máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Kinh nghiệm về thi công đường bê tông xi măng - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THI CÔNG XÂY LẮP CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG > Các công nghệ thi công
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 24-11-2010   #1
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to arnold Send a message via Skype™ to arnold
Default Kinh nghiệm về thi công đường bê tông xi măng

Có thằng bạn mình đang làm trong SG, hỏi về kinh nghiệm thực tế về thi công mặt đường bê tông xi măng với móng là đá 0-4 gia cố 4% xi măng, bên dưới là cát đầm K95, bên trên lớp móng đá 0-4 gia cố là mặt BTXM. Bạn mình đang loay hoay chưa biết là phải làm thế nào. Trong quy trình thì yêu cầu làm trong trạm trộn, sản phẩm ra công trường dạng như vữa bê tông nghèo. Bác nào có kinh nghiệm làm kiểu này, đặc biệt là trong SG thì càng tốt thì có thể chỉ hộ thằng bạn tớ kinh nghiệm: quy trình sản xuất, tập kết vật liệu, thi công v.v...
Tớ xin cảm ơn trước nhé.
arnold vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to arnold For This Useful Post:
revitpro (29-11-2011)
Unread 29-11-2011   #2
revitpro
Thành viên rất tích cực

Nơi Cư Ngụ: VIET NAM
Send a message via Skype™ to revitpro
Default Ðề: Kinh nghiệm về thi công đường bê tông xi măng

hay quá em cũng đang muốn học hỏi chút về kinh nghiệm thi công đường mong các anh đi làm rồi chỉ bảo tụi em với
revitpro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-12-2011   #3
nh.hoan
Thành viên tích cực

Default Ðề: Kinh nghiệm về thi công đường bê tông xi măng

E mới gặp móng là CPDD chứ chưa gặp đá gia cố xi măng. Nhưng chắc là cũng vậy cả thôi . Mạo muội nói vài lời, sai bác bỏ qua

Các lớp móng dưới đầm phải đạt K95, còn lớp sát bê tông thì là K98 (vác lu rung ra mà đầm). Nếu công trình lớn thì dùng bê tông thương phẩm, còn nhỏ nhỏ xinh xinh thì bác thủ công thôi. Vác trạm trộn đến có mà lỗ vốn, k theo quy trình đc đâu bác ạ, khó lắm .
Vật liệu phải đc TVGS nghiệm thu trước, rồi mới làm (lý thuyết là vậy, thực tế thì cứ làm thôi, thí nghiệm đạt cấp phối là ok). Tập kết vật liệu ngay trên tuyến, đổ đến đâu dùng máy san vào chiến luôn. San phẳng 1 lần thì kêu lu vào nó đầm mặt (tắt rung, mục đích là tạo phẳng thôi chứ chưa đầm chặt). Kiểm tra lại cao độ, chưa đạt thì gạt thêm. Đạt rồi thì bật rung lên vào lu khoảng 3 lượt là ok.

Ngoài ra nên cắm các cọc 2 bên đường, đo cao độ, vạch sơn đánh dấu để ông máy san dễ làm việc. Vạch sơn thường cao hơn (3-5cm) so với cao độ thiết kế.

Lúc nghiệm thu để đảm bảo độ chặt thì cứ 2 vệt bánh xe chạy mà đào (Đạt tuốt).
mà khuyến cáo bác, ăn gian cao độ thôi chứ đừng có mà ăn gian bề dày bê tông. Thực tế thì cao độ nền có thể sai đến 3cm. Nhưng khi đã ký nghiệm thu nền rồi thì chiều dày bê tông phải đảm bảo. Ko quan tâm gì đến cao độ nữa. Bác mà vác máy ra đo để làm đúng cao độ thì toi đấy. E dính 1 vụ là nền dương lên 3cm, muốn đảm bảo cao độ thì bê tông phải giảm đi 3cm. mấy ông bà CDT với TVGS lên đo ko đạt => bắt bóc đi làm lại

Các bác bổ sung tiếp
nh.hoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to nh.hoan For This Useful Post:
Boy.KinhBac (28-09-2014), khoigtvt3 (14-06-2014), pvhung029 (08-09-2012), trienga (06-04-2014)
Trả lời

Tags
móng đá 0-4 gia cố xm, thi công

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài