máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Xử lý móng nông trên nền đá? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng nông
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 25-06-2011   #1
limfx
Thành viên

limfx's Avatar

Default Xử lý móng nông trên nền đá?

Mình gặp phải vấn đề xử lý móng nông trên nền đá như sau (vấn đề được trình bày trong bản vẽ )
Do đơn vị thi công không có giải pháp phá đá nên mình đề xuất phương án sử lý như trên. Cả nhà cho em ý kiến về đề xuất này và việc chọn Mac bê tông lớp đệm như trên là hợp lý chưa? Thanks!
[IMG][/IMG]
Bản vẽ:http://www.mediafire.com/file/8tiube...1thanhminh.rar

thay đổi nội dung bởi: wasabi, 02-07-2011 lúc 01:35 PM Lý do: chính tả
limfx vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to limfx For This Useful Post:
hung.kta2006 (25-06-2011), mynuong2003 (25-06-2011), TanQua (13-09-2011)
Unread 25-06-2011   #2
quynhyen
Thành viên mới

Default Ðề: Sử lý móng nông trên nền đá

Trích:
Nguyên văn bởi limfx View Post
Mình gặp phải vấn đề sử lý móng nông trên nền đá như sau (vấn đề được trình bày trong bản vẽ )
Do đơn vị thi công không có giải pháp phá đá nên mình đề xuất phương án sử lý như trên. Cả nhà cho em ý kiến về đề xuất này và việc chọn Mac bê tông lớp đệm như trên là hợp lý chưa? Thanks!
[IMG][/IMG]
1) Góp ý với bạn: Xử lý, không phải là Sử lý.
2) Kích thước trong bản vẽ có chuẩn không thế, hình vẽ của bạn là kết cấu gì vậy. Có lẽ hình vẽ thiếu thông tin, cái kết cấu này rất dễ bị đổ nghiêng.
3) Bạn cho chi tiết nhiều hơn mới biết được kết cấu đó phải chịu những lực gì. Cơ bản bê tông M300 thì tốt rời. Với chiều cao 1,5m thì đó là móng BTCT. Liên kết giữa bê tông và đá cũng phải tính đến.
quynhyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to quynhyen For This Useful Post:
mynuong2003 (25-06-2011)
Unread 25-06-2011   #3
dauyeu1thoi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi quynhyen View Post
1) Góp ý với bạn: Xử lý, không phải là Sử lý.
2) Kích thước trong bản vẽ có chuẩn không thế, hình vẽ của bạn là kết cấu gì vậy. Có lẽ hình vẽ thiếu thông tin, cái kết cấu này rất dễ bị đổ nghiêng.
3) Bạn cho chi tiết nhiều hơn mới biết được kết cấu đó phải chịu những lực gì. Cơ bản bê tông M300 thì tốt rời. Với chiều cao 1,5m thì đó là móng BTCT. Liên kết giữa bê tông và đá cũng phải tính đến.
Đây là mố cầu bác ạ.
Còn phần đất bên trên và xung quanh nữa chắc bác ấy ko vẽ vào.
dauyeu1thoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to dauyeu1thoi For This Useful Post:
mynuong2003 (25-06-2011)
Unread 02-07-2011   #4
hungdiachat
Thành viên rất tích cực

Bác ạ, em không phải dân thiết kế, nhưng mà em thấy thực tế thường người ta hay bố trí khoan tạo lỗ và cấy thép neo vào trong đá rồi mới đổ lớp bê tông đệm lên trên, trong bản vẽ của bác em không thấy đâu cả. Cái cầu này như ở miền núi miền Trung ấy nhỉ, đá có R = 26,5MPA.
hungdiachat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 02-07-2011   #5
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang

Trích:
Nguyên văn bởi hungdiachat View Post
Cái cầu này như ở miền núi miền Trung ấy nhỉ, đá có R = 26,5MPA.
bạn là dân địa chất mà sao lại phán như đúng rồi ý, lại còn đến phẩy lăm nữa chứ
hungdiachat (27-07-2011)
Unread 02-07-2011   #6
ngctuan
Banned

Default Ðề: Xử lý móng nông trên nền đá

tốt nhât là phá lớp đá mặt đi giống cao độ như thiết kế bên trái, khoan tạo lỗ cắm D32 làm neo..
Phá đá cực kỳ đơn giản, thuốc nố TNT có vài trăm vnd cho một kg, thợ phá củng rẻ khoảng 500 ngìn - > 1 triệu là cùng.
ngctuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 27-07-2011   #7
hungdiachat
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi wasabi View Post
bạn là dân địa chất mà sao lại phán như đúng rồi ý, lại còn đến phẩy lăm nữa chứ
Không phải em phán mô bác Wasabi ơi, thông tin ấy trong bản vẽ ấy, em chỉ đao về xem và hỏi lại thui. Bác cũng mần nghề khảo sát địa chất mà?
hungdiachat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 27-07-2011   #8
nguyenviettrung
Moderator

nguyenviettrung's Avatar

Nói chung trước đây đều dùng cách như một anh đã nêu: khoan một số lỗ sâu vào nền đá bằng chiều cao bệ móng, bố trí theo mạng ô vuông cách đều 1m, đổ vữa đầy các lỗ đó, nhét các đoạn cốt thép dài 2 lần chiều sâu lỗ,có thể dùng các đoạn CT tận dụng thừa, hoặc thép góc 100x100x10 gì đó. Không cần keo kiếc gì đâu cho tốn tiền. Rồi thì đổ BT lớp lót và BT bệ móng. Cái loại neo này hồi xưa có tính toán gì đâu, giống như khuyến mại ấy mà.
The Following 10 Users Say Thank You to nguyenviettrung For This Useful Post:
hoxe_06X7 (14-05-2018), hyunkeung89 (17-09-2011), lethorpoleon (31-07-2011), luan311 (12-04-2018), mrdam (14-04-2015), ngdangtuong (15-09-2011), nphanhuy (09-10-2011), songngam90 (31-07-2011), Strukture (07-09-2011), _BuiCongTu_ (27-07-2011)
Unread 27-07-2011   #9
Realaxvn
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi limfx View Post
Mình gặp phải vấn đề xử lý móng nông trên nền đá như sau (vấn đề được trình bày trong bản vẽ )
[IMG][/IMG]
Về cơ bản :
1- Cấu kiện đặt trên đã vẫn phải tính đến ổn định.
2- Điều kiện bền:
+ Tiếp xúc bê tông đá: có chỉ tiêu tính toán ma sát đàng hoàng nếu vậy thì kiểm tra xem có trượt phẳng không. Nếu trượt phẳng thì xử lý bằng khoan neo ( đường kính lấy theo lực cắt tính toán / Ra'' của thép- chỉ tiêu thép tính cho thép đai =số thanh, đường kính, và bước)
+ mác bê tông M300 là quá ổn. Thông thường M200 có Edh xấp xỉ đá IIB gốc rồi , chỉ cần chọn mác tương đương với Edn tương ứng của đá đã là rất an toàn rồi.
3- Gặp đá tốt thì không ai nổ mìn để rồi cho BT bù đâu.
Realaxvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Realaxvn For This Useful Post:
chahoho (29-07-2011)
Unread 28-07-2011   #10
pvegeo
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi hungdiachat View Post
Không phải em phán mô bác Wasabi ơi, thông tin ấy trong bản vẽ ấy, em chỉ đao về xem và hỏi lại thui. Bác cũng mần nghề khảo sát địa chất mà?
Kaka, có khi hai "thằng cha" này học cùng lớp đại học với nhau đấy
pvegeo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to pvegeo For This Useful Post:
chahoho (29-07-2011), xuankhue.kzt (27-07-2017)
Unread 29-07-2011   #11
mktvietnam
Thành viên mới

mktvietnam's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nguyenviettrung View Post
Nói chung trước đây đều dùng cách như một anh đã nêu: khoan một số lỗ sâu vào nền đá bằng chiều cao bệ móng, bố trí theo mạng ô vuông cách đều 1m, đổ vữa đầy các lỗ đó, nhét các đoạn cốt thép dài 2 lần chiều sâu lỗ,có thể dùng các đoạn CT tận dụng thừa, hoặc thép góc 100x100x10 gì đó. Không cần keo kiếc gì đâu cho tốn tiền. Rồi thì đổ BT lớp lót và BT bệ móng. Cái loại neo này hồi xưa có tính toán gì đâu, giống như khuyến mại ấy mà.
Tôi thấy thầy Trung nói mà chẳng có tí chuyên môn về kết cấu gì cả!!!
Thử hỏi thầy có tính đến sự co ngót của bê tông mới chưa?còn nữa thử hỏi đây là hạng mục thiết kế trên nền địa chất chịu biến động(động đất chẳng hạn) liệu có chịu được không?
Là dân thiết kế chúng ta phải tối ưu hóa mọi khâu thì mới mong có hạng mục công trình thẩm mỹ, bền vững với thời gian được.

thay đổi nội dung bởi: mktvietnam, 29-07-2011 lúc 12:11 PM
mktvietnam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to mktvietnam For This Useful Post:
luan311 (06-02-2018), umy (07-08-2011)
Unread 29-07-2011   #12
vietcuong242
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi mktvietnam View Post
Thử hỏi thầy có tính đến sự co ngót của bê tông mới chưa?còn nữa thử hỏi đây là hạng mục thiết kế trên nền địa chất chịu biến động(động đất chẳng hạn) liệu có chịu được không?
Là dân thiết kế chúng ta phải tối ưu hóa mọi khâu thì mới mong có hạng mục công trình thẩm mỹ, bền vững với thời gian được.
Bác này chắc chưa biết nhiều về thầy Trung rồi,cận thận lời nói chứ bác.
vietcuong242 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to vietcuong242 For This Useful Post:
chahoho (29-07-2011)
Unread 29-07-2011   #13
cmengenie
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi vietcuong242 View Post
Ai đưa ra ý kiến thì cũng cần biết trong ý kiến đó họ muốn nói gì. Bạn mktvietnam nói không phải không có lý. Cái lý của bạn ấy muốn kỹ hơn, muốn tính toán tối ưu hơn.

@mktvietnam: thầy Trung muốn nói về làm thực tế cho nó dễ, nhanh, rẻ, thông dụng nhiều nơi làm nhất.

Còn muốn tính thì ta lại ngồi tính, có sao đâu. Bạn nói nhẹ nhàng hơn nhé.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to cmengenie For This Useful Post:
chahoho (29-07-2011), nguyenquocai (12-08-2011)
Unread 29-07-2011   #14
mktvietnam
Thành viên mới

mktvietnam's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi vietcuong242 View Post
Cảm ơn bạn nhắc nhở!
Nhưng chúng ta đang bàn về kết cấu chứ có phải văn thơ đâu mà có thể lãng mạn được!
The Following User Says Thank You to mktvietnam For This Useful Post:
chahoho (29-07-2011)
Unread 29-07-2011   #15
tcd
Thành viên tích cực

Trích:
Có những cái đơn giản thì đừng làm phức tạp hóa vấn đề lên. Chỉ chỉ ra một đều là thiếu kinh nghiệm thiếu tính thực tế thôi.
tcd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-07-2011   #16
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
Cái chuyện thầy Trung có chuyên môn về kết cấu hay không thì chắc là sẽ có nhiều người có ý kiến khác với ý kiến của bạn, nhất là bạn tham gia ở đây chủ yếu với mục đích quảng cáo sản phẩm keo dán thép.

Xin bàn với các ý kiến của bạn.

Đúng là thầy Trung khi đưa ra ý kiến chưa xét đến các ảnh hưởng co ngót của BT và động đất khi neo BT vào đá. Không biết bạn đã thiết kế nền móng nhiều chưa và đã bao giờ bạn quan tâm đến co ngót của BT của các loại cọc khoan nhổi trong đất không.

Hiện nay, có nhiều loại neo BT và Đinh đất được cắm vào trong đất. Trong các trường hợp neo vàp đất này thì chắc là keo dán của bạn không thể dùng được, hay là bạn có loại keo dán BT với đất ??? Vậy mà, chẳng cần cái keo dán đó người ta vẫn neo được các thanh neo BT vào đất đấy. Với đá, có thể khi không dùng keo dán thì sức kháng kéo của nó kém hơn nhưng không có nghĩa là không thể vứt nó đi. Để biết thì có các thí nghiệm kéo kiểm tra nó. Tớ đã làm cái loại neo đất và neo đá này khá nhiều mà chưa dùng đến cái keo của bạn. Có thể sẽ tốt hơn khi dùng keo của bạn nhưng không phải vì thế mà miệt thị các phương pháp vốn có.

Tiện đây tớ kể cho bạn nghe về chuyện có 1 chú đi học ở nước ngoài về chê các phương pháp vốn có của quê nhà là vứt đi. Với bố, chú ấy bảo rằng, cái việc mổ thịt lơn bằng tay rồi pha chế để ra các thanh lạp xường là quá lạc hậu. Khoa học tiên tiến bây giờ có máy móc để nhét con lớn vào đó thì sẽ cho ra hàng đống lạp xường. Bố chú bảo: Cái máy đó chưa ghê, tao có cái máy mà chỉ cần đút lạp xường vào là sẽ cho ra một con lợn như mày.

Còn về cái từ bạn nói là phải tối ưu hóa mọi khâu thì tớ sợ rằng bạn chẳng hiểu quái gì về từ tối ưu cả. Chăc đó chỉ là do thói quen dùng từ hoành tráng mà thôi.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 11 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
BUTAN (13-11-2019), cmengenie (29-07-2011), lethorpoleon (31-07-2011), limfx (29-07-2011), nguyenquocai (12-08-2011), rocker_boyhp (30-07-2011), ronaldinho (29-07-2011), Strukture (07-09-2011), trinhxd87 (07-08-2011), trongbien (07-08-2011), xuankhue.kzt (27-07-2017)
Unread 29-07-2011   #17
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang khắp 3 miền

Cụ chém nhẹ tay thôi. Có những cái nên đứng trên thiên hạ, đọc cả topic chả thấy người mà mọi người là thầy Trung trả lời lại ( y như ông thày dậy lý hồi xưa của em bảo : Tôi sẽ trả lời những câu hỏi mà các bạn đưa ra xung quanh bài giảng, nhưng tôi không trả lời những câu hỏi dạng : " thưa thầy em không hiểu phải hỏi thầy như thế nào vì em chả hiều gì cả"

thay đổi nội dung bởi: phandungdkt, 29-07-2011 lúc 03:09 PM
phandungdkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-07-2011   #18
Trungcdc
Super Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Trích:
Cảm ơn bạn nhắc nhở!
Nhưng chúng ta đang bàn về kết cấu chứ có phải văn thơ đâu mà có thể lãng mạn được!
Ý, tớ hơi tò mò tý, té ra thầy Trung đụng chạm vào nghề riêng của người ta.
Người ta chuyên bán hóa chất dùng để neo thép vào bê tông, vào đá mà thầy lại bảo là không tính toán gì cả. Nóng là phải.
Unread 29-07-2011   #19
Realaxvn
Thành viên rất tích cực

Các bác chém nhe tay cho em nó tự tin theo nghề! cái vấn đề ở dây theo em thấy người hỏi đã hỏi xong rồi , người trả lời cũng có rồi. Tôi là tôi mong anh chị em có tâm huyết thì giúp đỡ nhau, đừng nạng tay quá.
Realaxvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 30-07-2011   #20
mktvietnam
Thành viên mới

mktvietnam's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Cái chuyện thầy Trung có chuyên môn về kết cấu hay không thì chắc là sẽ có nhiều người có ý kiến khác với ý kiến của bạn, nhất là bạn tham gia ở đây chủ yếu với mục đích quảng cáo sản phẩm keo dán thép.

Xin bàn với các ý kiến của bạn.

Đúng là thầy Trung khi đưa ra ý kiến chưa xét đến các ảnh hưởng co ngót của BT và động đất khi neo BT vào đá. Không biết bạn đã thiết kế nền móng nhiều chưa và đã bao giờ bạn quan tâm đến co ngót của BT của các loại cọc khoan nhổi trong đất không.

Hiện nay, có nhiều loại neo BT và Đinh đất được cắm vào trong đất. Trong các trường hợp neo vàp đất này thì chắc là keo dán của bạn không thể dùng được, hay là bạn có loại keo dán BT với đất ??? Vậy mà, chẳng cần cái keo dán đó người ta vẫn neo được các thanh neo BT vào đất đấy. Với đá, có thể khi không dùng keo dán thì sức kháng kéo của nó kém hơn nhưng không có nghĩa là không thể vứt nó đi. Để biết thì có các thí nghiệm kéo kiểm tra nó. Tớ đã làm cái loại neo đất và neo đá này khá nhiều mà chưa dùng đến cái keo của bạn. Có thể sẽ tốt hơn khi dùng keo của bạn nhưng không phải vì thế mà miệt thị các phương pháp vốn có.

Tiện đây tớ kể cho bạn nghe về chuyện có 1 chú đi học ở nước ngoài về chê các phương pháp vốn có của quê nhà là vứt đi. Với bố, chú ấy bảo rằng, cái việc mổ thịt lơn bằng tay rồi pha chế để ra các thanh lạp xường là quá lạc hậu. Khoa học tiên tiến bây giờ có máy móc để nhét con lớn vào đó thì sẽ cho ra hàng đống lạp xường. Bố chú bảo: Cái máy đó chưa ghê, tao có cái máy mà chỉ cần đút lạp xường vào là sẽ cho ra một con lợn như mày.

Còn về cái từ bạn nói là phải tối ưu hóa mọi khâu thì tớ sợ rằng bạn chẳng hiểu quái gì về từ tối ưu cả. Chăc đó chỉ là do thói quen dùng từ hoành tráng mà thôi.
Bác này là dân IBST mà nói hay nhỉ! Đang ở chủ đề về cầu và tôi đâu đã chê các phương pháp vốn có chưa?Bác chỉ giùm. Tôi chỉ đưa ra một phương án trong vô số các phương án thôi, còn việc bác đã làm thí nghiệm với loại keo nào tôi đâu quan tâm. Còn để hoành tráng về ngôn từ thì đâu cần phải giới thiệu là Ngốc IBST thì người ta mới hiểu mình là dân Viện KHCN XD. Bác này nếu làm cầu rồi thì chắc chỉ là làm Cầu Giấy thôi!!!Còn tôi mới có 11 năm làm cầu thật thôi!

thay đổi nội dung bởi: mktvietnam, 30-07-2011 lúc 09:40 PM
The Following 2 Users Say Thank You to mktvietnam For This Useful Post:
NGOC_IBST (31-07-2011), trongbien (07-08-2011)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài