máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/
Tính toán bể nước nổi - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Cấu tạo cấu kiện bê tông cốt thép
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-03-2018   #1
soledas
Thành viên mới

Default Tính toán bể nước nổi

Mình có bể nước nổi cao 4m chôn dưới đất 1m cho nằm trên 4 dầm và 4 dầm ngồi trên hàng cọc. Khối lượng bể nước 100m3. Bác nào pro chỉ cho mình cách tính toán để tính nội lực truyền lên dầm và tính nội lực truyền xuống cọc BTCT. Có thể chỉ dõ các bước tính toán cho phù hợp theo bản vẽ. Cảm ơn các bác trước.
soledas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-03-2018   #2
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Ðề: Tính toán bể nước nổi

Trích:
Nguyên văn bởi soledas View Post
Mình có bể nước nổi cao 4m chôn dưới đất 1m cho nằm trên 4 dầm và 4 dầm ngồi trên hàng cọc. Khối lượng bể nước 100m3. Bác nào pro chỉ cho mình cách tính toán để tính nội lực truyền lên dầm và tính nội lực truyền xuống cọc BTCT. Có thể chỉ các bước tính toán cho phù hợp theo bản vẽ. Cảm ơn các bác trước.
Hỏi khó quá, Bác pro nào trả lời được chắc là có tên được trong danh sách phong cấp 1.226 tân giáo sư và phó giáo sư năm 2017 của nhà cầm quyền trong nước

Thôi thì "Xin Diên, Cán Bựa học tại chức ?: soledas" thử tập tành xử dụng chức năng tìm kiếm (có sẳn của Dđ), sẻ gặp các topic tương tự, có rất nhiều rồi và có cho TL tập tính một mình

Làm một "phai: Tính toán bể nước nổi" đưa lên cho các bạn chưa pro , có hứng thú vào ném đá "dại vổ" cho khấm khá hơn.

Xin hỏi các "thánh lười của VN" chỉ biết xin, chứ không chịu tìm đọc. Thực hiện đúng chỉ tiêu, văn hóa záo zụk: xưng danh là "đỉnh cao trí tuệ loài người (hay ngợm ?)"

thay đổi nội dung bởi: umy, 05-03-2018 lúc 10:31 PM Lý do: Mắng thêm
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
detuphuho151 (06-03-2018), vucaoanh29 (21-05-2018)
Old 05-03-2018   #3
anhductran
Thành viên

https://drive.google.com/open?id=0B2...GJXQ2E1bTBMTUU
Bạn down sách này của thầy Võ Bá Tầm về, các bước tính toán rất cụ thể trong đó rồi nhé.
anhductran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to anhductran For This Useful Post:
umy (07-03-2018), vualua9 (06-06-2018), vucaoanh29 (21-05-2018)
Old 07-03-2018   #4
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi anhductran View Post
https://drive.google.com/open?id=0B2...GJXQ2E1bTBMTUU
Bạn down sách này của thầy Võ Bá Tầm về, các bước tính toán rất cụ thể trong đó rồi nhé.
Đây là sự khác biệt của người có học anhductran và cán bựa dởm soledas trong ngành nghề.

Bài tập mới cho mem soledas, để cứu vãn uy tín, danh dự bản thân:
Tìm đọc và báo cáo lại: Tính toán bể nước ngầm

thay đổi nội dung bởi: umy, 07-03-2018 lúc 02:09 AM Lý do: Thêm
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-03-2018   #5
Q.T.V
Thành viên mới

Trích:
Mình có bể nước nổi cao 4m chôn dưới đất 1m cho nằm trên 4 dầm và 4 dầm ngồi trên hàng cọc. Khối lượng bể nước 100m3. Bác nào pro chỉ cho mình cách tính toán để tính nội lực truyền lên dầm và tính nội lực truyền xuống cọc BTCT. Có thể chỉ dõ các bước tính toán cho phù hợp theo bản vẽ. Cảm ơn các bác trước.
Trên này nhiều pro nhưng ai cũng bận cả nên tự thân mình phải vận động thôi bạn ơi. Tặng bạn 1 bản thuyết minh tính toán bằng tay bể nước, tự ngâm cứu rồi tự tính toán thôi
File Kèm Theo
File Type: pdf Thuyet minh Be nuoc ngam.pdf (321.7 KB, 174 lần tải)
Q.T.V vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 7 Users Say Thank You to Q.T.V For This Useful Post:
anhductran (10-03-2018), cadillac1 (19-03-2018), detuphuho151 (31-05-2018), namht (18-05-2018), Pham Quang (05-06-2018), umy (18-05-2018), vualua9 (06-06-2018)
Old 17-05-2018   #6
anhwonder
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: HCM city
Send a message via Yahoo to anhwonder

Cảm ơn mn chia sẻ, sẵn tiện topic 2018 mới đây nên hỏi luôn. Lý thuyết tính toán bể nước đồ này kia thì có rất nhiều, nhưng làm móng cọc cho bể nước thì ít. Hình như bạn Messi10 có topic về "móng cọc bể nước ngầm" thì dzô đọc bình luận thấy 5/5 trang toàn nói bâng quơ ko đúng trọng tâm cần hỏi. Xin hỏi Bác Umy có chỉ bảo gì về Móng cọc cho bể nước ngầm ko ạ. (ko phải lý thuyết tính bể nước ngầm để chọn ra thép sàn bản đáy). Mấy bác topic bên đó cứ bảo là bản 200 thì cọc xuyên thủng bản gia cố thêm dầm dọc vậy kiểm tra xuyên thủng bản do cọc gây ra bằng cách nào mặc dù kiểm tra theo công thức Pcx = 0.75Rk.um.ho thì quá sức thỏa cọc ko xuyên thủng . Vậy thì bản đáy chọn bề dày bằng cách nào hay bao nhiêu cũng được hay chỉ để thỏa Moment uốn gây ra ??? Cmt mang tính góp ý thảo luận ko xỉa xói , nếu có lời lẽ gì ko thỏa móng mn bỏ qua. Thân.
anhwonder vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-05-2018   #7
10cdxd1a
Thành viên

Trích:
Hàng cho bác tham khảo.Chú ý kiểm tra võng, nứt bể. Tham khảo 5574-2012, và BTCT 3 - Võ Bá Tầm,
File Kèm Theo
File Type: rar Cặp mới.rar (1.27 MB, 65 lần tải)
10cdxd1a vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to 10cdxd1a For This Useful Post:
cadillac1 (cách đây 1 tuần), detuphuho151 (cách đây 4 tuần), umy (18-05-2018), vualua9 (06-06-2018)
Old 18-05-2018   #8
anhwonder
Thành viên mới

Nơi Cư Ngụ: HCM city
Send a message via Yahoo to anhwonder

Tài liệu này với của bác Q.T.V là 1 mà bác -_-
anhwonder vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old cách đây 1 tuần   #9
tuyen82
Thành viên tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi anhwonder View Post
Cảm ơn mn chia sẻ, sẵn tiện topic 2018 mới đây nên hỏi luôn. Lý thuyết tính toán bể nước đồ này kia thì có rất nhiều, nhưng làm móng cọc cho bể nước thì ít. Hình như bạn Messi10 có topic về "móng cọc bể nước ngầm" thì dzô đọc bình luận thấy 5/5 trang toàn nói bâng quơ ko đúng trọng tâm cần hỏi. Xin hỏi Bác Umy có chỉ bảo gì về Móng cọc cho bể nước ngầm ko ạ. (ko phải lý thuyết tính bể nước ngầm để chọn ra thép sàn bản đáy). Mấy bác topic bên đó cứ bảo là bản 200 thì cọc xuyên thủng bản gia cố thêm dầm dọc vậy kiểm tra xuyên thủng bản do cọc gây ra bằng cách nào mặc dù kiểm tra theo công thức Pcx = 0.75Rk.um.ho thì quá sức thỏa cọc ko xuyên thủng . Vậy thì bản đáy chọn bề dày bằng cách nào hay bao nhiêu cũng được hay chỉ để thỏa Moment uốn gây ra ??? Cmt mang tính góp ý thảo luận ko xỉa xói , nếu có lời lẽ gì ko thỏa móng mn bỏ qua. Thân.
Nói cho chú hiểu nôm na như này nhé. Nhớ là làm theo từng bước.
1. Bể nước của chú 100m3, cao 5m, chiều dài x rộng thì tự chú biết => xác định được tổng tải của bể(cả nước và bản thân).
2. Xác định số lượng cọc cần bố trí từ tổng tải.
3. Bố trí cọc trong bể sao cho hợp lý từ số lượng cọc ở b2.
4. Vẽ mô hình bể trong Sap, khai báo tải trọng nước sao cho hợp lý. Nên nhớ bể nổi như này thì bỏ qua áp lực đất cũng được.
5. Chạy mô hình để xác định lực truyền lên đầu cọc. Lưu ý đầu cọc khai báo gối tưa nhé.
6. Từ lực đầu cọc thì chú mang sách nền móng ra để thiết kế móng cọc bình thường thôi.

Đây là chỉ dân của em khi em vẫn hay làm theo các bước này. Có ai cao kiến hơn thì chỉ để em học hỏi.
tuyen82 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to tuyen82 For This Useful Post:
umy (cách đây 1 tuần)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài