máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Mẫu thiết kế bờ kè chắn đất ở bờ sông? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÁC CÔNG TRÌNH THỦY LỢI - THỦY ĐIỆN > Kết cấu công trình thủy lợi, kênh mương, đề, đập,...
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-07-2010   #21
cmengenie
Super Moderator

Default Ðề: Xin mẫu thiết kế bờ kè chắn đất ở bờ sông!

Trích:
Nguyên văn bởi arnold View Post
Rất cảm ơn bác đã giúp, tớ cũng đang đọc file của thầy Mẫn rồi. Đúng là phải kết hợp giữa Slope với Seep, chứ không phải với Sigma. Vải ĐKT thực tế chính là để nước từ bên ngoài không thấm vào thân kè đắp cát bên trong.
Vải địa không phải để chống thấm, mà để tăng khả năng chống xói hạt nhỏ trong trường hợp này bác ạ.

Trích:
Nhưng cho tớ hỏi kỹ hơn 1 chút về logic tính bài toán ổn định này, tớ sẽ trình bày theo kiểu trả bài cho thầy giáo, bác thấy sai chỗ nào, hoặc cần bổ sung chỗ nào thì tớ cảm ơn lắm lắm:
1- Với cái kết cấu hình học như cái kè tớ đã đưa hình ảnh lên thì đầu tiên tớ sẽ dùng Slope để tính ra hệ số an toàn về ổn định trượt Kmin theo Bishop. (ra kết quả Kmin>1.2 là ok).
Theo cả Fellenius nữa, cách tính cổ điển trong 262 2000 cũng yêu cầu tính.

Trích:
2- Tớ phải dùng Seep để tính toán dòng thấm, vẽ mặt cắt dòng thấm, tính ra lưu lượng dòng thấm lớn nhất. Đến cái này thì tớ chịu vì không biết lấy kết quả ra cụ thể thế nào, và dùng kết quả đó để tính tiếp như thế nào, với công thức gì. Cái này bác nào có file tính excel hoặc word cho tớ tham khảo thì tốt.
Tôi đã hỏi bên bộ môn thủy lợi cho bác, thường họ tính ra được vận tốc thấm và lưu lượng thấm tại vị trí bất lợi nhất (bên kia thân đập và xấp xỉ tại vị trí mực nước hạ lưu) rồi so sánh với khả năng của loại đất tại vị trí đó xem có ổn không.

Trích:
3- Dùng tiếp Sigma để vẽ được chuyển vị của thân kè + nền. Cái này tớ cũng không rõ là: chẳng hạn với chuyển vị như thế nào thì là mất an toàn? hay ngưỡng max của chuyển vị được quy định ở đâu?
Hình như cái này không có quy định bác ạ, Sigma tính ra được ứng suất chuyển vị nhưng quy phạm thủy lợi không có yêu cầu về vấn đề này thì phải

Trích:
Nếu tớ chỉ dừng ở phần 1 là tính Slope thì chả có gì phải bàn, vì đơn giản quá, nhưng vì còn cái mực nước ảnh hưởng đến độ ổn định tổng thể nên cần tính toán đầy đủ cả.
Dùng mực nước thiết kế để tính.

Trích:
Còn nữa là: ở cả cái Seep tớ cũng không thế nói đến khai báo vải ĐKT, vậy để chơi đấy thôi à?
Mong bác giải thích từng điểm một thật cặn kẽ cho tớ.
Thay mặt Đảng và Chính phủ cảm ơn bác lắm lắm.
Để VĐKT đó có mục đích như tôi đã nói, không phải để tăng ổn định, trong tính toán thì coi như không có nó (có thể biện minh là thiên về ant toàn).
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to cmengenie For This Useful Post:
arnold (09-07-2010), mtv11 (13-09-2011), Thuhabui.hd (27-09-2012)
Old 09-07-2010   #22
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to arnold Send a message via Skype™ to arnold

Cảm ơn bác cmengenie nhiều lắm. Bác cho tớ hỏi thêm 1 tí: ở cái tính Seep, bác nói là lấy vận tốc dòng thấm và lưu lượng thấm ở vị trí bên kia thân đập và xấp xỉ vị trí mực nước hạ lưu. Nhưng cái của tớ ko phải đập tràn, mà là kè (dạng như cái đê ấy) thì bên kia thân đập là ko có mực nước nào cả, chắc ý bác là tại chính vị trí chân của mái taluy kè (hay đập như cách gọi của bác) bên phía không có nước. Hoặc bác có thể dùng Paint định vị lại vị trí điểm bất lợi đó trên hình vẽ mặt cắt tớ có để ở bài phía trên ấy. Và để so sánh với khả năng của đất thì bác hỏi kỹ lại cho tớ xem là ở sách nào hay quy trình nào quy định cái khả năng của đất này?
Lần nữa cảm ơn bác nhiều lắm.
arnold vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-07-2010   #23
cmengenie
Super Moderator

Trích:
Cảm ơn bác cmengenie nhiều lắm. Bác cho tớ hỏi thêm 1 tí: ở cái tính Seep, bác nói là lấy vận tốc dòng thấm và lưu lượng thấm ở vị trí bên kia thân đập và xấp xỉ vị trí mực nước hạ lưu. Nhưng cái của tớ ko phải đập tràn, mà là kè (dạng như cái đê ấy) thì bên kia thân đập là ko có mực nước nào cả, chắc ý bác là tại chính vị trí chân của mái taluy kè (hay đập như cách gọi của bác) bên phía không có nước. Hoặc bác có thể dùng Paint định vị lại vị trí điểm bất lợi đó trên hình vẽ mặt cắt tớ có để ở bài phía trên ấy.
Bác chỉ cần chạy SEEP là nó ra cái vị trí bất lợi đó thôi, tôi muốn miêu tả cho bác biết sơ bộ về vị trí của điểm đó thôi mà.

Trích:
Và để so sánh với khả năng của đất thì bác hỏi kỹ lại cho tớ xem là ở sách nào hay quy trình nào quy định cái khả năng của đất này?
Lần nữa cảm ơn bác nhiều lắm.
Không có sách. Bác tính ra được Lưu lượng thấm Q và vị trí của điểm bất lợi đó thì từ đó đưa ra được giải pháp chống thấm cho điểm bất lợi đó. Nếu lưu lượng thấm và vận tốc thấm tại đó nhỏ thì không cần gia cố chống thấm, còn nó lớn quá thì xem xét các giải pháp chống thấm thân đập.

Việc tính ổn định phụ thuộc vào tính thấm: bác tính ra được đường bão hòa xong thì mới dùng đường bão hòa đó nhập vào để tính ổn định được.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-09-2011   #24
lhlaptv
Thành viên

Chào mọi người!
Mình đang làm một tuyến đường bao quanh khu biệt thự. Tuyến đường này chạy dọc theo dòng sông và cách mép sông khoảng ~200m. Nền đường đắp cao đều khoảng 4-5m. Phía đầu tuyến là đường đầu cầu. Vậy mình nên chọn giải pháp gia cố mái taluy (kè chắn) nào là hợp lý và mỹ quan nhất.
Vị trí này chỉ ngập nước vào mùa mưa lũ, người ta chừa ~200m nêu trên là khoảng an toàn thoát lũ.
Xin mọi người cho ý kiến!
Chân thành cảm ơn!
lhlaptv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-09-2011   #25
mr.traanf
Thành viên rất tích cực

mr.traanf's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi lhlaptv View Post
Chào mọi người!
Mình đang làm một tuyến đường bao quanh khu biệt thự. Tuyến đường này chạy dọc theo dòng sông và cách mép sông khoảng ~200m. Nền đường đắp cao đều khoảng 4-5m. Phía đầu tuyến là đường đầu cầu. Vậy mình nên chọn giải pháp gia cố mái taluy (kè chắn) nào là hợp lý và mỹ quan nhất.
Vị trí này chỉ ngập nước vào mùa mưa lũ, người ta chừa ~200m nêu trên là khoảng an toàn thoát lũ.
Xin mọi người cho ý kiến!
Chân thành cảm ơn!
Tuyến đường cách bờ sông những 200m thì liên quan gì nhau nữa. Sao không TK đường gần bờ sông hơn (có khoảng cách an toàn và biện pháp công trình bờ sông) có cảnh quan để khai thác du lịch.
Mái ta luy nền đường, cao 4-5m: m hợp lý, trồng cỏ, một số vị trí xếp rọ đá, tường chắn đất trọng lực, thấp bằng đá xây hoặc BT ... nhiều biện pháp gia cố tùy theo thực tế
mr.traanf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2012   #26
ngochau_bn

Các anh chị ơi!! em mới vừa ra trường và đi thử việc.họ đưa cho em thiết kế kè sông (địa chất xấu)dòng chảy mạnh nên khu vực này bị xóa lỡ nhiều.em mới tốt nghiệp chưa có kinh nghiệm và cũng chưa làm đồ án Kè nên e chưa rõ vấn đề bắt nguồn từ đâu.Anh -chị nào có file thiết kế Kè sông không cho em xin ạ.cho e hỏi để tính độ xóa tại chân kè như thế nào?.mong các anh chị giúp đỡ em.
cảm ơn các anh chị
ngochau_bn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2012   #27
ngochau_bn

Default Ðề: Mẫu thiết kế bờ kè chắn đất ở bờ sông?

Chào các ahn-chị.
Em vừa ra trường công ty giao cho em thiết kế Kè Sông nhưng e chưa thiết kế kè trong học tập tại trường.e cũng chưa hình dung được vấn đề bắt đầu từ đâu.địa chất tại công trình xấu,mực nước thây đổi.
xin các anh chị chỉ dùm em
Thanks các anh-chị
Old 08-08-2012   #28
HungGeoPro6
Thành viên nhiệt huyết

HungGeoPro6's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ha Noi - Viet Nam
Send a message via Yahoo to HungGeoPro6
Default Re: Ðề: Xin mẫu thiết kế bờ kè chắn đất ở bờ sông!

Trích:
Nguyên văn bởi baych44 View Post
Anh chi cho em cach ***** phan mem nay voi. Em cai nhung khong co Password nen khong cai duoc
Ồ! Tiếc nhỉ! Nếu bạn ở Hà Nội thì có thể chạy qua mình giúp cho.
HungGeoPro6 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-08-2012   #29
linhwru
Moderator

linhwru's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Undefine

Trích:
Mình có 1 cái mẫu mặt cắt kè bờ sông như hình dưới, muốn làm bài toán kiểm toán thì theo mọi người nên dùng phần mềm nào? Bạn nào có file excel bảng tính kiểu này thì hay quá. Mình thấy chắc có lẽ dùng Geo-Slope chăng? nhưng chưa biết cách khai báo lớp đá hộc xây ở bên trên như thế nào. Mọi người góp ý cho mình nhé. Mình rất cảm ơn.
Kè đá hộc kín mít nhỉ>chảng thấy ống thoát nước đâu cả.Cái này mà nước rút thì bung mái kè như chơi
linhwru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-08-2012   #30
ngochau_bn

Default thiết kế bờ kè chắn đất ở bờ sông!

cho em hỏi.độ lún cho phép của kè sông(biển) là bao nhiêu các anh-chị.có giống như độ luốn giới hạn cho phép của móng là <=8cm đúng không các anh-chị.???
Old 13-08-2012   #31
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Send a message via Yahoo to nguyencongoanh
Default Ðề: thiết kế bờ kè chắn đất ở bờ sông!

Trích:
Nguyên văn bởi ngochau_bn View Post
cho em hỏi.độ lún cho phép của kè sông(biển) là bao nhiêu các anh-chị.có giống như độ luốn giới hạn cho phép của móng là <=8cm đúng không các anh-chị.???
Mình nghĩ mấy cái này thì vô tư, đừng có trượt lở là được. Còn lún thì lại bù thôi Lấy cái giới hạn 8cm sao mà làm được Có khi phải lấy là 80cm cũng nên.
nguyencongoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nguyencongoanh For This Useful Post:
linhwru (07-11-2012)
Old 23-08-2012   #32
nguyentrongquan
Thành viên rất tích cực

nguyentrongquan's Avatar

Send a message via ICQ to nguyentrongquan Send a message via Yahoo to nguyentrongquan

Trích:
Nguyên văn bởi ngochau_bn View Post
Chào các ahn-chị.
Em vừa ra trường công ty giao cho em thiết kế Kè Sông nhưng e chưa thiết kế kè trong học tập tại trường.e cũng chưa hình dung được vấn đề bắt đầu từ đâu.địa chất tại công trình xấu,mực nước thây đổi.
xin các anh chị chỉ dùm em
Thanks các anh-chị
Các bước thiết kế kè mà bạn cần thực hiện:
1- Thu thập tài liệu địa hình khu vực thiết kế
2- Thu thập tài liệu địa chất
3- Tài liệu về thủy văn của sông (các mực nước min, max...)
4- Tài liệu về gió (hướng gió, vận tốc gió...), tài liệu bùn cát..
5- Đưa ra các giải pháp kè đề tính toán so sánh (cái này cần có kinh nghiệm 1 chút thì bước này rất đơn giản)
6- Lập dự toán để so sánh về giá thành nên chọn loại nào thì đáp ứng cả về kỹ thuật lẫn kinh tế.

nguyentrongquan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-08-2012   #33
nguyentrongquan
Thành viên rất tích cực

nguyentrongquan's Avatar

Send a message via ICQ to nguyentrongquan Send a message via Yahoo to nguyentrongquan

Gửi các bạn quan tâm giới thiệu tường phá sóng: http://www.mediafire.com/view/?wqhhiisi3weev9a

nguyentrongquan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-08-2012   #34
lthienkt
Thành viên nhiệt huyết

lthienkt's Avatar

Ko tìm thấy chuyên mục nào nói, nên hỏi tạm các bác ở đây vậy.
Các bác cho em hỏi khoảng cách bố trí khe co giãn với tường kè đá xây không giằng là bao nhiêu? Có quy định trong tiêu chuẩn nào không?
Thanks các bác!
Hình Ðính Kèm

thay đổi nội dung bởi: lthienkt, 28-08-2012 lúc 10:41 AM Lý do: Thêm ảnh
lthienkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-08-2012   #35
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Send a message via Yahoo to nguyencongoanh

Trích:
Nguyên văn bởi lthienkt View Post
Ko tìm thấy chuyên mục nào nói, nên hỏi tạm các bác ở đây vậy.
Các bác cho em hỏi khoảng cách bố trí khe co giãn với tường kè đá xây không giằng là bao nhiêu? Có quy định trong tiêu chuẩn nào không?
Thanks các bác!
Với kè đá xây thì mình thấy họ thi công 1 đơn nguyên đến 50m. Cái này chủ yếu phụ thuộc vào biện pháp và module thi công thôi. Với kè đá không cần phải là khe co giãn. Theo hình vẽ thì dạng này người ta còn hay làm rọ đá xếp thôi, còn không có vữa để xây đâu, vẫn tốt như thường.
nguyencongoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nguyencongoanh For This Useful Post:
lthienkt (28-08-2012)
Old 28-08-2014   #36
DuongTam

Chào các Bác!
Vị nào còn mẫu tính toán và bố trí bờ kè bằng rọ đá giúp dùm em với.
Hiện em đang thiết kết bờ kè bằng rọ đá mà trên nền đất bùn yếu, không biết phải làm hệ số mái dốc bao nhiêu cho phù hợp, các Bác làm ơn giúp dùm em với, em cảm ơn nhiều lắm.
DuongTam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Tags
kè sông, thiết kế

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài