máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tính cốt thép cho dầm chịu lực va của tầu trên nền đàn hồi - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÁC CÔNG TRÌNH CẢNG, CÔNG TRÌNH BIỂN > Công trình cảng, đường thủy
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-11-2015   #1
hieppham
Thành viên mới

Default Tính cốt thép cho dầm chịu lực va của tầu trên nền đàn hồi

Dạ thưa, em là sinh viên đang làm tốt nghiệp. Hiện đang có khúc mắc về vấn đề tính thép cho dầm trên nền đàn hồi. Vì kết cấu yêu cầu phải xây dựng là BẾN MÁI NGHIÊNG giá cố chân mái bằng CỪ THÉP. Em đang mắc về vấn đề tính toán thép cho dầm chịu lực va của tầu. Các bác giúp em vấn đề này với, em có đọc giáo trình nhưng vẫn không tính được. Em cảm ơn nhiều ạ

Đây là sơ đồ tính toán. Dầm của em đặt trên nền cát đầm chặt, có giằng dầm. Kích thước dầm dự kiến là 70cm x 120 cm x 2000 cm. Chịu tải trọng va tầu là 0.24 kJ . Coi như Đệm tầu ko hấp thụ lực va. 2 Đầu dầm là khớp. Rất mong được mọi người giúp đỡ ạ
Hình Ðính Kèm

thay đổi nội dung bởi: hieppham, 17-11-2015 lúc 05:05 AM
hieppham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2015   #2
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Tính cốt thép cho dầm chịu lực va của tầu trên nền đàn hồi

Trích:
Nguyên văn bởi hieppham View Post
Dạ thưa, em là sinh viên đang làm tốt nghiệp. Hiện đang có khúc mắc về vấn đề tính thép cho dầm trên nền đàn hồi. Vì kết cấu yêu cầu phải xây dựng là BẾN MÁI NGHIÊNG giá cố chân mái bằng CỪ THÉP. Em đang mắc về vấn đề tính toán thép cho dầm chịu lực va của tầu. Các bác giúp em vấn đề này với, em có đọc giáo trình nhưng vẫn không tính được. Em cảm ơn nhiều ạ

Đây là sơ đồ tính toán. Dầm của em đặt trên nền cát đầm chặt, có giằng dầm. Kích thước dầm dự kiến là 70cm x 120 cm x 2000 cm. Chịu tải trọng va tầu là 0.24 kJ . Coi như Đệm tầu ko hấp thụ lực va. 2 Đầu dầm là khớp. Rất mong được mọi người giúp đỡ ạ
1. Muốn tính thép cho dầm thì phải tính được Moment của dầm.

2. Muốn tính được Moment dầm thì phải xác định được tải trọng do va tàu (phục thuộc vào khả năng hấp thụ năng lượng của vật liệu sẽ cho ra phản lực tác dụng lên dầm). Đơn vị kJ là đơn vị của động năng va tàu, không phải tải trọng do va tàu tác dụng lên dầm.

3. Về sơ đồ tính, để đơn giản, an toàn thì cứ quan niệm dầm đơn giản chịu tải tập trung là lực do va tàu.

4. Nếu muốn chính xác thì tính dầm chịu tải tập trung là lực do va tàu trên nên đàn hồi. Do đó sẽ phải xác định hệ số nền của lớp cát mà đầm được đặt lên.

5. Việc xác định quan hệ giữa động năng va tàu và khả năng hấp thụ của bê tông để có được trị số phải lực do va tàu cần phải làm các thí nghiệm thực nghiệm, không hề đơn giản.

Trên đây có đôi lời gợi ý. Đang làm đồ án tốt nhất là hỏi Thầy.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to Hoanui For This Useful Post:
haoxda_87 (09-09-2016), hieppham (17-11-2015), HuanXDCang (17-11-2015), ngoctuyennd (29-08-2016), umy (17-11-2015)
Old 17-11-2015   #3
hieppham
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi Hoanui View Post
1. Muốn tính thép cho dầm thì phải tính được Moment của dầm.

2. Muốn tính được Moment dầm thì phải xác định được tải trọng do va tàu (phục thuộc vào khả năng hấp thụ năng lượng của vật liệu sẽ cho ra phản lực tác dụng lên dầm). Đơn vị kJ là đơn vị của động năng va tàu, không phải tải trọng do va tàu tác dụng lên dầm.
Dạ em cám ơn ạ. Anh cho em hỏi, nếu em coi như đệm tầu không hấp thụ 1 phần động năng do tầu va phải mà dùng nguyên lực va tầu để tính momen ( Em muốn thiên về an toàn ) liệu có được không ạ. Lực va là 0.24 kJ cũng không quá lớn. Vì phạm vi đồ án đang muốn gấp rút nên em muốn đơn giản hóa 1 chút.
hieppham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-11-2015   #4
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi hieppham View Post
Dạ em cám ơn ạ. Anh cho em hỏi, nếu em coi như đệm tầu không hấp thụ 1 phần động năng do tầu va phải mà dùng nguyên lực va tầu để tính momen ( Em muốn thiên về an toàn ) liệu có được không ạ. Lực va là 0.24 kJ cũng không quá lớn. Vì phạm vi đồ án đang muốn gấp rút nên em muốn đơn giản hóa 1 chút.
Nếu coi không có đệm va, tàu va trực tiếp vào dầm BT cũng được, coi như đấy là tình huống sự cố va tàu và khi đó dầm phải đủ khả năng chịu lực va của tàu với Động năng va tàu là 0,24 kJ. Phải nói chính xác là Động năng va tàu là 0,24 kJ nhé. Vậy với động năng va là 0,24 kJ thì lực va tàu tác dụng vào dầm nó sẽ có giá trị nào? Giá trị lực va sẽ phụ thuộc vào khả năng hấp thụ của từng loại vật liệu. Do đó phải đi xác định được tải trọng va tàu tương ứng với Năng lượng va tàu là 0,24 kJ nhé. Cho dùng Năng lượng va tàu nhỏ có 0,24 kJ thôi nhưng phải hiểu đúng bản chất khoa học chứ không thể tùy tiện đơn giản được đâu.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-08-2016   #5
inzaghi
Thành viên mới

Kết cấu bến mái nghiêng của bạn thế nào vậy? Có thể vẽ mặt cắt ngang lên đây được không?
inzaghi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-08-2016   #6
ngoctuyennd
Thành viên mới

ngoctuyennd's Avatar

Xin góp ý với bạn.Nếu tàu chạy với vận tốc đều(động năng ko đổi).Hợp lực chỉ có lực kéo tàu và trọng lực tàu.2 lực này cân bằng.bạn dễ dàng tính được nội lực của thanh trên nền đàn hồi chịu tác dụng của hệ tĩnh lực này.
Nếu tàu chạy có gia tốc thì ta phải biết được gia tốc.Tất cả quy về bài toán tĩnh để tính.Quan niệm dầm và nền ko hấp thụ năng lượng ( không xuất hiện biến dạng ko phục hồi) cho đơn giản!!!
ngoctuyennd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2016   #7
inzaghi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi ngoctuyennd View Post
Xin góp ý với bạn.Nếu tàu chạy với vận tốc đều(động năng ko đổi).Hợp lực chỉ có lực kéo tàu và trọng lực tàu.2 lực này cân bằng.bạn dễ dàng tính được nội lực của thanh trên nền đàn hồi chịu tác dụng của hệ tĩnh lực này.
Nếu tàu chạy có gia tốc thì ta phải biết được gia tốc.Tất cả quy về bài toán tĩnh để tính.Quan niệm dầm và nền ko hấp thụ năng lượng ( không xuất hiện biến dạng ko phục hồi) cho đơn giản!!!
Bác giải thích thêm phần lực kéo tàu và trọng lực tàu cân bằng được không?
inzaghi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài