máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy kinh nghiệm. - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Tâm sự của các sinh viên, bạn trẻ mới vào nghề
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-06-2016   #1
thoaibl
Thành viên mới

Post Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy kinh nghiệm.

Chào mọi người, em vừa ra trường bên cao đẳng chuyên ngành xây dựng dân dụng. Em đang ôn thi liên thông vào trường Sư Phạm Kỹ Thuật TPHCM, em đang có suy nghĩ giữa cầm bằng tốt nghiệp tạm thời đi xin việc kèm theo bằng là biết sử dụng các phần mềm autocad, etabs, sap2000, sketchup cũng biết 1 phần, biết thống kê thép và đang học khóa bóc khối lượng dự toán do 1 thầy trong trường dạy ngoài ra thì kiến thức ngoài công trường thì hầu như ko có do chưa tiếp xúc công trường được nhiều.
Suy nghĩ thứ 2 của em định đi phụ hồ 1 thời gian khi trong quá trình học liên thông để lấy kiến thức ngoài công trường. Vì em thích bên thiết kế, hỏi những người quen thì họ nói nên đi thi công 1 thời gian cho biết để mới làm thiết kế được.
Em mong các Thầy, các bạn tư vấn giúp em! Em định trở thành 1 KS kết cấu.
thoaibl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to thoaibl For This Useful Post:
dangngoc (30-06-2016)
Old 30-06-2016   #2
dangngoc
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: TPHCM
Default Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy kinh nghiệ

theo mình bạn nên học liên thông luôn đi sau này ra trường tha hồ mà làm. Nếu bạn có tấm bằng đại học sẽ thuận lợi cho việc xin vào thiết kế. Mình cũng đang học liên thông. Khi học liên thông bạn có thể kiếm anh em hồi cao đẵng đang coi ngó công trình nhà phố hay nhà cao tầng thì tốt xin đi thực tập khi nào rãnh, bạn sẽ có kiến thức thi công sau 2 năm học liên thông.
dangngoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to dangngoc For This Useful Post:
thoaibl (01-07-2016)
Old 30-06-2016   #3
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy kinh nghiệ

Trích:
Nguyên văn bởi thoaibl View Post
Chào mọi người, em vừa ra trường bên cao đẳng chuyên ngành xây dựng dân dụng. Em đang ôn thi liên thông vào trường Sư Phạm Kỹ Thuật TPHCM, em đang có suy nghĩ giữa cầm bằng tốt nghiệp tạm thời đi xin việc kèm theo bằng là biết sử dụng các phần mềm autocad, etabs, sap2000, sketchup cũng biết 1 phần, biết thống kê thép và đang học khóa bóc khối lượng dự toán do 1 thầy trong trường dạy ngoài ra thì kiến thức ngoài công trường thì hầu như ko có do chưa tiếp xúc công trường được nhiều.
Suy nghĩ thứ 2 của em định đi phụ hồ 1 thời gian khi trong quá trình học liên thông để lấy kiến thức ngoài công trường. Vì em thích bên thiết kế, hỏi những người quen thì họ nói nên đi thi công 1 thời gian cho biết để mới làm thiết kế được.
Em mong các Thầy, các bạn tư vấn giúp em! Em định trở thành 1 KS kết cấu.
Có chí nhưng tội chi mà đi phụ hồ! Thiếu gì cách để có kinh nghiệm. Ví dụ bạn có thể thường xuyên lượn tới công trường mà xem, kết thân với anh kỹ thuật nào đó, hoặc xin đi thi công một thời gian ở vị trí kỹ thuật công trường. Nên nghĩ cách để tích lũy kinh nghiệm và kiến thức nhanh chứ không phải cứ bỏ sức và thời gian là được.
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
cmengenie (01-07-2016), ngoctuyennd (01-07-2016), thoaibl (01-07-2016)
Old 30-06-2016   #4
thoaibl
Thành viên mới

Default Re: Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy kinh n

Trích:
Nguyên văn bởi dangngoc View Post
theo mình bạn nên học liên thông luôn đi sau này ra trường tha hồ mà làm. Nếu bạn có tấm bằng đại học sẽ thuận lợi cho việc xin vào thiết kế. Mình cũng đang học liên thông. Khi học liên thông bạn có thể kiếm anh em hồi cao đẵng đang coi ngó công trình nhà phố hay nhà cao tầng thì tốt xin đi thực tập khi nào rãnh, bạn sẽ có kiến thức thi công sau 2 năm học liên thông.
Dạ! Em đang ôn thi mà có người còn kêu em bỏ ôn lun đi thi công 1 năm rồi quay lại học. a đang liên thông ở trường nào ạ?
Old 30-06-2016   #5
thoaibl
Thành viên mới

Default Re: Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy kinh n

Trích:
Nguyên văn bởi tuanlt View Post
Có chí nhưng tội chi mà đi phụ hồ! Thiếu gì cách để có kinh nghiệm. Ví dụ bạn có thể thường xuyên lượn tới công trường mà xem, kết thân với anh kỹ thuật nào đó, hoặc xin đi thi công một thời gian ở vị trí kỹ thuật công trường. Nên nghĩ cách để tích lũy kinh nghiệm và kiến thức nhanh chứ không phải cứ bỏ sức và thời gian là được.
CHo em hỏi ngu là kỹ thuật công trường nhiệm vụ là gì vậy a? Em nghe mấy thầy toàn nói rãnh đi phụ hồ 6 tháng là rành nên cứ tưởng nên đi phụ hồ hii.
Old 30-06-2016   #6
ChuTuoc
Thành viên

Khổ, kẻ ăn không hết người lần không ra...rõ cái nghề với cái nghiệp haiz
ChuTuoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to ChuTuoc For This Useful Post:
dangngoc (30-06-2016), thoaibl (01-07-2016)
Old 30-06-2016   #7
dangngoc
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: TPHCM
Default Ðề: Re: Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy ki

mình đang học giao thông vận tải tphcm! bạn cố gắng lên đi phụ hồ rất cực lại chẳng học hỏi được gì nhiều! vì người ta thuê bạn để bạn phụ hồ chứ đâu phải thuê bạn để bạn học hỏi kinh nghiệm. Nên học liên thông thời gian rảnh cứ ra công trình học hỏi thêm. Lớp mình có những anh 8x cũng vừa học vừa làm.
dangngoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to dangngoc For This Useful Post:
cmengenie (01-07-2016)
Old 01-07-2016   #8
thoaibl
Thành viên mới

Default Re: Ðề: Re: Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấ

Trích:
Nguyên văn bởi dangngoc View Post
mình đang học giao thông vận tải tphcm! bạn cố gắng lên đi phụ hồ rất cực lại chẳng học hỏi được gì nhiều! vì người ta thuê bạn để bạn phụ hồ chứ đâu phải thuê bạn để bạn học hỏi kinh nghiệm. Nên học liên thông thời gian rảnh cứ ra công trình học hỏi thêm. Lớp mình có những anh 8x cũng vừa học vừa làm.
Em hiểu rồi, cám ơn a nhiều
Old 01-07-2016   #9
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Re: Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấy ki

Trích:
Nguyên văn bởi thoaibl View Post
CHo em hỏi ngu là kỹ thuật công trường nhiệm vụ là gì vậy a? Em nghe mấy thầy toàn nói rãnh đi phụ hồ 6 tháng là rành nên cứ tưởng nên đi phụ hồ hii.
Có nghĩa là bạn làm cán bộ kỹ thuật hướng dẫn kỹ thuật, đọc bản vẽ cho thợ triển khai, quản lý công nhân, quản lý thợ, kiêm đốc công. Vị trí này không kén chọn gì cả, trung cấp, cao đẳng đều có thể xin được việc. Tôi thấy nhiều công ty có nhiều kỹ thuật công trường thậm chí còn chả có bằng cấp nhưng họ xông xáo, thạo việc và chỉ đạo được thợ là vẫn cứ ngon lành. Đi làm thì quan trọng là làm được việc, chứ bằng cấp chỉ có tác dụng xin việc và ký tá hồ sơ thôi.
P/S: Thầy của bạn có thể chỉ là thầy dạy lý thuyết thôi, chứ không phải thầy ở công trường. Nghề dạy nghề, bạn cứ xông ra công trường 1 thời gian là hiểu có những điều chả trường nào dạy được.

thay đổi nội dung bởi: tuanlt, 01-07-2016 lúc 08:46 AM
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to tuanlt For This Useful Post:
detuphuho151 (30-11-2017)
Old 01-07-2016   #10
thoaibl
Thành viên mới

Default Re: Ðề: Re: Ðề: Sinh viên học liên thông nên lấy bằng cao đẳng xin việc hay phụ hồ lấ

Trích:
Nguyên văn bởi tuanlt View Post
Có nghĩa là bạn làm cán bộ kỹ thuật hướng dẫn kỹ thuật, đọc bản vẽ cho thợ triển khai, quản lý công nhân, quản lý thợ, kiêm đốc công. Vị trí này không kén chọn gì cả, trung cấp, cao đẳng đều có thể xin được việc. Tôi thấy nhiều công ty có nhiều kỹ thuật công trường thậm chí còn chả có bằng cấp nhưng họ xông xáo, thạo việc và chỉ đạo được thợ là vẫn cứ ngon lành. Đi làm thì quan trọng là làm được việc, chứ bằng cấp chỉ có tác dụng xin việc và ký tá hồ sơ thôi.
P/S: Thầy của bạn có thể chỉ là thầy dạy lý thuyết thôi, chứ không phải thầy ở công trường. Nghề dạy nghề, bạn cứ xông ra công trường 1 thời gian là hiểu có những điều chả trường nào dạy được.
Dạ! Em cám ơn a!
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài