năm.
Học thì khoảng 25 nghìn cho tới 30 nghìn đô một năm.

Tóm lại bạn cần tối thiểu 45 cho tới 50 nghìn đô một năm.
1.5 năm thì cần 67.5 cho tới 75 nghìn đô.

Tiền ăn ở dao động từ 20 nghìn cho tới 40 nghìn đô một năm phụ thuộc vào rất nhiều vấn đề như là: bạn gái, sống chung phòng với bạn khác, chi tiêu dè dặt hay lãng phí, vân vân và vân vân.
The Following 2 Users Say Thank You to geotek For This Useful Post:
chuthang_bmt (01-12-2012), Strukture (27-11-2012)
Old 29-10-2010   #14
geotek
Thành viên rất tích cực

Theo mình thì nên quan niệm việc học như thế này:

Tương quan xã hội:

Học ---> tác động tới những ngành mình thích làm việc
Làm việc ---> tác động tới những gì mình thích học

Về bản thân:

Khả năng ---> tác động tới sở thích, ví dụ: nếu bạn có năng khiếu âm nhạc thì bạn sẽ thích âm nhạc, nếu bạn giỏi đá bóng thì bạn sẽ thích đá bóng

Sở thích ---> tác động tới khả năng, ví dụ: nếu bạn thích một ngày nào đó trở thành giáo sư kết cấu thì chắc là bạn sẽ tìm tòi nhiều hơn và sẽ tiến bộ hơn ở lĩnh vực này

Vì vậy, trước khi quyết định có nên học một ngành gì đó hay không, cần xem xét:
- Khả năng của mình, sở thích của mình
- Có cần cho việc làm của mình hay không?

Tất nhiên, khả năng tài chính và quan hệ xã hội cũng rất quan trọng.
The Following 2 Users Say Thank You to geotek For This Useful Post:
buzzlightyer (09-11-2012), haicoi311 (07-12-2012)
Old 29-10-2010   #15
anhosg
Thành viên rất tích cực

anhosg's Avatar

Tại sao không học luôn cả 2 cho tiện nhể ???
anhosg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-09-2012   #16
daluaaa
Banned

Trích:
Nguyên văn bởi anhosg View Post
Tại sao không học luôn cả 2 cho tiện nhể ???
Uhm hoc luon cả 2 đi..
daluaaa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-09-2012   #17
c.tranthanh
Thành viên

Send a message via Skype™ to c.tranthanh

Mình đang học Master về Construction , Engineering and infrastructure Management . Nội dung chủ yếu giảng dạy về quản lý các mặt của dự án xây dựng như time, cost, quality, finance, và organization management, một phần về quản trị nhân sự (phần này khó nhất).....Tương tự như MBA nhưng đi về khía cạnh 1 dự án hơn là một doanh nghiệp, tuy nhiên cũng nói 1 phần về quản trị doanh nghiệp xây dựng. Còn MBA đi về phía quản trị doanh nghiệp chung, thiên về hường kinh tế, bộ máy tổ chức, con người....
Còn Master of Structural Engineering thì chù yếu nghiên cứu về kết cấu, không có phần quản lý dự án. Trường mình là thế, có khi trường khác sẽ tích hợp 2 ngành lại.
Cho chương trình master đòi hòi 48 credit, trong đó 26 credits học coursework trong 2 kì đầu và 22 credits cho thesis trong 2 kì sau (Fulltime 2 năm).
Theo ý kiến bàn thân, học quản lý dự án nên có hay không có kinh nghiệm đều được. Nếu có kinh nghiệm, càng lâu càng tốt, lớp mình nhiều người đã có 10 năm kinh nghiệm vẫn đi học, thì khi dọc coursework sễ dễ tiếp thu hơn, và dễ hệ thống lại kiến trức thực tế. Còn nếu chưa có kinh nghiệm, thì lý thuyết theo học sẽ là nên tảng đề tiếp thu kinh nghiệm dễ dàng hơn và nhanh hơn. Học master không phài bachelor, cái chủ yếu học được 1 phần nhỏ là kiến thức (sách giờ bán đầy), phần quan trọng là các suy nghĩ, các giải quyết vấn đề...

thay đổi nội dung bởi: c.tranthanh, 17-09-2012 lúc 11:33 PM
c.tranthanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to c.tranthanh For This Useful Post:
buzzlightyer (09-11-2012), Strukture (27-11-2012), tungdanh (04-08-2015)
Old 26-11-2012   #18
nqchitman
Thành viên

Chào a chi trên diễn đàn !!!
topic đang noi về viêc học MBA và cao học liên quan bên XD !! vậy còn hoc MBA bên kinh tế thì sao ( học quản trị kinh doanh ) Xin cho w ý kiến với ah !!!
nqchitman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài