máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
5 năm nữa sẽ dư thừa kĩ sư Xây dựng? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Kỹ sư xây dựng tương lai
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 29-01-2013   #21
phanminhtvna
Thành viên mới

Default Ðề: 5 năm nữa sẽ dư thừa kĩ sư Xây dựng?

Cần gì phải đến 5 năm nữa, hiện tại bây giờ cũng đã thừa rồi.Công việc không có, lương cũng không nốt. Thử hỏi bây giờ không làm trái ngành nghề thì lấy gì mà ăn
phanminhtvna vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-01-2013   #22
tin09x1b
Thành viên tích cực

tin09x1b's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Đà Nẵng
Send a message via Skype™ to tin09x1b

Ôi 1.5 năm nữa ra trường. Cố gắng học giỏi hơn thôi.
Chứ hiện tại hết đường lùi rồi hehe
Old 30-01-2013   #23
trần anh tâm

Trích:
Nguyên văn bởi engine View Post
Chắc bạn đam mê xây dựng lắm, giờ thấy hối hận chưa
Rồi sẽ thấy, mình chẳng là ai cả
bác nói câu này rất hay....bác có thể định hướng cho em biết làm như thế nào mới bằng người ta không.
trần anh tâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-01-2013   #24
MV_xdkt
Thành viên mới

"Việc thì chẳng bao giờ thiếu với người biết làm". Bây giờ người biết làm thì ít mà người biết "kêu" thì nhiều. Học hành thì chẳng chú tâm, hở một chút thì hỏi này hỏi nọ mặc dù nhiều khi việc ấy chẳng cần hỏi cũng làm đc.
MV_xdkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-01-2013   #25
redandpink
Thành viên nhiệt huyết

redandpink's Avatar

bác giỏi thỉ hoàn cảnh nào bác sống cũng được bằng đôi bàn tay của mình cả.
Old 30-01-2013   #26
trần anh tâm

Trích:
Nguyên văn bởi MV_xdkt View Post
"Việc thì chẳng bao giờ thiếu với người biết làm". Bây giờ người biết làm thì ít mà người biết "kêu" thì nhiều. Học hành thì chẳng chú tâm, hở một chút thì hỏi này hỏi nọ mặc dù nhiều khi việc ấy chẳng cần hỏi cũng làm đc.
không biết thì phải hỏi chứ bác.....?mà mún giỏi thì phải học.ec
trần anh tâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-02-2013   #27
toilarain_vn
Thành viên mới

Em mở topic này đã lâu và cũng thường xuyên vào đây theo dõi, nhưng 2 tuần rồi cũng không thêm được ý kiến nào mới của các bác
Tựu chung lại, em xin có vài lời để tiếp tục xây dựng topic :
Thứ nhất, có một vài bác có ý kiến là " Cứ học tốt đi, ra trường được rồi tính....vv ". Em nghĩ sinh viên năm 1, năm 2 thậm chí là năm 3, khi không mường tượng được tương lai ngành nghề của mình thế nào, hoặc tệ hơn, cảm thấy nó xám xịt, thì việc chuyển ngành cũng không phải không thể xảy ra.

Thứ 2, ngành xây dựng đang rất bi đát và để giải quyết chắc cũng phải vài năm nữa. Do đó, có rất nhiều bác góp ý theo chiều hướng than thở, bi quan. Nhưng cái em đang hỏi là tầm nhìn tương lai, khoảng 5-10 năm nữa, thì tình hình sẽ ra sao mà. Theo em tìm hiểu báo mạng, thì tồn kho này là lượng chung cư, nhà ở cao cấp, tức là thị trường đã phát triển lệch hướng và bây giờ là lúc các công ty xây dựng làm ăn kiểu phong trào chứ không phải theo nhu cầu phải trả giá. Còn nhà ở phù hợp nhu cầu bình dân thì rất thiếu.

Thứ 3, có nhiều bác trả lời rằng, 5-10 năm nữa Xây dựng thế nào thì phải chờ xem Kinh tế nó thế nào. Nhưng kinh tế hiện tại đang bi đát không phải vì tất cả tiền đang chôn ở BĐS sao. Vậy khi tiền đóng băng được khai thông thì tình hình sẽ thế nào, ý em là cái nhu cầu về XD của xã hội ấy, nó có tăng tiếp không hay sẽ giảm dần?
Túm lại, dường như ngoài bác Cmenengine, chưa có ai trả lời được đúng trọng tâm cái mà em hỏi cả. EM xin được nhấn mạnh lại ý của em để các bác cùng thảo luận :

Giả sử 5 năm nữa hoặc lâu hơn, khi tình trạng BĐS đóng băng được khai thông, thì nhu cầu XD ( xét Xây dựng các công trình dân dụng ) sẽ tiếp tục tăng hay là sẽ giảm dần đi? Và có bác nào có thể đưa ra dự đoán là bao nhiêu năm nữa thì BĐS mới được khai thông không ạ ?

thay đổi nội dung bởi: toilarain_vn, 13-02-2013 lúc 09:38 PM
toilarain_vn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-02-2013   #28
zerosg
Thành viên rất tích cực

zerosg's Avatar

học song lấy cái bằng treo giữa nhà,rồi đi bán cơm,bán phở... nói rằng anh cũng có băng đại học như ai
zerosg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-02-2013   #29
toilarain_vn
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi zerosg View Post
học song lấy cái bằng treo giữa nhà,rồi đi bán cơm,bán phở... nói rằng anh cũng có băng đại học như ai
Các bác vào comment thì phải nêu quan điểm vs cho ý kiến theo câu hỏi chứ ạ. Cứ comment chằng liên quan lắm thế này loãng topic quá
toilarain_vn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-02-2013   #30
huyhiep
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi toilarain_vn View Post
Các bác vào comment thì phải nêu quan điểm vs cho ý kiến theo câu hỏi chứ ạ. Cứ comment chằng liên quan lắm thế này loãng topic quá
Đã có rất nhiều kế hoạch: 5 năm lần thứ nhất, 5 năm lần thứ 2,.. kế hoạch x1,x2,x3 ... đưa ra có chủ trương đàng hoàng mà kết quả thì sai bét. Đằng này lại đi dự đoán tận 5 năm, nếu biết được đã ...giàu. Thôi thì cố gắng sống xót sau 5 năm đã bạn .

P/s: dư cái gì thì kệ, miễn là mình tìm được việc . Qui luật ở đời là lấy chỗ thừa bù vào chỗ thiếu , cái gì thừa quá thì sẽ bị dồn vào chỗ thiếu thôi. Như 1 bạn ở trên, chỗ thiếu người bán cơm, chỗ thừa kỹ sư thì tự nhiên dồn vào đó thôi; may mắn hơn chỗ thiếu: thứ trưởng- bộ trưởng, quan chức, kỹ sư xấy dựng bị dồn vào chỗ đó thôi .
huyhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2013   #31
toanDF
Administrator

toanDF's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bên bờ ao nhà mình

Trích:
Nguyên văn bởi toilarain_vn View Post
Em mở topic này đã lâu và cũng thường xuyên vào đây theo dõi, nhưng 2 tuần rồi cũng không thêm được ý kiến nào mới của các bác
Tựu chung lại, em xin có vài lời để tiếp tục xây dựng topic :
Thứ nhất, có một vài bác có ý kiến là " Cứ học tốt đi, ra trường được rồi tính....vv ". Em nghĩ sinh viên năm 1, năm 2 thậm chí là năm 3, khi không mường tượng được tương lai ngành nghề của mình thế nào, hoặc tệ hơn, cảm thấy nó xám xịt, thì việc chuyển ngành cũng không phải không thể xảy ra.

Thứ 2, ngành xây dựng đang rất bi đát và để giải quyết chắc cũng phải vài năm nữa. Do đó, có rất nhiều bác góp ý theo chiều hướng than thở, bi quan. Nhưng cái em đang hỏi là tầm nhìn tương lai, khoảng 5-10 năm nữa, thì tình hình sẽ ra sao mà. Theo em tìm hiểu báo mạng, thì tồn kho này là lượng chung cư, nhà ở cao cấp, tức là thị trường đã phát triển lệch hướng và bây giờ là lúc các công ty xây dựng làm ăn kiểu phong trào chứ không phải theo nhu cầu phải trả giá. Còn nhà ở phù hợp nhu cầu bình dân thì rất thiếu.

Thứ 3, có nhiều bác trả lời rằng, 5-10 năm nữa Xây dựng thế nào thì phải chờ xem Kinh tế nó thế nào. Nhưng kinh tế hiện tại đang bi đát không phải vì tất cả tiền đang chôn ở BĐS sao. Vậy khi tiền đóng băng được khai thông thì tình hình sẽ thế nào, ý em là cái nhu cầu về XD của xã hội ấy, nó có tăng tiếp không hay sẽ giảm dần?
Túm lại, dường như ngoài bác Cmenengine, chưa có ai trả lời được đúng trọng tâm cái mà em hỏi cả. EM xin được nhấn mạnh lại ý của em để các bác cùng thảo luận :

Giả sử 5 năm nữa hoặc lâu hơn, khi tình trạng BĐS đóng băng được khai thông, thì nhu cầu XD ( xét Xây dựng các công trình dân dụng ) sẽ tiếp tục tăng hay là sẽ giảm dần đi? Và có bác nào có thể đưa ra dự đoán là bao nhiêu năm nữa thì BĐS mới được khai thông không ạ ?
Việc này thì bạn khó có câu trả lời đầy đủ/thỏa mãn lắm, vì:

- Trình chúng tôi k đủ để bao quát vấn đề
- Có biết chút gì thì nói ra cũng chả ích gì, vì có dám nói hết sự thật đâu?
- Biết những người có thể trả lời , thì họ cũng chả muốn nói ra (sợ, ngại; hoặc họ biết có nói ra cũng chả ma nào nghe và làm theo [đề xuất/giải pháp] )
- ...

Vậy thôi chúng ta cùng tù mù dắt tay nhau đi tiếp vào tương lai nhé!
quang290288 (01-12-2013)
Old 18-02-2013   #32
lê văn thạo
Thành viên mới

"tù mù dắt tay đi vào tương lai" hay. có lẽ tình hình chung là như vậy rồi. tương lai kinh tế là như vậy đó
lê văn thạo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2013   #33
engine
Moderator

engine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gầm cầu số 4

Em thì chả biết thế nào cả? Nhưng e xin được phép tiên tri 1 chút ít vậy.
Ngành Xây Dựng nói chung, BDS như bạn toilarain_vn đề cập nói riêng mà đình trệ thêm 5 năm nữa thì VN đến 2020 cơ bản là chưa đạt được mục tiêu CNH-HDH, kinh tế VN vẫn không tăng trưởng được như những mục tiêu đề ra. Và nước ta vẫn xoay quanh điểm dừng kinh tế không khả quan cho lắm(là khá khẩm hơn bây giờ chút ít.)
Dự là kinh tế sẽ phục hồi, ngành Xây Dựng tuy không phát triển với những bước nhảy vọt cao hơn( chất lượng cũng như số lượng_ vì các chủ đầu tư phải cân nhắc kĩ lưỡng nếu không muốn gặp tình trạng như bây giờ) chỉ sau 1-2 năm nữa
Tiên tri của e đó

thay đổi nội dung bởi: engine, 18-02-2013 lúc 05:10 PM
engine vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2013   #34
huyhiep
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi engine View Post
....
Tiên tri của e đó
Tiên tri ngược lại là chi tiền .
huyhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to huyhiep For This Useful Post:
engine (18-02-2013)
Old 18-02-2013   #35
giaptien

giaptien's Avatar

Nơi Cư Ngụ: ĐÀ NẴNG

lao động hăng say rồi vận may sẽ đến, em chỉ nói ngắn gọn vậy thôi, chứ giờ chẳng biết tính sao cả các bác à
Old 18-02-2013   #36
engine
Moderator

engine's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Gầm cầu số 4

Trích:
Nguyên văn bởi giaptien View Post
lao động hăng say rồi vận may sẽ đến, em chỉ nói ngắn gọn vậy thôi, chứ giờ chẳng biết tính sao cả các bác à
Vận may nó giờ chỉ đến với những ai biết nhìn nhận ra nó và tóm được nó mà thôi, còn lại là nó luôn tàng hình bác ạ, đi qua ta lúc nào ta không biết
The Following 2 Users Say Thank You to engine For This Useful Post:
duytanbkdn (21-04-2018), tiendatpro (19-02-2013)
Old 18-02-2013   #37
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Nguyên văn bởi toanDF View Post
Việc này thì bạn khó có câu trả lời đầy đủ/thỏa mãn lắm, vì:

- Trình chúng tôi k đủ để bao quát vấn đề
- Có biết chút gì thì nói ra cũng chả ích gì, vì có dám nói hết sự thật đâu?
- Biết những người có thể trả lời , thì họ cũng chả muốn nói ra (sợ, ngại; hoặc họ biết có nói ra cũng chả ma nào nghe và làm theo [đề xuất/giải pháp] )
- ...

Vậy thôi chúng ta cùng tù mù dắt tay nhau đi tiếp vào tương lai nhé!
Bác Toản ơi, cứ nói với các em thế này:
hai mươi năm trước, khi chúng tớ mới vào trường cũng từng nghe những câu như vậy... đại loại là sẽ thừa KSXD, thế rồi, 20 năm qua, vẫn thế thôi. Vậy nên, trời sinh voi, trời sinh cỏ, các bạn cứ yên tâm mà học và ra trường đi làm. Trái đất vẫn đũ chỗ cho 7 tỷ người.... đừng lo bò trắng răng... đừng ko KSXD thất nghiệp.... Với BĐS thì giá trị của phần "xây" thực ra không đáng kể và nó cũng ngốn không nhiều KSXD đâu.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
toanDF (18-02-2013)
Old 18-02-2013   #38
phuc_minh70
Thành viên

phuc_minh70's Avatar

Trích:
hai mươi năm trước, khi chúng tớ mới vào trường cũng từng nghe những câu như vậy... đại loại là sẽ thừa KSXD, thế rồi, 20 năm qua, vẫn thế thôi. Vậy nên, trời sinh voi, trời sinh cỏ, các bạn cứ yên tâm mà học và ra trường đi làm. Trái đất vẫn đũ chỗ cho 7 tỷ người.... đừng lo bò trắng răng... đừng ko KSXD thất nghiệp.... Với BĐS thì giá trị của phần "xây" thực ra không đáng kể và nó cũng ngốn không nhiều KSXD đâu.
rất đúng, k có việc gì phải lo, cứ làm việc mình thích, yêu nghề mới là quan trọng.
Old 18-02-2013   #39
linhxd87
Thành viên mới

Mình hiện tại đang làm tại Hòa Bình Corporation, theo chiến lược của công ty (mình nghĩ thế) là sẽ vươn ra biển lớn, tức là vươn ra ngoài đất nước mình, đến các nước như Myanma, Campuchia, Lào.... Chất sám không bao giờ là dư thừa, chỉ có chí tưởng tượng và nghị lực hạn hẹp mới khiến chúng ta (nước Việt Nam) đi chậm lại.
PS: Bạn cứ yên tâm, Singapore chỉ có diện tích tương đương với Hồ Chí Minh, nhưng họ đang vươn ra khắp thế giới.
linhxd87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to linhxd87 For This Useful Post:
duytanbkdn (21-04-2018)
Old 18-02-2013   #40
toanDF
Administrator

toanDF's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bên bờ ao nhà mình

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Nghe bác Thủy nói, lại thấy ngưa ngứa cái máu; vì nửa đồng ý với bác, nửa không
Cái chỗ 20 năm với cả 7 tỷ người ấy mà

Vậy mời bác và cả nhà đọc bài triết này của nhà NC triết học Bùi Văn Nam Sơn: Con người tự nhiên văn hoá
http://sgtt.vn/Khoa-giao/144810/Con-...n-van-hoa.html

http://www.e-thuvien.com/forums/showthread.php?p=271785

Trích:
Thế giới đã bắt đầu không có con người và có thể sẽ kết thúc không có con người. (-Claude Lévi – Strauss)

Chính cuộc cách mạng công nghiệp mới thực sự làm tan rã mối quan hệ giữa đô thị (trung tâm) và nông thôn (ngoại vi), giữa văn hoá và tự nhiên. Quang cảnh tự nhiên ngày càng nhường chỗ cho khung cảnh nhân tạo với quá trình đô thị hoá được tăng tốc. Hơn 6,3 tỉ người đang sống chen chúc trên trái đất với nguồn tài nguyên hữu hạn, lò lửa xung đột và đối kháng sôi sục trong lòng người, trong từng địa phương và trên toàn cầu đang đặt ra cho con người thế kỷ 21 câu hỏi bức thiết: có thể tiếp tục chịu đựng nổi một sự phân ly giữa con người, tự nhiên và văn hoá, hay có thể có một bước ngoặt trong tư tưởng và hành động? Nếu sự phân ly văn hoá – tự nhiên đã là một thành tựu văn hoá lớn lao trong quá khứ, thì nỗ lực vượt bỏ sự phân ly ấy sẽ là một vấn đề sống còn.
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài