máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Thép cột 4 phi 14? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Cấu tạo cấu kiện bê tông cốt thép
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 28-03-2015   #1
Văn.Lang
Thành viên mới

Default Thép cột 4 phi 14?

mấy anh cho em hỏi , là công trình em làm nhà dân móng đơn 2 tầng thì có cột giữa nhịp lớn nhất là 3x5m vậy em thiết kế cột 25x25 bố trí 4 phi14 được không ạ. Và cho em hỏi khi cắt thép, công nhân cắt thép chờ từ móng lên đà kiêng thì chỉ còn 30cm chưa làm đà kiềng, nếu làm đà kiềng 20x30cm nưa thì không còn thép, vậy trường hợp này em nối thép cột sao ạ? em xin cảm ơn.
Văn.Lang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-03-2015   #2
ksnpxd
Thành viên mới

Default Ðề: Thép cột 4 phi 14?

thép cột nên bố trí fi 16 nha bạn, còn thép chờ nên để 60cm để tiện nối thép khoảng nôi thép cột 30d mà bạn.
ksnpxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-03-2015   #3
Quang_TVXDVP
Thành viên rất tích cực

Quang_TVXDVP's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Văn.Lang View Post
mấy anh cho em hỏi , là công trình em làm nhà dân móng đơn 2 tầng thì có cột giữa nhịp lớn nhất là 3x5m vậy em thiết kế cột 25x25 bố trí 4 phi14 được không ạ. Và cho em hỏi khi cắt thép, công nhân cắt thép chờ từ móng lên đà kiêng thì chỉ còn 30cm chưa làm đà kiềng, nếu làm đà kiềng 20x30cm nưa thì không còn thép, vậy trường hợp này em nối thép cột sao ạ? em xin cảm ơn.
Không sao bạn ạ! trong trường hợp công nhân cắt thép chờ từ móng lên đà kiêng thì chỉ còn 30cm chưa làm đà kiềng thì trước khi đổ đà kiềng đặt luôn thép cột vào là song....
Quang_TVXDVP vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-03-2015   #4
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Toàn thầy bói thế nhỉ, tại sao không tính toán mà lên đây hỏi, hay cũng làm thầy bói nốt?
The Following User Says Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
binhxn7 (14-10-2017)
Unread 28-03-2015   #5
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

tui mà là chủ nhà,cho ông này rớt thầu liền
Unread 28-03-2015   #6
beginning
Thành viên rất tích cực

Mà hỏi bác TrungCDC có kinh nghiệm tính toán.
Đối với nhà phố, tính cột theo pp nào ( lệch tâm xiên, lệch tâm phẳng, pp tính gần đúng như đồ án tốt nghiệp, hay dùng Phần mềm Etabs tự thiết kế)
beginning vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-03-2015   #7
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Thép cột 4 phi 14?

Trích:
Nguyên văn bởi beginning View Post
...
Đối với nhà phố, tính cột theo pp nào ( lệch tâm xiên, lệch tâm phẳng, pp tính gần đúng như đồ án tốt nghiệp, hay dùng Phần mềm Etabs tự thiết kế)
Cậu beginning biết nhiều pp quá, tiện đây xin hỏi các pp kể trên khác nhau chổ nào vậy ?? Tại sao có nhiều pp vậy nhỉ ?

Trích:
...
mấy anh cho em hỏi , là công trình em làm nhà dân móng đơn 2 tầng thì có cột giữa nhịp lớn nhất là 3x5m vậy em thiết kế cột 25x25 bố trí 4 phi14 được không ạ. ... em xin cảm ơn.
Nhân tiện xin hỏi em chủ thớt tại sao bố trí 4phi14 mà không dùng 4phi12 hay 4phi16 hay 4phi18 ?? Nó khác nhau ở đâu vậy hở ? em Văn.Lang bâm ??

thay đổi nội dung bởi: umy, 29-03-2015 lúc 06:39 PM Lý do: Thêm
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
binhxn7 (14-10-2017), nh.hoan (30-03-2015), Văn.Lang (30-03-2015)
Unread 30-03-2015   #8
nh.hoan
Thành viên tích cực

Trích:
Cốt thép được tính dựa trên kết quả tính toán biểu đồ nội lực, k tính mà cứ như này thì sập có ngày.

Trích 1 câu trong sách BTCT cho bạn "Cốt thép dọc chịu lực có đường kính từ 12 đến 40. Khi b> 20cm thì nên dùng đường kính > 16mm).
nh.hoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 8 Users Say Thank You to nh.hoan For This Useful Post:
detuphuho151 (03-07-2016), fames (18-04-2015), myvipok (08-05-2015), nhocttn (30-03-2015), phuc.TVXD (31-03-2015), tatchiquyen (30-03-2015), umy (30-03-2015), Văn.Lang (30-03-2015)
Unread 30-03-2015   #9
Văn.Lang
Thành viên mới

Cảm ơn mấy anh..em xin tra lời câu hỏi của a umy..là lúc e làm ở đây là thợ đã làm rồi ạ..thì em phát hiện ra điều này..bay giờ cột từ chân móng đến đà kiềng là 4phi14 và đang đợi đổ kiềng. Cốt thép cột thì đã cắt rồi 4 phi 14 ạ..vậy giờ có cách nào giải quyết không mấy a..vì công trình này lam do thầu địa phương xây nhiều công trình dân dụng rôi ạ nhưng làm theo kinh nghiệm..vì thầu ở quê. Nhà này là nhà của cậu e..cậu kêu e vê coi ngó dùm và giờ em phát hiện ra điều đó nếu để cột 25x25 vân 4 phi 14 thi được không mấy a..chứ e thấy ớn quá.
Unread 30-03-2015   #10
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Cảm ơn mấy anh..em xin tra lời câu hỏi của a umy..là lúc e làm ở đây là thợ đã làm rồi ạ..thì em phát hiện ra điều này..bay giờ cột từ chân móng đến đà kiềng là 4phi14 và đang đợi đổ kiềng. Cốt thép cột thì đã cắt rồi 4 phi 14 ạ..vậy giờ có cách nào giải quyết không mấy a..vì công trình này lam do thầu địa phương xây nhiều công trình dân dụng rôi ạ nhưng làm theo kinh nghiệm..vì thầu ở quê. Nhà này là nhà của cậu e..cậu kêu e vê coi ngó dùm và giờ em phát hiện ra điều đó nếu để cột 25x25 vân 4 phi 14 thi được không mấy a..chứ e thấy ớn quá.
Không có bản vẽ hả Em. Vùng nào mà lại làm cột 25x25cm thế? Nếu ở SG thông thường cột nhà dân là 20x20, ở ngoài Bắc là 22x22.

Nếu giờ chưa đổ BT thì mòng và đà kiềng thì tháo bỏ 4 fi 14 đi. Nếu đã đổ BT móng và đà kiềng chưa đổ thì lấy ít nhất 4 fi 16 bẻ chữ L đặt nối vào 4 fi 14, phần bẻ L dài vào để đặt vào kiềng. Nếu có hình ảnh đưa lên thì tiên cho góp ý hơn đấy.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Hoanui For This Useful Post:
Văn.Lang (31-03-2015)
Unread 30-03-2015   #11
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Trích:

Nếu ban đầu bạn trình bày thế này thì có khi đã được giúp rồi, ăn gạch đá u đầu mới chịu khai ra. Theo tớ trường hợp này nên tăng thành 6 fi 14, nối hàn cho các thanh dài 30cm, 2 thanh mới thêm vào nếu có điều kiện thì khoan hóa chất cấy thép, nếu không thì bẻ móc vào giằng móng. Nếu điều kiện cho phép thì xây tường liên kết với cột để tham gia chịu tải cùng cột. Nhà tớ đất mặt phố 6m tớ làm dầm 1 nhịp cột 22x25 6fi14 đến giờ chưa thấy sập, cơ bản tớ có tính toán chứ không bốc thuốc.
The Following 5 Users Say Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
binhxn7 (14-10-2017), detuphuho151 (31-05-2016), nh.hoan (30-03-2015), nvthong2511 (14-04-2015), Văn.Lang (07-04-2015)
Unread 30-03-2015   #12
Quang_TVXDVP
Thành viên rất tích cực

Quang_TVXDVP's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nh.hoan View Post
Cốt thép được tính dựa trên kết quả tính toán biểu đồ nội lực, k tính mà cứ như này thì sập có ngày.

Trích 1 câu trong sách BTCT cho bạn "Cốt thép dọc chịu lực có đường kính từ 12 đến 40. Khi b> 20cm thì nên dùng đường kính > 16mm).
Em ở ngoài Bắc cột nhà dân thông thường b nhỏ nhất đã là 22cm rồi! Nếu theo sách BTCT của bác nêu ra thì thép cột tối thiểu phải là 4phi18?
Em hiểu như thế có sai ko hay còn có điều kiện biên nào nào khác?
Unread 30-03-2015   #13
nh.hoan
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi Quang_TVXDVP View Post
Em ở ngoài Bắc cột nhà dân thông thường b nhỏ nhất đã là 22cm rồi! Nếu theo sách BTCT của bác nêu ra thì thép cột tối thiểu phải là 4phi18?
Cột 22 là cho nó vừa viên gạch xây thôi chứ có gì bác. Cái này là hàm lượng sắt tối thiểu bác nhé (nếu kết quả tính thép ra thép nhỏ hơn thì lấy cái này). Bác mà tịnh tiến thế kia thì với cột 1mx1m thì sẽ là 5 lần phi 16 tức là thép phi 90 (ca này chắc phải đặt hàng riêng cho bác)
Unread 30-03-2015   #14
nh.hoan
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi Quang_TVXDVP View Post
Cột 22 là cho nó vừa viên gạch xây thôi chứ có gì bác. Cái này là hàm lượng sắt tối thiểu bác nhé (nếu kết quả tính thép ra thép nhỏ hơn thì lấy cái này). Bác mà tịnh tiến thế kia thì với cột 1mx1m thì sẽ là 5 lần phi 16 tức là thép phi 80 (ca này chắc phải đặt hàng riêng cho bác)
Unread 30-03-2015   #15
Quang_TVXDVP
Thành viên rất tích cực

Quang_TVXDVP's Avatar

Trích:
Cột 22 là cho nó vừa viên gạch xây thôi chứ có gì bác. Cái này là hàm lượng sắt tối thiểu bác nhé (nếu kết quả tính thép ra thép nhỏ hơn thì lấy cái này). Bác mà tịnh tiến thế kia thì với cột 1mx1m thì sẽ là 5 lần phi 16 tức là thép phi 90 (ca này chắc phải đặt hàng riêng cho bác)
Tịnh tiến cái gì hả bác? Lớn hơn 16 là 18 (đường kính thép thông dụng ở Việt Nam ko có 16,1... 17,9...). Em thì hiểu ngược lại, nếu kết quả tính toán mà lớn hơn 4phi16 (đối với cột bố trí thép đối xứng thông thường) thì mới nên chọn thép có đường kính lớn hơn hoặc bằng phi 16 để bố trí nếu b>xx gì đó (em không đọc cái sách đó nên không nhớ xx nó cụ thể là bao nhiêu; trong này bác đang ghi là b>20cm). Còn hàm lượng tối thiểu thì được khống chế bởi "Mi"min nhé!
Unread 30-03-2015   #16
nh.hoan
Thành viên tích cực

Giáo trình BTCT đều nói đến vấn đề này chứ k phải là một quyển nào đó bác ạ. Như e đã nói ở trên, việc đứng thép bao nhiêu phải dựa trên kết quả tính nội lực sau đó chọn đường kính phù hợp. 4phi16 cũng chỉ là "nên" chứ k phải là "phải" bác ạ
Unread 30-03-2015   #17
Hoanui
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Giáo trình BTCT đều nói đến vấn đề này chứ k phải là một quyển nào đó bác ạ. Như e đã nói ở trên, việc đứng thép bao nhiêu phải dựa trên kết quả tính nội lực sau đó chọn đường kính phù hợp. 4phi16 cũng chỉ là "nên" chứ k phải là "phải" bác ạ
Đi làm thì mang tiêu chuẩn ra mà nói chuyện đi, sách chỉ dành cho SV thôi.
Hoanui vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Hoanui For This Useful Post:
binhxn7 (14-10-2017)
Unread 31-03-2015   #18
Văn.Lang
Thành viên mới

Dạ em cảm ơn mấy anh..hôm qua em nói ông thầu vấn đề đó..thi ông nói xưa giờ vẫn làm vậy ..co sao đâu...bản vẽ thì không có ạ..tại làm nhà dân ở vùng quê nên thầu kinh nghiệm tự làm không l.Mà em nói thì mấy ông thợ với ông thầu còn nói nhà thang kia đổ 2 tấm mà ks tp thiết kế cũng có phi 12 mà mấy năm nay có sập đâu..em nghe vậy hêt biet nói sao luôn..cậu em thi giờ lỡ làm rôi..vơi lại thây ông thâu lam ở đây cung nhiêu nhà lớn bé có đủ nên mơi kêu..em chỉ góp ý vây thôi..mà em thây thái độ họ nói giông như minh coi thương họ không có học hành..em cũng bó tay.
Unread 31-03-2015   #19
Mr_lee89
Thành viên mới

Bạn Văn.Lang thử cho lên etab xem sao, tính theo trường hợp có gió, không gió để kiểm tra.
Mr_lee89 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 31-03-2015   #20
magicstone
Thành viên

Trích:
Mình đã thử tính toán nhà tương đối giống bạn khi không có gió thì thấy nội lực tương đối nhỏ cho cột ( theo TCVN thì phi 12 là đủ chịu lực) nhưng khi gán gió thì nội lực tăng lên là đáng kể (lên đến phi 18) nếu dùng lực theo tiêu chuẩn. Trong trường hợp này mình nghĩ nếu được bạn nên mô hình sơ ngôi nhà của bạn vào một phần mềm tính kết cấu nào đó mà bạn sử dụng tương đối thành thạo để có quyết định tương đối.

Topic mình đã post http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=85302
magicstone vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to magicstone For This Useful Post:
detuphuho151 (02-12-2017), Văn.Lang (07-04-2015)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài