máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Nứt tường! - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > QUẢN LÝ CHẤT LƯỢNG CÔNG TRÌNH > Các sự cố công trình xây dựng, các bài học cần rút kinh nghiệm
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-02-2007   #41
anhltce
Thành viên mới

Default Ðề: Hàng xóm nhà tôi cũng bị nứt

Trích:
Nguyên văn bởi co1972nguyen
Bác đừng có vội mừng nhà bên cạnh mà nứt thì chắc chắn tương lai nhà Bác tường cũng sẽ nứt mà thôi.......... không tin Bác chờ xem
Hehe.Nhà sdung dc gần 6tháng rồi, chưa thấy có vấn đề gì, vì nền đất có vẻ như lún đều. Thôi thì cứ khoảng 3tháng em cho thợ sửa lại nhà hàng xóm 1 lần vậy, bao giờ họ bảo thôi thì thôi
anhltce vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to anhltce For This Useful Post:
vi.ketcau.wikia.com (26-07-2009)
Old 19-05-2007   #42
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to arnold Send a message via Skype™ to arnold
Default Ðề: Nứt tường!

Nhà em có hiện tượng là bị dột nước từ trên trần bê tông xuống, nhỏ thành giọt liên tục. Quan sát có 1 đường nứt nhỏ chạy cắt ngang trần. Ở trên tầng 3, bên trên là tầng thượng để thông thoáng. Trước đây sàn bên trên tầng thượng lát gạch vuông đỏ, sau đó được đổ 1 lớp xi măng cát không rõ là dày bao nhiêu cm. Bây giờ mưa hắt vào làm cho phần sàn trên tầng luôn bị ẩm, không rõ có phải do ẩm đó mà bị hút nước chảy xuống trần tầng 3. Bác nào biết cách xử lý chỉ em với.
arnold vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-05-2007   #43
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Các bác ơi, giúp em với đi, đưa ra phương án kỹ thuật nào đó đi, em không chuyên cái này, mà để lâu, hôm nào mưa, lại bị nước mưa rơi vào mặt khi đang ngủ thì khổ cho em lắm lắm !
Old 22-05-2007   #44
quynhnt
Thành viên tích cực

quynhnt's Avatar

Tưởng bác phải biết cách làm chứ.Theo tôi thì đục bỏ lớp gạch tàu (gạch đất nung) xong rùi xem có đục được tiếp lớp vữa ko? Thông thường là đục rất khó đó.Kiếm trả xem sàn nhà bác có bị nứt ko, nếu bị nứt thì đục theo đường nứt rùi mua loại vữa không co ngót mà rót vào.(Sika 2000 ???)Sàn nếu ko thể lát gạch tàu bác có thể chọn gạch ceramic chống trơn cũng được nếu ko sẽ bị cấn cánh cửa,hoặc nếu nhà bác ko có cửa có thể lát tiếp gạch tàu chống nóng.Nhớ mua flinkote về để chống thấm cho tầng mái đó nhé.Cái loại mà quét lên nó tạo lớp màng như là keo í.Và nhớ phải làm vệ sinh thật sạch bề mặt nữa.thế là tạm ổn rồi
quynhnt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-05-2007   #45
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Bác à, em làm về GT mà, không rành mấy vụ nhà cửa, các bác chỉ cho, em đúc kết kinh nghiệm dần dần.

Cảm ơn quynhnt đã hướng dẫn tận tình. Em xin trình bày lại: trần nhà của tầng 3 bị nứt, em đứng ở trong tầng 3 thì thấy vết nứt ngang, nhỏ chạy dọc trên trần. Còn tầng thượng thì chỉ để không thôi và thông thiên, mặc dù có mái che nhưng nước mưa vẫn hắt vào được. Sàn của tầng thượng nhìn thấy ẩm (có nước hút giữ) tại vị trí nước nhỏ xuống ở trần tầng 3. Cái sàn trên tầng thượng thì trước là lớp gạch vuông đỏ, mỏng (không rõ có phải gạch nung không), được đắp tiếp lên 1 lớp xi măng cát như em đã nói trên. Vấn đề là em cũng nghi cái lớp gạch đó là nguyên nhân hút nước vào, nhưng do bị lớp xi măng cát đắp trên ngăn cản nên không thoát hơi nước được, từ đó, ngấm xuống trần bên dưới nó (tức là trần tầng 3).

Cách làm em định áp dụng là: bóc hết lớp xi măng cát và lớp gạch kia đi, rồi đắp lại bằng xi măng cát (cho đẹp thôi). Còn phần trần tầng 3 thì sẽ đắp vữa hoặc keo vào đường nứt đó. Các bác thấy thế nào? Góp ý em với, mùa mưa bắt đầu rồi!
Old 24-05-2007   #46
daucuchuoi
Thành viên

Chẹp, có mấy vết nứt ngang dọc mà các bác tranh luận hăng thế. Tôi thấy như chuyện thầy bói xem voi.
Muốn kết luận tại sao xuất hiện vết nứt phải khảo sát tổng thể công trình chớ. Ít ra phải chỉ rõ vết nứt ở vị trí nào trong nhà, vị trí nào trên tường và kiến trúc, kết cấu của nhà ra sao. Ngoài ra còn phải kể đến sự ảnh hưởng của các yếu tố xung quanh như nền đất, mực nước ngầm, chênh lệch nhiệt độ...
Các bác kỹ sư nên thận trọng trong việc phát đoán sự cố công trình và phải khảo sát thật kỹ nhá!
daucuchuoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-05-2007   #47
trunghieu
Thành viên mới

Tôi gửi các bạn một số hình ảnh về vết nứt dầm, tường, vỡ cột của sự cố lún nghiêng sập công trình 8 tầng Hà Giang; Do ảnh hưởng công trình lân cận tại số 6 Nguyễn Hữu Huân - Hà Nội và ảnh hưởng của công trình số 93 Lò Đúc đến các hộ xung quanh do Công ty Xử lý lún nghiêng Việt Nam cấp
Hình Ðính Kèm
Vet nut dam- san.jpg   Vet nut tuong.jpg   Vet nut nguyen Huu Huan.jpg   lun nut nguyenhuuhuan.jpg   nut nha ong Tien.JPG  

Attached Images
File Type: bmp Anh chan cot vo.BMP (297.1 KB, 584 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: trunghieu, 29-05-2007 lúc 11:26 AM
trunghieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to trunghieu For This Useful Post:
kudaknong (15-07-2012)
Old 29-05-2007   #48
co1972nguyen
Super Moderator

co1972nguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gò Vấp-HCM

Cái náy thì đem đi ĐẠI PHẪU chứ nội dung topic nứt tường này chỉ là bệnh nhẹ sổ mũi , nhức đầu mà thôi.......... Bác có thêm hình ảnh nữa không?
co1972nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-05-2007   #49
kết cấu sư
Thành viên tích cực

So với những vết nứt khủng long này thì những vết nứt nhà tôi chỉ là "muỗi" Nứt như thế này chắc phải đập đi làm lại chứ sửa chữa thế nào được!?
kết cấu sư vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-06-2007   #50
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

@daucuchuoi: đúng là "đầu củ chuối" thật, mình chỉ hỏi cách làm cụ thể nhà mình thui, nếu biết thì nói cách hộ với, không thì thôi, mở ra topic để anh em hỏi nhau mà. Có vết nứt ở nhà mà cũng lập hồ sơ khảo sát về: độ chênh lệch nhiệt độ, mực nước ngầm... lấy đâu ra hở bác! Mà cái mức nước ngầm là sao, đây là trần nhà mà??? Bác chẳng đọc kỹ cái tình hình chung mà em viết gì cả mà đã la toáng lên rồi.

@trunghieu: cái nứt tương bác cho hình thì mà vào vị trí của em thì em cũng cho die luôn, làm nhà mới, bác để cái máy thủy bình trong nhà đó nhỡ trần nó sập xuống thì bằng tiền xây lại nhà 2 tầng

@kết cấu sư, co1972nguyen...: các bác giúp em với nhé, bài em post ở trên ấy, vẫn chưa sửa được đâu!
Old 12-07-2007   #51
eng-hiep
Administrator

eng-hiep's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to eng-hiep Send a message via Skype™ to eng-hiep

Các bác cho em hỏi là :
Em thấy một số nhà có tường bị nứt theo phương đứng - có chỗ sát mép cột , có chỗ thì mằm giữa nhà.
Tường thì bị nứt theo phương ngang.
Nguyên nhân nào gây nên 2 hiện tượng trên vậy ạ. Và cách khắc phục. Cám ơn các bác nhiều
eng-hiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-07-2007   #52
tranly
Thành viên rất tích cực

tranly's Avatar

Mình cũng thấy một số nhà bị nứt ngang theo từng tấm của dầm ở tầng 1 và tầng 2.. và ở các bậu của cửa sổ cũng bị nứt. Không hiểu nguyên do.
Rất mong các bác giải đáp.
tranly vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2007   #53
kiman268
Thành viên

kiman268's Avatar

Nơi Cư Ngụ: TP. Hồ Chí Minh
Send a message via Yahoo to kiman268

@eng-hiep, tranly: nguyên nhân thì nhiều lắm, phải cụ thể từng trường hợp, mà trong 1 tr hợp ng ta có thể dự đoán 2,3 nguyên nhân... còn phải theo dõi theo thời gian... để biết xem là ng nhân nào

đúng như anh nào đã nói là cái này cũng giống thầy bói xem voi nhỉ -
@arnold: tôi cũng học GT, cách đây mấy năm cũng hay lên thư viện tổng hợp đọc về cái vụ này, nhưng mà chỉ biết lý thuyết, học bên cầu đường chả có đụng thực tế, có gặp ctrình nào phải xử lý "dữ dội" như sách vở đâu - cho nên vẫn cứ là amteur vậy

còn về nhà của anh, vết nứt đó chắc nho? cắt ngang chạy suốt trần? trần có thể đúc ko kỹ - trần sàn của sân thượng - đầm BT ko kỹ ..., sân thượng thì chủ yếu do chịu ảnh hưởng trực tiếp thời tiết, biến thiên nhiệt độ sinh ra co ngot.. còn nếu về nứt lớn hơn vài mm và chạy suốt thì là thi công ko tốt mà nên thôi
Theo tôi nghĩ anh chỉ nói là nứt phía dưới trần, còn phần trên thì hay ẩm ướt --> anh xem lại các có lắp các đường ống cấp thoát nước hay của máy lạnh ko? rất có thể nó rò rỉ ảnh hưởng đến trần này - bằng chứng là ở trên ẩm ướt! còn việc anh nói gạch đỏ hút nước thì tôi nghĩ chưa phải.
nếu ko có đường ống thì ở trên tô vữa trộn phụ gia chống thấm, phía dưới trám bít lại

(tôi "góp ý" chỉ theo những kiến thức sách và các báo cáo khoa học đã đọc, không phải là kinh nghiệm thực tế, anh có thể gọi điện trực tiếp đến bộ phận khách hàng những cty này mà hỏi)

thay đổi nội dung bởi: kiman268, 16-07-2007 lúc 02:08 AM
kiman268 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2007   #54
quynhnt
Thành viên tích cực

quynhnt's Avatar

Vấn đề này tôi tưởng ai cũng biết rồi chứ .Nứt là chuyện thường thôi.Xử lý tốt thì ko nứt.Là do lực dính giữa bê tông và vữa ko tốt thôi.Cái đà dưới các bác xây lên nó nặng nó võng xuống thì ở trên tường gạch nó có xu hướng tách ra khỏi cái đà bên trên nên nó nứt 1 đường dọc theo cái đà đó.Xử lý thì tốt nhất là các bác cứ xây gạch rồi hẵng đổ đà trên thì cái đà nó ăn luôn vào tường gạch chắc cú hehe chắc chả ai làm thế vì tiến độ nó ko cho phép.Xây gạch chỗ tiếp giáp đó xây theo kiểu thế này này ///////////////. Dùng súng fun vữa vào cho nó đầy chỗ liên kết giữa gạch với đà.Xử lý quét 1 lớp phụ gia (sika) tạo nhám cho bề mặt bê tông,đóng lưới thép,ko có sika thì xài tạm hồ dầu (chả biết ngoài bắc gọi là gì).Còn cách đơn giản nhất là các bác tạo 1 cai joint dọc theo đường đó rồi bắn keo rồi sơn nước lên thì chả bao giờ nhìn thấy nứt cả.Còn nứt chỗ lanhtô cửa và cửa sổ thì các bác đừng đúc sẵn lanh tô nữa.Cho cái lanh tô làm giằng tường ăn vào cột luôn cho chắc đố mà nứt dc
quynhnt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-07-2007   #55
sonmd
Thành viên mới

Tôi tiếp theo ý của bác quynhnt: Nứt tường ngoài nguyên nhân do lún lệch, do ảnh hưởng bởi công trình lân cận và do những ý kiến do bác quynhnt đã nói còn có nguyên nhân do sử dụng vật liệu như cát trộn xi măng, trộn xi măng dư mác (thiếu mác ko nứt nhưng nó sập luôn), do trình độ thợ thi công. Những yếu tố trên gây nứt tường dù ko nghiêm trọng nhưng vẫn làm cho chủ nhà khó chịu. Tuy nhiên, việc khắc phục nứt tường có thể khắc phục được và ko phải là chuyện lớn nếu công trình đó ko bị hư hỏng.
sonmd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-09-2007   #56
truongtho
Thành viên mới

bác nào căn cứ vào đâu lại nói nứt tường do kết cấu
Sàn và dầm chủ nhà nói là vẫn bình thường sao lại do KC được
Nếu đúng nứt theo kết cấu thì tường nứt góc 45 (xé tường) do móng lún ko đều và chưa ổn định thôi
Có nhiều nguyên nhân lắm theo mình nghĩ do công tác lúc xây ko đúng kĩ thuật và mác xây ko đúng cấp phối.
Chủ nhà có thể rạch vết nứt đó khoẳng 5mm,sâu 10mm bom silicon ( Tan Nam Do 55 hay 88)vào đấy
nếu vết nứt còn phát triển trở lại thì đục lớp hồ tô ra rộng 15mm mổi bên rồi bẻ sắt d8 hay d6 bẻ hỉnh chữ C đóng vào và tô lại tốt nhất nên trộn cùng phụ gia Sika Latex vào
Có bác nào chỉ mình thêm cách nào tốt hơn nữa ko
truongtho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-09-2007   #57
kết cấu sư
Thành viên tích cực

Topic đã "ngủ" khá lâu hôm nay lại được bạn trường thọ đánh thức dậy Báo cáo các bác mấy vết nứt nhà tôi có vẻ dừng lại, không thấy tiến triển gì thêm nên tôi cũng không quan tâm đến nó nữa rồi! Theo tôi nhận định có lẽ nứt do công tác xây, trát, bả không đảm bảo chất lương. Mong các bác chuẩn bị làm nhà rút kinh nghiệm!
Old 16-09-2007   #58
kết cấu sư
Thành viên tích cực

Topic đã "ngủ" khá lâu hôm nay lại được bạn trường thọ đánh thức dậy Báo cáo các bác mấy vết nứt nhà tôi có vẻ dừng lại, không thấy tiến triển gì thêm nên tôi cũng không quan tâm đến nó nữa rồi! Theo tôi nhận định có lẽ nứt do công tác xây, trát, bả không đảm bảo chất lương. Mong các bác chuẩn bị làm nhà rút kinh nghiệm!
Old 05-05-2009   #59
BauDaBinhDinh
Thành viên mới

BauDaBinhDinh's Avatar

Angry Ðề: Nứt tường!

Trích:
Nguyên văn bởi kết cấu sư
Bác Kết Cấu Sư ơi, nhà của Bác đã hết nứt chưa, Bác sửa đến đâu rồi và cách sửa của Bác như thế nào đấy? Tôi cũng mới xây nhà xong và ở được 3 tháng thì thấy đã xuất hiện các vết nứt tường 110 giống như của Bác, ở rải rác các tầng, tôi tìm trên mạng thì được Bài này nhưng đăng ký mấy hôm nay mới hỏi được, mong các Bác chỉ giáo (tôi không phải dân XD chuyên nghiệp)
BauDaBinhDinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-05-2009   #60
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Send a message via Yahoo to nguyencongoanh

Trích:
Nguyên văn bởi kết cấu sư
Nhà tôi mới hoàn thành cách đây khoảng 6 tháng. Nhà khung BT 4 tầng, móng bè, cọc tre. Cọc tre đường kính 8-10cm đóng đến chối. Hai bên đã có nhà khung 3 tầng. Nhưng hiện tại tại 1 vài bức tường có những vét nứt ngang, dọc nhỏ chạy dài khoảng 1m. Tôi quan sát thì sàn, dầm, cột không thấy dấu hiệu gì của nứt. Tôi nghĩ đây chỉ là những vết nứt tường do khi trát quá dày mà không chia làm 2 lần. Nhưng có điều lạ là những vết nứt này bây giờ mới xuất hiện mà có vẻ như ngày càng nhiều. Nên tôi cũng thấy ái ngại! Công trình vẫn đang trong thời gian bảo hành nên tôi có thể giữ lại tiền của bên thi công để khắc phục lỗi này không? Các bác xem ảnh tôi post kèm và cho ý kiến về tình trạng công trình và hướng khắc phục nhé! Cảm ơn các nhiều!

Ai bảo tự làm nhà chi cho nó nứt. Dân xây dựng chỉ đi làm nhà cho thiên hạ là tốt thôi.

Trở lại đề tài, Cọc tre của pác vừa mới đóng ----->lên tầng thì đương nhiên sẽ có chuyển vị hơi lớn chút (sức kháng chưa kịp hồi phục). Không biết pác đắp nền có cao không? Cái này cũng là một trong những nguyên nhân làm cho nhà bạn lún lệchnên tường sẽ có vết nứt thế thôi. Tuy nhiên với kết cấu khung BTCT 4 tầng đó thì khá là ok, nếu như móng không phá hủy. Hiện tượng này cần thời gian để ngừng lại. Có thể bạn phải tốn tiền để làm lại nền , bả và sơn nước lại trong vòng khoảng 18 tháng tới.

Có thể pác lấy sức chịu tải của nền cọc tre hơi cao (không biết có thử tải bàn nén hiện trường không?)

nc. oanh
nguyencongoanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài