máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
DEM - Phương pháp phần tử rời rạc - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Phương pháp tính
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-07-2015   #41
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang
Default Ðề: DEM - Phương pháp phần tử rời rạc

Đồng ý với bạn khoatranxd. theo mình thì tùy vào mục đích công việc mà chọn clump hay sphere. Tuy nhiên, theo mình thì việc phải khảo sát đặc điểm anisotropy là phức tạp cho cả 2 loại hạt. Nói đúng ra là nếu dùng clump nếu sát với hình dạng hạt thực thì có thể bỏ qua việc xét đặc điểm anisotropy.

Tuy nhiên càng bập vào thì càng thấy khó áp dụng . Đấy là cửa cho việc nghiên cứu sâu về phương pháp. Nó là sân chơi cho dân chuyên về pp số hơn là cho dân áp dụng pp số như mình.

Mình từng contact với gs đó cách đây nửa năm, sau khi đọc suggestions của ông ấy, cộng thêm với mù tịt về C++ nên mình quyết định từ bỏ và cũng không xin lấy code của ông ấy nữa. Bạn khoatranxd thử liên lạc hỏi xem, có gì lúc nào mình có điều kiện thì học hỏi lại khoatranxd về cái đó. hihi.

Khoatranxd có thể nêu bài toán của bạn lên đây để mọi người cùng thảo luận, xem có cần thiết đến rolling model ko.

Cái PFC5.0 mới ra có một số tiện ích cho phát triển clump, tuy nhiên về rolling model thì hình như vẫn ko có gì mới cả.
Old 06-07-2015   #42
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

đây là email cuối từ giáo sư đó, theo ý ông ấy viết thì có sẵn codes về model, nhưng mình cũng chỉ dùng PFC nên ko rõ.
Mình có nhờ 1 thằng chuyên lập trình viết hộ FISH về cái rotation này cho PFC3D, nó nhận xong rồi kêu phức tạp, nó cũng chối luôn .

Trích:
Some follow-on discussion for your interest:
I am not sure whether you have heard about the open-source code LIGGGHTS? It is a modified code from molecular dynamics code LAMMPS for improvement on granular material modelling. It's free and everyone can use it.
The "official" developers of the LIGGGHTS approached us couple of years ago on rolling resistance model issues as they were implementing the model described in my paper (same paper you were asking about). By then I wasn't using LIGGGHTS. These days for some reason I got approached to help someone's work undertaken in LIGGGHTS, so I took a chance to look into the code. Here is what I found:
They have three rolling resistance models implemented - CDT, EPSD and EPSD2. The first corresponds to the constant directional torque model, and the rest two correspond to elastic-plasti spring damping model but with different rolling stiffness models. These models are all implemented according to the formulations described in my paper.
I also personally added another model EPSD3 that is more consistent to the model I proposed and implemented into my PFC UDM.

Now back to your modelling:
If you still wish to model your ballasts using rolling resistance, you could have a go with LIGGGHTS if interested. You can simply use the readily provided rolling resistance models (any of them). And these source codes are all open to users and you can modify it as I did. In addition, if you wish, I can also offer you my customised model EPSD3, once you have already tried and found LIGGGHTS useful and ready for some serious runs.

Hope above info is of a bit usefulness to you. Just some suggestion, simply... There is still some learning curve of installing and using LIGGGHTS.
umy (07-07-2015)
Old 07-07-2015   #43
khoatranxd
Thành viên mới

Chào ban Wasabi, cám ơn bạn vì đã share những thông tin hữu ích. Nói như vậy là bạn đã dùng PFC5.0 rồi ah? Thích thế, như vậy thì việc tạo clumps sẽ dễ dàng và có đủ loại hình dạng rồi.
Oh, ông GS đó nói là có thể share cho bạn, hồi đó mà bạn xin luôn là hay rồi. Mình có thể dựa trên đoạn code đó để phát triển tiếp. Mà hình như đoạn code của ông dùng cho PFC mà: "odel EPSD3 that is more consistent to the model I proposed and implemented into my PFC UDM".
Mình cũng đang làm cho các bài toán đơn giản thôi: như cắt trực tiếp, nén cố kết. Tuy nhiên góc ma sát đỉnh đạt được từ mô phỏng nhỏ hơn thự tế nhiều quá dù mình có tăng ma sát các hạt rất nhiều. Tìm hiểu kỹ thì do hạt tròn nền thiếu model chống xoay. Nên đang tính tìm hiểu để viết bằng được vấn đề này. Bởi vì dù là bài toán nào đi chăng nữa, nếu mình mô phỏng bằng hạt tròn thì vẫn phải áp dụng mô hình chống xoay thêm để cho kết quả sát với thực tế hơn. Mình đang định áp dụng cho việc ép cọc ảnh hưởng tới móng và các cọc xung quanh.
Mô phỏng của bạn tới đâu rồi. Chắc cũng gần xong rồi nhỉ. Mình đang tìm HB nên rảnh rỗi chuẩn bị trước để khi đi học thì có thể hoàn thành sớm thôi.
khoatranxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-07-2015   #44
khoatranxd
Thành viên mới

Hi Wasabi, mình tìm với LIGGGHTS nhưng không thấy chỗ nào cho download nhỉ? Bạn tải phần mềm này về được không vậy.

Hồi trước bạn đã viết thư cho gs này rồi. Bây giờ thử viết xem ông cho không. Nếu ông cho thì hay qua, chúng ta sẽ cung phát triền để viết được cái mô hình chống xoay này.
Old 08-07-2015   #45
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi khoatranxd View Post
Hi Wasabi, mình tìm với LIGGGHTS nhưng không thấy chỗ nào cho download nhỉ? Bạn tải phần mềm này về được không vậy.

Hồi trước bạn đã viết thư cho gs này rồi. Bây giờ thử viết xem ông cho không. Nếu ông cho thì hay qua, chúng ta sẽ cung phát triền để viết được cái mô hình chống xoay này.
MÌnh mới dùng thử qua PFC5 thôi, kể ra mạnh hơn hẳn hơn cũ. Nhưng hiện tại vẫn tiếp tục dùng PFC4 vì công việc sắp xong, ngại thay đổi. Vận hành PFC5 khác hoàn toàn PFC4, ngôn ngữ câu lệnh FISH không giống phiên bản cũ tí nào. Mình chắc vẫn phải làm việc với PFC5, vì giáo sư giao nhiệm vụ soạn codes các bài toán cho sinh viên thực hành. Tiền của giáo ăn hết rồi mà chưa có lúc nào làm việc đó cả

Mình chưa tải LIGGGHT lần nào, trước có mò vào link của nó rồi, thấy available nên nghĩ lúc nào tải cũng được nên ko down về. Vừa lục lại thì có vẻ như nó ngắt các link cũ rồi. hay là bọn này đang chuyển dần đang commercial ko biết. Bạn chịu khó tìm tiếp xem.

Mình có thể viết thư tiếp hỏi giáo sư, nhưng rất tiếc cái địa chỉ email cũ của trường đã thay đổi ko làm việc nữa, giờ viết tiếp phải dùng email khác và giới thiệu lại, hơi rách việc chút. Khoatranxd cứ thử chủ động email cho ông ấy xem sao. Hoặc Khoa đưa tớ địa chỉ email (nhắn inbox cho tớ nếu ko tiện đưa lên đây), tớ viết 1 cái email rồi cc giới thiệu luôn, sau đó có gì bạn trao đổi với ông ấy cho tiện. Đoạn code của ông ấy nói đến là dùng cho PFC, nhưng ở thư trước đó ông ấy bảo ông dùng lâu quá rồi, lại để ở trường cũ nên ông ấy không tìm lại được nữa. Còn code mà ông ấy đang nói có thể share là của open-source.

MÌnh đợt này bận hoàn thành đồ án, cũng sắp xong nên ko có time cho mô hình lăn này. chứ thực sự cũng muốn quay lại với nó, và cả open source nữa, vì về sau ở nhà ko có PFC.

Mình đã thử mô phỏng thí nghiệm cắt phẳng, nén 1 trục và cả 3 trục bằng spheres. Do ko kết được hợp mô hình lăn nên chơi tạm mô hình no rotation ''cấm tiệt lăn luôn'' , hoặc dùng curb (dừng xoay sau một số step nhất định), kiểu này không sát thực lắm nhưng vẫn reproduce được yêu cầu tăng ma sát đỉnh. Mình cũng thử mấy tn trên với clump, kết quả là ma sát đỉnh đạt được nhưng đường stress-strain chỉng rất khó khớp, chưa tìm ra quy luật gì cả

Riêng bài toán ép cọc ảnh hưởng tới móng và các cọc xung quanh mình thấy ý tưởng hay đấy nhưng nhiều vấn đề phết. Cái chính là mô hình DEM rất nhạy cảm với density của domain, cái này lại bị chi phối bởi sắp xếp các hạt, độ cứng hạt (do có overlapping), số lượng hạt bạn dùng cho mô hình hẳn phải rất nhiều hoặc chơi PFC2D thôi.
Old 08-07-2015   #46
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

mảng xây dựng, địa kỹ thuật mình thấy đã có một số tác giả Việt Nam ở các bài báo về sử dụng DEM hạt tròn. Có một bác ở Úc, cũng về ballast và dùng clump, mình có trao đổi qua email với bác này rồi. Một bạn khác ở Mỹ, làm về áp lực đất lên móng shaft, thấy có dùng mô hình kháng lăn đấy, nhưng mình chưa liên lạc. Khoatranxd thử gúc và hỏi bạn ấy xem.
Old 08-07-2015   #47
khoatranxd
Thành viên mới

Cảm ơn bạn nhiều, thôi để mình tự mầy mò thêm một thời gian rồi viết thư cho ông ấy sau vậy. Bên trường bạn, PFC được đưa vào giảng dậy thành môn học chĩnh thức ah. Thích thế. Bạn học bên Đức đúng không? Giáo sư, trường nào vậy? có funding gi không? giơi thiệu mình qua với. Mình đang xin bên Úc, nhưng tiếng anh vẫn chưa đủ chuẩn nên chưa đi được. Hix. Còn PFC nếu bạn thích thì mình cho bạn phần mềm ***** 2d verson 3.1 thì phải. Không biết là các lệnh có khác nhiều so với 4.0 không, nhưng nếu ở VN thì có để dùng cũng tạm được. Bạn có thể cho mình email của mấy bác Việt Nam đang dùng PFC không, để mình trao đổi thêm. Hồi trước có trao đổi với mấy bác VN nhưng các bác ấy giấu quá, không chỉ thêm được gì. Hồi đó mình làm cắt trực tiếp, mà cứ cắt được một đoạn thì một số hạt bị bay ra ngoài. Viết code lại mấy lần thì mới hết, code vẫn thế, nên đến giờ không tìm ra được nguyên nhân.
Old 09-07-2015   #48
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi khoatranxd View Post
Cảm ơn bạn nhiều, thôi để mình tự mầy mò thêm một thời gian rồi viết thư cho ông ấy sau vậy. Bên trường bạn, PFC được đưa vào giảng dậy thành môn học chĩnh thức ah. Thích thế. Bạn học bên Đức đúng không? Giáo sư, trường nào vậy? có funding gi không? giơi thiệu mình qua với. Mình đang xin bên Úc, nhưng tiếng anh vẫn chưa đủ chuẩn nên chưa đi được. Hix. Còn PFC nếu bạn thích thì mình cho bạn phần mềm ***** 2d verson 3.1 thì phải. Không biết là các lệnh có khác nhiều so với 4.0 không, nhưng nếu ở VN thì có để dùng cũng tạm được. Bạn có thể cho mình email của mấy bác Việt Nam đang dùng PFC không, để mình trao đổi thêm. Hồi trước có trao đổi với mấy bác VN nhưng các bác ấy giấu quá, không chỉ thêm được gì. Hồi đó mình làm cắt trực tiếp, mà cứ cắt được một đoạn thì một số hạt bị bay ra ngoài. Viết code lại mấy lần thì mới hết, code vẫn thế, nên đến giờ không tìm ra được nguyên nhân.
bạn tìm thông tin giáo sư ở đây, Mình đi theo fund Vied, giờ quá hạn thì phải self-support

chỗ mình có đưa PFC vào giảng dậy mang tính giới thiệu sơ bộ, chung chung cùng các phần mềm của phương pháp khác trong môn học phương pháp số. Sinh viên nào sử dụng thì tự mầy mò.

bộ PFC3.1 thì cơ bản câu lệnh giống PFC4., bản 4. chỉ khác là giao diện và có thêm phần enhanced visualization, tiện hơn cho hiển thị kết quả.

- Ball bay ra lúc cắt với mô phỏng vật liệu rời thì là đương nhiên ở chỗ hở giữa hai phần mẫu. Cái này thì khắc phục bằng đưa thêm wall chắn ngang ở những chỗ hở đó.

Hạt bay ra ngoài còn có mấy khả năng, vụ này mình khá tỏ vì từng dính đòn.
- do contact force ban đầu ở giai đoạn generation quá lớn: Khắc phục: tạo các hạt ban đầu nhỏ, rồi upscale từ từ thậm chí đưa các hạt về tĩnh sau một số step nhất định, đồng thời nên để local damping giai đoạn này.
- do đặt timescale không hợp lý. Khắc phục: đặt timestep thật nhỏ, hoặc để auto time density
- do đặt các thông số độ cứng ban đầu nhỏ, thậm chí quên hoặc chưa gán stiffness của ball hoặc wall. Cái này nhiều khi cũng xảy ra do code quá phức tạp, người dùng thay đổi thông số liên tục. Khắc phục: thường tăng độ cứng wall ở giai đoạn tạo mẫu.
- không do các nguyên nhân trên mà hạt vẫn bay ra, thế mới chuối. hì hì. Vụ này thì chỉ còn cách xóa những ball chạy ra ngoài trong quá trình mô phỏng.

Việc các bác giấu code cũng dễ hiểu, một phần do quy định của bộ môn. Nhưng mình nghĩ các thông tin cơ bản hay lý thuyết thì nên trao đổi.
email của một bạn ở Úc, mình chỉ mới liên lạc với bạn này: trung@uow.edu.au
Ngoài ra mình thấy bạn viết bài này có sử dụng rolling resistance model, nhưng mình cũng chưa thử liên lạc.
khoatranxd (15-07-2015)
Old 10-07-2015   #49
Mrshoo
Thành viên rất tích cực

https://drive.google.com/file/d/0B8F...ew?usp=sharing

SDEC software
The Following 2 Users Say Thank You to Mrshoo For This Useful Post:
gnourt3 (10-07-2015), khoatranxd (15-07-2015)
Old 15-07-2015   #50
khoatranxd
Thành viên mới

Chào bạn Mrshoo. Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã up phần mềm lên. Hix, nhưng mình không tải được bạn ơi. Vì không được quyền truy cập vào drỉve của bạn. nếu được bạn up lên mediafire được không. Thanks!
Old 15-07-2015   #51
khoatranxd
Thành viên mới

Thank Wasabi nhiều. Thực ra tới giờ này dù mình chạy được rồi vẫn không hiểu nguyên nhân hạt bay ra ngoài là gì,vì những nguyên nhân như bạn liệt kê mình đều đã kiểm tra hết và không thấy thiếu thông tin gì cả. Thế mới khổ. May mà cuối cùng cũng chạy được để làm xong cai master củ chuối rồi về nước.
Ah, bạn đi theo 911 ah, hồi đó mình cũng có xin rồi bỏ không đi, vì thu tục rắc rối quá. Gs của bạn giỏi thật, khá nhiều báo. Thế nhưng không support cho bạn ah. Cũng khổ nhỉ, thôi cố làm xong rồi về. Chắc bạn cũng sắp xong rồi, còn hơn mình chưa bắt đầu làm Phd nữa.

Chú người việt mà bạn gừi bài báo kèm theo thì mình có biết, vì học sau mình 2 khóa, lại cùng ông thầy hướng dẫn nữa. Tuy nhiên thì chưa gặp. Chú đó dung phần mềm YADE, mình cũng đang định rảnh cài vào xem nó có code phần đó không. vì YADE là open source. Chú đó cũng khá, viết khá nhiều báo. Mình vừa mới liên lạc xem bên GS có cần thêm SV không. Nhưng xem ra yêu cầu ielts cao quá. 7.0 lận. Hix. Đành tiếp tục ôn luyên tiếng anh và nghiên cứu thêm vậy.
The Following User Says Thank You to khoatranxd For This Useful Post:
wasabi (15-07-2015)
Old 03-03-2017   #52
Hieutn87
Thành viên mới

Cảm ơn đoạn trao đổi các bạn, mình đang nghiên cứu Yade để mô phỏng các hạt trong môi trường chất lỏng. Có bạn nào còn nghiên cứu về lĩnh vực này mình cùng trao đổi học hỏi. Thank you!
Hieutn87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2017   #53
Hieutn87
Thành viên mới

cảm ơn các đoạn trao đổi của các bạn. Mình đang dùng Yade mô phỏng các hạt chuyển động dưới tác dụng của dòng chảy, có bạn nào còn nghiên cứu mình cùng trao đổi học hỏi.
Hieutn87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-03-2017   #54
umy
Administrator

umy's Avatar

học lóm bên MesLab !
Trích:
Nguyên văn bởi Pathétique View Post
DEM dùng để mô hình hóa vật liệu dạng hạt, điển hình ứng dụng là cát.

Cát là vật liệu nằm giữa chất rắn và chất lỏng.

Nếu coi cát là chất rắn thì không ổn vì cát chảy "cong mềm mại" được như nước.

Nếu coi cát là nước thì cũng không ổn, vì các hạt các xếp chồng lên nhau được như chất rắn, trong khi bạn không thể xếp chồng 2 giọt nước lên nhau được.

Formulation của DEM bạn có thể xem course này :
https://www2.msm.ctw.utwente.nl/slud..._alert2008.pdf

Ứng dụng trong Geomechanics (Springer)
http://www.springer.com/cda/content/...4899-p48660570

Page của phòng thí nghiệm Simap (Grenoble, Pháp) minh họa một số ứng dụng mô phỏng dùng DEM :
http://simap.grenoble-inp.fr/gpm2/an...od-837611.kjsp

Course ở Caltech về DEM:
http://www.kiss.caltech.edu/workshop...ns/johnson.pdf
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài