máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Chương trình vẽ hình trụ và mặt cắt ĐCCT? - Page 2 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Phần mềm thiết kế nền móng, địa kỹ thuật,...
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 28-01-2008   #21
PhanTuHuong
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Trả lời bài trên cua bác Hường

Trích:
Nguyên văn bởi nguyendodung_tn
Em nghĩ là bác chưa hiểu hết ý em nói
+ khó khăn thứ 2 chính là khó cho người dùng ,ví dụ có nhiều hố khoan và trên các hố khoan này có nhiều loại đất khác nhau biến thiên ,lúc có lúc không, không thêo một thứ tự...ví dụ có khoảng 10 hố khoan ,mỗi hố khoan có khoảng 7->10 lớp thôi ,nhưng 7->10 lớp đất này không có thứ tự giông nhau -> thế thì người sử dụng làm sao có thể xác định là trong mặt cắt có bao nhiêu lớp đất ,và thứ tự của nó là như thế nào:
+ Khó khăn 1: thì nó về bản chất ,1 mặt cắt không thể -> chính xác vì không biết nhưng hố khoan khác ra sao , ví dụ ở 2 hố khoan gần nhau là lơi giao cắt của nhiều lớp đất bác sẽ thấy ngay thứ tự của các lớp đất là lằm trên hay lằm dưới là không thể xác định được bới các hố khoan trên cùng mặt cắt mà phải xác đinh bằng những hố khoan lân cận điểm giao nhau (hố khoan đó không trên mặt cắt )
Qua 2 cái đo đỏ trên chứng tỏ nguyendodung_tn không phải là dân Địa chất công trình nên không biết cách phân chia địa tầng thành các lớp đất khác nhau. Vì vậy bạn sẽ không hiểu được.

thay đổi nội dung bởi: PhanTuHuong, 17-03-2017 lúc 05:42 PM
PhanTuHuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-01-2008   #22
nguyendodung_tn
Thành viên mới

Default Ví dụ minh họa cho nhưng khó khăn của người dùng

Bác ah! em cũng đang tìm hiểu vẽ mấy cái mặt căt và làm mô hình solid 3d xem thế nào , bác làm rồi, có kinh nghiệm nhiều rồi thì chỉ cho em biết vơi nha, em cám ơn bác trước,còn đây là một số hình ảnh em thấy khó trong nhập liêu,bác xem hộ em với :
File Kèm Theo
File Type: zip Nguyendodung_tn.zip (77.7 KB, 31 lần tải)
nguyendodung_tn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-01-2008   #23
khiemdcctk41
Thành viên

Default Ðề: Chương trình vẽ hình trụ và mặt cắt ĐCCT

Em post len chuong trinh ve mcdc cac bac chay thu nghe
Old 29-01-2008   #24
khiemdcctk41
Thành viên

Em post chuong trinh ve MCDC cac anh dung thu nhe!
File Kèm Theo
File Type: zip diachat2.1.zip (1.30 MB, 902 lần tải)
bboy238 (28-06-2010), halinh1988 (23-10-2013), mr3c (18-10-2011)
Old 13-02-2008   #25
nguyendodung_tn
Thành viên mới

Các bác ah! Mô hình solid3d với các dữ liệu về lớp đất riêng rẽ được tính toán từ dữ liệu các hố khoan bất kỳ mới là mô hình đúng đắn nhất,từ đó ta đưa ra các mặt cắt ,các hố khoan giả định ở vị trí bất kỳ,....
Thuật toán cho việc đưa ra solid3d từ các dữ liệu hố khoan em đã tìm ra rồi, các bác vào đây xem thêm nha.
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=6666
Old 15-02-2008   #26
nguyendodung_tn
Thành viên mới

Default Mấy Hình ảnh về Solid3D

Chào các bác! đây là mấy hình ảnh và cách nhập liệu về solid 3d mà em vừa làm thành công.
Các bác xem thử và góp ý cho em với.Thanhks
File Kèm Theo
File Type: zip NguyenDoDung_tn@yahoo.com.zip (300.1 KB, 64 lần tải)
Old 15-02-2008   #27
longnh
Thành viên

longnh's Avatar

Cái của bạn phát triển bán cho bọn Tây tốt chứ ở vIỆT nAM mà cung cấp file thiết kế như vậy e rằng chủ nhiệm công trình sẽ bị mắng mất.
Thực ra về nguyên tắc đã vẽ 2D được tất dựng nó lên 3D là vẽ được. không có gì lạ cả. Nhưng cái thị trường nó có nhu cầu thế nào mình làm thế thôi. Thêm nhiều chẳng có nhu cầu cũng coi như bỏ phí.
longnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-02-2008   #28
PhanTuHuong
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Mấy Hình ảnh về Solid3D

Trích:
Chào các bác! đây là mấy hình ảnh và cách nhập liệu về solid 3d mà em vừa làm thành công.
Không ổn 1 chút nào, bạn tìm hiểu thêm khái niệm về Mặt cắt ĐC và Mặt cắt ĐCCT xem cần thể hiện cái gì?????

Cái này chỉ làm mô hình cho vui thôi, còn thiếu rất nhiều. Đố nhà thiết kế nào đọc được mặt cắt 3D này.

thay đổi nội dung bởi: PhanTuHuong, 17-03-2017 lúc 05:42 PM
Old 17-02-2008   #29
longnh
Thành viên

longnh's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi PhanTuHuong
Không ổn 1 chút nào, bạn tìm hiểu thêm khái niệm về Mặt cắt ĐC và Mặt cắt ĐCCT xem cần thể hiện cái gì?????

Cái này chỉ làm mô hình cho vui thôi, còn thiếu rất nhiều. Đố nhà thiết kế nào đọc được mặt cắt 3D này.
Bác Hướng nói như vậy cũng không hẳn đúng. Xin thưa với bác là các kiến thức hiện tại dạy trong trường đã khá lạc hậu. Hiện tại bọn khoai Tây nó qua 3D chuyển sang 4D lâu rồi (mô hình 3D có xét đến thời gian). cho nên nói đúng ra thì 3D hiện thì phục vụ cho bọn khoai Tây tốt chứ chưa phải Việt nam. kể bác Hướng ngồi trên Bộ viết quy trình quy phạm chắc anh em được nhờ quá. Vấn đề thứ 2 là giá thành, không thể nói VN không theo kịp công nghệ, người Việt học cũng rất giỏi nhưng "tiền" thì không theo kịp cho nên cỡ phần mềm 3-4k$ rất cần cân nhắc khi mua. Đây là bài toán kinh tế thôi, ai sẽ trả cho chi phí phần mềm nếu không có trong đơn giá.
Ngay cả hoàn thiện như Logman hay GeoSection cũng vẫn chỉ là các phần mềm đánh du kích.
Bác nào quan tâm đến chương trình vẽ mặt cắt hình trụ hố khoan tham khảo tại đây nhé:
chương trình vẽ hình trụ hố khoan
Old 17-02-2008   #30
nguyenthinu168
Thành viên rất tích cực

Phần mềm của bác phantuhuong nối giả định khá hay. Chỉ có điều là phần in ấn trong cad mất khá nhiều thời gian, bác mà cải tiến chắc đó là phần mềm khá nhất đấy.
Lâu không sử dụng phần mềm logman của bác Long, không biết bây giờ đã thay đổi như thế nào, mà đã đánh được bọn Tây nhiều chưa.
Hy vọng một ngày không xa, cac mô hình 3 D được sử dụng nhiều trong sản xuất.
nguyenthinu168 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-02-2008   #31
PhanTuHuong
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi longnh
Bác Hướng nói như vậy cũng không hẳn đúng.
Nguyên tắc mặt cắt ĐCCT phải thể hiện các yếu tố điều kiện ĐCCT. Dù 2D hay 3D cung là phải thể hiện tên, ký hiệu, chiều sâu phân bố các lớp đất (thể hiện trong hố khoan), mực nước dưới đất,... Nhưng 3D kia thì thiếu đủ mọi thứ.

Còn như cô Nụ yêu cầu thì sẽ đáp ứng trong phiên bản GeoSection 3.0 mới (quản lý file tốt hơn, nhiều tính năng hơn)

thay đổi nội dung bởi: PhanTuHuong, 17-03-2017 lúc 05:43 PM
Old 18-02-2008   #32
nguyenthinu168
Thành viên rất tích cực

Trích:
Cái mô hình 3D của bạn về mặt tổng thể nhìn thì được. Nhưng chưa thể hiện một cái gì cả về đất nền. Liệu bạn có gọi được một hố khoan và thể hiện đầy đủ các thông số của nó (số SPT, các chỉ tiêu cơ lý...) của lớp đất đó không.
to bác @phantuhuong: Hy vọng bản nâng cấp của bác sẽ đáp ứng đủ yêu cầu khó tính của khách hàng.
Old 18-02-2008   #33
nguyendodung_tn
Thành viên mới

Em cám ơn các bác post bài góp ý cho chương trình của em, đúng là chương trình của em thì thiếu nhiều thứ chưa hoàn thiện được.Nhưng mà những cái đấy hoàn thiện là không khó. Em hi vọng một ngày không xa em sẽ có bản hoàn thiện post nên cho các bác coi thử...Nhưng em nghĩ Solid3D ,Map là một thứ rất cần thiết ,không thể thiếu cho những chương trình bài bản ,chuyên nghiệp về địa chất công trình vì có Solid3d thì có tất cả(Borehole, Cross Section ,....)
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?t=6666
-Bác Longnh nói cũng chính xác(Ở việt Nam ko ai dùng Solid3d).Về việc tại sao em dựng Solid3d vì lúc đầu em cũng theo đuổi dựng cross section thôi ,nhưng sau em mới phát hiện là chỉ dựa vào hố khoan thì dựng cross section nhiều lúc ko chính xác...

thay đổi nội dung bởi: nguyendodung_tn, 18-02-2008 lúc 12:20 PM
Old 18-02-2008   #34
nguyendodung_tn
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi nguyenthinu168
Cái mô hình 3D của bạn về mặt tổng thể nhìn thì được. Nhưng chưa thể hiện một cái gì cả về đất nền. Liệu bạn có gọi được một hố khoan và thể hiện đầy đủ các thông số của nó (số SPT, các chỉ tiêu cơ lý...) của lớp đất đó không.
to bác @phantuhuong: Hy vọng bản nâng cấp của bác sẽ đáp ứng đủ yêu cầu khó tính của khách hàng.
Em cũng làm cái đấy thử giống của HydroGeo Analyst, mà nó vẫn không hay ,hiện em đang làm lại nó theo mẫu khác....
File Kèm Theo
File Type: zip NguyenDoDung_tn@yahoo.com.zip (78.2 KB, 7 lần tải)
Old 21-02-2008   #35
nguyenthinu168
Thành viên rất tích cực

Không biết các bác viết ra phần mềm vẽ hình trụ hố khoan và mặt cắt liệu đã tính đến phương án có khoảng 200 đến 300 hố khoan, 40 đến 50 mặt cắt trong một công trình chưa nhỉ. Khi vẽ chạy trên một file cad thì dung lượng sẽ lớn đến đâu, quản lý như thế nào, in ấn ra sao.
Nhờ các bác viết chương trình giải đáp giúp.
Thank.
Old 22-02-2008   #36
longnh
Thành viên

longnh's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nguyenthinu168
Không biết các bác viết ra phần mềm vẽ hình trụ hố khoan và mặt cắt liệu đã tính đến phương án có khoảng 200 đến 300 hố khoan, 40 đến 50 mặt cắt trong một công trình chưa nhỉ. Khi vẽ chạy trên một file cad thì dung lượng sẽ lớn đến đâu, quản lý như thế nào, in ấn ra sao.
Nhờ các bác viết chương trình giải đáp giúp.
Thank.
Rồi ạh, ngoan không hihi.
Logman thì hàng ngàn hố chẳng sao hết (không giới hạn mà). Ví dụ PJ khảo sát khu đô thị Tăng Long Sài Gòn 150 hố, hơn 30 mặt cắt dài có ngắn có bác Tú nhập có 1 đêm xong trụ, mặt cắt, tổng hợp lẫn báo cáo. tất nhiên Tú vẫn là hàng khủng về nhập số liệu rồi, mắt nhìn màn hình tay "Múa" chứ có phải nhập đâu. Với số liệu như vậy một CAD Man Pro vẽ cũng cỡ hơn một tuần (lâu ở mặt cắt). Thế mà file lưu trữu cho dự án đó chỉ có khoang 40K thôi bác Nụ ah`. Của bác Hướng thì không biết thế nào?
Về in ấn: nói chung cái đấy là trả về cho CAD. tuy nhiên ai thích thì dùng chương trình quản lý in ấn trên CAD miễn phí cũng được mà. đảm bảo in như word luôn.
Thêm nữa khẳng định lại là LOGMAN vẽ với thời gian tuyến tính cho nên có vẽ 1000 hố thì cũng bằng tổng 1000x1 hố thôi. để test xem hết mấy thời gian nhé trả lời sau. chắc nhanh thôi.
Old 22-02-2008   #37
longnh
Thành viên

longnh's Avatar

ý định vẽ 1000 hố không được thực hiện vì lười nhập số liêụ quá. Thôi đành vẽ tạm 180 hố (logman "mới chỉ" hỗ trợ copy số liệu hố mỗi lần 1 hố)
Kết quả là hơn 10 phút (600giay/180) ~ 3giây/hố nếu không chạy ở chế độ ghi phim lẻ chắc chỉ hơn 1giây thôi. Máy nhiều khách hàng khi vẽ chỉ chớp chớp nhanh tít mù.

Xem phim lẻ test (đã cắt bớt chú ý cái đồng hồ đếm thòi gian)

16M hơi nặng
http://www.geosoftvn.com/doc/vetru/vetru.html
Old 22-02-2008   #38
longnh
Thành viên

longnh's Avatar

Trích:
Em cũng làm cái đấy thử giống của HydroGeo Analyst, mà nó vẫn không hay ,hiện em đang làm lại nó theo mẫu khác....
Bạn nguyendodung_tn thân mến. Mình cũng chỉ muốn đóng góp các ý kiến để giúp bạn hoàn thiện chương trình hơn. Tất cả các việc nếu đam mê giải quyết rồi cũng có hướng ra cả.
Mình cũng mong muón có nhiều người đam mê như mình, như bạn hay bác Hướng.
Mođun là một lĩnh vực khó, cái khó ở đây không phải là lập trình hay công nghệ thể hiện. Về 3D online bạn có thể tham khảo dự án mình đã và đang thực hiện là xây dựng mô hình trường đại học mỏ địa chất online mô hình 3D đại học mỏ
và việc có mô hình ==> section là chuyện dễ như lật bàn tay vậy bởi DX hay OpenGL đã hỗ trợ mặc định tính năng này rồi.
Cái khó của mô hình nằm ở chính chỗ lượng dữ liệu đầu vào. Bạn biết nếu một mô hình có 10000 mặt bao giờ cũng chính xác và đẹp hơn mô hình 1000 mặt. Vậy để nội suy ra 9000 mặt kia thông thường có thể giải quyết bằng tăng khối lượng thông tin đầu vào hay nội suy mặt... nói chung là có nhiều cách.
Một địa chỉ khá hữu ích nếu bạn có ý định phát triển là www.3dvn.com
Bạn lưu ý một điều là các sản phẩm 3D được demo rất tốt xong khi triển khai cũng có nhiều vấn đề và đa phần cần hỗ trợ chỉnh sửa thủ công. Bạn có thể tham khảo Vis5D (cái này mình đã dùng và làm thử từ 2002)
Data Mine được công ty Aptit Lao Cai mua về xong ứng dụng không được nhiều.
Các sản phẩm cùng chủng loại có xuất xứ Việt nam dù không rẻ đâu nhé (toàn cỡ hơn 1000$ đều bị người dùng kêu là không áp dụng được. Mình không muốn liệt kê ra đây vì cũng không muốn đụng chạm).
Chúc bạn thành công!
Old 23-02-2008   #39
nguyenthinu168
Thành viên rất tích cực

[QUOTE=longnh]
QUOTE]

Bác Long mà nói thế làm em ngại chết.
File dữ liệu thì trong excell thì hiển nhiên nhỏ, em mới chạy chương trình của bác Hướng, chạy thử 40 hố khoan vào cad, hơi chậm một chút, chưa chạy thử 200 hố khoan, vì sợ máy đơ mất.
Vì thấy file của bác tân 12M, chắc máy cổ không chạy được.

thay đổi nội dung bởi: nguyenthinu168, 23-02-2008 lúc 10:37 PM
Old 24-02-2008   #40
longnh
Thành viên

longnh's Avatar

[QUOTE=nguyenthinu168]
Trích:
Nguyên văn bởi longnh
QUOTE]

Bác Long mà nói thế làm em ngại chết.
File dữ liệu thì trong excell thì hiển nhiên nhỏ, em mới chạy chương trình của bác Hướng, chạy thử 40 hố khoan vào cad, hơi chậm một chút, chưa chạy thử 200 hố khoan, vì sợ máy đơ mất.
Vì thấy file của bác tân 12M, chắc máy cổ không chạy được.
tân (tận) ==> cứ tưởng của bác Tân nào cơ .
Của bác Hướng thì nặng hơn chứ file người ta có 40 K àh. Còn file chạy chỉ có hơn 300K thôi.

àh mà chúc bác Hướng sang Kiến Trúc mạnh giỏi nhé. hihi thành "kết cấu" xịn rồi không nửa mùa như em. Mà bác đừng giới thiệu em dạy Tin học ứng dụng nhé. bận lắm anh ơi.
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài