máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển? - Page 6 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > SINH HOẠT VĂN HÓA, VĂN NGHỆ, DU LỊCH, THỂ THAO, GÓC GIẢI TRÍ,... > Vui chơi - giải trí > Lai zai, tán dóc, chém gió
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 21-01-2015   #101
thinh96
Thành viên nhiệt huyết

Default Ðề: Thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển?

Phù - Tưởng cụ đã buông xuôi ai ngờ cụ vẫn còn giãy.... Mệt với cụ ghê.
1. Cái cơ cấu cơ khí mà Chú đã vẽ lại nó vẫn không quay 1 chiều được - cho dù Chú có cứ tưởng như thế. Mà thật là ngớ ngẩn khi cố biến nó thành chuyển động quay 1 chiều để làm gì khi cuối cùng nó lại truyền sang bơm piston chuyển động tịnh tiến?
2. Cái phao Chú cho là bằng bê tông mà trong tính toán chú coi nó nhẹ như không khí thì ...chú chả hiểu gì về vật liệu lẫn trọng lực cả thì phân tích nhiều làm gì nữa....
Mong là không nhận lại comment của chú nữa. Chúc chú nghỉ hưu cho khỏe.
thinh96 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to thinh96 For This Useful Post:
canlevinh (22-01-2015), trinhnam (21-01-2015)
Old 21-01-2015   #102
huy52xf
Thành viên rất tích cực

Nơi Cư Ngụ: FR

Bài toán của bác cẩn giống như bài toán hình học không gian, mà tác giả không cho hình vẽ . Càng đọc càng rối.

Nếu bác có tư duy khoa học thật thì nên ngồi mần cái mô hình đầu tư chút tiền ra chứ viết không thế này thì sẽ chỉ dừng lại ở mức chém gió thôi bác à.

Nếu mà tới mô hình cũng không thể làm thì bác nên dừng lại đi chứ cứ viết mãi viết mãi cũng chỉ tổn hao khí lực, lại bị mấy ông kĩ sư trêu cười.

Cordial
huy52xf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to huy52xf For This Useful Post:
canlevinh (22-01-2015), trinhnam (21-01-2015)
Old 22-01-2015   #103
canlevinh
Thành viên

Rất cám ơn các bạn Hoanui, thinh96 và huy52xf. Tôi đã dừng hẳn lại nhưng thấy bạn thinh96 viết:
Trích:
Nguyên văn bởi thinh96 View Post
1. Cái cơ cấu cơ khí mà Chú đã vẽ lại nó vẫn không quay 1 chiều được - cho dù Chú có cứ tưởng như thế. Mà thật là ngớ ngẩn khi cố biến nó thành chuyển động quay 1 chiều để làm gì khi cuối cùng nó lại truyền sang bơm piston chuyển động tịnh tiến?
2. Cái phao Chú cho là bằng bê tông mà trong tính toán chú coi nó nhẹ như không khí thì ...chú chả hiểu gì về vật liệu lẫn trọng lực cả thì phân tích nhiều làm gì nữa....
Nên tôi đành phải viết trả lời lại các bạn như sau:
1. Xin bạn thinh96 chỉ giúp hộ vì sao: “Cái cơ cấu cơ khí mà Chú đã vẽ lại nó vẫn không quay 1 chiều được”. Khi đưa hình vẽ lên tôi đã viết: “Tôi chỉ là người dân bình thường, vẽ không đẹp được như các bạn, mong các bạn thông cảm”. Trong các hình vẽ, tôi không vẽ được các răng, nên những chỗ nào có răng tôi vẽ đậm, còn chỗ nào không có răng tôi vẽ nhạt. Mục đích đưa bài lên Diễn đàn của tôi là để các bạn phát hiện những sai sót để tôi sửa lại cho tốt hơn. Nên tôi rất cám ơn bạn về vấn đề này.
2. Bạn thinh96 viết: “Cái phao Chú cho là bằng bê tông mà trong tính toán chú coi nó nhẹ như không khí thì ...chú chả hiểu gì về vật liệu lẫn trọng lực cả thì phân tích nhiều làm gì nữa....”. Nhưng trước đây tôi đã trả lời bạn là: “Phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần đó có thể tích là 36,76 m3. Tỷ trọng của nước biển lớn hơn 1 một chút, nên phao sẽ nặng khoảng 37 tấn. Tôi dự kiến dùng phao bê tông cốt thép vì nước biển có độ ăn mòn thép cao.”
3. Bạn Hoanui viết: “Bác lấy đâu ra cái con số 2000 kM Đê biển thế”. Xin bạn xem giúp bài: “Nhức nhối thực trạng đê biển Việt Nam” trên báo Dân trí ngày 30/09/2005. Ngay phần mở đầu đã có câu: “Hơn 2000 km đê biển ở nước ta hiện đóng vai trò quan trọng trong việc bảo vệ mùa màng, tài sản và hơn hết là tính mạng con người.” Cũng trong ngày đó Vietbao.vn cũng đăng lại bài này. Trước đó ngày 28/9/2005, vnexpress.net đã có bài: “Đê biển Việt Nam khó chịu nổi gió bão trên cấp 9” và ngay phần mở đầu cũng đã có câu: “Bão số 7 gây ra hàng loạt sự cố vỡ, sạt lở đê biển ở các tỉnh Nam Định, Thanh Hoá. Chiều 27/9, trao đổi với VnExpress, ông Đặng Quang Tính, Cục trưởng Quản lý đê điều cho biết, để làm đê chịu được bão cấp 12, cần 100 tỷ đồng cho mỗi km. VN có 2.000 km đê biển.”
4. Các bạn có thấy việc đòi hỏi một ông già 75 tuổi, không học qua một trường lớp kỹ thuật nào, suốt đời làm trong cơ quan của Nhà nước, đã về nghỉ hưu hơn 14 năm nay làm mô hình là việc ông già đó không thể làm được hay không?

thay đổi nội dung bởi: canlevinh, 22-01-2015 lúc 12:20 PM
canlevinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-01-2015   #104
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi canlevinh View Post
Rất cám ơn các bạn Hoanui, thinh96 và huy52xf. Tôi đã dừng hẳn lại nhưng thấy bạn thinh96 viết:

Nên tôi đành phải viết trả lời lại các bạn như sau:
1. Xin bạn thinh96 chỉ giúp hộ vì sao: “Cái cơ cấu cơ khí mà Chú đã vẽ lại nó vẫn không quay 1 chiều được”. Khi đưa hình vẽ lên tôi đã viết: “Tôi chỉ là người dân bình thường, vẽ không đẹp được như các bạn, mong các bạn thông cảm”. Trong các hình vẽ, tôi không vẽ được các răng, nên những chỗ nào có răng tôi vẽ đậm, còn chỗ nào không có răng tôi vẽ nhạt. Mục đích đưa bài lên Diễn đàn của tôi là để các bạn phát hiện những sai sót để tôi sửa lại cho tốt hơn. Nên tôi rất cám ơn bạn về vấn đề này.

2. Bạn thinh96 viết: “Cái phao Chú cho là bằng bê tông mà trong tính toán chú coi nó nhẹ như không khí thì ...chú chả hiểu gì về vật liệu lẫn trọng lực cả thì phân tích nhiều làm gì nữa....”. Nhưng trước đây tôi đã trả lời bạn là: “Phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần đó có thể tích là 36,76 m3. Tỷ trọng của nước biển lớn hơn 1 một chút, nên phao sẽ nặng khoảng 37 tấn. Tôi dự kiến dùng phao bê tông cốt thép vì nước biển có độ ăn mòn thép cao.”
3. Bạn Hoanui viết: “Bác lấy đâu ra cái con số 2000 kM Đê biển thế”. Xin bạn xem giúp bài: “Nhức nhối thực trạng đê biển Việt Nam” trên báo Dân trí ngày 30/09/2005. Ngay phần mở đầu đã có câu: “Hơn 2000 km đê biển ở nước ta hiện đóng vai trò quan trọng trong việc bảo vệ mùa màng, tài sản và hơn hết là tính mạng con người.” Cũng trong ngày đó Vietbao.vn cũng đăng lại bài này. Trước đó ngày 28/9/2005, vnexpress.net đã có bài: “Đê biển Việt Nam khó chịu nổi gió bão trên cấp 9” và ngay phần mở đầu cũng đã có câu: “Bão số 7 gây ra hàng loạt sự cố vỡ, sạt lở đê biển ở các tỉnh Nam Định, Thanh Hoá. Chiều 27/9, trao đổi với VnExpress, ông Đặng Quang Tính, Cục trưởng Quản lý đê điều cho biết, để làm đê chịu được bão cấp 12, cần 100 tỷ đồng cho mỗi km. VN có 2.000 km đê biển.”
4. Các bạn có thấy việc đòi hỏi một ông già 75 tuổi, không học qua một trường lớp kỹ thuật nào, suốt đời làm trong cơ quan của Nhà nước, đã về nghỉ hưu hơn 14 năm nay làm mô hình là việc ông già đó không thể làm được hay không?
1. Tính lại cái thể tích phao trụ D = 2.6m, H=6m.
V= pi x r^2+ = pi x 1.3 x 1.3 x 6 = 32 m3.
- Trọng lượng dưới nước của phao (đã trừ đi lực đẩy nổi của nước) còn là G1 = 32 x 2.5 - 1 x 32 = 48T.
- Liệu cái phao BTCT của Bác có tự nổi lập lờ trên mặt nước được không.
- Cứ cho là Bác có một hệ đỡ cho cái Pháo BTCT của Bác nổi lập lờ trên mặt nước biển đi thì với chiều cao sóng là bao nhiêu?, áp lực sóng thế nào (vẽ biểu đồ áp lực sóng cho vật trụ tròn nằm ngang nhé) để có thể nâng cái phao BTCT của Bác lên cao được bao nhiêu?

2. Còn cái chuyện 2000 kM đê biển mà Bác trích dẫn theo mấy cái bài báo đó Bác nên về kể chuyện cổ tích cho con cháu ở nhà nghe thì hay hơn.

3. Chẳng ai đòi hỏi Bác đã 75 tuổi làm này hay làm kia. Bác nói là góp ý để Bác sửa, giờ lòi đuôi ra là Bác chẳng thể sửa được gì vì Bác có biết gì đâu mà sửa. Thế nên đừng bắt người khác phải làm theo cái ý tưởng của Bác. Các nước khoa học phát triển còn mới thử nghiệm.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Hoanui For This Useful Post:
canlevinh (22-01-2015)
Old 22-01-2015   #105
thinh96
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
1. Đã giải thích với chú rồi - chú tự đọc lại đi
2. 1m3 nước tương đương 1 tấn mà 36,76m3 tương đương với khoảng 37 tấn. Cái vỏ bằng bê tông thì lại không có 1 kg nào thì khác gì bê tông trọng lượng bằng 0. Trẻ con 7,5 tuổi nó cũng hiểu được tại sao chú 75 tuổi rồi lại không hiểu mà cứ hỏi lại mãi thế?
The Following User Says Thank You to thinh96 For This Useful Post:
canlevinh (22-01-2015)
Old 22-01-2015   #106
thinh96
Thành viên nhiệt huyết

Ra đường kiếm cục bê tông
Cân lên xem có bằng không không nào?
Hỡi cụ tác giả tuổi cao.
Viển vông, mộng tưởng đến bao giờ ngừng???
The Following User Says Thank You to thinh96 For This Useful Post:
canlevinh (22-01-2015)
Old 22-01-2015   #107
huy52xf
Thành viên rất tích cực

Trích:
Không ai bắt bác làm mà. Về phía bác không hiểu gì về kết cấu nên cháu thông cảm. Vậy nên kĩ sư trên diễn đàn đã tư vấn cho bác rất nhiều rồi. Nhưng bác cố tình không hiểu thì phải ???
Người có chuyên môn khi đọc cái mô tả của bác đã biết là không làm được vậy sao bác bắt người ta làm?Bác nghĩ người ta có làm được không?
The Following User Says Thank You to huy52xf For This Useful Post:
canlevinh (22-01-2015)
Old 22-01-2015   #108
canlevinh
Thành viên

Rất cám ơn bạn Hoanui, thinh96 và huy52xf. Xin trả lời các bạn như sau:
1. Bạn Hoanui đã tính
Trích:
Nguyên văn bởi Hoanui View Post
1. Tính lại cái thể tích phao trụ D = 2.6m, H=6m.
V= pi x r^2+ = pi x 1.3 x 1.3 x 6 = 32 m3.
- Trọng lượng dưới nước của phao (đã trừ đi lực đẩy nổi của nước) còn là G1 = 32 x 2.5 - 1 x 32 = 48T.
- Liệu cái phao BTCT của Bác có tự nổi lập lờ trên mặt nước được không.
Như vậy là bạn đã tính phao bê tông cốt thép đặc hoàn toàn, tất nhiên là khi thả xuống nước nó sẽ chìm. Tôi tính “Phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần đó có thể tích là 36,76 m3”, phao đó là phao rỗng và có D=6m, H=2,6m nên phải bơm thêm nước vào. Bạn tính có nhầm một chút cũng không sao. Xin chân thành cám ơn bạn.
2. Xin thưa với bạn thinh96 rằng không có chỗ nào tôi coi phao có trọng lượng bằng 0 cả mà phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, khi thả xuống nước phao ngập chưa đến nửa phao nên phải bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần bị ngập đó có thể tích là 36,76 m3.
3. Tôi thấy vấn đề có lợi cho dân, cho nước thì tôi đưa lên Diễn đàn để xin các bạn giúp đỡ và tôi rất hiểu những gì các bạn đã viết, những phần đi sâu về kỹ thuật như phần về kết cấu thì tôi không giám tính cụ thể, những gì thấy đúng tôi sẽ sửa ngay.

thay đổi nội dung bởi: canlevinh, 22-01-2015 lúc 04:49 PM
Old 22-01-2015   #109
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
3. Tôi thấy vấn đề có lợi cho dân, cho nước thì tôi đưa lên Diễn đàn để xin các bạn giúp đỡ và tôi rất hiểu những gì các bạn đã viết, những phần đi sâu về kỹ thuật như phần về kết cấu thì tôi không giám tính cụ thể, những gì thấy đúng tôi sẽ sửa ngay.
Vấn đề của bác làm mất thời gian và sự kiên nhẫn của bọn cháu, đến mức không ai có thể nói lời nhã nhặn với bác, thế mà bác vẫn không chịu hiểu mình sai ở đâu.

Tư duy tưởng tượng của bác thì rất cao siêu, nhưng tư duy lô gích thì hoàn toàn là con số không. "IC" hay IQ của bác ....

Có lẽ mod nên theo đề xuất của bác Xuan Thuy, đưa cái này về mục Laizai tán dóc. Vì ở đó, ngay khi manh nha loạt bài này, bác Ngoc IBST đã cho ra một đoạn về công nghệ phong điện chạy bằng bão, mang tính trào phúng cho rồi.

Mất thời gian của mọi người quá.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
canlevinh (23-01-2015)
Old 22-01-2015   #110
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Rất cám ơn bạn Hoanui, thinh96 và huy52xf. Xin trả lời các bạn như sau:
1. Bạn Hoanui đã tính

Như vậy là bạn đã tính phao bê tông cốt thép đặc hoàn toàn, tất nhiên là khi thả xuống nước nó sẽ chìm. Tôi tính “Phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần đó có thể tích là 36,76 m3”, phao đó là phao rỗng và có D=6m, H=2,6m nên phải bơm thêm nước vào. Bạn tính có nhầm một chút cũng không sao. Xin chân thành cám ơn bạn.
Đề nghị Bác cho biết phao BTCT của Bác có chiều dày là bao nhiên để tính kiểm tra luôn đỡ mất thời gian tính ngược.
The Following User Says Thank You to Hoanui For This Useful Post:
canlevinh (23-01-2015)
Old 22-01-2015   #111
huy52xf
Thành viên rất tích cực

Trích:
trọng lượng bằng 0 cả mà phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, khi thả xuống nước phao ngập chưa đến nửa phao nên phải bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần bị ngập đó có thể tích là 36,76 m3.
Xin lỗi bác cẩn trước nhé: Nhưng chẳng phải đảng đã dạy :
nhiệt tình + Ngu dốt = chông phá cách mạng đó thôi??

Cháu không nói bác ngu dốt nhưng về kĩ thuật bác không nắm được cái gì thì cũng có thể xem như dốt kết cấu.

Còn đây nhân lúc công ty mất điện cháu tính giúp bác cái trọng lượng cái phao mà bác nghĩ no nhẹ như bèo có thể nổi phập phùng trên mặt nước. lấy tạm độ dày của phao là 15cm để chống an mòn thép:

thể tích đặc: V= pi x r² x h =3.14 x 3² x 2.6 =73.476 m3

Bán kính rỗng: r= (6-0.15x2)/2= 5.7/2 m
chiều cao rỗng h= 2.6-.15x2 =2.3 m

V rong= 3.14 x 5.7²/4 x 2.3 =58.6 m3

Thể tích bê ton= 73.476-58.6=14.87 m3

trọng lượng = 14.87x 2.5=37.175 tonne

trọng lượng nước = 58.6/2*1 =29.3 tonne

tổng cộng = 29.3+37.175 =66.475 tốn 1 cái phao:

Còn cái lực acsimet thì là kiến thức lớp 7-8 gì đó. bác tính lại rồi xem cái phao nó đẩy nổi lên kiểu gì F=Vxd

để cái phao phật phờ trên mặt nước thì F>= 66.475 tốn

Vx1>=66.475 ======> h>=2.35 m

tức là cái phao nổi lên trên 2.6-2.35 =0.25 m.

Còn khi sóng tới liệu nó có nổi lên được hay không thì không thể nói mồn đoán mò được

thay đổi nội dung bởi: huy52xf, 22-01-2015 lúc 09:42 PM Lý do: thêm
The Following User Says Thank You to huy52xf For This Useful Post:
canlevinh (23-01-2015)
Old 23-01-2015   #112
canlevinh
Thành viên

Rất cám ơn các bạn XUANTHUY, Hoanui và huy52xf. Xin trả lời các bạn như sau:
1. Tôi rất cám ơn bạn XUANTHUY vì bạn đã bỏ rất nhiều công sức để đọc các bài viết của tôi và đã có rất nhiều bình luận. Tôi rất lấy làm tiếc và rất buồn khi nghĩ đến trong kiến thức của bạn còn có nhiều khoảng trống như tôi đã vạch ra trước đây 3 ngày. Bạn đã đưa bài của tôi xuống mục lai zai, tán dóc, chém gió cũng không sao vì tôi chỉ cần được các bạn vạch ra cho tôi những chỗ còn sai sót để tôi sửa lại cho tốt hơn.
2. Xin bạn huy52xf xem giúp lại hộ câu tôi đã trả lời bạn thinh96: “khi thả xuống nước phao ngập chưa đến nửa phao nên phải bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần bị ngập đó có thể tích là 36,76 m3”. Tôi chỉ cần phao nặng 37 tấn thôi để cho phao nửa nổi nửa chìm, bạn đã tính ra phao nặng 37,175 tấn rồi thì bơm thêm nước vào để làm gì.
3. Vô cùng cám ơn các bạn Hoanui và huy52xf, chính vì những bình luận của các bạn mà tôi sẽ chuyển hẳn sang cách làm phao mới. Xin trình bày cụ thể như sau để các bạn góp ý thêm: Mục đích của tôi là cần phao nửa nổi, nửa chìm để khi phao bị ngập hoàn toàn trong nước biển thì lực đẩy lên của nước làm phao nổi lên cũng chỉ bằng lực hút của trái đất khi phao nằm cao hơn hẳn mặt nước biển là để có thể tận dụng tối đa năng lượng của sóng biển và có thể tính ngay được lực nâng lên, hạ xuống tối đa đó, không những thế khi sóng quá lớn thì lực tác dụng vào phao cũng không thể tăng thêm được nữa. Nếu để phao nổi quá nhiều như ý kiến của bạn XUANTHUY, khi sóng bình thường thì năng lượng thu được từ sóng sẽ giảm đi, nhưng khi sóng quá lớn thì trụ đứng giữa phao có thể đập vào bộ phận giữ phao và chuyển lực nên phải nâng bộ phận này cao lên. Nếu để phao nổi quá ít thì năng lượng thu được từ sóng cũng sẽ giảm đi. Trước đây tôi định dùng phao thép, nhưng phao nhẹ nên phải bơm thêm nhiều nước biển vào cho phao nửa nổi, nửa chìm. Nước biển ăn mòn thép rất cao, lại vừa ở bên ngoài vừa ở bên trong nên phao sẽ hỏng nhanh hơn, tôi cũng chưa biết có loại sơn gì hoặc chất bao phủ gì để phun vào phía ngoài và bên trong phao cho phao tồn tại lâu dài hơn nhiều hay không? Bên ngoài thì khi cần có thể phun được, còn bên trong thì làm sao có thể phun thêm được nữa. Vì vậy mới nảy ra ý định dùng phao bê tông cốt thép để nước biển khỏi ăn mòn phao và phao nặng nên lượng nước phải bơm vào cũng sẽ ít hơn. Tôi hoàn toàn chưa được học gì về kỹ thuật nên độ dầy của phao cũng để các nhà thiết kế quyết định. Nếu trọng lượng của phao, trụ đứng giữa phao và thanh thép có răng gắn vào trụ đứng giữa phao nặng hơn trọng lượng của khối nước biển có thể tích bằng nửa thể tích của phao thì phải quay về dùng phao thép ngay. Tôi thấy làm phao bê tông rất phức tạp, nếu phao có dùng được thì mặc dầu đã có vạch sơn ở ngoài để chỉ bơm thêm nước biển cho đến vạch đó thì dừng lại, nhưng khi đã thả phao xuống biển thì lúc nào cũng có sóng, nên rất khó biết nên bơm thêm bao nhiêu cho chính xác. Vì vậy tôi chuyển sang cách mới là sẽ dùng phao thép và đổ thêm bê tông vào trong phao. Thí dụ như phao thép hình trụ tròn đường kính 6 m, cao 2,6 m sẽ đổ thêm bê tông vào phao sao cho tổng trọng lượng của phao đã đổ thêm bê tông đã khô cứng và gắn chặt vào phao, trụ thép đứng giữa phao và thanh thép có răng đủ 37 tấn. Sau đó sẽ hàn kín phao lại chỉ để lại một khoảng nhỏ để quẳng một que đầu quấn vải tẩm xăng đã được đốt cháy vào trong đó và hàn kín ngay khoảng nhỏ đó lại. Vải tẩm xăng sẽ tự tắt khi trong phao không còn Oxy nữa. Như vậy trong phao chủ yếu chỉ còn các khí N và CO2 mà thôi và ta sẽ đỡ lo việc phao bị rỉ từ bên trong, chỉ còn phải lo việc nước biển ăn mòn phao từ bên ngoài mà thôi. Ngay cả khi đáy phao bị ăn mòn làm cho bị thủng thì nước biển cũng không thể vào trong phao vì ở đó đã có lớp bê tông dầy rồi. Khi thả phao xuống biển thì trọng tâm của phao nằm ngay gần đáy phao nên phao sẽ đứng thẳng và việc kéo phao đi cũng rất dễ dàng. Việc phun lại sơn hoặc chất phủ ngoài vào phía ngoài phao cũng không khó khăn gì vì ta chỉ cần dùng ròng rọc mắc vào thanh thép chịu lực ở phía trên, thả cáp xuống và móc vào vòng thép gắn vào trụ đứng giữa phao để kéo phao rất từ từ lên một độ cao nào đó để tiện phun sơn hoặc chất phủ. Các tàu vỏ thép có thời gian hoạt động rất lâu nên phao thép cũng sẽ có tuổi thọ rất cao. Đó là suy nghĩ của tôi, không biết có chỗ nào sai không, rất mong sự góp ý của các bạn để tôi sửa lại cho tốt hơn.

thay đổi nội dung bởi: canlevinh, 23-01-2015 lúc 03:48 PM
Old 23-01-2015   #113
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Rất cám ơn các bạn XUANTHUY, Hoanui và huy52xf. Xin trả lời các bạn như sau:
1. Tôi rất cám ơn bạn XUANTHUY vì bạn đã bỏ rất nhiều công sức để đọc các bài viết của tôi và đã có rất nhiều bình luận. Tôi rất lấy làm tiếc và rất buồn khi nghĩ đến trong kiến thức của bạn còn có nhiều khoảng trống như tôi đã vạch ra trước đây 3 ngày. Bạn đã đưa bài của tôi xuống mục lai zai, tán dóc, chém gió cũng không sao vì tôi chỉ cần được các bạn vạch ra cho tôi những chỗ còn sai sót để tôi sửa lại cho tốt hơn.
2. Xin bạn huy52xf xem giúp lại hộ câu tôi đã trả lời bạn thinh96: “khi thả xuống nước phao ngập chưa đến nửa phao nên phải bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần bị ngập đó có thể tích là 36,76 m3”. Tôi chỉ cần phao nặng 37 tấn thôi để cho phao nửa nổi nửa chìm, bạn đã tính ra phao nặng 37,175 tấn rồi thì bơm thêm nước vào để làm gì.
3. Vô cùng cám ơn các bạn Hoanui và huy52xf, chính vì những bình luận của các bạn mà tôi sẽ chuyển hẳn sang cách làm phao mới. Xin trình bày cụ thể như sau để các bạn góp ý thêm: Mục đích của tôi là cần phao nửa nổi, nửa chìm để khi phao bị ngập hoàn toàn trong nước biển thì lực đẩy lên của nước làm phao nổi lên cũng chỉ bằng lực hút của trái đất khi phao nằm cao hơn hẳn mặt nước biển là để có thể tận dụng tối đa năng lượng của sóng biển và có thể tính ngay được lực nâng lên, hạ xuống tối đa đó, không những thế khi sóng quá lớn thì lực tác dụng vào phao cũng không thể tăng thêm được nữa. Nếu để phao nổi quá nhiều như ý kiến của bạn XUANTHUY, khi sóng bình thường thì năng lượng thu được từ sóng sẽ giảm đi, nhưng khi sóng quá lớn thì trụ đứng giữa phao có thể đập vào bộ phận giữ phao và chuyển lực nên phải nâng bộ phận này cao lên. Nếu để phao nổi quá ít thì năng lượng thu được từ sóng cũng sẽ giảm đi. Trước đây tôi định dùng phao thép, nhưng phao nhẹ nên phải bơm thêm nhiều nước biển vào cho phao nửa nổi, nửa chìm. Nước biển ăn mòn thép rất cao, lại vừa ở bên ngoài vừa ở bên trong nên phao sẽ hỏng nhanh hơn, tôi cũng chưa biết có loại sơn gì hoặc chất bao phủ gì để phun vào phía ngoài và bên trong phao cho phao tồn tại lâu dài hơn nhiều hay không? Bên ngoài thì khi cần có thể phun được, còn bên trong thì làm sao có thể phun thêm được nữa. Vì vậy mới nảy ra ý định dùng phao bê tông cốt thép để nước biển khỏi ăn mòn phao và phao nặng nên lượng nước phải bơm vào cũng sẽ ít hơn. Tôi hoàn toàn chưa được học gì về kỹ thuật nên độ dầy của phao cũng để các nhà thiết kế quyết định. Nếu trọng lượng của phao, trụ đứng giữa phao và thanh thép có răng gắn vào trụ đứng giữa phao nặng hơn trọng lượng của khối nước biển có thể tích bằng nửa thể tích của phao thì phải quay về dùng phao thép ngay. Tôi thấy làm phao bê tông rất phức tạp, nếu phao có dùng được thì mặc dầu đã có vạch sơn ở ngoài để chỉ bơm thêm nước biển cho đến vạch đó thì dừng lại, nhưng khi đã thả phao xuống biển thì lúc nào cũng có sóng, nên rất khó biết nên bơm thêm bao nhiêu cho chính xác. Vì vậy tôi chuyển sang cách mới là sẽ dùng phao thép và đổ thêm bê tông vào trong phao. Thí dụ như phao thép hình trụ tròn đường kính 6 m, cao 2,6 m sẽ đổ thêm bê tông vào phao sao cho tổng trọng lượng của phao đã đổ thêm bê tông đã khô cứng và gắn chặt vào phao, trụ thép đứng giữa phao và thanh thép có răng đủ 37 tấn. Sau đó sẽ hàn kín phao lại chỉ để lại một khoảng nhỏ để quẳng một que đầu quấn vải tẩm xăng đã được đốt cháy vào trong đó và hàn kín ngay khoảng nhỏ đó lại. Vải tẩm xăng sẽ tự tắt khi trong phao không còn Oxy nữa. Như vậy trong phao chủ yếu chỉ còn các khí N và CO2 mà thôi và ta sẽ đỡ lo việc phao bị rỉ từ bên trong, chỉ còn phải lo việc nước biển ăn mòn phao từ bên ngoài mà thôi. Ngay cả khi đáy phao bị ăn mòn làm cho bị thủng thì nước biển cũng không thể vào trong phao vì ở đó đã có lớp bê tông dầy rồi. Khi thả phao xuống biển thì trọng tâm của phao nằm ngay gần đáy phao nên phao sẽ đứng thẳng và việc kéo phao đi cũng rất dễ dàng. Việc phun lại sơn hoặc chất phủ ngoài vào phía ngoài phao cũng không khó khăn gì vì ta chỉ cần dùng ròng rọc mắc vào thanh thép chịu lực ở phía trên, thả cáp xuống và móc vào vòng thép gắn vào trụ đứng giữa phao để kéo phao rất từ từ lên một độ cao nào đó để tiện phun sơn hoặc chất phủ. Các tàu vỏ thép có thời gian hoạt động rất lâu nên phao thép cũng sẽ có tuổi thọ rất cao. Đó là suy nghĩ của tôi, không biết có chỗ nào sai không, rất mong sự góp ý của các bạn để tôi sửa lại cho tốt hơn.
Đến phát điên cái đầu mất thôi! Đúng như Bác XUANTHUY đã nói! Đến giờ này thì không thể nói những lời nhã nhặn được. Cần chuyển qua thớt chém chuối ngay và luôn thôi.

- Mọi người nói thế mà Bác thật sự không hiểu hay giả vờ không hiểu, hay "IC" Bác có vấn đề, "IQ" & "EQ" thì có vấn đề nặng rồi, khỏi bàn nữa.

- Nhiều người đã góp ý rồi nhưng Bác có biết sửa gì đâu vì có biết gì đâu mà sửa.
- Ừ thì muốn phao nửa nổi nửa chìm. Muốn thì tính toán đi, ngồi đáy mà muốn ah? Bác tính toán rõ ràng gồm viết công thức và thay số để ra giá trị luôn rồi post lên xem sao:
1. Lực đẩy nổi do sóng tác dụng lên phao = công thức gì = Thay số vào = kết quả bao nhiêu?
2. Lực hút của trái đất tác dụng lên phao = công thức gì = thay số vào = kết quả bao nhiêu?

- Bác tự mà tính đi nhé, đừng bắt người khác tính. Thế thôi.

- Đừng có cái kiểu chỉ viết ý tưởng rồi bảo người khác tính khác gì súi trẻ con ăn ...ứt gà.

- Thêm nữa là tại sao cái phao cứ phải nặng 37 tấn. Chẳng có tính toán các cóc không gì, toàn tháy văn tả cảnh. Đọc nhức hết cả mắt. Đúng là nói dài, nói dai, nói dại.

- Làm khoa học mà toàn miêu tả bằng mồm. Đúng là vái Bác này cả nón.

thay đổi nội dung bởi: Hoanui, 23-01-2015 lúc 05:26 PM
Old 23-01-2015   #114
canlevinh
Thành viên

Xin trả lời bạn Hoanui như sau:
Thí dụ như: Phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần đó có thể tích là 36,76 m3. Tỷ trọng của nước biển lớn hơn 1 một chút, nên phao sẽ nặng khoảng 37 tấn. Khi phao chìm hẳn xuống nước, hiệu của lực đẩy lên của nước và lực hút của trái đất là 74 tấn - 37 tấn =37 tấn nên phao nổi nhanh lên mặt nước. Khi phao ở hẳn trên mặt nước chỉ có lực hút trái đất là 37 tấn. Khi phao xuống nước thì lực đẩy lên của nước bằng phần nước đã bị chiếm và tăng dần. Phao cân bằng khi nước ngập đến nửa phao và có sức đẩy lên là 37 tấn bằng với trọng lượng của phao.

thay đổi nội dung bởi: canlevinh, 23-01-2015 lúc 05:51 PM
Old 23-01-2015   #115
structural
Thành viên tích cực

Thánh Troll của năm đây rồi. Trẻ Trâu cứ gọi bằng cụ, mà đúng là cụ thật.
Đại cao thủ. Xin bái phục...
structural vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-01-2015   #116
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Xin trả lời bạn Hoanui như sau:
Thí dụ như: Phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần đó có thể tích là 36,76 m3. Tỷ trọng của nước biển lớn hơn 1 một chút, nên phao sẽ nặng khoảng 37 tấn. Khi phao chìm hẳn xuống nước, hiệu của lực đẩy lên của nước và lực hút của trái đất là 74 tấn - 37 tấn =37 tấn nên phao nổi nhanh lên mặt nước. Khi phao ở hẳn trên mặt nước chỉ có lực hút trái đất là 37 tấn. Khi phao xuống nước thì lực đẩy lên của nước bằng phần nước đã bị chiếm và tăng dần. Phao cân bằng khi nước ngập đến nửa phao và có sức đẩy lên là 37 tấn bằng với trọng lượng của phao.
Thế này nhé!

1. Ông cần tính toán công suất phát điẹn là bao nhiêu để thiết kế kích thước cái phao đấy nó thế nào chứ không phải cái ví dụ là 37 tấn. Thế nhỡ đâu nó là 20 tấn hay 30 tấn thì sao. Cái đấy là phải tính toán chứ không có chuyện ví dụ với mong muốn đến gì ở đây cả.
2. Vật nổi dưới nước biển, ngoài lực đẩy nổi thì còn có áp lực ngang và áp lực đứng do đỉnh sóng nữa, cái này cũng cần phải tính toán chứ không có cái kiểu mô tả phép tính 74 - 37 = 37 của ông. Thế khi nó nổi 1/2 thì có 37 = 37 thì nó lấy cái gì để nổi hẳn cái phao nên. Cái con số 37 tấn của ông rất chi là vớ vẩn, chẳng có tính toán cái gì. Muốn cái gì mà muốn. Chúng tôi cần là ông tính toán ra cái 37 ý. Cần cái phép tính đàng hoàng ý. Đừng có mô tả bằng mồm nữa. Tính toán cụ thể xem dư Lào. Nói thể mà không hiểu à?
Cho tôi hỏi là ông lấy cái gì để cho cái phao nó chìm hẳn xuống nước thế trong khi có 37 = 37. Hay là ông lấy tay ấn nó xuống.

thay đổi nội dung bởi: Hoanui, 23-01-2015 lúc 06:21 PM
Old 23-01-2015   #117
canlevinh
Thành viên

Phần tính toán công suất phát điện rất dài. Đã đưa vào mục lai zai, tán dóc, chém gió thì trình bày nó làm gì. Xin mời bạn xem giúp trong phần 2. Tính thử khả năng phát điện của thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển trong Phần II của bài: “Thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển”. Xin chào tất cả các bạn trên Diễn đàn.
Old 24-01-2015   #118
thinh96
Thành viên nhiệt huyết

May quá cụ lai tuyên bố nghỉ chơi rồi. Có lẽ sang năm cụ lại đăng ký thi nhân tài đất việt với phần mềm chống dê đi lạc nhà quan nhỉ?
Old 24-01-2015   #119
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Thủy điện chạy bằng năng lượng sóng biển?

Nhân xét nhỏ về đặc trưng của vài dân tộc ở Á Châu làm thế giới phải chú ý đến, để mọi người suy ngẫm :

1) - Korea : ít nói , làm nhiều kết quả rất hay:
- Đại hàn từ độc tài quân phiệt từ thời Tướng Park Chung Hi (Thân Phụ của Nử Tổng thống Hiện Nay) Dám mở cửa nhận Đối Lập vào, nhờ thế cải tổ được kinh tế quốc gia nâng lên ngang hàng với các nước giàu có.

- Triều tiên : giả vững nhản hiệu CS, truyền lại 3 đời cai trị như thời phong kiến (cha truyền con nối) Kinh tế nghèo mạt nhưng quân sự rất mạnh. Thực hiện được vủ khí hạt nhân !

2) China: To mồm, nhưng thực hiện được lời !
- Trung Hoa từ nước nghèo, dân đói mà trong vài chụt năm đã trở thành cường quốc trong những hàn đầu trên thế giới, lãnh đạo nắm trọn quyền trong tay thực hiện "giất mơ trung quốc", làm thế giới kinh hoàng.

3) Việt Nam: Chiến thắng các Đế quốc lớn mạnh đến xâm lược, dành được độc lập, Nhưng kỹ thuật, kinh tế , lảnh đạo thì ạch đụi sau lưng các nước láng viền

Vì mình có Văn Hoá hay Vinh danh các nhân tài chém gió (Dốt mà cứ bựa phét), Xin xỏ không mấy tự lập

Vắn tắc: Bựa nhiều, làm không được hoặc làm hư hỏng ( thí dụ: VN-xìn, VN-lải với giất mơ đóng tàu vào đẳng cấp lớn sau Nhật Hàn Trung )

Tóm lại:
Già ,trẻ, lớn, bé hảy ý thức được thực tế , tự mình nắm đúng kỹ thuât thì mới giúp thân và có thể giúp nước được !
Vài lời Thành kính nhắc nhở bác canlevinh (Xin Hỏi: Rừng VN còn cây lá chăng ?) và đám trẻ Trâu thích mắng tớ là thiếu Văn Hoá, Giáo Dục công dân "Mắt Lé "

thay đổi nội dung bởi: umy, 24-01-2015 lúc 02:13 PM Lý do: chỉnh
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
Gintama_ (24-01-2015), thinh96 (24-01-2015)
Old 26-01-2015   #120
binh2945
Thành viên mới

Trên Diễn đàn này toàn là các cao thủ, thế mà có một vài người tập trung vào đả kích tác giả là một ông già 75 tuổi, chưa được học qua một trường lớp kỹ thuật nào, suốt đời chỉ làm việc trong cơ quan Nhà nước, nhưng:
1. Tác giả đã bình tĩnh trả lời những bình luận theo khả năng hiểu biết của mình, những cái cần đi sâu vào kỹ thuật chuyên môn như: Độ dày của phao bê tông cốt thép, quy cách của thanh thép có răng,… thì để cho các nhà thiết kế tính toán cho chính xác, cái gì cần sửa thì sửa lại. Thấy kiến thức của bạn XUANTHUY còn có nhiều khoảng trống thế mà bạn lại có những câu viết rất bừa bãi, bạn umy cũng có những câu viết rất bừa bãi. Nên cách đây 5 ngày tác giả đã vạch ra một loạt chỗ sai lầm của các bạn ấy.
2. Bạn Hoanui đã bênh vực bạn XUANTHUY quá mức. Bạn đã hỏi tác giả: “Bác lấy đâu ra cái con số 2000 kM Đê biển thế.”. Tác giả nêu số liệu lấy từ trong các bài báo đăng trên báo Dân Trí, Vietbao.vn, vnexpress.net thì bạn đã cho luôn câu:
Trích:
Nguyên văn bởi Hoanui View Post
2. Còn cái chuyện 2000 kM đê biển mà Bác trích dẫn theo mấy cái bài báo đó Bác nên về kể chuyện cổ tích cho con cháu ở nhà nghe thì hay hơn.
Như vậy là bạn đã xúc phạm đến các báo Dân Trí, Vietbao.vn, vnexpress.net. Không biết là các cơ quan thông tin, báo chí và các phóng viên sẽ nghĩ gì khi biết được câu viết bừa bãi của bạn.
3. Chỉ có mỗi vấn đề là tác giả chưa tính được độ dày của phao bê tông cốt thép nên đã viết: “Phao hình trụ tròn đường kính 6 m cao 2,6 m có thể tích là 73,51 m3, bơm thêm nước vào cho ngập đến nửa phao thì phần đó có thể tích là 36,76 m3. Tỷ trọng của nước biển lớn hơn 1 một chút, nên phao sẽ nặng khoảng 37 tấn. Tôi dự kiến dùng phao bê tông cốt thép vì nước biển có độ ăn mòn thép cao.” Mà cũng có nhiều chuyện hay:
- Bạn Hoanui thì tính là phao bê tông đặc, đường kính và chiều cao cũng tính ngược nhau.
- Phao bê tông cốt thép rất nặng, nhưng bạn thinh96 lại tự cho là phao không có trọng lượng.
- Bạn huy52xf đã tính ra phao bê tông dày 15 cm có trọng lượng là 37,175 tấn nhưng vẫn đổ thêm 29,3 tấn nước vào.
Chỉ có mỗi chuyện nhỏ như vậy mà các bạn đã hiểu mỗi người một cách để tập trung đả kích tác giả.

thay đổi nội dung bởi: binh2945, 26-01-2015 lúc 05:16 PM
binh2945 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài