Phim sex Siêu thị Korea Lò bánh bao Máy bơm nước giếng Galaxy http://xuongbanghecafe.com
Kè cừ ván dự ứng lực - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÁC CÔNG TRÌNH THỦY LỢI - THỦY ĐIỆN > Kết cấu công trình thủy lợi, kênh mương, đề, đập,...
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-11-2011   #1
HVL30
Thành viên tích cực

HVL30's Avatar

Default Kè cừ ván dự ứng lực

Tôi đang thiết kề kè sông bằng cừ ván dự ứng lực. trong quá trình tính toán ổn định gặp một số khó khăn nư sau:
- Khả năng chịu lực xô ngang (áp lực đất & hoạt tải). Có tài liệu nào nói về khả năng chịu lực xô ngang của cừ ván ko?
- Khai báo các thông số bê tông của cừ ván khác biệt thế nào so với bê tông cốt thép thông thường?
Rất mong nhận được sự góp ý của các anh chị.
HVL30 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-03-2014   #2
luxiphe
Thành viên tích cực

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Default Ðề: Kè cừ ván dự ứng lực

Các bác cho mình hỏi Cừ ván DUL khi thi công thì đóng phần bụng hay phần lưng ở phía ngoài sông vậy các bác? Hay đóng sao cũng được, cảm ơn các bác. Các bác có quy trình đóng cọc thử loại cừ này cho mình xin được không?
Old 12-03-2014   #3
mrquangbro
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi luxiphe View Post
Các bác cho mình hỏi Cừ ván DUL khi thi công thì đóng phần bụng hay phần lưng ở phía ngoài sông vậy các bác? Hay đóng sao cũng được, cảm ơn các bác. Các bác có quy trình đóng cọc thử loại cừ này cho mình xin được không?
Chào anh!!!
Hiện tại công ty em đang sản xuất cừ ván BTCT DƯL cung cấp cho dự án Kè bảo vệ Tầm Xá và Kè bảo vệ Nhật Tân ( bác đi trên cầu Thăng long nhìn xuống đảo nổi và hai bê bờ có dãy hàng cừ đã và đang đóng là do công ty em và 1 số đơn vị khác nữa cung cấp)
Còn câu hỏi thì em xin được trả lời là Cừ BTCT sẽ quay phần Lưng ra ngoài và phần bụng vào trong.
Quy trình thì bác lên gg seach cũng có. Nếu bác muốn xem tận mắt nó như thế nào có thể liên lạc với em, hiện em vẫn đang cấp cừ cho 2 dự án nói trên
Trân trọng
Vũ Văn Quang - Phòng KD2 - Công Ty Cổ Phần Bê Tông Hà Thanh
Sđt: 0988841523
Mail: mrquangkt@gmail.com
mrquangbro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-03-2014   #4
mrquangbro
Thành viên

Hình của nó đây,trên GG cũng có nhiều rồi ạ.

thay đổi nội dung bởi: mrquangbro, 12-03-2014 lúc 02:37 PM
Old 12-03-2014   #5
luxiphe
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi mrquangbro View Post
Chào anh!!!
Hiện tại công ty em đang sản xuất cừ ván BTCT DƯL cung cấp cho dự án Kè bảo vệ Tầm Xá và Kè bảo vệ Nhật Tân ( bác đi trên cầu Thăng long nhìn xuống đảo nổi và hai bê bờ có dãy hàng cừ đã và đang đóng là do công ty em và 1 số đơn vị khác nữa cung cấp)
Còn câu hỏi thì em xin được trả lời là Cừ BTCT sẽ quay phần Lưng ra ngoài và phần bụng vào trong.
Quy trình thì bác lên gg seach cũng có. Nếu bác muốn xem tận mắt nó như thế nào có thể liên lạc với em, hiện em vẫn đang cấp cừ cho 2 dự án nói trên
Trân trọng
Vũ Văn Quang - Phòng KD2 - Công Ty Cổ Phần Bê Tông Hà Thanh
Sđt: 0988841523
Mail: mrquangkt@gmail.com
Trích:
Hình của nó đây,trên GG cũng có nhiều rồi ạ.
Hình đâu không thấy vậy bác? mà lý do sao lại đóng lưng quay ra ngoài vậy bác? Cảm ơn bác
Old 12-03-2014   #6
mrquangbro
Thành viên

Trích:
Hình đâu không thấy vậy bác? mà lý do sao lại đóng lưng quay ra ngoài vậy bác? Cảm ơn bác
Chào bác theo ngu ý của em là như sau:
1. Áp lực đất theo phương pháp tuyến với cọc được chia thành 2 thành phần P1,P2, theo hình em đính kèm thì các cọc được đóng úp lưng ra ngoài có xu hướng sát lại nhau( liên quan tới hướng đóng sẽ có vát me dương hoặc âm ở mũi)
2. Dòng chảy sẽ ít bị thay đổi nếu úp lưng ra,ngược lại,tạo ra các xoáy nước ( em giốt thủy lực không biết nói như thế nào,bác thông cảm)
3. Thẩm mỹ hơn vì phần bụng về sau sẽ được che đi bằng mái kè bờ
4. còn mấy cái nữa liên quan đến "me" cọc. không quan trọng lắm cũng vì kiến thức có hạn mong bác thông cảm.
Trân trọng!!
Hình Ðính Kèm
Old 21-03-2014   #7
luxiphe
Thành viên tích cực

Trích:
Chào bác theo ngu ý của em là như sau:
1. Áp lực đất theo phương pháp tuyến với cọc được chia thành 2 thành phần P1,P2, theo hình em đính kèm thì các cọc được đóng úp lưng ra ngoài có xu hướng sát lại nhau( liên quan tới hướng đóng sẽ có vát me dương hoặc âm ở mũi)
2. Dòng chảy sẽ ít bị thay đổi nếu úp lưng ra,ngược lại,tạo ra các xoáy nước ( em giốt thủy lực không biết nói như thế nào,bác thông cảm)
3. Thẩm mỹ hơn vì phần bụng về sau sẽ được che đi bằng mái kè bờ
4. còn mấy cái nữa liên quan đến "me" cọc. không quan trọng lắm cũng vì kiến thức có hạn mong bác thông cảm.
Trân trọng!!
Ý mình là không phải đi xem đóng cọc, mà mình muốn biết loại cọc ván này có đóng cọc thử không? Và đóng xong rồi thì làm sao biết là nó đạt hay chưa đạt độ sâu cần thiết, vì cọc này chủ yếu chịu tải ngang, không chịu tải đứng nên đâu có dựa vào độ chối được, với lại biện pháp thi công là dùng búa rung và xói nước, không biết cái này tính độ chối như thế nào, hix? Cảm ơn bác.
Old 21-03-2014   #8
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Ý mình là không phải đi xem đóng cọc, mà mình muốn biết loại cọc ván này có đóng cọc thử không? Và đóng xong rồi thì làm sao biết là nó đạt hay chưa đạt độ sâu cần thiết, vì cọc này chủ yếu chịu tải ngang, không chịu tải đứng nên đâu có dựa vào độ chối được, với lại biện pháp thi công là dùng búa rung và xói nước, không biết cái này tính độ chối như thế nào, hix? Cảm ơn bác.
Không phải đóng thử. Chiều dài cọc đã được tính toán đảm bảo yêu cầu chịu lực (giải bài toán cân bằng giữa áp lực chủ động và bị động để tìm chiều sâu chôn cừ).
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-03-2014   #9
luxiphe
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi Hoanui View Post
Không phải đóng thử. Chiều dài cọc đã được tính toán đảm bảo yêu cầu chịu lực (giải bài toán cân bằng giữa áp lực chủ động và bị động để tìm chiều sâu chôn cừ).
Cảm ơn bác, nếu không đóng thử làm sao biết cừ ván làm việc có đúng với tính toán không để quyết định chiều dài đóng cọc đại trà? Hix.

thay đổi nội dung bởi: luxiphe, 21-03-2014 lúc 02:46 PM
luxiphe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-03-2014   #10
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Cảm ơn bác, nếu không đóng thử làm sao biết cừ ván làm việc có đúng với tính toán không? Hix.
Cái này thuộc trách nhiệm bên thiết kế, bên thi công làm đúng theo hồ sơ là OK vì hệ số đối với bài toán cừ thông thường khá cao. Chỉ trừ chú Ks nài thiết kế non tay khi kiểm tra ổn định trượt cung tròn không hết các trường hợp mới đáng ngại (tính toán ổn định còn phụ thuộc nhiều vào số liệu địa chất có tin cậy hay không)
P/S: Làm kè bằng hệ thống cừ là khá nguy hiểm nếu không tuân thủ đúng quy trình.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Hoanui For This Useful Post:
luxiphe (21-03-2014)
Old cách đây 1 tuần   #11
habinhminh
Thành viên mới

xin chào các bạn. Hiện tôi đang làm luận văn về tường BTCT DƯL để kè bờ sông. bạn nào có tài liệu tính toán về vấn đề này làm ơn chia sẻ cho tôi chút. xin chân thành cảm ơn
habinhminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 1 tuần   #12
habinhminh
Thành viên mới

Bạn nào có tài liệu tính toán cọc BTCT DƯL để kè bờ sông làm ơn chia sẻ cho tôi với. tôi xin chân thành cảm ơn; 0916582467
habinhminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài