máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
5 năm nữa sẽ dư thừa kĩ sư Xây dựng? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Kỹ sư xây dựng tương lai
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-01-2013   #1
toilarain_vn
Thành viên mới

Default 5 năm nữa sẽ dư thừa kĩ sư Xây dựng?

Theo Hiệu trưởng ĐH Xây Dựng Hà Nội Lê Văn Thành, hiện nay có khoảng 30 cơ sở đào tạo kĩ sư Xây dựng, với tốc độ này 4-5 năm nữa sẽ dư thừa các kĩ sư xây dựng.

Em đang học năm đầu tiên tại ĐH Xây dựng, chuyên ngành XDDD - CN Anh ngữ. Nghe bác hiệu trưởng phát biểu thế này cũng thấy lo lo. Dẫu biết ý của bác ấy là nên tập trung đào tạo ở các trường ĐH chất lượng, nhưng để đến mức độ dư thừa thì cũng cảm giác ái ngại cho tương lai sau này. Thêm nữa, Bộ trưởng bộ XD còn cho rằng số lượng căn hộ hiện đã thừa và đủ đến tận năm 2050.
Việc dư thừa kĩ sư em cũng không quá lo vì không phải 30 cơ sở đó chất lượng như nhau. Em chỉ băn khoăn vấn đề dư thừa nhà ở đã xây xong mà không tiêu thụ được kìa. Vậy thì tương lai đâu cần xây dựng nhiều nữa. Nhu cầu giảm thì kĩ sư làm gì còn việc làm.
Em xin hỏi các bác đã đi trước chúng em hàng chục năm, nhiều kinh nghiệm và cũng đã có cái nhìn tổng quát về ngành nghề, là khi chúng em ra trường ( 2017 đổ lên ), nhu cầu việc làm và triển vọng phát triển của ngành nghề XD này sẽ ra sạo ạ?
Em xin cám ơn các chú các bác!

thay đổi nội dung bởi: toilarain_vn, 27-01-2013 lúc 10:43 PM
toilarain_vn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to toilarain_vn For This Useful Post:
kaensama (16-05-2013)
Old 27-01-2013   #2
cmengenie
Super Moderator

Default Ðề: 5 năm nữa sẽ dư thừa kĩ sư Xây dựng?

Thiếu gì việc với một đất nước đang phát triển đừng lo lắng. Đâu phải chỉ có xây nhà.

Tiết lộ với bạn này: làm đường lãi gấp đôi gấp 3 làm nhà, làm công trình công cộng nhẹ nhàng mà dễ dàng...

Quan trọng là chúng ta phải biết Việt Nam đang ở đâu, Việt Nam đang muốn đi đến đâu và VN cần bao nhiêu tiền để đi đến đó. (câu này nghe quen quen.........)
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 30 Users Say Thank You to cmengenie For This Useful Post:
01694850090 (05-08-2015), Dongnganxu (19-02-2013), duytanbkdn (21-04-2018), hienbao (20-10-2014), jackiechan (09-10-2013), KSXD-NBP (16-04-2013), langtuxd1992 (30-01-2013), limfx (28-01-2013), meoancam (18-02-2013), nguythanh (12-05-2013), o0okuhieno0o (12-05-2013), quanchua (30-01-2013), quannh (28-01-2013), quanxd3k49 (28-01-2013), quepro89168 (17-10-2013), QuyHoi_KSXD (28-01-2013), sheva1087 (17-05-2013), soidaubac (29-01-2013), thanhluanqn (09-04-2013), tiendatpro (19-02-2013), tiendo (28-01-2013), tin09x1b (29-01-2013), toan.xd (28-01-2013), toilarain_vn (27-01-2013), tongchuyen (27-07-2014), TOPDOWN2010 (03-07-2013), tuananhxd (12-05-2013), viet2010 (18-02-2013), vietnghi_209 (18-05-2013), vươngđăngvĩ (28-01-2013)
Old 27-01-2013   #3
toilarain_vn
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi cmengenie View Post
Thiếu gì việc với một đất nước đang phát triển đừng lo lắng. Đâu phải chỉ có xây nhà.

Tiết lộ với bạn này: làm đường lãi gấp đôi gấp 3 làm nhà, làm công trình công cộng nhẹ nhàng mà dễ dàng...

Quan trọng là chúng ta phải biết Việt Nam đang ở đâu, Việt Nam đang muốn đi đến đâu và VN cần bao nhiêu tiền để đi đến đó. (câu này nghe quen quen.........)
Nhưng cháu đang học ngành XDDD bác ạ. Xây nhà ở chiếm khoảng bao nhiêu % trong XDDD ( chỉ tính riêng Xây dựng dân dụng , không tính cầu đường, thủy lợi, cảng ... ạ ) ?
Với vấn đề dư thừa kĩ sư sau khoảng 5 năm nữa, bác nghĩ thế nào ạ?
Old 27-01-2013   #4
cmengenie
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi toilarain_vn View Post
Nhưng cháu đang học ngành XDDD bác ạ. Xây nhà ở chiếm khoảng bao nhiêu % trong XDDD ( chỉ tính riêng Xây dựng dân dụng , không tính cầu đường, thủy lợi, cảng ... ạ ) ?
Với vấn đề dư thừa kĩ sư sau khoảng 5 năm nữa, bác nghĩ thế nào ạ?
Trên diễn đàn thì bạn chỉ cần nói "em", xưng "bác" là đủ rồi. Trừ vài trường hợp biết rõ ai là ai.

VN mình đang phát triển, thế nên phục vụ nhu cầu của dân chúng chủ yếu đang chuyển mình từ không có chỗ ở sang có chỗ ở, chứ chưa phải là ở cho sang trọng đẹp đẽ.

Hiện nay vẫn còn thiếu nhà ở cho đúng đối tượng: người có thu nhập trung bình thấp. Vì thế sau khi ngành XD của chúng ta đáp ứng được hết nhu cầu ở tối thiểu thì chúng ta vẫn còn 1 mảng to đùng béo ngậy trước mắt đó là: xây dựng nhà ở sang trọng và đẹp về thẩm mỹ.

Bạn yên tâm đi, mấy cái chung cư Royal, Louis's... vẫn còn ít lắm. Tớ thấy đội ngũ phục vụ cho mảng này thực sự là ít và chưa giỏi, chủ yếu là thuê ngoại.
The Following 15 Users Say Thank You to cmengenie For This Useful Post:
01694850090 (05-08-2015), Dongnganxu (19-02-2013), duytanbkdn (21-04-2018), Eakarphan (28-01-2013), limfx (28-01-2013), o0okuhieno0o (12-05-2013), QuangGTVT (28-01-2013), quannh (28-01-2013), quepro89168 (17-10-2013), sheva1087 (17-05-2013), thanhluanqn (09-04-2013), tiendatpro (19-02-2013), tongchuyen (27-07-2014), tranchuongxd (28-01-2013), vươngđăngvĩ (28-01-2013)
Old 27-01-2013   #5
toilarain_vn
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi cmengenie View Post
Trên diễn đàn thì bạn chỉ cần nói "em", xưng "bác" là đủ rồi. Trừ vài trường hợp biết rõ ai là ai.

VN mình đang phát triển, thế nên phục vụ nhu cầu của dân chúng chủ yếu đang chuyển mình từ không có chỗ ở sang có chỗ ở, chứ chưa phải là ở cho sang trọng đẹp đẽ.

Hiện nay vẫn còn thiếu nhà ở cho đúng đối tượng: người có thu nhập trung bình thấp. Vì thế sau khi ngành XD của chúng ta đáp ứng được hết nhu cầu ở tối thiểu thì chúng ta vẫn còn 1 mảng to đùng béo ngậy trước mắt đó là: xây dựng nhà ở sang trọng và đẹp về thẩm mỹ.

Bạn yên tâm đi, mấy cái chung cư Royal, Louis's... vẫn còn ít lắm. Tớ thấy đội ngũ phục vụ cho mảng này thực sự là ít và chưa giỏi, chủ yếu là thuê ngoại.
trước em cũng đọc một bài báo, khá ngắn, đại ý là ngành XD VN sẽ phát triển cực thịnh vào năm 2020. Mà e nghĩ sau khi lên đỉnh rồi thì nó sẽ xuống từ từ. Khổ nỗi là cái đoạn đi xuống từ từ ấy lại đúng vào lúc em đang ở độ tuổi tam tứ thập, độ tuổi phát triển của sự nghiệp. Em chỉ lo sau này ra trường, cứ cho là 2017 ra trường, tầm 5-7 năm tích lũy exp vs skills, thì đúng lúc nhu cầu ngành nghề XD nó lại ít đi, không có nhiều việc để làm thì chán.
Em hỏi ngoài lề chút ạ, theo ý bác giờ học về kinh tế, tài chính hay xây dựng, thì tương lai sẽ sáng hơn?
Gia đình em bt`, không có COCC trong ngành nào hết. Sức học em khá, trừ Y ra vì không thích thì chắc trường nào thi cũng đậu.

thay đổi nội dung bởi: toilarain_vn, 27-01-2013 lúc 11:33 PM
The Following 2 Users Say Thank You to toilarain_vn For This Useful Post:
quannh (28-01-2013), tongchuyen (27-07-2014)
Old 27-01-2013   #6
cmengenie
Super Moderator

Thế thì là tốt còn gì. Thôi không lo lắng nữa, nói chung là còn dài. Bạn lo kiểu đó thì học trường nào về kinh tế hay chính trị, học XD làm gì, đầu óc đơn giản, rượu nốc là giỏi.
Old 27-01-2013   #7
engine
Moderator

engine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gầm cầu số 4

Trích:
Theo Hiệu trưởng ĐH Xây Dựng Hà Nội Lê Văn Thành, hiện nay có khoảng 30 cơ sở đào tạo kĩ sư Xây dựng, với tốc độ này 4-5 năm nữa sẽ dư thừa các kĩ sư xây dựng.

Em đang học năm đầu tiên tại ĐH Xây dựng, chuyên ngành XDDD - CN Anh ngữ. Nghe bác hiệu trưởng phát biểu thế này cũng thấy lo lo. Dẫu biết ý của bác ấy là nên tập trung đào tạo ở các trường ĐH chất lượng, nhưng để đến mức độ dư thừa thì cũng cảm giác ái ngại cho tương lai sau này. Thêm nữa, Bộ trưởng bộ XD còn cho rằng số lượng căn hộ hiện đã thừa và đủ đến tận năm 2050.
Việc dư thừa kĩ sư em cũng không quá lo vì không phải 30 cơ sở đó chất lượng như nhau. Em chỉ băn khoăn vấn đề dư thừa nhà ở đã xây xong mà không tiêu thụ được kìa. Vậy thì tương lai đâu cần xây dựng nhiều nữa. Nhu cầu giảm thì kĩ sư làm gì còn việc làm.
Em xin hỏi các bác đã đi trước chúng em hàng chục năm, nhiều kinh nghiệm và cũng đã có cái nhìn tổng quát về ngành nghề, là khi chúng em ra trường ( 2017 đổ lên ), nhu cầu việc làm và triển vọng phát triển của ngành nghề XD này sẽ ra sạo ạ?
bác cứ yên tâm, thừa nhân lực thôi, chứ kĩ sư chất lượng cao thì lúc nào cũng thiếu, XE cơ mà, lo gì, t cầu đường năm 3 đây, đang lo lúc đấy nền kinh tế khá khẩm hơn chưa thôi@@, chỉ mong đc làm 1 anh kĩ sư quèn khi ra trường đây@@
Xác định thế này, nước ta đã định hướng mục tiêu 10 năm, chiến lược 20 năm, tầm nhìn 50 năm, trong đó xây dựng luôn là ngành quan trọng cấp 1. nó liên quan tới mọi mặt của kinh tế, bác yên tâm, nước ta cơ sợ hạ tầng còn lạc hậu, phát triển còn dài. bác cứ 1-quan hệ tốt,hoặc 2-thật là giỏi vào là chẳng phải lo gì cả@@
Chúc bác may mắn
Old 27-01-2013   #8
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
trước em cũng đọc một bài báo, khá ngắn, đại ý là ngành XD VN sẽ phát triển cực thịnh vào năm 2020. Mà e nghĩ sau khi lên đỉnh rồi thì nó sẽ xuống từ từ. Khổ nỗi là cái đoạn đi xuống từ từ ấy lại đúng vào lúc em đang ở độ tuổi tam tứ thập, độ tuổi phát triển của sự nghiệp. Em chỉ lo sau này ra trường, cứ cho là 2017 ra trường, tầm 5-7 năm tích lũy exp vs skills, thì đúng lúc nhu cầu ngành nghề XD nó lại ít đi, không có nhiều việc để làm thì chán.
Em hỏi ngoài lề chút ạ, theo ý bác giờ học về kinh tế, tài chính hay xây dựng, thì tương lai sẽ sáng hơn?
Gia đình em bt`, không có COCC trong ngành nào hết. Sức học em khá, trừ Y ra vì không thích thì chắc trường nào thi cũng đậu.
Chắc bạn đam mê xây dựng lắm, giờ thấy hối hận chưa
Rồi sẽ thấy, mình chẳng là ai cả
Old 28-01-2013   #9
billnguyen
Thành viên

Trích:
chú này cứ lăn tăn mấy chuyện xa vời,lo mà học cho tốt,mình giỏi thì ở thời nào cũng thế thôi
billnguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to billnguyen For This Useful Post:
hieulv318 (03-04-2013)
Old 28-01-2013   #10
vanhiep48k1
Thành viên mới

nếu có biến cố động đất, núi lửa, sạt lở,ctranh...anh em mình vấn không lo thất nghiệp ---ha ha ha.......
vanhiep48k1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to vanhiep48k1 For This Useful Post:
Kimanh1010 (20-10-2013)
Old 28-01-2013   #11
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Rất buồn là thực tế chúng ta đang thừa nhân lực ngành Xây Dựng
và bạn đồng hành của chúng ta đây :
http://vtv.vn/Thoi-su-trong-nuoc/Bo-...hang/56180.vtv

: Kể ra thì cũng cảm thấy bớt cô đơn và tủi thân

P/S: Một lời khuyên chân thành nhất của tôi: Bạn nào nhanh nhẹn, đầu óc linh hoạt và nhạy bén thì khẩn trương tìm một công việc có thể đảm bảo cuộc sống ổn định trong tương lai. Tìm ngay từ bây giờ để tránh bị "tổn thương" nha
QuyHoi_KSXD vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to QuyHoi_KSXD For This Useful Post:
Eakarphan (28-01-2013), tiendatpro (19-02-2013)
Old 28-01-2013   #12
engine
Moderator

engine's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi QuyHoi_KSXD View Post
Rất buồn là thực tế chúng ta đang thừa nhân lực ngành Xây Dựng
và bạn đồng hành của chúng ta đây :
http://vtv.vn/Thoi-su-trong-nuoc/Bo-...hang/56180.vtv

: Kể ra thì cũng cảm thấy bớt cô đơn và tủi thân

P/S: Một lời khuyên chân thành nhất của tôi: Bạn nào nhanh nhẹn, đầu óc linh hoạt và nhạy bén thì khẩn trương tìm một công việc có thể đảm bảo cuộc sống ổn định trong tương lai. Tìm ngay từ bây giờ để tránh bị "tổn thương" nha
haizz, các bác lo xa quá, chưa đọc toppic kĩ sư xây dựng đi đào vàng.......đó à, lo gì không có việc chứ)
Old 28-01-2013   #13
tskh11
Thành viên

tskh11's Avatar

Một thời gian, chúng ta đã dào tạo theo cơ chế thị trường, trong khi sự hoạch định và quản lý của nhà nước còn yếu và thiếu. Cho nên một cuộc khủng hoảng thừa đã và đang diễn ra. Cơ chế thị trường sẽ có cách tự iều chỉnh nó. Nhưng đợi nó điều chỉnh thì số hàng hóa thừa kia chẳng lẽ bán cho thuộc địa hay đổ nó xuống biển à?
tskh11 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to tskh11 For This Useful Post:
limfx (28-01-2013)
Old 28-01-2013   #14
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Trích:
Nguyên văn bởi engine View Post
haizz, các bác lo xa quá, chưa đọc toppic kĩ sư xây dựng đi đào vàng.......đó à, lo gì không có việc chứ)
Đi "Đào vàng" mà bạn tưởng dễ sao ta ? Còn phải cạnh tranh với cả hội học Mỏ - Địa chất nữa đó, cho nên cơ hội cho KSXD là rất ít

Chốt lại, tớ nghĩ:
"Phi Thương Bất Phú"

Khó ở chỗ: Buôn cái gì và bán cái gì để có lãi, vì các chàng trai Xây Dựng không được có lỗ
QuyHoi_KSXD vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to QuyHoi_KSXD For This Useful Post:
alias05 (18-05-2013), sonxd2003 (28-01-2013)
Old 28-01-2013   #15
dunghn
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi QuyHoi_KSXD View Post
Đi "Đào vàng" mà bạn tưởng dễ sao ta ? Còn phải cạnh tranh với cả hội học Mỏ - Địa chất nữa đó, cho nên cơ hội cho KSXD là rất ít

Chốt lại, tớ nghĩ:
"Phi Thương Bất Phú"

Khó ở chỗ: Buôn cái gì và bán cái gì để có lãi, vì các chàng trai Xây Dựng không được có lỗ
Ngày xưa đêm 30 Tết đài TNVN phát bài thơ có câu "Lương tâm không bằng lương tháng - Đồng chí không bằng đồng tiền"; Thôi thì "Buôn lương tâm - Bán đông chí" vậy

thay đổi nội dung bởi: dunghn, 28-01-2013 lúc 02:06 PM
dunghn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to dunghn For This Useful Post:
QuyHoi_KSXD (28-01-2013)
Old 28-01-2013   #16
limfx
Thành viên

limfx's Avatar

Nhe những dự báo dư thừa nguồn nhân lực mà thấy bực mình cho cái bộ Giáo dục, mở trường, mở ngành, nào liên thông, tại chức, chuyên tu, từ xa.... Không thống kê được 1 năm cho ra lò bao nhiêu thằng KS, xã hội cần bao nhiêu thằng, phần dư thừa đem đi đổ biển. Rồi 1,2 năm nữa ngành XD cũng giống như ngành Sư phạm, đi học rồi về chăn vịt chăn bò, thằng nào khá chi vài trăm chai mới được suất đi dạy. Nhìn mấy thằng bạn học SP giờ thấy thảm, trách nhiệm thuộc về ai?????
Old 28-01-2013   #17
Gohan
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi limfx View Post
Nhe những dự báo dư thừa nguồn nhân lực mà thấy bực mình cho cái bộ Giáo dục, mở trường, mở ngành, nào liên thông, tại chức, chuyên tu, từ xa.... Không thống kê được 1 năm cho ra lò bao nhiêu thằng KS, xã hội cần bao nhiêu thằng, phần dư thừa đem đi đổ biển. Rồi 1,2 năm nữa ngành XD cũng giống như ngành Sư phạm, đi học rồi về chăn vịt chăn bò, thằng nào khá chi vài trăm chai mới được suất đi dạy. Nhìn mấy thằng bạn học SP giờ thấy thảm, trách nhiệm thuộc về ai?????
Bức xúc vừa thôi bạn, VN hay Mĩ thì cũng vậy thôi, họ đào tạo lúc nào số lượng cũng vượt cầu, số còn lại này thì dùng cái đầu của trình độ đại học để làm việc khác.
Old 29-01-2013   #18
vomanhhung
Thành viên

Nhu cầu con người không bao giờ được gọi là đủ, bạn cứ hình dung như thế này cho dể hiểu, khi con người ta đói, thì muốn ăn no, ăn đủ, khi ăn no , ăn đủ thì muốn ăn ngon, ăn lạ. và nhà ở cũng thế, chưa có thì muốn có, có rồi thì muốn có thêm, có cái đẹp hơn, đó là chưa tính nếu cuộc sống tăng cao, cứ 18t là cho các con 1 cái nhà ra ở riêng, tự lập thì khi đó hiển hiên là nhà ở phải tăng lên gấp 3 rồi
vomanhhung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-01-2013   #19
thanhhuongxd
Thành viên mới

nói xàm quá học ra la có hết
trời sinh voi sinh cỏ
hết cỏ ăn lá tre
thanhhuongxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-01-2013   #20
gravita
Thành viên tích cực

Trích:

học cho ra trường rồi hảy nghĩ đến chuyện đó, bây giờ kinh tế hay xây dựng đều thế, chỉ có Y thì khi nào cũng ok hết đặc biệt là thời hiện đại như bây giờ.
kỹ sư thì ra ngoài đường 1 đống nhưng người học có kiến thức thì dể để kiếm ra, bạn có thể thấy ngay trong trường của bạn, VD: cùng là Th.S nhưng ko phải Thầy nào cũng giỏi cả đâu bạn ah, sv thời này theo mình thấy khi học chỉ cần biết áp dụng công thức chứ hiểu cong thức đâu ra thì ít lắm..., bạn lo sớm wa, cố ra trường rồi tính đi nhé.
gravita vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài