máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tiết diện cầu trục 5T và dầm chạy cầu trục - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU THÉP VÀ KẾT CẤU GỖ > Kết cấu thép nhà công nghiệp, kết cấu nhịp lớn, khung thép tiền chế,...
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 17-08-2015   #1
xuantrung175
Thành viên mới

Default Tiết diện cầu trục 5T và dầm chạy cầu trục

Bên xưởng em đang muốn làm thêm hai cầu trục 3T, 5T và dầm chạy ray. Do các sếp tiết kiệm ko thuê thiết kế hẳn hoi, em chỉ xin được một thiết kế của một Cty (có uy tín), trình lên nhưng các sếp kêu ... thừa, lãng phí nên muốn giảm tiết diện kết cấu. Cụ thể là:
* Yêu cầu: 2 Cầu trục 3T và 5T, khẩu độ 17.1m, khoảng cách các cột nhà là 6m
* Phương án em nêu ra (theo thiết kế):
- dầm cẩu: dầm hộp 850x200, cánh trên 250x8, cánh dưới 300x14, bụng 850x6, các xương gia cường bên trong đầy đủ
- Dầm đỡ ray I tổ hợp: 500x200x6x8, cứ 1m đặt 1 tăng cứng
* Phương án sếp (tham khảo đâu đó):
-Dầm cẩuầm hộp 450x180, bụng 450x 6, cánh trên 200x8, cánh dưới 250x12
- Dầm đỡ ray I tổ hợp 250x150x6x10

Thấy "giảm" mạnh tay quá em sợ không an toàn mà chưa biết hỏi ai. Tự giở sách tính theo công thức nhưng thấy tiết diện không giảm là mấy so với phương án thiết kế em tham khảo được. Nhờ các bác trên diễn đàn phán giúp em xem có nên làm theo không. vì chính em và anh em trong xưởng đứng dưới nó để sử dụng mà. Trân trọng cảm ơn các bác đã quan tâm.
xuantrung175 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to xuantrung175 For This Useful Post:
10cdxd1a (13-07-2017)
Unread 18-08-2015   #2
helios
Thành viên nhiệt huyết

helios's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội, Việt Nam
Default Ðề: Tiết diện cầu trục 5T và dầm chạy cầu trục

Theo thiết kế của bạn:
- Dầm cầu trục (crane girder) lớn hơi lớn. Crane girder thường được thiết kế bởi các cty cơ khí, họ cấp cả thiết bị nâng hạ và dầm.
- Dầm đỡ ray (runway beam) theo thiết kế của bạn là lớn, chắc bạn chưa tính toán. Phải tự tính toán thì mới giải trình sếp được.

Sếp bạn có vẻ có lý.
helios vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to helios For This Useful Post:
xuantrung175 (18-08-2015)
Unread 18-08-2015   #3
xuantrung175
Thành viên mới

Talking Ðề: Tiết diện cầu trục 5T và dầm chạy cầu trục

Em mà tự tính được thì bật đc sếp rồi , nếu p.án của Sếp hợp lý thì có cần phải điều chỉnh chỗ nào ko bác.
Unread 18-08-2015   #4
ct9944
Thành viên mới

Bạn tham khảo, mình vừa tính vừa chế tạo luôn (cây nhà lá vườn), dầm cổng trục nhịp 20,5m sức trục 5T, dầm hộp 750x350mm cánh trên 370x10mm, cánh dưới 390x16mm, bản bụng 6mm. Mà giờ thấy công nhân cẩu đến 8T vẫn chạy phà phà... .
ct9944 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ct9944 For This Useful Post:
Unread 18-08-2015   #5
huy52xf
Thành viên rất tích cực

Nơi Cư Ngụ: FR

Thông thường tính dầm cẩu trục thì tiết diện thường được quyết định bởi độ võng. không biết TCVN qui định bao nhiêu. theo EC thì L/600

Bạn có thể kiểm tra độ võng thẳng đứng nếu thỏa mãn thì Ok thôi:

Còn dầm rail I thì còn phụ thuộc vào khổi lương dầm cầu. và nó chẳng thay đổi là bao nhiêu khi bạn thay đổi dầm cầu. Tớ thấy bước cột 6m mà làm dầm 3 gối tựa 250x150x6x10 thì quá bé. cái này 500x200x6x8 thì không hợp lý cho lắm. Nên tính toán cẩn thận. và đặt cánh trên to hơn cánh dưới hoặc trừ khi bạn thiết kế rằng chống chuyển vị ngang
huy52xf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to huy52xf For This Useful Post:
Unread 18-08-2015   #6
xuantrung175
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi ct9944 View Post
Bạn tham khảo, mình vừa tính vừa chế tạo luôn (cây nhà lá vườn), dầm cổng trục nhịp 20,5m sức trục 5T, dầm hộp 750x350mm cánh trên 370x10mm, cánh dưới 390x16mm, bản bụng 6mm. Mà giờ thấy công nhân cẩu đến 8T vẫn chạy phà phà... .
tiết diện như thế vẫn bị chê to bạn ah, mình cũng đưa P.án 750x200, cánh trên 250x8, cánh dưới 300x16 mà Sếp vẫn ko ưng. Trước đó cũng mới làm xong 1 cổng trục dầm đôi 20m - 10T, tiết diện 850x250, cánh 8, bụng 6 nên mình cũng lấy đó làm cơ sở để làm cầu trục này ... cơ mà chưa đc tiết kiệm
Unread 18-08-2015   #7
xuantrung175
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi huy52xf View Post
Thông thường tính dầm cẩu trục thì tiết diện thường được quyết định bởi độ võng. không biết TCVN qui định bao nhiêu. theo EC thì L/600

Bạn có thể kiểm tra độ võng thẳng đứng nếu thỏa mãn thì Ok thôi:

Còn dầm rail I thì còn phụ thuộc vào khổi lương dầm cầu. và nó chẳng thay đổi là bao nhiêu khi bạn thay đổi dầm cầu. Tớ thấy bước cột 6m mà làm dầm 3 gối tựa 250x150x6x10 thì quá bé. cái này 500x200x6x8 thì không hợp lý cho lắm. Nên tính toán cẩn thận. và đặt cánh trên to hơn cánh dưới hoặc trừ khi bạn thiết kế rằng chống chuyển vị ngang
Không biết cầu trục có khác cổng trục không, bên em mới kiểm định cổng trục 20m-10T thì độ võng bác kiểm định bẩu là L/100. Theo kinh nghiệm thì bác có thể cho em biết tiết diện như nào cho hợp lý đc ko ạ, em thử tính toán theo KCT1(Thiết kế dầm tổ hợp - trang 123-133) và KCT2 (Kết cấu đỡ cầu trục-trang 62-79) mà kích thước cũng tương đương số em nêu trên, chắc do chọn các hệ số, xác định tải trọng chưa đúng
Unread 18-08-2015   #8
huy52xf
Thành viên rất tích cực

Nơi Cư Ngụ: FR

Trích:
Nguyên văn bởi xuantrung175 View Post
Không biết cầu trục có khác cổng trục không, bên em mới kiểm định cổng trục 20m-10T thì độ võng bác kiểm định bẩu là L/100. Theo kinh nghiệm thì bác có thể cho em biết tiết diện như nào cho hợp lý đc ko ạ, em thử tính toán theo KCT1(Thiết kế dầm tổ hợp - trang 123-133) và KCT2 (Kết cấu đỡ cầu trục-trang 62-79) mà kích thước cũng tương đương số em nêu trên, chắc do chọn các hệ số, xác định tải trọng chưa đúng
Bạn có thể tham khảo tài liệu ở đây: http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=338&page=5

Có điều tôi không hiểu bạn tính cầu trục hay gì nữa?

1 cái dầm bình thường thì giới hạn của nó cũng đã là l/200 mà cái dầm cầu trục lấy l/100???? Thật không thể tin nổi
Thông thường với loại tải trọng 5T thế này thì bên tôi họ làm dầm HEA HEB theo châu âu.
Tôi tính sơ qua cho bạn với khối lượng cầu là 3T tải trọng 5T thì cần cái dầm 3 gối tựa tiết diện HEA 260 :
h 250
b 260
b 260
tw 7,5
tf 12,5
huy52xf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to huy52xf For This Useful Post:
umy (15-07-2017), xuantrung175 (18-08-2015)
Unread 18-08-2015   #9
xuantrung175
Thành viên mới

Default Re: Ðề: Tiết diện cầu trục 5T và dầm chạy cầu trục

Trích:
Nguyên văn bởi huy52xf View Post
Bạn có thể tham khảo tài liệu ở đây: http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=338&page=5

Có điều tôi không hiểu bạn tính cầu trục hay gì nữa?

1 cái dầm bình thường thì giới hạn của nó cũng đã là l/200 mà cái dầm cầu trục lấy l/100???? Thật không thể tin nổi
Thông thường với loại tải trọng 5T thế này thì bên tôi họ làm dầm HEA HEB theo châu âu.
Tôi tính sơ qua cho bạn với khối lượng cầu là 3T tải trọng 5T thì cần cái dầm 3 gối tựa tiết diện HEA 260 :
h 250
b 260
b 260
tw 7,5
tf 12,5
L/100 là em thấy bác kiểm định hô thế , khi đó đặt quá tải 15%, palang ở giữa cẩu, giữ cẩu 5 hay 10phut j đó. Khi bỏ tải độ võng về 0 (ban đầu). Chết thật may ko sao . cẩu em khẩu độ 20m, độ võng khi đo đc là 12mm

HEA 260 bác nêu trên là dầm đỡ ray phải không ạ, còn tiết diện dầm cầu trục (dầm cẩu) bác có thể cho em xin ý kiến được không ạ
Unread 13-07-2017   #10
sinhvientt
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi helios View Post
Theo thiết kế của bạn:
- Dầm đỡ ray (runway beam) theo thiết kế của bạn là lớn, chắc bạn chưa tính toán. Phải tự tính toán thì mới giải trình sếp được.

Sếp bạn có vẻ có lý.
Đoạn này e thấy hơi khó hiểu? Dầm đỡ ray e thấy tiết diện khi tính phụ thuộc nhiều vào độ võng của dầm hơn là các điều kiện khống chế ứng suất. Có thể khi tính ứng suất thì thừa tương đối nhưng khi tính khống chế độ võng cho phép bằng 1/400 thì chưa chắc đã đạt. Vì công thức tính võng lúc này theo e hiểu là tính với lực bánh xe Pmax đặt tập trung tại vị trí nguy hiểm nhất (chẳng hạn như đang chạy thì mất điện ạ), khi đó võng sẽ vượt quá con số 1/400 ạ.
E còn non mong các bác chỉ thêm ạ!
E cảm ơn!
sinhvientt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 13-07-2017   #11
10cdxd1a
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi xuantrung175 View Post
Bên xưởng em đang muốn làm thêm hai cầu trục 3T, 5T và dầm chạy ray. Do các sếp tiết kiệm ko thuê thiết kế hẳn hoi, em chỉ xin được một thiết kế của một Cty (có uy tín), trình lên nhưng các sếp kêu ... thừa, lãng phí nên muốn giảm tiết diện kết cấu. Cụ thể là:
* Yêu cầu: 2 Cầu trục 3T và 5T, khẩu độ 17.1m, khoảng cách các cột nhà là 6m
* Phương án em nêu ra (theo thiết kế):
- dầm cẩu: dầm hộp 850x200, cánh trên 250x8, cánh dưới 300x14, bụng 850x6, các xương gia cường bên trong đầy đủ
- Dầm đỡ ray I tổ hợp: 500x200x6x8, cứ 1m đặt 1 tăng cứng
* Phương án sếp (tham khảo đâu đó):
-Dầm cẩuầm hộp 450x180, bụng 450x 6, cánh trên 200x8, cánh dưới 250x12
- Dầm đỡ ray I tổ hợp 250x150x6x10

Thấy "giảm" mạnh tay quá em sợ không an toàn mà chưa biết hỏi ai. Tự giở sách tính theo công thức nhưng thấy tiết diện không giảm là mấy so với phương án thiết kế em tham khảo được. Nhờ các bác trên diễn đàn phán giúp em xem có nên làm theo không. vì chính em và anh em trong xưởng đứng dưới nó để sử dụng mà. Trân trọng cảm ơn các bác đã quan tâm.
Theo mình nghĩ nếu bạn không tự tính toán thiết kế đc xác cơ khí của bản thân cầu trục thì nên để bên cơ khí có chuyên môn tk cầu trục họ làm, không thì bạn có thể tính toán sơ bộ một số cái như vị trí các bánh xe con, khoảng cách giới hạn xe con trên dầm chủ cầu trục, từ đó tính toán được sơ bộ các giá trị Pmax,min,hãm và đến Dmax, Dmin, khi đã có Dmax,min thì bác có thể kiểm tra ổn định dầm đỡ ray bằng cách đặt Dmax giữa dầm đỡ ray và xác định đc Mmax,Qmax, từ đó tính đc ổn định dầm đỡ ray và liên kết bulong vào vai cột.
File Kèm Theo
File Type: pdf SOBOCAUTRUC.pdf (360.5 KB, 127 lần tải)
10cdxd1a vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to 10cdxd1a For This Useful Post:
umy (16-07-2017)
Unread 13-07-2017   #12
sinhvientt
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi 10cdxd1a View Post
Theo mình nghĩ nếu bạn không tự tính toán thiết kế đc xác cơ khí của bản thân cầu trục thì nên để bên cơ khí có chuyên môn tk cầu trục họ làm, không thì bạn có thể tính toán sơ bộ một số cái như vị trí các bánh xe con, khoảng cách giới hạn xe con trên dầm chủ cầu trục, từ đó tính toán được sơ bộ các giá trị Pmax,min,hãm và đến Dmax, Dmin, khi đã có Dmax,min thì bác có thể kiểm tra ổn định dầm đỡ ray bằng cách đặt Dmax giữa dầm đỡ ray và xác định đc Mmax,Qmax, từ đó tính đc ổn định dầm đỡ ray và liên kết bulong vào vai cột.
Dmax, Dmin là giá trị lớn nhất và nhỏ nhất tác dụng lên vai cột chứ bạn? Tại sao lại dùng để đặt giữa dầm đỡ ray mà tính tiếp là sao? Cái cần đặt giữa dầm đỡ ray là Pmax chứ bạn nhỉ?
The Following User Says Thank You to sinhvientt For This Useful Post:
10cdxd1a (13-07-2017)
Unread 13-07-2017   #13
10cdxd1a
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi sinhvientt View Post
Dmax, Dmin là giá trị lớn nhất và nhỏ nhất tác dụng lên vai cột chứ bạn? Tại sao lại dùng để đặt giữa dầm đỡ ray mà tính tiếp là sao? Cái cần đặt giữa dầm đỡ ray là Pmax chứ bạn nhỉ?
Đúng là Pmax mình viết nhầm ,
The Following User Says Thank You to 10cdxd1a For This Useful Post:
sinhvientt (13-07-2017)
Unread 13-07-2017   #14
10cdxd1a
Thành viên

Trích:
Đúng là Pmax mình viết nhầm ,
ẹc, tớ lại nhầm tiếp, tải trọng bác quy đổi về tính toán thì khi tính ổn định dầm đỡ bác phải xét tới quá trình hoạt động của 2 cầu trục chạy qua lại kề nhau, đã có hệ số chiêt giảm tải rồi, nên Dmax lên cột cũng là Dmax lên giữa bước cột để tìm mômen dầm đỡ ray nhé, , bác xem thêm giáo trình kết cấu thép II thì phải.
Unread 13-07-2017   #15
sinhvientt
Thành viên

Trích:
ẹc, tớ lại nhầm tiếp, tải trọng bác quy đổi về tính toán thì khi tính ổn định dầm đỡ bác phải xét tới quá trình hoạt động của 2 cầu trục chạy qua lại kề nhau, đã có hệ số chiêt giảm tải rồi, nên Dmax lên cột cũng là Dmax lên giữa bước cột để tìm mômen dầm đỡ ray nhé, , bác xem thêm giáo trình kết cấu thép II thì phải.
Kết cấu thep 2 ko có nói vụ dầm đỡ ray cầu trục hay sao ý, lâu quá mình quên mất tiêu, ok để mình check lại, mình cũng ít làm kct mà, nhưng mình nghĩ là ko thể dùng Dmax lên giữa bước cột đc, tỷ như khi chạy khung không gian, Momen dầm đỡ ray có đc là từ cái tải trọng bánh xe Pmax di động trên dầm, nó khác biệt về bản chất với Dmax (là áp lực max lên vai cột).
Học hỏi bạn chút!
Unread 15-07-2017   #16
10cdxd1a
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi sinhvientt View Post
Kết cấu thep 2 ko có nói vụ dầm đỡ ray cầu trục hay sao ý, lâu quá mình quên mất tiêu, ok để mình check lại, mình cũng ít làm kct mà, nhưng mình nghĩ là ko thể dùng Dmax lên giữa bước cột đc, tỷ như khi chạy khung không gian, Momen dầm đỡ ray có đc là từ cái tải trọng bánh xe Pmax di động trên dầm, nó khác biệt về bản chất với Dmax (là áp lực max lên vai cột).
Học hỏi bạn chút!
Mình nghĩ nên đưa Dmax để tính toán, vì Dmax là trị số áp lực lớn nhất tùe 1 bánh xe vào vai cột, còn Pmax chỉ thể hiện áp lưcj tiêu chuẩn từ 1 bánh xe . khi tổ hợp làm việc của cầu trục thì sẽ có trường hợp 2 bánh xe của dầm con dẫn hướng nằm hoàn toàn trên 1 dầm đỡ ray. Khi đó áp lực Pmax k thì thiếu. Bạn phải dùng Dmax để tính toán thì an toàn hơn,vì Dmãx đã là tổ hợp tổng các tung độ ảnh hưởng rồi. Mình hay làm như vậy.
Unread 15-07-2017   #17
sinhvientt
Thành viên

Trích:
Mình nghĩ nên đưa Dmax để tính toán, vì Dmax là trị số áp lực lớn nhất tùe 1 bánh xe vào vai cột, còn Pmax chỉ thể hiện áp lưcj tiêu chuẩn từ 1 bánh xe . khi tổ hợp làm việc của cầu trục thì sẽ có trường hợp 2 bánh xe của dầm con dẫn hướng nằm hoàn toàn trên 1 dầm đỡ ray. Khi đó áp lực Pmax k thì thiếu. Bạn phải dùng Dmax để tính toán thì an toàn hơn,vì Dmãx đã là tổ hợp tổng các tung độ ảnh hưởng rồi. Mình hay làm như vậy.
Tiết diện của dầm đỡ ray thường được quyết định bởi điều kiện khống chế về độ võng, mà độ võng này tính theo công thức P.l^3/(48.E.I), P ứng với lực tập trung của bánh xe cầu trục đặt tại vị trí nguy hiểm nhất, hoặc có thể tính võng thông qua công thức có thành phần của momen do lực bánh xe tiêu chuẩn gây ra trên dầm, trong sách KCT2 có nói phần tính võng cho Dầm cầu trục. Mình ko nhớ rõ lắm, hình như là y=Mtc.l/(10.E.I)
Nếu dùng Dmax là áp lực max lên vai cột để thay cho Pmax là áp lực bánh xe max thì tớ e rằng độ võng tính ra khủng khiếp, nó sẽ tăng độ cứng dầm lên nhiều gây lãng phí, lần trước tớ đọc trên diễn đàn có bài của a Helios nói về tiết diện dầm cầu trục mà tớ tính theo còn ra lớn hơn tiên đoán của a ý, nếu dùng Dmax thì có lẽ còn lớn hơn nhiều. Để tớ tìm thử xem.
Unread 15-07-2017   #18
sinhvientt
Thành viên

Trích:
Cậu xem tư vấn số #2 của a Helios về tiết diện dầm cầu trục của chủ Topic nhé! Mình tính sơ bộ cũng bị to hơn của a ý nói, chủ yếu là bị to ra do võng ko đạt, đấy là mình còn dùng Pmax, chứ nếu dùng Dmax thì e rằng tiết diện còn lớn hơn nhiều! Hic...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài