máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
ĐH hệ không chính quy Xd có được học lên cao học không ạ? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Tâm sự của các sinh viên, bạn trẻ mới vào nghề
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-11-2006   #21
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to arnold Send a message via Skype™ to arnold
Default Ðề: ĐH hệ không chính quy Xd có được học lên cao học không ạ?

Đương nhiên, 1 vấn đề gây tranh cãi thì có người ý kiến thế này, người có ý kiến thế kia, nhưng cái cách minhduong nói lại làm mình . Xem lại xem mình nói gì ở cái PS trong phần trả lời trước nhé. Em cũng định nói đồng ý với bác Thuỷ từ mấy hôm trước nhưng muốn xem mọi người có ý kiến gì không. Thực ra thì nếu bác Thuỷ học với tụi em như hiện nay thì sẽ hiểu tụi "Bôn" như bọn em (cậu minhduong nói "bôn" là nói em đó, chắc thêm anh nữa đó anh cauBTCT ạ!)
Không sao, cho qua hết, nếu các bác KCQ học tốt thì em hoan nghênh hết (nói thật lòng đấy).
arnold vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2006   #22
cauBTCT

Chủ đề này có vẻ gay gắt quá nhỉ. Để giữ hòa khí trong diễn đàn tôi đề nghị ta bắt tay nhau nhỉ. Câu hỏi ban đầu có lẽ đã giải quyết xong, ta không nên đi lạc đề mãi. Nếu anh em nào cần thảo luận thêm về KCQ - CQ thì ta mở chủ đề riêng.
Trong mấy bài quá nếu có là anh em phật ý thì tôi xin lỗi mọi người.
Ở đây có anh Xuân Thủy là bậc trưởng lão đầy uy tín, bác làm trường ban hòa giải luôn nhé.
Cám ơn các bác.
cauBTCT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2006   #23
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

...oh, pác Cầu làm tôi già đi quá ... chẳng cho bác được điểm nào, tui chẳng dám nhận vai mà bác phân cho đâu.

.... mọi người cùng thắng.
Hình Ðính Kèm

thay đổi nội dung bởi: XUAN THUY, 02-11-2006 lúc 04:10 PM
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-2006   #24
cauBTCT

công nhận bác xuân thủy hay rảo qua diễn đàn này thật, mới vừa post xong đã thấy bác trả lời rồi.
trưởng lão không nhất thiết phải già, trong cái bang mấy vị võ lâm cao thủ, có uy quyền được gọi là trưởng lão. Tiêu Phong còn trẻ mà còn trên cả trưởng lão đấy thôi.
Ai mà ngộ gái quá dzậy?
Old 02-11-2006   #25
minhduong
Thành viên rất tích cực

minhduong's Avatar

Wink Ðề: ĐH hệ không chính quy Xd có được học lên cao học không ạ?

Nếu có gì ko vừa ý thì mấy bác thông cảm cho em nhé , nếu anh em muốn bắt tay giữ hoà khí với nhau thì quá dễ , vì thực ra mọi chuyện cũng đâu có gì phức tạp đâu.Dù sao đây cũng là topic thảo luận mà. Gìau hay không còn ở cái sự may mắn nữa chứ đâu phải cứ cần bằng giỏi là được. Em tuy bằng dở nhưng...rất là may mắn đó mấy bác ! hìhì !
*Công nhận cái picture cô gái...đẹp thật !
Old 02-11-2006   #26
huycdc
Trưởng ban Quản trị

huycdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: 37 Lê Đại Hành - Hà Nôi

Câu hỏi đặt ra ở đầu chủ đề đã đựoc giải quyết rồi, các bác KS tại chức, thực hành có đủ điều kiện thì đều có thể học lên cao học hay tiến sĩ.
Một anh bạn tôi học thực hành, nhưng làm việc rất tốt, bây giờ đang học cao học ở ĐHXD. Học ở hệ nào thì cũng có người nọ người kia, ta không nên vơ đũa cả nắm.
Topic này có thể đóng lại được rồi.

thay đổi nội dung bởi: huycdc, 09-11-2006 lúc 08:36 AM
huycdc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to huycdc For This Useful Post:
ks.thanhtan (02-05-2010)
Old 09-11-2006   #27
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Mấy anh Mod đã xóa mấy bài không được hay lắm thì phải xóa cho trọn vẹn chứ! Vẫn còn mấy bài chưa được văn hóa lắm ở page1 đấy
Old 09-11-2006   #28
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM

Vì sao lại xoá nhỉ không lẽ lại che dấu cái xấu xa
Đề nghị Anh Mod cứ để Topic cho anh em tranh luận
co1972nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-11-2006   #29
huycdc
Trưởng ban Quản trị

huycdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: 37 Lê Đại Hành - Hà Nôi

Tranh luận thì thoải mái nhưng không nên "lăng mạ" và dùng lời lẽ khích bác nhau. Học hệ nào thì học chứ có vấn đề gì đâu.
Nhà nước sinh ra các hệ học khác nhau để phù hợp với điều kiện, cuộc sống của mỗi người. Văn bằng quốc qia của các hệ học có giá trị như nhau. Thông thường, hệ tại chức thường dành cho các bác đã đi làm, lớn tuổi, đã có kinh nghiệm trong thực tế, muốn học tập nâng cao trình độ. Tay nghề cao, kết hợp có trau dồi thêm lý thuyết thì tốt quá còn gì.
Ví dụ, trong ngành xây dựng, mấy bác đội trưởng lớn lên từ người thợ , chỉ đạo thi công từ lâu nay chuyên làm theo kinh nghiệm nay lại tranh thủ đi học tại chức vào buổi tối để nâng cao chuyên môn, sau quay lại chỉ đạo thi công, kết hợp được giữa học và hành thì quá tốt và cũng đáng trân trọng quá còn gì nữa.

Các bác học Tại chức thường đã lớn tuổi lại phải vừa đi học, vừa đi làm, ban ngày làm việc vất vả, lo nuôi gia đình, buổi tối lại ngồi học, mệt mỏi sao nhanh nhẹn bằng mấy chú sinh viên trẻ hệ chính quy suốt ngày ngồi học được, nhất là các kiến thức cơ bản người lớn tuổi lại quên nhiều. Các chú SV chính quy được bố mẹ nuôi cho đi ăn học mà không học nổi mới là đáng trách. Các bạn cứ đặt mình vào hoàn cảnh của người ta rồi thì sẽ hiểu, hoặc giả dụ bố mẹ mình là công nhân, đang vừa đi làm lấy tiền nuôi mình ăn học, lại vừa vất vả đến lớp tại chức buổi tối thì sẽ hiểu và thông cảm với họ.

Chả dấu gì mọi người. Tôi vừa đi làm vừa theo học tại chức ở ĐHBK vào buổi tối xong, nên cũng hiểu. Vất vả lắm. Làm vất vả cả ngày, tối từ 6h đến 8h30 lại ngồi nghe Thầy giảng bài, bụng đói meo, ngồi học lắm lúc ngủ gật hoặc nghĩ đến công việc ở cơ quan. Lớp học hơn 120 người, Thầy giáo giảng bài "qua Loa", học trò học "qua Loa". Trong quá trình học rơi rớt 1/3. Lúc bảo vệ tốt nghiệp còn được hơn 40 chú, phần còn lại bảo vệ vào những khóa sau.

thay đổi nội dung bởi: huycdc, 09-11-2006 lúc 10:05 AM
huycdc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to huycdc For This Useful Post:
07xd.ktd (16-12-2010), amosis (11-11-2010), ks.thanhtan (05-05-2010), showhangdoc (12-11-2010), tranchinh89 (27-05-2015)
Old 09-11-2006   #30
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Em có đề nghị thế này. Lần sau, các anh Mod phải quản lý thật chặt chẽ diễn đàn, nếu thấy ai có hành vi (cụ thể là lời nói) nào chưa văn hóa thì cảnh cáo bằng cách xóa bài trả lời đó mà không cần báo trước.
@ anh Huy: thực ra thì như em đã nói từ đầu về những người học hệ KCQ, em không nói về mấy bác già, con cái đã đề huề, việc đi học đủ đã là quý, mà em nói về những người học KCQ nhưng vẫn còn trẻ, thực ra là bằng tuổi bọn em, nhưng thi trượt ĐH (do khả năng, do không có cố gắng, do..v..vv..), rồi thi KCQ mà vẫn được xét như bọn em. Nếu ai không thích nghe thì thôi, nếu thấy bị động chạm, nhưng những điều em nói đều rất có lý, có tình, vậy mà minhduong nói như vậy, không hiểu người như bác Xuân Thủy đọc thì thấy sao, chứ em đọc "nuốt không trôi" !
Anh Huy đã gặp em rồi, anh có thể thấy em không phải là người quá lỗ mãng. Có vài dòng gọi là tâm sự với anh Huy nói riêng, và tất cả mọi người nói chung. Đừng chê em tuổi trẻ nông nổi. Câu nói của em là : "Nhìn lên, không nhìn xuống" , có ý nghĩa cả đấy !

thay đổi nội dung bởi: ks.thanhtan, 05-05-2010 lúc 08:29 PM
Old 09-11-2006   #31
cauBTCT

Trích:
Nguyên văn bởi arnold
Em có đề nghị thế này. Lần sau, các anh Mod phải quản lý thật chặt chẽ diễn đàn, nếu thấy ai có hành vi (cụ thể là lời nói) nào chưa văn hóa thì cảnh cáo bằng cách xóa bài trả lời đó mà không cần báo trước.
@ anh Huy: thực ra thì như em đã nói từ đầu về những người học hệ KCQ, em không nói về mấy bác già, con cái đã đề huề, việc đi học đủ đã là quý, mà em nói về những người học KCQ nhưng vẫn còn trẻ, thực ra là bằng tuổi bọn em, nhưng thi trượt ĐH (do khả năng, do không có cố gắng, do..v..vv..), rồi thi KCQ mà vẫn được xét như bọn em. Nếu ai không thích nghe thì thôi, nếu thấy bị động chạm, nhưng những điều em nói đều rất có lý, có tình, vậy mà minhduong nói như vậy, không hiểu người như bác Xuân Thủy đọc thì thấy sao, chứ em đọc "nuốt không trôi" !
Anh Huy đã gặp em rồi, anh có thể thấy em không phải là người quá lỗ mãng. Có vài dòng gọi là tâm sự với anh Huy nói riêng, và tất cả mọi người nói chung. Đừng chê em tuổi trẻ nông nổi. Câu nói của em là : "Nhìn lên, không nhìn xuống" , có ý nghĩa cả đấy !
OK, anh ủng hộ chú. tinh thần nhiệt tình đóng góp vào diễn đàn của chú là tốt. Anh cũng ủng hộ tinh thần 'yeeu nói là yêu, ghét nói là ghét'

thay đổi nội dung bởi: ks.thanhtan, 05-05-2010 lúc 08:30 PM
Old 09-11-2006   #32
minhduong
Thành viên rất tích cực

minhduong's Avatar

Cool Ðề: ĐH hệ không chính quy Xd có được học lên cao học không ạ?

Đúng là admin có khác , nói rất hay và tổng hợp chủ đề.Tại vi` mây' anh chang` ĐHCQ hay tự cao nên minhduong mơi' noi' vậy , hơi bỗ bã 1 chut' nhưng các bác khách quan 1 chút thì nghĩ rất đúng đó ! ( Các chú chê minhduong thì được , chứ chê nhằm anh admin thì " hẻo" rồi , vì anh ấy nói cũng là kỹ sư hệ KCQ như tui mà )
*TUI CŨNG THEO TINH THẦN " YÊU LÀ YÊU , GHÉT LÀ GHÉT"
Vì vậy ai có chịu tiếp thu thì tốt , ai không chịu được thì thôi , chuyện các anh mod xóa bài là chuyen bình thường ! Các chú kia đừng có "gió chiều nào , theo chiều ấy " , vậy là không được. Còn nữa , các anh em tranh cãi không nên kéo các bác lớn vào đây. Vậy nhé !
*nếu admin thấy được chủ đề này thì để , còn ko thì khóa lại cũng được , em chiều tất !

thay đổi nội dung bởi: ks.thanhtan, 05-05-2010 lúc 08:31 PM
minhduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-11-2006   #33
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM

Đang vào hồi hấp dẫn sao lại xoá, khoá topic lại được
Yêu cầu giữ nguyên hiện trạng, tiếp tục thảo luận
Vì sao ta không làm thêm chủ đề so sánh kỹ sư và cao học nhi???????????so sánh cao học và tiến sỹ nhi???????????
co1972nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-11-2006   #34
ambition541986
Thành viên rất tích cực

ambition541986's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hải dương,bánh đậu xanh
Send a message via Yahoo to ambition541986

mới có cái chủ đề CQ và KCQ mà các bác đã căng thẳng thế thì đem so cao học với đh rồi cao học với tiến sĩ thì ko biết rồi thế nào nữa đây !thôi ! em ít tuổi ! xin đứng ngoài ! ko dám nói leo
Old 11-11-2006   #35
ngthai
Thành viên

Trước đây, tôi đã dạy tại chức ở Hòa bình, Thái bình, Hà nội, Đà nẵng, Hà tây (chưa vào đến TPHCM). Có thể có 1% học khá, 10% trung bình khá, 10% trung bình, 79% là kém đến không biết gì. Nói chung 30-40% sinh viên là vừa thi trượt ĐH xong, vào học tại chức ngay (chưa có tí kinh nghiệm nào).
Còn chính quy, tôi nghĩ khoảng 1% là giỏi, 10% là khá, 30% là trung bình khá, 30% là trung bình, 29% là kém đến không biết gì.
Tỷ lệ kém đến không biết gì của chính quy ngày càng tăng lên do nhà nước ta chú trọng tăng sinh viên, mặc dù biết là thừa thầy thiếu thợ. Năm 1991, 400 SV nhập trường ĐHXD, nay đã tăng lên 6, 7 lần.
Chính quy học 3-6 tiết/ 1 môn/ 1 tuần, nên có điều kiện để tiêu hóa. Tại chức học 40 tiết/ 1 môn/ 1 tuần, làm sao tiêu hóa ngay được (mặc dù đã làm giản đơn giáo trình).
ngthai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to ngthai For This Useful Post:
07xd.ktd (16-12-2010), bingask (20-05-2011)
Old 11-11-2006   #36
ngthai
Thành viên

Cao học: năm 1998, tôi có học cao học hơn 1 năm trong nước, sau bỏ giữa chừng vì đi học ở nước ngoài. Tôi thấy thế này: 90%-95% anh em là người khá đến giỏi (vì phải chui qua cái đầu vào tương đối chặt chẽ) (theo tôi, vẫn có 5-10% ăn gian, lọt qua được cái đầu vào này). Tuy nhiên, kiết thức thu được ở cao học trong nước là gần như Zero. Như vậy học cao học trong nước gần như chỉ để lấy cái bằng chứ không phải kiến thức. Qua 2 năm cao học, 1 số người có thể thu lượm được những kiến thức đáng kể, nhưng tôi nghĩ chủ yếu do họ tự học chứ không phải do bài giảng.
Có thể 2006 đã khác xa 1998 rồi chăng?
Old 11-11-2006   #37
VcDeco
Thành viên

VcDeco's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCM

Thấy cái chủ đề này hay quá nên cũng xin góp một lời với các bác. Ở đây tôi chỉ nói riêng về việc những người trẻ tuổi học tại chức thôi nhé.
Thấy một số đồng chí cay cú vì KCQ cũng có danh hiệu, quyền lợi như CQ mà thấy buồn quá. Mọi người chỉ so kè đến cái danh mà chẳng ai nghĩ giùm cái thiệt thòi của người ta.
1. Cái thiệt thòi lớn nhất của KCQ là kiến thức: giáo trình bị cắt xén, thời gian học bị rút gọn => lỗi này là tại ai? Cơ chế hay bản thân ng học KCQ ?
2. Thiệt thòi thứ 2 là về công việc: ra trường với tấm bằng KCQ thì kiếm đâu ra công việc khi XH toàn là những người trọng bằng cấp như mấy đồng chí (Không nói đến 4C nhé-tự lực là chính).
Kiếm được công việc rồi, lại phải vùi đầu vào tự đào tạo lại mình vì mớ kiến thức trong nhà trường quá hạn hẹp (cái này thì CQ cũng như KCQ thôi, toàn là ngáo ộp...)
3. Thiệt thòi nữa là về tâm lý khi mà XH cứ luôn đặt câu hỏi anh tốt nghiệp trường nào mà chẳng bao giờ hỏi công việc này phải giải quyết ra sao.
Tóm lại, KCQ thiệt thòi nhiều lắm - có ai hiểu cho chăng ngoài KCQ.
Bằng cấp, công việc như thế nào thì XH đã phân công hẳn hòi rồi. Giỏi thì về tổng công ty làm mấy cái nhà cao tầng, mấy cái cầu hoành tráng; còn dở thì nhà be bé, cầu con con. Việc ai nấy làm, chẳng ai tranh của ai được.
Cái nghề XD rộng lắm, mỗi người chỉ chuyên đi theo một mảng nào đó thôi. Một người đi thi công ròng rã vài năm, quay sang làm TK cũng lơ ngơ như thường hoặc làm TK mòn người rồi ra công trình vẫn bị bọn thi công chửi cho là kỹ sư giấy. (CQ cũng rứa mà KCQ cũng rứa)
Vậy rốt cuộc có cần phân bì cho bằng được CQ hay KCQ không?
VcDeco vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to VcDeco For This Useful Post:
07xd.ktd (16-12-2010), phanct (22-09-2010), redandpink (01-08-2014), tranchinh89 (27-05-2015)
Old 11-11-2006   #38
cauBTCT

cần phân biệt chính quy và không chính quy quá đi chứ bác deco. Ngay cái tên đã phân biệt rồi. Cũng như quân chủ lực với quân địa phương ấy. Trừ những trường hợp đặc biệt (như bác minhduong đây chẳng hạn!!), anh em học hệ KCQ nhìn chung có kiến thức không sâu bằng kỹ sư CQ và người ta cũng thấy như thế. Nếu làm việc ở các công ty thi công, cần nhiều kinh nghiệm hiện trường hơn là sáng tạo thì anh em CQ cũng như KCQ như nhau. Nếu làm những công việc đòi hỏi kiến thức cơ sở, phát triển, sáng tạo thường là những kỹ sư CQ khá giỏi làm tốt hơn.
Bác deco cho rằng mọi người ở đây cay cú các kỹ sư KCQ là chưa hẳn chính xác, tôi thấy hình như xu hướng ngược lại đấy.
gửi bác Ngthai :Bác nhận xét hoằn toằn chính xác về cao học trong nước, hiện nay vẫn như khi bác đi. Xin hỏi bác học ngành gì vậy?
Old 11-11-2006   #39
minhduong
Thành viên rất tích cực

minhduong's Avatar

Thumbs down Ðề: ĐH hệ không chính quy Xd có được học lên cao học không ạ?

Cái chủ đề này của minhduong té ra khá hay nhỉ , tranh luận thấy cũng khoái , nghe anh cauBTCT noi' , minhduong tự biết hệ ĐHKCQ mình đang học là kém cỏi , xin thua kỹ sư cauBTCT vậy ! nói theo nghĩa anh deco thà như vậy lại hay !:cool:
Trích:
Nguyên văn bởi ngthai
Tuy nhiên, kiết thức thu được ở cao học trong nước là gần như Zero. Như vậy học cao học trong nước gần như chỉ để lấy cái bằng chứ không phải kiến thức. Qua 2 năm cao học, 1 số người có thể thu lượm được những kiến thức đáng kể
==>Bác ngthai nói thế là không đúng rồi , bác nói về hệ ĐHKCQ bọn em còn tạm được chứ vơ đũa cả nắm các thạc sĩ việt nam là...đồ dỏm thì không được , thế thì các thầy giáo thạc sĩ dạy học bây giờ cũng là...đồ dỏm luôn à ! Vậy thì ngành giáo dục việt nam là như thế nào ! Em tuy nhỏ tuổi nhưng không đồng ý với ý kiến về cao học của bác đâu !Ôi chao...!

thay đổi nội dung bởi: huycdc, 11-11-2006 lúc 07:15 PM
minhduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to minhduong For This Useful Post:
07xd.ktd (16-12-2010)
Old 12-11-2006   #40
ngthai
Thành viên

Họ không phải đồ dỏm vì:
1)90%-95% anh em là người khá đến giỏi (vì phải chui qua cái đầu vào tương đối chặt chẽ)
2)1 số người có thể thu lượm được những kiến thức đáng kể, nhưng tôi nghĩ chủ yếu do họ tự học chứ không phải do bài giảng.
3) theo tôi, vẫn có 5-10% ăn gian, lọt qua được cái đầu vào này. Nhưng may thay, 99.9% loại ăn gian này thường là quan chức ở bên ngoài, chứ không phải người muốn theo nghề giảng viên.

Hệ KCQ: Nếu không học "cấp tốc" (1-2 tuần xong 1 môn học) mà học dài hơi như CQ (để có thời gian tiêu hóa, ăn kỹ no lâu mà), thì theo tôi cũng có khoảng 0.1% là người giỏi. Ví dụ: Anh Đinh Công Bằng, học hệ mở rộng tin học ĐH Tổng hợp, khi thời đại DOT.COM bùng nổ (cuối thế kỷ 20), các headhunters ở Mỹ sang các nước châu Á để tìm lập trình viên giỏi làm việc tại Mỹ, anh trúng tuyển sang Mỹ làm. Khi DOTCOM bị nổ (đầu TK 21), hàng vạn người trong ngành công nghệ thông tin ở Mỹ bị sa thải. Đa số người VN, trong đó có anh Bằng, vì trình độ cao hơn, không hề hấn gì. Nay anh Bằng đang làm Tiến sỹ về CNTT tại Florida State University (vừa làm vừa học).

Về hệ KCQ và CQ tại Mỹ, xem tại đây:
http://www.ketcau.com/forum/showthre...3658#post33658

thay đổi nội dung bởi: ngthai, 12-11-2006 lúc 10:04 PM
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài