máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Xin giúp đỡ đồ án công trình bến - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÁC CÔNG TRÌNH CẢNG, CÔNG TRÌNH BIỂN > Công trình cảng, đường thủy
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 02-11-2011   #21
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Default Ðề: Xin giúp đỡ đồ án công trình bến

Trích:
Nguyên văn bởi xuandung87hp View Post
Xin anh chỉ dùm, em chưa thấy ở sách cảng nào nói về chuyển vị của cầu tàu.Thanks
Khỉ Bố(tránh đụng hàng với người nổi tiếng),
Tui bẩu cho 2 cuốn ở trên còn gì nữa
QuyHoi_KSXD vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 02-11-2011   #22
xuandung87hp
Thành viên

Đương nhiên là em có 2 quyển đó rùi. Đọc hoài chưa thấy.
xuandung87hp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 02-11-2011   #23
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Đương nhiên là em có 2 quyển đó rùi. Đọc hoài chưa thấy.
Đọc thật chưa đấy????

Đọc kỹ lại phần chuyển vị và phân phối lực ngang cho cầu tầu cơ mà nhỉ????

thay đổi nội dung bởi: QuyHoi_KSXD, 02-11-2011 lúc 03:13 PM
Unread 02-11-2011   #24
xuandung87hp
Thành viên

Không có đâu anh ạ.. A cứ nhe răng e sợ lắm.
Unread 02-11-2011   #25
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Không có đâu anh ạ.. A cứ nhe răng e sợ lắm.
Nhe đâu mà nhe, bộ nhá đi mất hai cái tiền đạo rồi mà
Unread 02-11-2011   #26
xuandung87hp
Thành viên

:d. Em đang vướng vấn đề. Tính cọc chịu tải trọng ngang theo 205-98 :
+ Chuyển vị cọc ở mức mặt đất <10mm ( Đảm bảo)
+ Chuyển vị cọc ở mức đáy đài hơn 2cm một chút. Mà ko thấy quy định rõ về chuyển vị của cầu tàu nên hơi run.
Theo e nghĩ chuyển vị ngang khống chế khoảng 2cm, vì cái khe co giãn giữa cầu dẫn và cầu chính là 2cm, không bít có đúng không nhể.
Unread 03-11-2011   #27
bluerivers
Thành viên mới

Tôi được biết, hiện nay các Công ty sản xuất đệm tàu đều cung cấp cho các khách hàng một Catalog về các chủng loại và tính năng của nó.
Khi bạn tính toán ra năng lượng va tàu là E thì bạn tra Catalog xem có cái nào có giá trị E lớn hơn con số bạn tính một ít thì bạn có thể chọn cái đó. Cái này nói chung chọn càng lớn càng tốt nhưng như thế thì càng đắt.
Bạn cần tài liệu về thông số đệm tàu thì có thể tra trong quyển sách: Thiết kế công trình cảng của Vũ Minh Tuấn, 2010 do nhà xuất bản Xây dựng xuất bản.

thay đổi nội dung bởi: bluerivers, 03-11-2011 lúc 12:40 AM
bluerivers vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 03-11-2011   #28
bluerivers
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi QuyHoi_KSXD View Post
Thực ra nếu đã tính cầu chính rồi thì cầu dẫn ko cần tính đâu, để cho nhanh thì lựa chọn tiết diện cầu dẫn giống với cầu chính. Vì tải trọng trên cầu chính đặt như thế nào thì trên cầu dẫn cũng đặt bằng từng ấy
Tuy nhiên nếu cố bắt phải tính thì cứ copy bài tính từ cầu chính sang cho cầu dẫn là được ý mà

Cầu tầu của bạn dài 260m thì chia ra làm: 4 phân đoạn dài 45m và 1 phân đoạn dài 35m.
Phân đoạn dài 35m sẽ bố trí ở giữa, còn mỗi bên sẽ là 2 phân đoạn dài 45m

Có thể bố trí 5 cầu dẫn cách nhau (260-40)/4= 55m

Có thể bố trí cầu dẫn và phân đoạn cầu chính dư lày:

Lưu ý là khi tính hoặc lập sơ đồ tính thì chỉ cần tính cho 1 phân đoạn thôi nhé:

Khi chia phân đoạn bến cần lưu ý đến tính ổn định tổng thể của phân đoạn và sơ đồ tính của nó. Thông thường thì nên lựa chọn L=2B là tốt nhất.
Cầu dẫn chọn một, hai hay nhiều cầu phụ thuộc vào mức độ giao thông trên bến. Cũng như số cần trục chính bố trí trên bến. Khi chọn nhiều quá sẽ gây lãng phí. Mặt khác cần chú ý thêm về kho bãi phía sau bến để có sự bố trí hợp lý. Với bến dài 260 m như bạn nói thì chỉ cần 2 cầu dẫn ở hai đầu là đủ.

Trên đây là một vài ý kiến cho bạn tham khảo!
The Following 2 Users Say Thank You to bluerivers For This Useful Post:
phamhonghuy (22-07-2013), QuyHoi_KSXD (03-11-2011)
Unread 03-11-2011   #29
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi cuocsongma View Post
Hix, Quan điểm Nhóc là thích tranh luận, Nhóc khuyến khích mọi người hãy bảo vệ cái mà mình đang hiểu là đúng, cũng như hiện tại với hiểu biết của Nhóc thì Nhóc cho bác sai rùi Nói thế thôi chứ AE mình tranh luận để hiểu thêm vấn đề nhé, ai cũng có cái sai mà, hix bây giờ 1 trong 2 có người sai rùi, vấn đề ai đúng ai sai quan tâm gì bác nhỉ, mà cái chính là tính đúng như thế nào! Nhưng quan điểm của Nhóc thì thích say hơn là sai

Ngày xưa Nhóc hay đi hái trộm trái cây... nên Nhóc nhớ rõ cái định luật gì gì đấy mà và quan điểm của Nhóc đâu có đi trái cái định luật đấy đâu, Nhóc vẫn trung thành với nó chứ!
Nhóc hỏi bác vấn đề này nhé!
1. Năng lượng va tàu có phải tăng từ 0 đến E1 (É là giá trị tính toán năng lượng va tàu)????
2. Trong biểu đồ quan hệ Năng lượng - Biến dạng - Phản lực có phải là quan hệ 1-1 hay không? (hix vẫn theo cái định luật ý à nha ).
3. Khi năng lượng biến thiên từ 0 tới E1 thì phản lực đệm cũng biến thiên trên đồ thị tại điểm 0 cho tới điểm có F1 đúng không? Nếu bác chấp nhận cái đường cong đấy thể hiện được phản lực của đệm, thì mọi giá trị trên đấy (giới hạn bởi điểm 0 và điểm có F1) chính là quá trình phản lực của đệm tác dụng lên tàu chứ sao!
Nhóc lấy ví dụ này nhé: Nếu ngày hôm nay bác ức hiếp Nhóc , hành hung Nhóc dã man, giã man nhất là lúc không có người , tới lúc có người thì bác hành hung nhẹ tay hơn! Trơ trêu thay khi công an tới thì đúng lúc bác lại nhẹ tay với Nhóc ! Vậy theo bác công an nên lấy "hành vi" của bác tại thời điểm cuối để xử bác hay lấy tại thời điểm "cao trào" mà bác dành cho Nhóc
Tranh luận khoản này Nhóc cũng đã tranh luận với giáo viên hướng dẫn, và Nhóc vẫn bảo vệ tới cùng quan điểm đấy, trong hội đồng cũng có người vẫn bảo về quan điểm Nhóc sai! Hihi còn bây dừ đúng sai gì thì Nhóc vẫn có thể

P/S: Về cái khoản khinh phí thì bác xem ra thua kinh nghiệm Nhóc rồi Thiết kế càng an toàn, chi phí càng cao... càng an toàn thì anh em mình càng an tâm hơn để rút ít vật tư về xây dinh thự riêng cho mình được chứ
Việc lựa chọn phản lực F1 ứng với động năng E1 thì em vẫn cho là đúng, chứ em không chọn phản lực F0.
Vì em nghĩ rằng ứng với động năng E1 va vào cầu tầu thì phản lực do đệm gây ra là F1 chớ không phải là F0. Cái giá trị F0 lúc này nằm trong khoảng từ 0 đến F1 nhưng nó lại ứng với một giá trị động năng E0 khác
Mặt khác động năng E=mV^2/2. Như vậy động năng phụ thuộc vào vận tốc của tầu khi cập vào Cảng, tức là khi tầu va vào đệm thì nó đang chạy với vận tốc là V1(gây ra động năng E1) chứ không phải là tầu chạy một lúc cả hai vận tốc V1 và V0.

Quan điểm của em vẫn là: Khi tầu cập Cảng với vận tốc V1 thì nó sinh ra động năng E1, Động năng E1 sẽ gây ra phản lực F1
Lực chọn F1 vẫn là lựa chọn đúng

P/S: - Bác thích "say" hơn thích "sai". Vậy hôm nào có dịp sẽ "say" với bác nhé. Chắc là sắp khai mạc đại hội võ lâm offline ketcau.com khu vực phía Bắc(còn gọi là Bắc Thiếu Lâm), hì hì

- Về mặt kinh phí thì chả phải cần lựa chọn giá trị F0 mới dư xiền. em chọn số lượng đệm chịu phản lực F1 tăng lên một chút là có mấy cái biệt thự ở liền à.
Mỗi cái đệm có giá 500 triệu, em tính tăng lên 10 cái là có 5 tỉ uống trà đá tẹt mũi

thay đổi nội dung bởi: QuyHoi_KSXD, 03-11-2011 lúc 10:03 AM
Unread 03-11-2011   #30
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi bluerivers View Post
Khi chia phân đoạn bến cần lưu ý đến tính ổn định tổng thể của phân đoạn và sơ đồ tính của nó. Thông thường thì nên lựa chọn L=2B là tốt nhất.
Cầu dẫn chọn một, hai hay nhiều cầu phụ thuộc vào mức độ giao thông trên bến. Cũng như số cần trục chính bố trí trên bến. Khi chọn nhiều quá sẽ gây lãng phí. Mặt khác cần chú ý thêm về kho bãi phía sau bến để có sự bố trí hợp lý. Với bến dài 260 m như bạn nói thì chỉ cần 2 cầu dẫn ở hai đầu là đủ.

Trên đây là một vài ý kiến cho bạn tham khảo!
Cái này chỉ là một gợi ý nhỏ cho bạn chủ Topic lựa chọn và tham khảo thui à.

Theo quan điểm lựa chọn số lượng cầu dẫn của em thì em thường căn cứ vào "lượng hàng hoá bốc xếp thông qua Cảng".
Và lượng xe cơ giới bốc xếp có mặt trên Cảng

Điều này là để giảm thiểu sự ùn tắc khi lượng hàng cập Cảng quá lớn và hệ thống giao thông trong Cảng bố trí lại bất hợp lý

thay đổi nội dung bởi: QuyHoi_KSXD, 03-11-2011 lúc 09:58 AM
Unread 03-11-2011   #31
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Bác xem kỹ đoạn này của Nhóc chưa "Nhóc lấy ví dụ này nhé: Nếu ngày hôm nay bác ức hiếp Nhóc , hành hung Nhóc dã man, giã man nhất là lúc không có người , tới lúc có người thì bác hành hung nhẹ tay hơn! Trơ trêu thay khi công an tới thì đúng lúc bác lại nhẹ tay với Nhóc ! Vậy theo bác công an nên lấy "hành vi" của bác tại thời điểm cuối để xử bác hay lấy tại thời điểm "cao trào" mà bác dành cho Nhóc"

Đúng là ứng với E1 thì sẽ có F1, nhưng năng lượng nó tăng từ 0 đến E1 thì F biến thiên từ đâu tới đâu vậy bác? Có phải là đồ thị lực F từ điểm 0 đến F1 không bác nhỉ?
Bác có thể lấy thí nghiệm bằng cách dùng tay bóp một ống nhựa, thì thử xem phản lực mạnh nhất ở lúc nào? Giá như ở gần bác để trao đổi trực tiếp thì hay biết mấy!
Với Nhóc F0 mới là đúng, với bác thì F1 mới là đúng, rứa là một trong hai phải có 1 người đúng! Vấn đề bây giờ là ai say ai sai bác nhỉ

Giang hồ đồn rằng Bắc Thiếu Lâm dạo này yếu lắm, nên Nhóc theo Nam Thiếu Lâm để học hỏi rồi....hihihi

Động năng cập tầu E1 sinh ra là do tầu đang chạy với vận tốc V1 khi tầu cập vào cảng, tức là sinh ra phản lực F1 tác dụng vào đệm tầu khi tầu đang chạy với vận tốc V1 rồi va vào đệm.

Cái giá trị phản lực F0 là ở thời điểm trước khi tầu va vào đệm, tức là tầu đang chạy với vận tốc V0>V1, nhưng chưa hề va vào đệm, mà chưa va vào đệm thì cái giá trị F0 chỉ là phản lực "ảo" do động năng chạy tầu E0 gây ra mà thui à hen(mà đã là trước khi tầu va vào đệm thì làm sao lại đi chọn cái không có chứ)

thay đổi nội dung bởi: QuyHoi_KSXD, 03-11-2011 lúc 11:38 PM
Unread 03-11-2011   #32
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Vậy bác cho Nhóc hỏi cái lày nhé!
1. Khi cập tàu thì năng lượng của đệm nó biến thiên từ đâu tới đâu? Có phải từ 0 đến E1 hay không?
2. Ứng với mỗi giá trị năng lượng của đệm thì sẽ có 1 giá trị phản lực của đệm tác dụng lên cầu tàu say hay sai?

Hix, bác giải giùm Nhóc ví dụ trên đi mà!!! Công an sẽ "XỬ" bác dựa trên hành vi cuối bác hành hạ Nhóc hay là lấy hành vi lúc bác cao trào nhất???? Huhuhuhu
Giả nhời "Nhóc" có U90 dư lày nhá:
1. Đúng là năng lượng cập tầu biến thiên từ 0 đến E1(cái này chuẩn rồi, khỏi bàn)
2. Ứng với mỗi giá trị năng lượng của đệm thì sẽ có 1 giá trị phản lực của đệm tác dụng lên cầu tầu, cái này thì say(khỉ Bố, đệm tầu thì làm sao mà có năng lượng được, nó đứng im mà)

Công an xử theo "tang chứng, vật chứng, nhân chứng": Tức là Công an sẽ xử khi chính mắt của công an nhìn thấy tôi hành hạ "Nhóc", còn khi tôi hành hạ Nhóc lúc cao trào lên cao nhất thì công an hổng có mặt ở đấy nên bỏ qua lúc "lên đỉnh"
Unread 03-11-2011   #33
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Ba câu trả lời của bác ở trên cũng chính là câu trả lời của Nhóc rồi bác à.
Thôi i hay y cho là như nhau cho dễ tính bác nhỉ. Có khi lúc nào đấy có dịp anh em trao đổi thêm sau vậy heng.
Cái khoản CTT này chắc phải theo bác học hỏi nhiều đấy, hnao có việc nhờ bác chỉ điểm nhé.
Không dám, không dám.
Tại hạ chỉ là hạng xoàng xĩnh thôi à, có nhiều cao thủ lắm, nhưng họ chỉ đọc mà ko vào đóng góp ý kiến đó bác ơi.
Unread 03-11-2011   #34
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
uh, sao không có cao thủ nào vào phán câu nhỉ? Nhóc thích phán đại, có phán vậy thì mới biết được mình phán sai!
Khoản này lâu giờ Nhóc nỏ đụng tới nơi, nên cũng nỏ rọ nắm, Nhóc có phán bậy gì bác đừng chém nhé. Nhưng nếu Nhóc có bắt tay tính toán công trình nào thì nhất định Nhóc bảo vệ tới cùng là F0 chứ không phải là F1
Hì hì, nếu cứ chọn F0 thì càng có "kinh tế"
Unread 04-11-2011   #35
bluerivers
Thành viên mới

Đây là một số ví dụ tính toán thiết kế đệm tàu. Bạn down về xem nhé! Thực sự thì khi thiết kế cũng đơn giản thôi mà.
http://www.ludowici.com.au/web/uploa...logue%20r1.pdf
Unread 04-11-2011   #36
bluerivers
Thành viên mới

Trích:
Khi năng lượng đệm chỉ đạt 25% thì F = 100, khi E = 45% thì F <100
Mà E của đệm trong quá trình va tàu tăng từ 0 đến 45%!
Bạn xem lại đi nhé. Cái hình bạn đưa ra không có các giá trị tương ứng.
Nhìn vào dường đen đậm thì khi E=100% thì giá trị biến dạng đạt 52.5% và phản lực đạt đến 100%. Bạn nhìn vào cái bảng phía trên ấy sẽ hiểu. Cái biểu đồ này chính là giá trị lấy từ bảng "Perfomance of Intermediate Deflection".
Unread 06-11-2011   #37
bluerivers
Thành viên mới

Trích:
Vậy khi biến dạng của đệm là 25% và 45% thì phản lực của đệm tương ứng là bao nhiêu vậy bác?
Nhóc chưa nhìn ra nên nhờ bác chỉ giùm nhé
Khi thiết kế thì dựa vào năng lượng va tàu rồi tra ra phản chứ có ai căn cứ vào biến dạng đâu bạn?
Unread 06-11-2011   #38
bluerivers
Thành viên mới

Trích:
Bạn cũng có lý của bạn, Nhóc cũng có lý của Nhóc, ACE trao đổi và thảo luận để tìm ra cái hợp lý hơn thôi, có lẽ tất cả cùng quá bảo thủ nên không có tiếng nói chung trong vấn đề này!
Đúng xưa nay cứ từ E tra ra F, nhưng đâu phải cứ xưa nay làm vậy là đúng, tất cả đều có thể sai mà bạn. Cái Nhóc nêu cũng có thể sai mà, nên Nhóc chỉ đưa ra để trao đổi thôi...
Khi va tàu thì biến dạng của đệm nó sẽ tăng từ 0 cho tới giá trị ta giới hạn, ứng với mỗi giá trị biến dạng đấy ta có một giá trị lực tương ứng,mối quan hệ đây là 1-1. Bạn có thể xem lại ví dụ vui mà Nhóc đặt cho bác QuyHoi... ở trên, biết đâu nó lại có cái nhìn khác vấn đề.
Thân.
Nhóc.
Tôi nghĩ quan hệ giữa Năng lượng+Phản lực và biến dạng tất cả đểu từ thí nghiệm mà ra cả và ta thấy quan hệ giữa chúng không phải là tuyến tính. Cái kết quả cuối cùng mà nhà sản xuất khuyến nghị là đưa ra các thông số thiết kế tương ứng với năng lượng va tàu thiết kế.
Trong trường hợp của bạn thì kiểu gì cũng không thể lấy vượt qua giá trị thiết kết của loại đệm đó và trường hợp này bạn cần phải chọn loại khác phù hợp hơn!

P/S: Tôi cũng nghĩ là AE mình trao đổi thôi! Kiến thức là bao la mà bạn. Càng trao đổi ta sẽ càng nâng cao tri thức bản thân mà. Biết đâu qua trao đổi ta lại phát hiện ra cái mới đấy chứ!
Unread 12-11-2011   #39
kid_21089
Thành viên mới

Chào các bác
Các bác cho em hỏi phần tính ổn định như thế nào ạ. Có liên quan đến cầu dẫn không ? Thanks các bác
kid_21089 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 12-11-2011   #40
QuyHoi_KSXD
Super Moderator

QuyHoi_KSXD's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi kid_21089 View Post
Chào các bác
Các bác cho em hỏi phần tính ổn định như thế nào ạ. Có liên quan đến cầu dẫn không ? Thanks các bác
Cách tính ổn định đọc trong "tiêu chuẩn thiết kế bến cảng biển" hoặc đọc trong tài liệu "Thiết kế đập bê tông trọng lực và đập đất",
Người ta chỉ tính ổn định phần kè bờ bảo vệ
Thông thường người ta tính bằng các phần mềm như SlopeW, hoặc Plaxis
Nhưng cậu đang làm đồ án thì có thể tính bằng tay cho hiểu bản chất cũng được
Chúc đồ án làm tốt, mà đợt thực tập vừa rồi cậu tên là gì ấy nhỉ?????
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài