máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Các bác giúp em móng cọc lệch tâm! - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng cọc
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 20-04-2018   #17
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà
Default Ðề: Các bác giúp em móng cọc lệch tâm!

Trích:
Nguyên văn bởi vtthanyeu View Post
Thưa các bác, em tưởng là khi tính toán đài cọc ta vẫn coi các đài làm việc độc lập với nhau chứ ạ? (dù là móng đúng tâm hay móng lệch tâm).
Em có làm mô hình tính cho trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài và dầm móng đặt ở cốt 0.000. Kết quả chạy phần mềm cho thấy trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt mặt đài, mô men trong dầm móng rất lớn. Theo em hiểu là do dầm móng ở đây cứng, cản trở chuyển vị xoay của 2 đài cọc nên mới có mô men lớn như vậy. Còn trong trường hợp dầm móng đặt ở cốt 0.000, nội lực trong dầm có N lớn, M nhỏ (gọi là giằng móng thì đúng hơn), vì nó không cản trở chuyển vị xoay của đài nên mô men không lớn, nhưng mô men tại chân cột thì khá lớn.
Trường hợp dầm (giằng) móng đặt ở cốt 0.00, em thấy nó cũng tương tự như trong trường hợp móng đơn trên nền thiên nhiên. Vậy tại sao cùng một tải trọng như thế, đối với móng cọc lại không đặt ở cốt 0.00 mà lại đặt xuống cốt mặt đài ạ?
Em nhờ các bác thông não cho em ạ, em cảm ơn các bác nhiều
Ngày xưa chưa có các công cụ tính toán mạnh mẽ, các cụ phải tách thành những bài toán riêng để giải cho dễ, còn lại thì chẳng có thằng nào độc lập cả. Bạn có thể đặt dầm móng ở đâu cũng được miễn là nó thỏa mãn điều kiện cấu tạo và chịu lực. Nếu đặt ở mặt đài thì chiều dài dầm giảm--> độ cứng tăng, làm việc hiệu quả hơn. Nếu đặt ở 0.00 thì nó gây uốn lớn cho cột --> phải tăng tiết diện cột (tớ thường tăng tiết diện cổ móng lên để giảm e lệch tâm đồng thời cổ móng gánh được kha khá mô men cho cột).
The Following 5 Users Say Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
detuphuho151 (20-04-2018), NGOC_IBST (22-04-2018), thuong_93 (21-04-2018), umy (20-04-2018), vtthanyeu (20-04-2018)
Loading...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài