máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Thí nghiệm nén 3 trục? - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > KHẢO SÁT ĐCCT VÀ LỰA CHỌN PHƯƠNG ÁN THIẾT KẾ NỀN MÓNG
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-03-2011   #41
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang
Default Ðề: thí nghiệm nén 3 trục

Trích:
Nguyên văn bởi tamHY View Post
Toi thấy các bạn nói mỗi người chỉ đúng một khía cạnh về cwo học đất. Điều quan trọng là mục khảo sát của chúng ta là cái gì (phải thật rõ ràng thì tôi sẽ tư vấn cho các bạn). địa chỉ nguyenquangtam65@gmail.com
topic này thảo luận lâu rồi, ko rõ bác muốn nói về cái gì, đây là diễn đàn bác cứ trực tiếp góp ý kiến để mọi người học hỏi và thảo luận.
Old 29-03-2011   #42
tacongthanhvinh
Moderator

tacongthanhvinh's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Smile Ðề: thí nghiệm nén 3 trục

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencongoanh View Post
Không dùng cái phi làm gì bác ợ. Dùng cái này là chuẩn nhất, chỉ có điều phải lập cái hàm này trước.

Và đây là tính toán và kiểm tra bằng thử nghiệm hiện trường

Anh Oanh nói cái hàm nào thế, em xem mà chưa thấy, cái hàm Cu/p đó hả anh. (ah em thấy rồi, tại em chưa thấy cái hình, máy em nó bị làm sao đó, jờ thấy rùi).
tacongthanhvinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-05-2011   #43
dungtb_dkt
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi pham van duy View Post
Thí nghiệm nén 3 trục là thí nghiệm khó và đắt tiền. Đối với nền đường đất yếu người ta thường sử dụng
thí nghiệm nén 3 trục để xác định độ bền của đất vì thí nghiệm này phản anh rõ điều kiện làm việc thực tế của đất nền. mọi người có thể nói rõ hơn về vấn đề này được ko? và với các sơ đồ thí nghiệm UU,CU,CD thì ta sẽ sử dụng kết quả của các thi nghiệm này như thế nào, trong trường hợp nao? Tại sao trong báo cao khảo sát phải có cả 3 sơ đồ này? Va có phải sử lý thống kê kết quả thí nghiệm nén 3 trục ko?
Thí nghiệm nén 3 trục không nhất thiết phải có dủ cả 3 sơ đồ như bạn đưa ra đâu. Mình đã từng làm về công trình kè trên biển, tầng đất bùn dày khoảng 20.0m. Và đã làm thí nghiệm theo CU - cố kết không thoát nước. Cái cần cho thiết kế là tính toán thiết kế theo C và phi theo CU chứ không dùng C và phi theo 1 trục thông thường. Việc lựa chọn sơ đồ thí nghiệm sẽ do điều kiện làm việc của công trình quyết định (giải pháp xử địa kỹ thuật đối với đất nền công trình đó - thường là do thiết kế yêu cầu)
dungtb_dkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-09-2011   #44
CathieA
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi geotek View Post
Để tôi khẳng định lại cho mọi người đỡ hiểu nhầm:

- Tôi chưa bao giờ nói việt nam chưa làm được nén ba trục cả. Không biết ai đút lời nói này vào miệng tôi nữa.

- Tôi nói rằng tôi tin chắc là việt nam làm được vì các nước khác cũng làm rồi.

- Tôi bảo rằng là nén ba trục truyền thống không phản ánh điều kiện thực tế của đất.

- Tôi bảo rằng là nén ba trục có thể phản ánh điều kiện thực tế của đất, nhưng phải biết cách điều chỉnh "cell pressure" để làm sao cho radial strain=0. Thí nghiệm này không phải là nén ba trục truyền thống.

- Tôi bảo rằng là các kiểu nén ba trục không truyền thống khác thông thường chỉ dùng trong nghiên cứu ở trường đại học. Cũng chả mấy kĩ sư đang hành nghề hiểu về chúng cả. Nếu bạn hiểu thì chắc bạn khá hơn nhiều người.

- Tôi chưa bao giờ đề cập đến giá cả của thiết bị này vì tôi không biết giá của nó ở Việt Nam.

- Tôi chỉ hơi bức xúc bởi vì một số người thích phê phán tôi nhưng không phê phán quan điểm kĩ thuật mà lại thích moi ra những thứ linh tinh để nói.

- Tôi nói những gì tôi cho là đúng và không xúc phạm đến ai.

- Tôi không dành trọn cuộc đời cũng như toàn bộ thời gian của mình trên diễn đàn này, không phải là celebrity hay social butterfly trong diễn đàn. Tôi không thích và cũng không thích tranh giành ánh hào quang như nhiều người trong diễn đàn.

- Bây giờ thì tôi biết là có mấy bác Việt Nam trong này có lòng tự trong cao lắm.

- Còn về những quan điểm của tôi trình bày nếu các bạn đọc sách cơ học đất của nhóm Cambridge thì sẽ thấy nó dễ hiểu hơn. Sách 'Critical state soil mechanics' của Schofield & Wroth miễn phí trên mạng. Sách này trình bày hơi tóm tắt một tí. Hai quyển sách của ông David Muir Wood thì rõ hơn và tôi cho là hay hơn.

Thế thôi. Chúc mọi người ngủ ngon.
rất tâm đắc với câu nói này (in đậm) của Geotek, có lẽ vì thế mà nhiều khi ngành khoa học việt nam mới không có sự trao đổi và học hỏi như mong muốn. haizzz

Góp ý thêm chút nữa la bác nguyencongoanh noi geotek thần thánh hóa một số thứ. Cái này sai, geotek chi nói ra cái sai chung của rất nhiều geotechnical engineer (cái này hoàn toàn có lý), chứ ko bảo bác không biết mà bác phải chứng to mình biết như thế (hay chứng tỏ việtnam mình biết) . xem mấy cái report bác gửi kèm chỉ biết tủm tỉm cười haizzz

cong ty này model nọ, tiêu chuẩn nọ tiêu chuẩn kia, khi đề cập dến nó thì cung nên nói cụ thể về nọi dung của nó. Nếu chỉ đưa ra cái tên thì google làm tốt hơn thế.

Thân
CathieA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to CathieA For This Useful Post:
Gohan (20-04-2012), hathetai (16-05-2013), wasabi (28-09-2011)
Old 28-09-2011   #45
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Send a message via Yahoo to nguyencongoanh

Trích:
Nguyên văn bởi CathieA View Post
rất tâm đắc với câu nói này (in đậm) của Geotek, có lẽ vì thế mà nhiều khi ngành khoa học việt nam mới không có sự trao đổi và học hỏi như mong muốn. haizzz

Góp ý thêm chút nữa la bác nguyencongoanh noi geotek thần thánh hóa một số thứ. Cái này sai, geotek chi nói ra cái sai chung của rất nhiều geotechnical engineer (cái này hoàn toàn có lý), chứ ko bảo bác không biết mà bác phải chứng to mình biết như thế (hay chứng tỏ việtnam mình biết) . xem mấy cái report bác gửi kèm chỉ biết tủm tỉm cười haizzz

cong ty này model nọ, tiêu chuẩn nọ tiêu chuẩn kia, khi đề cập dến nó thì cung nên nói cụ thể về nọi dung của nó. Nếu chỉ đưa ra cái tên thì google làm tốt hơn thế.

Thân

Thực ra thì nhà cháu cũng chẳng thể hiện là mình biết gì hết, chỉ có điều có những người cứ nghĩ cao siêu. Ông giáo nhà cháu chỉ nói một câu rất đơn giản hãy làm cái phức tạp thành đơn giản nhất. Mấy cái bên trên không phải là report gì cho cam, nhà cháu cũng copy paste lên thôi, chẳng hiểu gì đâu Chủ yếu là nghe hơi nồi chõ thôi mà, bị cười cũng nhiều chứ không phải mỗi bác cười. Mà nhà cháu chẳng biết gì đâu chỉ là thấy cái nào lạ lạ thì pót lên cho mọi người xem cho vui thôi. Rất cám ơn góp ý của bác.

Bác nên đọc lại từ đầu topic thật kỹ vào, nhiều khi đọc lướt nó lại có gì đó không được ổn.

thay đổi nội dung bởi: nguyencongoanh, 28-09-2011 lúc 09:03 AM Lý do: P/S: Thêm câu cuối.
nguyencongoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to nguyencongoanh For This Useful Post:
Gohan (20-04-2012), wasabi (28-09-2011)
Old 28-09-2011   #46
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Hóa ra có cái tọp pịc này hay đáo để mà mãi hôm nay tớ mới biết.

May mà chỉ có cái nén 3 trục và 1 trục chứ có thêm cái nén 2 trục và 4trục thì chắc còn vui nữa.

Về cái chuyện 2 anh này, anh nào mô tả đúng hơn sự làm việc của đất thì tớ thấy cả hai anh đều sai bét, mỗi anh đều chỉ mô tả gần đúng cho một số trường hợp riêng nào đó mà thôi. Cái việc xét xem anh nào hay hơn thì cũng giống như việc xét xem giữa trọng lượng với khoảng cách thì dùng cái nào sẽ hay hơn.

Chẳng chỉ mỗi nén 3 trục hay 1 trục mà đối với mỗi con người đều thế cả. Chẳng có cái thí nghiệm nào lại có thể tốt cho mọi trường hợp mà nó chỉ tốt cho một số trường hợp riêng mà thôi. Theo tớ thì có cả hai anh này thì tốt, mà có thêm các anh 2 trục, 4 trục và nhiều trục nữa thì càng tốt và thậm chí không có các anh này thì cũng chẳng sao. Miễn là, khi tranh luận xong thì nên vui vẻ. Đây có phải là chỗ để chia tiền, tranh chức, giành quyền đâu mà phải mệt mỏi.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
Gohan (20-04-2012), hathetai (16-05-2013), hoainam9902 (15-07-2016), hungdiachat (16-09-2012), quochuy2013 (13-05-2014)
Old 28-09-2011   #47
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Mà đúng là nó cái máy nén 2 trục và 4 trục thật cơ mà Mà không biết làm cái jack-up ở chủ đề hôm trước nó có cần phải làm thí nghiệm không hay chính cái đó nó đã là một thì nghiệm rồi nhỉ

Em là em cũng thấy cái tô píc này quá hay chứ không phải là hay nữa. Các bác mà thấy 5 chú TS học nước ngoài (5 nước khác nhau) ngồi đấu với nhau thì hay phải biết
The Following User Says Thank You to nguyencongoanh For This Useful Post:
hathetai (16-05-2013)
Old 28-09-2011   #48
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

nhân tiện bác CathieA móc lại tóp bích này, nhà cháu tâm sự phát

Trích:
Nguyên văn bởi geotek View Post
Mà hơn nữa là tôi không coi trọng việc bằng cấp, việc làm cao hay thấp, có tiếng hay không có tiếng ở trong diễn đàn, cái tôi coi trọng là những cái gì đang được bàn bạc.
rất đồng ý với geotek ý kiến này. 100%

tớ đã nhiều lần tranh luận với geotek và đôi lúc cả với nguyencongoanh ở đâu đó trên diễn đàn này về một vấn đề nào đó. Tớ thấy cả 2 bác này rất nhiệt tình tham gia thảo luận, rất đáng quý. Đâm ra 2 bác này viết cái gì tớ đều ngó qua để học hỏi, kể cả những thứ tớ đọc chả hiểu gì

tớ mạo muội nhận xét về geotek, bạn ấy có lý thuyết, tuy nhiên đôi khi bạn ko quan tâm tới đối tượng đang hỏi. Ở diễn đàn đa số người hỏi rất lơ mơ về cơ bản mà bạn lôi lý thuyết cao siêu vào (có thể ko cao siêu với bạn, nhưng sẽ là vấn đề với người hỏi). Thế nên sẽ tốt hơn nếu giải thích kiểu nôm na, tay bo trước khi đi vào chi tiết thì các bạn sẽ dễ hiểu hơn. Cái này nhiều người được học lý thuyết hay mắc lỗi khi ''tâm sự'' trên diễn đàn, cả tớ cũng vậy. Ngoài ra chúng ta cũng nên tránh một số câu, vô tình hoặc chủ ý mang ý miệt thị người khác, đặc biệt những câu mà những người đọc 'có học' sẽ rất dễ tự ái, kiểu như học tiến sĩ, du học tây này nọ, học ở tây có khác (tuýt còi: bác oanh đã mắc phải lỗi này ở tóp bích này...), bản thân nhà cháu cũng mắc lỗi kiểu này ở đâu đó

nhà cháu xin trích lại lời ông bạn cháu, chắc ông ấy ko có ý gì nhưng nhà cháu đọc cứ phải nghĩ (chắc tại nhà cháu cả nghĩ), đây là cấp độ nhẹ nhất của ''nói mát''
Trích:
Các bác toàn dân cơ học đất lại du học trời Tây nên tranh luận nhau về lý thuyết khủng quá. Tôi là kỹ sư quèn ....

just SHAREs, nhà cháu đang vui vẻ đấy, đừng ném đá nhà cháu.

@bác Ngọc: 2 trục thì nhà cháu đọc rồi, bác Ngọc nói về 4 trục đi, nhà cháu chưa biết gì về cái này thật.
Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Hóa ra có cái tọp pịc này hay đáo để mà mãi hôm nay tớ mới biết.

May mà chỉ có cái nén 3 trục và 1 trục chứ có thêm cái nén 2 trục và 4trục thì chắc còn vui nữa.
hathetai (16-05-2013), mascehuy (10-06-2017), NGOC_IBST (28-09-2011)
Old 28-09-2011   #49
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Cái này đúng là bệnh nghề nghiệp của em! Chắc do gặp nhiều quá nên đâm ra vơ đũa cả nắm. Chắc phải rút kinh nghiệm vụ này thôi.

Mà 4 trục thì 3 trục + một trục thời gian nữa đó bác
wasabi (28-09-2011)
Old 28-09-2011   #50
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi wasabi View Post

đừng ném đá nhà cháu.

@bác Ngọc: 2 trục thì nhà cháu đọc rồi, bác Ngọc nói về 4 trục đi, nhà cháu chưa biết gì về cái này thật.
Nếu coi cái anh thời gian là một trục không gian đặc biệt thì các thí nghiệm nén cố kết có xét đến thời gian trên máy nén 3 trục sẽ là Thí nghiệm 4 trục.

Tiện đây, để làm phức tạp hóa vấn đề thì ta có thể xem xét nghiên cứu các thí nghiệm nén 21 trục. Theo cái bọn Lý thuyết Dây thì không gian của chúng ta sống thực chất là có ít nhất 21 chiều độc lập tuyến tính trong đó có 3 chiều thời gian khác nhau và có 16 chiều nó xoắn tít và cuộn vào ở tại các tọa độ khác nhau của cái không gian 3 chiều mà chúng ta đã biết. Với các thí nghiệm 21 trục theo cái không gian 21 chiều này thì chắc sẽ con vui hơn nhiều. Lúc này, con voi vốn được quan sát và hiểu theo cái không gian 3 chiều + 1 chiều thời gian sẽ được quan sát và hiểu theo không gian 18 chiều + 3 chiều thời gian. Sợ rằng lúc này các ông thầy bói sẽ không còn miệt thị lẫn nhau nữa mà có khi các ông ấy dùng súng băn vào tương lai của chiều thời gian thứ hai để từ đó viên đạn đi đến quá khứ của chiều thời gian thứ 3 rồi trở về thời hiện tại của chiều thời gian thứ nhất trúng ngay và giết chết đối thủ tranh luận của mình.

Chắc là lằng nhằng lắm không dám đọc lại nữa.
The Following 3 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
hathetai (16-05-2013), mr3c (10-08-2013), wasabi (28-09-2011)
Old 28-09-2011   #51
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Cái này đúng là bệnh nghề nghiệp của em! Chắc do gặp nhiều quá nên đâm ra vơ đũa cả nắm. Chắc phải rút kinh nghiệm vụ này thôi.

Hê hê. đúng là tiểu nhân chí nhỏ gặp nhau.

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 28-09-2011 lúc 02:02 PM
Old 28-09-2011   #52
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

để tiếp nối chương trình, vẫn là tn 3 trục nhưng nhà cháu mới dòm thấy bọn nó còn làm thí nghiệm 3 trục với mẫu trụ vuông. Mục đích là để sigma2 khác sigma3, đúng nghĩa tn 3 trục thực sự. Hẳn phải có cái ưu điểm thì bọn nó mới làm vậy. Đề nghị các bác phân tích giùm xem nếu làm vậy nó sẽ tốt hơn cho những trường hợp tính toán, thiết kế nào?

Mong các cao thủ tham kiến, đặc biệt các cao thủ đã học thạc sĩ, tiến sĩ, và các bác học ở trời TÂY
Old 28-09-2011   #53
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang khắp 3 miền

bác Wasabi ơi bác có link phim lẻ nào về thí nghiệm 3 trục không cho em xin.em thấy trên youtube toàn cái lởm. Em muốn xem về nó dù mình không có thiết bị
Old 28-09-2011   #54
CathieA
Thành viên

Trích:
để tiếp nối chương trình, vẫn là tn 3 trục nhưng nhà cháu mới dòm thấy bọn nó còn làm thí nghiệm 3 trục với mẫu trụ vuông. Mục đích là để sigma2 khác sigma3, đúng nghĩa tn 3 trục thực sự. Hẳn phải có cái ưu điểm thì bọn nó mới làm vậy. Đề nghị các bác phân tích giùm xem nếu làm vậy nó sẽ tốt hơn cho những trường hợp tính toán, thiết kế nào?

Mong các cao thủ tham kiến, đặc biệt các cao thủ đã học thạc sĩ, tiến sĩ, và các bác học ở trời TÂY
bác cứ hay đùa, thạc sỹ hay tiến sỹ thì họ cũng chi nghiên cứu nhất định về một mảng của họ thôi, không có gi to tát cả. đá sang mảng khác nhiểu khi họ cũng ngáo ngơ ngay chứ co phai tiến sỹ la biết tuốt đâu bác.

em ở bển, engineer được coi trong hơn PhD nhiều bác ợ, bác lam PhD ma ko tiếp tục ở lại trong các trường đại học để lên tiếp assistant prof roi associated prof thì coi như phí của giời. Mà bác biết đấy một lab có bao nhiêu ông PhD ai cũng ở lại làm prof hết thì có mà loạn. Xin ra ngoài làm engineer thì cũng ok thôi, mà giả sử có chú tuyển thì nó cung chỉ coi 0 year experiences thôi, có khác gì một chú engineer mới ra trường đâu. khác cái là ai làm PhD thì có thời gian ôn kiến thức cơ bản rất vững, sau nay đi làm thì vọt xa va cao hơn các chú engineer thường ) và không hay bị mắc những lỗi như Geotek đề cập.

trở lại vấn đề bác hỏi, phải nói thật là em không biết
The Following 2 Users Say Thank You to CathieA For This Useful Post:
hathetai (16-05-2013), wasabi (28-09-2011)
Old 28-09-2011   #55
CathieA
Thành viên

Trích:
Mà đúng là nó cái máy nén 2 trục và 4 trục thật cơ mà Mà không biết làm cái jack-up ở chủ đề hôm trước nó có cần phải làm thí nghiệm không hay chính cái đó nó đã là một thì nghiệm rồi nhỉ

Em là em cũng thấy cái tô píc này quá hay chứ không phải là hay nữa. Các bác mà thấy 5 chú TS học nước ngoài (5 nước khác nhau) ngồi đấu với nhau thì hay phải biết
Có, cần phải biết profil Su versus Depth đối với lớp đất dính, và phi với đất rời.

có thể dùng down hole cpt test, vừa để láy mẫu thí nghiệm vừa có profile qc (qt).

thí nghiệm on board thường được dùng la UU, mini vane, torvane, fall cone tất cả đều được tiến hành.

profile Su được đưa ra theo số liệu thí nghiệm (upper bound va lower bound ket hợp với Su=qt-sigma'0/Nkt)

thay đổi nội dung bởi: CathieA, 28-09-2011 lúc 11:54 PM
Old 29-09-2011   #56
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:

Có vẻ cái bác đang hỏi là true-trixial test chăng? Cái này thì đúng là nó có cho thấy ứng xử của mẫu dưới các tổ hợp khác nhau của s'1,2 và 3. Cái này nó đề cập trong một vài papers trong Advanced Triaxial Testing of Soil and Rock STP977 1988. May quá lại có soft copy gửi mọi người tham khảo phát.

http://www.megaupload.com/?d=6CGJGSRR

Em nghĩ cái này VN ta có thể chế tạo được chăng? Một cái cell, vài cái load cell vài cái LVDT thì cũng thành 3 trục nhỉ (Em đùa đấy nhé)

thay đổi nội dung bởi: nguyencongoanh, 29-09-2011 lúc 09:13 AM Lý do: Thêm link!!!
wasabi (29-09-2011)
Old 29-09-2011   #57
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:
Có, cần phải biết profil Su versus Depth đối với lớp đất dính, và phi với đất rời.

có thể dùng down hole cpt test, vừa để láy mẫu thí nghiệm vừa có profile qc (qt).

thí nghiệm on board thường được dùng la UU, mini vane, torvane, fall cone tất cả đều được tiến hành.

profile Su được đưa ra theo số liệu thí nghiệm (upper bound va lower bound ket hợp với Su=qt-sigma'0/Nkt)
Khà khà, hình như có vẻ thế giới đang chuyển từ labo test sang field test để cắt giảm chi phí chăng. Quả xuyên này chắc cần phải to lắm nhỉ

Thế mà em cứ tưởng cần gì phải tính cứ ấn (với tải trọng không đổi cho trước) đến khi nào nó hết lún thì thôi vì theo cách nghĩ nông dân của em thì em thấy chẳng cần phải mần mấy cái thí nghiệm trên? Không biết giữa tính toán và thực tế khi ấn thế nào nhỉ? Nếu bác có kinh nghiêm này bật mí chút cho mọi người thí quí lắm.
Old 29-09-2011   #58
HungGeoPro6
Thành viên nhiệt huyết

HungGeoPro6's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ha Noi - Viet Nam
Send a message via Yahoo to HungGeoPro6

Trích:
Các bác học nước ngoài ghê quá, chém cả Anh lẫn Việt. Đề nghị các bác khi viết tiếng Anh nhớ chú thích cả tiếng Việt để các bạn mới vào nghề còn hiểu được và đỡ tốn công tra.
Em xin trích câu của bác wasabi + với bác nguyencongoanh: "Mong các cao thủ tham kiến, đặc biệt các cao thủ đã học thạc sĩ, tiến sĩ, và các bác học ở trời TÂY" + "có kinh nghiêm này bật mí chút cho mọi người thí quí lắm".
HungGeoPro6 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-09-2011   #59
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Trích:
vậy có nên hiểu tn 2 trục = 1 trục + 1 trục thời gian?

Old 29-09-2011   #60
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Trích:
vậy có nên hiểu tn 2 trục = 1 trục + 1 trục thời gian?

Có thể Và một cách hiểu nữa là 2 trục không có trục thời gian (hình như cái này là plain strain test thì phải)
wasabi (29-09-2011)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài