máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Thảo luận định hướng nghề nghiệp cho các KSXD tương lai! - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Kỹ sư xây dựng tương lai
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
View Poll Results: Bạn trẻ nghĩ gì về ngành xây dựng
Một ngành tuyệt vời 148 32.10%
Một ngành tương đối tốt 172 37.31%
Một ngành bình thường 57 12.36%
Một ngành quá chán 73 15.84%
Ý kiến khác 11 2.39%
Voters: 461. You may not vote on this poll

Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-11-2006   #21
ambition541986
Thành viên rất tích cực

ambition541986's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hải dương,bánh đậu xanh
Send a message via Yahoo to ambition541986
Unhappy Ðề: Kỹ sư Viêt Nam khi vào WTO

em thấy mọi người cứ hô hào ta so với kỹ sư thế giới còn kém xa ! nhưng lại chẳng ai chỉ ra cách để ta bằng họ ! nhất là những người còn đi học như bọn em ! chỉ toàn thấy đề cao tinh thần học tập ! điểm danh gắt gao ! mà cái cần chỉ cho sv thấy thì lờ tịt đi !
kakake (07-04-2012), trankhiem (09-02-2012), uythienkiem (05-11-2011)
Old 09-11-2006   #22
shinichi
Thành viên tích cực

shinichi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to shinichi
Default Ðề: Kỹ sư Viêt Nam khi vào WTO

Việt Nam vào WTO có giống 1 học sinh trung bình chuyển vào học 1 lớp chuyên không các bác? Nếu là như thế em hy vọng là nó sẽ học khá hơn so với những đứa học sinh ở lớp bình thường ngày trước.

Old 09-11-2006   #23
minhduong
Thành viên rất tích cực

minhduong's Avatar

Cool Ðề: Kỹ sư Viêt Nam khi vào WTO

Trích:
Nguyên văn bởi shinichi
Việt Nam vào WTO có giống 1 học sinh trung bình chuyển vào học 1 lớp chuyên không các bác? Nếu là như thế em hy vọng là nó sẽ học khá hơn so với những đứa học sinh ở lớp bình thường ngày trước.

Những người nao` trụ được thi` sẽ rât` phat' triển đây....Các doanh nghiệp cũng vậy.!
Old 10-11-2006   #24
ambition541986
Thành viên rất tích cực

ambition541986's Avatar

hic ! bác nói thế càng làm cho những thằng ít thông tin như em thêm phần băn khoăn !
Old 11-11-2006   #25
minhduong
Thành viên rất tích cực

minhduong's Avatar

Thumbs up Ðề: Kỹ sư Viêt Nam khi vào WTO

Trích:
Nguyên văn bởi ambition541986
hic ! bác nói thế càng làm cho những thằng ít thông tin như em thêm phần băn khoăn !
chu' cư' lo học đi , đó là sự bứt phá cho nền kinh tế của chúng ta , tớ cũng chưa ra trường nhưng tin từ khi ta gia nhập WTO , tất cả mọi việc sẽ tốt đẹp.
Old 12-11-2006   #26
luudanh2005
Thành viên

Khi VN gia nhập vào WTO thì ngành mà sẽ phát triển nhất là ngành xây dựng. Tại vì hầu như hiện nay cơ sở hạ tầng của chúng ta còn yếu kém, Bạn cứ tin tôi đi....
luudanh2005 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to luudanh2005 For This Useful Post:
trankhiem (09-02-2012)
Old 12-11-2006   #27
huychaung
Thành viên

huychaung's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Đà nẵng city
Send a message via Yahoo to huychaung

Trích:
Nguyên văn bởi dungcd
Chuyên môn vững + tiếng anh giỏi+... --> thành công
Tớ thống nhất với ý kiến này.
Do môi trường đào tạo ĐH của ta từ hồi nào đến giờ cũng chỉ theo "VN_standard" chứ chưa thể theo "WTO_standard"! nên sẽ ko có gì lạ khi anh em ta đều cùng lo ngại sự thua kém mấy bác "ngoại"! Tuy nhiên, bây giờ mọi sự cũng mới chỉ bắt đầu, cứ tự mình nỗ lực trang bị và nâng cấp cho mình những kiến thức về chuyên môn + ngoại ngữ mà trường chưa hoậc ko dạy thì chắc anh em mình cũng ko thua kém họ đâu. Dân VN ta vốn thông minh và giỏi giang mà.
huychaung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to huychaung For This Useful Post:
trankhiem (09-02-2012)
Old 13-11-2006   #28
sivale
Thành viên tích cực

sivale's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh
Send a message via MSN to sivale Send a message via Yahoo to sivale Send a message via Skype™ to sivale

Kỹ sư VN-WTO: Tiền - Hậu và "Tụt hậu"

Giới KS chúng ta đã làm gì ? Đã nâng cấp mình như thế nào trước thời vận mới của đất nước. Sự thực là chúng ta đang đi sau các nước đang phát triển hằng bao nhiêu năm - nói đâu cho xa - chỉ trong khu vực ĐNÁ. Đặc biệt trong cơ sở hạ tầng - Công nghệ xây dựng và ứng dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật - Ai là người chịu trách nhiệm? KỸ SƯ?

Tôi thấy một ví dụ cụ thể: Là kỹ sư tư vấn giám sát, thi công hay thiết kế - chúng ta đã giúp gì cho chủ đầu tư - cho quê hương đất nước? Trong việc chọn lựa ứng dụng các công nghệ tiên tiến - các loại vật liệu thế hệ mới tiết kiệm thời gian và tiền bạc cho công trình hoàn thành đảm bảo cho chủ đầu tư và cho đất nước

Chúng ta đã làm gì trong khi các nước tiên tiến khác họ đã và đang sử dụng những công nghệ cũng như vật liệu - tiết kiệm chi phí - thời gian thi công và vì đơn giản THỜI GIAN LÀ TIỀN BẠC.

Trong thời đại vi tính hiện nay - thời gian một phần nghìn của giây cũng đủ tạo ra sự khác biệt đẳng cấp - Chúng ta hô hào phát triển trong khi một dự án ở VN kéo dài hay đình trệ thêm một đến vài năm là "chuyện thường ngày ở huyện" - Hãy khoan nói về nguyên do - nhìn xem tư duy thực tế và tính hiệu quả trong công việc của chúng ta. Hay nhờ những dự án trì trệ như vậy mà có khối người mới phất lên được?

Phải chăng chúng ta chỉ lo cho cái lợi và cái an toàn của bản thân mà lờ đi các vấn đề khác - Hay ta đang lười tư duy - hướng tư duy vì sự phát triển và thế là ta đang tự kìm hãm sự phát triển của bản thân - của đất nước ra khỏi quy luật tương đối sự thay thế để phát triển - Nếu sức ì của chúng ta lớn thế thì bao nhiêu năm nữa chúng ta mới theo kịp các nước - Hay như một quan chức nào đấy đã phát biểu rằng - với lối tư duy hiện nay chúng ta muốn đuổi kịp các nước trừ khi " trói các nước khác lại không cho họ di chuyển"

Trong khi chúng ta quần quật cả tuần để gia cố nền, đan cho xong tấm cốt lưới thép cho sàn (sàn nhà CN trên nền đất yếu hay sân phơi) - thì các nước khác họ đã ứng dụng cốt sợi thép với các biện pháp thi công đơn giản chỉ tốn 1/3 thời gian (hay 1/3 tiền bạc) cho công việc này. Và giờ này đây chúng ta còn đang nghiên cứu cái cốt sợi thép mà nhiều nước khác đã ứng dụng và phổ biến - Khoa học hay nhai lại? Trong khi các nước Âu Mỹ họ đã chuyển sang dùng cọc ván thép tiết diện hình chữ Z với các thế mạnh kỹ thuật ứng dụng vượt trội thì KSVN chúng ta vẫn đang ì ạch trên vết xe đổ của họ hàng bao năm trước với cọc tiết diện chữ U và bài toán momen trượt còn đó?

Trong khi họ tăng chiều rộng bản cọc lên để giảm số lượng cọc cũng như thời gian bốc dỡ thi công- tăng mác thép lên để giảm khối lượng cừ (hay chi phí tổng thể) thì chúng ta còn quá xa lạ - hờ hững và bảo thủ trước những hiệu quả thực tiễn rõ ràng ấy.

Lẽ nào thủ cựu là động lực của phát triển? Lẽ nào sự lười tư duy hay hành động theo thói quen mà không cần tư duy là xu thế chung của KS Việtnam - Tôi hi vọng là không

thay đổi nội dung bởi: sivale, 13-11-2006 lúc 11:13 AM
sivale vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 6 Users Say Thank You to sivale For This Useful Post:
kakake (07-04-2012), kudaknong (21-07-2012), mtv11 (03-12-2011), nguyenminhduc_05 (19-01-2010), thanhluanqn (10-11-2011), uythienkiem (05-11-2011)
Old 16-11-2006   #29
minhduong
Thành viên rất tích cực

minhduong's Avatar

Cool Ðề: Kỹ sư Viêt Nam khi vào WTO

Theo em nên nghĩ về mặt tích cực nhiều hơn khi ta gia nhập WTO , tất cả sẽ phát triển nói chung và chúng ta nói riêng ! Mọi việc đã và đang được chứng minh !
The Following User Says Thank You to minhduong For This Useful Post:
trankhiem (09-02-2012)
Old 09-12-2006   #30
nguyenminhhoang
Thành viên mới

Trích:
em thấy mọi người cứ hô hào ta so với kỹ sư thế giới còn kém xa ! nhưng lại chẳng ai chỉ ra cách để ta bằng họ ! nhất là những người còn đi học như bọn em ! chỉ toàn thấy đề cao tinh thần học tập ! điểm danh gắt gao ! mà cái cần chỉ cho sv thấy thì lờ tịt đi !
Theo tôi chú chỉ cần thực hiện đúng nội quy nhà trường, bảo đảm các môn học đạt từ khá đến giỏi thì không phải lo gì cả. Kỹ sư xây dựng, kỹ sư cầu đường nước ta đang thiếu trầm trọng. Miễn là khi ra trường cần phải lăn xả, tiếp xúc, học hỏi thực tế tại Công ty làm việc để phát triển thêm. Cách đây 10 năm rất ít công nhân KSTK biết xử dụng máy định vị GPS, Tòan đạc điện tử, các phần mềm chuyên ngành nhưng ngày nay thì việc này đang phổ biến. Các kỹ sư thay vì tính tay đã xử dụng chương trình tính kết cấu chuyên ngành ào ào. Dĩ nhiên phải nắm vững bản chất của kết cấu, mà cái này thì đã được học trong trường. Tóm lại đừng lo xa quá, nên lo làm đồ án tốt nghiệp cho tốt thì OK.
nguyenminhhoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to nguyenminhhoang For This Useful Post:
kakake (07-04-2012), kudaknong (21-07-2012), mtv11 (03-12-2011), trankhiem (09-02-2012)
Old 09-12-2006   #31
ninh47xd
Future BB

ninh47xd's Avatar

Trích:
nhưng cứ nhìn vào khả năng tính toán BT ứng lực trước của chúng ta thì rõ ràng ks Việt Nam còn rất kém
Ai bảo chú thế, a làm đồ án tính sàn bt ứng suất trước đây này, ngon ơ có sao đâu.
Mọi ng đều nói cả rồi đấy, e cứ học thật chắc kết cấu vào thì sau này "chả sợ bố con thằng nào" cả. Kĩ thuật thi công thì sau này đi làm sẽ học dần dần, chú cứ yên tâm. (À, lúc nào thực tập tốt nghiệp thì kiếm công trường nào đang làm fần ngầm mà ra xem nhé)
kakake (07-04-2012), trankhiem (09-02-2012)
Old 10-12-2006   #32
nguyenviettrung
Moderator

nguyenviettrung's Avatar

Thực ra KS mình cũng giỏi đấy, quan trọng là học rất nhanh. Lấy vị dụ khi làm cái tòa nhà HITC gần ĐHSư phạm Cầu Giấy, có vài tầng thôi mà tòan KS Tây, bây giò làm cái nhà ỏ phố NG-chí Thanh 27 tầng, tòan KS ta.

Nhưng mà cái lạc hậu bây giờ là bắt nguồn ở chương trình đào tạo trong Đại học. Chuyện này nói mãi ai cũng biết cả, một vài người hăng hái đựoc một thời gian rồi cũng mỏi, chưa kể các định hướng lạc lõng và vô lý về nên giảng môn gì, theo Tiêu chuẩn của nước nào.

Thôi thì trong khi chờ đợi, việc ai làm được thì cứ làm, ngòai việc học theo Chương trình của DH, nhất thiết cần hoc tiếng ANH cho giỏi, nếu khỏe thì học thêm tiếng Tầu, đừng học thêm tiếng Nga (lạy giời, đây là thiển ý riêng của tôi thôi, các anh học ở Nga về thứ lỗi nhé). Các phần mềm cần học thì tùy theo từng chuyên ngành,. NGoại khóa thế là đủ tạm cho KS trẻ mới ra Trường đi kiếm việc rồi.
The Following 6 Users Say Thank You to nguyenviettrung For This Useful Post:
kakake (07-04-2012), kudaknong (21-07-2012), mtv11 (03-12-2011), trankhiem (09-02-2012), umy (08-01-2010), uythienkiem (05-11-2011)
Old 11-12-2006   #33
tuanmidas
Thành viên rất tích cực

tuanmidas's Avatar

em xin hoi thầy trung 1 câu hỏi nhỏ .
khi gia nhập WTO các kỹ sư của ta có thể nâng cao phần tiếng anh trong tương lai ,nhưng để có thể bàn luận trực tiếp vơi các kỹ sư Tây thì theo ý kiến của em hình như không đơn giản chỉ có biết tiéng ANH dơn thuần phải không thầy , mà tiếng anh chuyên nghành thật chắc kết hợp chuyên môn cũng chắc để có thể nói chuyện qua lại 1 cách lưu loát được, hình như điều bày không hề đơn giản phải không thầy . Nếu có thì em nghĩ số lượng này hình cũng rất là ít .? vậy thì đối với thầy ,Một giáo sư nhà giáo uư tú thầy có lời khuyên gì thêm về vấn đề em đề cập ở trên không a?
tuanmidas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-12-2006   #34
ambition541986
Thành viên rất tích cực

ambition541986's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi ninh47xd
Ai bảo chú thế, a làm đồ án tính sàn bt ứng suất trước đây này, ngon ơ có sao đâu.
Mọi ng đều nói cả rồi đấy, e cứ học thật chắc kết cấu vào thì sau này "chả sợ bố con thằng nào" cả. Kĩ thuật thi công thì sau này đi làm sẽ học dần dần, chú cứ yên tâm. (À, lúc nào thực tập tốt nghiệp thì kiếm công trường nào đang làm fần ngầm mà ra xem nhé)
hê hê , bác làm "ngon ơ " ! thảo nào thầy Minh quý bác thế , sao lại kiếm phần ngầm để xem hả bác !
Old 24-12-2006   #35
ninh47xd
Future BB

ninh47xd's Avatar

Trích:
hê hê , bác làm "ngon ơ " ! thảo nào thầy Minh quý bác thế , sao lại kiếm phần ngầm để xem hả bác !
Vì fần thân thì e có thể đứng ngoài công trường vẫn xem đc, còn fần ngầm thì chịu. Hơn nữa, fần ngầm thường là fần có nhiều điều để thắc mắc nhất, ko tin e thử làm biện pháp thi công 1 nhà có 2 tầng hầm chẳng hạn, sẽ thấy vấn đề ngay.
Old 24-12-2006   #36
duong2000
Thành viên

duong2000's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HÀ NỘI
Send a message via Yahoo to duong2000

Em xin có ý kiến thế này.
Em thấy hiện nay chương trình giáo dục ĐH của chúng ta còn rất nhiều bất cập. Em nghĩ Đây là cái chính ,là điều kiện cần đầu tiên để mỗi người SV có thể nắm bắt được kiến thức một cách tốt nhất.
Hiện nay hầu hết tất cả các chương trình em học đều là các giáo trình đã viêt từ cách đây 4-7 năm.Ngoài những giáo trình về các kiến thức cơ sở thì có thể ko có nhiều sửa đổi nhưng những giáo trình chuyên nghành dạng kc nhà BTCT hay KCthép thì em thấy mình hiện đang tut hậu rất nhiều. Hơn nữa việc ứng dụng tin học trong trường gần như là ko có gì trong khi hiện tại đây là cái áp dụng nhiều nhất(có ai tính tay đc nội lực 1 cái nhà khoảng 3 chục tầng ko).
Vì vậy em mong các bác có tiếng nói trong nghành hãy quan tâm đến việc dạy và học trong các tr ĐH của ta nhiều hơn!
duong2000 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to duong2000 For This Useful Post:
thanhluanqn (10-11-2011), uythienkiem (05-11-2011)
Old 24-12-2006   #37
TrungTHXD
Thành viên

Chính vì vậy mà bạn cần phải biết ngoại ngữ, nhất là tiếng Anh để có thể tiếp thu đc các tài liệu của nước ngoài; tài liệu, giáo trình ở VN 1 phần thì tài liệu của nước ngoài hàng trăm, nghìn phần. Chỉ riêng ebook cũng có rất nhiều cuốn mới cập nhật, tự học là quan trọng chứ giáo dục ĐH chỉ là bước cơ sở thôi.
TrungTHXD vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to TrungTHXD For This Useful Post:
kakake (07-04-2012), umy (27-02-2018)
Old 26-12-2006   #38
ambition541986
Thành viên rất tích cực

ambition541986's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi ninh47xd
Vì fần thân thì e có thể đứng ngoài công trường vẫn xem đc, còn fần ngầm thì chịu. Hơn nữa, fần ngầm thường là fần có nhiều điều để thắc mắc nhất, ko tin e thử làm biện pháp thi công 1 nhà có 2 tầng hầm chẳng hạn, sẽ thấy vấn đề ngay.
bác cứ đùa !em mới học năm thứ 3 ! làm sao mà làm được đồ án tốt nghiệp !em cũng nghe nói có thầy còn bắt sv cắt bớt 1 tầng hầm cho dễ tính ! tiện đây cho em hỏi : sau khi em học xong năm thứ 3 thì đồ án tốt nghiệp em có thể làm được những phần nào rồi hả bác ! học những môn gì thì em có thể thiết kế được 1 cái nhà dân dụng 3 4 tầng hả bác !!!!a`, bác ra trường rồi mấy quyển vở các môn thép ,bê tông ,cơ đất ,nền móng.......... để lại cho em nhé ( hoặc cho em mươn photo cũng được ) em cám ơn
Old 27-12-2006   #39
ninh47xd
Future BB

ninh47xd's Avatar

Trích:
bác cứ đùa !em mới học năm thứ 3 ! làm sao mà làm được đồ án tốt nghiệp !em cũng nghe nói có thầy còn bắt sv cắt bớt 1 tầng hầm cho dễ tính ! tiện đây cho em hỏi : sau khi em học xong năm thứ 3 thì đồ án tốt nghiệp em có thể làm được những phần nào rồi hả bác ! học những môn gì thì em có thể thiết kế được 1 cái nhà dân dụng 3 4 tầng hả bác !!!!a`, bác ra trường rồi mấy quyển vở các môn thép ,bê tông ,cơ đất ,nền móng.......... để lại cho em nhé ( hoặc cho em mươn photo cũng được ) em cám ơn
E có thể làm được hết phần kết cấu vì bọn a cg phải đọc thêm nhiều mới làm đc chứ những thứ học trên lớp thôi thì chưa đủ đâu. Sau khi làm xong đồ án bê tông 2 là e có thể thiết kế tất cả các nhà khung rồi (tất nhiên là nếu ko fải tính gió động, nếu có thì e fải nghiên cứu thêm 1 tí mới làm đc). Còn vở a ghi chép lung tung lắm, chữ lại xấu, sợ chú ko đọc đc thôi
kakake (07-04-2012)
Old 29-12-2006   #40
ambition541986
Thành viên rất tích cực

ambition541986's Avatar

ko sao đâu bác à,bác cho em nhé..........có là quý rồi chữ xấu em dịch được tuốt
Trả lời

Tags
^^hận đời không đối thủ^^

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài