Phim sex Siêu thị Korea Lò bánh bao Máy bơm nước giếng Galaxy http://xuongbanghecafe.com
Thần đèn và một số phương pháp thi công cầu - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ CÁC CÔNG TRÌNH GIAO THÔNG (CẦU, HẦM, ĐƯỜNG ...) > Công trình cầu
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 18-12-2016   #1
tal
Thành viên rất tích cực

Default Thần đèn và một số phương pháp thi công cầu

Mình nhớ vào khoảng những năm 96-2000, báo chí bắt đầu rộ lên câu chuyện về thần đèn di dời nhà. Cũng như nhiều sinh viên học xây dựng hồi đấy, mình hâm mộ các câu chuyện này lắm lắm. Bi giờ google 'Thần đèn' thì vẫn thấy rất nhiều kết quả. Bên cạnh thần đèn Tư Lũy mà mình được nghe hồi xưa, bi chừ còn có thần đền đất Bắc, thần đèn Nghệ An,… nói chung là Thần đèn có vẽ vẫn là một nghề rất hót hòn họt.

Vậy câu chuyện về thần đèn liên quan gì ở đây ? Số là ở Pháp, các nước khác thì mình không rõ, người ta đã dùng phương pháp “di dời” trong thi công cầu từ rất lâu, lâu bao nhiêu thì mình chịu nhưng chắc chắn là trước lúc mình ra đời . Phương pháp này đặc biệt rất kinh tế trong việc xây các cầu đường sắt để xóa các điểm giao nhau đồng mức “đường bộ - đường sắt”.

Bây giờ có tuổi rồi, không có hình minh họa là không hình dung được, kiểu không có hiện vật để sờ thì có đọc cô giáo Thảo lần nữa cung chả xi nhê gì. Nên lấy cái hình minh họa cho dễ hiểu. Bài toán rất đơn giản là vào một ngày đẹp trời, Tổng công ty đường sắt quê ta quyết định xóa bỏ hết các đường ngang kiểu thế này :

Bằng các nút giao thông khác mức trên tàu đi, dưới ta chạy như thế này :

Thì giải pháp sẽ là thế nào ?

Tư vấn số 1 bảo là dễ ợt, dừng tàu, đào đường sắt, xây cầu, thời gian thi công dự tính khoảng 1 năm. Trong thời gian dừng tàu, chúng ta sẽ chuyển sang đi máy bay cho tiết kiệm. Nếu ở Pháp thì tư vấn này chắc không cần phải ngồi xuống sau khi phát biểu mà nên đi thẳng ra ngoài, lấy xe về lun.

Tư vấn số 2 trấn an là các bạn yên tâm, chúng tôi chỉ cần 48 tiếng là xong cầu, có nghĩa là tàu của các bạn hôm nay từ Sài Guỳn ra thì chạy trên đường cũ, hai bên đường vẫn có quần chúng nhân dân dừng xe lẩm bẩm "đm, đóng đường lâu thế !", nhưng hôm sau quay vào thì được chạy trên cầu mới rồi. Phương pháp ? Bọn tôi đúc sẵn cầu bên cạnh đường ngang, sau đấy các bạn cắt đường cho tôi 48 tiếng để tôi đào đất chuyển cầu vào vị trí cuối cùng của ló. Xong. Nói phét như thánh thần ? Không. Như Thần đèn.

Video minh họa:

hay

hay

Đấy cụ thể nó chỉ đơn giản thế thôi. Từ hồi làm việc ở Pháp, mình có tham gia tính toán một số cái cầu thi công theo kiểu như thế (ví dụ 2 cái video ở trển ). Sau đấy thỉnh thoảng có đưa bài tập kiểu này cho các bạn sinh viên, thấy các bạn sinh viên tây cũng rất quan tâm đến chủ đề này. Nên bọn mình nghĩ chắc là một việc tốt nếu chia sẻ cho các bạn trẻ ở VN, nhất là các bạn sinh viên một chút về phương pháp thi công này.

Tại sao lại bọn mình ? Đơn giản là cái này sẽ có một bạn nữa viết cùng mình. Người việt hay có thói quen “người biết thì không nói, người nói thì không biết”. Bọn mình thì chỉ biết có một tí tẹo nên thôi liều làm con của thần gió để chém một tẹo về thần đèn vậy. Mình thì vốn ít nói nhưng bạn mình đang làm nhiều về cái này, thêm nữa là xưa nay vẫn mạnh danh là “đứa con của thần gió”, nên chắc là hợp và ổn.

Vấn đề là sợ viết ra không biết có bạn nào quan tâm không. Nên vừa để dễ cho người viết và hợp cho người đọc, mình hy vọng trước khi viết, các bạn có thể cho vài ý kiến. Ví dụ như các bạn có thấy quan tâm đến chủ đề này không ? Nếu KHÔNG, nói không cũng là việc không dễ – ai đi làm thì biết, bọn mình cũng quan tâm đến lý do tại sao không. Nếu CÓ, thì xinh các bạn cho vài gợi ý kiểu tại sao bạn quan tâm ? bạn quan tâm đến kỹ thuật tính toán hay công nghệ thi công, hay tài chính…

Voilà, cảm ơn các bạn đã đọc tờ rơi và xinh mời góp ý ạ, nếu có khoảng 20-25 độc giả thì bọn mình sẽ lên kế hoạch để viết cho năm tới 2017.

thay đổi nội dung bởi: tal, 19-12-2016 lúc 07:22 AM
tal vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 12 Users Say Thank You to tal For This Useful Post:
anhductran (20-12-2016), CNPM (18-12-2016), davidlun (21-12-2016), HuynhKeshley (17-03-2017), MaybachMusic (17-03-2017), mrdam (10-07-2017), Ngocsonuct (19-12-2016), nguythanh (18-12-2016), thuong1412 (17-03-2017), trungql (18-12-2016), umy (17-03-2017), vietpham90 (03-01-2017)
Old 17-03-2017   #2
MaybachMusic
Thành viên mới

Default Ðề: Thần đèn và một số phương pháp thi công cầu

Hay! Mong các bác nghiên cứu thêm để phổ biến cho người trong quốc nội! Rất thích đọc các tài liệu dịch thuật của kĩ sư hải ngoại gửi về, có lẽ đây là bệnh sính ngoại! Nhưng đồ Mỹ, đồ Pháp nó thơm lắm các bác ơi!
MaybachMusic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-03-2017   #3
HuynhKeshley
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: Sài Gòn
Default Ðề: Thần đèn và một số phương pháp thi công cầu

Về vấn đề nền móng thì xử lí thế nào ạ?
HuynhKeshley vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài