máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Sức Chịu Tải của Móng Cọc? - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng cọc
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 16-07-2012   #41
DANGLAM_NUCE
Thành viên rất tích cực

DANGLAM_NUCE's Avatar

Default Ðề: Bàn về Sức Chịu Tải của Móng Cọc .

Trích:
Nguyên văn bởi humita View Post
khi cọc đi sâu vào đất thì nên kiểm tra độ mảnh của cọc.cho em hỏi độ mảnh của cọc phu thuộc vào yếu tố gì??cò thể giải thích rỏ ch em biết về đọ mảnh hay ko???
Để hiểu rõ về độ mảnh thì bạn xem trong giáo trình Sức bền vật liệu(Phần Bài toán Ơle)
DANGLAM_NUCE vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2012   #42
Giothang5

Default Re: Ðề: Bàn về Sức Chịu Tải của Móng Cọc .

Trích:
khi cọc đi sâu vào đất thì nên kiểm tra độ mảnh của cọc.cho em hỏi độ mảnh của cọc phu thuộc vào yếu tố gì??cò thể giải thích rỏ ch em biết về đọ mảnh hay ko???
Độ mảnh của cọc bằng chiều dài cọc chia cho chiều rộng (hoặc đường kính cọc). Độ mảnh nên bé hơn 100 để đảm bảo cho cọc có thể xuyên qua các lớp đất và không bị thay đổi hình dạng trong quá trình đóng, ép. Bác nào biết rõ hơn thì cho thêm ý kiến ạ.
Giothang5 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2012   #43
saoquata
Thành viên mới

Trích:
Độ mãnh của cọc phụ thuộc vào chiều dài của cọc và kích thước tiết diện của nó. Theo tôi thì chỉ có cọc chống mới quan tâm nhiều đến độ mãnh, còn cọc ma sát khi thỏa mãn yêu cầu chiều dài cọc tối đa, miễn bàn đến độ mãnh.
saoquata vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to saoquata For This Useful Post:
kien.nbvn (06-01-2013), NGOC_IBST (16-07-2012), nguyenthehungsan (03-08-2012)
Old 25-09-2012   #44
havkm
Thành viên mới

- Có ông tính SCT cọc nhồi bằng phương pháp ngoại suy Chin theo quan hệ tải trọng - chuyển vị nén tĩnh (cọc nhồi D2000, SCT tính toán là 2200 tấn, tải thí nghiệm 3000 tấn). Kết quả cho ra Pgh=5400tấn.
- Có bác nào giải thích cho em về PP chin này với:
+ PP Chin là như thế nào;
+ Dùng trong điều kiện nào;
+ Độ tin cậy ra sao?
Cảm ơn các bác!
havkm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-09-2012   #45
vinhhp
Thành viên nhiệt huyết

vinhhp's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hải Phòng
Default Ðề: Re: Ðề: Bàn về Sức Chịu Tải của Móng Cọc .

Trích:
Nguyên văn bởi Giothang5 View Post
Độ mảnh của cọc bằng chiều dài cọc chia cho chiều rộng (hoặc đường kính cọc). Độ mảnh nên bé hơn 100 để đảm bảo cho cọc có thể xuyên qua các lớp đất và không bị thay đổi hình dạng trong quá trình đóng, ép. Bác nào biết rõ hơn thì cho thêm ý kiến ạ.
Nói về độ mảnh của cọc, các bác có thể chỉ cho e biết quy định cụ thể về độ mảnh của cọc có trong tiêu chuẩn nào ko? e chỉ tìm thấy trong giáo trình thui! trong 205 e tìm nhưng ko thấy nói rõ, mong các bác chỉ giáo !
vinhhp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-11-2012   #46
xuanchien_xd
Thành viên

Default Ðề: Bàn về Sức Chịu Tải của Móng Cọc?

các bác cho em hỏi tý,sct của cọc ép =120t ,tiết diện 40x40 được ko ạ,nếu được thì khi thi công có gặp khó khăn khi ép ko,Pepmax = 3Psct thì phải cấu tạo cọc ntn để ko bị vỡ,em nghe thầy giáo em nói cọc đóng,ép thì nên chọn nhỏ hơn 90t.nhà em N=700T, do không muốn làm đài liền khối vs nhau em định tính 6coc cho 1 đài vs sct mỗi cọc là 120t, chiều dài khoảng 36m.
xuanchien_xd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to xuanchien_xd For This Useful Post:
ping116 (20-11-2012)
Old 23-11-2012   #47
icivil.en

Trích:
Nguyên văn bởi eng-hiep View Post
Chào các bác,

Việc tính toán SCT của Cọc có rất nhiều phương pháp : Tính theo Phụ Lục A – TCXD 205-1998 , Phụ Lục B – TCXD 205-1998 , Công thức Meyerhof , Công thức Nhật Bản … Mặc dù trên diễn đàn cũng đã có nhiều Topic bàn luận về vấn đề này rồi , nhưng em vẫn thấy chưa đâu vào đâu cả .

Mỗi phương pháp đều cho ra mỗi kết quả khác nhau , có những kết quả sai lệch nhau rất lớn . Vì vậy ,việc lựa chọn SCT là 1 vấn đề khá “nhạy cảm” .

Em vừa tính toán móng cọc khoan nhồi cho 1 công trình , thấy kết quả SCT theo Phụ Lục A là nhỏ nhất , Phụ Lục B cho ra kết quả lớn nhất , tính theo SPT thì nằm khoảng giữa (lớn hơn Phụ Lục A & Nhỏ hơn Phụ Lục B) . Theo các bác đã có kinh nghiệm thì kết quả tính toán ấy ntn ? Có người bảo rằng tính theo Phụ Lục A ra kết quả không chính xác ( do việc tra bảng ) . Còn có người cho rằng tính theo Phụ Lục A chính xác với kết quả Thữ Tĩnh hơn . Xin các bác có kinh nghiệm cho ý kiến .

Thanks & best regards,
Uả, em tưởng yêu cầu thiết kế theo tiêu chuẩn nào thì tính theo tiêu chuẩn đó chứ nhỉ? Vừa thi Nền móng xong bọn em theo 22 TCN 272 - 05.
Old 31-12-2012   #48
caphesang25
Thành viên nhiệt huyết

caphesang25's Avatar

Default Re: Bàn về Sức Chịu Tải của Móng Cọc?

cho em hỏi thêm về các biện pháp nhằm tăng sức chịu tải của cọc nhồi cũng như móng cọc khoan nhồi ạ.
caphesang25 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-01-2013   #49
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng
Default Ðề: Re: Bàn về Sức Chịu Tải của Móng Cọc?

Trích:
Nguyên văn bởi caphesang25 View Post
cho em hỏi thêm về các biện pháp nhằm tăng sức chịu tải của cọc nhồi cũng như móng cọc khoan nhồi ạ.
Sức chịu tải của cọc nói chung và cọc khoan nhồi nói riêng được xác định theo điều kiện vật liệu cọc và điều kiện đất nền. Như vậy, muốn tăng sức chịu tải của cọc khoan nhồi thì người ta có thể tăng khả năng chịu tải của vật liệu cọc và tăng sức chịu tải của đất nền.

1. Tăng sức chịu tải của vật liệu cọc thì có thể thay vật liệu vữa bê tông thông thường bằng cọc đã được đúc sẵn hoặc cốt liệu làm cọc khoan nhồi thông thường thì có thể thay cát và đá bằng kim cương hoặc vàng miếng.

2. Tăng sức chịu tải của nền thì người ta có thể mở rộng mũi hoặc bơm vữa xi măng cát quanh thân cọc qua các ống dẫn đặt sẵn trong quá trình thi công cọc. Cách này thực chất là mở rộng đường kính thân cọc. Khi nền đất quanh cọc quá yếu thi thay nó bằng đất khỏe hơn.

Ngoài ra có thể tăng sức chịu tải của cọc bằng cách sửa lại các tham số nền đất sao cho khi tính toán thì sức chịu tải tăng lên.

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 01-01-2013 lúc 05:16 AM
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 14 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
caphesang25 (01-01-2013), detuphuho151 (14-04-2018), Eakarphan (01-01-2013), giakhue (24-10-2016), hklinh (03-08-2015), huuvu152_85 (06-08-2013), kien.nbvn (06-01-2013), Má lúm (07-10-2013), phide67 (26-07-2015), qhthong (03-01-2013), scopion113 (17-01-2013), thanhluanqn (03-05-2013), tranchuongxd (01-01-2013), viet2010 (01-01-2013)
Old 06-01-2013   #50
herosympa
Thành viên mới

Các bác cho mình hỏi tính toán sức chịu tải cho cọc khoan nhồi trong tầng hầm, các bác thường sử dụng phương pháp náo để tính toán? SPT-N hay alpha, beta method?
herosympa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-01-2013   #51
tinhutech198
Moderator

tinhutech198's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HUTECH

Trích:
Nguyên văn bởi herosympa View Post
Các bác cho mình hỏi tính toán sức chịu tải cho cọc khoan nhồi trong tầng hầm, các bác thường sử dụng phương pháp náo để tính toán? SPT-N hay alpha, beta method?
Địa chất có cái gì thì tính cái đó.
tinhutech198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-01-2013   #52
herosympa
Thành viên mới

Cám ơn bạn tinhutech198, cái phân vân của tôi ở đây là, tính toán theo phương pháp beta phụ thuộc vào ứng suất hữu hiệu sigma'v, nếu làm móng trong tầng ngầm, sẽ mất đi một phần ứng suất hữu hiệu do đào đất tầng hầm, dẩn đến móng phải sâu thêm so với phương pháp SPT.

Liệu theo phương pháp beta thì nên tính ứng suất hữu hiệu tư mặt đất hay tính từ phần đáy hố đào? hay cần sử dụng hệ số beta hiệu chỉnh cho phần đất "bị động" trong hố đào?

Mong các bác giải thích giúp.
herosympa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-01-2013   #53
thanhkc_vtk
Thành viên mới

Tất cả các phương pháp tính toán sức chịu tải của cọc đều mang tính "dự báo", mỗi phương pháp lại phù hợp với từng địa chất khác nhau, có điều tiêu chuẩn chưa đưa ra được khuyến cáo nên sử dụng phương pháp nào cho từng nền đất cụ thể. Cách làm tiêu chuẩn ở Việt Nam chỉ đơn thuần là biên dịch và giới thiệu các tiêu chuẩn nước ngoài mà chưa có các nghiên cứu, thí nghiệm thực tế để hiệu chỉnh
thanhkc_vtk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-04-2013   #54
hanhphuc123

Default chỉ tiêu cơ lý của các lớp đất

tình hình là em có các lớp đất để thiết kế móng cọc ép như sau
Từ 0m00 đến 2m50 là đất lấp
Từ 2m50 đến 5m50 Sét pha dẻo mềm
Từ 5m50 đến 15m00 Bùn
Từ 15m00 đến 22m00 cát nhỏ chặt vừa
Từ 22m00 đến 25m00 cát hạt trung chặt vừa
các anh cho em hỏi các chỉ tiêu cơ lý của lớp cát nhỏ chặt vừa và cát hạt trung chặt vừa với
hanhphuc123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-05-2013   #55
Thành viên mới

đang cần. good. sao k folow dc topic này nhỉ
avatar_pro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2013   #56
cuong_no

Các anh chị làm ơn cho hỏi: khi thiết kế móng cọc mà hoàn toàn không có hồ sơ địa chất, và cũnng chẳng biết khu vực đó người ta thiết kế thế nào( không cách nào để hỏi). Lên diễn đàn tìm đọc thì có nhiều người bảo lấy Rtc =0.7-1kg/cm2 để tính toán, nhưng mình tìm đọc thì Rtc đâu có liên quan gì đến các công thức tính sức chịu tải của cọc.Mình nghiền ngẫm chỉ thấy tính sức chịu tải của cọc theo SPT,VL, theo chỉ tiêu cường độ, chỉ tiêu cơ học....Mong giúp đỡ. thanks!!!!!!!!!!!
cuong_no vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to cuong_no For This Useful Post:
detuphuho151 (14-04-2018)
Old 13-05-2013   #57
huyhiep
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi cuong_no View Post
Các anh chị làm ơn cho hỏi: khi thiết kế móng cọc mà hoàn toàn không có hồ sơ địa chất, và cũnng chẳng biết khu vực đó người ta thiết kế thế nào( không cách nào để hỏi). Lên diễn đàn tìm đọc thì có nhiều người bảo lấy Rtc =0.7-1kg/cm2 để tính toán, nhưng mình tìm đọc thì Rtc đâu có liên quan gì đến các công thức tính sức chịu tải của cọc.Mình nghiền ngẫm chỉ thấy tính sức chịu tải của cọc theo SPT,VL, theo chỉ tiêu cường độ, chỉ tiêu cơ học....Mong giúp đỡ. thanks!!!!!!!!!!!
Giúp thế quái nào được.
huyhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2013   #58
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Bạn định nhờ giúp cái gì ??? Không thấy câu hỏi ở đâu cả. Hỏi nhanh lên để tớ còn đi ngủ. Đang máu trả lời.

Trích:
Nguyên văn bởi huyhiep View Post
Giúp thế quái nào được.
Cứ có câu hỏi thì kiểu gì cũng giúp được.

thay đổi nội dung bởi: NGOC_IBST, 13-05-2013 lúc 09:21 PM
The Following 3 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
haoxda_87 (23-01-2016), lanhchua_la2 (03-06-2015), phide67 (26-07-2015)
Old 13-05-2013   #59
cuong_no

Mình mới vào làm thì sếp đưa một công trình ra bảo thiết kế móng cọc đư vào thi công.Không biết cơ sở đâu mà tính?mong giúp dùm!
cuong_no vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to cuong_no For This Useful Post:
detuphuho151 (14-04-2018)
Old 13-05-2013   #60
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Mình mới vào làm thì sếp đưa một công trình ra bảo thiết kế móng cọc đư vào thi công.Không biết cơ sở đâu mà tính?mong giúp dùm!
Hì hì.

Nếu không có địa chất công trình thì bạn cứ lấy bừa sức chịu tải của cọc là 147 T. Kích thước tiết diện cọc thì chọn sao cho trông nó đẹp đẹp so với đài móng. Còn chiều dài cọc thì lấy bằng chiều cao ngôi nhà.

Nếu sếp bạn muốn biết kết quả tính toán này có đúng hay không thì cần phải so sánh với cái chuẩn nào đấy. Để có cái chuẩn mà so sánh thì trước hết cần có khoan khảo sát, thí nghiệm....để có các tham số tính toán thiết kế. Sau khi tính kết quả mới theo số liệu địa chất công trình mà thấy nó giống với kết quả cũ thì chứng tỏ kết quả cũ đúng. Còn nếu thấy khác nhau nhiều thì chứng tỏ kết quả cũ là sai và là chém gió.

Tiện thể, hỏi sếp của bạn có hay nấu cháo bằng rìu chặt cây không ???
The Following 3 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
detuphuho151 (14-04-2018), phide67 (26-07-2015), vucaoanh29 (20-06-2017)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài