máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/
Bức tâm thư người thiết kế - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > BAN QUẢN TRỊ WEBSITE > Góp ý, thắc mắc, trợ giúp > Góp ý xây dựng diẽn đàn ketcau.com
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-02-2018   #21
tranhuuphu
Thành viên

tranhuuphu's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh city
Default Ðề: Bức tâm thư người thiết kế

Trích:
Nguyên văn bởi HuynhKeshley View Post
Nếu như có thể tìm được 1 người để tin tưởng trông con mình thì bạn có thể cân nhắc dùng hầu hết lương của bạn (9tr) để trả họ, còn bạn vẫn đi làm. Như vậy bạn vẫn giữ đc nghề và kinh nghiệm để tiếp tục sau khi con bạn lớn. Và với chi phí 9tr, khả năng tìm được người phù hợp sẽ dễ hơn.
- EM cảm ơn anh góp ý! Những người tin tưởng nhất là cha mẹ 2 bên thì còn lao động cả anh ạ! Nhờ được thì mọi chuyện đã nhẹ nhàng hơn biết bao nhiêu. Trong khi đó, hễ mở TV, Internet lên thì SG là toàn tin tức bạo hành, dâm ô em bé, trẻ nhỏ -> xót xa vô cùng, làm cho lòng tin yêu con người trong em như hết đi luôn (Đợt cuối năm, thời điểm thuê người chăm vợ và con mới sinh, v/c e cũng mới bị mất 1 cục xong). Mình không thể bảo bọc con cả đời, nhưng đến lúc mẹ nó đi làm, nó mới 6tháng tuổi thì tội nghiệp quá.
Old 21-02-2018   #22
secon
Thành viên

Ở VN làm nghề xây dựng vẫn sống lương thiện được mà các bác cứ nói quá. Em từ lúc ra trường năm 2006 tới lúc ra khỏi VN năm 2015 gần 10 năm làm nghề rất đàng hoàng, 0 ăn gì của công trường mà cũng chưa quà cáp biếu xén xếp món gì mắc hơn 200k đồng. Em sống hoàn toàn bằng lương và tiền làm ngoài giờ OT chứ không có bổng lộc gì.Tổng lương và OT lúc cao nhất khoảng 40t, lúc thấp 20t. Bạn gì bên trên than vợ sinh con chi phí cao mình nghỉ bạn nên tìm việc khác lương cao hơn hoặc làm thêm part time tăng thu nhập
secon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to secon For This Useful Post:
anhductran (22-02-2018), mitom (22-02-2018), QuyHoi_KSXD (22-02-2018), umy (21-02-2018), vtthanyeu (22-02-2018)
Old 21-02-2018   #23
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Bức tâm thư người thiết kế

Trích:
Nguyên văn bởi secon View Post
Ở VN làm nghề xây dựng vẫn sống lương thiện được mà các bác cứ nói quá. Em từ lúc ra trường năm 2006 tới lúc ra khỏi VN năm 2015 gần 10 năm làm nghề rất đàng hoàng, 0 ăn gì của công trường mà cũng chưa quà cáp biếu xén xếp món gì mắc hơn 200k đồng. Em sống hoàn toàn bằng lương và tiền làm ngoài giờ OT chứ không có bổng lộc gì.Tổng lương và OT lúc cao nhất khoảng 40t, lúc thấp 20t. Bạn gì bên trên than vợ sinh con chi phí cao mình nghỉ bạn nên tìm việc khác lương cao hơn hoặc làm thêm part time tăng thu nhập
Hoa sen ! gần bùn mà chẵng hôi tanh mùi bùn !
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
QuyHoi_KSXD (22-02-2018)
Old 25-02-2018   #24
landau
Thành viên nhiệt huyết

Đầu tiên chúc cả diễn đàn mình năm mới nhiều thành công mới! Chúc các cụ cao tuổi sức khỏe, mãi mãi vui trẻ như tuổi 20 (tuổi 20 chứ không phải 20 tuổi).

Có vài chia sẻ nhỏ:

1. Mỗi người có 1 nỗi khó khăn, một hoàn cảnh riêng. Rất là thông cảm với hoàn cảnh chưa được tốt như mong muốn của bạn (Qua người thân, bạn bè mình biết mức sống thành thị như Hà Nội để sống thoải mái 1 chút thì chắc cao hơn thu nhập của bạn 1 chút, khoảng 5triệu/người/tháng là mức trung bình)

2. Tiền lương không phải là giá thị trường, không phải là lương tối thiểu vùng,khu vực... Tiền lương là 1 phần giá trị sức lao động đem lại. Tức là trả cho lợi nhuận mà bạn đem lại cho công ty. Như vậy cao hay thấp nó phụ thuộc vào giá trị mà bạn mang lại cho công ty.

3. Dựa trên điều 2 nếu bạn thực sự có năng lực bạn có thể đề xuất tình trạng hiện tại với lãnh đạo để thỏa thuận tăng lương bằng nhiều cách: Tăng số lượng công việc chuyên môn cho em, em có thể tăng thời gian làm việc, em đang khó khăn công ty có thể bố trí em tham gia thêm vào các dự án, công việc A,B,C ... Việc này tốt hơn là bạn làm ngoài chuyên môn mà vất vả.

4. Nếu điều 3 không có được thì có thể nghĩ tới các công việc bên ngoài hoặc chuyển đổi 1 môi trường làm việc khác thuận tiện hơn.

5. Nếu mà tệ hại hơn làm hết cách mà tình trạng vẫn y nguyên không thay đổi thì bạn nên bàn với vợ về quản lý chi tiêu sinh hoạt. Có khi đây lại là khâu mà bạn phải cải thiện chứ không phải cái khác. Trong giai đoạn chuẩn bị lấy vợ, sinh con, hay các công việc lớn rất là cần tính toán dự trữ 1 khoảng kinh tế và nên làm trước khi thực hiện các việc đó. Giai đoạn này 1 số nhu cầu cần thiết: gái gú, nhậu nhẹt, du lịch, nhà trọ tiện nghi, quần áo hàng hiệu,... đại loại là những thứ không khẩn cấp sẽ phải tiết giảm.

6. Cái cuối cùng mình khuyên là thái độ với cuộc sống. Cái này được đánh giá rất là cao đấy. Đừng vì khó khăn mà bắt ai cũng phải thương cảm, mặc cả làm 120% giờ, giá như, "chó cùng dứt dậu"... Bản lĩnh lên và nhìn ra xung quanh thấy nhiều người cũng đang như thế, thậm chí còn khó khăn hơn bạn (thằng đang viết cho bạn là 1 ví dụ). Nhưng đó là 1 phần cuộc sống của những người đàn ông.

thay đổi nội dung bởi: landau, 25-02-2018 lúc 12:12 AM
landau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 8 Users Say Thank You to landau For This Useful Post:
hello_409 (28-02-2018), mitom (03-03-2018), mykey666 (27-02-2018), nguythanh (25-02-2018), quocvuxd (27-02-2018), tranhuuphu (27-02-2018), tuanlt (28-02-2018), umy (25-02-2018)
Old 28-02-2018   #25
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi landau View Post
6. Cái cuối cùng mình khuyên là thái độ với cuộc sống. Cái này được đánh giá rất là cao đấy. Đừng vì khó khăn mà bắt ai cũng phải thương cảm, mặc cả làm 120% giờ, giá như, "chó cùng dứt dậu"... Bản lĩnh lên và nhìn ra xung quanh thấy nhiều người cũng đang như thế, thậm chí còn khó khăn hơn bạn (thằng đang viết cho bạn là 1 ví dụ). Nhưng đó là 1 phần cuộc sống của những người đàn ông.
Cái anh "lần đầu" này nói như làm nghề/sống lâu lắm rồi ý
Đầu tiên chúc cả nhà năm mới an khang thịnh vượng, và cuối cùng là sống cuộc sống hạnh phúc và giàu ý nghĩa (tôi nghĩ đó là cứu cách-mục tiêu cuối cùng cho cuộc đời những kẻ tầm thường như chúng ta, chứ không phải là tiền bạc).
Tiếp đến bàn 1 tý về cái anh viết tâm thư:
Sở dĩ tôi trích câu của anh landau là vì anh ấy nói đúng rắp cái mà tôi đồ rằng (chỉ là theo thiển ý của tôi) nhiều bạn trẻ gặp phải, cả trong công việc lẫn cuộc sống. Thực ra khó khăn là phần tất yếu của cuộc sống (cũng như thuận lợi cũng hay xảy ra đối với chúng ta đấy thôi, nhưng vì thái độ tiêu cực nên chúng ta hay bỏ qua và không nhận ra). Nó có thể giúp chúng ta mạnh lên và khôn ra nếu vượt qua. Như vậy khó khăn chẳng phải là cái giá phải trả để trưởng thành và mạnh mẽ hơn đấy sao. Tôi nhận thấy các bạn trẻ mới ra trường hiện nay tâm lý rất chóng chán nghề, luôn muốn thu nhập thật cao ngay lập tức. Tôi nói với các bạn thế này: Nếu bạn có khả năng tạo ra thu nhập thật cao
ngay bây giờ thì tại sao bạn không làm điều đó khi còn trẻ, khi còn sung sức? Phần lớn các bạn sẽ trả lời tôi là không làm điều đó được vì kinh nghiệm còn non, tay nghề chưa cao, thiếu quan hệ hoặc cơ hội...v.v. Nếu vậy thì chỉ còn cách tích lũy dần dần qua năm tháng mà thôi. Sự tích lũy này là tích lũy kinh nghiệm lẫn tiền bạc và quan hệ. Các bạn làm xây dựng nhưng thường quên rằng ngôi nhà nào cũng xây bằng từng viên gạch mà thôi. Theo kinh nghiệm của tôi thì khi bạn tích lũy đủ cơ hội sẽ đến, nếu bạn nắm bắt được, tiền cũng sẽ tự đến như 1 lẽ tất yếu vậy.
Cuối cùng chúc chủ thớt sớm vượt qua bế tắc trong tâm lý và mạnh mẽ hơn, bạn là dân xây dựng mà, trên hết bạn là 1 người đàn ông trưởng thành...

thay đổi nội dung bởi: tuanlt, 28-02-2018 lúc 03:22 AM
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to tuanlt For This Useful Post:
mitom (03-03-2018), tranhuuphu (13-03-2018), umy (28-02-2018)
Old 01-03-2018   #26
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

ối trời,đời nó không như mơ đâu mà mấy anh mơ,tiền cũng mồ hôi nước mắt người ta gom góp mới đủ tiền mua đất,xây nhà
- mấy anh cứ tường ra rồi hốt hốt,làm giàu nhanh chóng,anh nên nhớ cả ngàn người may ra có 1 người thành công,còn 999 người kia phải đi cày mặt kiếm sống
- mấy anh đứng ra mở cty đi rồi thấy dủ thứ áp lực,nào kiếm khách hàng,báo giá,thiết kế,quản lý thợ thầy thi công,rồi quản lý vật tư..... bao nhiêu là chyện phải lo,rồi còn đi kiếm công trình mới nữa
The Following 2 Users Say Thank You to zerosg For This Useful Post:
daikaphan (01-03-2018), nhattruongz (02-03-2018)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài