máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Cho em hỏi về giải phóng mặt bằng. - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ CÁC CÔNG TRÌNH GIAO THÔNG (CẦU, HẦM, ĐƯỜNG ...) > Các vấn đề khác
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-09-2015   #21
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM
Default Re: Cho em hỏi về giải phóng mặt bằng.

Tớ không biết tính pháp lý ra sao chứ nhìn hình ảnh thì chắc chắn bay sạch sẽ....đường chỉ có 1 làn xe thì phải mở rộng đường rồi chứ còn gì nữa mà bàn cãi
The Following User Says Thank You to co1972nguyen For This Useful Post:
bridge-vn (03-09-2015)
Old 03-09-2015   #22
dai_bang
Thành viên mới

Default Ðề: Cho em hỏi về giải phóng mặt bằng.

Trích:
Nguyên văn bởi bridge-vn View Post
Từ cái dấu gạch màu vàng trên hình trở xuống có khoảng 10 hộ đã nhận được tiền bồi thường và chuẩn bị di dời.

Từ cái dấu gạch vàng lên trên tấm hình có khoảng 7 hộ đến nay vẫn chưa nhận được giấy thu hồi , em không biết có bị dính vào dự án không ?

Theo trình tự thủ tục giải phóng mặt bằng thì các hộ gia đình, cá nhân có đất bị thu hồi phải được mời đến địa phương để triển khai thông báo thu hồi đất (Bạn nghiên cứu luật đất đai 2013 - phần thu hồi đất). Thường thì khu vực thu hồi được niêm yết tại địa phương (UBND phường).
Nếu bạn muốn biết nhà mình có bị dính thu hồi ko thì mang sổ đỏ lên chỗ đơn vị thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng để hỏi nhé.
dai_bang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-09-2015   #23
bridge-vn
Thành viên mới

em cảm ơn 2 anh "co1972nguyen và anh dai_bang"

cái chỗ đơn vị thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng
có phải ở Ủy ban nhân dân phường không anh ? hay là địa chính của phường ?

- Từ cái dấu gạch màu vàng trở lên có cây cầu nữa đó anh .

Đây là hình hiện tại của cây cầu :

bridge-vn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-09-2015   #24
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Đặc thù miền Tây là sông, rạch..... đường gần nước và chịu quá tải sẽ lún, nứt như hình vẽ nên phải giải phóng mặt bằng để mở rộng đường và làm kè, hành lang bảo vệ đường.....còn cây cầu có vẻ mới xây nên chưa mở rộng thêm đâu.......bói vậy không biết đúng không
bridge-vn (05-09-2015)
Old 05-09-2015   #25
bridge-vn
Thành viên mới

Em cảm ơn anh Co1972nguyen .

Anh nhìn cái hình từ dấu gạch màu vàng trở xuống bên trái tấm hình chỗ có mấy cái thùng Phuy mà bờ kè bị lở đó anh . Những hộ phía bên trái tấm hình, ở gần cái chỗ thùng phuy đó đã nhận tiền bồi thường hết rồi.

Còn chỗ của em là anh nhìn từ cái dấu gạch màu vàng trong hình trở lên trên mà phía bên trái tấm hình. Đến nay vẫn chưa nhận được giấy thu hồi , mà hồi tháng 5/2014 nguyên cái tuyến đường đó cùng đi họp 1 lượt , nội dung cuộc họp là chỉ nói về giá đất , mà đến khi nhận chi phí bồi thường thì những hộ ở chỗ mấy cái thùng phuy đã nhận chi phí bồi thường rồi còn khu vực chỗ em đến nay vẫn chưa nhận được thông tin gì cả ?

thay đổi nội dung bởi: bridge-vn, 05-09-2015 lúc 04:39 AM
Old 05-09-2015   #26
dai_bang
Thành viên mới

Trích:

Em cảm ơn anh Co1972nguyen .

Anh nhìn cái hình từ dấu gạch màu vàng trở xuống bên trái tấm hình chỗ có mấy cái thùng Phuy mà bờ kè bị lở đó anh . Những hộ phía bên trái tấm hình, ở gần cái chỗ thùng phuy đó đã nhận tiền bồi thường hết rồi.

Còn chỗ của em là anh nhìn từ cái dấu gạch màu vàng trong hình trở lên trên mà phía bên trái tấm hình. Đến nay vẫn chưa nhận được giấy thu hồi , mà hồi tháng 5/2014 nguyên cái tuyến đường đó cùng đi họp 1 lượt , nội dung cuộc họp là chỉ nói về giá đất , mà đến khi nhận chi phí bồi thường thì những hộ ở chỗ mấy cái thùng phuy đã nhận chi phí bồi thường rồi còn khu vực chỗ em đến nay vẫn chưa nhận được thông tin gì cả ?
Có thể Nhà nước thu hồi theo từng giai đoạn. Giai đoạn này nhà bạn chưa cần thu hồi. Muốn biết thì mang sổ đỏ lên hỏi Địa chính phường hoặc đơn vị thực hiện thu hồi đất là Trung tâm phát triển quỹ đất.
(Bản đồ khu vực thu hồi phải được niêm yết tại UBND phường).
dai_bang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to dai_bang For This Useful Post:
bridge-vn (05-09-2015), co1972nguyen (05-09-2015)
Old 07-09-2015   #27
bridge-vn
Thành viên mới

Sáng hôm nay em đang ở nhà , tự nhiên có 1 anh làm bên di dời trụ điện , ảnh vào hỏi em, xin dời trụ điện từ cái ranh giới lộ cũ vào khoảng 2m trước nhà em.

- Em liền dò hỏi thử anh ấy bên dự án lấy vào bao nhiêu mét , thì ảnh nói : "Nhà nước lấy bao nhiêu mét thì anh không biết ? , anh chỉ biết là : trụ điện từ ranh giới của lộ cũ sẽ dời vào 2m đến ranh của lộ sẽ được mở rộng , rồi từ cái ranh lộ sẽ được mở rộng sẽ vào 2m nữa là hành lang hệ thống đèn chiếu sáng"

Đây là hình ảnh em mô phỏng ra lời nói của anh ta :

- Theo suy đoán của em bên dự án chỉ hỗ trợ bồi thường từ cái vạch màu xanh lá cây đến trụ GPMB mà em làm dấu màu đỏ chỉ có 5m .

Mấy anh cho em hỏi vậy có phải nữa bên dự án chỉ bồi thường từ cái vạch màu xanh lá cây đến cái trụ GPMB không anh ? khoảng cách này có bao gồm luôn cả hành lang an toàn đường bộ (HL ATĐB) không mấy anh ? em xem trên công văn tiêu chuẩn đường cấp 3 đồng bằng phải thu hồi là 13m bao gồm cả HL ATĐB . Mà em thắc mắc dựa vào lời anh đó nói và theo sự suy luận của em là chỉ vào có 5m .

thay đổi nội dung bởi: bridge-vn, 07-09-2015 lúc 07:33 PM
Old 07-09-2015   #28
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Trích:
ảnh vào hỏi em, xin dời trụ điện từ cái ranh giới lộ cũ vào khoảng 2m trước nhà em.
Cái dự án đi qua nhà em có nhiều cái thú vị phết......mấy anh thợ điện chiếu sáng chẳng liên quan gì đến vụ "giải phóng mặt bằng" cả.....nhà dân còn san phẳng được thì mấy cái trụ điện ly tâm nghĩa địa gì
Đã là nhà nước quy hoạch giải tỏa thì sao lại dùng từ Xin

thay đổi nội dung bởi: co1972nguyen, 07-09-2015 lúc 09:14 PM
co1972nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
bridge-vn (07-09-2015)
Old 07-09-2015   #29
bridge-vn
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Cho em hỏi về giải phóng mặt bằng.

Trích:
Nguyên văn bởi co1972nguyen View Post
Cái dự án đi qua nhà em có nhiều cái thú vị phết......mấy anh thợ điện chiếu sáng chẳng liên quan gì đến vụ "giải phóng mặt bằng" cả.....nhà dân còn san phẳng được thì mấy cái trụ điện ly tâm nghĩa địa gì
Đã là nhà nước quy hoạch giải tỏa thì sao lại dùng từ Xin
Hihi , anh co1972nguyen :
Để em kể cái vụ trụ điện cho anh nghe :

Cái trụ điện củ nó nằm ngay cửa của ông ở cạnh nhà em , bây giờ trụ điện dời vô 2m tức là dời trụ điện vô sẽ đụng cái cửa sắt nhà ỗng. ông đó sợ nên nói với anh di dời trụ điện là : " anh có thể dời qua xéo cái cửa nhà tôi được không , dời qua tiếp giáp với cái ranh đất của người bên cạnh này (người bên cạnh là em)" . Rồi anh dời trụ điện vào xin hỏi em dời qua cái ranh cạnh nhà em được không ? )

Em hỏi anh đó lấy vào bao nhiêu mét thì anh đó không biết ? anh đó chỉ nói với em như vậy. Dựa vào lời nói của anh đó chắc em nghĩ là sẽ giải tỏa đến trụ GPMB là cùng , tức là chỉ thu hồi có 5m . (5m là em chỉ trừ hao chứ thực tế không đến 5m nữa .)

thay đổi nội dung bởi: bridge-vn, 07-09-2015 lúc 10:46 PM
Old 08-09-2015   #30
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nếu trụ điện "trồng" trên ranh đất NN tức không thuộc chủ quyền của dân thì không phải xin xỏ nhưng khi trồng thì phải có ý thức trồng theo ranh đất giữa 2 nhà...chứ nhiều ông "thợ điện chiếu sáng" nói bừa là bản vẽ kỹ thuật NN khoảng cách 50m/1 trụ cứ thế mà "trồng"...còn nằm đâu mặc kệ.....chắn cả lối đi, cửa nhà dân, hẻm cũng làm......cũng chẳng hỏi ý kiến dân....sao dân không chửi được
Còn nếu trụ điện "trồng" trên ranh đất thuộc chủ quyền của dân (không biết giải tỏa hay chưa) không cho "trồng" thì làm gì được nhau?.....chống đối NN à
Ngay nhà mình có trụ điện sau này có bóng đèn chiếu sáng để trẻ em chơi rước đèn Trung Thu thì tốt chứ sao!!!!!!!

thay đổi nội dung bởi: co1972nguyen, 08-09-2015 lúc 08:50 AM
bridge-vn (08-09-2015)
Old 08-09-2015   #31
bridge-vn
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi co1972nguyen View Post
Còn nếu trụ điện "trồng" trên ranh đất thuộc chủ quyền của dân (không biết giải tỏa hay chưa)
- Hihi , anh nói ý này giống như em đã nói nè .

- Mà anh co1972nguyen ơi ! anh cho em hỏi , vậy họ sẽ thu hồi chỗ em bao nhiêu mét ? theo em thấy khoảng cách từ ranh của lộ sắp mở rộng đến trụ GPMB chỉ có 5m .
Old 09-09-2015   #32
bridge-vn
Thành viên mới

Anh co1972nguyen cho em hỏi câu này là câu cuối cùng luôn :

Anh giúp em cái này với :

Theo như hình là công trình nằm ngoài cổng rào nhà em , nhưng mà cái trụ xi măng GPMB lại vô sân của em khoảng 2m , Vậy em có được nhận tiền bồi thường không anh

Mấy người ở xóm em nói là , em sẽ không được nhận tiền bồi thường vì công trình nằm ngoài cổng rào nên không có bị ảnh hưởng , nhưng em thấy sao cái trụ xi măng GPMB lại chiếm vào sân em khoảng 2m

Theo như hình em đã vẽ , anh cho em hỏi , em có được nhận tiền bồi thường không anh ?

P/s : Khu vực cách nhà em khoảng 90m , em thấy bên công trình họ dùng xe múc đất , múc mặt bằng của những hộ đã được nhận tiền bồi thường rồi , nhưng sao nhà em hiện tại vẫn chưa nhận được giấy thu hồi , có khi nào phần đất của em không có lọt vô quy hoạch nâng cấp lộ không anh ?

thay đổi nội dung bởi: bridge-vn, 10-09-2015 lúc 12:38 AM
Old 10-09-2015   #33
bridge-vn
Thành viên mới

Anh co1972nguyen giúp em với , cảm ơn anh rất nhiều.
Old 13-11-2015   #34
bridge-vn
Thành viên mới

Mấy anh cho em hỏi :
- Như cái hình cây cầu ở trên mà em đã up lên , hiện tại em thấy bên công trình họ khoan lỗ khắp cây cầu , xong rồi họ bơm "Hồ Xi Măng" từ trên xe vào cái lỗ đó , cho em hỏi cái này là sửa chữa cầu hay là tăng cường liên kết ngang của cây cầu vậy các anh ?

Họ khoan trên cây cầu như em mô tả trong hình nè , mấy cái lỗ màu nâu là họ đã bơm "Hồ Xi Măng" vào rồi, còn mấy cái lỗ màu đen thì chưa.

P/S : Cho em hỏi thêm cái này với : Cái số liệu diện tích đất cần phải thu hồi của dân là do ban giải phóng mặt bằng quyết định ? hay ủy ban nhân dân phường (quận,huyện) quyết định ?

thay đổi nội dung bởi: bridge-vn, 13-11-2015 lúc 03:08 AM
Old 13-11-2015   #35
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Trích:

Theo như hình là công trình nằm ngoài cổng rào nhà em , nhưng mà cái trụ xi măng GPMB lại vô sân của em khoảng 2m , Vậy em có được nhận tiền bồi thường không anh
[/b][/COLOR]
Cái tường rào nhà em thì tên nó vẫn gọi là "công trình thuộc ranh đất GPMB" là phần (được và không được) bồi thường giải tỏa chứ không phải là "ngôi nhà" mới gọi là "công trình thuộc ranh đất GPMB";
Trong phạm vi đó nếu có cây trồng thì vẫn được bồi thường (hãy xem kỹ, làm việc kỹ với Ban GPMB.....nhưng phải có chiêu thì mới ăn được)
bridge-vn (13-11-2015)
Old 13-11-2015   #36
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Trích:
hiện tại em thấy bên công trình họ khoan lỗ khắp cây cầu , xong rồi họ bơm "Hồ Xi Măng" từ trên xe vào cái lỗ đó , cho em hỏi cái này là sửa chữa cầu hay là tăng cường liên kết ngang của cây cầu vậy các anh ?

Mấy cái lỗ này nó mang nhiều ý nghĩa kỹ thuật lắm nên không thể ngồi đoán họ đang làm cái gì và sẽ làm cái gì trừ khi xem hồ sơ của họ. Kết quả của mấy cái lỗ này sẽ là câu trả lời cho dự án này và số phận của ranh"giải phóng mặt bằng" đi qua nhà em;

Trích:
P/S : Cho em hỏi thêm cái này với : Cái số liệu diện tích đất cần phải thu hồi của dân là do ban giải phóng mặt bằng quyết định ? hay ủy ban nhân dân phường (quận,huyện) quyết định ?
Số liệu diện tích đất cần phải thu hồi của dân là do Chủ đầu tư quyết định còn như thế nào là "Chủ đầu tư, đại diện Chủ đầu tư " thì trời biết;
Ban giải phóng mặt bằng chỉ là người thực hiện số liệu diện tích đó mà thôi sau khi có quyết định trên;
Sao em không chịu đọc những dự án cấp nhà nước đang vướng "về giải phóng mặt bằng" để mà hiễu thêm cho chính xác

http://www.thanhnien.com.vn/chinh-tr...ai-633182.html

thay đổi nội dung bởi: co1972nguyen, 13-11-2015 lúc 01:59 PM
bridge-vn (13-11-2015)
Old 14-11-2015   #37
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Khi ta nói "Tại Ông Trời" thì chẳng có ý nghĩa gì khi TS Phạm Sanh cũng nói "Tại Ông Trời"...đại loại tại mấy ông TRỜI....ơi

http://baodatviet.vn/khoa-hoc/quan-d...-nghe-3289225/

TP.HCM mưa là ngập: Chịu thua ông trời

(Tin tức thời sự) - Người dân đang phải gánh chịu quá nhiều các khoản phí, họ không có lý do đóng thêm khi không có dịch vụ nào để hưởng.
Lấp rạch làm BĐS, TP.HCM mưa là ngập: Phải chấp nhận thôi
TP.HCM mưa là ngập: Chuyên gia đề xuất đóng phí chống ngập

Số liệu mưa luôn thay đổi theo không gian và thời gian, không giống như số liệu khảo sát địa hình hay khảo sát địa chất, vì vậy các tiêu chí mưa do Trung tâm chống ngập TPHCM đưa ra vừa không thực tế vừa không khoa học, làm cho tính toán khẩu độ cống quá bé không thoát hết nước.

Đã vậy hệ thống thoát nước không có tính thứ bậc càng gây ngập úng nghiêm trọng khi xuất hiện một vài yếu tố rủi ro nào đó như triều cường, nghẹt rác, lấn chiếm, bồi lắp, thậm chí “chế” số liệu khảo sát thiết kế địa hình.

Vừa qua cũng có nhiều ý kiến cho rằng triều cường TPHCM năm sau cao hơn năm trước vài cm do diễn biến khí hậu toàn cầu. Chuyện mực nước thủy triều dâng cao do thay đổi khí hậu toàn cầu là các dự báo tương lai xa từ vài chục đến vài trăm năm.

Số liệu triều thay đổi tại cửa biển Vũng Tàu cho thấy các dự báo nước ngoài tương đối đúng, nhưng tại TPHCM cao hơn cả chục lần, như vậy cần xem thêm các nguyên nhân khác như lấn chiếm bồi lấp sông rạch, các tác động con người thay đổi thông số dòng triều, thậm chí lún do đô thị hóa.

Nếu không phân tích đánh giá xác định đúng nguyên nhân, chưa làm xong các tuyến đê ngăn triều theo quy hoạch thủy lợi của Bộ NNPT&NT đã trở nên lãng phí lạc hậu. Nhớ rằng quy luật và bài toán truyền dẫn bảo toàn năng lượng thủy triều vùng cửa sông đã có từ khi có hệ mặt trời mặt trăng trái đất, đã có khá nhiều nghiên cứu và kết luận.

Vấn đề thứ ba, tính khả thi của các giải pháp đê bao cống ngăn triều, hồ điều tiết, đường hầm thoát nước sự cố.

Để giảm ngập, hiện nay TPHCM đang triển khai các dự án giai đoạn cuối của quy hoạch tổng thể hệ thống thoát nước JICA (quy hoạch 752, Chính phủ duyệt năm 2001), đang chuẩn bị triển khai giai đoạn đầu của quy hoạch thủy lợi chống ngập úng (quy hoạch 1547, Chính phủ duyệt năm 2008), chuẩn bị đầu tư xây dựng nhiều hồ điều tiết.

TP.HCM mưa là ngập: BĐS gây tội, đừng khuyên dân đóng tiền

Mới đây một Công ty Tư vấn tại TPHCM có đề xuất ý tưởng hệ thống thoát nước triệt để bền vững vào mùa mưa. Quy hoạch nhiều, dự án nhiều, giải pháp nhiều, nhưng liệu có khả thi và bền vững.

Muốn giảm ngập bền vững cho thành phố, trước hết phải nhận dạng đúng nguyên nhân bản chất, đưa ra cho được các mục tiêu kết quả định lượng khả thi, có một đồ án quy hoạch thoát nước thực sự khoa học định hướng cho các dự án chi tiết.

Muốn thực hiện được các điều này, trước hết phải có đội ngũ quản lý và chuyên gia đúng chuyên ngành thoát nước đô thị, có kinh nghiệm và có trách nhiệm. Kế đó là khung kỹ thuật (như quy chuẩn tiêu chuẩn ), khung pháp lý và khung tài chính phải được xây dựng rõ ràng.

Không thể nào nguyên nhân ngập thành phố do mưa, triều và lũ, nhưng 2 đồ án quy hoạch lại tách rời, một chủ yếu thoát nước mưa và một chủ yếu ngăn lũ ngăn triều, không tích hợp lại thành một đồ án quy hoạch thống nhất để sử dụng chỉ một hệ thống quy chuẩn tiêu chuẩn kỹ thuật chuyên nghành và tổ hợp được các trường hợp rủi ro bất lợi nhất.

Sâu xa hơn, ở 2 đồ án quy hoạch này, phạm vi giảm ngập, các số liệu đầu vào như mưa, triều, lũ, lún và ảnh hưởng tác động môi trường … đều khác nhau và đều không được cập nhật đúng diễn biến thực tế.

Về giải pháp xây dựng hàng loạt các hồ điều hòa cũng phải xem lại tính khả thi. Tác dụng hồ điều hòa bên ngoài công trình là điều tiết, giảm ngập lụt, môi trường…, có hồ khô, hồ ướt, hồ sinh học, hồ sinh thái…, thường kết hợp địa hình các khu vực trủng tự nhiên và không thể thiếu vắng trong một hệ thống thoát nước đô thị hoàn chỉnh.

Hồ điều hòa trong công trình chỉ có tác dụng nhiều về cảnh quan sinh thái môi trường và với nhà ở trong đô thị thường có mục đích tiết kiệm nước sử dụng là chính. Chú ý VN chưa có các tiêu chuẩn kỹ thuật về thiết kế thi công chi tiết các loại hồ điều hòa như các nước trên thế giới.

Riêng ý tưởng của công ty tư vấn VNCOR Ltd. về một phương án giảm ngập bền vững cho thành phố, nhấn mạnh giải pháp hệ thống cống ngầm đường kính lớn từ 3 đến 12m kết hợp các hồ điều tiết dung tích lớn, theo tôi đáng suy nghĩ vì đưa ra giải pháp hệ thống thoát nước thứ bậc như các đô thị thế giới vẫn thường làm.

Vấn đề ưu tiên hàng đầu là Bộ Xây dựng phải nghiên cứu sửa đổi tư duy và cách làm quy hoạch, quy chuẩn tiêu chuẩn kỹ thuật thoát nước đô thị theo kịp cách làm thế giới.

Còn đề xuất thu phí chống ngập, đây là đề nghị vô duyên, nói cho có giải pháp vui là chính. Phí lệ phí đã quá nhiều với người dân thành phố, không nên thu phí khi không có dịch vụ gì để người dân được hưởng, đúng ra là trả học phí cho sự quản lý kém và thiếu trách nhiệm của các cơ quan chức năng trong thời gian dài.

TS Phạm Sanh

thay đổi nội dung bởi: co1972nguyen, 14-11-2015 lúc 01:13 AM
Old 14-11-2015   #38
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Gởi em bridge-vn:
Anh cũng trời ơi mà trả lời cũng trời ơi nên em nên bắc thang lên hỏi ông trời ơi....anh sẽ không trả lời nữa vì sợ mấy ông trời ơi thích đi đường nhiều bụi, khói, ngập, lụt...chúc nhà em may mắn đừng bị "giải phóng mặt bằng"
bridge-vn (28-11-2015)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài